Hali kadhalika kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki, 9 na nusu Afrika ya Kati na moja kwa moja ikiwa ni siku nyingine ya Jumanne msikilizaji. Mm -hmm. Tumekusha jana tele hapa ndani ya studio langu, jina naitwa Sunday Shomari na mimi naitwa BMJ Muridhi, ikiwa ni tarehe 23 eh, mwaka unazidi kusonga Sunday Shomari. Unasonga kwa spidi kali BMJ. E, mwezi ukiwa ni Agosti mwaka huu 2022, msikilizaji, karibu tena kwenye eh, VOA Express hapa studio nambari 20 nambari na <laughs> e, nakwambia mambo ni makubwa hapa, manake ni mengi, ndio manake hata anachanganyikiwa, lakini tumejiandaa vilivyo sande au vipi? Bila shaka, kama ulivyosema, leo umeamka alfajiri kuchambua chambua yote yanayojiri <laughs> hapa mcheea <mjiri. laughs> na mimi pia nimechambua mengi sana. E, tutaangalia hali ilivyo e, kule nchini Tanzania. Taasisi moja inazungumzia kuhusu kusaidia e, vijana kuweza kupata ajira. Tumesikia wengi BMG wakienda kule nchi za mashariki ya kati mm -hmm na kwingineko lakini huyu anaelekea hasa Europe kule Ulaya. Aha. Tutasikia mengi hayo, na vilevile vile, kama ilivyo ada, tutakuwa na barazani ambapo tunakuuliza nini maoni yako kuhusu eh, ile service charge ama tozo eh, ambazo zinalipwa kutoka kwa mshahara E, ambayo ambazo zinatozwa kuna benki za Tanzania. Mengi hayo tutayazungumza katika kipindi hiki, na hali kadhalika tutakuwa na swali la leo, ambapo tumekuuliza e, wakati Raila Odinga kiuhu ambaye alikuwa mgombea urais nchini Kenya akiwasilisha e, mahakamani hoja ishirini na tatu, e, nini unachokiona? Je, unakubaliana na, na hayo ambayo ameyapeleka mahakamani? Basi, ni mengi, tutakuwa tunaongea na wasikilizaji wetu hapa kwa njia ya simu, hali kadhalika kwa njia ya Facebook na kwenye mitandao yote, tupo standby. Pia ukiingia kwenye voaswahili.com unatupata mubashara moja kwa moja, tuko pale e, tukuleta matangazo haya sasa moja kwa moja. BMJ umenambia e, tunaangalia hali ilivyo kule nchini Kenya kwenye masuala ya elimu, sio ni kweli kabisa. Uh, kilichotokea Sandi Shomari ni kwamba mahakama kuu nchini humo imesitisha uh, yale ambayo yamekuwa yakifanywa na uh, na ile mamlaka au bodi ya elimu ya juu ya kutoa mikopo, ambapo imekuwa ikikopesha wanafunzi hususan uh, wale wa vyuo vikuu ikiwakopesha hela, inakuwa kwamba inatoza tozo ambazo E, tuseme ni kama riba e, ambayo wale wanafunzi wanasema ni ya kiwango cha juu kiasi kwamba baadhi yao wanafikia kulipa e, pesa ambazo ni nyingi kuliko kile kiasi ambacho walikopa. Yaani ukijumuisha e, yote hayo, inakuwa kwamba inakuwa ni gharama kubwa kwa wale wanafunzi Bili. Na hili ni suala ambalo sio uh, jipya, limekuwepo kwa muda mrefu Wengi, ki liko, kila e, liko kila mahali liko kila mahali. Na leo kwa hivyo alivyozungumza huyu jaji wa mahakama kuu e, inaonekana ni afueni kubwa kwa wanafunzi wengi tu huko nchini Kenya, kwa sababu sasa e, HELB imeambiwa kwamba haiwezi kutoza kiasi kikubwa namna hiyo e, kwa sababu inahatarisha hata hali ya kazi za watu ambao e, wamefuzu kutoka vyuo vikuu na kwingineko. Tuko moja kwa moja kwenye laini ya simu. Ni mmoja wa wanaharakati wa kutetea eh, haki za vijana na vilevile yeye ni mzazi eh, huyu ni Jacqueline Adiambo anajiunga nasi kutoka Kilifi, nafikiri huko Kilifi Jacqueline, lakini karibu. Kwanza kabisa tupe maoni yako kuhusu haya ambayo yamezungumzwa leo na mahakama kuu huko nchini Kenya. Na kutoka kimisi nitokatika Kenya, na mchango wangu kulingana na ile ambayo mahakama amesema, naweza kusema ni kwamba sema kweli itakuwa ni afueni kwa vijana, na pia itakuwa afueni haswa kwa mzazi, kwa sababu hiyo riba ambayo wanaweka ni kubwa, na watoto, hiyo pesa inakuwa inasaidia mtoto wakati anapoenda katika elimu ya juu, ndio, lakini unapata kwamba wakati ile mtu amemaliza hiyo elimu ya juu bado hajapata kazi Sawege, kaji, myxoto. Kwa hivyo unapata wakati hajapata kazi na bado anadaiwa ile mkopo, inakuwa ni changamoto kubwa sana, hasa si kwa ule mtoto peke yake, lakini hata kwa mzazi pia, kwa sababu unapata kwamba mara nyingi yule mtoto ako katika umri ambao bado anategemea mzazi na pia mara ni, nyingine inaule mtoto nafasi ya kupata kazi mahali pengine, kwa sababu unapata saa ingine wanaambia kwamba hawezi kupata kazi mahali fulani mpaka aa amekamilisha kulipa ile mkopo ambayo alikuwa amepewa, na hiyo mkopo pia ni riba kubwa ambayo itakuwa na mchanganyo like. ile Mwanafunzi. Kwa hivyo, kama serikali kweli itazingatia hiyo ya kwamba hiyo riba isiyo ya kawaida na isiyo labda ya chini na watoto washughulikiwe itakuwa ni jambo la busara, itakuwa ni afueni kwa mwanafunzi na pia kwa mzazi. Sasa Jakilini, eh, wakati akitoa uamuzi wake huyu jaji um, Mabeya eh, amesema na kipengele cha arobaini na tatu, akaeleza zaidi article ishirini na saba ya katiba ya Kenya lakini yote hayo tisa, ukiangalia upande wa bodi hiyo, nayo inasema kwamba isipo e, toza riba kama hii itakuja kufilisika. Sasa ukijiweka kwenye viatu vya bodi hiyo e, je, itakuwaje katika siku za usoni wakati ambapo pesa zitahitajika alafu labda zitakuwa hazipo? Unaonaje hapo? jemakondisioni kama hiyo bodi inaweza kuiiika, kwa sababu unapata hata wanafunzi wengi wanapewa hiyo hiyo mkopo, na wengi wanaishia kwamba hawalipi, wameshindwa kulipa. Ni kwa sababu hawawezi kulipa, kwa sababu kama mara mbili ya ile ile mkopo. So kwa mtazamo wangu ama maoni yangu, naona ni kwamba kama kama wanaweza kukati ile riba ya kawaida, na hiyo labda ni ile riba ambayo itakiasi tu ambacho itakuwa ni mzigo mwepesi kwa ule mtoto, ataweza kulipa. unapata kwamba itakuwa hicho itakuwa wanaendelea kukopesha wengine wakilipwa wengine, isipokuwa kama mimi umenipa na uh, ya juu, mteza anaishia kwamba hata lipa ile, ile pesa. Kwa hivyo ile ambayo inakosea wakati pesa haikulipwa mingi kushinda ile ambayo ile ambayo labda wangelipa Sawa sawa kabisa. Naona muda umetupa kisogo. Shukran sana Jacqueline na Dhiambo kwa maoni yako hayo, na vilevile nafikiri hapo pana ujumbe eh, moja kwa moja kwa bodi hiyo na vilevile wale ambao ni wahusika eh, kuhusu umuhimu wa uh, hizi loni ambazo zinatolewa na help board. Naam, unapompa mtu mkopo basi sio mmalize kabisa na hizo riba kama hivyo, sio bila shaka, bila shaka. Asante sana Safi kabisa, msikilizaji, sauti ya maridhawa kabisa. Hiyo ni yake, Shiba huyu anajiita, lakini jina yake m ni Shiba Karungi. Mm -hmm. mwanamuziki wa Uganda huyu, BMJ Murivi. na unajua hiyo si mwanamuziki tu, ni dancer, bila shaka na aktwa, wafi, actress wa filamu, sio bila shaka, anafahamika sana huyu eh, mwanamuziki ni msanii ambaye ako sawa kabisa, yaani all around mm -hmm. wanasema kwa Kiingereza mm -hmm. Albamu yenyewe inaitwa Ngwatako na ilitoka mwaka elfu mbili kumi na sita. Sandy Shomari bila shaka, na alikuwepo kwenye ile filamu ile ya nchini Tanzania BMJ. Kama tulivyozungumza kuhusu nchini Kenya na kwingine kwa Afrika Mashariki, vijana wengi wana hangaika kutafuta ajira. Hili swala siyo geni, lakini ni swala ambalo inatafutiwa kila siku namna ya kuli kutafutia suluhu yake. Sasa nchini Tanzania, taasisi ya Universities Abroad ambayo imekuwa ikisaidia vijana kupata fursa za masomo nje ya nchi, hiyo sasa pia wamegundua kwamba baada ya vijana kumaliza masomo BMJ wengi bado hawapati ajira na wanajikuta wanahangaika. Sasa basi wakaamua kuingia katika kazi ya kuwatafutia ajira nje ya nchi na kufanikiwa kupata nchi za Poland, Ujerumani na Finland, na kusema kwamba vijana wengi wasomi na hata wasio wasomi wa elimu ya juu wanaweza kupata ajira mbalimbali mbali katika hizo nchi ambao zinahitaji wafanyakazi na nguvu kazi. mm -hmm. Sasa nimezungumza mwakilishi wa taasisi hiyo Tony Kabeta, na kwanza kutaka kujua je, masharti yao ni nini? Masharti yao ni kwamba soma kijerumani kwenye level mbili mpaka tatu, wana ab mpaka c, ambayo inawachukua takribani miezi sita mpaka tisa, alafu unaenda unafanya kazi na watapewa resident permit baada ya miaka miwili mitatu. Tuliona hilo ni jambo njema na ni hatua njema. Alafu uh, pia Finland na wenyewe wakasema mtu aliyesoma ki Finland au wako tayari kusoma ki Finland, basi wako tayari kuweza kuwasaidia na kwenda huko kwenye taaluma mbalimbali mbali. yule ambaye ni diploma au ni form six hana taaluma maalum watawapeleka kwenye vocational training ambayo atachagua kama yeye ni eh, ni fundi eh, amini umeme au ni fundi ujenzi na vitu vya namna hiyo, basi ataenda ku train straight on that. Na pia kuna wengi ambao wamekutana na taasisi za kutafutia watu ajira lakini wanakutana na matatizo mbalimbali, hasa huko mashariki ya kati tumesikia. Sasa pengine, wewe Toni, tofauti yako, kuna tofauti gani kwenye taasisi yako? Uh, ukweli ulivyo ni kwamba kwa historia ninavyowasikia, wale wengi ambao wamepata matatizo, ukiangalia hakuna taasisi ambayo imesajiliwa, au utasikia ukiwauliza, uliendaje, anakwambia nilisikia kwa rafiki yangu au kwa mjomba wangu, kwao walikuwa recruited katika eh, katika hali ambayo sio formal. Sasa sisi tofauti na wao, hii ni registered organization. Sisi tunakuwa regulated na TCU ambao ni Tanzania Commission for Universities, wanaoshughulikia wasomi au watu wote wanaotaka kwenda nje. Kwanza kimoja, kabla ujaenda nje mtu uliyesoma lazima upate barua kutoka TCU. Sawa kabisa, umemsikia hapo Tony Kabeta huyu akizungumza kwamba pia ameongeza akisema kwamba pia lazima mtu awe na visa ambayo inatolewa na ubalozi. Na yule mtu ataenda kufanya kazi au kusoma, hawezi kupata ile mpaka ubalozi utambue kampuni gani na kwenda kuifanyia kazi, na nchi na taasisi na ya kule inayompa kazi, na wao wanakuwa ni wakala wa kuangalia na kufuatilia hayo maswala, kwa hiyo Hivyo ndivyo hali inavyokuwa kwa, kwa upande huo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambayo pia unayapata kupitia washirika wetu redio tofauti tofauti, eneo la Afrika Mashariki na Kati na vilevile mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tupate habari za dunia. wagombea urais nchini Angola jana walihitimisha kampeni ya mwezi mzima kabla ya uchaguzi wa kesho Jumatano ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkali kati ya chama tawala kilicho madarakani kwa miongo kadhaa na upinzani unaozidi kuongeza mvuto miongoni mwa vijana. MPLA, chama kinachoongozwa na Joao Lorenzo tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba, kimetawala nchi hiyo ya pili kwa uzalishaji mafuta barani Afrika tangu uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975. Kiwango cha ukosefu wa ajira nchini Afrika Kusini kilishuika kwa robo ya pili mfululizo, licha ya kukatika kwa umeme na mafuriko makubwa. Shirika la takwimu Stats SA limesema hii leo Jumanne. Kati ya aprili na Juni, kiwango cha watu wasio na kazi kilipungua kwa 0.6 ya asilimia katika robo ya kwanza hadi asilimia 33.9 ya 33, ya wafanyakazi wote. Shirika hilo lilisema katika robo ya kwanza ukosefu wa ajira ulipungua hadi 34.5 baada ya asilimia 35.3 mwishoni mwa mwaka 2021. Stalisema kulikuwa na faida ya robo mwaka ya ajira laki sita arobaini na nane elfu. Marekani imeonya leo Jumanne kwamba Rasia inaimarisha mpango wake wa kufanya mashambulizi yatakayolenga miundombinu ya kiraia ya Ukrain na vifaa vya serikali katika siku zijazo. Ujumbe huo uliotumwa na ubalozi wa Marekani mjini Kiev ulifuata onyo sawa na hilo kutoka kwa Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski kuhusu hatua zinazoweza kuchukuliwa na Rasia dhidi ya Ukraini kuambatana na siku ya uhuru wa nchi yake mashambulizi ya Rasia nchini Ukraini yanazidi kuwa tishio kwa raia na miundo mbinu ya kiraia, ubalozi wa Marekani ulisema na kuongeza kwamba raia wa Marekani wanapaswa kuondoka Ukraini ikiwa wataweza. Mamia ya waombolezaji walikusanyika Jumanne kwa mazishi mjini Moscow ya Daria Dugina, binti wa msomi mashuhuri mwenye msimamo mkali ambaye aliuawa katika shambulio la bomu la gari ambalo Rasia inadai ilitekelezwa na Ukraine Alexander Dugin, muungaji mkono mkubwa wa mashambulizi ya kijeshi ya Kremlin ambaye amedai kwa karibu na Rais Vladimir Putin, huenda ndiye aliyelengwa katika shambulizi hilo lilomua binti yake mwenye umri wa miaka 29. na Ukraine na kanusha kuhusika katika shambulizi hilo. Waombolezaji wengi wakiwa mbewa maua, walitoa heshima zao katika ukumbi wa kituo cha televisheni cha Ostankino kilicho mjini Mosco, ambao picha yake ya rangi nyeusi na nyeupe ilionyeshwa kwenye jeneza lililo wazi. Kama. Anajulikana kama nani Kamido na wanashirikiana hapo kwa sababu namwona pia yuko King Promise pamoja na Mayokun na daku. Kamido huyo <laughs> <Kamido laughs> anatamba sana kule nchini Ghana BMJ Murithi. Kabisa, eh? Wakimwita Rafael Kamido, jina lake kamili Rafael Kamido Kofi <laughs> ambaye ametamba kwelikweli eh, katika miondoko ya Afropop R&B na Afrobeats kama unavyomsikia mwenyewe msikizaji. Huyu si tu mwimbaji vilevile hmm, ni mwandishi wa nyimbo bila shaka, bila shaka. Na wimbo huu uh, Sandi Shomari umetoka tu mwaka huu, kwa hiyo uh, sio ni kitu kizee mm -hmm. Eh, ni wimbo ambao ni mpya lakini naona unatamba una basi ndio unatuingiza moja kwa moja eh, kwenye mada yetu ya leo ya barazani ambapo tunauliza nini Sandi Shomari katika barazani, katika mada ya barazani, unaonaje kuhusu tuzo Tozo, sio tuzo, tozo, tozo, tozo <laughs> <yeah. laughs> za mishahara ya wafanyakazi inayopitia kwenye benki. Hiyo ndio swala ambayo tunazungumza. Tayari naambiwa BMJ kwenye lani ya simu tunaye msikilizaji. Karibu bwana Fuso. Fuso, karibu sana, jitambulishe uhali ulipo na tupe maoni yako tafadhali. Karibu <laughs> Ukweli wa Tanzania walio wengi wanashindwa kuielewa maana, inabadilika sio tozo, inabadilika kuwa kama kukomoa mtu. Maana haiwezekani kwamba mimi nimepokea mshahara, nienda kuchukua mshahara wangu nakatwa. Haiwezekani kwamba huo huo mshahara nataka niende nikamtumie nika, nika mtu pesa nakatwa. Yani makato yameshakuwa kila sehemu. Ni vyema sasa serikali na yenyewe kutokana na, na haja ya kiuchumi hivyokuwa serikali sahizi duniani ingejaribu na yenyewe kuwa na huruma na watu wake, kwamba baadhi ya maeneo wangewapa unafuu. Sasa unafuu unakosekana, pesa ni ngumu, vitu viko juu, matozo ndo kama hivyo. Mbona sasa wanashindwa kuwajali wananchi viongozi tuliowaamini na kuwaweka madarakani? inachoangaliaapunda tu kusema kwamba ni vile, maserikali ingejaribu kuangalia kubalansi maisha ya watu, tukiangalia upande mmoja, upande wa serikali tu ndio Sawa kabisa, basi nakushukuru sana kwa mchango wako bwana Fuso. Fuso ni mkaribishe. Laini ya pili ya simu, naomba kuna msaji mwingine, Nazaeli Madede, karibu sana Sauti Amerika, tuambie ulipo na tupe maoni yako kwenye barazani, karibu. Asante uh, sana ndugu mtangazaji wa zamu. Kwa jina anaitwa Nazaeli Madede, napatikana maeneo na ya Ubungo. Kwa kweli swala la tozo linaumiza sana sasa ukiangalia kuna wafanyakazi wanaopitishia mishahara yao benki, vilevile kuna wanafunzi hawa wanaopata mikopo tena unawakata. Kwa hiyo na tozo zimekuwa ziko juu sana. Kwa hiyo rai yangu ni kwa serikali kuliangalia upya hili suala la tozo. Tozo hatuwezi kuzitoa, lakini tunahitaji kuwa na zile tozo ambazo ni himilivu, kiasi kwamba ziwe ambazo haziumizi sana wananchi, kwa sababu hizi tozo zinaumiza sana wale wananchi ambao kipato chao ni kidogo. Kwa hiyo serikali inapaswa kuliangalia eusi ya swala la hili, ikiwezekana kuzipunguza hili tozo kwa manufaa ya wananchi mm -hmm. wake Asante sana Zaeli Madede kwa mchango wako kwenye barazani moja kwa moja BMJ. Kabla ya kupata mziki, kuna wengi pia wametuma maoni kwenye Facebook. Hapa namwona eh, Sweta Chayo mkazi wa Busega anasema anashukuru serikali kutafuta namna mbadala ya kuongeza mapato ikiwemo kuhakikisha inadhibiti mianya yote ya bidhaa zinazoingizwa nchini kinyemela. Pamoja na wengi kulalamika, lakini huyu Sweta Chayo anaunga mkono swala hilo. basi pepewa si mwingine huyo msikilizaji, Beka Fleva huyo msikilizaji. mm -hmm. Uh, na BMJ, huyo kitu chake hicho na pepea. Umesikia BMJ maneno ya kitu, kimetulia kweli kweli. Kwa hakika, nilikuwa nimetulia hapa mpaka nime shindwa kufanya kazi ambazo zinaleta hapa studio, nikaanza kusikiliza, ukaona raha ya kupepewa na ile ngoma ee, basi, ee, basi. <laughs> Napepewa msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo hapa VOA Express, kutoka studio nambari 15 jiji kuu la Marekani Washington DC. Zani Shomari, unajua kuna watu ambao mm. wana hulka ya kutaka kubadilisha badilisha, wapenzi e, hata usikae hata siku chache kabla hujambadilisha mpenzi wako, yaani kwamba unabadilisha kutoka mmoja kwenda mwingine, kabla hujaachwa au ukiachwa, ukiachana tayari umeshachukua mwingine haraka. Wengine au... wamechanganya vitu, wanabadilisha kama soksi, msikilizaji <laughs> sasa katika kero langu eh, huyu Amina Chombo amezungumza na baadhi ya watu kuhusu suala hili hasa, na nisipoteze wakati, ngoja tusikie kwa nini hili linawakera moja kwa moja. Jambo linalonikera ni kwamba hawa vijana wanaanzisha uhusiano alafu ule uhusiano hawauendelezi, na unakuta uhusiano ule unajengeka kiasi cha kwamba msichana m, anamtambulisha yule kijana kwa familia yake ama kwa wazazi wake. Wazazi wanampatia nafasi yule msichana kwamba ni sawa sisi pengine tubariki huu uhusiano, na nyinyi muendelee vizuri. Lakini inafikia wakati huyu kijana na acha yule msichana ambaye pengine asha jenga ule uhusiano kwa muda wa kutosha, alafu wanaenda kutafuta msichana mwingine, wanaanzisha tena uhusiano mpya, alafu wana, pengine hata inafikia ule wakati wa kwenda kupeleka mahari, ah, vitu kama hivyo, alafu wanafanya nini? Wanafunga ndoa. Unakuta yule mwingine ambaye pengine alifanya yale makuzi katika mahusiano yale wamemwacha. Sasa msichana anabaki na hali ya kiwewe, anabaki na hali ya kujiuliza maswali ambayo hayana majibu, kwani kama mimi nimeachwa, kwa nini nimeachwa? pengine mimi nina mapungufu gani? pengine mimi nilikosa kitu gani? ama pengine nilimkosea vipi? mbona hakunieleza? mambo kama hayo. na hao vijana wenye hulka hiyo, sasa ya kubu ushika huyu akibwaga huyu, ah, mimi, vijana wenye hulkao hiyo, mimi nitasema waache hiyo tabia. Si tabia njema ayo, si tabia ambayo inapendeza mzazi yoyote. Na mara nyingi pia bado tutasema tujikumbuke, hasa wao pia, kuna kipindi kimoja watakuja kuwa wazazi na ni jambo ambalo walifikirie. Je, itakuwa vyema kama wao wangependa mabinti zao wafanywe kama vile wanavyofanya wenzi wao? Aa, ni vizuri pia watambue kitu kingine kwamba ikiwa wewe utakuwa umefunga urafiki na binti ya mtu, alafu tena pengine ujumuache tu hivi bila pengine maelezo zaidi ya kwamba labda kuna moja mbili tatu, ufikirie na wewe, kama kuna dada zako kama wawili ama watatu, je, wakifanyiwa tendo kama lile utalifurahia? Na mara nyingi kuna msemo wa kizungu wasema kwamba what goes around comes around. Huo ni msemo, lakini huo msemo huo huo unakamilika mahali kwa hivyo kile unachokitenda kuna siku moja kitajirudia katika familia yako. Tuweni makini na tusifanye maneno kama hayo. Sasa kabisa uh, safi kabisa na, lakini pia sande, hapo naweza kuongezea kwamba pia umakini huo uanze kabla haujaanza yale mahusiano, ukaangalia ukaona, je, huyu tunaweza kusukumana naye kwa muda mrefu, usije ukaanza tu alafu uka, ukaacha. Kwa unapaswa kusukumana naye vipi? Yani mtapigana? Hapana, yani yani <laughs> mtaweza kwenda hiyo safari pamoja, pamoja. Yani unaangalia kwa mbali kabla ujafanya maamuzi kwamba yeah, huyu ndiye nataka awe mchumba ama mpenzi wangu. <laughs> Sawa kabisa, e, ya ya, ni maoni yangu hayo. Sawa kabisa ni mazuri kabisa e. <laughs> <laughs> tuangalie kwanza kabla ujaingia. Sawa kabisa <laughs> Safi kabisa, basi tu msikilizaji, unaona ni muda wapi huu, tuangalie anavuma mitandaoni. Naam, bila shaka, BMJ ni muda wa kuangalia na ujii na kutamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Nikiangalia hapa na picha mbalimbali za viongozi wa Tanzania, kuanzia rais, waziri mkuu wa nchi hiyo na viongozi wengine ambao hivi sasa leo wanashiriki zoezi moja muhimu sana huko nchini Tanzania, wakisema zoezi la hesabu ya sensa. Yani ndilo linaanza leo, sio? Kwa hiyo tayari wafanyakazi wa sensa tayari wako manyumbani kwa hawa viongozi na watu wengine ambao leo kule imekuwa ni siku ya mapumziko kwa ajili ya kufanya hili zoezi la sensa. Kwa hiyo makarani wa sensa eh, wanaendelea kwenye maeneo mbalimbali nchini humo. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Kassim Majaliwa anaonekana akiwa kule Lindi na Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan akiwa kule Dodoma, mm -hmm. Chamwino pia mm -hmm. wakihesabiwa. Hilo ndo zoezi ambayo linazungumza sana huko Tanzania, na picha zikionekana msikilizaji, na mimi hapa, kuna msichana mmoja ama, uh, mwanadada mmoja anaitwa Elizabeth Munyalo ambaye E, imetokea kwamba bwanake ali, e, alijichoma e, kwenye gari e, pamoja na mtoto wake e, yani alitaka kuwafe mm, wote pamoja, yeye mkewe na mtoto wao e, akachoma gari lile moto, lakini kwa bahati nzuri huyu e, mama ambaye alikuwa amejaribu kujiondoa mm, alitoka pale lakini ule moto ukateketeza huyo bwanake na mtoto. Sasa ni kisa ambacho naona kinatamba sana kwenye mitandao ya kijamii, na bila shaka ni huzuni wetu wengi wakielezea jambo la eh, kusikitisha kuli. sana sana, na isijulikane hasa ni kwa nini akachukua hatua kama hiyo, lakini yule dada yu hai na anaendelea kueleza vyombo vya habari. Lakini sande pia, ni kabla sijaondoka huko Kenya eh, swala hili la Raila Odinga kuwasilisha hoja hizi eh, kule mahakamani jana mm -hmm. eh, kitu ambacho naona kinavuma sana ni jinsi ambavyo walipeleka uh, yale mafaili kwenye mahakama e, maanake wali wali, oh, walienda na lori mbili wanasema vitu, <laughs> <laughs> vitu ni vingi sana <laughs> <laughs> e, e, picha zinazozagaa mitandaoni zinaonyesha kwamba zile kanta lori mbili zilizopeleka kule. hmm. wanauliza hii hii, hawa majaji wataweza kusoma hizi zote hizi nyaraka zote, uh, zote amba muda ambao wamepewa Eh, eh, ni yeah, jambo ambalo linaonekana eh, kwamba linavutia macho mengi sana bila shaka kandao, bila bila shaka yeah. Basi kabla ya ukamilisha kabisa, polisi watatu wamesimamishwa kazi hapa Marekani kwa kumpiga raia. Nafikiri umeona hiyo video imesambaa sana kwa mtandao na sikutaka kuangalia sana polisi wa jimbo la Arkansas eh, yeah, wamesimamishwa kazi kwa sababu ya kumpiga kijana mwingine mmoja ambao walikuwa wamemlaza chini, wakizungu wakimtandika makofi ngumi na kumkanyaga. Kwa kosa ambao wanasema walikuwa wakitafuta yule kijana, lakini sasa kitendo kile kwa kweli mm -hmm. kimeonekana kama ni matumizi ya nguvu mm -hmm. kupita kiasi. Hii video imesambaa sana kwenye mitandao. Msikilizaji, muda umekwisha. Tulikuwa tumeuliza swali, je, nini maoni yako kuhusu hizo hoja zilizowasilishwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mahakamani? Sijui tusome mawili matatu. Sane, bila shaka, manyao anasema hata angeshinda tunamjua, angeenda kotini kusema turudie tena kura. Akishinda wa Kenya, watakataa kukubali na huyu mwingine Levi Kagoni anasema hali hii imesalia kuwa kitendawili nchini mwetu Afrika Mashariki. saidia anasema niko hapa Nairobi, anaomba msaada <laughs> <laughs> <Zaya huida. laughs> Uh, naona Sande, muda umekwisha kabisa, labda usome kwa haraka Austin Elen na Omari saiwadi na Bekham Kindi anafanya ni fikra tu angeachana na siasa ikunusuru vurugu isitokee nchini Kenya. Huyo ni beda mkindi anazungumza, msikilizaji. Tunafika mwisho wa VOA Express kutoka hapa Washington. Mwelekezi amekuwa ni saida Hamdun, msimamizi wa matangazo haya idi Ligongo. Mimi naitwa BMJ Mrithi, nimeshirikiana na mwenzangu uh, sandi shomari kwa upande huu mwingine. Tunawatakieni jioni njema kutoka hapa Washington. See you later. <muchos>