Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu Agasti 22 mwaka ni wa 2022 na jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 92.3 Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na mikoa ya Dodoma na Singida, Storm FM Geita Tanzania, Redio Jambo Isiro DRC, Redio Ituri Bunia DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, sasa Redio Bongoma Kenya, bila kusahau UBC Redio nchini Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Kwenye habari zetu hivi leo, wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waomba serikali kurejesha usalama kwa haraka, pamoja na kukabiliana na makundi yenye silaha kama vile M23. Je, baadhi wanasema hali ikoje kwa maisha ya kawaida? Ya kwanza vita viisha, vikomeshwe, sababu hawa watu wanaishi kwa jua, wanaishi ndani ya manyumba moja, masomo wanaishi ndani ya mashule. Hilo siyo maisha ya kawaida vita, tunataka vita vikomeshwe. Shambulizi la kigaidi kwenye hoteli ya Hayati nchini Somalia mwishoni mwa wiki limeua zaidi ya watu ishirini huku zaidi ya mia moja wakiokolewa. Ni vitokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuendelea kwenye kumbi kuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. wa kusini mwa Ukraine wa Nikopol ambao hauko mbali na kiinu cha nyuklia cha Zaporizhia umeshambuliwa kwa makombora mapema Jumapili, huku rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akionya kwamba Russia huenda ikajaribu kufanya kitendo kibaya cha ukatili wakati uvamizi wa Russia unatimiza miezi sita wiki hii. Russia ililenga maeneo yaliyo karibu na Odessa, bandari kubwa ya Ukraine kwenye bahari ya Black Sea na kitovu cha usafirishaji wa nafaka, lakini mashambulizi ya mabomu dhidi ya mji wa Nikopol yamesababisha hofu kubwa huku gavana wa jimbo la Ukraine Valentin Rezinichenko akiandika kwenye app ya ujumbe wa Telegram kwamba mji huo ulishambuliwa na makombora 25 na kusababisha moto kwenye kituo cha viwanda na kukata umeme kwa watu alfu tatu. Uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine utatimiza miezi sita Jumatano ambapo itakuwa siku ya maadhimisho ya uhuru wa Ukraine. Rais Zelensky Jumamosi alisema katika ujumbe wake wa kila usiku, tunapaswa kufahamu kwamba wiki hii Russia inaweza kujaribu kufanya jambo baya hasa jambo la kikatili huyo ndiye adui yetu lakini katika wiki nyingine yote katika miezi hii sita rusia itafanya jambo lile lile wakati wote la kuchukiza na la ukatili viongozi wa marekani uingereza ufaransa na ujerumani walijadili juhudi za kufufua makubaliano ya nyuklia ya iran ya mwaka 2015 lakini White House jumapili imesema katika taarifa kwamba majadiliano hayo yaliangazia zaidi swala la Ukraine Aidha, walijadili mazungumzo yanayoendelea kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, umuhimu wa kuimarisha uungaji mkono kwa washirika katika eneo la Mashariki ya Kati na juhudi za pamoja za kuzuia harakati za Iran za kuvuruga usalama wa eneo hilo, White House imesema katika maelezo yake ya, ya majadiliano ya simu kati ya viongozi wa nchi hizo nne. White House haikutoa maelezo zaidi kuhusu suala la Mashariki ya Kati kwenye majadiliano kati ya rais Joe Biden, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz. Umoja wa Ulaya na Marekani wiki iliyopita zilisema zinachunguza jibu la Iran kwa kile EU imekiita pendekezo la mwisho la kufufua mpango huo, ambapo Teheran ilisitisha mpango wake wa nyuklia ili iondolewe vikwazo vya kiuchumi. Kukwama kwa mazungumzo ya nyuklia kutazusha hatari ya vita vipya vya kikanda, huku Israel ikitishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Iran ikiwa diplomasia itashindwa kuizuia Teheran kuimarisha uwezo wake wa silaha za nyuklia. Serikali ya Nigeria imekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba imewatelekeza raia wake waliokwama huko Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu. Raia hao wakiwa walipangiwa kurejeshwa nchini Nigeria, Abuja amesema iko makini kuhakikisha kwamba wahalifu hawafanyi wa ujanja wa kukimbia makosa waliotenda katika taifa hilo. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohembe ana ripoti zaidi. Ripoti kuhusu baadhi warai ya waraia wa Nigeria waliokwama kurejeshwa nyumbani na hivyo kuendelea kuwepo kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dubai zilipokelewa nchini Nigeria siku ya Jumamosi kwa hisia tofauti. Wanigeria wengi wameikosoa serikali kwa kuwatelekeza huko, lakini mwenyekiti wa tume inayosimamia Wanigeria waliopo nje ya nchi Abike Dabiri Erewa akizungumza zana waandishi wa habari mjini mjini Abuja alisema serikali haikuwa telekeza lakini inataka kuhakikisha watu wanaorejeshwa ni wa Nigeria halali na hakuna wahalifu wanaojaribu kuwepa sheria kuchukua mkondo wake. Bibi Abidi Rewa alisema kutokana na idadi ya walioandikishwa hadi sasa, kuna watoto miongoni mwao ambao hawako na wazazi wao na wengine hawana hati halali ya kusafiria. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu unapanga kumrejesha balozi wake nchini Iran kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka sita, wizara ya mambo ya nje ya umoja huo imetangaza Jumapili, wakati shirikisho hilo la nchi za Ghuba linaongeza juhudi kuboresha uhusiano na taifa ambalo limechukuliwa kwa muda mrefu kama tishio katika eneo hilo. Balozi wa UAE nchini Iran, Saif Mohamed Al Zabi atarejea Teheran katika siku zijazo, ili kuendelea kusukuma mbele uhusiano wa pande mbili, ili kufikia maslahi ya pamoja ya nchi hizo mbili jirani na eneo hilo, shirika la habari la serikali ya UAE WAM limeripoti. Hatua hiyo inajiri huko na diplomasia wa Marekani na Iran wakitaka kumaliza mazungumzo ya miezi 16 kuhusu kufufua makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya Teheran. Pamoja na mataifa yenye nguvu duniani. Wiki iliyopita Kuwait ilimteua balozi wake mpya huko Teheran kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2016. Saudi Arabia imekuwa pia ikifanya juhudi kama hizo kwa kutuliza mvutano na Iran katika mfululizo wa mazungumzo ya upatanishi wa Bagdad. Idadi ya waliofariki katika uvamizi mbaya na wa saa 30 uliofanywa na wapiganaji wa Al-Shabab kwenye hoteli moja katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu imeongezeka na kufikia 21. Waziri wa afya Al Haji Adan amesema Jumapili, wakati wananchi wenye wasiwasi wakisubiri taarifa kuhusu ndugu zao waliotoweka. Shambulio la bunduki na bomu lililofanywa na kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida kwenye hoteli maarufu ya Ayat lilisababisha sehemu za jengo hilo kuporomoka, huku watu wengi wakihofiwa kukwama ndani. Tangu shambulio hilo lianze Ijumaa jioni, wizara ya afya tayari imethibitisha vifo vya watu 21 na wengine 117 waliojeruhiwa kumi na watano kati yao walijeruhiwa vibaya. Adan amesema wafanyakazi wa dharura na wataalamu wa kutegua mabomo walijielekeza kwenye hoteli hiyo iliyoharibiwa vibaya jana Jumapili, wakitafuta vilipuzi vyovyote na kuondoa vifusi, huku vikosi vya usalama vikishika doria katika eneo hilo. Mengi zaidi kuhusu habari hiyo ni muda mfupi baadaye. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika wa Washington DC. Mashirika ya kiraia baadhi ya wabunge pamoja na makundi ya wanawake wameomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutafuta kwa haraka suluhisho kuhusu suala la usalama mwashariki mwa taifa na hasa katika kuangamiza kundi la m 23. Austel Malivika ana anaripoti zaidi. Kambale Shangilia ni mbunge wa Ruchuru. Akiwa likizoni hapa Kivu Kaskazini, asema wakazi wa Ruchuru, hasa wanaoshuhudia machafuko ya waasi wa M23, wanahitaji amani, kwani wengi wao hawana chakula na hata matibabu. kwa maisha ya kawaida ya kwanza vita viishe, vikomeshwe, sababu hawa watu wanaishi kwa jua, wanaishi ndani ya manyumba moja, masomo wanaishi ndani ya mashule. Ile sio maisha ya kawaida. Vita tunataka vita vikomeshwe, na ile kwa vikomesha nimesema ni kuvikomesha kwa kupitia kuunga mkono rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia Kongo, kuunga gavumenti yetu mkono na pia sisi wakongomani wote, yaani raia tutumike nyuma ya jeshi, sababu hakuna jeshi ambayo inaweza ikashinda mapambano kama haisaidiwe na raia. Shangilia amesema mzozo unaoikumba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hasa eneo lake la mashariki wanaohusika kwa karibu ni Umoja wa Mataifa ulioingiza wakimbizi wa Rwanda wakiwa na silaha mwaka wa elfu mia tisa tisini na nane nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huo ikiwa Zaire. Hatuwezi tukavicha ile kitu, Umoja wa Mataifa inajua chanzo ya mzozo. Hakuna fasi walishakubali mkimbizi aingie na silaha, hasasa kama waleo wanawaita wa FDLR, si waliwaingiza ah na silaha. Silaha zile ziko wapi? Si zile silaha zimetatiza Wakongomani. Rwanda kama inasema ina inaingiza mv kwa kusaka FDLR, waulize huyu mmoja wa mataifa ifasirie vizuri, iliingiza namna gani mtu na silaha, kuingia ndani ya inji akiwa na silaha, akiwa mkimbizi, sababu haikubalike na haiwezekani. Mashirika ya kirahia na hata ya wanawake ikiomba M23 kusalimisha silaha kwa ajili ya amani na usalama. Jean Batiste Twizere ni kiongozi wa shirika la kirahia Pachengerero, eneo linalokuwa mikononi mwa waasi wa M23. m kama ni wakongomani kweli, ione huruma iti Bunduki chini e, ingie ikale, kama wakaaji wachuruze, wafanye makazi zingine zingine, wache vuelewele wa kugombana na leta ya Kongo. Hii ni kufuatia mateso wanaopitia raia wa Ruchuru, hasa eneo la vita miezi mitano hadi sasa. Naomba rais ya Kongo na government yake ifanye iwe, iwe iwezekanavyo, ipige hao waasi iwatoshe mwile maeneo, turudie kunyumba, tutafutishe jinsi tulikuwa natafutisha, makazi ziendelee jinsi iwezekanavyo. Wananchi wakijiuliza kwa nini serikali haitaki kuchukua hatua madhubuti kwa haraka? Mashirika ya kiraia pa Ruchuru ikijiandaa kuandamana kutoka Ruchuru kilometa sabini hadi Goma, wakitembea kwa miguu kuomba amani eneo lao. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma <tune> unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa zamani ambaye alifungwa jela na utawala wa kijeshi nchini Guinea alifariki gerezani, kaka yake ametangaza. Lunseni Kamara mwenye umri wa miaka 62 ni miongoni mwa mawaziri wa zamani na maafisa waandamizi walioshutumiwa ubadhirifu wa pesa za umma na kufungwa jela baada ya jeshi kumwondoa madarakani rais wa zamani Alfa Konde mwaka uliopita, Kamara alipatwa na kiharusi Ijumaa na alifariki hospitalini jioni iliyofuata, kaka yake ameiambia AFP. Familia yake ilikata rufaa mahakamani bila mafanikio, ili Kamara aruhusiwe kusafiri nje ya nchi kupata matibabu, ameongeza. Kamara alikuwa tayari amelazwa hospitali mara moja kabla ya kufungwa kwake mapema mwezi Mei, baada ya kufungwa jela Waziri wa sheria Charles Alphonse Wright amesema katika taarifa iliyosomwa na vyombo vya habari vya nchini humo kwamba Kamara alipata matibabu aliyohitaji katika hospitali ya chuo kikuu cha Conakry. Kamara alikuwa amefunguliwa mashtaka ya ubadhirifu wa pesa za umma na mashtaka mengine yanayohusiana na ufisadi Ali. Alikuwa mwanachama mkuu wa chama cha Alfa Conde, Rally for the Guinean People, RPG. Shirika linalotetea haki za binadamu Amnesty International, ambalo limekuwa likikosoa vikali hali ya haki za binadamu nchini Guinea lilisema mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na moja kwamba magereza nchini humo yanajulikana kwa kudhulumu haki za wafungwa. Mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua ya msimu mashariki mwa Afghanistan na maeneo jirani ya Pakistan yalisababisha vifo vya darzeni za watu usiku kucha, maafisa wa eneo hilo wamesema Jumapili. Video ya shirika la habari la Associated Press imeonyesha wanakijiji katika wilaya ya Kushi katika mkoa wa Logar kusini mwa mji mkuu wa Afghanistan Kabul, wakifanya usafi baada ya mafuriko, nyumba zao zilizoharibiwa zikiwa katika hali mbaya. Abdullah Mufaker, kiongozi wa mamlaka ya mkoa ya kukabiliana na majanga, amesema ilikuwa haijajulikana bado ni watu wangapi waliouawa na kujeruhiwa na mafuriko hayo, lakini kuna takriban watu tisa waliopoteza maisha. Del Aqa, mzee wa kijiji, amesema mafuriko hayo hayakuwahi kutokea katika historia ya Kushi yaliteketeza mifugo yote ya watu nyumba na mashamba ya kilimo amesema unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc chama cha wafanyakazi nchini tanzania tukta kimesema hakiridhishwi kamwe na huduma za benki nchini humo kutokana na makato katika miamala ya benki iliyopitishwa na Bunge, kwa kuwa makato hayo yamezidisha maumivu kwa upande wao, huku akionelea ni bora walipwe mishahara kupitia madirisha ili kuepuka tozo hizo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, ana ripoti zaidi. Waziri wa fedha Dkt. Mwiguru Nchemba kupitia gazeti la serikali namba 478 lilochapishwa Julai mosi mwaka huu alitangaza kuanza utekelezaji wa kodi ya miamala ya kifedha kupitia benki. Tozo hizo zilizoanza kukatwa kwenye miamala ya kifedha kupitia benki zinatajwa kuongeza gharama za maisha kwa watumiaji wa huduma hizo. Rais wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi Tanzania, TUKTA, Tumaini Nyamhoya, akizungumzia hatua hiyo ya serikali, anasema makato yanayoendelea kukatwa ni maamuzi ya upande mmoja na hawajekana serikali kufanya maamuzi ya pamoja, hasa ikizingatiwa kuwa inayokatwa ni mishahara ya wafanyakazi, watu ambayo yanatengenezwa na kuingizwa kwenye system bila ridhaa ya watu. Hatujafanya utaratibu wowote wa kujadiliana na sisi tukakubaliana na hilo. Kama watumiaji wa benki sisi ni pigo kubwa kwa namna hii, wakati mwingine ni nafuu watu watalipwa kwenye madirisha ili tuepukane na tozo hili. Mfumo huo kwa watanzania wengi umeibua hofu, si kwa sababu hawataki kuwa sehemu ya kukatwa asilimia fulani za fedha kuchangia katika maendeleo, bali ni mrundikano wa makato mengi ambayo wananchi wanatakiwa kukatwa. Thabiti Abdallah, mfanyakazi mkazi wa Muheza, Tanga, anasema japo nia serikali ni nzuri katika kuboresha miundombinu, lakini mwananchi kuwekewa tozo nyingi ni kuendelea kumuumiza. Jaribu kuangalia haya makato kwa makubwa hiyo yaani, wapunguze wa wapunguze, au ikiwezekana pia waondoe kabisa. Japokuwa ndiyo inasaidia serikali kwa kupanga mipango ya maendeleo, lakini sasa anaongana na wananchi wenyewe namna hali zao zilivyo. Hali ni ngumu inaonekana kabisa kwa kila mwananchi, ukimfuata anakwambia hali ni ngumu, na bado makato kwenye benki tena kama hivyo, kwenye simu tena ni hivyo. Aidha, hofu hiyo inakuja kutokana na gharama zake kuonekana kuwa mzigo kwa wengi, na hasa wakati ambako kunashuhudiwa kupanda kwa gharama nyingine za maisha kulikosababishwa na ongezeko la kodi katika mafuta na petrol na diesel, pamoja na mafuta ya taa na sorokitunda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na uchumi na mhadhiri msaidizi kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki Mwenge mkoani Kilimanjaro, anasema serikali itazama katika maeneo mengine. Tanzania kuna madini na maeneo hayo mengine hasa ya utalii kwa hiyo ili kupunguza mzigo, lazima tuangalie katika maeneo ya madini na hasa sekta ya utalii, namna gani tunaweza tukaweka kodi ambazo zikapunguza ile hasa ambayo mwananchi anaipata, hasa katika titili wa kodi ambayo upo katika fedha yake ambayo anaipata. Ikumbukwe Julai 15 mwaka jana watumaji wa fedha kupitia simu za mkononi walianza kulipa kodi iliyotafasiriwa ni kodi ya uzalendo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii unasikiliza ni kumekuu cha Afrika. Polisi wa serikali kuu ya Somalia wamesema Jumapili kwamba majeshi ya usalama yamemaliza uvamizi wa hoteli moja katika mji mkuu wa Mogadishu uliofanywa na kundi la wanamgambo la Al-Shabab lenye uhusiano na kundi la Alkaida baada ya operesheni iliyochukua karibu saa 30. Ripoti zimeongeza kwamba zaidi ya watu 20 waliuawa wakati wa tukio hilo la mwishoni mwa wiki. Harison Kamau anaarifu zaidi. Wakati akizungumza mbele ya wanahabari mjini Mogadishu, mkuu wa polisi nchini Jenerali Abdi Hassan Hijar alisema kwamba miongoni mwa watu waliokufa ni raia wa kawaida pamoja na maafisa wa usalama baada ya shambulizi kwenye hoteli ya Hyatt iliyoko katikati ya mji, karibu na makao makuu ya idara ya uchunguzi wa kihalifu. Amesema jukumu kubwa la maafisa wake lilikuwa kuwaokoa watu waliokwama ndani baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kuishambulia hoteli hiyo kwa vilipuzi na kulivamia jengo hilo ambapo mapambano ya risasi yalifuatia na kudumu kwa karibu saa thelathini. Ameongeza kusema kwamba maafisa waliohusika kwenye operesheni hiyo iliyomalizika usiku wa manane waliwaokoa zaidi ya watu mia moja na sita wakiwemo wanawake na watoto <tabu> Anasema kwamba angependa kuwafahamisha watu wa Somali na kwingineko kwamba operesheni kwenye hoteli ya Hayat ilimalizika usiku wa manane, ambapo maafisa wake walishughulikia katika kuwaokoa raia zaidi ya mia moja na sita waliokuwa ndani, wakiwemo wanawake na watoto. Ni jambo la kuhuzunisha kuona kwamba watu wasio na hatia walifia ndani. Daktari Abdurahman Adan, mwanzilishi wa huduma ya ambulensi ya Amin na aliyekuwa miongoni mwa watu waliokuwa kwenye mstari wa mbele kwenye ya shughuli ya uokozi, ameambia VOA kwa njia ya simu Jumapili kwamba licha ya changamoto zilizokuwepo, waliweza kuwafikisha watu waliojeruhiwa hospitalini ili kupata matibabu. Anasema kwamba timu yake iliwachukua watu 11 waliojeruhiwa na miili ya watu saba waliokufa wakiwemo wanawake na wanaume. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na kundi la Al-Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo ambalo limekemewa vikali na jumuiya ya kimataifa ikiwemo Marekani. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa salamu za rambirambi rambi kwa familia zilizopoteza watu wao pamoja na kuwatakia uponyaji wa haraka wale waliojeruhiwa, huku pia ikiwapongeza maafisa wa usalama wa Somalia waliofanya operesheni hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba Marekani itaendelea kuisaidia Somalia pamoja na juhudi za Umoja wa Afrika za kukabiliana na ugaidi ili kuhakikisha taifa hilo liko salama kwa watu wake. Shirika la kimataifa la maendeleo kanda ya Afrika Mashariki, IGAD, pia limekemea tukio hilo kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wa katibu mkuu Nur Muhamed Sheikh, akiambia VOA kwamba tukio hilo ni pigo kubwa la kieneo. Shambulizi hilo ndilo la kwanza kubwa kutoka kwa Al-Shabab mjini Mogadishu tangu rais mpya Hassan Sheikh Mohamed kuingia madarakani mwezi Mei. Shambulizi hilo pia ndilo lilichukua muda mrefu zaidi wa karibu saa 30 tangu kundi hilo lilipoanza kufanya mashambulizi yake zaidi ya miaka mitano iliyopita. Wakati ambapo maendeleo ya kiteknolojia yanashuhudiwa kukua kwa kasi katika nchi za Kiafrika, wataalamu wa teknolojia ya habari na mawasiliano wanawaasa vijana na wazee kuwa makini na matumizi ya mitandao ya kijamii kufuatia ongezeko la kuenea kwa wingi wa picha na filamu zinazobeba maudhui yenye ngono ambayo kwa kiasi kikubwa imeonekana kuathiri mitindo ya kimaisha barani humo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, ameandaa taarifa ifuatayo. Katika jamii na maendeleo, kumekuwepo na mitazamo mingi tofauti kuhusu ueneaji wa picha na filamu za ngono kwenye jamii za Kiafrika. Wapo wanaona kwamba urahisi wa kuzifikia filamu hizo kwa njia ya mtandao ni sababu tosha inayotoa fursa kwa wachapishaji na wasambazaji wa maudhui zake kuendelea kufanikisha malengo yao sawasawa, iwe kwa ajili ya kumdhalilisha mtu fulani anayeonekana kwenye picha hizo kutokana na visasi vya kimapenzi, au hata kwa lengo la mtu mwenyewe kujipatia pesa na umaarufu ingawa pia wakati mwingine mtu anaweza kusambaza kitu kisichofaa kwa sababu ya kutokuwa na maarifa ya athari zake katika jamii. Kwenye makala hii, nikizungumza na mhandisi Mtupa, mtaalamu wa masuala ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika ofisi ya jumuiya ya Kiafrika iliyopo Cairo, anatupatia fikra namna maudhui moja tu iliyochapishwa inavyoweza kuenea kwa haraka na kuifikia idadi kubwa ya watumiaji wa mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii imekuja na vitu vinaitwa magroup, pia kuna page. Mfano, kwenye Facebook kuna kitu kinaitwa page. Kama utakuwa umetuma picha akaipokea mtu ambaye sio muhusika, labda au mtu wote kaipokea, anania kuisambaza, akiweka kwenye page labda, page tufanye na watu hata laki moja, page ya kawaida inaweza kuwa na watu laki moja, lakini kwenye view kuna kitu kinaitwa post reach, yani inawafika watu wangapi? Inakuwa ni zaidi ya wale watu ambao wako pale Unaweza kukuta post inafika mpaka milioni tano. Kwa maana hiyo ni page moja, sikwambii page. Siwe wewe mwenye page au ndani ya ile page, katika watu wao milioni tano kuna mtu mmoja, naye ana page, afuchukulia na huyo mwenye page kule, kuna mtu pia katika watu wake ana page, inasambaa kiasi gani? Kwenye WhatsApp pia, unaposhare kitu au unapotuma kitu, kuna magrupu pia. Mwingine anachukua kile kitu, anatuma kwenye magrupu. Unaweza kukuta umemtumia yeye, lakini yeye kumbe ana magrupu yake kwa anatuma kule, inasambaa pia. Azima za kiuchumi na ukosefu wa ajira ni miongoni mwa sababu za ongezeko la vijana wengi barani Afrika kuathiriwa kwa urahisi na maudhui za ngono mitandaoni, kiasi ambacho kupitia simu ya mkononi mtumiaji anaweza kujirekodi au kupakua machapisho yenye maudhui hizo, kwa vishawishi mbalimbali yanavyokutana navyo asipokuwa makini. Kwa matangazo mengine unakuta yako wazi kabisa, yanakuelezea kwa karibu, au njoo yanakuita ushiriki katika filamu za ngono, unaweza kukwambia kabisa, bonyeza linki, yapo ufanye hivi, usajili. Yani, kitu kipo clear, wamekuekea wazi maelezo yote. Ni katika vishawishi pia, kwa sababu kijana ambaye hana kazi, muda mwingine ile dawa inawekwa pale, anaikuta ni kubwa, mtu anatuma, anaambiwa sijui hajirikodi, sijui afanye nini, au anajisajili, kumbe hajui kama anajiweka wazi mbele ya wa watu ambao si wahusika au mbele ya wa watu wabaya watakuja wa, wa, wa mdhuru baadaye. Unakuta wa mwisho wa siku, mtu kajirikodi video zake, zimekutwa za sehemu fulani, watu wamemtaka fidia, akashindwa kutoa fidia, wamezianika mbele kwa watu. Wae makini kuhusu haya matangazo, lakini pia browser ambazo tunazitumia tuzisome japo kidogo, namna gani tunazitumia. Kuna kule mule ndani wameweka sehemu ya kuzuia vitu ambavyo au vitu vinavyohusu na ngono. Kama utaki unawasha ile option yao, haikuletei matangazo ambayo Yana watu kuanzia miaka fulani. Matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii yanaweza kupelekea hatari ya uraibu wa kutazama filamu za ngono na hata mazoea yaliyopitiliza kama vile mtu kuhisi ni jambo la kawaida kutazama maudhui hizo pasi na kuzingatia mazingira yanayomzunguka sawasawa, iwe kwenye kikao ofisini, au hata mbele ya watoto au kwenye usafiri wa umma na mabadiliko haya kwenye maisha ya mtu mmoja mmoja yamechochewa zaidi pia na namna jamii ya Kiafrika inavyoipokea kasi ya maendeleo ya kiteknolojia pasi na maarifa ya kutosha wala kuchukua tahadhari, siyo tu kwa vijana, bali hata kwa wazee, kama anavyoeleza Mhandisi Mtupa. Tukija upande wa watu wazima au wazee, kuna baadhi ya wazee wanatekwa kutokana na kukosa uzoefu au kutojua kuhusu masuala ya mitandao yalivyo, dunia ipoje, vitu mbalimbali, anajikuta ameingia kwenye kitu ambacho kwa alivyo, hata kijana akisikia mzee huyu kaingia huko, yani ni jambo la ajabu. Nam, hadi hapa kwa leo, nikahitimisha makala ya jamii na maendeleo kutoka Cairo. Shafi Mbinda, South America. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrick Ndwimana kwa muktasari wa habari. Mji wa kusini mwa Ukraini wa Nikopol, ambao hauko mbali na kiino cha nyuklia cha Zaporizizia, umeshambuliwa kwa makombora mapema Jumapili, huku rais wa Ukraini Volodimir Zelenski akionya kwamba Rusia huenda ikajaribu kufanya kitendo kibaya cha ukatili wakati uvamizi wa Rusia unatimiza miezi sita wiki hii. Viongozi wa Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wa walijadili juhudi za kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili kumi na tano lakini White House Jumapili imesema katika taarifa kwamba majadiliano hayo yaliangazia zaidi swala la Ukraine. Serikali ya Nigeria imekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba imewatelekeza raia wake waliokwama huko Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu. Raia hao wakiwa walipangiwa kurejeshwa nchini Nigeria. Abuja amesema iko makini kuhakikisha kwamba wahalifu hawafanyi wa ujanja wa kukimbia makosa waliotenda katika taifa hilo. Umoja wa Falme za Kiarabu unapanga kumrejesha balozi wake nchini Iran kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka sita. Wizara ya mambo ya nje ya umoja huo imetangaza Jumapili, wakati shirikisho hilo la nchi za Ghuba linaongeza juhudi kuboresha uhusiano na taifa ambalo limechukuliwa kwa muda mrefu kama tishio katika eneo hilo. Idadi ya waliofariki katika uvamizi mbaya wa saa thelathini uliofanywa na wapiganaji wa Alshabab kwenye hoteli moja katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, imeongezeka na kufikia ishirini na moja. Waziri wa afya Ali Haji Adan amesema Jumapili, wakati wananchi wenye wasiwasi wakisubiri taarifa kuhusu ndugu zao waliotoweka. Waziri wa zamani ambaye alifungwa jela na utawala wa kijeshi nchini Ginea alifariki gerezani, kaka yake ametangaza. Lunseni Kamara mwenye umri wa miaka sitini na miwili ni miongoni mwa mawaziri wa zamani na maafisa waandamizi walioshutumiwa ubadhirifu wa pesa za umma na kufungwa jela baada ya jeshi kumwondoa madarakani rais wa zamani Alfa Conde mwaka uliopita. Hapo basi, ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Adija Riami, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo, ulipo ulimwenguni.