Halboulayal ah taasoka tena eh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya america VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Takriban watu kumi na mbili wameuawa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, baada ya wanamgambo wanaojihusisha na kundi la Alqaida kushikilia mateka watu, ambapo maafisa wa usalama walikuwa wanapambana kuwaokoa kwa takriban saa ishirini, afisa mmoja wa kijasusi amesema leo. Maafisa wa Somalia walionekana katika eneo la tukio la hoteli ya Hayat ambako kundi la wanamgambo wa Al-Shabab walivamia. Washambuliaji walivamia na kuingia katika hoteli hiyo Ijumaa jioni wakiwa na magari mawili yaliyokuwa na milipuko kabla ya kuanza kufyatua risasi. Kundi la Al shababu nchini Somalia limedai kuhusika na shambulizi hilo. Hadi sasa tumethibitisha vifo vya watu kumi na mbili, wengi wakiwa ni raia, alisema Mohamed, afisa wa kijasusi aliyejitambulisha kwa jina moja. Watu waliokuwa na silaha waliwashikilia mateka watu kadhaa katika ghorofa ya pili kwenye jengo hilo, Muhamed alisema na kuzuia maafisa wa usalama kutumia silaha nzito. Watu wengi walikusanyika katika eneo hilo kutambua wapendwa wao. Wafuasi wa uhuru wa kujieleza nchini Nigeria wanaeleza wasiwasi wao baada ya mahakama kuamua Jumatano kwamba mwimbaji anayekata rufaa dhidi ya hukumu yake ya kifo kwa tuhuma za kukufuru lazima kesi yake sikilizwe tena katika mahakama ya sheria. Wakili wa Yahya Aminu Sharif alidai kesi yake inapaswa kusikilizwa katika mahakama ya kawaida ili kupinga uhalali wa mahakama za kiislamu Nigeria, ambako wakosoaji wanasema zinatishia uhuru wa kujieleza. Katika uamuzi uliotolewa kwa njia ya mtandao wa Zoom, mahakama ya rufaa ya Kano ilisema katika uamuzi wake kwamba sheria ya sharia au ya kiislamu haikiu kiratiba ya kitaifa na kwamba mahakama za Kiislamu zina mamlaka ya kusikiliza kesi za matukio ya kukufuru. Uamuzi huo ulitupilia mbali pingamizi lililowasilishwa na wakili wa mwimbaji Yahya Aminu Sharif, Kola Alapini, akioji uhalali wa hukumu ya kifo. Mmoja wa majaji Abubakar Mwazu Lamido alisema changamoto haiungwi mkono na sheria na kwamba ni zaidi ya hisia. Mahakama ya Kiislamu mjini Kano ilimhukumu kifo Sharif Agosti mwaka elfu mbili na ishirini kwa madai ya kusambaza wimbo uliomkashifu Mtume Muhammad katika mitandao ya kijamii, ambapo mwezi Novemba mahakama kuu ilibadilisha hukumu hiyo na kuamuru kusikilizwa upya katika mahakama ya sheria ikisema kwamba Sharif hakuwa na uwakilishi wowote wa kisheria wakati wa kesi wa yake. Wanaharakati wanazua wasiwasi kuhusu uamuzi wa mahakama ya rufaa wakili wa haki za binadam, anayeishi Abuja, Martin Obono, anasema ni tishio kwa uhuru wa kujieleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Mwili wa aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos unatarajiwa kuwasili Luanda nchini Angola leo. Dos Santos alifariki mwezi Julai akiwa Spain. Serikali ya Angola imesema katika taarifa yake, baada ya wiki kadhaa za mvutano kuhusu mahali atakapozikwa. Rais huyo wa zamani aliyejiuzulu miaka mitano iliyopita alifariki Julai nane akiwa na umri wa miaka sabini na tisa katika zanati moja huko Spain ambako alikuwa anatibiwa baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mashirika ya sheria ya Carmen Varela na Molins yanamwakilisha mtoto wa kike wa Dosantos, Tchize Dosantos amefanikiwa kupata ripoti ya uchunguzi baada ya kuwepo wasiwasi kufuatia kifo chake, lakini hajatoa ushahidi wowote, na wameomba azuikwe Barcelona. Jaji wa Spain aliamua Jumatano kwamba kifo chake kilitokana na sababu za kawaida na kuamuru mwili wake kuchukuliwa. Baadhi ya watu walihofia kwamba kurejeshwa kwa mwili wake nchini Angola kunaweza kusababisha mvutano kabla ya uchaguzi mkuu Agosti 24 ambao unatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa tangu uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi mwaka 1992. Chama tawala cha MPLA kilikuwa cha dos Santos na ndio kinaongozwa na rais Joao Loreno, na baadhi ya wa wakosoaji wanasema kwamba chama hicho kinaweza kutumia kurejesha mwili wake kuvuruga msimamo wa watu katika kampeni, hasa kutoka upinzani wa chama cha UNITA na utaratibu mzima wa uchaguzi. Wakosoaji wameeleza wasiwasi wao kuhusu uchaguzi huo unaweza kuwa na dosari. Serikali ya Angola haikujibu ombi kuhusu uwazi na udanganyifu wa uchaguzi. Tume ya uchaguzi ambayo zaidi inadhibitiwa na MPLA ilisema uchaguzi huo utakuwa wa haki na uwazi. Ofisi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ilisema Ijumaa kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin anafikiria tena madai yake awali kwamba wakaguzi wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic wasafiri kupitia Rusia. Wakaguzi hao watakuwa wanaelekea kituo cha nyuklia cha Zaporisia nchini Ukraine kinachokaliwa kimabavu na Moscow, mtambo mkubwa sana wa nyuklia barani Ulaya. Kuna wasiwasi unaongezeka Ulaya kuwa mashambulizi kuzunguka kituo hicho cha Zaporisia yanaweza kupelekea janga baya sana kuliko lile lililotokea mwaka 1986 katika kinu cha nyuklia cha Chernobyl. Mkuu wa IAEA Rafael Grossi amefurahishwa na taarifa za karibuni zilizoashiria kwamba pande zote Ukraine na Russia wanaunga mkono lengo la IAEA kupeleka ujumbe kwenye kinu hicho. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema katika hotuba yake ya kila siku ya Ijumaa: wanadiplomasia wa Ukraine, washirika wetu, wawakilishi wa UN na wa IAEA wanashughulikia maelezo maalum ya ujumbe huo utakaotumwa katika kinu cha nishati ya nyuklia cha Zaporisia. Zelenski pia alitahadharisha katika hotuba yake, kama usaliti wa Russia juu ya miale hii ya nyuklia utaendelea, kipindi hiki cha joto inaweza kuingia katika historia ya nchi mbalimbali za Ulaya kuwa ni moja ya majanga mabaya zaidi kuwahi kutokea. Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, ni matumaini uko mzima. Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikiwa pamoja na Kenneth Bure kuchambua barua zenu zenye maswala moto moto. Hivyo basi bila ya kupoteza wakati, Kenneth, nani anatufungulia uwanja kwa hii leo? Asante Abdu Shakur. Anayebahatika kwa hii leo basi ni John Julius wa Mwakata Kahama huko nchini Tanzania. Yeye angelipenda kuuliza mafuta ya ndege yanatokana na nini? Je, ni kweli korosho inahusika hapo? Yaani huyu anamaanisha mafuta ya korosho. Mimi kwa kweli sijawahi kusikia jambo hilo kama korosho inaweza tengeneza mafuta ya kutumika kwa ndege. Abdu Shakur, unasemaje? Kwa kweli mafuta ya korosho inafanyiwa utafiti hivi sasa kuwa sehemu ya mafuta mbadala kutoa nishati inayojulikana kama biofuel inayotokana hasa na mimea hii ni katika juhudi za kupunguza uchafu wa hewa. Basi kulingana na taasisi ya kemikali ya Marekani, American Chemical Society ACS, yenye makao makuu yake hapa Washington na kugharimiwa na serikali, ni kwamba mafuta ya korosho ni karibu sawa na mafuta ya petroli na dizeli ikichanganywa, ikifahamika kama CNSL Cashew nut shell liquid. Basi utafiti wake wa mwaka 2018 unaeleza kwamba kuna uwezekano mkubwa mafuta hayo yakachukua nafasi ya mchanganyiko wa petroli na dizeli inayotumiwa katika baadhi ya ndege, lakini kwa hivi sasa bado haijafikia kiwango cha kutumiwa au kuchanganywa na mafuta yanayotumiwa kwenye ndege. Na mafuta ya ndege kama hujajua, ni mafuta ya taa tunayotumia kupika inayofahamika kama jet fuel, kwa sababu inachanganywa na kemikali zaidi na mafuta mengine kuweza kuipa ile nguvu ya kuwasha ile injini. Inachanganywa bila shaka na kemikali hizo kutoa gesi fulani, kupatia injini nguvu za kuendesha ndege. Halafu kuna mafuta yanayojulikana kama avgas inayotumiwa na ndege ndogo ndogo, ni mchanganyiko wa gesi na mafuta vilevile, na hatimaye kuna biofuels ambayo inatokana na mimea, lakini kulingana na jarida la ACS ni kwamba haitumiwi sana kutokana na kwamba ni ghali na kuna masuala mengi ya kisiasa, teknolojia na kiuchumi ambayo hayajatanzuliwa bado. Mfano, mafuta ya petroli yanayotumiwa kwenye magari hapa Marekani na nchi nyingi huchanganywa na mafuta ya mahindi kuweza kufanya kuwa safi zaidi na nyepesi, lakini inazusha swala la kusababisha mahindi kuweza kuwa ghali na tatizo la kuweza kupata kwa wingi, na kunahitajika mashamba mengi na makubwa zaidi. Kwa hivyo ni maswala ambayo yanajadiliwa, yanayofanyiwa uchunguzi kuleta mafuta mbadala ya mafuta tunayotumia hivi sasa. Kwa hivyo nafikiri nimeweza kujibu swali. Ndege kubwa kubwa zinatumia mafuta ya taa, kerosine. Asante. Sasa zamu ni yako Juma O Kazuri Moshi wa huko Ugembe, Tabora, Tanzania, unasema ungelipenda kufahamu upimaji wa mipaka baina ya nchi na nchi ulianzia nchi gani na mwaka gani na karne ya ngapi. Hilo swali zuri kabisa, Abdu Shakuru. Kwa kweli Kenneth, wasikilizaji wetu hutupatia mtihani mkubwa, lakini nitasema kitu kimoja, tunajifunza mengi na ninatumai kwamba wasikilizaji wamejifunza mengi kupitia kipindi hichi. Mimi binafsi nimejifunza mengi kutokana na kufanya utafiti baada ya kuulizwa maswala haya mazuri na pengine sa zingine magumu. Sasa bila shaka, kuna mipaka ya aina mbalimbali mbali duniani. Kwanza mipaka kimumbile, kutokana na mfano mito, bahari, milima na kadhalika, misitu inagawanya sehemu moja na sehemu nyingine bila ya matatizo. Lakini kuna mipaka ya nchi zetu hivi sasa inayojulikana kama mipaka ya kisiasa, ikimaanisha wanasiasa au viongozi wamekubaliana chini ya mikataba mbalimbali mbali ya dunia au watu wa sehemu moja na sehemu nyingine wa kabila moja na kabila nyingine wamekubaliana kuweka mipaka ya maeneo yao kuwa, kuwa wamenunua au kwamba hapa ni maeneo wanaoishi, mipaka ya kijamii na kikabila, kubadilishana mashamba na ardhi na kadhalika. Sasa katika utafiti wangu kuna ukurasa unaojulikana kama moverdb.com. Moverdb.com unasimamia umri wa mipaka Yani, age of borders wenye maelezo ya mipaka na historia ya mipaka na kulingana na ukurasa huo mpaka wa kale kabisa ni kati ya Ufaransa na Hispania leo ambao ulikuwa na urefu wa kilomita mia moja ishirini unaofahamika kama Andora uliotiwa saini Septemba 8 mwaka elfu mia mbili sabini na nane. Huo ndio mpaka wa kwanza wa kisiasa unaojulikana, na tangu wakati huo mipaka ikaendelea kuchorwa, na asilimia hamsini na mbili nukta mbili ya mipaka iliyochorwa duniani ni katika karne ya ishirini na asilimia thelathini na saba ya mipaka iliyochorwa ilichorwa katika karne ya kumi na tisa. Kwa hivyo kwa mara nyingine tena mipaka hutokana na vita, upanuzi na utawala wa kikoloni au utawala wa kifalme, na hivyo mipaka huchorwa kwa mwelewano wa kupima ardhi kwa kilomita au maili baada ya kufikia makubaliano. Sikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka Washington DC hivi sasa. Ninachukua ujumbe wa barua pepe kutoka kwa Abu Ali Costa. Unasema upo soko kuu majengo, Dodoma, Tanzania. Unauliza ni utaratibu gani hutumika kukabidhi madaraka kutoka kwa rais anayemaliza muda wake kwenda kwa rais mpya katika nchi ya Marekani. Utaratibu umewekwa kwenye katiba ya taifa hili. Uchaguzi mkuu wa rais na bunge hufanyika kila baada ya miaka minne, na kuna uchaguzi wa katikati ya mhula ambapo ni baraza la wawakilishi ambalo huchaguliwa kila baada ya miaka miwili. Na uchaguzi tarehe imewekwa kuwa ni Jumanne ya kwanza ya mwezi wa Novemba mara nyingi, na kuwa kati ya Novemba tatu hadi tano matokeo yanafahamika siku ile ile wakati wa usiku, na hutangazwa na vyombo vya habari, na huwa sio matokeo rasmi, ni makadirio ya matokeo, na kuwa ni usiku ule ule, wakati watu wanaopiga kura, mshindi anatarajiwa kujulikana na kuanza pale moja kwa moja, ikiwa ni mshindi wa kiti cha rais. Kipindi cha mpito kinafuata siku inayofuatia hapo. Kipindi hichi kinamalizika Januari ishirini saa sita mchana, kulingana na katiba ya Marekani. Rais mteule wakati huo wote anateua baraza lake la mawaziri na washauri wake. Kwa kawaida anasema karibu, anakuwa na washauri na wafanyakazi wepya elfu sita hadi elfu tisa na inapofika tarehe ishirini mambo yanakwenda barabara, yaani tarehe ishirini Januari hakuna mabadiliko yanaweza kufanyika. Hata hivyo, mgombea aliyeshindwa ana ruksa kuwasilisha mashtaka yake mahakamani na ana muda hadi Disemba nane, siku ambayo majimbo yote yanabidi kuwa yameidhinisha matokeo rasmi ya uchaguzi, kwani matokeo yanayotangazwa siku ya uchaguzi sio rasmi, kama alivyosema na tarehe kumi na nne wajumbe wa uchaguzi wanaofahamika kama Electoral College ndio wanapiga kura katika majimbo yao kuidhinisha ushindi wa mgombea kiti cha rais. Mwaka huu kama tunavyojua, Joe Biden alipata kura mia tatu na sita wakati Rais Donald Trump alipata kura mia mbili thelathini na mbili Kwa hivyo kiongozi aliye madarakani, aliyeshindwa anayepinga matokeo, lazima akamilishe malalamiko yake kabla ya Disemba 14. Baada ya hapo, akitaka asitake, tarehe ishirini lazima aondoke Ikulu ya White House. Na inabidi kusitiza hapa kwamba majimbo yote hamsini husimamia uchaguzi wenyewe kulingana na sheria zake wenyewe na hakuna serikali kuu au majimbo mengine yanayoweza kuingilia kati. Kila jimbo lina mfumo wake wa mahakama na sheria kusimamia malalamiko yote na kila kitu kinachohusiana na uchaguzi. Kwa hivyo katika nchi hii hakuna kamati kuu ya uchaguzi kama ilivyo katika nchi nyingi za dunia. Sasa Pius Dankara wa jijini Dodoma anauliza ni sababu gani na sifa zipi zinaweza kumfanya mwanasiasa kuhama nchi yake na kuitwa mkimbizi wa kisiasa. Unataka ufafanuzi kwa kina. Naona muda kweli unakwenda mbio, lakini swala zuri la wakati. Kuna wanasiasa kadhaa wa Tanzania wamekimbia nje ya nchi baada ya uchaguzi mkuu na kuomba hifadhi, kama vile tunavyosikia Godbless Lema aliyekuwa mbunge wa Arusha mjini aliyepatiwa hadhi ya ukimbizi nchini Canada. Kuhusiana na hilo, kuna mkataba wa kimataifa wa Umoja wa Mataifa unaofahamika kama 1951 Refugee Convention. Mkataba wa mwaka 1951 ambao unaeleza ni nani mkimbizi na haki za wanaopatiwa ukimbizi na majukumu ya taifa ya kuwapatia hifadhi. Na tafsiri yake ni kwamba mtu yoyote atakayekuwa na misingi ya kuaminika kwamba anakabiliwa na hofu na wasiwasi na kitisho cha kuhukumiwa kwa misingi ya kikabila, kidini, kitaifa au kwa misingi ya kuwa mwanachama wa kundi maalum la kijamii au kwa ajili ya maoni yake ya kisiasa, huyo anachukuliwa ni mkimbizi, na akiwa nje nchi yake, na yeye anapatiwa na anabidi kupatiwa ukimbizi au hifadhi na nchi aliyoko, alokimbilia, na hivyo nchi anakopatikana mkimbizi inabidi kuwapatia hifadhi wakimbizi wale, pindi mojawapo ya matukio hayo yanathibitika. Kwa hivyo mkimbizi, akute ni kwamba yule yeyote anayehofiwa kuhukumiwa au kunyanyaswa au kutishiwa maisha yake ndio anakuwa mkimbizi, na kuna ushahidi wa kutosha kwamba hali hiyo inamkabili mtu huyo. Kwa hivyo anakuwa ni mkimbizi wa kisiasa. Kutokana na maoni yake ya kisiasa, hawezi kuwa na uhuru wa kuishi katika nchi aliokozaliwa au katika nchi ambaye ana ukazi pale. Kwa hivyo mtu anayekabiliwa na vitisho vya kweli vya kunyanyaswa, kufungwa, kuhukumiwa au hata kuuliwa ndio anachukuliwa ni mkimbizi. Muda unakwenda mbio na hivi sasa tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako ninapiga hodi kwako Amuri Kasangi Zaka, ukiwa mjini Bukavu. Nauliza ni kwa nini wazee hawapendi kuacha kazi kwa vijana eh? Wewe una nafasi nzuri ya kueleza kama wewe ndiyo mzee wa kazi. Nimemwona msikilizaji mwingine Duncan M Muturi kwenye Facebook ana kisifu kipindi akisema anasikiliza kwa miaka ishirini sasa hivi. Abdu Shakur Abud, wewe ni mzee wa kazi wa kipindi hiki kwa muda mrefu ama ama wewe ndio unauliza, hupendi kuachia wengine kazi? Asante kwa Duncan. Ni kweli tangu kujiunga na vioe miaka mingi iliyopita ninakumbuka ni mwaka 1991 mwishoni nilipewa usukani wa kipindi hichi hadi hii leo. Naona muda umemalizika. Maswala yaliyobaki tutajibu wakati mwingine. Kwa niaba yako mimi ninasema asanteni kutuandikia maswali motomoto -moto. Hadi wakati mwingine, nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo haya. Basi, brabara kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani ni wakati wa kuletea vituko sarakasi maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Basi safari yetu ya viji mambo inaanzia huko Madrid, Uhispania. Kondoo walifurika barabara za mji huo ambao ndio mji mkuu wa Uhispania, huku mamia ya wa wachungaji wakiwahamisha kondoo hao kuwapeleka kwenye maeneo ya malisho kusini mwa nchi hiyo wakitokea maeneo ya kaskazini. <tose> <tose> Tukio hilo ambalo ni la kila mwaka linafanyika kulingana na utamaduni wa kale, ambapo siku hizo wafugaji walipitisha mifugo wao kwenye maeneo ya mashambani, lakini lilianza kufanyika katikati ya mji huo mnamo mwaka 1994, msikilizaji, ilipoidhinishwa na serikali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters wafugaji wa, wa kondoo hulipa hela kidogo tu uh, kulingana na mkataba ambao ulitiwa saini mwaka wa elfu mia nne na kumi na nane. Siku hizo hakukuwa na miji mingi na wala hakukuwa na barabara kama tunavyozijua kwa sasa hivi na wala hakukuwa na magari, lakini kwa sasa hali imebadilika, na badala ya kuhamisha wanyama hao e katika maeneo ya mashambani au mbugani sasa maanake, miji imejaa, inabidi kwamba wanyama hao pia wapitishwe katika e sehemu za miji, na ndio sababu magari machache tu yalionekana kwenye barabara hizo wakati wa tukio hilo la wiki hii. Kwingineko, mwanamume mmoja ambaye alijaribu kuingiza mijusi na nyoka hamsini na mbili katika jimbo la Kalifornia hapa Marekani wakiwa amejificha kwenye nguo zake amekamatwa, mamlaka zimesema wiki hii. Mwanamume huyo ambaye alikuwa anaendesha lori kuvuka kivuko cha Yindro na Mexico aliwashangaza maafisa wa usalama, msikilizaji, ambao huwa kwenye mipaka hapa Marekani alipotolewa nje kwa ukaguzi wa ziada na mawakala hao wakapata nyoka na mijusi hamsini na wawili wakiwa wamefungwa kwenye mifuko midogo ambayo ilikuwa imefichwa kwenye koti la mwanaume huyo, na mara moja hiyo akatiwa mbaroni na atafikishwa mahakamani wiki ijayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, maafisa hao wanasema kwamba nyoka 9 na mijusi wenye pembe 43 walikamatwa. Haikujulikana mara moja ni wapi mijusi hao na nyoka hao walipelekwa lakini mtu huyo Mmarekani mwenye umri wa miaka 30 kwa sasa yuko korokoroni. Na tufunge ukurasa na habari hii ya kustaajabisha. Msikilizaji, mwanamke mmoja katika jimbo la Indiana hapa Marekani amepatikana amekufa wiki hii akiwa na joka mkubwa aliyemviringa kwenye shingo lake. Amini usiamini msikilizaji, Laura Hurst alipatikana sakafuni akiwa na joka huyo kwenye shingo lake, na kando yake palikuwa na nyoka wengine mia moja na arobaini. Maajabu msikilizaji. Majirani wamesema kwamba mwanamke huyo alikuwa ni mwenye furaha na aliwapenda majirani zake. Mkuu wa polisi Josh Edward amesema kwamba hawajabaini ni vipi au ni kwa nini joka huyo mkubwa alikuwa ameviringa shingo ya mwanamke huyo. Polisi wa jimbo la Indiana pia wameambia shirika la habari la AP kwamba wanaendelea na uchunguzi kubaini ni nini kilipelekea kifo chake na kwamba nyoka wote 140 waliokuwa kwenye nyumba hiyo wamechukuliwa na kupelekwa kwenye hifadhi ya wanyama wakati uchunguzi ukiendelea. <tune> Kwa hizo habari kuhusu mwanamke anayeuawa na nyoka aliyekuwa amejiviringa kwenye shingo lake, naona wakati hapa studio unanipa kisogo. Msikilizaji, kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, ilivyo desturi na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba sauti nyororo humtoa nyoka pangoni. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. oh, Barabara kabisa, nami Meri Mgawa hivi sasa na kusomea muktasari wa habari ili kukamilisha matangazo yetu ya leo. Takriban watu kumi na mbili wameuawa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, baada ya wanamgambo wanaojihusisha na kundi la Alkaida kushikilia mateka watu, ambapo maafisa wa usalama walikuwa wanapambana kuwaokoa kwa takriban saa ishirini. Afisa mmoja wa kijasusi amesema hivi leo. Maafisa wa Somalia walionekana katika eneo la tukio la hoteli la Hayat ambako kundi la wanamgambo wa Al-Shabab walivamia. Wafuasi wa uhuru wa kujieleza nchini Nigeria wanaeleza wasiwasi wao baada ya mahakama kuamua Jumaatano kwamba mwimbaji anayekata rufaa dhidi ya hukumu yake ya kifo kwa tuhuma za kukufuru lazima kesi yake isikilizwe tena katika mahakama ya Sharia. Wakili wa Yahya Aminu Sharif alidai kesi yake inapaswa kusikilizwa katika mahakama ya kawaida ili kupinga uhalali wa mahakama ya Kiislamu Nigeria, ambako wakosoaji wanasema zinatishia uhuru wa kujieleza. Mwili wa aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos unatarajiwa kuwasili Luanda nchini Angola leo. Dos Santos alifariki mwezi Julai akiwa Spain, serikali ya Angola imesema katika taarifa yake, baada ya wiki kadhaa na za mvutano kuhusu mahali atakapozikwa. Rais huyo wa zamani alijiuzuru miaka mitano iliyopita. Alifariki Julai nane akiwa na umri wa miaka sabini na tisa katika zahanati moja huko Spein ambako alikuwa anatibiwa baada ya kuugua kwa muda mrefu. Na ofisi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ilisema Ijumaa kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin anafikiria tena madai yake awali kwamba wakaguzi wa shirika la kimataifa la nishati ya atomic wasafiri kupitia Rasha. Wakaguzi hao watakuwa wanaelekea kituo cha nyuklia cha Zaporizhia nchini Ukraine kinachokaliwa kimabavu na Moscow, mtambo mkubwa sana wa nyuklia barani Ulaya. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ambako kule utakutana na matangazo mengine pia. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.