ya Kiswahili ya, ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mimi naitwa BMJ aa, na mimi ni Idi Hiligongo nikikukaribisha kwenye matangazo ya leo ikiwa ni Jumaa tarehe 19 mwezi wa Agosti mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. E, katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia maazimio ya mkutano uliomalizika hivi punde mjini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa viongozi wa nchi na serikali wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Ukanda wa Kusini mwa Afrika, SADC. Naona tayari baadhi ya wasikilizaji wana maoni na ushauri chanzo cha yote na matatizo na kudumaa kwa uchumi inatokana na hiyo sababu ya kuongozwa na mtu ambaye hatujamchagua, uwezo wake unakuwa ni mdogo. Na katika habari nyingine, bilionea raia wa China ahukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitatu gerezani. Utayapata yote hayo na mengine mengi katika e matangazo haya yetu ya takribani saa nzima kutoka hapa Washington DC. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kwa masafa mafupi na masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao VOA swahili com. Na sasa, kabla ya kuenda kwa live talk yenyewe, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Idi Ligongo. Rais wa Marekani ra, Joe Biden na atakuwa mwenyeji wa mkutano huko White House mwezi Septemba wa kukabiliana na athari za matamshi ya chuki katika demokrasia ya Marekani na kuelezea hatua ya utawala wake ya kupunguza mashambulizi ya bunduki, imesema Ikulu ya Marekani. Mkutano wa Septemba 15 ambao mbiu yake ni pamoja tunasimama uta wakutanisha maafisa, viongozi wa kidini, makundi ya haki za kiraia, na kufuatiwa na hotuba ya rais Biden ambaye atazungumzia mpango wa kuifanya Marekani iliyo pamoja, amesema msemaji wa White House Karine Jean Pierre katika taarifa yake. Rais Biden ambaye ni mdemokrat anataka kusisitiza ushindi wake katika bunge, ikijumuisha sheria ya usalama wa bunduki aliyoitia saini mwezi Juni kabla ya uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula utakaofanyika Novemba. Dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwenye ushawishi mkubwa Kim Yo Jong leo hii amesema rais wa Korea Kusini anapaswa kufunga mdomo wake baada ya kusema taifa lake lipo tayari kutoa msaada wa kiuchumi ili kuachana na silaha zake za nyuklia. Matamshi yake yanafanya kuwa ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa juu wa Korea Kaskazini kujibu moja kwa moja kile rais wa Korea Kusini Ton Sunkiel amemwita ambaye ameita mpango wake wa uthubutu ambao mara ya kwanza ulipendekezwa mwezi Mei, ambapo amezungumza kwa mara nyingine tena Jumatano katika mkutano na wanahabari akiadhimisha siku mia moja akiwa madarakani. Katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la KCNA, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini amesema rais wa Korea Kusini ni vyema akanyamaza kuliko kuzungumza katika masuala yasiyo na msingi, msingi waziri wa Waziri wa Korea kusini anayehusika na masuala ya Korea kaskazini amesema matamshi ya Kim hayana heshima. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema hakuna jambo la msingi la kuzi, kulazimishi, kulizuia shirika la kimataifa la nguvu za atomic, IAEA, kufika katika kinu cha nyuklia ametoa kauli hiyo kwenye hotuba yake ya kila siku kuhusiana na vita vinavyoendelea na masuala mengine kuhusu taifa lake wakati huu wa vita. Amesema Russia kwa haraka na bila masharti inapaswa kuwaruhusu wawakilishi wa IAEA kufika katika eneo hilo na yule anayepanga vitisho kwa kutumia nyuklia hapaswi kuwa kinara wa operesheni inayopaswa kufanyika hapo. Jana Rais Zelenski alikutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres na rais wa Uturuki Tayip Erdogan katika mji wa magharibi mwa Ukraine, Lviv. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mgogoro unaokaribia kufika miaka miwili wa Ethiopia umesababisha takribani nusu ya watu wote katika taifa hilo kutokuwa na chakula cha uhakika, huku makundi ya misaada yakitaabika kufika katika maeneo ya vijijini kwa sababu ya kutokuwepo mafuta ya kutosha. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema leo hii Licha ya kwamba usambazaji wa misaada ulianza baada ya serikali kuu kutangaza kusimamishwa kwa mapigano ya pande zote mwezi Machi, kiwango cha utapia mlo kimeongezeka na kinatarajiwa kuwa kibaya zaidi, limesema shirika hilo la Umoja wa Mataifa baada ya kufanya tathmini yake. Huduma kama zile za kibenki na mawasiliano zimesimamishwa katika mkoa wa Tigrei ambao una jumla ya watu milioni siku kadhaa baada ya jeshi na vikosi vya ushirika kujiondoa katika eneo hilo, huduma hizo bado hazijarudishwa na kusababisha mazingira magumu kwa watu kununua chakula, imesema WFP. Mahakama ya Shanghai Jumaa imemhukumu bilionea wa Kichina raia pia wa Kanada Xiao Jianhua ambaye hajaonekana hadharani toka 2017 kifungo cha miaka kumi na mitatu gerezani na kupigwa faini kampuni yake ya Tomorrow Holdings dola bilioni 8.1 ikiwa ni rekodi kwa China. Bilionia Xiao na kampuni ya Tomorrow Holdings zilishutumiwa kufanya mihamala kinyume cha sheria katika hifadhi za fedha za umma, kuvunja uaminifu na matumizi ya fedha kinyume cha sheria pamoja na rushwa, imesema mahakama ya Shanghai. Imeongeza kusema hukumu hiyo imekuwa hivyo kwa sababu pande zote zilikiri kufanya makosa hayo na kutoa ushirikiano katika kuokoa fedha zilizochukuliwa kinyume cha sheria na kurejeshwa kwake. Jao ambaye amezaliwa China na kufahamika kuwa na uhusiano na viongozi wa juu wa chama cha kikomunisti cha China. Kwa mara ya mwisho alionekana akiwa katika kiti cha magurudumu katika hoteli ya kifahari ya Hong Kong katika saa za mapema akiwa amefunika kichwa chake, kimesema chanzo cha karibu na shirika la habari la Reuters. Na mwaka huu utakuwa mwaka ulioandikisha rekodi ya kuwa hatari zaidi kwa wanahabari wa Mexico, ikiwa mpaka sasa 18 wameshauawa kwa mujibu wa kundi la haki za binadamu la Article 19 ambalo limesema katika ripoti yake. Kati ya vifo 18, kundi la Article 19 limegusia uwezekano wa kazi zao katika visa 9 mpaka sasa. Leopoldo Maldon, mkurugenzi wa kikanda wa kundi hilo, ameliambia shirika la habari la Reuters. Amesema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unaweza kuwa mbaya zaidi katika karne ya vyombo vya habari. Katika kipindi cha miezi minane, idadi ya vifo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tayari imepita rekodi ya mauaji kumi na tatu mwaka jana na mauaji kumi na nne yaliyotokea mwaka elfu mbili na ishirini kwa wanahabari kundi la Article 19 limegundua vifo vyao vinahusishwa na kazi zao, ikiwa ni nusu ya vile vya mwaka 2021 na 2020. Nam, eh, karibu msikilizaji, kwa mjadiliano mjadala wa wiki live talk eh, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Nairobi eh, kunradhi, jiji kuu la Marekani Washington DC, nafikiri Nairobi <laughs> nimekuwa nahitaja sana wiki hii eh, labda kwa sababu ya uchaguzi unaofanyika huko Kenya. Lakini eh, kwanza nimshukuru mwenzangu Idi Ligongo kukusomeeni habari hizo za dunia tuko hapa naye kuendesha mpango huu. Mimi naitwa BMJ Mridhi, kama nilivyokuarifu msikilizaji, tunaangazia mengi ambayo yameendelea wiki hii katika mji mkuu wa DRC, Kinshasa. Mkutano wa arobaini na mbili wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek umemalizika jana Alhamisi katika mji huo wa Kinshasa e, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mkutano wa mwaka, kila mwaka ambao mwaka huu ulikuwa chini ya kauli mbiu, kuhamasisha viwanda kupitia usindikaji na e, wa kilimo, faida ya madini na mifumo ya thamani ya kikanda kwa kujumuisha wote na ukuaji stahimilivu. Maneno mengi sana hayo, lakini kauli mbiu hiyo, kama unavyosikia, ilikuwa inahusisha e, maswala mada kadhaa na maswala makuu katika kikao hicho yalijumuisha uzinduzi wa jopo la wakuu wa nchi na vilevile wawakilishi wa serikali ambao walihudhuria, wakifuatiwa e, uh, au waki uh, mkutano kufuatiwa na wito uh, na kutolewa kwa medali na kuwakumbuka wale ambao uh, ni, ni waanzilishi wa jumuiya hiyo ya SADEK kwa heshima yao katika kuingia kwenye enzi mpya ya uongozi wa SADEK. Sherehe za ufunguzi zilishuhudia eh, eh, sherehe na mbwembwe za kila aina na vilevile kukabidhiwa kwa uwenyekiti wa jumuiya hiyo kutoka kwa jamhuri ya Malawi, na kijiti hicho kikapeanwa kwake rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi na hii ni kufuatia eh, kufuatia ah, yale ambayo uongozi ambao umeonekana wa kiongozi huyo wa kwanza na kufuatia ah, kukabidhiwa kijiti hicho eh, Shisekedi mwenyewe alikubali kwamba ataendesha jumuiya eh, hiyo kama kiongozi kwa mwaka mmoja na atatumia mbinu zote ambazo anaweza kuzitumia katika uongozi wake. Tumsikilize eh, raisi alivyozungumza katika kikao hicho. Je m'active a implemente... na nitahakikisha natekeleza programu za kuendeleza miundo mbinu na huduma katika ukanda huu na yale ambayo yanahusika moja kwa moja na mikakati yetu mikuu katika kuchochea mwingiliano wa kiuchumi na kutokomeza umaskini katika ukanda wa SADC. a eradike la pauvrete dans la region de la SADC. Mkutano huo msikilizaji, umekuja wakati ambapo nchi mwenyekiti inakabiliwa na hasia Eh, ambazo ni mpya upande wa mashariki na mbele ya kiongozi au viongozi waliokuwa hapo, pamoja na Felix Tshisekedi eh yeye mwenyewe alishutumu vikali kile alichokiita uhuni na ukatili unaofanywa dhidi ya nchi yake na nchi jirani ya Rwanda. Baadhi ya mataifa wanachama wa SADEK kama vile Malawi na Tanzania wanachangia katika kuleta wanajeshi katika kikosi maalum cha ulinzi wa amani cha Umoja wa Mataifa maarufu MONUSCO. Shisekedi pia alisema yafuatayo kwa Jamhuri ya Afrika Kusini, Jamhuri ya Malawi na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambao wametoa wanajeshi wao kwa harama kubwa ya amani upande wa mashariki mwa nchi yetu. Na kabla hatujaanza kusikiliza wageni wetu, kuangalia hasa maazimio, kwa sababu ni mengi yaliyotoka kwenye mkutano huo, pia nieleze tu kwamba rais wa Malawi Lazarus Chakwera katika e, mazungumzo yake pia alisisitiza e, kwamba kuna umuhimu mkubwa wa Afrika kutafuta masuluhisho yake yenyewe bila kuegemea au kutafuta kutoka nje. No, hakuna suluhisho hata moja kutoka nje ya Afrika ambalo linakuja kuijenga Afrika kwa jinsi tunavyotaka, sio Wamarekani, sio Ulaya, sio Asia. Huenda wanaweza kutupa mawazo hapa na pale na maelezo moja au mawili dola milioni chache ambazo hazifanyi chochote katika mifuko yetu ukilinganisha na kiwango ambacho wanawapa watu wa magharibi au wa mashariki. Vurugu the connect... ambayo tumewaruhusu magharibi kuifanya nchini DRC ni dhambi, lazima tutubu na tuache na kukataa kurejewa tena kwa jambo hilo kwingine kokote katika eneo letu. Kwa hiyo tunawaonyesha na kuwaambia, tuonyeshe na kuieleza dunia kwa sauti moja kwamba Afrika iko wazi kwa biashara, lakini Afrika haiuzwi sawa. So, sawa so, kabisa. Ni mkutano ambao pia una tathmini ama ulitathmini maendeleo na vilevile mwingiliano wa kikanda kulingana na utashi wa Sadek kama ambavyo inaelezewa katika e, mpango wa 2030, ama mwingine, na pia unaitwa Vision 2050 ruaza ya mwaka elfu mbili na hamsini ambapo swala la amani kujumuisha wote, eh, ushindani katika eh, eneo hilo, uh, vyote hivyo vimezungumzwa. Maswala ya kiuchumi, kisheria na vilevile vile uhuru wa nchi wanachama na zile zile ambazo huenda hazijapata uhuru kabisa, pia lili angaziwa nimeeleza yote hayo ili niwatayarishe wageni wetu ambao tayari mwelekezi wetu ananaambia kwamba wako tayari kabisa na bende wa moto ni mchambuzi wa masuala ya kieneo katika ukanda wa afrika mashariki na kati Brevias Kayoza ni mchumi na vilevile mchambuzi wa masuala ya uchumi katika eneo hilo hali kadhalika anafahamishwa Jean Paul Kasereka, mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka DRC, atajiunga nasi baadaye kidogo. Lakini pia tuko naye Profesa David Monda, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa. Wote kwenye laini za simu. Nafikiri nianze na, na Profesa Monda, huyu nimemtaja mwisho, anajiunga nasi kutoka mjini Mombasa, Kenya. Profesa Moda, najua hata kitabu umeandika kuhusu yanayoendelea katika ukanda huo e, kwanza tu kauli zako kuhusiana na mkutano huu ambao umemalizika hivi punde, na maswala ni chungu nzima ambayo tutakuja kuyaangalia moja kwa moja. Kauli yako ya kwanza? Kauli yangu ya kwanza, ndugu mwenyekiti, ni kwamba mswada hii ni muhimu sana. Uh, DRC inajaribu kujumuisha nafsi ya DRC kwenye kanda ya Afrika uh, kusini, yani SADC ili iweze pia kutoa ile sauti yake ya DRC kama uh, nchi muhimu sana ya kikanda ya Afrika mashariki na kusini kuweza kuleta uwiano sio tu wa kiutamaduni wa siasa lakini pia wa kiuchumi. Maanake tumejua DRC ni dola kubwa zaidi ya wananchi karibu milioni tisaini hivi, ni uchumi mkubwa. Lakini DRC pia ikijiingiza kwa masuala ya sadak DRC pia una mguu mwingine kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, inaweza kujinufaisha zaidi kwa nafsi za kiuchumi za Afrika Mashariki na pia Afrika kusini kwa ujumla. Asante uh, sana uh, Profesa Monda kwa utangulizi wako huo. Tumkaribishe vilevile vile, uh, na bende wa moto, na bende wa moto tumesikia, eh, DRC sasa hivi ndiye mwenyeji wa eh, jumuiya hii ya maendeleo na uchumi ya kusini mwa Afrika SADEC mkutano huo wa 42 ambao ulikuwa ukifanyika katika jiji la Kinshasa kati ya tarehe hiyo kumi na saba na kumalizika jana tarehe kumi na nane kile ambacho kipo wa wengi maswali waliokuwa nayo ni kwamba DRC e, kama ilivyo Tanzania ni mwanachama wa jumuiya hii na vilevile ni mwanachama wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki na katika mkutano wake Rais Chisekedi amezungumzia ya e, madhalimu yanayokumba nchi yake wakati huu hasa eneo la e, kaskazini mashariki kwa kuwepo makundi mbalimbali yenye mbali silaha hasa kundi la M23 na bado akaendelea kuinyoshea kidole taifa la Rwanda ambao limekuwa na mvutano e, kwa siku za hivi karibuni, Rwanda ikishutumu DRC e, kuwasaidia wale waasi ambao ni wa Rwanda wako ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na drc ikishutumu kwamba rwanda inasaidia wale m ishirini na tatu kwa mazingira yaliyopo, uh, watu wanajiuliza, je, huchukua mwenyekiti mwenye wa, wa, wa Sadek. Rais Felix Chisekedi anaweza akatumia vizuri eh, karata yake na kuhakikisha kwamba eneo hili linakuwa salama au ni dhana tu ambayo watu wanafikiria? Uh, asante. Kwanza nitakushukuru na nishukuru Sauti Amerika na hasa hekima zangu zote kwa na wanaochukua muda kutusikiza. La kwanza, tumesema uchocheo che wowote wa uko DRC ni mali yake ya asili, na nimesema na nitarudia kwamba Rais Tshisekedi kwa wakati huu, nafikiri anaweza kusema kuna nuru kizani, yaani anaweza kuona, um, nuru kidogo mbele ya matatizo ya nchi yake kisiasa, tuweke kando, kiuchumi pia tuweke kando. Shida ya sehemu hii ya Kongo ni ukosefu wa usalama na ukosefu wa amani, na hayo mawili ndiyo yanatengeneza yale yaliyotangulia, yaani uchumi au kibiashara, biashara na mengine yote. Anaweza kutumia fursa hii ya kuwa mwenyekiti ni kuweza Kuji, kujianika kujiinua, yaana anaweza kutumia nguvu hizi huweza kujiweka juu pale, na maamuzi yao yanasaidia ya kuweza kuleta amani mashariki na nchini mwake mote kote. Nitaongezea hili Rais Chakwera u ukimsikiza vizuri alivyosema, nafikiri alimupa mwanzo mzuri sana mwenyekiti mpya bwana Chisekedi. Alimwambia magharibi, nchi za magharibi, tukitegemea nchi za magharibi tukitegemea Amerika hatutapata suluhisho sehemu zetu hizi za Afrika. Hilo linamaanisha hata ingawa yeye anachangia askari ambao wako kwenye Umoja wa Mataifa unaoshughulikia amani huko Kongo, anaweza kuwa na sehemu moja, akifikiri Umoja wa Mataifa hauna suluhisho kwa wakati huu. Kwa hivyo nafikiri tukiungana kiukanda nam tunaweza kusuluhisha mashida zetu zote hapa Afrika. Sawa sawa kabisa, mzee na bende wa moto, tunaomba usiondoke, tuna mengi tu ya kuzungumza eh, lakini sasa nimkaribishe eh, d brevis kayoza yuko Dar es Salaam moja. Nikuwa napitia <coughs> pitia hapa <coughs> uh, uh, d uh, d Kayoza, nikuwa napitia pitia maazimio hapa, hasa hii wanaita komunike ile iliyotoka E, baada ya mkutano huo wa viongozi wa nchi na, na, na serikali wanachama wa jumuia ya SADC na moja ambalo nimeliona pia lina, ni kama linakuja kwako moja kwa moja kwamba e, ameteuliwa Dr. Jakaya Mrisho Kikwete huyu ni rais wa zamani wa Tanzania, e, kwa nafasi kubwa tu kama mwenyekiti ama wanasema ni rais a, ameteuliwa kama rais a, ambaye ndiye atakuwa mwenyekiti wa jopo la wazee wa SADEK ambao watakuwa wanaangalia maswala kadhaa, ikiwa ni pamoja na mambo ya kusuluhisha migogoro na kadhalika. Labda umuhimu wa hili ni upi? e, e, Dr. Kayoza. Asante sana. Nafikiri na, na ni jambo muhimu sana, hasa kwa nyakati za sasa za jumuiya yenyewe na kubwa ni migogoro ambayo wenzangu tayari wameshahitaja, na tunao viongozi ambao wamekuwa kwenye uongozi kwenye nchi tofauti tofauti kwenye eneo hili ambao wameshiriki kwenye kutatua migogoro ndani ya eneo lenyewe, lakini hata nje ya maeneo haya, bila shaka mmojawapo ni rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete. kwa hiyo eh, ni, ni katika hatua za kuwatumia watu wenye uzoefu ambao wa wamekuwa viongozi, na hilo ni jambo muhimu sana. Tusisahau kwamba ni wakati ambao sio tu DRC kuna matatizo hayo ya kiusalama, lakini tunafahamu hali iliyopo e, kule uh, Mozambiki. Tunafahamu kwamba moja ya nguzo kubwa za kidemokrasia katika eneo hili, nchi kama Botswana huko mgogoro unatokota, kati ya rais mstaafu kama na rais aliyepo hivi sasa. Tunafahamu yako matatizo ya aina hiyo Lesotho, uh, ajua matatizo yaliyoko Swatini. Kwa, kwa hiyo ni muhimu sana kuwa na e, kuchukua hatua hata kwa zile, kwa, hata kwa yale maeneo ambayo, ambayo tukaa tunaona yamesonga ya mbele kidemokrasia yakiwa yanajaribu kutikisika hivi kama Botswana e, watu hawa ni, ni, ni muhimu zaidi, lakini eneo la pili nafikiri ni la ni la kiuchumi zaidi. Kuna mgogoro huko DRC na iko migogoro mingine inaibukia, kwa mfano kama ya Mozambiki na kiuchumi. Kumekuwepo na ile migogoro ambayo inakuwa na athari e, msambao au inaambukizwa au inaweza kuwa na athari ambazo zinapenya kwenye maeneo mengine, hivyo kuleta matatizo makubwa zaidi. Kwa kimombo wanaita diffusional conflicts. Hasa migogoro ya Sadek kwa kweli imetafsiriwa na wadadisi wengi kwamba ni ina athari za msambao kama hizo, tunafahamu ya ya DRC, na unapokuwa na viongozi ambao wamekuwa kwenye sehemu hizo inakuwa ni rahisi zaidi eh, labda sio kwamba watamaliza kila kitu, lakini inaweza ku, eh, kusaidia moja, eh, kwa njia moja ama nyingine. Jambo la mwisho au moja kabla la mwisho ni swala la utafahamu, kwenye maazimio wamekubaliana kuanzisha kitengo cha kudhibiti eh, ugaidi, japo eh, tafsiri ya ugaidi inatofautiana kwenye, hata kwenye nchi zenyewe za Afrika Mashariki lakini utafahamu kwamba hiki e, kinachoitwa ugaidi hasa kwa sehemu kubwa mara nyingi kumekuwepo ni masuala yanayohusisha kukosekana kwa usawa, kutoa haki na masuala ya uongozi ambao sio thabiti. Kwa kweli, kwa namuona na, na, na Jakaya Mrisho Kikwete na viongozi wa aina hiyo katika eneo hili wanaweza kuwa sehemu muhimu ya kuisukuma eh, hii nguzo inayoitwa mm -hmm. hii nguzo ya kupambana na ugaidi kwenye eneo la Afrika Mashariki, kwa sababu pia makao makuu yake yatakuwa nchini Tanzania. Um, bila shaka Rais Jakaya Kikwete anaweza akawa eh, akawa nguzo nguzo muhimu kwenye maswala haya. Msikilizaji, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. eh, eh, ikiwa ni matangazo ya live talk tumesalia na dakika mbili tu hivi, Idi Ligongo, kabla sijakupa akipasha sauti hmm. ni, ni, ni tusikie, msikilizaji huyu ambaye yuko kwenye laini ya simu. Msikilizaji tusikilize, eh, tuambie uko wapi, jina lako na pahali ulipo, natoa kauli yako sekunde chache, asante. ah, sana. Mimi naitwa Michael Dickson Miombe eh, nilisikiliza vizuri sana na hoja zao ni kuwa nikizifuatilia, lakini walizozungumza nyingi zilikuwa ni hoja za maneno. Viongozi wengi wa Kiafrika hawana ukweli ndani yake, wanazungumza vitu ili watu wasikilize, wadhanie yale wanayoyazungumza wa, wanayo kwamba yatafanyika na kumbe mioni kwao hakuna. Sasa ushauri wangu labda ambao ningeshauri hawa viongozi wa wa Sadek kwamba wangejitahidi kuepukana na ule ubinafsi binafsi kwa maana tunafeli pale kwenye uchaguzi, tunapomtaka yule ambaye tunayemtaka hatumpati, tunampata mtu mwingine ambaye hatujamtaka awepo. Na hii ndio sababu ambayo imechangia hata vurugu nyingi sana kutokea Afrika, machafuko, hasa kule DRC Congo. Kwa hiyo viongozi wetu tungewaasa sana kwamba wazingatie utu, utu ndo kila kitu, waone mtu mwingine kama wao tu na ikiwa atashindwa, kubali kushindwa na kuongoza na huyo aliyemshinda. Chanzo cha yote na matatizo na kudumaa kwa uchumi inatokana na hiyo sababu ya ku, ku, ku, kuongozwa na mtu ambaye hatujamchagua. Uwezo wake unakuwa ni mdogo. Kwa hiyo ni hilo. Shukran sana msikilizaji. Naona huyo msikilizaji kwa kauli yake hiyo ambayo ameieleza tu kwa kinagaubaga tena kwa urefu, ndio anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, au matangazo yetu haya ya Live Talk kutoka hapa Washington. Wale waliokuwa wakitusikiliza kwa njia ya redio hasa na ambao hawaweza kujiunga nasi katika sehemu ya pili, basi tunawaaga kwa sasa. Tukutane katika sehemu ya pili, hususan watakao jiunga nasi kwa njia ya mtandao. Matangazo haya nimesimamiwa na Sande Shomari na tuko hapa BMJ Mridhi na Idi Ligongo. Tukutane sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani ambapo hii leo tunauangazia mkutano wa 42 eh, wa Jumuiya ya Kusini ya Maendeleo na Uchumi Sadec ambapo Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, Felix Tshisekedi Chilombo amechaguliwa kuwa mwenyekiti akichukua uwenyekiti kutoka kwa Rais Dr. Lazarus Chakwera e, ambaye ni rais wa taifa la Malawi e, na kubwa ambacho tunakiangazia kuchukuliwa kwa uenyekiti huu kuna ifanya DRC iwe katika uh, mrengo gani hasa katika kukabiliana na yale ambayo yamekuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu katika taifa hilo, na kwenye sim, na kwenye laini ya simu tunaye na bende wa moto e, mchambuzi wetu huyu na mwanasiasa wa zamani wa taifa la Uganda. Hali kadhalika tunaye D uh, Bravius Kajyoza kutoka kule nchini Tanzania na Profesa David Monda. Kile sasa ambacho uh, kipo moja kwa moja, tukirejea uh, kwa Profesa Monda e, tunaona mazingira ambayo yapo kwenye hizi e, hasa jumuia hii ya kusini mwa Afrika, ukiangalia kauli yao mbiu ama kile ambacho kilikuwa kikizungumzwa ndani ya mkutano huo ni ukuzaji wa masuala ya viwanda. Uh, vilevile masuala ya kukuza kilimo na kuhakikisha kilimo kinatoa fedha, lakini kubwa zaidi vilevile, suala la madini ambalo wameliona kwamba kuna kila haja ya kuweka sera na mikakati ambayo itafanikisha raia wa mataifa hayo wanachama wa SADC kunufaika na madini hayo na utakumbuka eneo hilo la SADC ni moja kati ya maeneo yenye utajiri mkubwa sana wa madini kuanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini, e, ukienda kule Botswana hata ukienda nchini Tanzania pamoja na Zambia, e, ni mataifa yote hayo ambayo yanaweza yakasema kwamba yamekuwa yakizalisha madini mbalimbali mbali kwenye sekta hii ama tukiangalia mkutano huu kiujumla dhana yake wale watu ambao wamekuwa wakifuatilia wanasema kwamba tunawaona hawa viongozi wa SADC wanakutana, wanakubaliana, lakini hatuoni mabadiliko yoyote. Nini unachokiona wewe binafsi? Nachokiona mimi binafsi ni jambo muhimu kwa DRC kujiingiza kwenye e, uongozi wa masuala ya SADC kwa sababu DRC e, ina changamoto nzima ina ule ushindani kati ya DRC na Rwanda, ushindani kati ya DRC na Uganda. Kwa hivyo DRC kuji- kujiingiza kwa jumuiya hii ya SADC kama hususan kama kiongozi ni kama kujaribu kidiplomasia kuhamasisha mataifa ya uh, Afrika Kusini pia kuweza kujiunga na mataifa ya Mashariki ya Uh, ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati, kwanza kujaribu kutatua zile mbarika ambazo zimejitokeza uh, siku za nyuma, tusao ya kwamba kwa mfano Afrika Kusini imetoa ime, ime uh, wanajeshi uh, kuweza kudhibiti hali ya usalama kwenye DRC. Pia taifa la Angola limejihusisha ana kwa ana kama mwenyekiti wa SADC, na chama pia taifa la eh, jumuiya ya Afrika ya Kusini kuweza kutatua masuala ya kadha wa kadha wa eh, mbarika ambazo zinaikumba DRC. Kwa hivyo nafikiria DRC, kwa kufanya hivi kujijumuisha kwenye nafsi hii ya Afrika ya uh, kanda ya Afrika ya kusini inajaribu pia kupaaza sauti yake, sio tu Afrika mashariki ya kati, lakini pia Afrika kusini, ili mataifa yote ya Afrika kusini, Afrika ya kati, Afrika mashariki ya kati yaweza kujiunga pamoja kuweza kutatua mbarika ambazo zinaikumba hususan sehemu ya mashariki ya kati ya DRC, ambapo kila kucha kuna mvutano wa sokomoko za kisiasa na kikabila. Shukran sana Profesa David Monda. Hapa kipaza sauti kilikuwa kimezimika, ndo tukanyamaza hapo kidogo lakini E, nafikiri ni vizuri tuzungumze sasa na Dkt Kayoza. E, huyu wewe una utaalamu mwingi sana, hasa masala ya uchumi, na nafikiri ni utakuwa ni mwendelezo wa swali hilo aliloliuliza mwenzangu hapa Idi Ligongo. E, wakati tunasikia sade, tunaangalia nchi hizi kumi na sita takriban E, zote hizo katika jumuiya moja hebu e, tupe taswira ya zina. Ukilinganisha na jumuiya zingine zilizopo hapo barani Afrika, unaweza kusema kwamba sadeki yenyewe e, imepiga hatua kubwa kuliko jumuiya zingine, ingawaje tunajua zingine zinaingiliana e, na kadhalika e, kwa ujumla wake, hasa kwa upande huo wa e, kuboresha au kuchukua hatua zinazoboresha a, uchumi wa kieneo? Kwa kweli nchi za Sadeki bila shaka tutakubaliana kwamba toka umoja huu uanzishwe, zipo hatua kwa nchi moja moja, zina- zinaongezeka kwa maana ya ukuaji wa uchumi. Kwa wastani nchi uh, hizi zi, uchumi wake umeongezeka kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita kwa zaidi ya asilimia thelathini na sita kwa wastani wa jumla kuliko ilivyokuwa, na inaonekana kwamba ni eneo la pili kwa maana ya ukuaji wenyewe wa kiuchumi ndani ya bara hili nje eh, ya eneo la Afrika Mashariki. Kwa hiyo kuna hatua kubwa kwa maana ya ukuaji wenyewe, lakini ni eneo ambalo halijaweza kwa kiwango kikubwa kubadilisha ukuaji huo kwenye viwango vya kupunguza umaskini. Hili ni moja ya eneo ambalo um, au ni eneo ambalo kwenye kanda zote hivi sasa tunapozungumza, eh, duniani lenye kiwango cha umaskini mkubwa sana ni eneo ambalo uwiano wa kiuchumi eh, kati ya nchi moja na nchi nyingine ndani ya jumuiya ni, ni, eh, kuna mwanya mkubwa sana kati ya nchi moja na nchi nyingine kimsingi. E, eneo hili linatajwa kuwa na utajiri au pato ghafi la dola bilioni mia tano sitini na moja, na Afrika Kusini peke yake ni kama inachukua nusu au zaidi ya nusu ya e, utajiri huu kwao, nje ukiondoa Afrika Kusini uh, kwenye eneo hili unabaki na nchi ambazo kwa kweli hali yake ya kiuchumi ni ni dhalili mno, na hili ni jambo ambalo halijafanyiwa kazi kwa kweli. Eh, vya, vya kutosha na vipato vya mtu mmoja mmoja. Kwa mwendelezo wa swali la kumekuwepo na rasilimali nyingi, kumekuwepo na madini. Sasa hivi kuna masuala ya gesi na mafuta. Tutajua eh, uwekezaji mkubwa wa gesi ya LNG kuliko uwekezaji mwingine wote barani Afrika, huko Mozambiki, wa dola takriban bilioni ishirini lakini, kuna matatizo makubwa sana juu ya kuongezeka kwa eh, utafutaji wa hizo rasilimali eh, ukiongezeka uwekezaji ukiwa mkubwa, wakati huo huo watu wakiendelea eh, kuwa maskini zaidi. Tumekuwa na matatizo makubwa sana kwenye sekta ya madini. Unakumbuka wakati fulani, Rais Mugabe alihoji kule upande wa mashariki mwa Zimbabwe kwamba wana kiwango cha almasi chenye takribani dola bilioni kumi na tano lakini kulikwepo wamepata tu dola bilioni mbili DRC hii imekuwa ni kitovu kikubwa sana cha kutoroshwa kwa kwa mali hizi. Kwa hiyo kimsingi, pamoja na kuwepo na rasilimali nyingi, lakini ta, tafiti za kiuchumi zinaonyesha kwamba ni eneo ambalo linavuja kwa kiwango kikubwa sana, na labda ndo huo usemi aliyokuwa anasema Rais Chakwera kwamba e, tumeruhusu nchi za magharibi kufyonza rasilimali zetu, na hii akaita kwamba E, ni dhambi ambayo hatupaswi kuendelea kuiruhusu. Swali kubwa ni kwamba je, viongozi hawa wamedhamiria kiasi gani kuweza kudhibiti hali hiyo? Ni maoni yangu kwamba kwa kweli, e, hatufanyi vya kutosha na viongozi wetu hawajafanya vya kutosha kwenye e, hilo swala, zaidi tu ya kuwa na mipango mingi um, kwa mfano ukiangalia uwarazi waliokuwa wanajaribu kuutaja haufungamani moja kwa moja na misingi ya kubadilisha hali za kiuchumi eh, miongoni mwa watu wengi wa Afrika Mashariki. Na mwisho kidogo kwa, uh, mm -hmm. Kwa muktadha wa leo wa mkutano wenyewe ilitarajiwa kwamba labda masuala yanayohusu mkakati maalum wa kushughulika na suala la nishati pamoja na chakula kwa sababu ya migogoro inayoendelea sasa hivi duniani ambayo imeleta madhila makubwa sana. Gharama za vyakula zimepanda kwa kiwango kikubwa, gharama za nishati zimepanda kwa kiwango kikubwa. Huoni mkakati madhubuti ambao uh, jumuiya ina, ina, inaondoka nao, na hii siyo kiashiria kizuri kwa kweli uh, kwenda mbele kama jumuiya na Bendo wa Moto, uh, ulikuwa umeulizwa swali hili linalo karibiana na hili nakuuliza, lakini kwa kifupi chake, kuna watu wanaangalia wanaona kwamba rais Shisekedi ana mengi sana mikononi mwake. E, sasa huku kuwa mwenyekiti e, unaona e, kama labda itakuwa ni kazi nyingi akashindwa na kushughulikia hayo yanayomkumba, yanayokumba nchi yake au kuwa mwenyekiti e, pia na nafikiri ulijibu hilo, lakini ni muhimu kuliko e, kusema kwamba e, ana mengi mikononi mwake e, kwamba kuwa mwenyekiti kwenyewe kutasaidia, e, katika kuboresha hali ya usalama hasa mashariki mwa nchi hiyo. Ndio, lakini nimepata ujumbe hapa kutoka kwa jemedari moja mstaafu, amefurahia sana uchaguzi wa uteuzi wa uh, rais mstaafu um, um, Mheshimiwa Jakaya Chikwete amenialia hapa akisema, huyo ndio Obasanjo wa kwetu Afrika Mashariki. Kwa hivyo nafikiri hilo hatalishughulikia, lakini lazima tu fikirie pia tuzingatie pia michanganyiko inayoendelea hapa Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na Afrika Kusini. Kuhusu Kongo, lazima ikumbukwe kwamba wakati mkutano huo ulikuwa unaanza, Jemedari Ndayishimiye, uh, rais wa Burundi, alikuwa anaanza mpangilio wa kikosi maalum cha Afrika Mashariki kuenda Kongo kusaidia watu wa Kongo Mashariki, na tukaona pia Sadik inaingilia kati na mkutano huu. Lazima Bwana Tshisekedi awe mjanja sana. Nafikiri anaye watu ambaye wanamupa ile maamuzi mazuri, na na nafikiri wanasikiliza wakati huu, kwa sababu kama vile mwenzetu aliyekika sima alisema, Waafrika viongozi wakati mwingine ha, hawatuonyeshi vitendo, lakini wanatupa zaidi maneno. Ikiwa wanashughulikia shida za Afrika, lazima wawe watu wenye hekima, watu ambao wanasema ukweli, sio kuving'ang'ania vitu vya Kongo, watu wa Kongo. Kwa sababu Kongo ina utajiri mwingi, vile mwenzangu alisema, nafikiri profesa alisema ni kitovu cha ja utajiri wa Afrika, yani DRC. Wacha niongeze hivi. Uh -huh. wakati wakati tulipoenda Kongo kama jeshi la Uganda miaka kama kumi na nne iliyopita, jeshi la Rwanda pia litaingia huko. Tukaona pia majeshi yakitoka Afrika ya kati yakija Kongo, mengi yao hayakualikwa. Na hapo ndio tufikiri ni nini inafanya hicho kitokee. Majeshi yanaingia Kongo hayaalikwi, yale ambayo inaalikwa kama Umoja wa Mataifa haina kazi ya kutosha. Mpaka jusi wakavatulia wananchi ambao walikuja kuwalinda risasi, na wengine wakapoteza uhai wao. Kwa hivyo lazima Bwana kisekeli atumie ujanga, na naomba naomba wanaomupa mashauri wa wamupe hasa mashauri mema ya kiusalama hayo yengi, hayo mengine yatajifanya yenyewe, kwa sababu wakiwa watadhibiti wadhibiti usalama na wauweke amani Kongo, nah, Afrika yote itaweza kufaidia, kwani Kongo inayo mali ambayo inaweza kuleta tija kwa Afrika yote. Shukran sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, majadiliano ya wiki hii. Leo tukizungumza kuhusu maazimio na mengi yaliyotokea kwenye mkutano wa 42 wa wakuu wa nchi na serikali wanachama wa jumuiya ya Afrika kusini ama kusini mwa Afrika, SADC ambao umefanyika wiki hii mjini Kinshasa, DRC. Wewe mwenyewe unaweza kuchangia kwa njia moja au nyingine. Naona wengi wameingia kwenye mtandao eh, hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, wanaandika mengi tu kabisa kuhusu wanayoyaona eh, kufuatia mkutano huo eh. Naona tusome mawili matatu. Uh, idi ligongo, nianze na huyu uh, David Sechenga anasema yuko kule Wagum, anasema tunadumu kule Muheza, Tanga. Rais wa DRC Felix Chisekedi hawezi kuidumisha amani wala kulinda amani ndani ya nchi yake, kwa, kwa kuwa ana jeshi dhaifu lililoshindwa kupambana na waasi na kuwafanya waasi kuonekana kuwa wana nguvu kuliko jeshi la serikali. Richard E. Kambale anasema anatokea kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kwani hii miungano kweli e, ina faida gani watuambie. imemnufaisha mwananchi wa nchi gani hapa Afrika? e, nao, na yeye anasema kama vile ni, ni raia wa DRC. Anaona kama mikutano hii inafanyika kama tu ni sherehe za vigogo kwenda kuponda pesa. Desire Prefina Haba anasema yeye yuko nchini Kenya. Anasema kama mkongomani anayeishi nchini Kenya, ni vigumu kutoa Uh, eh, akikutoa ripoti ndani ya jicho la jirani eh, ikiwa ya kwako imekushinda kutoa. Uh, Magabe Mkono Magori anasema anapatikana kule Tarime Mara eh, anasema kwake yeye binafsi hajaona maendeleo ya SADC zaidi ya kubadilishana mwenyekiti na maneno yasiyokuwa na nguvu. Sawa sawa kabisa, msikilizaji, yote hayo unaweza kuyapata na mengine mengi ambayo yanaendelea kuandikwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook e, moja kwa moja, ili tushirikiane wakati tukizungumzia swala hili. Tumebaki na dakika kama kumi, hili Ligongo, na najua una mengi ya kuzungumza nikupe e, nafasi. Nasikia Brevius Kayoza ameondoka, lakini e, David Monda bado yuko nasi na, na Bende wa moto yuko nasi e, kwako Idi Nam, moja kwa moja tuingie kwenye hili swala lingine la msingi ambalo limejitokeza katika mkutano huu wa arobaini na mbili e, wa viongozi pamoja na serikali wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo na Uchumi Kusini mwa Afrika Sadek swala la kuinyoshea kidole Marekani na kueleza kwamba haijafurahishwa sana na namna Marekani imekuwa ikitumia kama mwamvuli e, katika mataifa ya Afrika kukabiliana na Rusia, na tumeona kumekuwa na ziara za viongozi mbalimbali mbali wa mataifa haya. Tumeona ziara ya, e, ma, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, hali kadhalika tumeona ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Eh, Marekani Antony Blinken. Sasa Profesa Mwonda, kile ambacho unaweza kutueleza, Sadek wamekieleza kwamba hawafurahishwi na hali ya Marekani eh, namna inavyoshughulika na Afrika, hasa katika huu mgogoro unaoendelea hivi sasa baina ya Russia na Ukraine, na kwamba vikwazo vingine wanajikuta kwamba kama vile wanailazimisha Afrika ambayo iko katika uhitaji fulani Je, unadhani hii ni kauli pengine inaashiria mataifa yote ya Afrika ndo hali iko hivi, lakini nini maoni yako juu ya hili? maoni yako juu ya hili ni kwamba Urusi na Marekani eh, ni fahali wawili ambao wanazozana kwenye taifa la Ukraine eh, na uh, mchafuko ambayo inajitokeza Ukraine pia imedhuru miundombinu ya kiuchumi ya mataifa yote kote duniani hususan Afrika na Afrika Mashariki na Afrika Kusini, maanake uchumi umeungana na vigezo hivi vyote vya kisiasa. Lakini kikanda ninavyoangazia, ndugu mwenyekiti, ni hivi: lazima eh, haya madola ya af, mataifa ya Afrika Kusini yaani SADEK na madola ya mataifa ya Afrika Mashariki yani, eh, East African Community yaweze kutafakari ya kwamba maslahi ya Afrika ni yepi, ili tusianze kugawanyika kati ya mfurukano kati ya Urusi na Marekani. Maanake Urusi na Marekani hasi na mzozo wao kule Ukraine, yana mizozo pia kule DRC kwenyewe. Kwa hivyo wakati mwingine nafikiria kuna ile pengo ambapo eh, jumuiya ya Afrika Mashariki inafanya vi-inafanya eh, shughuli zake kando na jumuiya ya Afrika Kusini, yaani EAC iko kando na SADC, na mvutano huu au mtengano huu unadhoofisha sauti ya Afrika kwa ujumla na pia inapatia nafasi haya madola makubwa, hiyo Urusi, hiyo Marekani, kuweza kuleta utengano kati ya uwiano wa rasilimali na uwiano wa eh, masilahi ya Afrika hususan DRC na eneo la maziwa makuu kwa ujumla. Kwa hivyo na pia kuna ujumla huu, hatuwezi kutenga yale ambayo yanafanyika Ukraine na yale ambayo yanafanyika DRC na michafuko ambayo yanafanyika eh, Maziwa Makuu. Lakini kwa ujumla, nafikiria lazima kuwe eh, falsafa mpya ya kuweza kuingilia ya, au kufanya mwingiliano wa nafsi za jumuia ya Afrika Mashariki na jumuia ya Afrika ya Kusini, yani Sadat na iye Lakini Profesa Monde, unavyojua wewe unaishi hapa Marekani, ingawaji sasa hivi umenaambia uko Kenya, lakini eh, vile ambavyo unajua sheria zinavyopita hapa Marekani, kuna sheria hii kwenye eh, baraza, baraza la wawakilishi ilipigiwa kura na watu mia nne kumi na tisa yani kupitishwa, eh, tisa wakipinga eh, kuonyesha kwamba ilikuwa na umaarufu mkubwa na, na hii ni ni mswada ambao kama alivyozungumza Idi Ligongo ni kwamba ni kama unawapa you know, unaipa serikali ma, ya Marekani uhuru wa kuwaadhibu kuadhibu nchi ambazo zinafanya mambo ambayo yanachukuliwa kuwa e, yanakinzana na maadili ya Marekani hususan kuhusu e, Russia e, sasa wakati unapitishwa namna hiyo E, maanake wewe unachukuliaje kwamba serikali ya Marekani inaweza kupitisha sheria e, ya namna hiyo e, pasina kuhusisha pande hizo husika hasa nchi na serikali za Afrika yenyewe? ua <laughs> donda donda ndugu pale, eh, ndugu mwenyekiti, na kujibu swali hilo, lazima niangazia kwamba hata ingawa Marekani ni dola kubwa, China ni dola kubwa, Urusi ni dola kubwa, lazima pia kwa kiwango fulani waweze pia kusikiza sauti za madola haya madogo au mataifa ambayo yanaendelea iwe DRC iwe Afrika kusini iwe Kenya iwe Tanzania iwe Uganda. Kwa hivyo Marekani na Urusi kwa mfano haziwezi kujiendeleza tena kiubabe kuweza kuanza kukandamiza vile nafsi ya mataifa ambayo yanaendelea, manake kuna ushindani mkubwa na kutakuwa na pingamizi mkubwa na mataifa hayo yanayoendelea, vile unavyoashiria. Umeeleza kwamba kwa, kwa jumbe la ile Congress eh, eh, eh, eh jumbe la uwakilishi hususan limetoa pingamizi hili kweli, lakini kwa maoni yangu seneti ndiyo inayoangazia masuala ya nje ya Marekani, maanake seneti ndiyo inawakilisha majimbo ya Marekani, inayotoa sauti kwa majimbo kuweza kumwelekeza rais wa kitaifa ambaye ni rais wa majimbo kuweza kueleza sauti ya Marekani. Kwa hivyo kujibu swali lako ni hivi, mimi kweli, jumbe la wawakilishi wanaweza kutoa fursa eh, au, au Eh, waweza kutoa msimamo wao wa, wa, wa, wa kik, eh, kura kwa maoni walivyofanya wa, lakini nafikiria eh, kamati ya seneti ambayo inashughulikia masuala ya nje ya Marekani ndilo litakaloamua, na mwishowe ni rais wa Marekani ambaye atakayeamua, na mwishowe pia usao ya kwamba mataifa haya madogo Kenya, Tanzania hata ingawa ni mataifa madogo pia yana sauti kubwa, na hata kama bunge la wawakilishi linatoa mswada kama huu na lazima iambatane kwa ujumla na mataifa mengine, na vile mwelekeo wa sokomoko za kisiasa zinavyojiendeleza, sawasawa kabisa, nafikiri tuta E, katika dakika za mwisho mwisho, Idi Ligongo, tutarudi e, kwake na bende wa moto mm -hmm. E, lakini Idi e, umejua kwamba baadhi ya mambo ambayo na tumezungumza hapa jana hata katika matangazo yetu mengine mm -hmm. e, kwamba Rais Samia Suluhu Hassan alipokuwa a, kule mkutanoni humo alionekana kusukuma zaidi e, kuhusu lugha ya Kiswahili naam, na ni jambo ambalo naweza nikasema limekuwa likifanyika kwa miaka Uh, kadhaa hivi sasa, mm -hmm. na hata kusababisha Afrika eh, kusini kueleza kwamba ina mm -hmm. uhitaji mkubwa wa waalimu wa somo hili la Kiswahili kwa sababu wanalianzisha uh, rasmi. Labda na bende uh, hili swala ambalo tunalizungumza hivi sasa la lugha ya Kiswahili unadhani, lugha ya Kiswahili ina nafasi na inaanza kupokelewa inavyotakiwa eh, katika uh, eneo hili la SADC? Ya Kiswahili imeanza kupaa na haitarudi nyuma tena, kwa sababu tunavyoongea juu ya jumuiya hizi sote itahitaji masikilizano, na kuna lugha nyingine yeyote ambaye inarahisisha hii kuliko lugha ya Kiswahili na namu namshukuru sana Mheshimiwa Rais Suluhu Hassan kuweza kuisukuma lile, kwa sababu lile ndilo litaweza pia kuweza kutusaidia kushirikiana, ili tuweze kuleta amani, kwani lugha ndiyo amani na vile usalama unaweza kuweko tukiwa tunaweza kuongea yale tunayoweza kuelewana sawa sawa. Kab kabisa. Na asante sana mzee na bende wa moto. Naona muda una, karibu unatupungia mkono, nikuwa na suala moja nataka tuzungumze, kwa sababu kulikuwa pia na protokol moja ambayo wametia saini eh, kuhusu kusafirisha E, watu hasa wale wanaokwenda kutafuta e, nyadhifa ama e, nafasi za kazi katika nchi mbalimbali, lakini kwa sababu ya muda labda, nikupe tu kauli yako ya mwisho kwa a, chini ya dakika moja Profesa Monda, e, kuhusu yote haya ambayo yametokea na mkutano huu wa SADC wa nchi wanachama, viongozi wa nchi wanachama uh, uh, kwa ufupi lazima niseme hivi vigezo viwili. Uh, cha kwanza ni kwamba taifa la DRC ni dola muhimu sana Afrika, na kukosekana kwa amani DRC inadhuru uchumi ya mataifa yote ya kikanda ya Afrika Kusini na pia Afrika Mashariki na Kati. Lakini pia vile umeejeza, pia jambo hili la wahamiaji, tunajua kwamba wahamiaji wengi wanaku, wanakuja Afrika Kusini kutafuta ajira, kutafuta eh, jinsi ya kujinufaisha. Kwa hivyo nafikiria mwingiliano huu wa wanasiasa kuja kuongea pamoja na kutafakari kwa njia mbadala inaeneza ule mwingiano wa umoja eh, wa Afrika jaribu kuendeleza uthabiti wa mwingiliano wa haya mataifa yote sio tu mataifa ya Afrika Kusini, lakini pia mataifa ya Afrika ya kati na Afrika ya magharibi. Kwa hivyo mimi mm -hmm. Nikisema kumalizia kauli yangu ni kwamba tuendelee kutafakari pamoja na kuweza kutatua haya hii mizozo ambayo inakubwa Afrika kila kupicha. Msikilizaji, kauli hiyo ya Profesa David Monda ndiyo inaitokamilishia matangazo yetu ya Live Talk hivi leo. Tumekuwa tukizungumza kuhusu mkutano wa 42 wa viongozi wa nchi wanachama wa, wa Sadek ambao umemalizika wiki hii. Tulikuwa na wageni na Bende wa Moto, mchambuzi wa masuala ya kieneo E, tulikuwa pia na Brevias Kayoza, huyu ni mchambuzi mm, wa masala ya uchumi wa kieneo, na vilevile kama walivyomsikia hapo Profesa David Monda. E, tulikuwa na mengi tungezungumza, lakini muda umekwisha. E, kwa wale kwa niaba ya wale waliofanikisha matangazo haya, msimamizi akiwa ni Sandi Shomari, mwelekezi Aida Isa, hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo, mimi naitwa BMJ Mridhi, asanteni sana kwa kuwa nasi.