Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Sawa sawa kabisa kama ulivyosikia hapo, bila shaka tuko hapa katika studio hiyo uliyoisikia tayari kabisa kukusukumia gurudumu hili la VOA Express siku ambayo E, ni tuseme ni siku gani leo? Uh, idi ligongo e, leo basi ni siku ya Jumatano, Agosti kumi e, na saba, siku kumi na saba zimekwisha ondoka E, toka mwezi Agosti huu ulipoanza, na tunazidi kusonga mbele. Mambo ni mengi kwelikweli ndani ya matangazo ya VOA Express hii leo e, tutaangazia e, hali ya vijana wengi kuingia katika mikataba e, ambayo kwa namna moja ama nyingine pale wanapokuwa katika mahitaji ya kazi au kazi za sanaa wanajikuta wanasaini mikataba ambayo baadaye inakuwa ni kasheshe kwelikweli. Lakini BMJ Muridhi, ile kampuni ya uendeshaji wa magari ya Bolt kule nchini Tanzania, naye imekuja na eh, libeneki lingine ambapo tafurani nyingine inaendelea mara baada ya Uba E, kuunduka nchini humo e, safi kabisa, tutasikia yote hayo, na hiyo kampuni ya Bolt e, iko maeneo mengi, iko pia kule nchini Kenya, lakini kule Tanzania utasikia kwamba lazima uwe na ile kadi wanaita ATM ndio utumie. Tutasikia hayo yote na vilevile tutakujuza kuhusu barazani, tunauliza ni nini ambacho, e, kinahitaji kufanyika ili kuboresha hali ya mpira wa miguu yani, ukipenda soka au ukipenda kada, kandanda katika e, eneo la Afrika Mashariki. Kwa hiyo tuna mengi kama ilivyo ada na nafikiri Idi, tuanze tu moja kwa moja e, kwa hilo ambalo umelizungumza hapo kutoka nchini Tanzania e, kwa sababu tunaarifiwa na mwelekezi wetu kwamba e, baada ya kampuni ya utoaji huduma ya usafiri wa teksi mtandao huko Tanzania Bolt kusema kwamba itasitisha huduma ya magari yasitumike kwa abiria ambao e, wanatumia tu pesa za kawaida, kawaida, yaani pesa taslimu, bali yatumike na wateja wa kadi hizo nimeziita ATM, e, kuanzia leo. Madereva wa mtandaoni wameitaka kampuni hiyo kuweza kutatua changamoto mbalimbali mbali ambazo zinawakumba e, kupitia mtandao wao na kwa kifupi ni kwamba mwandishi wetu Amri Ramadan akiwa Dar es Salaam amezungumza na baadhi ya madereva hao, na wengi wanasema kwamba wao wanatoa huduma hiyo, wanalalamikia tozo kuwa kubwa kwao, jambo ambalo linaweza kuwafanya kushindwa kumudu gharama uh, za uendeshaji na vilevile na vilevile kupata faida, kwa kuwa kiasi wanachokusanya huashiria uh, kwenye E, ama kinaishia kundaji kwenye kodi hiyo, jambo ambalo linawarudisha nyuma katika harakati za kujito, kujikomboa kiuchumi. E, kama anavyosema huyu e, mmoja wa madereva Atanas Mashaki, tumsikie. Sisi madereva bado tunaendelea kulalamika kwamba bado kamisheni wanayoikata ni kubwa. Tulitamani kwenye magari na kwenye pikipiki ifike hata asilimia kumi tu, maana inawatosha kutokana na gharama za uendeshaji zinavyokuwa ni kubwa sana. Hata hivyo hii e, ni kwamba wanakata hizo asilimia kumi na tano kwenye magari peke yake. Kwenye pikipiki na bajaji bado wamebakia kukata asilimia ishirini na tatu. Sijajua ni kwa nini hii wametenga pikipiki na magari pamoja na bajaji, wakati wote wanafanya teksi mtandao. Sasa sijajua kwa nini hii kitu imekuwa hivyo, na serikali sijui kwa nini ilikubali hili kwamba waendelee kukata asilimia kumi na tano kwenye magari, lakini kwenye bajaji na pikipiki wakati asilimia ishirini na tatu. Sasa hidi unajua kwamba hizi teksi wakati hapa wakati wanafanya kama Uber na nini, hakuna mtu anatumia pesa za taslimu mm -hmm. kwa mfumo, kwa mfumo hapa kidogo ni tofauti kwa sababu hapa ma manunuzi yote karibu tunayatumia kwa kadi. Sijui mara ya mwisho umeshika fedha taslimu ilikuwa lini, ni kitambo sana, labda miaka miwili mitatu imeisha. Hata nimesahau vile pesa zinakaa taslimu na <laughs> <laughs> <laughs> sasa pamoja na hayo uh, pamoja na viwango vya nauli za teksi mtandao huko Tanzania, mamlaka iliweka kiasi cha ukomo wa makato ya asilimia kumi na tano kutoka kwenye makato ya dereva kwenda kampuni za teksi mtandao, lakini hatana Meshak hapa anasema kwamba serikali inafaa isimamie yote eh, ambayo ni kwa yale ambayo yalikubalianwa na sio tu kuhusu kamisheni eh, hiyo, na wafanye mengi zaidi. Hebu tusikie anavyoeleza tena huyu Meshak na ushauri pia kwa serikali. Serikali walikaa hivyo vikao na sisi tukakubaliana mambo mengi, sio hilo tu la asilimia peke yake. Tulikubaliana kwamba kila kilometa moja ni shilingi elfu moja kwa kilometa, halafu baada ya hapo kila delay time ni shilingi mia moja kwa dakika moja, lakini hayo hayafanyiki. Halafu pia serikali kama wamekubali kutoa hiyo na ikawa sheria, mtu ambaye anashindwa kutekeleza basi achukuliwe hatua, kama sisi ambavyo tukishindwa kutekeleza baadhi ya mambo tunachukuliwa hatua kwa mfano usipokata LATRA, usipokuwa mapato TRA hey. Ukatizi ukitoka tu ukikamatwa, ni tayari unatakiwa ulipe. Kama hauna bima chombo chako ni sheria. Lakini hao wao, mbona wanavunja sheria lakini hawashughulikiwi? Shukrani sana Atanas Masheke hapo akizungumza na mwandishi wetu kule Tanzania, Amri Ramadan hili Ligongo. Mambo ndivyo yalivyo hapo kama ulivyozungumza. Mm. E, inakuwa ni rahisi kufanya hivyo kule e, kwetu, nchi za kwetu kwa sababu sio watu wote wamefikia kiwango hicho cha ATM, lakini vile vile, mm. watu pia kule wanazo kadi, isipokuwa walikuwa pia hii kampuni ya Bolt wanaona watu wakifanya kesho wao mapato yao yanakuwa yanaenda chini, kwa sababu mimi mwenyewe uzoefu wangu nimefika kule wakati natumia pia kadi yangu ya hapa, madereva wengi walikuwa wanikatalia kunichukua kwa sababu wanasema, sisi tunataka fedha taslim. Haya, ndio hayo, tutaendelea kufuatilia. Tusikie ngoma kidogo hapa. Uh, huyu mwanamuziki uh, J Melody anasema nakupenda. wimbo mpya kabisa huu umetolewa mwaka huu, indi ligongo. Unasikia anasema nakupenda na nasikia. Eh, ni wimbo ambao kila mtu yeyote ambaye anahisia kidogo tu za mapenzi mm -hmm, ataufurahia kabisa. Ni kibao murua kabisa ambacho kwa kweli, kwa namna moja na nyingine, eh, kinaweza kakufanya uwe mtulivu kabisa, hata kama kuna yale, eh, yanakusononesha ndani ya moyo wako, unaweza ukaona kwamba moyo ukatulie kabisa. Basi tusonge mbele na hapa BMG Muridhi, tunaenda kuangalia swala la mikataba. Tumetoka kuzungumza mambo ya e, kampuni ya Bolt na unakuta mara nyingi hawa madereva ambao wanalalamika kwamba kiwango kimekuwa kikubwa e, cha makato, imeenda imerudi, unaweza kwa kuwakuta kwamba wakati wanasaini wanaingia, wana, wana, wana katika hii mikataba hawakuiangalia kwa uzuri kabisa. Sasa hivi wameanza kugundua kwamba ngoma ni ngumu kuliko vile ambavyo wamekubaliana nao, yaani so, ile kusoma wanasema kuingereza, Uh, read between the lines. Kabisa, hawasomi kabisa wakaona, uh -huh, ile mikataba nini, kimefichwa mle sasa, uh -huh. Tatizo hilo limekuwa likiendelea vilevile katika sekta nyingine mbalimbali mbali, hasa kwa vijana mm -hmm. E, licha ya vijana, unajua wanakuwa na ile wanasema njaa ama ari ya kutaka, e, kufanikiwa labda katika kazi ama kazi ya sanaa, na kama utakumbuka hivi sasa kuna mjadala mkubwa sana unaendelea, unamhusu msanii Rayvani ambaye ametoka kwenye ile lebo ya Wasafi na taarifa zinaelezwa kwamba ameambiwa atoe kiwango kikubwa eh, kweli cha fedha, japokuwa hakuna taarifa rasmi. Lakini vilevile ikumbukwe vile Harmonize, msanii wa eh, Bongo Flava, aliwahi vilevile kutoka na kuilaumu lebo hii, akimlaumu sana ambaye bosi wake alikuwa eh, Diamond Platnumz, kwamba alimwambia alipe taslim fedha za like Kitanzania, ah, shilingi milioni mia tano ili kuondoka na fedha hizo hii hakuwa nazo, lakini sawa takuwa wanasema jamani, wakati mna saini mikataba hii kitu hamkuona inakuwaje? Na hili linatokea sana. Sasa nimezungumza na msanii eh, kutoka kundi la Kaole anaitwa Matumaini Boss, na nikataka kujua yeye kama kijana kama msanii e, eh, nini ambacho kinasababisha uh, vijana wengi kukurupuka, naweza nikatumia hili neno pengine si rasmi ama si sahihi kusema hivyo kwa nini lakini wamekuwa wakijiingiza katika mikataba ambayo inayoumiza unajua, wasanii? Yaani kinachosababisha ni njaa na ile tamaa ya kutaka kutoka kwa haraka, unajua, nataka kufanikiwa kwa haraka. Sasa yeye anataka kufanikiwa kwa haraka, halafu na anahitaji haraka u, u, haraka wa hela. Kwao unakuta tunakuwa tuna hatukai tukatafuta watu ambao wanaweza wakatusimamia kwenye mikataba. Sasa yeye anachotaka tu tageti yake mi ni kwamba nifanikiwe, lakini hajui kwamba baadaye, baada ya mafanikio, atahitaji pengine kujitegemea. Kwao unakuta ile harakaharaka, nasaini bila hata kutafuta mwanasheria akusaidie kusoma mkataba, unasaini, unasomasoma tu mwenyewe, unasaini tatatata tata na wengine unakuta ndo anapewa mi, mi, nani mikataba ya Kiingereza. Anaona akitafuta mtu amsaidia, anaona ataona atanicheka kwamba sijui Kiingereza, anasema bwana, mimi nakuamini tu tata tata, naanguka sahi mwisho wa siku. Kwa hiyo mimi nasema tu kwamba ni kutokuwa makini na sasa. Nini ni ushauri wako, si tu kwa wasanii, bali kwa vijana kiujumla ambao huingia katika mita, mikataba ya ajira eh, au jambo lolote lile bila kufuatilia kwa umakini kabisa, nini unawaambia vijana wenzako? Mimi niseme wote ndio tuna njaa ya mafanikio na kila kitu, lakini niwashauri tu vijana wenzangu kwamba pamoja na njaa, pamoja na haraka ya kufanikiwa, ya kupata mafanikio, lakini wawe makini sana kwenye mikataba. Tuwatafute mawakili, wanajua jinsi mikataba inavyokuwa, sheria za mikataba zilivyo. Ukimtafuta wakili, ukamwambia bwana, mimi katika fedha yangu hii nitakupa kiasi fulani, nisimamie jambo langu hili, atakushauri, atakusimamia, na haki zako zote utapata. Lakini hizi kukimbilia kusaini saini tu hivi, ndo haya madhara yake. Baadaye anakuja kutukosi, unaambiwa ulipe milioni mia tano una alafu unabaki unalalamika. Umeona? Kwa hiyo mi niseme watulie, watafute watu ambao wanaelewa sheria na mikataba, badala ya kukimbilia kusaini saini tu, sisi wenyewe kutaka kusema tunajua kumbe hatujui chochote, baadae kinakuja kutukosi haya. Unasikia mambo hayo BMJ, eh, watu wamesoma sheria zile, inabidi watu wafuatwe na waombwe ushauri kwamba bwana, huu mkataba uko hivi, unadhani baada ya miaka miwili mitatu labda pap, nimekuwa mkubwa zaidi, je huu mkataba utaniwezesha na mimi maslahi yangu yabaki kuendelea kuwa hivi? Na hili ni jambo ambalo linajitokeza sana kwenye maswala ya sanaa. Hata pa lile kundi la TLC la hapa Marekani waliwahi kulalamika kwamba wakati dunia nzima ilikuwa ikitufahamu tukifanya vizuri sisi wenyewe tulikuwa tume mifukoni, tulikuwa tuna dola elfu moja mia tano elfu mbili elfu tatu Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz leo amepinga kile alichosema ni kuwa na maoni ya rais wa Palestina Mahmud Abbas hupuuzia mauaji ya kimbari wa, wa Wayahudi. Rais Abbas aliulizwa wakati yake, Berlin, ya hamsini, wa ziara yake mjini Berlin ya Jumanne kuhusu maadhimisho yajayo ya miaka 50 ya shambulizi lililofanywa na Wapalestina dhidi ya Waisraeli katika Olimpiki ya Munich. Rais Abbas alizungumza kuhusu matukio ambayo Waisraeli waliuawa wa waliwaua Wapalestina kutoka mwaka wa 1947 na kusema Israeli imeshafanya mauaji ya wengi mara 50 katika vijiji vya Palestina na mijini kufuatia milipuko katika hala la kijeshi katika eneo linaloshikiliwa na Rusia la penyusula ya Crimea. Rais wa Ukraini Volodomir Zelenski ameambiwa watu wa hapo na maeneo mengine kuishi maeneo mengine ya kusini mwa Ukraine kuwa uangalifu na kuepuka maeneo ambapo vikosi vya Rusia vinahifadhi risasi. Mlipuko mkubwa wa Jumanne ulitokea katika hala la kuhifadhi risasi la Miskoi, ikiwa ni mara ya pili ndani ya wiki moja kutokea tukio kama hilo katika maeneo ambayo Rusia inayashikilia toka mwaka elfu mbili na kumi na nne. Dazeni ya wanaharakati wanaoshtakiwa kwa uvunjifu wa sheria ya usalama wa taifa ya Hong Kong kwa sasa watashtakiwa bila kuwepo kwa baraza la mahakama. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari, jumla ya watu 46 wanakabiliwa na kesi baada ya kushtakiwa kwa kutotii sheria miezi 18 iliyopita na zaidi ya 30 wameshikiliwa bila ya kupewa dhamana. Siria imekataa kuhusika na kumshikilia mwanahabari wa Marekani Austin Tice, ambapo leo imesema haikumteka raia wowote wa Marekani katika himaya yake. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Siria imetolewa baada ya wiki moja kupita baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusema Marekani inafahamu kutokana na hali ilivyo anashikiliwa na serikali ya Siria. Rais Biden katika taarifa alisema kwamba katika kuadhimisha kwa miaka kumi ya kutoweka kwa mwanahabari huyo, Marekani mara kwa mara imeitaka serikali ya Siria kutoa msaada wa kufanikisha kumrejesha mwanahabari huyo Marekani nyumbani na kutoa mwito kwa Siria kumaliza vitendo kama hivyo. Hey, namwimbo na mm. kaya... na, huo ili ligongo, bila shaka unajua yaliyompata huyu mwanamuziki kutoka Rwanda ni kama tribute, eh, mwanamuziki huyu anafahamika au, uh, alikuwa akijulikana kama um, Buravan. Ivan. Aha. mm -hmm, na ameaga dunia akiwa na umri wa miaka ishirini na saba, taarifa ambazo zimetolewa muda sio mrefu sana, Ta chini ya saa kumi na mbili zimepita kwamba ameaga dunia akiwa kule India, mm -hmm, na alikuwa ana matatizo ya saratani e, ambayo imeondoa maisha ya kijana huyu mdogo kabisa na ambaye alikuwa anafanya vyema kabisa katika medani za muziki katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Basi tusikilize wimbo wake huu, wakati tunaendelea kukumbuka maisha yake. Safi kabisa. Mungu ailaze pema e, roho yake. Hili ligongo kitu nimeona ni, ni kwamba ujumbe ambao uliandikwa na, na familia uh, ulikuwa ni wakuzunisha kweli, ni kama yamewapata ghafla pia mm -hmm. E, kwamba ameondoka e, bila kuaga kabisa na wasanii wengi wa eneo zima la Afrika Mashariki Uh, toka jana usiku ya hapa mm -hmm. majira ya asubuhi Afrika Mashariki, nimeona wakitoa uh, salamu za rambirambi kwa familia ya Ivan na familia ya muziki kiujumla. E, ambone Yesaya AY anadai kwamba alikuwa mtu wa karibu sana naye, amesema mm -hmm. e, uh, amesikitishwa kwa kiwango kikubwa sana e, kutokea kifo hiki. Basi moja kwa moja tunasonga mbele katika matangazo haya ya VOA Express na tuende kuangalia barazani. Na barazani, unajua mjadala wetu uliokuwa ni kwamba nini kifanyike kuhusu hizi timu za Afrika ya Mashariki na Kati zifanyi vyema katika mashindano mbalimbali inayoshiriki na kama unavyojua Eh, CAF imetangaza kutakuwa kuna Super Cup kwa mwakani, na timu za Afrika Mashariki na Kati zilizoteuliwa ni mbili tu, yani TP Mazembe eh, ya kule Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na Simba uh, Sports Club ya pale Msimbazi jijini Dar es Salaam Tanzania. Kwenye laini ya simu kuna msikilizaji, na utuambie jina lako na nini maoni yako, nini kifanyike hizi timu zifanye vyema. Oh. Oh. Naam, tunakusikia vizuri kabisa tuambie, jina lako na wapi unapiga simu na vile vile nini ya ambacho unakiadoneku momba Congo, Tanzania. Ehhe, basi tupe maoni yako ehh uh mmhm -huh. uh -huh. Endelea, ili soka likuwe zaidi katika Afrika maanake natakiwa hivi vilabu viwekezwe manake kama kama yale mataifa makubwa, maanake timu wazi na wanawekeza wale matajiri wakubwa. Kwa hivyo, maanake timu ikishawekeza ikishawekeza, hapo ni rahisi zaidi, rahisi zaidi kufanya vizuri kwenye mchezo mbalimbali. Na unaposema iwekeze, maanake timu inakuwa ina nyanja nyingi kuwekeza, katika nyanja gani hasa unamaanisha? Kuna <laughs> mambo mengi, kwa mfano labda timu inatakiwa iwe na uwanja bora, pia wachezaji wale natakiwa zile posho wapate posho inavyotakiwa, kwa mfano kama walipe wali kwa wiki, au kama ni kwa mwezi. Kwa hiyo kwenye mambo kama hayo, afu pia vilevile, maanake unaposema wekeza, maanake watoto waandali wangali wadogo uh, uh, uh, wandali wakiwa wadogo, ili kuwakomaza zaidi, baadaye wakawa ni wachezaji wazuri zaidi. Sawa sawa kabisa. Unasikia hayo ili Ligongo. Asante sana msikilizaji kwa mchango wako huo katika e, barazani, na tuangalie pia wanavyosema hawa walio mitandaoni. mm -hmm. Moja kwa moja, e, nisome maoni yake huyu Shirazi Kwimba, anasema yuko kule uhadi si, mm -hmm. Singida Tanzania, anasema wachezaji wazawa wapewe nafasi zaidi, alafu tuwe na viongozi E, wenye kujielewa sio maneno tu bila vitendo. Kingine wasiangalie sana maslahi yao, yanadidimizwa sana ama yanadidimiza sana timu zetu. Kila kiongozi anataka ukubwa. Sijui hapo anamaanisha nini, lakini ujumbe umefika. John Kahura anasema kwa maoni yangu ni serikali kuwekeza katika vipaji na kuwekeza soka kama tegemeo kwa kuinua vijana na kuboresha viwanja, kuondoa siasa na ubinafsi na ubaguzi, haswa hapa Kenya ambapo utapata, e, kuna ukabila ambao umekithiri sana. Ni maoni yake John Kahura. Ramadhani Mbutu Junior anasema wachezaji wa kongomani kama Mayele wapewe kipaumbele zaidi. Haya basi, ni maoni hayo, ni mengi kwelikweli. Mjadala unaendelea huko na umeshika moto kwelikweli, e, watu wakitaka kuona kwamba nini kifanyike ili eh, soka la Afrika mashariki na kati lisonge mbele. Ni darasa akiwa ameshirikiana na mviri the storyteller hapa, eh, wanakuambia jilasi jilasi <laughs> <laughs> <Tukun, laughs> yeah, <laughs> wivu wivu atende kazi basi tusikie wivu gani <u>? takikukuona <inaudible> na na mwingine <inaudible> mwingine mapawanakwambia Haya basi, unaambiwa sitaki kukuona na mwingine. Ni mambo e, mazuri kwelikweli. Basi moja kwa moja tusonge mbele na hii leo, e, tukiangalia e, masuala ya biashara. Tunaelekea e, kile ambacho tunakiangazia ni mifuko ya magunia ya plastiki ambayo inaendelea kupata umaarufu katika vitongoji maskini vya Nairobi, ambako wakazi ikiwa ni pamoja na wenye migahawa ya mitaani hawawezi tena kumudu mkaa au kuni za kupikia na wanatumia plastiki hizo kama nishati BMJ Muridhi ameangalia suala hili kwa undani na hapa anatupasha eh, yale ambayo yanaendelea hapo. Korogocho ni mojawapo ya vitongoji vikubwa zaidi nchini Kenya vyenye wakazi maskini kupita kiasi vilivyo katika mji mkuu wa Nairobi. takriban watu 150 wanaishi hapa. Kwa sababu ya mfumuko wa bei, wakazi wengi wanatumia karatasi na magunia ya plastiki kupikia, licha ya matatizo ya kiafya na kimazingira. Peres Nyambura, mama wa watoto watatu, amekuwa wa akiishi katika mtaa wa Korogosho kwa miaka 20. Nyumba yake haina madirisha na hivyo moshi unaotoka kwenye plastiki umenaswa ndani ya chumba pekee ambacho hutumika kama sebule, chumba cha kulala na jikoni. Maisha yanaendelea kuwa magumu na sina uwezo wa kununua mkaa. Ninawapikia watoto wangu kwa kuwasha moto nikitumia mifuko ya plastiki na magunia ambayo ninakusanya kwenye eneo la kutupa taka nina wasiwasi kuhusu afya yangu kwa sababu ninapata maumivu ya kifua. Korogocho kwa kiasi kikubwa haina huduma za usafi wa mazingira na pia imeathiriwa na kuenea kwa virusi vya ukimwi, uraibu wa dawa za kulevya na pombe, pamoja na unyanyasaji wa nyumbani. Na mfumuko wa bei duniani umefanya hali kuwa mbaya hata zaidi. Hali ya maisha kwenye kitongoji hiki ambacho tayari kilikuwa na sifa ya umaskini uliokithiri imeathiriwa zaidi na kupanda kwa gharama ya nishati kama vile makaa na gesi ili kupika milo yao migahawa ya mitaani pia haijasalia nyuma Monica Wanjiru ameendesha mgahawa hapa kwa miaka kumi na mitano nilikuwa napiga na kuni mbele lakini nikaona nini kuni imepanda nikaanza kuona hii marondoni mzuri juu marondoni bei rahisi, kuliko, kuni. kuliko kuni kuni kuna bei kali nakutoka nianze kupia, sijasikia mtu analalamika yoyote. Agnes Waiheti ni mmoja wa wateja wake. ama street mother na mimi tao, kulingana na vile chakula imekuwa beikali, siwezi afford kuenda kubai chakula, mafuta ya taa ni beikali, makaa ni beikali, gas siwezi afford kununua gasi, sami ukuja kwauu mama juu pika na marondo na chakula yake ni Hoteli zingine. Lakini pia harama kwa afya ya watu ni kubwa mno kulingana na Faith Muhonja mtaalamu wa afya ya umma uchomaji wa plastiki hizi huwa chanzo cha gesi mfano wa gesi inayozalishwa ni dioxin, ambayo ni hatari sana na ni sumu kwa afya ya binadamu inamweka mtu kwenye hatari ya kupata magonjwa kama vile saratani ya mapafu. mbali na athari za moshi kwa binadamu wataalam wanasema mazingira pia huathiriwa vibaya mno na kuchangia ongezeko la joto duniani na kwamba hatua za haraka zinahitaji kuchukuliwa kupunguza matumizi ya makaratasi na magunia kama chanzo cha nishati ya kupikia. Ha, e basi ni BMJ Muridhi e, akiangazia hayo maswala moja kwa moja. BMJ tuende kuangalia swali e, Ndiyo, na leo, na e, kwa, kwa, kwa sababu e, swala ambalo limekuwa likitanda hata kwenye mitandao kama tunazungumza, saa zingine mambo yanavuma kwenye mitandao e, swala la R Raila Odinga huyu mgombea uraisi, aliyekuwa mgombea uraisi, e, Kenya katika uchaguzi uliopita wa siku ya Jumanne e, amekataa matokeo hayo na ameyapinga, sa tukauliza una maoni gani kuhusu hatua hiyo yake kuyapinga, wanasemaje? Naam, maoni ni mengi kwelikweli. Nikianza na huyu uh, Juma Shaibu anasema kwamba e, kwa kweli hii inaleta mkanganyiko zaidi, bora watu wakakubaliana na matokeo maisha yakaendelea. Chris Muliongovi anasema kwa kifupi tu, anasema Raila akubali matokeo na asonge mbele. Mm -hmm, huyu hapa si mwingine ni Elfoson Eli. E, Raila Odinga staafu kwa amani. Yeye amekuwa mtu wa kuibiwa kila uchaguzi anapokuja, unapokuja. Si hata yeye aibe, kama ni kuibiwa, wacha aende nyumbani, sababu ni kama e, amepatwa na lile e, swaibu baya na baba yake na li, limeenda kufunika kile ambacho anaweza kukifanya kwa baadaye. Unawasikia huyu aina ya aseka naye juni anasema, uh, don't mind he, anaandika kwa Kiingereza, usimjali hmm. Eh, tumezoea sarakasi, hatukuwa eh, tunatarajia kwamba wangesalimiana na uh, Dr. William Ruto eh, lakini hali ndivyo hivyo ilivyo. Lakini Hamisi Chiboko anasema tume ya uchaguzi ya Kenya huwa haifuati haki mwenyekiti wa fula Chebukati anatumiwa na viongozi kwa maslahi yao. Kwa hiyo huyo anakataana na mengi ambayo yameandikwa hapo. Naam na, na huyu Don Antoni anasema Raila yuko sawa daima, amekuwa upande wa haki. Na sijawahi ona akigushi matokeo yake. Tunakamilisha basi matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Muridhi upande wa pili alikuwepo Aida Isa e, na msimamizi wa matangazo Sunday Simba Shomari. Tunakuambia shukran kwa kuwa nasi, kila la heri. Staki kuona na mwingine kuona na mwingine