Day on the Voice of America. Zimetimu saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, karibu kwa habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Muridhi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Viongozi wa Mataifa ya Jumuiya ya Maendeleo na Uchumi wa Kusini mwa Afrika SADC wanawasili katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa kwa ajili ya mkutano wa 42 wa viongozi wa mataifa na serikali za jumuiya hiyo ya SADC. Mkutano huo unafanyika wakati ambapo DRC inakabiliwa na tatizo la usalama katika maeneo mengi, hususan kaskazini mashariki katika jimbo la Kivu Kaskazini. Maoni mseto yameendelea kutolewa kufuatia aliyekuwa mgombea wa urais nchini Kenya Raila Odinga kusema kwamba hakubaliana na matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyotangazwa jana Jumatatu na tume ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IEBC, na kwamba atachukua hatua zilizoainishwa kikatiba kuyapinga matokeo hayo. Odinga alikuwa akizungumza katika ukumbi wa KICC mjini Nairobi leo Jumanne, akiandamana na viongozi wenzake wa muungano wa azimio la umoja One Kenya, akiwemo aliyekuwa mgombea mwenza wake Martha Karua Naibu wa Rais William Ruto kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na tume hiyo ambayo ilisema kwamba alipata asilimia 55 ya kura zilizopigwa dhidi ya mpinzani wake wa karibu Raila Odinga aliyemfuata kwa karibu akiwa na asilimia 48.5, alitangazwa rais mteule hapo jana. Wakenya leo walikuwa wanajiandaa kwa uwezekano wa kipindi cha sinto fahamu baada ya Ruto kutangazwa mshindi katika uchaguzi huo wiki jana. Odinga alikuwa anafanya jaribio lake la tano katika kiti cha uraisi. Matokeo ya kura hiyo yenye amani kwa kiasi kikubwa yanaangaliwa kwa makini kama kipimo cha ukomavu wa demokrasia katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo chaguzi zilizopita zilikumbwa na madai ya wizi na umwagikaji wa damu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mke wa rais wa Marekani Joe Biden ameambukizwa virusi vya COVID-19, akipata dalili kama vile mafua. Kwa mujibu wa White House, Biden anapata dalili tu za ugonjwa wa coronavirus na anatumia dawa ya Paxlovid. Msemaji wa White House Karine Jean Pierre alisema katika taarifa awali. b Biden alipimwa mara mbili na kupatikana bila COVID-19 lakini baadaye akapatikana na virusi hivyo. Dawa anayotumia ya Paxlovid ni matibabu sawa na ya mumewe Rais Joe Biden ambaye alipata virusi hivyo hivi karibuni. Umoja wa Ulaya unapanga kuongeza mara tano msaada wa kifedha kwa ujumbe wa kijeshi wa afrika nchini Msumbiji, waraka wa umoja huo unaonyesha uh, huku mashambulizi yanayotekelezwa na kundi la kiislamu yakitishia miradi ya gesi iliyokusudiwa kupunguza utegemezi wa nchi wanachama wa EU kwa nishati ya Rusia. Kupungua kwa nishati kutokana na vita vya Ukraine kumeongeza msukumo wa Umoja wa Ulaya wa kutafuta gesi katika pwani ya kaskazini mwa Msumbiji, ambapo makampuni ya mafuta ya magharibi yanapanga kujenga kituo kikubwa cha gesi ya asilia LNG. Hatua hiyo pia inakuja wakati nchi za magharibi zikijaribu kukabiliana na ushawishi wa Rasia na China katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, miaka mitatu baada ya kampuni ya kijeshi ya kibinafsi ya Rasia itwayo Wagner kuondoa sehemu kubwa ya vikosi vyake kufuatia mfululizo wa kushindwa kwa wanamgambo wa Kiislamu. China imewawekea vikwazo kadhaa wanasiasa wa Taiwan vikiwa ni pamoja na visa vya kusafiria, huku ikiongeza shinikizo kwa kisiwa hicho kilichojitawala, na kama majibu kwa mfululizo wa ziara zilizofanywa kwenye kisiwa hicho na wabunge wa Marekani. Vikwazo hivyo vinakuja siku moja baada ya China kufanya mazoezi ya ziada ya kijeshi katika bahari na anga zinazoizunguka Taiwan. Ni hayo tu kwa sasa kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini kabla sijaondoka, nimpishe mwenzangu Kenneth Bwili ambaye anakuletea mpango wa kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majano. Kwa undani katika sehemu ya kwanza tunaangazia hali ya sintofahamu inayoendelea kuzunguka uchaguzi wa Kenya baada ya tume huru ya mipaka na uchaguzi IEBC kutangaza Dr. William Ruto kuwa rais mteule. Sehemu ya pili tunaangazia usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya jeshi la Burundi kuingia nchini humo rasmi chini ya mpangilio wa jeshi la pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki kupambana na makundi ya waasi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Raila Odinga amekataa matokeo ya kura za urais yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume huru ya mipaka na uchaguzi ya Kenya IEBC, yaliyompa ushindi Dr. William Ruto. Odinga amesema kwamba muungano wake wa Azimio unatayarisha kesi na kupeleka mahakamani kutaka matokeo hayo kufutiliwa mbali. Amesema kwamba hakuna mshindi katika uchaguzi huo na hakuna rais mteule kwa msingi kwamba mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati hakushauriana na makamishina wenzake na kufikia makubaliano kabla ya kutangaza mshindi. Makamishina wanne wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera wamehutubia waandishi wa habari na kujitenga na matokeo ya urais yaliyotangazwa. Wakati akitangaza matokeo hayo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati amesema kwamba makamishina wake walitishiwa sana na baadhi kupigwa na kujeruhiwa. Mwili wa afisa mmoja wa tume ya uchaguzi umepatikana katika chumba cha kuhifadhi maiti baada ya kutoweka katika mazingira yenye utata. Vurugu zilitokea katika ukumbi wa Bomas wakati mwenyekiti wa IEBC alikuwa tayari kutangaza matokeo, na kulazimu maafisa wa kijeshi kuingilia kati na kulinda usalama pale wanasiasa walio katika mrengo wa Azimio wa Raila Odinga walipotaka kumzuia mwenyekiti wa tume hiyo kutangaza matokeo hayo. Ili kuelewa vyema namna sheria inavyosema kuhusu usimamizi wa uchaguzi Kenya, Nimezungumza na Kamotho Waiganjo, wakili wa katiba na mmoja wa makamishna waliosimamia utekelezaji wa katiba ya sasa ya Kenya iliyoanza kutumika mwaka elfu mbili na kumi. Nimeanza kumuuliza iwapo Raila Odinga na muungano wake wa Azimio unaweza kutumia hatua ya makamishna wa IEBC ya kujiondoa dakika za mwisho kwenye shughuli hiyo kama hoja mahakamani na kama hoja hiyo ina uzito wowote. Ile sheria imeandikwa, hiyo kazi imepatia chairman wa IBC, after wakati commission imetali ime the votes wameangalia zote. Kazi ya kuongea na kusema results kwa namna gani ni kazi ya chairman wa commission. Na kama uh, awa makomishon wanasema ile results ambazo chairman alitangaza sio sahalari hal, sasa hiyo, hapo ndipo tabu iko Sababu sana sana koti haitakuwa ikiangalia sana sana kama watu walikuwa hapo wote ama hakukuwa wote. Kile ambacho koti itakuwa ikiangalia ni kama hizo resorts ambazo zilitoka zinaambatana na vile watu walipiga kura. Kwa hivyo sababu, unaona ndugu uh, yangu kama hata tuseme ha, kama resort zingekuwa za namna hii na ni za kweli kweli, wangekataa waseme, hata kama nilivyo imeandikwa as a majority, tumekataa hawezi, hawana, hawana hiyo haki kwa hivyo koti na nasara itaangalia. Yes, watasema pengine hiyo ni irregularity. Wanaweza kusema the commission should have decided together with a majority but the que ile question wanatakia wakiangalia ni kama hiyo irregularity ili ilikiuka results zile za elections ambazo zilikuwa zimesomwa kwa zikutano pia na hawa makomishina pia. Kumbuka ndugu yangu form 37 imesemekana kwa sheria ya Kenya ile 46000 polling stations hiyo ndio results za elections. hawa makomishina walikuwa hapo wakati hizo zilisomwa 34, mm -hmm. na zikaangaliwa na zikasemekana za kweli. Kwa hivyo ile tabu tu inaonekana ni hapa mwisho, wakati walikuwa wakifanya hesabu wakaona kama com-chairman, uh, ilikaa peke yake hakufanya na wao, lakini hawatuambii ile hesabu walifanya ilikuwa na makosa ilikuwa na makosa ile alisoma, ikawajasema hivyo. Kwa hivyo hatujui tabu ilikuwa ipi. Wamesema, nimeona wametoa sahii press statement, wakasema eh, hizo figures zilipita 100%, 0.01%, which is about 14. Hiyo ni kama 1400. Hiyo ni kawaida; wakati unafanya percentages you round off the big number. Hiyo hawezi kuwa ndio ilifanya ili Waka, wakasema hawawezi kusupport lakini wacha tugoja watu waende kotini. Koti mwishowe ndio itaamua. Sheria inampa Wafula Chebukati kufanya jumulisho la mwisho ama tangazo la mwisho pasipo hawa makamishina wengine, ama lazima wawepo vile sheria. Unajua, kuna, kuna sheria tatu ambazo zinaongea mambo ya uchaguzi. Kuna katiba yenyewe, katiba inasema Uh, chairman na commission ndio itakuwa ikifanya uh, um, uh, tabulation of results tallying and declaration, lakini inasema kulingana na ile sheria itatengenezwa sheria so, ile itatengenezwa ya kuangalia mambo inaitwa the uh, Elections Act. Elections Act nayo ikasema madetails ya vile uh, ele results za kuwa announce uh, itaandikwa kwa regulation Regulation sasa zimesema ni chairman, zimesema the chairman of the commission ommission, hii kazi it is not a decision of the commission, si ati ni commission ndiyo inadecide. Kazi yao ni kuangalia tu form, kama form inaonekana the form is correct, commission cannot change the form, so the only thing they can do ni watakuwa tu kazi ya kuannounce the result, zile ziko kwa form. Kwa hivyo sio lazima ati wote waingie kwa plenary wa decide, because hakuna decision hapo. Decision ilifanywa tarehe tisa. Ile tu wanafanya ni mahesabu. Kwa hivyo, vile tu wanaweza kuangalia ni kama mahesabu ni ya kweli. Kama mahesabu ni ya kweli, hawawezi kuvote against it, you know, the commissioners hawawezi kuvote against a result, hawawezi kusema result ni hii, lakini sisi as a majority tumekataa. There is no such, hakuna right kama hiyo kisheria kwa hivyo hiyo mambo ikienda ndivyo, nimesema hiyo mambo lazima itaenda kwa Supreme Court. Supreme Court itakuwa tu na swali moja, kama makosa yalitendeka hapo, hiyo makosa ilikuwa ya ile uh, amount, makosa ilikuwa ni ile inaweza kuaffect result? Kama haiwezi kuaffect result, tabu iko wapi? Because hiyo makosa inaweza inaweza, it can be corrected. Kwa hivyo, that is the only question before the supreme court, kuna makosa pengine mimi vile naangalia regulation zimesema ni chama, lakini hata tukisema regulation pengine zingerequire majority, kama hakukuwa na majority hiyo result ilitoka ilikuwa inaambatana na will of the Kenyan people. Hiyo ndio so, swali. Kesi ya Maina Kiai na IBC ya mwaka elfu mbili kumi na saba ilitoa mwelekeo gani kuhusiana na matangazo ya uchaguzi wa urais kati. Uh, kesi ya Maina Kiai ilikuwa kotini, ile sheria ilikuwako ilikuwa imeallow chairman kuamend hiyo form 37 a kuamend and, hiyo ndio ilikuwa tabu. So wakati koti ilikuwa ikiangalia kazi ya chairman ilikuwa ikisema chairman hawezi ku, kuamend as a chairman from 37 a. In fact wakasema even the commission hawezi, uh, kuamend from 37 a. zile legislation that are there now zile ziko sasa zilitoa hiyo powers kwa kwa kwa kwa chairman. Kwa hivyo kazi ya chairman tu ni kuannounce results zile zimekuwa tabulated, akumbuka al alimekuwa tallied. Nakumbuka the tallying was done by the commission. Commission ilifanya hiyo tally. Hakuna mtu amesema ati tallying haikufanyika. Commission ilifanya tallying ya form 37a na wakafanya form 37b. Ile kosa ilitendeka kulingana na hawa ma commissioners ni kwamba form 37c ile sasa, which which totals which totals the 37a and then 37b hawaku-, hawaku, uh, they were not allowed, hawaku participate. Pengine hiyo ni makosa, lakini hata kama ni makosa, the question is ile kitu ilisomwa mwishowe ilikuwa na makosa ama haikuwa na makosa? Kama haikuwa na makosa, huwezi ukarudisha wananchi wa Kenya wapige kura tena, na hakuna makosa ile imetendeka kwa ile kazi walifanya, the results reflect their wish. So, so ndivyo nasema, mwishowe koti ndiyo itaamua, na tujue vile itaamua lakini hawezi kaamua ati makosa ilitendeka sababu kuna mtu hakuruhusiwa kuangalia, lakini kile aliangalia hakukuwa na makosa ilitendeka. Hakuna mtu amesema ati zile fomu zilikuwa na makosa ama ni fomu zile zitumika zio saharani. Kama wangesema hivyo na wapeleke kotini, basi then of course koti inaweza sasa wa kutupilia mbali hizo rizoti ulisimamia utekelezaji wa katiba hii ambayo inatumika hata kuandaa huu uchaguzi. Kazi ya makamishina hawa wengine ni gani kama mamlaka yote yamo mikononi mwa mwenyekiti? Na mwenyekiti anaweza amua mahala popote pa kutangazia yale matokeo ya, si lazima awe Bomas ama awe makao makuu ya IEBC. Lakini kumbuka election process kutangaza is the last step, and twende kidogo tuangalie results za constituency zinatangazwa na nani? Hazitangazwi na commission, zinatangazwa na returning officer peke yake yake peke. Ukienda kwa akaunti resort za za senator zinatangazwa na nani? Na returning officer peke yake yeah? so so sababu you know these hzoti Chabukati anizoa kwa mfuko ziko zimekuja, zimeandikwa, zimewekwa kwa portal, zimefanywa hesabu na commission komishona majores wakisema, usisome, asisome. Unaona, hiyo ndio swali, asisome. Sasa sababu makomishona wengine hawapendi hizo results. So question ni kwamba hizo results zinaambatana na ile um, addition na zile form 37 34 vile vile tu tunafanya kwa constituency. Constituency, hakuna commission inaketi na hakuna, hakuna tofauti ya uchaguzi. Uchaguzi ni uchaguzi na huko commission haik haiketi chini naangalia kama mp uh, huyo amepita wanaachia returning officer, sababu returning officer sio ati anasoma reports zake, fomu ziko hapo, akifanya makosa kuna koti. Kwa hivyo tunapeleka tuna tunapatia hii mambo profile ambayo haina sababu. Kile chabukati anasoma sio ati niye ametengeneza, ni commission imetengeneza, ni anasoma tahawa so, kusema we don't agree hawasemi ati hizo resort ni wrong. Hiyo ni kusema kama hata ingekuwa right waseme ni, sasa isisomwe. Unaona hapo, kuna itilafu, kuna itilafu. Kwa hivyo tunasema kama wanasema resort zilikuwa na makosa, waseme makosa ni gani, ipelekwe kotini, resort itupiliwe eh, mbali. Lakini huwezi kusema resort haina tabu, lakini alisoma bila kutueleza hapo iko na tabu. Ibara ya mia moja thelathini na nane na kifungu cha nane kinazungumzia, hii ni katiba, kinazungumzia kwamba makamishna lazima wakubaliane. Wakubaliane kitu gani hiki? Ama ibara ya katiba na kanuni za uchaguzi? Kanuni ndio zinaangaziwa zaidi. Na je, hizo kanuni zinasemaje kuhusiana na makamishna kukubaliana? No, wanakubaliana, ma, unajua komisheni kazi yake sio tu ya kutangaza presidential results iko na kazi nyingi sana hata inafanya procurement, inafanya policy decisions, when elections itakuwa lini. Those decision kama hizo ziko na discretion ya commission yeah? kuna discretion, they wanaweza ku decide one way or the other, lakini hii ya election result they cannot decide any other way. Hakuna decision hapa. Unajua kama results zimesema kura za na nini elfu ni milioni nane. Hamwezi kusema sio milioni nane ati sababu m- mmeagree nyote. Hakuna kitu kama hicho, results sio discretion ya commission kusema tutaannounce ama hatutaannounce. kama results ziko na hakuna mtu amesema results ziko na makosa, the chairman must announce the results. Hii mambo mengine where the where commission iko na discretion, wanaweza kusema election sio kesho, niko nyingine that wanavote na majority, kuna decision nyingi za sana. Basi commission commissioners waconac wako na discretion na lazima I'll vote my majority the chairman is just one but when it comes to announcing a result ambyo the commission itself has been the whole week those commissioners wamekua waki who announce those results sio ati lazima ati lazima na sasa dakika ya mwisho. And remember hii hii mambo iko na security issues. The security issues we don't know why it is that the chairman was not available lakini question yangu ni kwamba kama hizo results zilikuwa na makosa, tupeleke hiyo makosa kotini kama haikuwa na makosa, kusema mi sikuona au sikuonyeshwa, it is interesting, lakini kisheria haisumbui hai, hai result hata kidogo. Azimio wamesema wanaenda mahakamani, hilo lipo wazi. Uh, unadhani kando na hiyo hoja mm wametoa kuhusiana na process, ni hoja gani zingine wanaweza toa mahakamani na wale walioshinda pamoja na IBC watakuwa wanajiteteaje na hoja hizo? Sasa ni ni ni vigumu sana kujua ni nini watapeleka. Pengine kuna fomu unajua, wamesema hizo results ambazo zilikuwa na na bwana Chebukati na, na sio za harali sawa, kutueleza ni vipi makosa ilitokea. afrika vingine watapeleka kotini, hatuwezi tukajua. Sasa wakati watapeleka, watatuonyesha fomu. Kile kitu wanaweza kuonyesha ni kwamba 34A ambazo ziliwekwa kwa poto ya IPC na zikaletwa Nairobi, uh, na, Robi, na returning officers zilikuwa sio za halali. Hiyo hiyo hiyo ni hoja moja. Hoja nyingine ni hiyo tu, tumeongea juu ya quorum, what is the effect ya kukosa quorum on a resort. Kama resort haina makosa, that is another question. Sioni makosa mengine. Kama kungekuwa ni pa, pande hii nyingine pengine ingetoa mambo ya serikali kutumiwa na na wanasiasa wakati wana campaign, ma, ma- mawaziri ma resources za serikali. Lakini sasa hawa walikuwa serikali tu, wameshindwa kwa hivyo iko vigumu sana kujua ni nini kingine wataleta. Ni Kamotho Waiganjo, wakili wa katiba na mmoja wa makamishina waliosimamia utekelezaji wa katiba ya sasa ya Kenya ilianza kutumika mwaka elfu mbili na kumi, akizungumzia hali ya sintofahamu inayozunguka uchaguzi wa Kenya baada ya Raila Odinga kutangaza kwamba anaelekea mahakamani kupinga ushindi wa Dr William Samoei Ruto. Odinga anasema kwamba hakuna mshindi na hakuna mwanasiasa yeyote anastahili kutangazwa kama rais mteule. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, anarejea na, na sehemu ya pili hii ni sehemu ya pili ya kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo limetangaza kwamba wanajeshi wa Burundi wameingia nchini humo chini ya makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kupeleka wanajeshi mashariki mwa DRC kupambana na makundi ya wasi. Msemaji wa jeshi la DRC kusini mwa mkoa wa kivu Kusini Lieutenant Makelongo amethibitisha taarifa hizo. Kikosi hiki cha Burundi ambacho kwa sasa kiko katika kituo cha kijeshi cha Luberizi kiliingia Kongo kulingana na mfumo wa kuunganisha vikosi vya amani vilivyotetewa na marais wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Kikosi kazi hiki chini ya uongozi wa jeshi la FRDC kina dhamira ya kufuatilia makundi yote ya kigeni na ya ndani yenye silaha ili kurejesha amani iliyoahidiwa na mkuu wa majeshi ya Kongo Rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Na nimezungumza na, ni na mchambuzi wa masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu Richard Tuta akiwa Nairobi, Kenya nikamuuliza je, wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuingia DRC ni hatua ya afueni ya afueni? Kwa sababu sio kwamba itakuwa mara ya kwanza kwa wanajeshi wa Afri nchi yote ya Afrika Mashariki na ya kati kuingia Kongo, itakuwa kwamba hii ndio mara ya kwanza ambazo uh, inafanywa kwa njia ya uwazi. Sidhani kwamba, utakuta kwamba hizi nchi za Afrika Mashariki na ya kati kwa muda uliopita zimekuwa zikipea usaidizi uh, mbadala kwa nchi ile ya Kongo, lakini kwa mara ya kwanza sasa inawekwa wani, itaongeza nguvu, itaongeza mikakati kwa jeshi la DRC. Huwezi uh, ukalinganisha kuwekwa kwa jeshi la Umoja wa Kimataifa na lili jeshi sasa la Afrika Mashariki kwa sababu utakwamba utakuta kwamba Uh, uh, kiini na lile na, na, na, na, na, nini, na, lile ambalo lilikuwa linatakikana lile jeshi eh, kutimiza ni tofauti na hili jeshi ambalo limetumwa kwa hivi sasa, kwa sababu jeshi la Umoja wa Mataifa ulikuwa tu pale kudumisha amani, sio kuweza kuingilia eh, upande huo wote, na ilikuwa pale kulinda raia na rasilimali zao. Kwa hivyo utakuta kwamba ni tofauti kabisa na lile jeshi ambalo limetumwa kwa hivi sasa kwa sababu lile jeshi linalotumwa hivi sasa kwamba uh, limepewa nguvu, limepewa uh, hakikisho kwamba linaweza kapambana ka na vikundi hivi. Uganda, mojawapo ya nchi ambazo zimetangaza kwamba zitachangia wanajeshi, tayari wanajeshi wake wamo nchini Kongo, lakini wanapambana na kundi la ADF. kundi la ADF ni lile ambalo vita na serikali u... mm. Unajua kwamba nchi yoyote ambayo inatuma wanajeshi kule DRC utakuta kwamba cha umuhimu ni kuangazia kwamba kile ambacho kinaita na kizungu interest ya nchi, kwa sababu utakuta kwamba labda nchi ya Uganda, cha umuhimu sana ni kudhibiti makali ya hicho kikundi, kwa sababu utakuta kwamba huko DRC kuna vikundi tofauti, na utakuta kwamba hivi vikundi hazihatarishi tu usalama wa nchi wa DRC, lakini utakuta kwamba zinahatarisha pia nchi zingine ambazo ziko katika visiwa vikuu. Kwa hivyo utakuta kwamba nchi yoyote ambayo inayotuma wanajeshi kule itakuwa kwamba wanajeshi wao kwamba wameagizwa kupambana na wale ambao wanahatarisha usalama wa nchi ambao wanayoitoka, na ndiyo swali langu lilikuwa linakuja kwamba Uganda ina maslahi yake kupambana na ADF kuna ripoti ambayo ilitolewa na kundi la kutetea haki za binadamu la Burundi Human Rights Initiative, BHRI, ambayo lilisema kwamba tayari Burundi ilikuwa inatuma wanajeshi wake na wapiganaji wa kundi la Imbonera Kure ambalo linapigana na kundi lingine la waasi linaloitwa Red Tabara linaloaminika kuwa Burundi. Rwanda pia imeripotiwa na vyombo vyote vya habari na utafiti uliopo kwamba ina masilahi yake DRC wanapotuma wanajeshi wake kila nchi inaingia na, na masilahi yake yes. kila nchi inaingia kivipi? Yeah, kila nchi pale kila inchi pale inapotuma inapotuma ni kwamba hata hata nchi ambazo hata saa hizi kwamba ukiangazia, hata nchi ambazo hazichap, hazijapakana na DRC utakuta kwamba kama sasa utakuta Kenya kwamba ni rafiki ya Uganda, utakuta kwamba Kenya ni rafiki ya Rwanda. Kwa hivyo wakati ambapo Kenya inapotuma wanajeshi kule ama ama ama ama Tanzania inapotuma wanajeshi kule, utakuta kwamba cha mwanzo kwanza ni kwamba wataiamuru hilo jeshi likaweza kudhibiti makali ya kile kikundi ambacho kinapambana na nchi ambayo ni rafiki yake. Na ndio sababu unakuta kwamba tunasemanga kwamba ukiona fahari wawili wanapigana, usisikia ni hao fahari wawili, utakuta kwamba ni vikundi viwili vinapigana, na utakuta kwamba pia kunaweza kaibuka vikundi vingine, na wakati ambapo kikundi kingine kitaibuka pia Itabidi mikakati zingine zikachukuliwa tena. Lengo kubwa lilikuwa kupambana na kundi la M23 ambalo linaripotiwa kwamba linaungwa mkono na serikali ya Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alipokuwa Rwanda na Kongo siku chache zilizopita alisema kuna habari za kuaminika kwamba Rwanda inaunga mkono kundi la M23. DRC pia imeshutumiwa inaunga mkono kundi la FDLR ambalo linapigana na Rwanda. Tupo na LRA, tupo ah, na Red Tabara. Wanajeshi hao wakiingia, wanaingia kupambana kwa maslahi ya pamoja ama kupambana maslahi ya nchi zao k. Katika hayo yote utakuta kwamba kutakuwa na e, maslahi ya pamoja, kwa sababu licha ya kwamba hivi vikundi vina tofauti zao zenyewe yeah, utakuta kwamba zote zote zinahusika zina katika kudorora kwa usalama wa nchi ya DRC, lakini utakuta kwamba pia E, na ndio nilikwambia hapo awali kwamba popote ambapo vikundi viwili vyovyote katika vita vinapigana huwa sio hawa watu wawili tu, utakuta kwamba kwa sababu kuna mwingine ambaye e, ana- tunasema kwa njia ya kizungu kwamba anafala interest ya nchi nyingine. Kwa hivyo pia utakuta kwamba kile ambacho kinaendelea Kongo, utakuta kwamba ni kile kitu tunaita kwa njia ya Kiingereza proxy war <laughs> utakuwa kwamba ni, ni nchi mbili ambazo zinapigana lakini sio hawa wanaonana uso kwa uso. Wanapigana kwa, kupitia kwa, kwa, kwa vikundi vingine. Kwa hivyo utakuta pia hilo nitakuwa pia nandonakuta kwamba hizi zote ndizo changamoto za kuweza kusuluhisha uh, tatizo la usalama katika nchi ya Congo. Miaka iliyopita wanajeshi wa Rwanda na wanajeshi wa Uganda waliaipigana mle ndani ya DRC. Uh, DRC imeonyesha kutokuwa na imani na Rwanda. Rwanda wakati mmoja imesema hatujaomba mtu yoyote kupeleka wanajeshi, lakini ipo katikati ya mzozo. Kuna hatari yoyote hapa? Uh, kwa hivyo sasa nafikiria hayo ndio mambo ambayo uh, kuweza kuileta lili jeshi lote katika kile ambacho tunakiita one command inajaribu kusuluhisha hizi tofauti. Hizi tofauti ambazo kwa muda mrefu zimekuepo na hizi tofauti ambazo kwa muda mrefu imeweza kuweza kuzuia kudhibiti usalama katika nchi ile. Ni Richard D. Tuta mchambuzi wa usalama katika nchi za maziwa makuu akizungumzia hali ya DRC. Kuna zaidi ya makundi mia moja ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna utajiri mkubwa wa madini. Nakamilisha kwa undani. Mwelekezo wa kipindi amekuwa Aida Isa, jina langu ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza.