And, uh, hasa. Hasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Maafisa wa ziada wa polisi kwa kutuliza hasia walipelekwa katika kituo cha kitaifa cha kuhesabia kura za uchaguzi nchini Kenya baada ya vurugu kuibuka ndani ya ukumbi wa Bomas of Kenya Jumapili alfajiri Al huku mmoja wawakilishi wa vyama tanzu akichukua kipaza sauti na kulalamika kwamba kulikuwa na uhalifu uliotendeka ndani ya kituo hicho. Mtafaruku huo ulidhihirisha hali ya hasira na mvutano mkubwa ndani ya ukumbi huo wa kitaifa wa kuhesabu kura wakati nchi hiyo ikisubiri matokeo rasmi ya uchaguzi wa Jumanne iliyopita katika kinyang'anyiro cha uraisi. Matokeo kufikia sasa yanaonyesha ushindani mkali kati ya kiongozi wa upinzani anayeegemea mrengo wa kushoto Raila Odinga na mfanyabiashara na naibu rais William Ruto. Lakini mkanganyiko juu ya kujumulisha kura na vyombo vya habari na kasi ndogo ya tume ya uchaguzi ulizua wasiwasi wasi mapema hapo jana ambaye, ambapo ni katika nchi hiyo ya Kenya, taifa tajiri na tulivu la Afrika Mashariki, lakini ambalo lina historia ya ghasia kufuatia chaguzi zinazozozaniwa. Mshindi ni lazima apate asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa pamoja na kura moja tume hiyo ina siku saba ya kutangaza mshindi baada ya zoezi hilo la kupiga kura. Habari za hivi punde zinaeleza kwamba mchakato wa kuhakiki kura hizo unaendelea kwa kasi zaidi ya ilivyokuwa katika siku mbili zilizopita, na kwamba inatarajiwa kwamba huenda wakatangaza matokeo hayo hapo kesho. Maafisa wa Misri wanasema takriban watu wa 41 waliuawa na 14 kujeruhiwa leo Jumaapili, wakati moto ulipozuka ndani ya kanisa moja katika mji wa Giza. Mamlaka inasema kwamba waumini 5000 walikuwa ndani ya kanisa hilo la Coptic Abu Sifin katika mtaa wa Imbaba wakati moto huo ulipoanza. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba Kulitokea mkanyagano na wengine waliouawa, wengi waliouawa kunradi, walikuwa ni watoto. Mashahidi walionukuliwa na shirika la habari la AFP wamesema kuwa moto huo ulisababishwa na hitilafu ya umeme. Rais wa nchi hiyo Abdel Fattah El Sisi aliandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba alikuwa ameagiza huduma za serikali kuhakikisha kwamba hatua zote zinazohitajika zimechukuliwa kufuatia mkasa huo. Misri ambayo ina miundombinu iliyochakaa na kutotunzwa vizuri imekumbwa na majanga kadhaa ya moto katika miaka ya karibuni. Mnamo mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na moja takriban watu ishirini walikufa kutokana na moto katika kiwanda cha nguo kwenye kitongoji cha mashariki mwa Kairo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Ujumbe wa wabunge wa Marekani unazuru Taiwan siku kumi na mbili tu baada ya ziara ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi iliyoikasirisha China. China ilijibu ziara ya Pelosi kwa kutuma makombora, meli na ndege za kivita kwenye bahari na vilevile anga zilizo karibu na Taiwan. Ujumbe huo wa watu watano unaongozwa na senata mdemokrat Ed Markey wa Massachusetts, na utakuwa katika kisiwa hicho leo Jumapili na kesho Jumatatu, kama sehemu ya ziara ya bara Asia. Taasisi ya Marekani katika kisiwa hicho cha Taiwan imesema watakutana na viongozi wakuu kujadili uhusiano wa Marekani na Taiwan, usalama wa kikanda, biashara, uwekezaji na masuala mengine. Mtangazaji wa Taiwan alionyesha video ya ndege ya serikali ya Marekani ikitua mwendo wa saa saba usiku, saa za huko kwenye uwanja wa ndege wa Song Jan katika mji mkuu wa Taiwan, Taipei. na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis leo ametoa wito wa msaada wa kimataifa kwa Somalia ili kusaidia nchi hiyo kukabiliana na ukame aliyousema kwamba umesababisha maafa na ambao Umoja wa Mataifa unasema umewaacha takriban watu milioni moja bila makazi. Papa Francis ameita hali hiyo kuwa mgogoro mkubwa wa kibinadamu ambao haujaadhiri haula tu Somalia bali pia Nchi jirani e katika eneo hilo. Kiongozi huyo wa kidini mwenye umri wa miaka 85 ameyasema hayo hii leo baada ya ibada yake ya kila Jumapili kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Somalia na majirani zake katika pembe ya Afrika Ethiopia na Kenya wamekumbwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miaka 40. <muchasana> Msikilizaji, katika kipindi cha salamu na muziki studioni siku ya leo, si mwingine ni mimi Meri Mgawe. Niko hapa kushiriki pamoja na wewe katika kipindi hiki cha salamu na muziki, na moja kwa moja anayetufungulia dimba hivi leo ni Sanawari Kilimani akitokea pale Arusha, Tanzania. Unasema salamu za kipekee nataka ziende, e kwa mpuga Peter Bucheyeki, mtu pesa, Mwambuke Njile Oswago Bau Magembia Jipole Jisandu, popote pale walipo. wengine waliwakumbuka siku ya leo ni Emmanuel Bihembo, Emmanuel Charles, Mc Masi, Musa Mjengi, Letisha Shiligole, Maria Bure na Jafari Kopo. Unasema salamu za heri na fanaka ziende moja kwa moja kwa Mbusule Mandeleja, Mkankule wa Mkankule, Jonas Saidi na Mzee Joseph Sindano. Umemkumbuka pia Mzee Saidi Simba Machenji Lupembe, Mzee Pili Ali Makoti Hango Maharu na James Tano James, wote hawa wakiwa pale Tanzania moja kwa moja unataka salamu zako ziende kwa Mikano Mahudi Kabambe, Ejin Rutahili wa Busisi, Lenga Chapati na Mama Bea, popote pale walipo na ninakuambia mpenzi msikilizaji, salamu zako zimefika. Bila kokoro, naichukua barua yako Goligota Magabe Mkombo, wewe unasema salamu zako unataka moja kwa moja ziruke kwake Kingobedi Zenobi, Baraka Maganga, Mzee Joseph Sindano na James Tano umewakumbuka hivi leo, Thomas Mayunga, Mwana Rosiela, Muhammed Kachuru, Elias Renji Magike, Letisia Shigolole na Frank Shawa popote pale walipo. Wengine waliokumbuka katika salamu zako za siku ya leo ni Mama Sorongai, Mama Justina Fitina Pao na Kaloto Kaloto popote pale walipo na kamata barua yako, Juma Busempele, unasema moja kwa moja wewe unatoka pale DRC katika eneo la Goma. Unatuma salamu zako kwa mama yako mzazi, akiwa pale Kinshasa, jina lake anaitwa Mery Mainkiu, na vilevile umemkumbuka dada yako mpenzi Sintawa Kambure, huyu pia akiwa pale Kinshasa. Huku msahau Juma Kaindanda, yeye huyu akiwa pale Rwanda. Unasema tukumbukane, kwa njia ya salamu ndio njia pekee ya kuwasiliana. Nazaret Mwakipembe Wakiwira, Tukuyu, Mbeya, siku ya leo unataka moja kwa moja, uh, salamu zako ziruke kwake Kulu wa Maganga Lutaniwa Busisi Naletisha Kisho, huku msahau Njile Ogwango Fitina Pao na Vumi la Tata, wote hao wakiwa pale Tanzania. Umemkumbuka Kanuti Liambo na Matelula, bila kumsahau Lineili Siobe na, na Fojei Mwamloka, hawa wakiwa pale Tanzania. Unasema salamu ndiyo njia pekee ya kuwasiliana. Mimi natokea hapa Tukuyu, Mbeya, tukumbukane kwa njia hiyo, barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, ikiwa ndio umejiunga nasi hivi sasa tu katika matangazo yetu ya VOA Swahili, kipindi hewani hivi leo ni salamu na muziki na kamata barua yako James Mzalendo, wewe unasema unatokea Tanzania, lakini ukisema eneo gani kule Tanzania. Lakini bila shaka unataka kutuma salamu zako kwa Sande Shomari, nami ninasema salamu zimefika. Mtangazaji mwenzangu huyu nitampasha bila wasiwasi. Mtu mwingine aliomtumia salamu hivi leo ni Ebeni Mwemgaka. Unasema huyu anatokea pale Kigoma Tanzania. Mama Maria Kaitamba, Kigoma Tanzania. Unasema wote hawa unawakumbuka kwa njia ya salamu na unawatakia kila laheri katika maisha ya kila siku. Na kamata barua yako Goodland Goodland, wewe unasema unatokea Kakamega kule Kenya. Siku ya leo unataka kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki, lakini unawatakia heri Wakenya wote ambao wanaingia katika uchaguzi wa mwaka huu. Bila shaka salamu zimefika, ingawa Wakenya tayari wamekwisha kupiga kura. Naishika barua yako wewe, Hilda Kibona, unasema unatokea pale Tanzania. Umemkumbuka Isaac Kibona, Matrida Kabesio, Kanyeka, Avitusi Kamugisha, Rajebu Ngwabe, Eliud Nandi Amandi William Yatakamoyo Makio Kandola Good Luck mwa Mwakalebela Ebeni Mwasekaga na wote hao, unasema ninafahamu ujumbe, nawatakia Jumapili njema. Nam, basi kama ujua hapo, mpenzi msikilizaji, kipindi cha salamu na muziki hakijawa kipindi bila kuwa na muziki. Tupate kibao safi kabisa wakati tukiendelea na kipindi hiki a kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com hivi sasa mkononi mwangu naishika barua yako Juma Idi Isa. Wewe unda, ujasema unatoka wapi, lakini salamu zako unataka kutuma kwa wafuatao. Kwanza kabisa kwa mtangazaji wa kipindi na wafanyakazi wa redio ya Sauti Amerika popote pale walipo, nami nasema tuko hapa pa Marekani. Ninakushukuru kwa salamu zako. Umetuma salamu zako kwa baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa Masawi kule Kondoa, familia yako mama Hashim Juma akiwa Negamsi, na vilevile ukumsao Miriam Loi akiwa hapo Kondoa. Wengine ni Yahya Muhammed Shebe wa Mombasa, Hamisi Shabib Bilal, Patrick Kandunji wa Kalema DRC na Edward Kabamba, mchana. Je, mchana uliwakumbuka wengine siku ya leo? Ni Halifa Guka huku, Msayu, Muhamed Said Hatib, lakini vilevile vile unasema umemkumbuka uchumi Filbert popote pale alipo. Naishika barua yako Pendo Kamgisha, unasema wewe unatokea kule Bukoba, Tanzania. Siku ya leo mtangazaji, naomba salamu zangu uzirushe moja kwa moja kwake Jumanne Kaisutu, huyu akiwa St Marys pale Dar es Salaam, Tanzania. Lakini vilevile namkumbuka Josefa Mwapinga akiwa Morogoro, Tanzania. Unamkumbuka Gaindu Gaindu akiwa pale Kisutu, lakini wengine uliwakumbuka na walimu wako wote wa shule ya msingi. Unasema salamu ni njia ya mawasiliano Naishika barua yako Golgota Magabe, wewe unasema unatokea Tanzania vilevile vile. siku ya leo unataka salamu zako ziende kwa Jafari Kopo akiwa Moshi Kilimanjaro, Miraji mwana wa Kibinda akiwa kule Morogoro, huku msahau King Kapi akiwa kule Morogoro, umemkumbuka Padri Moshi Yohana Nyenza na Fasha Boy, wote hawa wakiwa pale Dar es Salaam Tanzania. Na kamata barua yako Joshua Rugembe wa Muleba, Kagera, Tanzania. Unasema, ndugu mtangazaji, siku ya leo naomba upeperushe salamu zangu zaheri na fanaka. Sehemu ingine ni kwake Nazareth Mwakipembe, Rutaili wa Busisi, Gaza Boy Kihara, lakini unamkumbuka Dickson Mwetuwai, wote unasema ujumbe tuzidi kukumbukana kupitia VOA, tambo mkubwa sana. Yes. Nami mimi nakwambia msikilizaji kweli umenena VOA ni mtambo mkubwa na wa kuaminika. kabisa cha muziki hicho kinasindikiza salamu zetu moja kwa moja kutoka hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili, kipindi hewani ni salamu na muziki. Nimekamata barua yako Muleba Kandia, we unasema unatoka Rwanda. He, leo leo, siku ya leo tumepata salamu kutoka Rwanda. Shukrani sana msikilizaji kutupata moja kwa moja kupitia matangazo yetu ya VOA Swahili. Unasema salamu zako nataka ziende kwa Miriam Kainda, huyu akiwa pale Nairobi Kenya. Unamkumbuka Clara Shamisi akiwa Nairobi Kenya, huku msahau Caroline Guchuchu Guchchu akiwa Nairobi Kenya. Vilevile umetuma salamu zako kwa Yahya Muhamed akiwa Mombasa. Unasema tukumbukane ili tuonyeshe na kamata barua yako wewe, unasema mpenda rumba, ujasema unatokea wapi, lakini jina lako ni Charles Jumanne Fundi. Wewe moja kwa moja unataka salamu zako ziende kwa Fitina Paul, Vumila, Tata Mashaka, Nkolole, Hassan Kajumulo na Jafari Kupo. Ukusema unatoka wapi, hawa, lakini bila shaka salamu zako zimefika popote pale walipo. Na kamata barua yako wewe Tataia Kaimanda unasema wewe unatuma salamu, uh, kwa wanafunzi wote wa shule ya Mteule pale Morogoro ambao umewasema nao mahali pale unaotakia heri na fanaka katika maisha yao ya kila siku. Ujumbe mwingine ni kwake Tina Matelula, moja kwa moja akiwa pale Dar es Salaam Tanzania. Umemkumbuka Johannes Kaimbamba akiwa Tanzania, unamkumbuka pia Mwalimu Njile Oswago huyu akiwa pale Maswa Tanzania, lakini vilevile vile, vile, Kurwa Maganga akiwa pale Bukoba. Salamu zako za heri na fanaka ziwafikie na unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Barua yako Peter Buchanda, wewe unasema unatokea pale Marangu Moshi. Moja kwa moja, salamu zako nataka ziende kwa Namala Joas Mwikanwa, Mahudi Kabanze, Jin Lutailwa Kambwa Lenga chapati na Mama Bea wote hawa popote pale walipo huku, Msaao Imanuel Kakaka na vilevile vile Johannes Magingi na vilevile vile King Saba, wote hawa popote pale walipo, nasema tukumbukane kwa njia ya salamu, kinitumia salamu nami na nitakutumia salamu. <laughs> Ujumbe mzuri kwelikweli huo, kweli kutoka kwake msikilizaji. Barua ya sasa mkononi mwangu ni yako Maimuna Kata, unasema wewe unatokea pale DRC. Ujumbe wako siku ya leo unataka kuwakumbuka watu wote wanaoishi katika makambi waliokimbia vita DRC katika nchi nyingine. Unasema unawatakieni heri na fanaka, na baadaye mfanye maamuzi kurejea nyumbani. Umemkumbuka Kasore Ndusiki, huyu akiwa pale DRC. Hukumsahau Jata Kaimbu akiwa DRC hukumsahau Victor Msebo akiwa DRC. Ujumbe unasema nina ni nakutakieni heri Nabaraka. na baraka. Naam, msikilizaji, shukran sana kuwa nami katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Naodha wako siku ya leo si mwingine, studioni nilikuwa mimi Mary Mgawe, na kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea. Tuonane tena wakati mwingine, alamsek. nam kipindi cha salamu na muziki hukujia kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika kila siku ya Jumapili. Shukran sana uh, za dhati kwa mwenzangu uh, Mary Mgawe kwa kukuendeshea mpango huo wiki hii. Usikose kuungana nasi hapo Jumapili wiki ijayo kwa kipindi kingine, na vilevile utume salamu na upate muziki. Zote hizo zipeperushwe kutoka hapa Washington DC. Sasa basi, mimi sina cha ziada. Naitwa BMJ Mridhi. Lakini kabla sijaondoka na kusomea muktasari wa habari, hali ya utulivu imeanza kushuhudiwa katika ukumbi wa the Bomas of Kenya nje kidogo ya mji wa Nairobi, ambako zoezi la kuhesabu na kuhakiki kura hususan zile za urais linaendelea baada ya maafisa wa ziada wa polisi wa kutuliza ghasia kupelekwa katika kituo hicho ili kuzuia uh, vurugu baada ya kuibuka vurugu kama hizo ndani ya ukumbi huo Jumapili alfajiri, huku mmoja wa wawakilishi wa vyama tanzu akichukua kipaza sauti na kulalamika kwamba kulikuwa na uhalifu uliokuwa ukiendelea. Maafisa wa Misri wamesema takriban watu wa 41 waliuawa na 14 kujeruhiwa leo Jumaapili wakati moto ulipozuka ndani ya kanisa moja katika mji wa Giza. Mamlaka inasema waumini 5000 walikuwa ndani ya kanisa la Coptic Abu Sifin katika mtaa wa Imbaba wakati moto huo ulipoanza. Ujumbe wa wabunge wa Marekani unazuru Taiwan siku kumi na mbili tu baada ya ziara ya spika wa baraza la wakilishi la Marekani Nancy Pelosi ambayo ilikasirisha China na China ikajibu ziara hiyo kwa kutuma makombora meli na ndege za kivita kwenye bahari na anga zilizo karibu na Taiwan. Na kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis leo ametoa wito wa msaada zaidi wa kimataifa kwa Somalia ili kusaidia nchi hiyo kukabiliana na ukame ambao amesema unasababisha maafa na ambao Umoja wa Mataifa umesema kwamba umewaacha takriban watu milioni moja bila makazi. Papa Francis ameita hali hiyo kuwa ni mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu ambao haukuathiri tu Somalia mbali pia na nchi zingine zilizo jirani ya taifa hilo. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.