Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Agosti 12 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo yanasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Tanzania tuna nchini Kenya, kumradhi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Karibuni nam na kate, tuliyokuandalia hii leo, siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa moja kwa moja Live Talk ambapo tunamulika ziara waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken barani Afrika, maana yake nini na hatari zake. Kwa jumla, katika ziara hii, imekuwa ni ziara ambayo imekuwa na mambo mengi sana. Kwanza tukiangalia ziara yake ya Afrika Kusini, imekuwa na lengo la kudhibiti ule ushawishi ambao China na Urusi zimeendeleza kueneza katika bara la Afrika na katika taarifa nyingine takriban watu watano wameuawa na wengine mia moja kujeruhiwa katika eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland, wakati vikosi vya usalama vilipopambana na waandamanaji wakitaka uchaguzi wa rais ufanyike mwezi Novemba. Basi karibu tuungane nasi, lakini kabla ya kuanza mjadala wetu, kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Mkuu wa baraza la habari la serikali ya Kenya anasema vyombo vya habari havijakatazwa kusimama kuhesabu matokeo ya kura ya uchaguzi wa rais baada ya waangalizi kugundua kupungua kwa kasi katika kuripoti uchaguzi huo wenye upinzani mkali. Mkuu wa baraza la habari la Kenya David Omoyo ameliambia shirika la habari la Associated Press leo hii kwamba hakuna chombo chochote kilichozuiliwa kufanya hivyo, lakini akaongeza kusema kwamba wanataka kuwa na idadi sawa. Amesema kwamba anakutana na viongozi wa vyombo vya habari wakati alipokuwa anaongea na AP, waangalizi na wanahabari pamoja na vyombo vya habari vya Kenya wameelezea wasiwasi wao baada ya kituo cha televisheni cha KTN, NTV Kenya na Citizen TV vilikuwa vinachukua matokeo kutoka mtandao wa tume ya uchaguzi ambayo ilionekana kusimama ama kupunguza kasi kutoa matokeo ya usiku ya Alhamisi. Muungano wa rais wa Senegal Maki Sala umepata ushindi mdogo katika uchaguzi wa bunge wa mwezi uliopita, kwa mujibu wa matokeo ya mwisho. Hata hivyo, amefanikiwa kupata wingi unaotakiwa katika bunge kutokana na muungano wake mpya muungano wa, wa rais ambao unajumuisha chama chake cha Alliance for Republic APR na vyamba vingine umeshinda viti 80 na viwili vya bunge la taifa lenye viti 165, kwa mujibu wa baraza la katiba, katika taarifa yake Alhamisi jioni. Idadi hiyo imeshuka sana ikilinganishwa na viti 125 ilivyoshinda katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Takribani watu watano wameuawa na wengine mia moja kujeruhiwa katika eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland, wakati vikosi vya usalama vilivyopambana na waandamanaji wakitaka uchaguzi wa rais ufanyike mwezi Novemba, kiongozi wa eneo hilo alisema Alhamisi usiku. Somaliland ilijitenga na Somalia mwaka 1991 lakini haijapata kutambuliwa kimataifa kwa uhuru wake. Eneo hilo limekuwa na amani zaidi huku Somalia ikikabiliana na miongo mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wengi wa waliojeruhiwa ni vikosi vya usalama ambao walishambuliwa kwa marungu, vyuma na mawe. Muse Bihi Abdi, rais wa Somaliland, alisema katika chapisho la Facebook wa Alhamisi usiku. Hakusema iwapo waliouawa ni raia au wanausalama. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Pendekezo la Umoja wa Ulaya la kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na Iran linaweza kukubalika endapo kutakuwa na uhakikisho kwa matakwa ya Tehran, kimesema chombo cha habari cha IRNA kikimnukuu mwanadiplomasia wa juu wa Iran. Umoja wa Ulaya ulisema Jumatatu kwamba umewasilisha mapendekezo ya mwisho kufuatia mazungumzo ya siku nne ya moja kwa moja baina ya maafisa wa serikali na Iran waliokutana mjini Viena. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Ulaya amesema hakuna mabadiliko zaidi yanayoweza kupatikana, ambayo yamekuwa katika mashauriano kwa miezi kumi na mitano. Amesema anatarajia uamuzi wa mwisho kutoka pande zote ndani ya wiki chache zijazo. Watalii wanarejea katika bonde la Kashmir kwa idadi kubwa sana miaka mitatu baada ya kufungwa kutokana na masuala ya kiusalama ambayo yaliambatana na hatua ya New Delhi kuiondoa katika hadhi maalum, lakini sekta nyingine za uchumi bado zina wakati mgumu na usalama umeendelea kuwa jambo la mashaka. Hali ya kiuchumi ya eneo la Kashmir ambalo lipo chini ya India ilitabika baada ya bunge la India bila kutoa muda wa kutosha lilipoamua hapo Agosti 5, 2019 kuondoa mamlaka yake kidogo ya kisiasa. Ikiwa na nia ya kukabiliana na masuala ya ghasia, serikali kuu ilifunga mtandao wa internet na mawasiliano ya aina nyingine kwa miezi kadhaa na kupeleka vikosi vya usalama katika eneo ambalo linatawaliwa kama himaya ya Jamu na Kashmir na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema katika hotuba yake ya kila siku Alhamisi usiku kwamba maandalizi ya mashambulizi ya Rusia yameonekana karibu na kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia cha Ukraine ambacho ni kikubwa kote barani Ulaya. Rais Zelenski amesema hakuna yeyote ambaye alitumia kinu cha nyuklia kutishia ulimwengu wote na kwamba pande zote duniani lazima ziwajibike kuzuia uvamizi wa eneo la kinu cha nyuklia . Hii ni maslahi ya dunia na si Ukraine peke yake, alisema rais Zelensky. Ukraine na Rusia zinalaumiana kuhusiana na hali ya kujipanga kwa mashambulizi katika kinu hicho cha nyuklia. Katibu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika taarifa yake kwamba kinu hicho kisitumike kama sehemu ya operesheni za kijeshi. Ameongeza kusema kwamba makubaliano ya haraka yanahitajika ili kuwepo na usalama wa eneo hilo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, baada ya kupata habari hizo za dunia, sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja hii leo Ijumaa, Live Talk, ambapo kama alipoeleza po awali, tunamulika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken barani Afrika katika nchi tatu, Afrika Kusini, DRC na Rwanda. Hii ni ziara ya pili na imekuja wakati muhimu kutokana na janga la kimataifa na vita vya vi Ukraine ambavyo vimeathiri kiasi kikubwa bara zima la Afrika. Hii pia ikiwa ni ya pili, ya kwanza ilifanyika Novemba mwaka jana. Ni kukuza uhusiano wa karibu kati ya nchi za Afrika na Marekani, ambapo unaharakisha maendeleo ya masilahi ya pande zote mbili, kwa mujibu wa Institution, Brookings Institution ya hapa Marekani, ili pande zote mbili ziweze kustawi pamoja ndani ya mazingira haya tata ya kimataifa. Lakini pia ziara hii imetarajiwa kwamba ni ziara ya kukabiliana na janga la COVID-19, mabadiliko ya hali ya hewa, kukuza demokrasia na amani, na usalama na biashara ya Marekani na Afrika. Zaidi ya hayo, inatuma ujumbe mzito wa heshima wa kutambua kwamba nchi za Afrika ni washirika wa, wa kijiografia na washirika muhimu katika masuala muhimu zaidi kati ya hizi pande zote mbili. Nchi za Kiafrika zinaendelea kukumbwa na misukosuko mikali ya kiuchumi huku zikijaribu kujinasua kutokana na matatizo ya COVID-19 na kudhibiti mizozo iliyosababishwa na mambo mengi mbalimbali mbali katika bara hilo. Vilevile, kilimo na mauzo ya nje ya chakula nayo yamekumbwa na matatizo hasa kutokana na vita vya Ukraine ambavyo vimepelekea utata na uzito mkubwa kwenye minyororo ya usambazaji wa chakula barani Afrika. Vita hivyo pia vipelekea mivutano mingine ya kijiografia na kisiasa, lakini pia ndani ya maeneo hayo. Kanda ya Afrika Mashariki pia inamulika mizozo mbalimbali. Kule DRC na Rwanda kuna mvutano sasa. Basi, je, nini muhimu wa ziara hii na athari yake kwa bara zima la Afrika na duniani kwa jumla ni ipi? Kuweza kuyachambua haya na kuzungumza, tunao wachambuzi kutoka nchini Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti na kutoka hapa Marekani, Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury Eastern Shore, Maryland. Hali kadhalika atakuwa naye mchambuzi Mnange Lusekelo kutoka kule Afrika ya Kusini na mchambuzi Sam Ruhuza kutoka nchini Tanzania. Basi niwakaribishe wote kwenye LiveTalk na moja kwa moja na kupa nafasi Profesa Fulbert na Mwamba, karibu sana eh, Sauti Amerika, na wewe kwa mtazamo wako pengine unaona ziara hii imekuja wakati ambapo mengi yanaendelea barani Afrika na kile ambacho unaona kinaweza kuwa ni muhimu sana ambacho kimepelekea e, waziri huyu wa mambo ya nje kufika katika bara hili, hasa katika hizo nchi tatu. Kwa upande wako, umuhimu wa ziara hii na yale ambayo unaona ni athari ambazo Afrika inaweza kufaidika na ziara hii. Uh, la maana nionapo ni kuwa kutakuwa na mahojiano ya dhati kuhusu haya maswali ya demokrasia, uwekezaji, usalama, uh, uh, hili janga la COVID, uh, na mambo ya kawi, lakini kusema kweli, kinachosumbua akili uh, walio Marekani ni kuwa wakati walipiga kura Umoja wa Mataifa kupinga uh, Urusi kuingia Ukraine, nchi nyingi za Afrika ziliamua kutopigia upande wowote, ni kusema na pia Marekani ikaja imekuja na mswada ambao ni kama huo. Mswada uh, wa bunge la Marekani unataka uh, ku, kuajibu nchi za Afrika kwa kutosimama na Marekani. sasa Hizi nchi zimechaguliwa moja ni Afrika Kusini, sababu Afrika Kusini ingawa inafanya biashara na Marekani haikukubaliana na Marekani kupinga Urusi kuingia Ukraine. alafu wana, wanaangazia uh, Congo DRC na pia Rwanda, wakiona kuwa hizi nchi mbili zilisimama upande wa Marekani. Marekani inasema kuwa Uh, inakuja kuwa kuwasiliana na Afrika kama watu ambao ha-hakuna Marekani kwa haitaambia Afrika vile ya kufanya. Uh, jambo la utata vile ni kuwa wameangalia kuwa sio Urusi tu imeingia Afrika, ilikuwa ni Uchina imeingia kibiashara upande wa ujenzi wa miundo mbinu, na sasa Urusi ume, imeingia upande wa kisiasa. Halafu kuna kundi la kijeshi la na Urusi linaloitwa Wagner Group. Uh, Wagner Group ni wanajeshi wa Kirusi ambao wanapatikana Libya na sasa wako Mali na pia wako katika uh, Jamhuri la Afrika Katikati. Kwa hivyo Marekani inajaribu kuleta sera za kusimamisha uh, nguvu za Urusi na Uchina katika nchi za Afrika. Bila shaka anavyojaribu anavyo kufuatilia na ikumbukwe pia kuwa kutakuwa na na kilele kikubwa cha viongozi wa Afrika ambao watakuwa na Joe Biden mwezi wa Desemba. Kwa hivyo anajaribu uh, kusongesha kuwa mawasiliano yawe mazuri kabla ya mm -hmm, viongozi wa Afrika kuja Dasarisa. Na pia wakati huu ambapo kuna kura Kenya, na pia kutakuwa uchaguzi Nigeria, Marekani inajaribu kuonekana kwa uwepo wake unafikizwa. Asante sana profesa eh, fulbert na mwamba na kushukuru sana na baki hapo hapo kwenye laini ya simu. Pia tunaye profesa Chacha Nyaigoti, ambaye hivi sasa profesa Chacha Nyaigoti anaendelea kufuatia karibu uchaguzi huko nchini Kenya. Lakini pia waziri huyu wa mambo ya nje katika ziara yake alishawahi wakati wa mwaka jana kuzunguka bara la Afrika ikiwemo Kenya, lakini safari hii sasa amepitia hizi nchi tatu, lakini ujumbe wake kote barani Afrika unaangaliwa. Mengi ni ya muhimu ya kutazama hapa, lakini pengine kwa upande wako profesa, kile ambacho unakiona ni muhimu sana, e, profesa, ambacho amegusia kwenye ziara yake, hasa tukitazama mzozo wa Rwanda na DRC. karibu Profesa Nyaguti. Mimi ninaona kwamba, asante sana, mimi ninaona kwamba kauli zake katika ziara hii, hasa kuhusu Congo na DRC na Rwanda ni kwamba kuna uhasama kati ya hizi nchi mbili, uhasama wakati mwingine wakiwaziwazi lakini pia uhasama wa chini chini, kwa sababu makuche mnao inakubali kwamba inaunga mkono mahasimu wa ile nchi nyingine. Na mojawapo ya kauli zake, kama nilivyotafakari, ni kwamba anahitaji kuwaeleza viongozi wa Rwanda na uongozi wa DRC kwamba anafahamu kwamba kuna huduma zinaendelea na katika hizi huduma kumekosekana amani katika mipaka ya hizo nchi mbili, na hii hali ya ukosefu wa amani inazidi kudidimiza mahusiano kati ya hizi nchi mbili, lakini zaidi zaidi inaleta maisha ya watu raia wa kawaida kuwa maisha magumu sana. Na kwa upande wa Marekani, Marekani ni kama inasema, tafadhali acheni kufanya haya mambo kuwa kama mnapigana vita ambavyo ni vita vya kishezi, vita ambavyo vinahitaji kusitishwa kusitishwa ili wananchi wa kawaida wasiumie, lakini zaidi zaidi tuweze kuwasaidia nyinyi wa Afrika kwa sababu kama kawaida ya Marekani ina ubabe wake, na pili ilikuja kudhihirisha kwamba sauti yake ni ya ubabe, ya kuwaambia kwamba acheni kufanya hivi, la sivyo tutasitisha misaada yetu au tutachukua hatua ambayo itakuwa inawaumiza nyinyi viongozi wa Kongo RC pamoja na Rwanda na nchi zenu kwa ujumla. Lakini Profesa Chacha Nyaigoti, ni kuulize tu hapo kwamba pengine unavyoona wewe kwa mtazamo wako, kwa sababu amewaomba hawa viongozi wakutane ana kwa ana kuzungumza, na kama tulivyomsikia waziri Vincent Biruta wa mambo ya nje wa Rwanda akisema kwamba nchi yake inahitaji kujilinda na mzizi wa tatizo akihitaja kwamba ni FDLR, kwa upande wako wewe unaona haya yataweza kufanikiwa? Haya ni mambo ambayo yanazingatiwa pia na uongozi wa za Afrika Mashariki, kwa sababu ikumbukwe kwamba muda si mrefu tumekuwa na mkutano hapa Nairobi, ambao uliongozwa na rais Kenyatta akichukua fursa hii kama mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki na walikuwa wanahimiza viongozi wa DRC pamoja na viongozi wa, wa Rwanda kutafuta suluhu, kutafuta suluhisho la matatizo ambayo yanakabili katika mipaka, hasa kwa makundi yale ambayo sasa yanajulikana kama ni makundi ya waasi, kwa sababu kuna kundi la waasi ambalo linaonekana kama linaungwa mkono na Rwanda na linapofanya maasi yake linahujumu usalama na amani ya nchi ya DRC na vilevile katika DRC kuna kundi la watu ambao wamevuka mpaka kutoka Rwanda, ambao wametoka Rwanda, na Rwanda inasema kwamba wale ni watu ambao wanahujumu usalama wa nchi yao, na kwa hivyo kuna umuhimu kwamba nchi hizi mbili zikutane, zizungumze na zisuluhishe. Na tayari hata uongozi wa Afrika Mashariki umesha tamka hivi, na tayari nafikiri kuna wanajeshi walikuwa wanatayarishwa ili waweze kudhibiti hali ya usalama. Asante uh, sana Profesa uh, Chacha Nyaigoti. Na swali hili lingine nilielekeze kwa sam samruhuza, Sam Ruhuza, kwa jinsi ambavyo unaona mazingira yaliyopo. Uh, utakumbuka kwamba mataifa mengi tu ya Afrika yenyewe yameweka bayana kwamba hayataki kuwa katika upande wowote. Yapo yale ambayo kwa namna moja nyingine yalipiga kura katika lile baraza la usalama la, la Umoja wa Mataifa, lakini baraza la masuala ya haki za binadam na, na vitu kama hivyo, kwamba kuishutumu Russia kuivamia uh, Ukraine. Zipo nchi ambazo zimeamua kuto eh, ingia na wakiona kwamba wanaamini katika masuala ya kukaa chini na kuzungumza na kutokuwa katika upande wowote. Kwa ziara hii sasa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, unadhani kuna hali yoyote ile ambayo inaweza kaleta ushawishi na kuondoa eh, ule hali ambayo kwa namna moja ma nyingine inaonekana kama vile kubadilisha mitazamo ya mataifa ya Afrika na kuiunga Marekani katika juhudi zake za kuishutumu Russia kuvamia Ukraine. Nashukuru uh, sana kwa swali lako na kunikaribisha uh, na na- naona kwanza tuliangalie kwamba ni kwa nini muda huu ndio safari hizo zimeanza kuja maanake, tumeshuhudia hapa karibuni, kuna uh, waziri wa mambo ya nje wa Russia na yeye ameweza kutembea, rais wa Russia na yeye vilevile uh, e, alafu kuna huyo Blinken ameanza uh, uh, kuzunguka. Maanake ni kwamba Afrika sasa imeanza kuonekana kwamba ni sehemu sahihi ya, ya kuweza kuweza kupata aidha uh, support kutoka kwa hayo mataifa, na kwamba Afrika kwa kiwango fulani, kwa kuonekana kwake kumeanza kuweka sura tofauti katika dunia, ambapo zamani nafikiri labda sidhani kama ilikuwepo kitu kama hicho. Sasa ukiona katika hali kama hiyo, kwa sasa hivi ni kwamba e, hivi vita vinavyoendelea vya Russia na Ukraine, lazima Afrika hata kama haitaweza kusema kwamba tuko tuko tunamuunga mkono Russia au tunamuunga mkono Ukraine, huo ni kwa ajili ya uoga wake Afrika kuzungumza. Eh, ni kwa sababu ukiangalia katika hali ilivyo sasa hivi ni kwamba eh, nchi za Kiafrika zinategemea sana sapoti eh, kutoka katika nchi za Kimarekani na kutoka vile vile katika nchi kama ya Russia, lakini pia inategemea sana chakula hasa hasa hasa eh, ngano kutoka kutoka Ukraine na mazao mengine. Sasa wakianza kuweka upande kwamba mimi nasimama upande fulani, bado itakuwa ni ngumu. Nimeona baadhi ya marais yaliyotembelewa wamekuwa wakiendelea kuzungumza msimamo e, wao huo huo kwamba sisi hatuungi mkono mali popote, lakini hiyo ni lugha ya kuonyesha kwamba e, hatuungi mkono kwa uoga, kwamba tukisema kwamba tunamuunga mkono Russia tutakosa misaada kutoka Marekani, sababu kumbuka kuna Millennium Challenge, kuna misaada kutoka Marekani mingi ya Afrika ambayo yanalenga katika kusaidia na kuendeleza miradi ambayo ipo sasa hivi katika nchi za Afrika. Sasa ukisema kwamba unamuunga mkono Russia ambaye ina, moja kwa moja inaonekana kwamba Marekani anapingana naye. Uh, kesho na kesho kutwa Marekani anaweza akawithdraw misaada yake katika zile nchi ambazo zimesema na wewe kama kiongozi unaweza ukapata matatizo katika kukamilisha miradi yako. Lakini vile vile ukisema kwamba mimi namuunga mkono eh, Ukraine, I mean, <coughs> ukisema mi namuunga mkono Ukraine bado vilevile kuna misaada ambayo tunategemea kutoka Rasia, lakini kumbuka kuna meli ambazo zina mazao ambayo yanatakiwa yatoke ya uh, Ukraine iji ya, ya Afrika. Kuna mafuta ambayo yako Russia ambayo bei zake ni chini sana. Kuna vitu vingi ambavyo vinahitaji vina, vina kutoka Rasia. Sasa ukishaweka upande na wao ku wanaweza wakafunga, ni kama vile vikwazo vya kiuchumi ambavyo Rasia aliwekewa na baadhi ya, ya, ya nchi za Ulaya pamoja na Marekani ambapo zimeenda na wao wakaenda kaweka vikwazo katika katika hizo nchi za kuuza kwao, matokeo yake wao nao wameumia kwao, unakuta rasha anaumia kwa, kwa, kwa kiwango chake, lakini na zile nchi za Ulaya na Marekani nao wamekuwa na affected, vikwazo, zile vikwazo walivyoviviweka na wao mm. wana uchumi mkubwa sana, ambapo wanaweza wakaendelea katika masuala yao. Sisi huko Afrika uchumi wetu ni mdogo na ni dhaifu sana kuweza kupambana na hiyo hali mm -hmm. na ndio maana hawa nchi kama Marekani zinafanya ziara za namna hiyo ili kujaka kujaribu kuweza kutaka ku, kupata sapoti kutoka Afrika ili yes, Russia eh, eh, aweze kiasi fulani kupata yale maumivu ya ya vikwazo ambavyo vimewekwa, kwa sababu eh, Russia anaweza vile vile akategemea soko la Afrika na kwa wingi wa Afrika na yuko na China. Kumbuka, anaweza akaishi na akaendeleza biashara zake na anaweza akaendeleza mambo yake. Sasa wanaviona Afrika kama soko lao, ikiwemo Marekani, kwamba hawa tusiwaache, wanaweza akampa kiburi e, Russia. Na ukiangalia hata historically e, Russia kidogo ana ukaribu fulani na, na Waafrika kuliko Marekani. Kwa hiyo kiwango fulani wanajaribu kufanya hizi ziara za kuja kutaka kutafuta kuunga mkono kwa ajili ya kuweza kuwakamata hawa viongozi wa Afrika pamoja na Afrika ili waweze kuwa katika upande wao. Asante sana uh, Samruhuza kutoka uko ku Tanzania eh. Lakini vilevile nielekee upande mwingine, niangalie upande wa Afrika ya Kusini. Huyu ni mshirika mkubwa wa kibiashara wa Marekani na vilevile vile kuna zaidi ya biashara mia sita za Marekani nchini humo, zikiwa ni pamoja na makao makuu ya baadhi ya hizo biashara nchini humo. Kwa hiyo kuna udao wa hali ya juu kwa upande huo, na ni mchumi mkubwa barani Afrika. Sasa upande wa Afrika Kusini, ziara hii imepokelewa vipi? Tunaye Lusekelo Mnange, mchambuzi kutoka huko Afrika Kusini. Karibu Lusekelo, utueleze kwa upande huo, unaona hii ziara e, zimepokelewa vipi na hali ilivyo? Asante sana kwa kutambulishwa. E, kwa Afrika Kusini, ziara ya waziri wa mambo ya nje imepokelewa vizuri sana kwa South Africa. Wasababu, kwa sababu itatoa fursa kwa wawekezaji wa ndani ya South Africa kusini na vilevile wawekezaji vile wa Marekani kuja kuzidi kuja kuwekeza, kwa sababu kama ulivyoeleza kwamba South Africa na Marekani ni nchi ambazo wanashirikiana sana kibiashara. Kuna baadhi ya bidhaa nyingi ambazo zinazalishwa South Africa zinauzwa Marekani, na vilevile wawekezaji vile wengi kama uh, franchise nyingi ambazo ni maduka ya vyakula, makampuni makubwa ya viatu mengi sana ni ya Marekani ambayo imewekeza hapa South Africa. Kwa hiyo hii ni fursa kwa South Africa na umeipokea vizuri sana sana sana sana, umeipokea vizuri sana vizuri. Hata ukiangalia baadhi ya watu mtaani, walikuwa wakiwa wakiulizwa kwa, kwa ujio huu wa waziri wa mambo wa ya nje, nyinyi mnalipokeaje? Itakuwa vizuri kwa sababu ita boost hata uchumi wa nchi, baada ya hii Covid South Africa h umedorora katika uagizaji wa bidhaa zao kwenda Amerika. Kwa hiyo kwa sasa hivi ujio huu waziri utafungua fursa nyingi sana kwa South Afrika. Kwa hiyo wamepokea vizuri bila shaka. Asante ah, sana. mm -hmm. Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja. Basi nikirudi kwenu wachambuzi, e, Profesa Chacha Nyaigoti, hivi sasa ni wakati mkubwa, e, wa mustakabali mkubwa wa siasa nchini Kenya katika masuala ya uchaguzi na vile vile Marekani inaangalia kwa karibu kabisa kwa ziara hii na mengi ya kufanya hapo Kenya, pengine kwa wewe unavyofahamu E, pengine umuhimu wa ziara hii kwa Kenya hasa mkiwa mnaangalia mustakabali wa siasa za nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu ambao unakaribia hivi sasa, unaendelea ukiwa e, una, unamaliza una swala zima la kuhesabu kura. Uh, Marekani na Kenya wamekuwa na mahusiano mazuri kwa muda wa miaka mingi na mahusiano haya ni muhimu yaendelezwe oh li kwamba katika siasa hizi huwa Marekani haichukui mkono ausimamu wa upande mmoja dhidi ya mwingine. Kwa hivyo la muhimu zaidi kuhusu hii ziara na ujumbe ambao wa Marekani labda wameupikisha kuja katika uongozi wa siasa katika nchi ya Kenya ni kwamba uchaguzi huu ufanyike katika mkutano wa amani na amani hiyo izidi kuendelea hata wakati huu wa kinyang'anyiro cha kuhesabu kura na hatimaye ya kutangaza mshindi. Na ikumbuke kwamba uchaguzi wa Kenya mara nyingi huwa unakuwa na utata, hasa wakati ambapo matangazo yanafanywa ya mshindi na mshindwa. Na labda kwa wakati huu ni pendekezo la Marekani na nchi nyingi na wananchi wa Kenya ajumla, kwa ujumla kwamba tuzingatie amani katika nchi yetu na hatimaye mshindi ya tandazo atakayejulikana na kusiwe malitata na, na malumbano yale ambayo yanaweza kuleta maisha ya wananchi wa kawaida wakawa katika mapata, kwa sababu wakati mwingine ubabe wa uongozi unasababisha wananchi wadogo kutoelewana, wakati mwingine wanagushiana mishale na hatimaye wengine wameumia, biashara zinaharibika na kuharibiwa, na kunakuwa ni muda wa usumbufu mkubwa badala ya kusherekea ushindi wa wale ambao wamechaguliwa na kupia ukombo kwa wale ambao wameshindwa. Kwa sababu sawa kabisa. Eh, Profesa Chacha Nyaigoti, naomba usubiri hapo hapo kwenye laini ya simu. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya. Kadhalika mchambuzi wa siasa uh, Mnangeli Usekelo kule Afrika kusini mchambuzi Sam Ruuza kutoka Tanzania na profesa Fulbet Mwamba hapa Marekani. Naomba mwendelee kubaki kwenye laini zenu za simu. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ya leo, tukimulika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani barani Afrika. Kaa tayari, ungana nasi katika sehemu ya pili, moja kwa moja kwa mtandao wetu wa VOA swahilicom. Kwa niaba ya wote, langu jina Sandey Shomari na kushukuru, na kwa heri kwa sasa. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya moja kwa moja live talk ijumaa ambao hii leo tunamulika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken barani afrika akizunguka katika nchi za tatu za afrika ya kusini drc na rwanda na hii imekuja wakati muhimu kutokana na janga la virusi vya korona vita vya vi Ukraine ambavyo kwa kiasi kikubwa vimeathiri bara bara la Afrika. Sasa basi, moja kwa moja tuna wachambuzi wetu kuzungumza haya. Kutoka nchini Tanzania tunaye Sam Ruhuza, mchambuzi kutoka Afrika Kusini Mnange Luse Kelo, kutoka nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury Eastern Show hapa Marekani. Naam, moja kwa moja tukiendelea na matangazo yetu haya ya Live Talk. uh, Profesa Fulbert Namwamba, kile ambacho uh, sasa tunaweza tukataka kukisikia kutoka kwako ni kwa mazingira gani hasa, juzi juzi tu hapa ulikuwa katika ziara eh, kule Afrika eh, mazingira ambayo umeyaona ni mazingira rafiki kwa, kwa mataifa haya makubwa hivi sasa? Maanake tumeona kwamba waziri wa mambo ya nje Lavrov amekwenda wa Afrika, waziri wa ufaransa amekwenda Afrika. E, hivi sasa tunamzungumzia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Uingereza. Mataifa haya hivi sasa yana nafasi gani kwenye mataifa ya Kiafrika? Au mataifa ya kia Kiafrika unaweza uh, ukasema kwa namna moja ama nyingine, yanajua kabisa kilichomo nyuma ya ziara hizi ama ushawishi ambao umekuwepo kwa kipindi kirefu wa mataifa ya Magharibi na Marekani kiujumla vile uh, ilivyo wapiganapo o, ndovu ni nyasi ndiyo huumia. Sasa vita vya Ukraine na Russia, nchi zi, za zi, zi, zi, zi, zime Afrika zimeathirika kiuchumi. Halafu walipoweka vikwazo vya Covid, uchumi wa Afrika umeharibika. Nimekuwa mimi nchini Kenya miezi miwili, ukiangalia yaliyo kwa uchumi haki, utalia machozi na walio Afrika watakubaliana na mimi kuwa kwa athari zilizotoka kwa Covid Afrika imeumia, na katika vita vya Urusi na Ukraine kumekuwepo uh, chakula hakipo cha kutosha, mafuta hayapo ya kutosha. Kwa hivyo wanaangalia hivi hizi nchi zinapofika pale kutembea Afrika. Bwana af, eh, uh, Lavrov alivyotembelea nchi za Afrika, wakati huu Bwana Blinken na upande mwingine Uchina, je, wanakuja kusaidia Afrika au je wanakuja tu kuangalia vile watatumia nchi za Afrika kuvuta upande wao? Sasa akija bwana Blinken, inafaa onyeshe ni uwekezaji gani Marekani italeta Afrika, ni usaidizi upi Marekani itapeana Afrika. Na pia kuna kulaumiana kwa Marekani, inasema ni sababu ya hivi vita ndivyo sababu Uh, Afrika inaumia sababu ya Urusi. Urusi inasema kuwa vikwazo ambavyo Marekani imewekea Urusi ndivyo vinaumiza Afrika. Lakini viongozi wa Afrika wanataka kuona ukweli, halafu wanataka kuona ni usaidizi gani, sio tu kupiga domo. Kwa hivyo o, wao kuamini kuwa hizi nchi zinafikiria Afrika itabidi kuona je ni jambo gani analosema huyu waziri ni mipango gani aliyo nayo? Ni sera gani zipo? Ni mipango gani ipo na miradi gani? Kwa mfano Marekani inasema ina mradi wa dola mia mbili amba, dola milioni mia mbili ambazo watasaidia nchi za Afrika. Halafu tuone, je ni mkakati gani Marekani itatumia kupunguza mvuto ulio kati ya Congo na DRC na Rwanda, vikundi vya M23 na vikundi vya FRDC ambavyo kusema kweli tuajua kuwa zana uh, za vita si vya bure. Kuna mtu ambaye anawekea pale, so ni uwekezaji gani, ni biashara gani na ni usaidizi upi? Viongozi wa Afrika wanataka kujua ukweli uh, ambavyo kama hakuna ukweli na hakuna uwekezaji na hakuna fedha na hakuna usaidizi, basi watasema kuwa nchi za Afrika zatumiwa kama vibaraka. Lakini sasa Marekani, bwana Blinken anasema kuwa watakuwa washirika, sio vibaraka. Hebu na tungoje tuone ni nini alichobeba bwana Blinken, ni nini anacholetea nchi za Afrika. Asante sana Profesa Fulba Fulbert na Mwamba. Lakini profesa, wamegusia huo mzozo wa Rwanda na DRC ambao umeonekana kama ndio kiini kikuu kikizungumzwa uh, kwenye ziara hii ya Blinken. Eh, barani Afrika pengine eh, ni kirudi kwako kwa Sam Ruhuza, nini ambacho unafikiri kiini cha mzozo wa hizi nchi mbili, pamoja na kwamba haya makundi ya waasi yamekuwa kitajwa, lakini pengine kuna kitu gani ambacho unafikiri kinajificha ndani ya mzozo wa hizi nchi mbili ambao ni wa muda mrefu, DRC na Rwanda? Unamaana kwamba nchi za Rwanda na Kongo sindiyo? Ndio? Ndiyo, Rwanda na Kongo hizi, sioni kama kuna mtafaruku ambao haujulikani unaweza ngasema, cha kwanza, lazima kwanza tujiulize kwamba ni kwa nini hizi uh, francophone ambazo nchi nyingi ambazo ni francophone ni wana madini sana, Mungu akawajalia madini mengi sana katika nchi zao katika Afrika. Ni kwa nini nchi zinakuwa hazina amani? Yaani, ukiangalia karibu nchi nyingi ambazo ziko francophone, hazina amani, zinakuwa kila mara kuna mgogoro tu, lazima kuna mgogoro wa uongozi, na ni matajiri sana wa, wa madini. Hiyo hiyo ni jambo kubwa la kwanza ambalo waafrika wanatakiwa waliangalia lakini la pili ambayo anatakiwa iangaliwe, ukihusisha Rwanda na mzozo um, wa DRC lazima kwanza tuangalie kwamba hawa waasi wa DRC wanapata silaha kutoka nchi gani? Wanapata silaha kutoka wapi? Kwa sababu uh, mipaka inalindwa na majeshi ya nchi husika. Sasa silaha zinapita wapi mpaka zinawafikia M23? Lazima kwanza hiyo liwekwe li, li, liwe wazi, kwa sababu Bongo eh, kiangalia haina bandari katika huu upande wa wa wa, wa ambao umekaribiana na meli zinazotoka eh, ughaibuni huko ng'ambo. Kwa maana hiyo ni kwamba lazima silaha zile zinapita katika mipaka ambayo eh, inapokea mzigo kutoka sehemu nyingine. Sasa aidha inaingia kwa ndege, uh, ndege maalum na ndege maalum manake ni kwamba inapita katika e, airport ambazo zinalindwa na na, na, na serikali ya DRC au zinapita bandari ambazo e, zina zina mahusiano ya DRC. Kwa hiyo ukiangalia, kuilaumu kui moja kwa moja Rwanda ni lazima tuangalie, maake Rwanda haina bandari, lazima tuangalie wati hizi silaha zinapita katika zile bandari na zikipita kwenye zile bandari zinakwenda wapi destination? Lazima pale tuangalie zinakwenda wapi. Kwa kila bidhaa inayopita kwenye bandari ya hiyo nchi na uelekeo wake, lazima uangaliwe kwa macho ya ziada. Sasa tunapokuja kuzungumza labda fulani anahusika, tuwe na uthibitisho kwa kupitia hivyo, kwa sababu wale wale wanatumia silaha nzito sana, wale M23 na zile silaha wanazozitumia ni lazima zinatoka sehemu fulani. Sasa aidha wanazi, wanaziiba kutoka kwenye jeshi lenyewe la Congo tue, tuelewe hilo, au wanazipata kutoka kwenye mataifa ya jirani, tuelewe hivyo, au wanamfadhili wao kutoka nje ambazo ana, anazipitisha kwa njia zake. Sasa tuelewe hivyo hivyo. Kwa hiyo mii nafikiri cha muhimu ni hicho, lakini hizi nchi ambazo zinakuwa na migogoro katika Afrika na migogoro ya kwao wenyewe kwa wenyewe, nao lazima tuelewe hasa hizi silaha zao wanazozitumia zinapatikana wapi, na, na hasa ni nini lengo la wanaowapa silaha, kwa sababu ukiangalia silaha nyingi zinazotumika zinaua raia, zinaua zinaleta machafuko na zinaumiza vizazi sasa lazima tuangalie sa Marekani ameenda pale ambaye ni huyu uh, Blinken ameenda kuzungumza nao wale wale. Rwanda amesema kwamba sisi tunajilinda wenyewe katika nchi yetu hatuta habari na nchi zingine, lakini pia tuangalie hasa yeye Marekani kwa sababu silaha zingine zinatengenezwa Marekani. Kumbuka katika hizi silaha zinazotumika na M23 zinatengenezwa huko sa so, tuangalie huyu Marekani anavyoenda kuzungumzia kuhusu silaha zile ambazo zinatumika kwa M23 na wamezipata watu. Kwa hiyo na yeye pia anaweza akatueleza kwamba zimepatikana vipi, lakini kwa nini hizi nchi ambazo zina madini zina migogoro mikubwa sana hazitawaliki? Na nafikiri pia nikiongeza hapo hapo, Samruhuza msemaji wa M23 Ligongo, tuwahi kuwa naye hapa wakati fulani no. kwenye live talk na yeye katika yeah, swala hili la silaha mengi hakuyajibu, lakini swala la silaha alikuwa akizungumzia kwamba wanajeshi wake wanapata huko huko kwenye jeshi ya DRC wakienda kuvamia wanapata silaha. Lakini labda tukisonga mbele zaidi, nitarudi kwako kwa kwa Samruhuza ni kupe nafasi. Mnangele Usekelo, kwa upande wa Afrika Kusini, mmekuwa mkifuatilia sana pia swala hili e, pengine ziara hii unavyoona, itasaidia e, kuondoa hii mizozo ambayo hasa huu wa DRC na Rwanda ambao ndio unaonekana kuwa kiini kizito E, cha matatizo katika eneo hilo e, na nafasi pengine ya umoja wa Afrika hapa na nafasi ya Marekani kuzungumza pamoja na kuwataka hawa viongozi wakutane na kuzungumza. Pengine unaona hili linawezekana, viongozi hawa wakakutana ana kwa ana kuzungumza na kutafuta suluhu? Mnange Lusekelo, unanisikia? Hata ukiangalia jinsi alivyokuwa amepokelewa Kongo. Ba baadhi ya, ya wabunge wa wa, wa, wa, wa Kongo walikuwa wanaujiwa wanaongea wanasema, kuja kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani itasaidia sisi huu mgogoro kuisha, kwa sababu e, sisi kwa sisi wao kwa wao, yaani Wakongo na wa Rwanda wanasema kwa sisi wenyewe hatutaweza kumaliza hili tatizo, wala East Africa ataweza kumaliza hii tatizo, kwa sababu Marekani kama wanavyojua ni mtu ambaye anaingilia katika kila matatizo yanayojitokeza katika nchi nyingi sana zikiwenza Afrika mpaka nyingine za barabara Asia. Kwa hiyo alichosema kwamba tunaomba waziri asiwe upande wa, wa Rwanda, tunaomba awe katikati, atusikilize sisi wa Kongo, awasikilize na Wanyarwanda. Kwa hiyo inaonyesha jisi gani kwamba kuna kuna kuna, kuna unafuu utapatikana katika swala hili. Tusubiri tu watakapoitwa, watakapoitwa kama watafanya kikao cha pamoja au kama wataongea upande huu na upande huu, lakini inaonekana kabisa kuna matunda mazuri atakayokuja kujitokeza katika ziara yake. Naam, tuje kwako, uh, profesa Chacha Nyaigoti, labda kile ambacho uh, binafsi una, unachoweza kukiona katika mazingira haya eh, tuliyopo uh, hasa huu uhusiano ama mtafaruku unaoendelea wa wa wa Burundi pamoja na kumradhi, pamoja Rwanda pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Sasa kwa hali ya halisi ambayo tumeona, uh, waziri Blinken amekuwepo na akakutana na, na viongozi hao hasa wa Rwanda, lakini baadaye waziri wa mambo ya nje wa Rwanda akatoa kauli ambayo kwa kweli imeonyesha uh, kuleta tishio kidogo, na hivi siku mbili tatu ama wiki mbili zilizopita Umoja wa Mataifa, kuna ile ripoti ya siri ambayo ilionwa na shirika la habari la Reuters kwamba kumekuwa kuna ishara zote za kuonyesha Rwanda imekuwa ikisaidia kundi la M 23 na wasiwasi wa Rwanda imekuwa ni kundi la FDLR ambalo inasema kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inalisaidia kwa namna moja manyingine. Nini ambacho kinaweza kufanyika kwa mataifa mengine ya Afrika Mashariki badala ya kusubiri waziri kama injyo wa mambo ya nje wa Marekani kufika na kutatua masuala haya ambayo kwa namna moja manyingine wa Afrika wenyewe ndio wanaweza kuyatatua. Uh, shida kubwa kati ya Congo DRC na Rwanda ni shida ambayo ni ya muda mrefu, watu wanafahamu. Na kwa upande mmoja nafikiri ujio wa waziri Blinken katika hizi nchi mbili na matamshi yake wakati alipokutana na uongozi wa hizi nchi mbili ni kwamba yale yote ambayo kila nchi inafanya kuhujumu usalama wa nchi jirani, kwamba Rwanda, mnajulikana mnasaidia watu ambao wanavuruga amani katika DRC, na nyinyi DRC mnasaidia watu wanaovuruga amani katika nchi ya Rwanda. Nafikiri kauli yake ilikuwa wazi kwamba so, haya mambo yanajulikana, ni bayana, ni wazi, ni mambo ambayo watu wanayazungumzia na ni wa... mambo ambayo hata Waafrika wenyewe na uongozi wa nchi za Afrika Mashariki so, kwa mfano wameweza kuyazungumzia, isipokuwa kwa sababu ya kufichiana siri mara nyingine hawatamki kibayana na waziwazi kwamba -wazi. So, nyinyi muwache ubabe huu kwa sababu ugaidi hautasaidia mmoja wenu kuendeleza masilahi ya nchi yenu dhidi ya jirani. Ni vizuri kama nchi hizi jirani zingeweza kuweka amani, na katika kuweka amani watu wake watakuwa na neema, na haya masuala kwa mfano yanayohusiana na uzalishaji wa madini na rasilimali mbalimbali ambazo ziko katika hizi nchi yanaweza kuwanufaisha wananchi wa kawaida, kwa sababu hizi shida. Marekani inakuja kwa sasa hivi lakini, Marekani pia tukumbuke kihistoria ilikuwa ni chanzo cha matatizo hasa ambayo yanakabili nchi ya Kongo mpaka sasa kwa namna ambavyo mahusiano yake na nchi hii ya Kongo tangu awali, wakati wa Patri, wa Patrisi Lumumba mpaka wa sasa, na nchi nyingine za uh, Ulaya magharibi na kuingineza. Tunahitaji kujadili masuala ya nchi za Afrika katika muktadha na mustakabali wa Waafrika, na hili ndilo jambo ambalo Rais Uhuru alikuwa amejaribu kuzingatia wakati alipowaleta viongozi hao pamoja viongozi wa Afrika Mashariki kujadili juu ya mzozo ulioko kati ya Rwanda na DRC katika mipaka yao. Profesa, uh, Fulbert Namwamba, wewe nini ambacho unakiona ni kwamba mataifa haya ya Afrika yameshindwa kushughulikia masuala yake yenyewe, mpaka wasubiri wakubwa wa kidunia kuja kuwaonyeshea vidole na kuambia kwamba hili si jema. Ah, mimi nitasema hivi. La kwanza ujue, mti utupi wao mawe ni yule mti ulio na matunda. Kwa hivyo aliyeuliza hapa mwenzangu, je, ni kwa nini kuna vurugu kwenye nchi ambazo zina madini mengi, mi nitamwambia watu hutupia mawe mti ambao una matunda mazuri. Hilo ni la kwanza. La pili, vita vya panzi ni furaha ya kunguru. Kwa hivyo wapiganapo waasi wa Kongo dhidi ya Kongo na waasi wa Rwanda dhidi ya Rwanda, uh, madini, uzalishaji wa madini haujapunguka na Uchina eh, inapata madini ya kolta hayajapunguka, dhahabu bado haijapunguka. Kwa hivyo katikati ya hivi vita uzalishaji wa madini unaendelea, na wanaopoteza sasa ni wananchi wa Rwanda na wananchi wa Congo. Kwa hivyo ni la maana sana kuwa hawa wakiwa ndugu waweze kupatana na kusuluhisha hivi, ili kila nchi ipate suluhu. Kwa hivyo kama kunguru wamekuja kutembea na, kwa hivi mfano, mi nasema Urusi, Uchina, Marekani kama wamekuja kutembelea na ku, wanapata fursa ya kuwa na amani inabidi uh, Democratic Republic of Congo DRC na Rwanda wachukue fursa hii kupata suluhu na kupata njia za kusuluhisha huu ku mzozo. Wasipochukua, kitakachofanyika ni kuwa madini yenyewe hayatapunguka, uzalishaji wa madini hautapunguka, lakini mahali ya kuchukua hizo fedha zenye zinatoka kwa madini na kuwekeza kwa elimu, kuwekeza kwa afya bora, kuwekeza kwenye maji safi, kuwekeza kwenye miradi ya afya, hizi fedha zote zitanunua silaha, silaha juu ya silaha. Watakachopata ni maafa na mazishi, wala hakuna lolote watakalopata. Kwa hivyo wangechukua fursa hii usimama waziwazi waongee na na waziri Blinken waziwazi -wazi. na waweke mchakato ambao utakuwa chini ya mkakati ambao baada ya muda tutaona kuwa amani inarudi pale pale. Asante sana eh, Profesa Fulbert na Mwamba na Id Ligongo. Naona hapa kwenye Facebook yetu tayari, eh, kuna maoni ya wa wasikilizaji na wengine wapo kwenye laini ya simu tayari kutoa maoni eh, karibu Sauti Amerika, jitambulishi lako mahali ulipo na tupe maoni au maswali yako. E, kwa majina anaitwa Abdumaliki Bionabusha, anatokea mkoa wa Kagera, Tanzania. Ziara ya mheshimiwa waziri wa Marekani e, kutembelea hizo nchi tatu za Afrika, mimi nafikiri ni nia njema ya kuonyesha undugu, jinsi gani ambayo ana urafiki na hizo nchi na ambazo hizo zinaweza kupata maendeleo au hizo nchi ku, au Marekani kupata maendeleo kutoka kwa hizo nchi mbili, nchi tatu kihususani, tukiangalia kwamba uh, ni jinsi gani ambao anaonyesha huo ndugu ambao labda unaweza kuwasaidia kwa kiasi fulani, na kuhakikisha vita vya Urusi na Ukraini vinakaa katika hali ya kawaida, au hizo nchi ambazo hazipatani kwa sasa zinaweza kukaa kwa pamoja kuonyesha ushirikiano. Kwa hiyo ni nia njema za kutembelea hizo nchi. Asante sana msikilizaji, kwa maoni yako. Lakini naona pia kuna wengine hapa eh, kwenye Facebook. Niangalie basi maoni nayo kwa upande wake, yuko David Sechenga anasema yuko wagumu kule Muheza Tanga wajelewa rileo huko. Anasema ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika nchi za Afrika tatu ni ziara njema na pia kuzisawishi nchi hizi za Afrika kuto kutegemea ufadhili kutoka China na badala yake ziangalie Marekani kwa ufadhili na uwezeshaji wa mahitaji wa nchi hizi eh, kuelekea katika shughuli zao. Haya, Nazel Madede kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani barani Afrika Uh, inaangazia yale ambayo yanaweza kufanyika vilevile vile, kwa namna gani Marekani inaweza kusaidia ili Afrika isiingie katika vita. Sawa naye, Vasco Macusa yuko Stamico media kela Mbea, anasema anaamini kwamba ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwenye nchi hizi za Afrika italeta au imeleta tayari tija kubwa kwa nchi hizi za Afrika hasa katika masuala ya kiuchumi na kujenga ushirikiano kati ya Marekani na nchi hizi ambazo waziri ametembelea. Ismail sake anasema kwamba yeye anaamini, anatafuta ushirikiano na baadhi ya nchi za Afrika hasa kuhusu vita vya Ukraine na Russia, maana bado tofauti ipo. Bila shaka bila shaka, msikilizaji, endelea eh, kutuma maoni yako kwenye mtandao wetu wa Facebook, yataendelea kusomwa hayo. E, wachambuzi wetu wako hapa, tunaendelea kuzungumza nao, lakini vilevile vile kuna swala ambalo Vasco Makusa kama mvomsikia hapa, naye akisema kwamba ni swala la ushirikiano zaidi, limezungumzwa kati ya Marekani na nchi za Afrika. Lakini pia e, waziri wa mambo ya nje wa Marekani pia katika mazungumzo yake azungumza kwamba akitaka zaidi e, ushirikiano uwepo e, katika nchi za Afrika na Marekani. Amesisitiza hilo pia kwamba anawachukulia Afrika kama wadau, sio tu mahali pa kupeleka na kufanya biashara, lakini pia wadau kwao kuona ile swala la ushirikiano wa pamoja. Pengine kwa hivi unavyoliangalia wewe kwa uchambuzi wako Samruhuza, unaona kwamba swala hili la ziara kama hizi zinaonyesha na kuleta utofauti kati ya ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizi za Afrika na Marekani, hasa wakisitiza swala la kuwa ushirikiano mshiriki, wa pamoja kwenye masuala ya kibiashara Nafikiri ndio lengo kuu la hii ziara kwa sababu hata ukisikiliza ukisikiliza Blinken anapozungumza katika hii ziara ya kwanza kabisa, anaangalia ana, ana, ana zaidi namna gani ya mahusiano ya kibiashara ya kiuchumi, ukuzaji wa uchumi katika hizi nchi eh, zaidi eh, hiyo pamoja na kuangalia namna gani ya na kupambana na covid eh, pamoja na kuangalia jinsi eh, gani hizi nchi zinaweza zikanufaika na Marekani katika mahusiano yao sasa. Eh, unajua katika uchumi wanasema there is no free lunch. Yaani kwamba hakuna hakuna chakula cha bure uh -huh. Yaani ni kwamba okay. Usione kama Marekani atakusaidia. Tumezoea kusema kwamba Marekani watatusaidia hiki na hiki na hiki asanteni sana Marekani kwa kutusaidia. Hapana, ni kwamba katika hilo huo huo msaada kuna, kuna, kuna, kuna faida nayoipata vile vile. Kwa hiyo katika hii hali, hali ya namna hiyo katika mahusiano ni kwamba eh, Afrika imekuwa ni soko, naweza ndio nikasema, ndio maana nimesema kwamba tuangalie pia ni kwa nini nchi ambazo zina madini zina hazitawaliki kirahisi, lazima kunakuwa kuna vurugu ndani yake hapo, lazima kuna, kuna, kuna kitu na Marekani anakuja hapo kuambia kwamba hebu pataneni basi, hebu pataneni. Lakini pia nitekeze mkazo swala nyuma kidogo, yule yule mtu M23 alipokuambia kwamba wanazipata wa silaha zao kutoka kwenye jeshi la, la DRC, wakiwapiga hasa, lazima ujiulize, mtu yote anayekupiga maanake ni kwamba ana nguvu kukuzidi. Kwa maana hiyo ni kwamba anapoenda kumpiga ule wa DRC akachukua silaha yake, maanake ni kwamba ameenda na silaha nzito kuliko yeye yeah, alionayo kujihani kwa maneno ni kwamba hiyo yaliyoenda nayo niipi, mpaka akaweza akakamata hiyo nyingine. Kwa hiyo ukiangalia, Marekani kuna sehemu anaingia na yeye katika haya haya mambo, lakini tuchukulie hivyo kwamba amekuja katika mahusiano ya kiuchumi na kwamba Afrika tutanufaika kiuchumi katika mahusiano yetu, na lazima tuangalie hiyo fursa ya Marekani. Ni kweli, Marekani ni soko zuri sana kama Afrika tukijipanga lakini lazima vilevile tujiulize wa waafrika hivi sisi Waafrika tuliyopo, hatuwezi kuweza kufanya miradi ambayo itakuwa ni competitive katika masoko ya kidunia? Kwa mfano unaangalia leo Waafrika tumeumia wote kwa kitendo cha eh, ngano ya kutoka Ukraine. Sasa tujiulize, ili poli tulionayo la Afrika tumeshindwa kweli kulima na hali ya hewa tulionayo umeshinda kweli kulima eh, ngano ambayo ingeweza kuzalishwa na kuiuza Afrika, kwa sababu kumbuka, chochote kile utakachokifanya katika Afrika tayari una soko. Je, tukipunguza hii migogoro yetu na kuwa katika hali ya umoja, namna gani unaweza tukapanuka zaidi katika, ma, uh, katika masoko yetu na kuweza kuuziana wenyewe kwa wenyewe ili tusiweze kuumizana ku, wenyewe kwa wenyewe, hasa ukiweka okay, katika hali ya namna hiyo unaiona kabisa kwamba kuna sehemu Afrika wenyewe tunachindwa kuwa pamoja, inabidi au, eh, na viongozi hawa ambao wanatuongoza waweze kutuliza akili zao chini na kufocus kwanza biashara ya ndani, ambayo hiyo naweza nikamsifia sana eh, marehemu eh, mwamari Gadafi alituweka katika hiyo hali mm-hmm. Lakini tuangalie biashara ya ndani, lakini pia tuangalie namna gani akuweza kuingia katika biashara za nje kama hiyo Marekani na wao kuwauzia, kutegemea Afrika vitu vyetu vingi kwa sababu uwezo huo tunao. Sawa kabisa ah, okay, na pia ukizungumzia hapa, kuna ile swala hili mm -hmm, la biashara ambalo amezungumzia hapa ni muhimu sana mm, e, ambalo Tanzania na nchi zingine za Afrika zimeweza kufanya biashara mm, na Marekani. Swala la Agoa nafikiri limepewa muhimu pia nafikiri na umuhimu mkubwa kwa nchi kuona kwamba zinaweza kufaidika vipi na biashara kama hii. Naam, sasa muda wetu yeah, tukiangalia unakamilika hapa, tukualike Profesa Chacha Nyaigoti, Fulvet na Mwamba Uh, Samruhuza pamoja na Lusekelo kukamilisha kwa hitimisho. Labda tukianza na uh, profesa Namwamba sasa unaona suluhisho lake la hali hii ya utegemezi wa Afrika kwa mataifa hayo ya nje wakubwa waje kuwasuluhisha uh, nini ambacho kinatakiwa kufanyika kwa mataifa haya ya Afrika? Uh, mataifa ya Afrika ni lazima yawe na maono na yawe na mkakati kwenda kukutana tu na kuongea na Waziri Blinken, Blinken kama hawajajipanga mkakati wao ni nini wala maono yao ni nini haisaidii. Maono yao lazima iwe, sio kutegemea tu usaidizi kutoka Marekani, bali ni kutumia utandawazi na pia kuomba Marekani ifungue soko zaidi, sababu hili soko ndiyo Europa, hakuna wamefungia soko uh, bidhaa za Afrika Marekani iseme bayana na waziwazi ni utoaji gani kutoka Afrika na bidhaa gani ambazo zitanunuliwa na Marekani. Kukiwa na ushirika wa kibiashara huo, utafaidia. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Labda kwa kukamilisha, umoja wa nchi za Afrika unahitajika kufikiriwa maanani. Nchi za Afrika zinahitaji kuona mahusiano bora na mipaka yao ifunguliwe, waafrika wafanye biashara, waafrika wahimizwe walime, kwa sababu wana ardhi nzuri yenye rutuba kubwa. Na haya maisha ya kutegemea kwamba mpaka tupatiwe suluhisho na nchi zilizoendelea kama Marekani na nchi nyingine marafiki zetu Urusi na Uchina ni maisha ambayo hayatatuwezesha kupata afueni kama bara la Afrika bara ah, la Afrika tuna uwezo. Asante sana, sana. Profesa Chacha Nyaigoti no. na kushukuru sana profesa, muda wetu umekwisha kabisa. Asanteni sana washiriki wote, e, eh, Mnangi Lusekelo kutoka Afrika Kusini, Samruhuza kutoka Tanzania, e, eh, Profesa Fulbert Namwamba na Profesa Chacha Nyaigoti wakushiriki live talk yetu leo. Upande wa pili Aida Isa msimamizi wa matangazo haya BMJ Mridhi studioni, meshirikiana mwenzangu Id Ligongo langu jina Sunday Shomari, nawatakieni wote juma njema