Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Agosti 11 mwaka 2022 ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika eneo zima la afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu vilevile, mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. <todiculia> Katika matangazo yetu ya hii leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani afanya ziara nchini Rwanda, huku hali ya mvutano baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikionekana kuwa bado ni tete. Na katika habari nyingine, shirika la afya ya umma barani Afrika limesema bara hilo lenye watu bilioni 1.3 bado halina hata dozi moja ya chanjo ya monkeypox. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekusanyia katika matangazo yetu ya leo, ambapo vilevile vile tutakuwa na wanahabari wetu walioko nchini Kenya kukujuza kile kinachoendelea e, nchini humo tukisubiri matokeo. Lakini kwanza tusikilize habari za dunia na Sandey Simba Shomari. Siku mbili baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, maafisa bado hawajatangaza ni nani anaongoza kinyang'anyiro cha urais katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki, huku wananchi wakichanganyikiwa kujitahidi kupata mantiki ya hesabu tofauti kutoka katika vyombo vya habari nchini humo. Katika ushindani mkali wa kuwania urais, vyombo vya habari vinajumlisha matokeo kutokana na fomu ambazo tume ya uchaguzi inaweka mtandaoni kutoka zaidi ya vituo 46229 vya kupigia kura, kazi kubwa ambayo ina maana kwamba hesabu zao ziko nyuma kwa kiasi kikubwa, kutokana na taarifa zilizopo kabla ya kuwekwa mtandaoni. Baadhi ya wananchi walikuwa na wasiwasi kwamba hesabu tofauti za vyombo vya habari zinaweza kuchochea madai ya wizi wa kura ambao wamezua vurugu katika chaguzi zilizopita. Wengi wamewataka wananchi wenzao kusubiri matokeo rasmi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken yuko Rwanda, katika kituo cha mwisho katika ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika, ambapo ameeleza mkakati mpya wa Washington wa kushirikiana na mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kama washirika sawa. Blinken anafika Rwanda katika wakati mgumu, hasa kwa eneo la maziwa makuu, huku taifa hilo dogo la Afrika ya kati likizozana na jirani yake mkubwa wa Kongo kwa madai kwamba serikali zote mbili zinaunga mkono waasi wanaopingana na nchi zao. Taarifa kamili tutakuletea baadaye kidogo katika matangazo haya. Maafisa sita wa polisi waliuawa katika maandamano ya kupinga serikali kaskazini na magharibi mwa Sierra Leone siku ya Jumatano, mkuu wa polisi alisema hii leo Alhamisi. Maafisa wawili waliuawa katika mji mkuu Freetown, watatu katika mji wa kaskazini wa Kamakwie na mmoja katika mji wa Makeni. Inspekta Jenerali wa polisi William Fajia Selu aliambia shirika la habari la Reuters maandamano yalijiri kaskazini na magharibi, maeneo ya upinzani ya nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Takriban raia wawili pia walifariki dunia katika pwani ya Freetown. Serikali ya Sierra Leone hapo awali ilisema kuwa kumekwepo na vifo, lakini hakutaja idadi, huku mamia ya waandamanaji wakirusha mawe na kuchoma matairi mitaani kutokana na kuchanganyikiwa na hali mbaya ya kiuchumi na masuala mengine na. Takriban watu laki tisa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamekimbia makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka huu, shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu limeeleza katika ripoti mpya, huku mapigano ya waasi yakiendelea mashariki mwa nchi hiyo. BMJ Muridhi anayo taarifa kamili. Katika ripoti yake ya hivi punde kabisa, afisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadamu OCHA imesema kwamba zaidi ya watu elfu mia nane sabini na saba wameyakimbia makazi yao kati ya mwezi Januari na mwezi Juni mwaka huu na kwamba zaidi ya watu 446,000 pia walikuwa wamerejea nyumbani katika kipindi hicho. Kwa sasa kuna jumla ya watu milioni 4.86 waliokimbia makazi yao ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kulingana na shirika hilo, huku wanawake wakiwakilisha asilimia 51 ya idadi hiyo. Ripoti hiyo imeeleza kwamba zaidi ya asilimia 80 ya watu waliokimbia makazi yao ni kutokana na mashambulizi ya kutumia silaha na mapigano. Mwishoni mwa mwaka jana, kundi la waasi la M23 lilianza tena mapigano mashariki mwa Kongo baada ya kukaa kimya kwa miaka mingi tangu wakati huo limeteka maeneo mengi, ikiwa ni pamoja na mji wa kimkakati wa mpakani wa Bunagana, aliyo imeyumbisha usalama katika ukanda huo. Na Rwanda imeshutumiwa kuwaunga mkono waasi hao, lakini imekanusha madai hayo mara kwa mara. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka thelathini na minane ambaye anatuhumiwa kwa mwanachama wa kundi la Islamic State katika nyumba yao ya siri inayoitwa The Beatles alifukuzwa kutoka Uturuki wiki hii na alifikishwa katika mahakama ya London hii leo Alhamisi baada ya polisi kumshtaki kwa makosa ya ugaidi. Waendesha mashitaka walisema awali waliidhinisha kushtakiwa kwa Ain Davis chini ya sheria za ugaidi za mwaka 2014. Davis alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Luton siku ya Jumatano baada ya kufukuzwa na kupeleka nchini Uingereza akitokea Uturuki. Kikundi cha Islamic State kichopewa jukumu la kuwalinda wafungwa wa kigeni nchini Siria kiliitwa The Beatles na mateka kwa sababu alijulikana wa kama wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza. Kundi hilo linadaiwa kuwazuia baadhi, na wakati mwingine kuwaua mateka wa magharibi nchini Siria, wakiwamo waandishi wa habari wa Marekani James Foley, na Steven Sotlof na mfanyakazi wa misaada Kayla Mueller. Picha za satellite zilizotolewa siku ya Alhamisi zilionyesha uharibifu katika kambi ya wanaanga wa Russia huko Crimea, iliyopigwa siku kadhaa mapema katika shambulio ambalo lilipendekeza Kiev imepata uwezo mpya wa kushambulia kwa masafa marefu na uwezekano wa kubadilisha mwelekeo wa vita. Picha zilizotolewa na kampuni huru ya satellite ya Planet Labs zilionyesha mashimo matatu yaliyokaribia kufanana ambayo yalitokana kulipuliwa majengo katika kutoka kituo kitu cha anga cha Saki nchini Rusia. Kituo hicho katika pwani ya kusini magharibi ya Crimea kilikuwa kimekabiliwa na uharibifu mkubwa wa moto huku mabaki ya ndege za kivita nane zilizoharibiwa yakionekana wazi. Rusia imekanusha kuwa ndege ziliharibiwa na kusema kuwa milipuko iliyoonekana kwenye kambi hiyo siku ya Jumanne ilikuwa ni ajali. Ukraine haijadai hadharani kuhusika na shambulizi hilo au kusema haswa jinsi gani lilivyotekelezwa. Na shirika la afya ya umma barani Afrika, CDC, linasema bara hilo lenye watu bilioni moja nukta tatu bado halina dozi hata moja ya chanjo ya monkeypox, lakini majadiliano yalikuwa yakiendelea na takriban washirika wawili. Kaimu mkurugenzi wa vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Ahmed Ogwell aliwaambia waandishi wa habari hii leo Alhamisi kwamba hawakuweza kutoa maelezo zaidi, lakini akasema washirika hao kwa kiasi kikubwa ni taasisi za kimataifa na serikali zisizo za Kiafrika. Hakuna majadiliano na sekta ya binafsi, kwa sababu dozi zote zilizopo tayari zimenunuliwa na nchi nyingine, aliongeza. Vifo vingi zaidi vya monkeypox vimeripotiwa katika bara la Afrika mwaka huu kuliko popote duniani tangu Mei. Karibu nchi 90 zimeripoti kesi zaidi ya elfu thelathini na moja. <mulia> Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Shukrani za dhati kabisa kwake Sandey Shomari ambaye ametusomea habari za dunia. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika ripoti zetu, na tunaanzia nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anayeendelea na ziara yake nchini Rwanda amezitaka nchi za Rwanda na Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo uzika tofauti zao na kufanya kazi pamoja ili kurejesha usalama wa eneo la maziwe makuu. Blinken ameasem Kigali leo kwenye mkutano na wanahabari. Kutoka Kigali, mwandishi wetu na ripoti zaidi. Ni mkutano aliofanya na waandishi wa habari akiwa na mwenzie wa Rwanda wa mashaur ya kigeni Biruta baada ya kukutana kwa mazungumzo na rais wa Paul Kagame agame madb kuhusu usalama wa mashariki mawa na haki za binadamu nchini Rwanda zimeonekana kutawala mazungumzo ya viongozi hao. Antony Blinken amewaambia waandishi wa habari kiini cha mazungumzo yake na wakuu wa mataifa ya Rwanda na DRC kilichotoka right. kwenye mazungumzo yangu na marais hao wote, kwa pamoja wamekubali kufufua mazungumzo yao ya moja kwa moja katika mstakabali na mwelekeo wa vikao vya Nairobi kuhusu makundi yenye silaha, na wote wawili wameukaribisha utashi wa Marekani katika mapatano yao. Kwa upande mwingine, Antony Blinken ambaye amekuja Rwanda akitokea Kinshasa ameizungumza ripoti ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa iliyoyalaumu Rwanda kwa kuwaunga mkono wa wapiganaji wa M23 huku ripoti hiyo hiyo ikilaumu pia jeshi la DRC kusaidiana na kundi la kihutu la FDLR kuwatirisha usalama wa Rwanda. Akilizungumzia hilo, waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Vluta amesema lawama za hapa na pale haziwezi kusaidia bila kuingia kwenye mzizi wa fitina miongoni mwa mataifa haya mawili problems, na kama unahitaji suluhisho la kudumu mashariki mwa DRC, si, unatakiwa kukabiliana na mzizi wa tatizo na mzizi huo ni uwepo wa kundi la FDLR mashariki mwa DRC na ushirikiano wao na jeshi la DRC si. Napenda nikumbushe kwamba wamesharusha mabomu katika eneo letu karibu mara tatu na mara zote tunaonya serikali ya DRC dhidi ya visa hivi. Antony Blinken pia ameonekana kutoelewana na viongozi wa Rwanda kuhusu Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hoteli Rwanda ambaye anaendelea kutumikia kifungo chake cha miaka 25 jela. Tumekuwa wazi kuhusu msimamo wetu juu ya mchakato usiokuwa wawazi wa kesi ya Paul Rusesabagina. Tunaendelea kuzungumza na viongozi hapa kuhusu haki zake za msingi. Waziri wa mashauri wa kigeni wa Rwanda akaonekana kukiona na kauli hii On the question about kuhusu swala la Paul Sabajina, sisi tunavyotambua, Paul Sabajina ni raia wa Rwanda. Alikamatwa, akafikishwa kizimbani na kuhukumiwa kwa makosa makali aliyoyafanya dhidi ya raia wa Rwanda, na ambayo aliyafanya akiwa Marekani. Kila kitu kilifanyika kwa mujibu wa sheria, na sisi tutaendelea kufanya mambo kwa mujibu wa sheria zetu na kuheshimu maamuzi ya mahakama zetu. Anthony Blinken baadaye jioni ya leo atakutana na jamii ya Wamarekani waishio wa Rwanda, kabla ya kukamilisha ziara yake ya jumla ya mataifa matatu barani Afrika, ambayo alianzia Afrika Kusini, DRC na Rwanda. Silvanus Karemera, sauti ya Amerika, Kigali. Nam, asante sana na unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC mara baada ya kusikiliza eh, ripoti yake Silvanus Karemera nchini Rwanda ambako waziri wa mambo ya nje wa Marekani ametembelea taifa hilo. Moja kwa moja tunaelekea katika uh, lile ambalo tunalisubiri kwa hamu kabisa kujua nani ambaye amechaguliwa kuwa rais wajae wa taifa la Kenya. Na kama nilivyokudokeza, wanahabari wetu wako tayari kabisa kukufahamisha kile kinachoendelea, na tumekuwa nao e, toka Jumatatu ambapo vuguvugu vugu lilikuwa linapamba moto mpaka kufanyika siku ya uchaguzi ambako matokeo mbalimbali yanaendelea ya kutolewa. Uh, tukianza na Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, labda ungetupa zile dondoo, kile ambacho kipo eh, kutoka IEBC maanake ndio wale ambao wanasubiriwa kwa hamu kabisa eh, kutufahamisha hali ya matokeo iko vipi na nani ameibuka mshindi wa kinyanganyiro cha ura, ura, urais wa Kenya. Hali ikoje mpaka hivi sasa? Vyombo vya habari vimekuwa vikitoa matokeo haya, lakini mwisho wa siku IEBC ndiyo wenye jukumu hilo. Mpaka hivi sasa wanaeleza nini? Mazingira je, eh, muda gani tutarajie kuona haya matokeo yanatokea? Uh, Wandera asante uh, sana kueleza uh, ni kweli raia uh, wa Kenya wanaendelea kusubiri kujua mbivu na mbichi katika mchakato huu, na niko katika ukumbi wa Goma jijini Nairobi ambako sasa uh, hapa ndipo patakapotangazwa so mshindi wa kura ya urais lakini saa moja iliyopita kwa mara ya kwanza mno, siku mbili baada ya tume ya uchaguzi nchini Kenya IBC kufungua vituo vya upigaji kura, imetangaza uh, matokeo ya urais kutoka kituo kimoja cha uh, eneo bunge. Hii ni kumaanisha kwamba fomu ile ya thelathini na nne ba ishawasilishwa na tume tayari imetoa uh, uh, ithibati kwamba matokeo hayo ndivyo yalivyopokelewa kutoka katika kituo hito uh, ambacho ni Webuye mashariki magharibi ya Kenya, na kwa mujibu wa uh, ripoti ambazo mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati ameitoa kama tangazo lake la uh, matokeo ya kwanza mno uh, ya tume yaliyothibitishwa ni kwamba uh, uh, naibu rais right, William Ruto ambaye ni mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha United Democratic Alliance amepata kura elfu kumi na sita na uh, kura mia nne kumi na mbili akifuatwa na Raila Odinga ambaye ni mgombea wa urais kwa chama cha Azimio la Umoja wa Kenya akiwa na elfu kumi na tatu mia saba na ishirini kisha wajakoya ana kura mia mbili arobaini na tisa na Waihiga Mwaura uh, wa ule wa chama cha Agano yuko na kura mia moja na kumi kwa hivyo kwa mjibu wa fomu thelathini na nne ambazo ndizo zinazo Uh, toa uh, matokeo ya kura ya urais na ambazo tume ya uchaguzi imezuzulika uh, kwenye mtandao wake, inaonyesha kwamba ni fomu thelathini na sita tu pekee ambazo zimebakia, hii ikimaanisha kwamba pekea asilimia tisini na tisa nukta tisa mbili ya fomu aina ya thelathini na nne a ambazo zimewasilishwa zimewasilishwa kwenye uh, tovuti ya IBC, lakini vilevile vile labda kabla nirejee kwako, nieleze kwamba huu ni, ni, ni, ni mchakato uh, ambao vilevile umeonekana kuwaondoa uh, ku, ku, ku, ku, ku, ku baadhi ya vigogo walioonekana kuwa wana utashi mkubwa sana, hasa magavana waliokuwa katika nafasi zao za za za ugavana nchini Kenya. Kwa kwanza ni gavana wa jimbo la Meru, Kiraitu Murungi ambaye amepoteza kiti hicho na uh, vilevile aliyekuwa Uh, gavana wa jimbo la Busia lakini aliwania ubunge katika uh, uh, katika uh, eneo bunge la Seso kusini naye vilevile amegwagwa na wengine ambao vilevile wametajwa kama gungu ya serikali ambayo inaondoka madarakani kwenye bunge na wamepoteza viti. Ni alikuwa kiongozi wa shughuli za serikali bungeni Amos Kimunya naye vilevile amepoteza kiti chake, na vilevile aliyekuwa waziri wa viwanda na wakati mmoja vile vile waziri wa jumuia ya Afrika Mashariki, Aden Muhamed, ambaye alikuwa anawania ugavana katika jimbo la uh, Mandera, vilevile amepoteza kiti hicho. Kwa hivyo ni mchakato ambao unaendelea, na labda tunataraji kwamba tume itaendelea kutangaza matokeo hayo jinsi inavyowapata, na, na kuna akili kwenye fomu thelathini na nne ba fomu thelathini na nne ba ni fomu ambayo inatoka katika vituo. Uh, maeneo bunge mia mbili tisini sasa ni eneo bunge moja pekee ambalo limewasilisha uh, uh, matokeo ambayo yamethibitishwa na tume, hivyo tumebakia na maeneo bunge mia mbili themanini uh, na tisa. Asante sana Kennedy sana Wondera kwa utangulizi huo, endelea kuwa nasi, tutarejea uh, kwako Abdushakur uh, Abud, uh, wewe umekuwa ukifuatilia kile ambacho E, waangalizi hawa wa kimataifa wamekuwa wakieleza e, wakati huu ambapo dunia nzima inasubiri kujua nini ambacho kitajitokeza katika ya e, tume ya uchaguzi hapo IEBC. Waangalizi kiujumla, wanapongeza hali ya Kenya e, kufanya vyema uchaguzi huu ambao wanasema mchakato unaoendelea unaonekana umekuwa ni uhuru wa haki. Kwenye maeneo gani hasa ambao wameainisha kwamba Kenya imefanya ime, ime, ime na kuona kwamba wanastahiki kupewa hiyo heko ya uchaguzi huo licha ya dosari chache sana ambazo zimeelezwa hapo awali. Abdu Shukur, naam, wakuu wa tume ya Afrika au ikiongozwa uh, na Rais Jakaya Kikwete pamoja na wale wengine, Jumuiya ya Afrika Mashariki na kadhalika, wamezungumzia sana mfumo wa elektroniki ambao unatumika hapa Kenya, wakisema ingawa ulikuwa na hitilafu, lakini umeweza kutambua na kuwapa watu nafasi ya kupiga kura bila matatizo. Hiyo moja. Ya pili, wameweza kuangalia na kuona kwamba matayarisho yamefanyika namna ilivyo, ukichukulia kwamba kulikuwa na zaidi ya vituo arobaini na sita elfu katika maeneo ya ngu maeneo nzito kuwasili, wameweza kuwaruhusu wapiga kura kubaki na kupiga kura zao kwa muda ambao uliowekwa. Wale waliochelewa kuweka kupiga kura, vituo vilifunguliwa baadaye. Kwa hivyo hiyo ni muhimu. Tatu, wamesifu usalama na ushirikiano kati ya vyombo vya usalama na chombo cha kusimamia uchaguzi. Vile vile waandishi wa habari, wa habari wa na vyombo vya waandishi wa habari wamepongeza sana ushirikiano huo na mfumo huo, lakini wamesema kuna kasoro zinazotokea. Kwa hivyo wamesifia hivyo. Jumia ya madola kwa upande wake imetoa kasoro moja, ikasema kwamba ingawa Kenya inasema kwamba usawa wa jinsia ni wa hamsini kwa hamsini, lakini wameshuhudia idadi ya wanawake walioruhusiwa na vyama vao kugombania kiti au waliopewa nafasi kugombania viti vya wanawake ilikuwa chache sana kulingana na mahitaji, na hivyo haikufika kiwango kinachohitajika. Kwa hivyo katika maeneo haya yote ndo wamezungumzia na wamesifu upande wa Kenya kuendelea na kazi nzuri ya tume ya Afrika ya uchaguzi. Asante sana Abdu Shakuru kwa e, utangulizi huo. Naona turejee kwa Wandera na Sande Shomari hapa. Naona tulikuwa na tunaangaliana na tunakujadiliana e, ukawa umezungumzia swala hili ambalo ungependa kumsikia Wandera juu ya a, wale ambao wanakubali matokeo. Naam, pengine Wandera anaweza kugusia kidogo upande huo, kwamba hawa wanaokubali matokeo, lakini tunafahamu kwamba swala hili zima litatangazwa rasmi na tume na tume ya IBC bado haijatangaza rasmi swala hilo, inakuwaje? Na pengine hiyo kihistoria e, unaiona ni vipi hasa e, kuelekea mbele? Wandera unatupata? Naonekana kama Wandera Idi hatupati hapo kwenye laini ya simu. Turudi kwake Abdu Shakur Abud lafu taendelea. Abdu Shakur Abud, pengine kwa upande wako uh, utaratibu huu ambao umeshaanza kutangazwa hivi sasa wa kutoa majibu, labda unaweza kucheleza vipi e, spidi unayoiona na hata baada ya kuanza kutangazwa hii leo, pengine ukamilishwaji kamili mpaka watu kuja kumaliza kujua e, unafikiri itachukua muda gani? Hapa kwa ukweli ni kwamba wana siku mpaka saba tangu uchaguzi kufanyika, lakini namna inavyokwenda inaonyesha kwamba tume imeweka ahadi kwamba ifikapo Ijumaa usiku yaani kesho, wanaweza kuwa wamekamilisha karibu labda robo tatu ya kuhesabu. Kwa hivyo sisi tunatarajia kwamba Jumamosi, kwa njia moja au nyingine, tutajua washindi wa uchaguzi wa rais, bunge na magavana. Kwa hivyo hali inavyokwenda hivi sasa inaweza kuwa Ijumaa jioni au Jumamosi asubuhi. Na Shakuru, labda tungependa kufahamu kile ambacho uh, umekiona kwa sababu umetembelea maeneo mbalimbali mbali, e, kabla na kipindi cha uchaguzi na hivi sasa ambako matokeo yanasubiriwa uh, kwa hamu e, hali ya wananchi wenyewe wakati huu wamekuwaje au iko vipi, katika kuwa na ule mshawasha kutaka kujua nani pengine anaweza kawa ameshinda, hasa ukizingatia kumekuwa na changamoto hiyo ya utolewaji wa matokeo E, yanaotolewa katika vyombo vya mbalimbali vya habari, kwa maana kwamba kuna baadhi matokeo yameonekana yakiwa yana tofauti fulani. Naam, kwa hakika inaweza kusema kama wafuatiliaji wa, wa kimataifa na wachambuzi wa Kenya, nafikiri wameweza kuendelea mbele kimawazo na kifikra katika swala la demokrasia, wamekuwa na subra, wamekuwa na ufahamu mkubwa zaidi. Hivi sasa kila pahali ukenda, nasema hatutaki tena kushuhudia ghasia, tunataka kila mtu apige kura namna anavyopenda, tujue nani atashinda, tuone nchi inaendelea. Kwa hivyo, kwa ujumla kitu hicho kimenivutia sana ni kwamba watu labda wamepevuka, wamefahamu nini la kufanya katika demokrasia, na hayo ni mambo mazuri sana zaidi ya hapo ni kwamba wote pia wanataka amani. Kila mtu anataka amani, na ya tatu ni kila mtu anasema tunataka mtu atakayetuletea mabadiliko. Swala la uchumi limekuwa likizungumzwa sana, swala la ngano, hakuna ngano, ngano, ngano, imekuwa unga, unga, unga limekuwa swala kubwa katika uchaguzi huu. Vijana wanataka mtu atakayeingia madarakani awaletee mabadiliko ya kweli na ya dhati. Kwa hivyo, kitu kinachoonekana hapa Kenya inaelekea katika mfumo wa kuiva au wa kuwa kuwa katika demokrasia na ni jambo ambalo linavuta zaidi. Asante sana Abdu Shakur Abud. Naona Wandera amerudi kwenye laini ya simu. Wandera, tutaka kufahamu zaidi kuhusu swala hili la kutangazwa baadhi ya watu kwamba wameshindwa na wamekubali kushindwa ili hai tunafahamu kwamba tume haijatangaza rasmi haya e, matokeo kwa upande wake, pengine hili lina maana gani kihistoria na wanavyoona kwa wagombea mwaka huu ukiangalia na miaka mingine, au kwa jinsi unavyoona hali ilivyo kwa upande wao? Ni suala ambalo ulivyoeleza la kihistoria nchini Kenya, kwa sababu wagombea ambao wameingiza kwenye mchakato wa uchaguzi mara nyingi wanakuwa na ugumu sana wa achilia kiti wanachokigombea hasa wakiona kwamba wana ushawishi wa aina yake. Lakini kwa mara hii hata ba, kabla tume ya uchaguzi kutangaza rasmi matokeo ya kura, tumewaona wabunge mbalimbali maeneo mbalimbali wakitangaza kwamba wameridhishwa na mchakato wa upigaji kura na kuanza kuwahongera wale walioshindana nao. Kwa hivyo ni swala la kihistoria hili nchini Kenya, si rahisi hapaja kuwapo na nafasi yoyote ya mgombea, awe wa urais, awe wa ugavana au kitu chochote kile, kutangaza kwamba ameridhishwa na matokeo hayo, na sasa anamhongera aliyeshindana naye, hasa inapojulikana kwamba amepoteza kitu hicho. Kwa hivyo ni, ni kitu cha kwanza mno, na wengi wamekuwa wakisema kwamba demokrasia ya Kenya, jinsi alivyoeleza Abdushakur Abud, inaendelea kukomaa iwapo viongozi wataanza kufahamu kwamba ushawishi waliokuwa nao unayeyuka una na vilevile wanapoteza nafasi hizo kwa viongozi wengine, na hili limeonekana hata kwa hasa katika ngome uh, iliyokuwa ngome ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na saba ya rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta. Kwa mfano, huyu aliyekuwa mbunge uh, wa eneo bunge la Kipipiri na vilevile uh, kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa Amos Kimuya ameeleza waziwazi kwamba alikuwa na nafasi ya, ya kuwakilisha raia wake na ameshukuru wamempa majukumu ya kufanya hivyo, lakini sasa kwa sababu ameshindwa, anamtaka anamtaka yule anaendelea, amechukua kiti hicho, kuendelea kuwahudumia na kumtakia kila la heri. Asante uh, sana uh, Kennedy wa Ndera kwa E, hayo yote ambayo umetueleza vile vilevile, tukushukuru Abdu Shakur Abud kwa kutueleza kile kinachoendelea e, kutoka hapo nchini Kenya, na tutaendelea kufuatilia. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kipindi cha kwa undani, hali kadhalika matangazo yetu e, ya alfajiri VOA Express na jioni vilevile, kujua nini kinajitokeza. Basi hivi sasa tumwalike tena Sande Shomari kwa ajili ya muktasari wa habari. Siku mbili baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, maafisa bado hawajatangaza nani anaongoza kinyanganyiro cha urais katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki, huku wananchi wakichanganyikiwa kujitahidi kupata mantiki ya hesabu tofauti kutoka katika vyombo vya habari nchini humo katika ushindani mkali wa kuwania urais. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Rwanda, kituo cha mwisho katika ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika ambapo ameeleza mkakati mpya wa Washington wa kushirikiana na mataifa ya afrika kusini mwa jangwa la sahara kama washirika sawa. Maafisa sita wa polisi waliuawa katika maandamano ya kupinga serikali kaskazini na magharibi mwa Sierra Leon siku ya Jumatano, mkuu wa polisi wa eneo hilo alisema hii leo. Maafisa wawili waliuawa katika mji mkuu wa Freetown, watatu katika mji wa kaskazini wa Kamakwie na mmoja katika mji wa Makeni. Inspekta jenerali wa polisi William Fajia Selu aliyeambia shirika la habari la Reuters. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo E, msimamizi alikuwa ni BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Issa. E, hapa studio, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nimekuwa na mwenzangu Sande Shobari. Tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na usiku mwema popote pale ulipo.