Kumi na nusu pale Afrika ya Mashariki 9 na nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji tayari nimekuja tena na nyumba hii ya studio. Naitwa Sunday Shomari na siko peke yangu ndani ya studio hii. Mimi naitwa Idi Ligongo tunakukaribisha katika matangazo haya ya VOA Express, bado macho, masikio mili hisia zote zikiwa zimedondokea katika uchaguzi wa Kenya, tukitaka kujua nini kinaendelea. Abdu Shakur Abud yuko uh, nchini humo Kenya kwa kutupasha zaidi yale yanayoendelea, lakini vilevile ambayo tumekukusanyia ni pamoja na ile siku ya kimataifa ya vijana uh, Sande Shomari, bila shaka siku hii ya kimataifa ya vijana inaadhimishwa uh, hapo kesho, lakini vilevile kukiwa tunaangalia je, wachambuzi vilevile vile wale ambao kwenye nafasi za juu za kazi wanasema nini kuhusu vijana e, wanatakiwa kufanya nini? Kuna ushauri wa kuhusu vijana hapa, tutazungumza e, kusikia yale ambayo yanaweza kuzungumza kuhusu vijana, lakini vilevile Idi Ligongo katika swali la barazani mm, lile swali ndugu yangu, moto umewaka <laughs> Swali limewasha moto, tukiuliza kwa mahali ya maisha ya sasa, ni bora elimu au pesa e -e -e. Sasa limeleta moto, sio mchezo, lina majibu mengi sana kwenye facebook yetu e, tutakuangalizia hayo msikilizaji na kuzungumza nawe pia vilevile, utueleze yale ambayo unayaona kwa upande wako. Bila shaka usisahau kwamba express haisukumwi bila gurudumu la muziki e, tutakuwa tukirinima vilevile muziki kutoka hapa VOA Express. Basi moja kwa moja namwona Abdu Shakur Abud e, yuko kule Nairobi, Kenya hivi sasa akifuatilia uchaguzi e, Abdu Shakur Abud, umekuwa nasi hapa Washington, sasa uko, uko Kenya naendelea kufuatilia uchaguzi. Tueleze mambo yanavyoendelea kwa sasa hasa e, swala zima la wasimamizi wa uchaguzi, ikiwa nasikia kwamba moja ya mambo ambayo yanazungumzwa ni hizi taarifa zinazosambaa ambazo zinakuwa si taarifa za kweli zinaleta wasiwasi. Naam, asante sana, Sande Shomari. Kuna wasiwasi wasi kweli, kutokana na habari za kutatanisha kwa ajili, kama alivyosema jana, kwa mara nyingine tena, ni vyombo vya habari vinavyotoa hesabu mbalimbali mbali. vyombo vya habari vya hapa Kenya vinatoa taarifa habari za kweli, lakini kila chombo kinatoa kiasi chake maanake Uta uis, kuhisabu ni utaratibu mmoja wa kutatanisha kabisa. Kama walivyosema watu wa IEBC, unaweza kuingia katika mtandao wako wao ukavuta zile habari matokeo ya uchaguzi kutokana na form 34A lakini sasa ziko karibu elfu arobaini na sita. Kuna mtu ametoa mfano kwamba hiyo itachukua siku sitini ikiwa unataka kutoa. Kwa hivyo vyombo vya habari vinabidi kuajiri watu wengi na hivyo kila chombo cha habari kinachelewa kufanya zile hisabu haraka haraka. Na hivyo basi, ukiangalia Nation utakuta Raila anaongoza, ukiangalia Citizen unakuta Ruto anaongoza, ukiangalia KTN ni vingine, na huangalii ni idadi ngapi wamesha hesabu. Kila mmoja amehesabu idadi mbali. Kwa hivyo, hali hiyo imezusha wasiwasi mkubwa, na wasiwasi mwingine vilevile katika kiwango cha magavana na wabunge. Kuna mivutano inayotokea, kila mtu anasema mi nimeshinda, yule mwingine anasema bado sijashinda. Kwa hivyo hali hiyo imekuwa ngumu. Asante ah, sana, sana Abdu Shakur. Na vipi, hebu labda ungetupasha kuhusu ah, waangalizi wa kimataifa. Maanake ripoti wametoa eh, kwamba wakisema uchaguzi wameuona ulikuwa uhuru, amani, umefanyika vyema. Ni maeneo gani hasa ambayo wamebainisha kwamba ah, Kenya imefanya vizuri katika mchakato ambao unaendelea mpaka hivi sasa? Ni kweli wafuatiliaji uh, wa kimataifa wamekuwa wakitoa toka asubuhi tathmini zao. Mashirika mbalimbali yaliyofika hapa, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Afrika Mashariki na kadhalika, wao wameeleza kwamba kutokana na mfumo wa elektroniki au teknolojia mpya hiyo imewasaidia sana. Pili, wamesifu jinsi Tume ya uchaguzi huru ya Kenya ilivyofanikiwa kutayarisha uchaguzi. Wanasema kumetokea matatizo hapa na pale, lakini ukilinganisha na mwaka elfu mbili kumi na saba matatizo hayo ni madogo. Katika mwaka elfu mbili kumi na saba kuna vituo watu walichana vyeti vya kupiga kura, kulikuwa na ghasia. Safari hii pametokea labda vituo viwili, moja ni Homa Bay ambapo watu wametupilia mbali sanduku za kupiga kura, kuna kituo kingine watu wameiba kwa hivyo hali hiyo imezusha kwamba wamesema uchaguzi kwa ujumla umefanyika kwa huru na haki. Watu walipata nafasi kupiga kura, hata wale waliokuja kupiga kura maanake wanajitambulisha na kifaa cha kimset walikuwa wanapiga weka go, kidole chako gumba mara kumi mpaka ikubali, lakini kila mtu alipewa nafasi kuweza kupiga kura. Kwa hivyo anasema ilikuwa jambo muhimu sana kwamba wametayarisha uchaguzi vizuri na hivi sasa watu wasubiri kuona matokeo yake. bila shaka Abdu Shakur Abudi, basi tutaendelea kuwa na wewe, usiondoke hapo kwenye simu, tutaendelea kuzungumza nawe e. Kwa sasa tunaendelea kufuatilia uchaguzi huko nchini Kenya, mengi yanazungumza na wasimamizi wa, wa kimataifa. Basi ni Rayvani akiwa na K2ga wakikuambia pari. Uh, Rayvani hivi sasa anagonga kweli vichwa vya habari, manake bado mjadala unaendelea kule nchini Tanzania ya namna gani amejitoa katika ile lebo yake maarufu kabisa ya Wasafi. E, Romy Jones kaka wa Diamond Platinumz ambaye ndiye mkurugenzi mtendaji wa Wasafi ameandika waraka mrefu akimwambia wa Diamond kwamba jamani, hey, bora husio unawasaidia hawa wasanii kuwatoa na kuwa na umaarufu, baadaye wanakusema kusema wewe. Lakini hili ni swala ambalo tunaweza tukaliangalia kesho katika matangazo ya VOA Express, na sasa moja kwa moja tuende kuangalia ile siku ya kimataifa ya vijana. Sunday Shomari, bila shaka, bila shaka hii ni siku ambayo ya kimataifa duniani na vijana. Basi wanasema nini au hasa nini ambacho eh, wale ambao kwenye madaraka wanawashauri vijana? Kwa sababu ukiangalia, eh, ni kwamba vijana wanapewa nafasi ya pekee ya kuunda dunia ya wote ya kizazi hadi kizazi, ikiwa hii ndio wanasema eh, ile thim au kauli mbiu ya siku hii mwaka huu. Lakini basi kutokana na hayo mwenzetu Amri Ramadhan amezungumza na, na balozi wa Tanzania nchini Nigeria anaitwa Benson Bana, ambaye ni mwakilishi wa nchi 15 za Afrika ya Magharibi kwa upande wa Tanzania. Na kwanza, akiangalia siku hii, basi kwa husiana na vijana, fursa gani ambazo wanaweza kupata? Ambacho, mzumze, ni na kitu ambacho amezungumzia ni masomo ya juu ambayo upatikanaji wake, waangalie nini ambacho wanaweza kufanya kwenye masomo yao ili waweze kupata ajira au kujiajiri wenyewe bila kutegemea. Sasa basi swali so lake eh, kwa balozi ni kwamba nini ambacho anawashauri hasa wanaotoka kwenye vyuo kozi za kusoma masomo ya sanaa haya masomo ya biashara kwa ujumla duniani kote yamepitwa na wakati. Vijana wetu tusisitize, wasome masomo ya sayansi. Hayo ndiyo masomo yatakayowapa fursa za ajira uko mbeleni. Wachague kozi za udaktari, kozi za ya sayansi ya tiba, hizo ndizo zitawapa kazi. Hapa Nigeria tulipo, wanafunzi karibu mia tatu sitini na saba elfu walikuwa na shindania nafasi sitini na saba elfu za kusoma udaktari. Hiyo ni dalili njema, someni mafunzo ambayo yanatoa ajira yanakuwezesha kijana unapohitimu masomo yako kwenye vyuo vya elimu ya juu kujiajiri. Na kuhusu swala la namna gani vijana wanaweza kukabiliana na changamoto za ajira, pengine kwenye kipindi hiki hasa cha utandawazi, hali iko vipi huko? Tukitumia fursa hizi zinazoletwa na uchumi wa kidijitali tutasonga mbele. Tusitumie hii mitandao ya kijamii kwa kebei, kwa kujadili mambo ya siasa tu kwenye mitandao. Tutumie fursa hizi kutafuta biashara, kutafuta masoko, kutafuta bidhaa, kutafuta maarifa ya kudumisha elimu ya ujasiriamali. Hilo litawasaidia sana. Tukiweza kutumia fursa zinazopatikana kutokana na kidijitali duniani vijana wetu watazuia, tutaweza kukabiliana vilivyo na changamoto za ajira. Ukiacha changamoto za ajira, je, pengine ushauri kwa vijana ni upi eh, kwa maswala haya? na hii lazima vijana wenyewe waanze kudai mabadiliko kwa watunga sera, zitungwe sera zinazolenga kuimarisha vijana wetu kupata ajira, kujiajiri. E, na hii inawezekana, nchi nyingine wamefanya, kwa nini Tanzania tusifanye? Na vile vile tuwekeze katika teknolojia inayohitaji nguvu kazi kubwa. Lakini nchi zetu zinazoendelea, tunahitaji teknolojia wao wanaosema ni labor intensive, baadala ya kuwa capital intensive i, iajiri vijana wetu wengi. baada ya kusema hayo nawatakia vijana watafakari vizuri Agosti kumi na mbili siku ya kimataifa ya vijana, kwa lengo la kupunguza kilio cha ukosefu wa fursa za ajira. asante sana. Ah, sana, sana, Balozi Benson Bana. Huyu ni balozi wa Tanzania nchini Nigeria akiwatakia ah, vijana siku yao njema ya, ya kimataifa ambayo inakuja Agosti 12 hapo kesho. Basi bila shaka eh, mambo yataendelea, tutaendelea kufuatilia suala hili la siku ya vijana na vilevile basi tupate kibao cha muziki, lakini tunaelekea moja kwa moja kwenye habari za dunia. Siku mbili baada ya uchaguzi mkuu wa Kenya, maafisa bado hawajatangaza ni nani anaongoza kinyang'anyiro cha uraisi katika taifa hilo la Afrika Mashariki, huku wananchi waliochanganyikiwa wakijitahidi kupata mantiki ya hesabu tofauti katika vyombo vya habari nchini humo. Katika ushindani mkali wa kuwania uraisi, vyombo vya habari vinajumuisha matokeo kutokana na fomu ambazo tume ya uchaguzi inaweka mtandaoni kutoka zaidi ya vituo 46229 vya kupiga kura, kazi kubwa ambayo ina maana kwamba hesabu zao ziko nyuma kwa kiasi kikubwa, kutokana na taarifa zilizopo kabla ya kuwekwa mtandaoni. Baadhi ya wananchi walikuwa na wasiwasi kwamba hesabu tofauti za vyombo vya habari zinaweza kuchochea madai ya uwezo wa kura ambao umezua vurugu katika chaguzi zilizopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko Rwanda, kituo cha mwisho katika ziara yake ya mataifa matatu barani Afrika, ambapo ameeleza mkakati mpya wa Washington wa kushirikiana na mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kama washirika sawa. Blinken anafika Rwanda katika wakati mgumu, hasa kwa eneo la Maziwa Makuu, huku taifa hilo la Afrika ya kati likizozana jirani yake mkubwa Kongo kwa madai kwamba serikali zote mbili zinaunga mkono waasi wanaopingana na nchi zao. Rais wa Rusia Vladimir Putin alijadili kuhusu uwezekano wa kusambaza chakula, mbolea na mafuta nchini Mali katika mazungumzo ya simu na kiongozi wa mpito wa nchi hiyo Asimi Goita siku ya Jumatano kulingana na taarifa za Kremlin. Goita alisema kwenye Twitter viongozi hao wawili walizungumza kuhusu uungwaji mkono wa Rusia kwa mpito wa kisiasa nchini Mali kikosi cha kijeshi cha Goita kiliingia madarakani kwa mapinduzi miaka miwili iliyopita na kwa mara kwa mara e, kimekuwa kikipambana na nchi jirani na nchi zenye nguvu za magharibi kuhusu ucheleweshaji wa uchaguzi, madai ya unyenyesaji wa jeshi na ushirikiano wa mamluki wa Russia katika mapambano yake dhidi ya Waislamu. Na maafisa sita wa polisi waliuawa katika maandamano ya kupinga serikali kaskazini na magharibi mwa Sierra Leone siku ya Jumatano. Mkuu wa Jumatano, polisi alisema hii leo. Maafisa wawili waliwawa katika mji mkuu Freetown, watatu katika mji wa kaskazini wa Kamakwie na mmoja katika mji wa kaskazini wa Makeni. Inspekta Jenerali wa polisi William Fajia Selu aliiambia Reuters maandamano yalijiri kaskazini na magharibi, maeneo ya upinzani ya nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Na takriban raia wawili pia walifariki katika pwani ya Freetown. Inaitwa Jaro Sandi Shomari huyu, mm. Ni Zuhura eh, Bizuchu Bizuhura au Zuchu uhu kutoka ile lebo ya Wasafi. Siku moja bwana, nikakuta watu wanajadili kweli juu ya hii sauti yake ambayo mm. wakawa wanasema, bwana, unajua tatizo siku hizi wasanii wengi wanatumia sana autotune. Hata mm. kama wana uwezo wa kuimba wanatumia autotune. unakumbuka wakati Uh, hii teknolojia ya kusafisha picha, kuweka picha ungavu, photoshop, ilivyokuwepo ilivyoanza, mm -hmm. kuja, kuna watu wengine unakuta mtu miaka sitini eh, sabini akipigwa picha basi inatengenezwa ile anaonekana kama vile ana miaka kumi na nane. Sasa wanasema hizo sauti <laughs> na zinatengenezwa <laughs> yeah, kiasi kwamba unashindwa kuelewa inakuaje hii sauti, mbona kama vile eh, ya robot fulani hivi <laughs> Tutajadili vile vile tabidi tutafute siku eh, hii tutafute ma producer wa muziki, tuseme ji auto tune inakuaje? Mnaitumiaje? no. um, je, je lazima muitumie au kuna sehemu ya muhimu ya kuitumia? Haya, tusonge mbele yeah. Basi katika barazani kama Sande alivyokueleza hapo awali katika vidokezo vyetu tulikuwa tumeangazia eh, je, wewe <laughs> kwa hali ya sasa ya maisha mm -hmm. ni bora elimu au pesa? Najua kuna mtu wa wanaanza kujadiliana saa hizi hapo eh. Mvutano mkubwa kule kweli. <laughs> Ha, sana. <laughs> Marake, kuna, kuna watu wengi kweli kwenye Facebook kuna watu wanakwambia kwamba bora elimu kwa sababu elimu ndio itakuwezesha kupata pesa, lakini kuna watu wengine wanakwambia bora pesa kwa sababu pesa ndio itakuwezesha kupata elimu kwa sababu elimu vilevile <laughs> inataka ilipiwe, <inetaka> ilipiwe. <laughs> Linakuja swala la yai na kuku, kipi kimeanza, yai au kuku? <laughs> na ndio maana mjadala huu umekuwa moto kwelikweli. Naam. E, basi tukianza kuangalia kwa wale ambao wametuandikia hapa mm -hmm. E, mimi nikianza huyu uh, na Faustin Siahanua anasema anatokea ana kule, e, Lubero Alibombo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anakuambia, bwana mwanangu, we mm. Pesa ni bora kwa maisha ya sasa, kwani elimu bila pesa ni hatari sana. <laughs> <laughs> <laughs> mi naye uibushesha Charles mm -hmm. anasema natamani hata nisingesoma. mm -hmm. anasema ningekuwa mtu fulani sasa, kwani ningekuwa na pesa za kutosha tu. Anasema heshima ni pesa, kusoma ni kupoteza muda na rasilimali za watu. Sasa sasau mwingine sasa, James uh, Gabson anakwambia mm hivi -hmm. bora pesa kuliko elimu mm -hmm. eh, kama mwenye pesa wa darasa la nne anamwajiri PhD na kumkomolea na kumkoromea Eh, kuna haja gani ya elimu? Profesa anagombea ubunge kwa kushindana na form four ili apate pesa. Ni mchango um, wake huyu James uh, Gadson. Na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji eh. Labda ungetuambia, karibu, tueleze wewe, kwako lipi ambao unaona bora, pesa elimu au elimu pesa? <laughs> najitambulishe kwanza na mahali ulipo, asante sana uh, kwa majina anaitwa Bakari Musa Kadama napatikana Arusha, Tanzania. Aa, kwa mtazamo wangu binafsi mimi ninaona vyote vimebalance, vyote viko sawa kwa sababu mm -hmm. kama hauna pesa, kupata elimu ni ngumu, na vile vile kama unakuwa una pesa e, yani kiufupi ni kwamba huwezi ukapata pesa bila elimu na elimu bila pesa inakuwa ni ngumu, kwa sababu hata ukiwangalia hao wenye pesa mm. wanajaribu kutumia elimu za watu wengine, kwamba wanawaajiri kwa kununua muda wao ili waweze kuwafanyia zile kazi ambazo wao wameshindwa kuzifa, kuzifanya. Mfano, kwa watu wote wenye fedha nyingi wananunua muda wa watu, yani wanawaajiri mm -hmm. Sasa kuwaajiri maana yake wanatumia elimu za watu ili waweze kupata nini? Ili waweze kupata pesa vile vile. hmm. Ukiwa hauna pesa, kupata elimu ni ngumu, kwa sababu elimu ya sasa hivi, hasa katika nchi zetu hizi za Afrika, zinahitaji fedha. Mfano tu kwa hapa Tanzania, elimu ni bure kutoka kidato cha kwanza sasa hivi mpaka kidato cha sita, nah. lakini, mm -hmm. lakini kuna vitu vingine ambavyo vinasababisha hiyo elimu ipatikane sawa sawa. Nitakupa naam. Tunashukuru sana kwa maoni yako, manake uh, muda wetu nao, si nao lakini mchango wako ni mzuri kweli kweli nao. na ni mzani ambao kwa kweli ni mgumu sana kuweka eh, katika urari kuweka e, katika usawa maana, kama wanavyosema, sio kwamba tu ni pesa au elimu. Ni rahisi hata hapa Marekani au nchi za nje, pia lazima mm -hmm. uwe na fedha ndio uweze kupata elimu yako mm -hmm. Lakini elimu itakusaidia sana ukiipata, vile vile katika masuala hayo hayo ya kifedha, ukiangalia walio wapo ambao wamepata fedha bila elimu mm -hmm. Lakini ukiangalia kwa kiwango cha uh, ile asilimia, utaona walio wengi ambao wanapata pesa ni wale ambao eh, ni wale ambao wana wana elimu na tofauti na nyingine. Vilevile kuna wale ambao wana elimu vilevile hawana pesa, kwa hiyo ni swali gumu kwa kweli swala hili. Bila shaka, basi, Idi Ligongo, tuangalie katika maswala ya muziki express. Bila muziki hujasikuma gurudumu, na moja kwa moja anamwona nani hapa, yuko Louis Kid akishirikiana naye na Maud wanakuja na hicho kitu. Maudu wanakuambia Henesi eh, ni kibao kitamu kwelikweli. Basi eh, turejee tena nchini Kenya, kwake Abdushakur Abud. Abdushakur Abud, tunafahamu kati ya wale ambao umezungumza nao eh, umekutana nao mara baada ya taarifa zile kwamba eh, waangalizi wa kimataifa wanaona uchaguzi umekwenda vizuri, umezungumza na nani labda, eh, na nini hasa ambacho amekupatia Abdushakur? Ah, nimezungumza na Dona wa Brazil ambaye ni mwanachama wa baraza kuu la NDI, taasisi ya kidemokrasia, na vile vile wamefuatana na taasisi ya International Republican Institute wamekuwa wakifuatilia vile vile, naye aliniambia hivi As, as I mentioned in my remark, Kenya is a beacon of hope, a beacon of hope, not just in East Africa, but Africa. It is a... Nasikia anasema kwamba Kenya ni kitovu cha matumaini, Kenya ni kitovu cha matumaini sio kwa Afrika mashariki peke yake, lakini kwa Afrika nzima. Ni mfano wa kuigwa namna walivyofanya uchaguzi. Amesema ni mara yake ya tatu kuja hapa, lakini namna watu waliokuwa wakisubiri, anasema kwa mua, kwa, ma, kwa saa chungu nzima, inamkumbusha vile yeye na wazazi wake ambao walipigania miaka mia moja Marekani kule Detroit au Georgia, watu wakisimama sana sana, saa nyingi sana kusubiri kupiga kura. Kwa hivyo hii imemkumbusha mambo mengi. Wakati ambapo demokrasia inashambuliwa, watu wameweza kukaa hapa kusubiri hadi wapige kura, na kumekuwepo na watu ambao wamejitokeza kulinda vituo vya kupiga kura ili mambo iende sawa, ili raia apate sauti yake kuchagua watu wanaotaka. Sasa kwa muda huu ambao tunakamilisha matangazo haya, Abdu Shakur, labda kuna chochote kipi ambacho uh, kimejitokeza au kile ambacho nadhani wasikilizaji wetu wote popote pale walipo inabidi wakae mkaa wa kula kabisa kusubiria kile ambacho mnatarajia kukisikia kikitokea hapo. Naam, sisi sasa hivi kila mtu anasubiri kusikiliza vyombo vya habari vitasema nini. Kulikuwa na habari kwamba huenda vyombo vya habari vikatoa matokeo jumla ya rais hii leo, walikuwa wamesema saa kumi, hatujaona kitu. Kwa hivyo tunasubiri hapa mpaka usiku, pengine watatoa, maanake vyombo vingi vimeshaweza kukamilisha zoezi la kuhesabu hizo kura. Tume ya uchaguzi imesema ishakamilisha asilimia tisini na nane ya hesabu, lakini kupitia mtandao wao wa internet, lakini wanasubiri zile hati ambazo zinabidi kutoka katika vituo mbalimbali mbali. Kwa hivyo watu wanatarajia hapo kesho, wakipokea kila kitu hadi Jumamosi, matokeo ya kiti cha rais yanaweza kutolewa. Asante uh, sana Abdu Shakur Abud kwa kutueleza hayo yote, na vilevile tunakuambia msikilizaji wetu eh, kufahamu mengi zaidi, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu uh, usiku saa za Afrika Mashariki, Afrika Kati ikiwa ni saa kumi na mbili na nusu tutakuwa naye tena Abdu Shakur Abud Kipo e, ee, mbali na uchaguzi wa nchini Kenya nam ed ligongo, mengi yanaendelea kuvuma kwenye mitandao mbalimbali ya mbali, kijamii. Kama unavyosema huko, uchaguzi ni moja ya mambo mazito yanayoendelea, lakini vilevile kule nchini Tanzania mwanamuziki Tundamani anasema ameomba radhi kwa kile lichokifanya kwenye sherehe za Simba Day. Unakumbuka, huyu mwanamuziki alikuja na jeneza akawa ndani ya jeneza, wakawa wameshikilia msalaba vilevile, wakaweka mtu mwingine anavaa kama padri vilevile mm sasa katika onyesho lake hilo kila mtu alimlaumu kwa kile alichokifanya mm. Na sasa leo hii Tundeman anatoka na kusema kwamba anaomba radhi kwa kile alichokifanya kwenye siku hiyo ya tamasha la Simba Day na hii ni baada ya tia klabu ya Simba Sports Club nayo kuomba radhi mm -hmm. E, ni jambo ambalo lilikuwa limetanda kwelikweli. Katika swali letu la leo hapo jana tulichouliza, ni kwamba nini kilisababisha kupungua idadi ya waliojitokeza kupiga kura uchaguzi mkuu wa Kenya 2022. E, huyu hapa anaitwa Omondi Mose Jabaro Nango anasema e, kwa kweli yeye aoni kwamba ni kipi hasa ambacho kimesababisha haya. Muhamedi Charo anasema kwamba kutowajibika kwa, kwa viongozi wakiwa katika mamlaka yao, baada ya kupata nafasi wanazogombania, ahadi za urongo, kila mwanasiasa utapeli. Eh, anasema anapatikana kule maeneo ya Kenya. Eh, Festo Tieno anasema njaa, eh, propaganda na uongo, ah, ndizo zilizosababisha watu kwa namna moja ama nyingine kujiweka ah, kando. Lakini huyu Adha Mashari Kaku anasema eh, basi tu sehemu nyingi duniani sio Kenya tu, watu wamekufa moyo, hawaendi tena kupiga kura. Haya basi, Id Ligongo, ni mengi yamezungumzwa. Tunashukuru sana wachezaji wetu kwa kutuma maoni yenu hayo, na tunakamilisha Express kutoka hapa, wa Washington DC upande wa pili, Aida Isa msumamizi, BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na Id Ligongo, langu jina ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa.