lamagena aaf iyoina lageye marka halkasa kaadni, saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Kenneth Bwire na langu ni BMJ Murithi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 5 mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na mbili ambapo tunasikika kupitia redio zetu shiriki katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, pamoja pia na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyoada, tunakuletea live talk, mjadala wa wiki, tukiangazia uchaguzi mkuu wa Kenya. Na katika habari za kimataifa, China imetangaza kwamba inamwekea vikwazo spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi kufuatia mtafaruku wa kidiplomasia ulioibuka baada ya mwanasiasa huyo kukitembelea kisiwa cha Taiwan, hatua iliyopingwa vikali na China. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu ya saa nzima, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia masafa ya FM kote duniani, redio washirika na kwenye mtandao wa VOASwahili.com. Kabla ya kuanza live talk, habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba China leo imemwekea vikwazo spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, Nancy Pelosi na familia yake ya karibu, katika kile kinachoelezwa kama kujibu eh, kile wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ilieleza kama uchochezi mbaya. Pelosi alitembelea Taiwan mapema wiki hii katika hatua ambayo imezua utata wa kidiplomasia. China inakiona kisiwa hicho kama sehemu ya himaya yake, lakini Taiwan imekuwa ikijitawala tangu mwaka 1949. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema urushaji wa makombora ya China wakati wa mazoezi ya kijeshi kuzunguka Taiwan ulikuwa ni uchokozi usio na msingi. Uhusiano wa kidiplomasia umezidi kudorora hivi leo kati ya mataifa hayo mawili ambapo waziri wa mambo ya nje wa China ama wizara hiyo ilifuatilia, ilifuatilia kwa kusema kwamba itaahirisha mazungumzo kati ya viongozi wa kijeshi wa Marekani na China na kusimamisha mazungumzo ya nchi hizo mbili kuhusu hali ya hewa na usalama wa baharini. Wakati huo huo, Taiwan imekosoa vikali China leo Ijumaa, kwa na kui, kuiita jirani muovu baada ya wanajeshi wake kukizingira kisiwa hicho kwa mfululizo wa mazoezi makubwa ya kijeshi ambayo yalilaaniwa na Marekani na washirika wengine wa magharibi. Wakati wa mazoezi ya kijeshi siku ya Alhamisi na leo Ijumaa China ilirusha makombora ya masafa marefu na kupeleka ndege na meli zake za kivita kuzunguka kisiwa cha Taiwan. Jeshi la China lilitangaza marufuku ya kwenda kwenye maeneo mengi yanayozunguka Taiwan huku likizunguka njia kuu ya meli duniani na wakati fulani ndege zake zikifika kiasi cha kilomita 20 kutoka eneo linalozunguka kisiwa hicho. Beijing imesema mazoezi hayo yataendelea hadi ya dhuhuri hapo Jumapili, na Taipei iliripoti kwamba ndege na meli za kivita za China zilivuka mpaka unaopitia mlango wa bahari wa Taiwan Ijumaa asubuhi. Rusia na Marekani zimesema leo Ijumaa kwamba ziko tayari kujadili suala la kubadilishana wafungwa, siku moja baada ya mahakama ya Rusia kumhukumu nyota wa mpira wa vikapu Britney Griner kifungo cha miaka tisa gerezani kwa kosa linalohusiana na matumizi ya dawa za kulevya. Kesi dhidi ya Griner, mshindi wa medali ya dhahabu mara mbili katika Olimpiki na nyota wa chama cha kikapu cha kitaifa cha wanawake hapa Marekani, WNBA ilimtumbukiza kwenye mtafaruku wa kisiasa hususan baada ya Russia kutuma wanajeshi nchini Ukraine mwezi Februari mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, alisema kwamba Rais Vladimir Putin na mwenzake wa Marekani Joe Biden walikuwa wamekubaliana hapo awali kuhusu njia za kidiplomasia ambazo zinapaswa kutumika kujadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa. Serikali ya Ethiopia imewashuta wajumbe wa Umoja wa Ulaya na Marekani waliotembelea eneo lililokumbwa na vita la Tigre, ikiwashutumu kwa kuegemea upande wa waasi katika mazungumzo ya amani na maswala ya misaada. Mazungumzo kati ya serikali na waziri ya waziri mkuu Abi Ahmed na chama cha Tigre People's Liberation Front TPLF yamepangwa , lakini vizingiti vikubwa vinaendelea kuwepo ikiwa ni pamoja na changamoto za kuamua ni nani anafaa kuwa mpatanishi. Mjumbe wa Pembe ya Afrika wa Marekani Mike Hammer na mwenzake wa Umoja wa Ulaya Annette Weber walitembelea mji mkuu wa Tigri Mekele wiki hii kushinikiza kuanzishwa kwa mazungumzo chini ya Umoja wa Afrika, na pia walitoa wito wa kurejeshwa kwa huduma za kimsingi huko Tigray na upatikanaji wa misaada katika eneo hilo na majimbo jirani ya Afar na Amhara. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi ameyahimiza makampuni ya kibinafsi kuanza tena operesheni katika mji wa Palma, jimbo la Cabo Delgado, ambako shughuli zimedumazwa kwa miezi kadhaa sasa tangu mwezi Machi mwaka huu kufuatia mashambulizi ya wanajihadi. Nyusi alisema kuna dalili kwamba usalama umerejeshwa kutokana na hatua za vikosi vya pamoja vya Msumbiji, Rwanda na jamhuri kunradhi na jumuiya ya kikanda ya SADEK. Usalama sasa ni bora zaidi kuliko ilivyokuwa kabla ya mashambulizi ya mwisho, na inabidi tuanze kukumbuka kuwa vitendo kama hivi havimaliziki, lakini maisha ni lazima yaendelee, alisema rais huyo. Na Nigeria inaitaka kampuni ya Google kuzuia mashirika yaliyopigwa marufuku nchini humo kutangaza kwenye chaneli za YouTube. Waziri wa habari Lai Mohamed amesema, alisema maudhui kwenye mtandao wa YouTube yalitumika kueneza chuki na habari potofu dhidi ya nchi hiyo. Vituo na barua pepe zilizo na majina ya vikundi vilivyopigwa marufuku na washirika wao hazipaswi kuruhusiwa kwenye majukwaa ya Google, Mohamed amesema baada ya kuwakaribisha wasimamizi wa kampuni hiyo ya Google mjini Abuja leo Alhamis eh. Asante, BMJ mridhi, nimekusikia ukimalizia, ulitaka kutengeneza si Alhamisi ila ni Jumaa. Asante msikilizaji. Uhuru Muigai Kenyatta, mtoto wa rais wa kwanza wa jamhuri ya Kenya Jomo Kenyatta, anaelekea kumaliza mhula wake madarakani baada ya kuitawala nchi hiyo tajiri zaidi ya Afrika Mashariki kwa muda wa miaka kumi Wabunge, maseneta, magavana na wawakilishi wa mabunge ya kaunti nao muda wao umekamilika, na Mkenya ana fursa nyingine na mamlaka makubwa kujaza nafasi hizo Jumanne wiki ijayo, Agosti 9. Kulingana na tume ya uchaguzi IEBC, kuna wapiga kura milioni 22,120,458 ambao wamejiandikisha kushiriki shughuli hiyo. Vile vile Wakenya wanaoishi Uganda, Rwanda, Burundi, Afrika Kusini, Sudani Kusini, Uingereza, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu, Kanada na Marekani na waliojiandikisha kama wapiga kura watakuwa na fursa ya kushiriki uchaguzi huo. Kuna nafasi 1882 ambazo zipo wazi kujazwa na viongozi wapya, lakini idadi ya wagombea ni elfu kumi na sita na tisini na nane. Naibu wa rais wa sasa William Ruto, aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga, wakili George Wajakoya na wakili mwingine ambaye pia ni mchungaji kanisani David Mwaure wanagombea urais. Wagombea 266 wanatafuta tiketi ya viti 47 uh, vya ugavana. Wagombea 341 na wanatafuta nafasi katika bunge la Senate lenye viti 47 uh, pekee wawakilishi wanawake 359 na wanatafuta nafasi katika bunge lenye viti hivyo 47 pekee. Idadi kubwa ya wagombea, msikilizaji, ni ishara ya ushindani mkubwa unaoshuhudiwa kwenye uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi a IBC inaangaziwa zaidi ukusanyaji wa maoni unasema huenda mshindi asipatikane katika duru ya kwanza. Kampeni zilianza kwa wagombea wakuu kuangazia zaidi manifesto zao, lakini sasa muda unavyokaribia kuelekea kwenye debe, kampeni zimegeuka na za kuwa kurushiana maneno na kuchafuana sifa hadharani, rais anayeondoka Uhuru Kenyatta akishambuliana kwa maneno makali na naibu wake William Ruto. Haya ni kati ya mengi utakayoyasikiliza na tutakayoyajadili yajadili kwenye kipindi hiki, tutakushirikisha we, msikilizaji kuendelea kuandika maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili. Tumewaalika Amini Mwidau, mchambuzi wa siasa, yupo Toronto, Canada. Joi Mudibo ni mkurugenzi wa kituo cha haki na sheria, yupo Nairobi, Kenya. Kwenye studio zetu za Mombasa tunaye mhariri wa Sauti ya Amerika, VOA, eh, Abdu Shakur Abud Istanbul Nasir, ambaye ni mchambuzi wa siasa za Kenya, na Grace Alo, ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya wanawake katika siasa. Karibuni wangwana, kwenye laini za simu. Hapa Washington DC nashirikiana na BMJ Muridhi, jina langu ni Kenneth Bwire. Naanza na wewe mhariri wetu Abdu Shakur Abud, umekuwa Nairobi, umekuwa sehemu zingine za nchi na sasa upo Mombasa. Umesikia, umeaona, umeyasoma, umeambiwa na umeshuhudiwa zaidi ya yale ambayo huwa unaandika na unahariri ukiwa hapa Washington. Nini ambacho Abdu Shakuru, kinajitokeza wazi kabisa katika uchaguzi huu? Kinachojitokeza wazi kabisa ni kwamba watu wamechoshwa. Ukiangalia kila pahali unapokwenda, ukizungumza na watu, watu wamechoshwa na kampeni hii. Wengi wa Kenya wanasema wakati umefika tuone mabadiliko ya siasa. Kwa hivyo hiyo ni moja pili, ukiangalia sawa na vile taasisi za kufuatilia uchunguzi wa maoni inaonyesha kwamba kweli wakenya wengi wamegawika juu ya nani kumchagua, kama tunavyoona Raila katika ya mwisho kabisa yalitolewa na Ipsos yuko arobaini na saba asilimia atapata kura, na wakati huo huo Ruto ana arobaini na moja tofauti ya katika sayansi hiyo ni ndogo sana, inaweza kutokea mabadiliko upande wote ule. Lakini vile vile kitu kinajitokeza zaidi nafikiri, nimezungumza na baadhi ya wananchi na wabunge na kadhalika, ni swala gumu la kiuchumi. Hali ni ngumu kabisa, maisha ni magumu hapa Kenya, watu wengi wanasema wana njaa. Nimezungumza na baadhi ya wagombea wanasema, katika kuzunguka kwao wamekuta kwamba kuna hali ya njaa Kenya bila watu kujua, kwa sababu watu wanakaa wanakula mlo mmoja kwa siku. Labda wataalamu wetu, wachambuzi wetu hapa Mombasa, wanaweza kutueleza zaidi juu ya swala hilo, lakini swala hilo linaonekana limejitokeza katika sehemu mbalimbali. so, hayo ndio mambo muhimu nimeweza kusema, Abdushakur Abud. Kabla hatujawakaribisha uh, uh, hao uh, wageni wetu wengine tulionao, nilitaka tu kwa kifupi, manake nimekuona, nimeona wakati katika kipindi chetu cha televisheni ukiwa pale Tononoka na ukizunguka huko Mombasa, labda ni nini ambacho kinaifanya Mombasa kiwe ni kitovu eh, kikubwa eh, cha siasa? Wamekuwa hapo wote eh, hata jana baadhi eh, ya viongozi hao wanawania wamekuwa hapo, na hata kabla ya eh, wiki hii kuanza walikuwa pale. Kwa nini hapo pwani ya Kenya? Kwa kifupi, pwani ya Kenya kama unavyojua bila shaka, Mombasa ndo mji wa pili kwa ukubwa katika Kenya mji wa Mombasa unaleta fedha nyingi kwa Kenya, ikiwa ni utalii, ikiwa ni bandari. Kwa hivyo kuna watu wengi katika eneo la pwani, ni muhimu sana ambapo kuna kura nyingi. Halafu usisahau kwamba pwani ilikuwa kwa muda mrefu ngome ya Raila Odinga. Sasa watu wanajiuliza hii swala wakati wa Kenyatta swala so, moja kubwa kabisa ambalo nadhani Wakenya, watu wa Mombasa, wa Mombasa wanasikitishwa ni kwamba kupokonywa mamlaka ya mali ya Kilindini, kupokonywa mamlaka ya bandarini, kuhamishwa kwenda Naivasha. Hiyo mi nafikiri, nimezungumza na wengi, wamekasirishwa. Alafu ya pili, kuna hili li swala la ardhi. Kuna mambo mengi ambayo yanaweza kuzungumzia, lakini nadhani mawili, Shambuli anaweza kusaidia hapa, mwanahistoria anafahamu zaidi mambo ya Mombasa. Kwa hivyo, Mombasa kuna kitovu cha pili, maanake unajua kwamba Mount Kenya ndio kitovu cha kwanza, eneo la wakikuyu wa kabila lo wengi. Kuna mashindano makubwa, halafu nafuatiwa na Mombasa. Mombasa ni mchanganyiko wa wakenya hivi sasa. Joy, uh, umemsikia Abdul Shakur hapo amesema kwamba viongozi wote wakuu wamekuwa Mombasa. Amekuwepo Rais Uhuru Kenyatta akizindua miradi na kutoa cheche za maneno ambazo zimwelekea kwa naibu wake. Naibu wake amekuwa tononoka naye, ametoa cheche za maneno kumwelekeza kwa Raila na mshindano wake mkubwa. Mbona kampeni zimeachana na manifesto zao kueleza wakenya wanataka nini? Alivyoeleza Abdu Shakur, watu wana njaa, watu wanataabika, watu wana matatizo. Mbona viongozi hawa hawazungumzii matatizo ya Wakenya? mwisho mwisho ni sifa za kuchafuana. Sasa nam asante sana kwa kumalika katika show yako. Kwa maoni yangu, naona kwamba wamekuwa wakitanganya tanganya, mara wanazungumzia maswala ambayo wakenya wanataka kupikia. Kama niseme uh, naibu wa rais amekuwa akizungumzia bottom up, yani kusema kwamba uchumi utafuzwa kutoka watu walioko chini walioko inu wa kiuchumi badala ba ya kuwatadilisha mabonine zaidi, na pia umemwona rais akizindua miradi ya ya maendeleo. Kwa hivyo ni kama kumekuwa na mchanganyiko wa yote mawili, lakini wajua, watu wenye vyombo vya habari wana muda mfupi kufanya uh, ripoti yao kusema nini ilipeleka katika mkutano huo. Kwa hivyo wanapata, mara nyingi watatafuta kile ambacho kunasusumua au kunawavutia watu, kwa hivyo wengi wanasikia tu yale maneno ambayo yalirushwa kama kikweli, ama eh, niseme maneno moto, maneno moto kati ya uh, rais na naibu wake, lakini wamekuwa wakichanganya maneno ambayo wananchi wanataka kusikia na maneno ambayo eh, Amini Mwidau, uh, karibu kwa show ya leo. Wewe ni mmoja wetu upande huu wa diaspora, unatazama kutoka nje, na mara nyingi kuna watu wanasema, eh, watu walio nje wanaona yale ambayo hatuoni kwenye ground. E, eh, kwanza nikuulize E, tathmini yako, tumekuwa tukizungumza kuhusu siasa za Kenya kwa miezi kadhaa sasa, na tumekuleta tume kama mgeni e, tathmini yako ni ipi, wakati kukisalia siku mbili tatu kabla ya uchaguzi? Uh, asante ndugu mraidhi uh, langu kubwa zaidi ni mabadiliko ya miundo ama njia ambazo wanasiasa wamekuwa wakitumia kufanya kampeni zao katika katika kura hizo za 2022. Kwa sababu siku za mbeleni ilikuwa majimbo mengi haswa, uh, vile constituencies, ama mikoa na hizi counties, wakati huo zikiwa ni municipalities, ilikuwa kura ufuasi mwingi ama kampeni nyingi zilikuwa zikifanyika locally. Lakini siku hizi yaonekana wanasiasa wengi wamefutilia wame mbali zile uh, njia za kutafuta kura ama za kutafuta ridhaa kwa wananchi kupitia kwenye mikutano yao binafsi, wakiwa wategemea wapiga wale wenye kusimamia kura ya urais wa kitaifa. Kwa hiyo wakati mwingi sana utaona hakuna mambo yoyote yenye kuendelea ya kisiasa kama ya mbeleni, isipokuwa atakapokuja mgombea rais katika nchi, basi wapiganiaji wote katika chama kile wanamiminika katika mkutano mmoja na kujaribu kuzungumza siasa za kitaifa. Sasa haya yamepotolesha ya mbali yale yani, masuala yanayokumba watu wa sehemu mbalimbali. Kwa mfano Mombasa, Mombasa ni mahali ambapo kihistoria kulikuwa yategemea sana masuala ya uchumi wa wa, wa watalii yalikuwa yategemea uchumi wa bandari, na hivi vyote vitu viwili vimeporomoka, vime, vime tangu Uh, uchumi wa utalii uporomoke haujarejea katika hali yake ya zamani, na vilevile vile baada ya kuja kwa SGR imeondoka bandari, lakini masuala haya hayaangazii kwa kina, kutokana na tofauti za mifumo ya, ya, ya, ya, ya kisiasa imebadilika katika Kenya. Naam. Um, Istanbul Nasir, inaonekana swala la Mombasa limechukua nafasi yake kubwa, wakati hao vigogo wote wakikamilisha kampeni yao. Mombasa kihistoria, ilikuwa ni ngome ya Raila Odinga. Hata mwaka elfu mbili kumi na saba alipata kura nyingi hapa, uchaguzi ambao umepita mara mbili. Vilevile Raila Odinga amekuwa akisikika sana Mombasa muda mrefu. Kura za maoni sasa zinaonyesha ni kaunti ambayo inayumba kiasi, japo wengi wanamwegemea Odinga kwa kulingana na hizo kura za maoni, lakini kuyumba kwake kumeporomoka kwa haraka sana. Sababu zake kubwa za hawa viongozi kuja kukita hapo Mombasa, miradi kuzinduliwa na Uhuru anapoondoka madarakani siku chache e, zimesalia, ni kunumfaisha mtu wa Mombasa, ama ni sababu za kisiasa kutafuta kura na kurejesha udhibiti wa wanasiasa fulani? Uh, kwanza shukran sana kwa kunialika kwenye kipindi, alafu pili, pengine nikirukia tu suala lako kwamba itategemea mtu binafsi. Yani kama mimi nataka kujijibia mimi, kwa sababu naona namna gani wafuasi wa vyama vyote. Ikikupa mfano rahisi, huwa ikishakura hata ofisi huwa hawana, huko kwetu mpaka kijakura tena. Kwa maana hii najibu suala lako kwa kuuliza, huko kuweza kuona kwamba ni wa mrengo huu watu wa Mombasa au ni wa mrengo huu manufaa waliopata kwa kutegemea mlengo wowote ni yapi? Mpaka hivi sasa, kwa mfano, wote hao wanasema watarudisha bandari, lakini ilipokuwa ikichukuliwa walikuwa hawamo wao kwenye mambo ya kuchukua. Sasa mambo kama haya ni mambo ya kutiana mchanga wa macho, lakini kuna vitu vingi ambavyo wao wanategemea kufanya huku na wameviweka siri, lakini sisi wanaharakati wengine, kwa sababu ya utafiti, tunajua wanalenga wapi. Wanataka kupata ruksa tu kutoka kwa wenyeji ili wakija wajue kwamba wameruhusiwa kuyapasi. Kama mji wa pili mkubwa, Mombasa una dori kubwa unacheza kwenye siasa za Kenya, na wao wanajua. Lakini je, wenyeji wao hapa Mombasa na wakaaji hapa Mombasa wanajua daraja yao kwenye siasa za kitaifa, na wanajua daraja yao kwenye siasa za mji wao wenyewe wanacheza dori gani wao? Haya ndio masuala kidogo ambayo bado yanataka tathmini ya kina na yanataka mm -hmm. watu ambao wanapima mambo kwa akili, si kwa mioyo kwa. Ah, bahati mbaya wengi hum wanapima kwa kutumia mioyo yao. Uh, Abdu asante, Abdu Shakur Abud. Nasikia tuna msikilizaji, lakini nilitaka uzungumzie swala hili la Uh, kuhusu uh, hizi kura za maoni ambazo Kenneth Bwire amezitaja hapo lakini kwanza tusikie eh, anavyosema msikilizaji. Tambulisha, jitambulishe, sema, eh, sema jina lako na pahali ulipo alafu changia katika Live Talk. Asante sana kwa majina ni Uchieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia uchaguzi wa Kenya ni kwamba kwa kweli, kila kiongozi amefanya kampeni kadhi ya uwezo wake, na sasa kilichobaki ni Mkenya ama mwananchi wa kawaida kufanya uamuzi wake. Kwa hivyo ki, mimi kile ambacho ningependa kuomba wanasiasa ni kwamba pahali penye pamefika sasa ni wawachie sisi wananchi jukumu na kuhakikisha kwamba tunapiga kura kwa amani. Tunaweza kufika katika vituo vya kupiga kura kwa wakati, na kila kitu ifanywe kwa wakati ili kuhakikisha kwamba haki ya mpiga kura wa kawaida na haki ya yule ambaye atakayeshinda atakayeshinda kihalali pia apewe haki yake. Ni hayo tu ambayo nilikuwa nayo na kwa hii leo. Ni Ocheng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Asante Ocheng George. Um, wakati ambapo Ocheng George anazungumza tunashauriana hapa na, na BMJ Mridhi ananiambia uh, swala ambalo ilikuwa limwelekee Abdu Shakur ab tulielekeze kwake, Grace Alo. Uh, Ocheng George amezungumzia swala la muhimu sana, Abdu Shakur eh, nani, uh, BMJ, kuhusiana na amani. Mojawapo magavana anaitwa Mandago alisema usichukue siasa ukaweka kwa roho, chukua kama majukumu ambalo unalo, piga kura alafu ujua kwamba jirani wake utamhitaji kesho, upendo uwepo. Grace Alo, Hizi kura za maoni zimekuwa zikitolewa um, wengi wanazisifia, wengi wanazitoa dukuduku, wengi wanasema kwamba kura za maoni miaka yote Kenya hazijai onyesha picha ama taswira kamili, na mara nyingi anayewekwa chini mwishowe ndiye anaonekana kushinda, yaani inakuwa, Mwingereza anasema vice versa. Hizi kura za maoni, katika utafiti wako, katika kuziangalia, katika kusikia kama mchambuzi, unazizungumziaje? Asante sana na unazungumza yeah, na, na, na, na bwire hapa <laughs> asante sana. Ningependa kusema ni kwamba mara nyingi kura ya maoni utoka wakati watu wanapiga kura inatoka kinyume, na ndiposa tunasema ni kwamba mpigaji wa kura kenya hii upiga kura, lakini anayetoa uamuzi wa mwisho wa ni yule ambaye anahesabu kura, na ndiposa kwa mfano tunasema ni kwamba leo kura ya maoni inasema kwamba pengine yuko mbele lakini kesho akienda kupiga kura ile maoni ya mwisho ikitolewa inasemekana kwamba ameshinda. Na hii na, tunasema ni kwamba tunaambia wananchi usitegemee sana yale ambapo inatokea kutokana na kura ya maoni, kwa sababu mara nyingi ile kura ya maoni inafikia hata wale ambapo hawana kura. Na unapata mara nyingi, wakati wa watu wanapoenda katika kampeni kama hizi, ni kwamba wale wanaotoka pale nje ni vijana ba asilimia thelathini na tisa peke yake ndio wale ambao wamejiandikisha, na unapata wakati wa kura wa maoni kuna wale ambao kata wajiandikisha katika kura pia, wako watu katika ile kura ya maoni. Ikifika ile siku ya bila kitu, ni yule ambaye amejiandikisha na kuna stakabadhi kamili, pia anaruhusiwa kupiga kura. Kwa maoni yangu na kuonekana na mwonekano, ni kwamba mara mm -hmm. nyingi wale wa kufanya hesabu za kura watoa uamuzi wa hesabu ya kura na ila ambaye amechukua mshindi. Shukran sana Grace. Uh, usiondoke hapo kwenye laini ya simu, maanake tuna mengi ya kuzungumza. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja, uh, mjadala wa wiki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naona wageni ni wengi kweli kweli, Kennes Bwire. Kuna mmoja tayari kwenye laini ya simu, tumkaribishe. E, jina lako na pahali ulipo, halafu changia mada ya leo. Asante sana e, kwa majina anaitwa Masia Miani kutoka Sarbo. Sarbo kidogo ni sehemu ambayo huwa tunakuwa na changamoto wakati wa wa kura, lakini tunafurahi wakati huu kufikia sasa tuko na amani na wanasiasa wanaendelea kutwanga e, siasa zao, ingawaje wamerushiana maneno e, matamshi mabaya mbaya ambayo hatujafurahia e, tunaendelea kuomba tu tuwe na amani karibu, shukran sana. Huyo ni msikilizaji, na wewe kumbuka pia unaweza kuchangia kwa kupiga simu, unaweza kutupa namba zako za simu tukakupigia kutoka hapa studio. Nambari kumi na tano k b, naona zimesalia dakika chache tu, na e, wengi wanasubiri kuzungumza. Abdu Shakur, Abudu mwenzetu alizungumza mara moja tu, sijui kama una chochote e, Shakur kando na swala la uh, kura za maoni alivyozungumzia Gresolo, pia tunafahamu sehemu kadhaa za Kenya zimekuwa na tatizo, matatizo ya usalama. Kumekuwa na eh, masuala ya wizi wa mifugo pamoja na ukosefu wa usalama katika sehemu zingine za pwani ya Kenya hala hasa maeneo ya, ambayo yameripotiwa kwamba kuna watu ambao wana nia ya kuwasajili wanamgambo. Haya masuala ya usalama yamejiingiza vyovyote katika siasa za Kenya, hasa pwani ya Kenya, mahala ulipo. Kwa kika kuzungumza na watu na kusikiliza waziri wa habari, waziri wa andani, usalama wa ndani Matiang'i, wao wanasema kwamba hali ya usalama kuhusiana na uchaguzi ni nzuri. Wanaambatanisha ghasia ambazo zinatokea, kama walivyosema, nyingine ni kutokana na hali ya maisha na uchumi lakini kwa ujumla kuhusiana na siasa mbali na yule kijana mgombea kiti wa Lamu aliyepatikana ameuliwa, sijasikia ripoti yoyote kuhusu ghasia, sijui kama shambulio na habari zozote kuhusu ghasia upande huu wa pwani mpaka sasa hivi bado. Lakini kidogo, watu baadhi ya wafanyaji kampeni waliweza kupambana pambana, wakapigana mapanga na marungu sehemu kama za Nyali Nyali, huko Kongowea na mahali kwengine tena ambapo wakati wa kampeni wakipambana wenyewe vijana hufika wakanyoshana mikono, lakini usalama kwa maana hii pana haijatokea tena, baada ya ile kisa cha lana. Naam, tunaarifiwa um, yes, kwamba kuna msikilizaji kwenye laini ya simu naambiwa muda au nasi kwamba dakika moja hivi tutakuwa tunakamilisha sehemu ya kwanza. E, wachambuzi wetu msiondoke kwenye laini ya simu. Amini mwidau yupo Toronto, Canada. Abdu Shakur Abud mhariri wetu yupo studio zetu za Mombasa pamoja na Istanbul. Nasir Gresolo na Joy Mudibo yupo Nairobi. Naitwa Kenneth Bwire, nashirikiana na BMJ Muridhi. Baada ya mapumziko ya muda mfupi tu tunarejea na sehemu ya pili ya Live Talk vilevile unaweza tusikiliza kupitia VOA Swahili.com. Umoja ni fari yetu, undugu ndiyo nguvu. Chuki na ukabila hatutaki hata kamwe. Lazima tuungane, tuijenge nchi yetu, pasiwe hata mmoja anayetengana. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunakuletea Live Talk, mjadala wa wiki hii. Leo tukiangazia kwa kina kabisa e, mambo ya siasa za Kenya. Kama mnavyojua, tumekuwa e, kwa miezi kadhaa tuki E, sema kwamba uchaguzi unakaribia, lakini sasa ndo umekaribia kabisa, kwa sababu hapo kesho itakuwa ni siku ya mwisho e, kwa wale wanaofanya kampeni e, kutamatisha shughuli hiyo. Na katika kujiandaa kwa uchaguzi huo wa tarehe 9 mwezi huu hapo siku ya Jumanne, tuna wageni chungu nzima kwenye show ya leo e, wakiongozwa na mhariri wetu mwandamizi Abdu Shakur Abud ambaye ana kuja sio kutoka hapa studio namba 15, lakini kutoka kule Mombasa. Na vile vile tuko na mchambuzi wa siasa e, anajulikana kama Amini Mwidau, naye akitokea Toronto Canada. E, tuko naye Joy Mudibo akitokea kule Kenya, na pia Grace Olo, pamoja pia na mgeni ambaye Kenneth Bwire, labda ni utaje jina hilo nisija nikalikosea, Istanbul Nasir Nasiri yuko Mombasa. mm -hmm. Anashirikiana huko na, na mwenzetu Abdu Shakur Abud. mm -hmm. Nafikiri tutazungumza kuhusu yale yametajwa kwa kifupi kuhusu manifesto, lakini Kenneth Bwire nikupe nafasi hiyo. Huu ni uchaguzi bmj ambao umeingia pia historia kwa namna yake, kwamba kwa mara ya kwanza kati ya wagombea wenza wanne watatu ni wanawake, kando na viti vya uh, wakilishi wa wanawake katika kila wilaya 47 pia kila upande umekuwa na ahadi kubwa sana kwa wanawake katika nchi ya Kenya. Upande wa William Ruto anasema asilimia hamsini ya baraza la mawaziri itakuwa ni wanawake. Upande wa Raila Odinga wamesema kwamba watatoa fursa kwa wanawake hata kufanya biashara na mengineo. Grace, unadhani kwamba mara hii mwanamke amesukuma nafasi yake vipasavyo na kujiingiza katika siasa za Kenya jinsi ambavyo wametaka miaka mingi, ama ni katika mazingira ya kutafuta tu kura, mwanamke anatajwa kila sehemu? Asante sana ae. Um, um, mwanamke amejitahidi kilivyo kili, kili, kili, kili, na ameweza kutafuta nafasi na, na ndiposa hata tunasema tukiangalia, um, mama kama binata karua akiwa pale juu ni mwanamke ambapo ana uweledi, ni mwanamke ambapo ameshaonyesha hapo mbeleni ni kwamba ni kiongozi ambaye anaweza kutekeleza majukumu ya uongozi ambapo anapopewa nafasi, na kutokana hata na yeye mwenyewe. Maana karibu sasa hivi tukiangalia mwaka wa elfu mbili na kumi na saba tulikuwa na asilimia uh, saba pekee wale wanawake ambao walikuwa wanatafuta uh, viti, na kufikia sasa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili tuko na wanawake asilimia kumi na moja. Kwa hivyo ni kwamba wanawake pia na wamejitokeza katika ujumbe wa siasa, ni kwamba wanaweza kutafuta viti na na, tukiangalia wana mama ambao wanatafuta viti vya ugavana kulingana na ile mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na saba na wakati huu tumepata wanawake ishirini na watatu ambao wanaaa nyadhifa mbalimbali, na pia hata katika nyadhifa za ubunge. Kwa hivyo sio tu kutafuta uh, kura, na ilihali pia kuweka kwamba wakina mama wana, wanaweza nilipokuwa naona ile debati ya wale wagombea wenza, niliangalia yule magombea mwenza Wajakoya, ni mama ambaye alikuwa anaelewa kazi yake, akiingia ya ya pale. Mimi inapokuwa naapata nafasi ya kuongoza wananchi wana wana na pia ni watu ambapo wamekuwa na historia hapo nyuma, kulingana na ile kazi na katika zile nafasi eh, tofauti tofauti ya viongozi ambao wamekuwa. Kwa hivyo sio tu mbinu ya kutafuta kura. Kwa mfano tukiangalia kwa mga kama sa hizi katika ile serikali ambayo iko tumeona, ni kwamba kuna wanawake wengi ambao wanafanya nyadhifa mbalimbali na nyadhifa ambapo zina, zina uh, uwezo zao. Ni mara yetu wa kwanza pia kukuwa na mwanamke ambaye anasimamia jeshi la Fatuma. Kwa hivyo tunasema ni kwamba wanawake ni wanawake ambapo wana weledi ni mm -hmm. wanawake ambapo pia wamekuwa na madigi mema na ni wanawake ambaye pia wameonyesha uongozi kutokana na zile nyadhifa ambao walikuwa nao hapo nyuma bila shaka huyo mgombea mwenza wa George, profesa George Wajakoya, wa umemtaja hapo, jina lake ni Justina Wangui wa Mae. Eh, eh, asante sana kwa maoni yako hayo. Nafikiri nimlete sasa Joy Mudibo. Na kuna swala ambalo limeibuka katika siku mbili hivi zimepita, kuhusu ni sajili gani itakayotumika katika upigaji kura siku ya Jumanne. Eh, kuna waliokwenda mahakamani na mahakama ikaamuru kwamba uh, ile sajili ambayo siyo ya kielektroniki e, ndiyo itakuwepo na ndiyo inafaa kutumika. Sijui e, ja, swala hili nakuuliza swali hili kwa sababu e, labda siku hizi zimekaribiana sana kwa IBC, tume ya uchaguzi na mipaka, kujiandaa kwa hilo, au ilikuwa tayari? Na je, unaona kama hili litaleta changamoto yoyote, uamuzi huu wa mahakama kuhusu sajili hiyo? Naam, ni jambo ambalo kusema kweli kinatatanisha kwa sababu siku zimesalia tatu tu za kuweza kufanya hili jambo la kutoa nakala ya orodha uh, uh, uh, wa wapiga kura mm -hmm. na kitu ambacho kinatatanisha ni kwamba muda ni mfupi, tuko na wapiga kura karibu takriban milioni ishirini na mbili, zaidi ya milioni ishirini na mbili, na tuko na vituo vya kupiga kura zaidi ya elfu arobaini na sita kwa hivyo ni jambo ambalo si rahisi kufanya, na sasa lazima lifanywe hapa nchini, kwa sababu orodha iliyopigwa kama tayari uh, ikiwa pamoja na bado kia. Kwa hivyo sasa ni kitu ambacho tunaona kwamba IEC itabidi inatekeleza kwa muda mfupi sana, na sijui mm-hmm. kama itakuwa ita, jo na muda wa kumaliza vizuri, nasikia kwa sababu sheria naam, na naona mawasiliano yetu kidogo, tunakusikia lakini sio kama inavyofaa. Sijui, labda tutarekebisha hiyo mitambo labda nimuulize Lab... Joy kama anatumia kile kinaitwa earphones. Kama unatumia hiyo, naomba uiondoe ili utumie simu moja kwa moja na wakati ahh, labda... hapo iko vizuri, endelea, malizia hoja yako. Nampole sana kwa hivyo muda umebaki mfupi sana uh, kuchapisha uh, orodha ya watu ishirini na mbili elfu uh, milioni ishirini na mbili kazi rahisi kupeleka katika vituo arobaini na sita elfu pia si rahisi. Kwa hivyo tuko mahali ambapo kama nchi tumeisukuma tume, mpaka dakika ya mwisho lakini IDC si, wamesema kwamba watafanya kila kitu kwa mujibu wa sheria, watatii si, ile mahakama imesema, na tunaomba kwamba hata wanapotii si, pia Wakenya wawe na subira, wakipata pengine kuna mahali kuna upungufu, wawapatie IDC nafasi kwa sababu wawapatie uh, um, pardon, kwa sababu ukiangalia sasa imekuwa ni fupi sana na kama kufanya vile ambavyo mahakama ilisema, Mwidau. um, huu ni uchaguzi ambao ni wa saba kama sijakosea, baada ya kuanza kwa mfumo wa vyama vingi miaka thelathini iliyopita nchini Kenya. Ni uchaguzi wa tatu chini ya katiba mpya ambayo sasa si mpya tena, lakini wanaita hivyo mwaka elfu mbili na na kumi Umesikia idadi ya wagombea na unafahamu kwamba uchaguzi wa Afrika ni unahusu na masuala na pesa na namna wanasiasa wanavyotumia pesa zao. Hili kwa namna yoyote linaweza likafanya wapiga kura nchini Kenya wakashindwa kupata kile wanachotaka, kila ambacho wamekiona kwenye manifesto, lakini kuwachagua viongozi kulingana na ushawishi wa kifedha ambao unatumika. Ha, bila shaka ha. Kwa sababu kati, ukiangalia katika manifesto nyingi za za wanasiasa tangu kura za, za, za siku chache zilizopita utaona kwamba mambo mengi yaliyoandikwa hayakuweza kutekelezwa. Na vile vile jambo lingine la maajabu ni kwamba manifesto zote hizi zimefanana. Hakuna hata moja ambayo kwamba utaiona kwamba pengine iko tofauti sana na mwenzake. Kwa hiyo ni swala la ku copy and paste, kuchukua habari za tofauti tofauti ambazo za kupendeza na kuangalia picha nzuri nzuri wakaziweka katika manifesto zao. Uh, na pesa wanazozitumia ni nyingi sana. Kwa hiyo ni si pesa ambazo kwamba wamezitoa mifukoni mwao, bali ni pesa ambazo zimetoka kutokana na wafadhili wao, wengi wao wakiwa ni wafanyabiashara. Kwa hiyo tegemeo kubwa la wale waliotoa pesa ni kwamba wamewekeza katika katika uchaguzi huu, kwa hiyo itakapoingia sehemu moja ama nyingine, mategemeo yao ni kwamba watafaidika na na na na na na na uchaguzi ule. Ndio maana ukaona kuna masuala ya rushwa, ndio ukaona kuna masuala ya tenda na ambazo nyingi sana huwa zinatoa watu maalumu kwa maslahi yao. Hasa wananchi wasitegemee kwamba zile shilingi mia tano ama elfu moja wanazozipata zitawaletea viongozi ambao wako sawa ama walioko bora, watakubadilisha maisha yao, na kwamba wakipiga hesabu ya kitathmini ya zile shilingi mia tano kwa miaka mitano, basi hawa ni watu ambao kwamba wamepata hasara. Lakini walikuwa wanataka kusawazisha swala lililozungumzwa la kuhusu sajili la, la wapiga kura. Nafikiri koti ilioamuru ilo, ilo ni kwamba uh, IBC inapaswa kutumia sajili la manual pamoja na ile ya kielektronikia, ili lile sajili la kielektronik litakapokuwa limefeli, basi uende katika ile manual register, kwa sababu katika Kenya Elections Act ya 2010 ambayo imekuwa revised in 2016 section 44B yasema kwamba wapiga kura wataandikishwa kielektronikia, zile biometric zao watatambulishwa kielektronikia, na zile results zitakazotoka zitapeperushwa kielektronic. Na pia Kenya Elections Act section 4 hiyo hiyo ya 2020 kwa yaka yasema kwamba kutakuwa na sajili la wapiga kura. Hawakusema sajili hilo litakuwa nimanuala electronic, isipokuwa44b inasema lazima kuwe na complementary mechanism itakaweza kutumiwa itakapokuwa sajili moja limefeli katika kura. Kwa hiyo nafikiri haya ni mambo ambayo tayari IBC walikuwa wamesawazisha, baada ya kutokuwa na makelele ya wanasiasa, kwa sababu mwanzo walisema kutakuwa na kielektroniki a ya peke yake, lakini wanasiasa wakasema tunataka kuwe na manual vote register pia. Kwa hiyo bila shaka watakuwa wamejitayarisha na tutegemee kwamba mm -hmm watatekeleza amri ya koti kulingana na sheria za, za Elections Act na katiba ya Kenya na pamoja na zile regulations za IBC. Shukran sana Amini Mwidau kwa ufafanuzi huo. Msikilizaji, tutarejea kwake Abdu Shakur Abudi muda mfupi ujao, lakini kwanza tusikie ni nini ambacho mnakisema kupitia mtandao e, wa mitandao ya kijamii, hasa tukiangalia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, yale ambayo mmeandika na mmefurika e, kwa wingi hapa mukitaka e, kuelezea yale yaliyo moyoni kuhusu uchaguzi wa Kenya. Kennes Bwiro anasema nini? David Sechenga anasema kwamba aliye na sapoti kutoka ama aliye na kuungwa mkono kutoka kwa anayeachia madaraka huwa na nafasi kubwa ya kushinda, hata kama huna upinzani kwa kiasi gani kutoka kwa mpinzani wako. Hivyo, ikiwa Kenya kuna tume huru ya uchaguzi IBC, pia hiyo haki ya uhuru unaozungumzwa hapo unaweza usiwepo, lakini tunachotaka ni kwamba uchaguzi uwe ulio huru na kumridhisha kila mshiriki. National J Arsenal. National J Arsenal. Anasema wagodi ngoche Kenya anasema Kenya inatarajia kiongozi ambaye hajawahi kuhusika hata kamwe na masuala ya ufisadi na mwenye uwezo wa kukubali uovu huo, kiongozi atakayejali maslahi ya wananchi na mwenye kuleta watu wote pamoja kama ndugu na dada. David Hamal anasema njaa inatuumiza, viongozi hawatujali, hatufurahii chochote. Siasa ya kurushiana maneno ndiyo siasa kila siku wanatufanya sisi raia wa Kenya kuwaogopa na kuogopana. Kuwa tulikuwa tunapendana, lakini sasa ni siasa za kutupiana maneno kutoka huku kwenda kule. Ni kati ya mengi ambayo yameandikwa kwenye ukurasa wa Facebook. Tukipata wakati tutasoma mengine mengi zaidi, lakini sasa naona tumpe nafasi Abdu Shakur Abud, na kwa sababu wewe una mgeni wetu huyu Stanbul Nasir pia unaweza eh, labda kumleta ndani tuzungumze kwa pamoja. Labda tuanzie Abdu Shakur na yale ambayo umeyashuhudia siku chache ambazo umekuwa Nairobi na Mombasa na kwingineko. Najua Kenneth Bwire alikuuliza swali hilo, lakini najua pia umefanya mahojiano na kwa mfano na mgombea wa kiti cha uh, eh, kuwakilisha wanawake cha uh, Nairobi eh, eh, Pasaris, Esther Pasaris, na katika mazingira hayo nitaka tu kupata eh, nini ambacho umekiona wakati unafanya mahojiano kama hayo na yale ambayo pia umeyafanya kwa ujumla wake ukiwa Nairobi na Mombasa, alafu mkaribishe Istanbul pia apate nafasi eh, kueleza mawili matatu ambayo labda hatuyajui kwa upande huu. Sijui kama kampeni za hapa ziko sawa na kule Nairobi ku... wanasiasa wote wana basi basi ambayo wameijeuza, alafu wanatumia campaign, alafu wanatoa zawadi, walikuwa kitu wa peremende, suruari na kila kitu. Hiyo e, imenishangaza kidogo. Nimeona watu wanatungu... to... wa Samani Shakur, kuna matatizo matatizo to, ya mawasiliano. Sijui hiyo laini iko vipi Shakur, sijui labda Liberty, ambaye ni fundi mitambo hapa, anasema kwamba anaangalia. Lakini kwa hakika nikizungumzia swala hilo, je, kwa hivi sasa mnatusikiliza vizuri? Na kwa hakika kile nilichokiona zaidi ni hali hiyo ya kwamba wana Nafikiri tumempoteza Abdu Shakur Abud hapo. Eh, kuna matatizo kidogo ya kiufundi lakini la, tuta, tuta, kama Nasiri unatusikia vizuri, Nasiri tunakusikia. Abdu Shakur kama baada anakutengenezea swali lake atakalokuuliza sababu ina katika katika hapo ni kuulize, Nasiri na hili swali linatoka kwa huyo fundi wako wa mitambo Collins Adeda, anauliza Nasir, Mbona eneo la pwani kila uchao siasa zao zinaambatana na bandari na ardhi miaka yote? Uh, mi nina namna nalijibu swala kama hilo, ndugu yangu, kwa sababu mi nasema wanasiasa ni waelevu sana. Uelevu wao huko kwenye kuwaambia wapigaji kura maneno wanayopenda kusikia, sio wanayopaswa kusikia. Hii ndio tofauti. Wanakuja wakijua wazi, tukizungumza bandari ikizungumza ardhi na ni mambo wanayozungumza kila wakati, wakija wakitaka kura, lakini wakishapata hakuna linalokuwa. Tunarudi pale pale kama watu wajinga tu, wamekuja wametupata. Na alivyosema ndugu yangu Abdu Shakur, yale ya Nairobi ya kutoa peremende na nini, hapa yanatoka kama hivyo, lakini zaidi hapa, kwa sababu ni watu mwapenda mlengo huu, basi anayependa bangi anayependa ulevi, anayependa mairungi. Haya ndio mambo yanayotoka, na pengine upewe mia tano au elfu au mia mbili Unaona, mtu mzima anatoka na jasho anatupa watoto nyumbani, anakwenda halafu mwisho anaambiwa mia mbili utapanda matatu urudi nyumbani. Kwa hivyo ni mfumo ambao unatumika, lakini kwa sababu wanatumia dhidi ya watu ambao hawana taarifa kamili ya siasa ni nini, haki yako ni nini na nini si haki yako kwa hivyo sisi tunajaribu kuyazungumza kama watu wanaharakati, kwamba kwa, kama nilipokuwa nikizungumza na mtu Shakuru mapema kabla ya kuja kwenye kipindi, kuna wasomi huu wa dini na wa dunia, lakini na wao pia upotea kama wanasiasa, wakawa hawaelimishi mtu kuhusu lolote. Vyombo vya habari vinawapumbaza watu, badala ya kuwa wanataka kuwataarifisha, wanakuwa wanawapumbaza. Unaona, kama siwafichi wala siwasifu machoni, lakini idhaa ya Amerika Voice of America inazungumza kitaalamu mambo, inatafuta watu ambao wanatathmini nzuri, wana information, wana taarifa kamili, wanazungumza unajua, huyu anaelewa anasema nini, kuliko kuleta mtu yoyote tu kwa sababu anajua kuzungumza. mm -hmm. Asante, asante sana na, na, Nasiri kwa sifa hizo lakini al, alivyouliza Dede ni kwamba kila mwaka lazima swala la ardhi lizungumziwe katika kampeni. Tumesikia hata naibu wa rais akitajwa kuhusiana na ardhi huko huko pwani. Tumesikia familia ya Kenyatta ikitajwa huko huko pwani. Ni swala ambalo haliwezi pata uvumbuzi ama ni mtego wa siasa huu? Nikakwambia kwamba ni sawa, kweli linazungumza, lakini wao pia wanajua, wapwani wanapenda kusikia mambo haya. Lakini mambo ya ardhi, nafikiri ndugu yangu, we pia unajua, na wenzangu wote wanajua, kuna ripoti ya Ndung'u, Siwachiliwe tu tujue, nani alikula nini. Nadhani Ken, nikichangia swala hilo, ni kwamba hatujakuwa na uwezo wa kujenga taasisi na kuwapatia nafasi wa kufanya kazi yao. Kwa mfano, ukiangalia hapo historia ni kwamba mara nyingi serikali yoyote ambayo inayokuja tena ama inayoundwa kila mara huweka mwakilishi wa kutoka eneo la Pwani kama ni waziri. Na tukiangalia kwamba serikali ya ugatuzi ilipoanza, yule mwenyekiti wa kwanza wa Land Commission walikuwa anatoka wapi? Anatoka kwani. Lakini zile taasisi ambavo wanazisimamia na zile system haijawezesha kutatua swala hili, ili iwe ni swala ambapo inanfurusha watu vikwasa. Leo utakuwa hata kesho, hii serikali nyingine kiingia, watakuwa anazungumzia maswala ya ardhi, lakini taasisi hawajaweza kupewa unafasi kuzingatia na kujadiliana na kutatua mambo haya kawaida nyingine mm -hmm. Ni kwamba nikosefu maadili mema kwa viongozi wetu mm -hmm. Leo hii kwa mfano, kama na kuna mambo ya ardhi ambayo imenihusisha, kwa nini nisijitolee na niseme, ingawa hii ardhi ni yetu, lakini nipatikana kwa njia ambayo siostahili. Wacha kama viongozi ambavyo kweli wanajali, wanajali jamii yao, turudishe hii ardhi katika jamii na tuwawezeshe, ili tuweke wale ambapo hawana makao maalum wa kukaa, tuwaweke pale wakazi So, inne na maadili mema na no. Pia tuwezeshe mataasisi wafanye kazi yao vile inavyostahili bila kuogopa, o vingine vya serikali, amin. Kuhusiana na hilo hilo uh, la ardhi pia adeda ametaja kuhusiana na bandari. Swala la bandari limekuwa swala kubwa katika utawala wote wa miaka mitano ambayo imekamilika ya Uhuru Kenyatta kuhusiana na kusafirisha kwa mizigo kutoka bandari ya Mombasa imetajwa, Naivasha imetajwa, hadi South Sudan kusini. BMJ, hivi majuzi zimetoka ripoti kwamba kuna mtu mmoja alipewa zabuni ya kupeleka ile container zote hadi South Sudan. Wapwani wamekuwa wakinung'unika kwamba hata ile kazi ya kusafirisha mizigo pale bandarini, magari siku hizi hayana kazi kabisa. Amini mwidau hili pia tutasema ni siasa ama ni labda watu wanajinufaisha kisiasa, watu wanajinufaisha kibiashara badala ya wapwani? Uh, pengine ni, ku, ku, ni kuanzie kwa, kwa ukubwa zaidi, masuala yote yenye kuhusu nchi ni masuala ya kisiasa, kwa sababu siasa ni nguvu za uamuzi wa, wa ni nani atakepata rasilimali ipi ama nani atakekosa rasilimali ipi katika nchi kwa sababu sheria zinazotungwa katika nchi zinazowezesha utekelezaji wa bandari kuondoka katika sehemu moja kwenda kwingine ni swali la kisiasa ambalo aidha litafanywa katika uh, legislature katika bunge, ama nitakuwa ni amri kutoka katika sera ya serikali ambayo kiongozi wake atakuwa ni rais. Kwa hiyo haya haya, maswala tunaweza tukasema ni maswala ya kisiasa, kwa sababu uamuzi uliotokea ni kwamba ilitengezwa SGR ili ifanywe wepesi wa usafirishaji, lakini utekelezaji wa wa, wa project ile SGR uliingia uliingiwa uli sana na swala la rushwa. Kwa hiyo gharama yake ikawa ni kubwa zaidi, kwa hiyo nchi ikawa iko kwenye deni kubwa na njia ya pekee serikali kuja kulipa deni lile ni kuagiza kwamba mizigo yote yenye kuingia kwenye bandari ipitishwe na SGR ipelekwe ipelekwe na Ivasha. Jambo la maajabu ambalo kwamba watu wa pwani wanalilia nalo ni kwamba mizigo, kwa baadhi ya watu wa pwani ambao ambao destination yake ni Mombasa, sasa lazima iende Naivasha alafu mtu akaitoa Naivasha atafute gari ya kurejesha pwani. Kwa hiyo biashara ya pwani katika siku nyingi sana bia, kama biashara ya bandari katika sehemu nyingine ya ulimwenguni yategemea maswala ya transportation, aidha mizigo iletwe katika bandari ama mizigo mizigo itolewe katika bandari. Kwa hiyo wanabiashara wa pwani wengi waliwekeza katika maswala ya transportation, ambapo walikuwa wakibeba walikua mashehena ma, yale na mizigo mbalimbali kutoka bandarini kupeleka kama Nairobi, mm -hmm. ama kutupeleka katika nchi jirani. Asa ilipoondolewa, ama amri ilipotolewa ya kwamba usafirishaji wa mizigo yote lazima uondoke Mombasa kupitia kwa reli, biashara zile za, bia, za za usafirishaji wa mali zikawa zimekosa bidhaa. Kukosa kwa bidhaa, kuna kile kitu katika economics tunakiita multiplier effect yule mwenye lori ana watu amewaandika, yule mwenye lori ana mafuta mahali anapochukua, yule mwenye lori ana chakula ambayo hununua, na watu wake hununua, wafanyakazi wake hununua. Kwa hiyo mkosekano wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mfumo ule wa kifedha unaotokana na, na, na faida ya lori lile umeathiri mji mzima kwa sababu yule kondakta ambaye kwamba sasa hana pesa za, ku, za kulipia nyumba pengine ahame Mombasa. Yule mwenye kukodisha mfanyakazi wa kondakta yule hana nyumba, hana income ambayo pengine ameitegemea ambayo aliiwekeza kama retirement yake. Kwa hiyo hiyo imeathiri pwani nzima. Kwa hiyo haya yote ni masuala ya kisiasa ambapo kwamba wangekuwa na viongozi wajuaji, wenye weledi, viongozi ambao kwamba ni washupavu, wangeweza kuyatekeleza masuala haya na katika bunge la kitaifa pengine na sehemu zingine za kitaifa, lakini kama alivyozungumza ndugu yangu uh, Stambuli hawa wanaochaguliwa ni watu ambao kwamba wameingia kwa maslahi yao, pengine watababaisha watu na pengine hawana uzoefu wala ujuzi wa kuweza kuwakilisha masuala ya pwani. Kwa hiyo yalobaki ni yale kwa yale yakirejeana kila baada ya miaka mitano. Ah, shukran sana, Amin Mwidau. Naona tumesalia na dakika takriban nne, na kuna mengi tu nitaka tuyajadili hapa pamoja nawe, Kenes Bwire na naona Joy Mudibo, sijui kama bado yuko nasi. Joy, bado upo? Nadhani, oh, Joy bado yupo. Kabla hatujaja kwako, kwa Joy, labda kwa dakika moja. Abdu Shakur Aburi, tuwape kila mtu dakika moja, moja. Abdu Shakur Aburi, kuna swala hili limeibuka hapo jana. Naibu wa rais William Ruto eh, kaita kikao na waandishi wa habari, kalalamika sana kuhusu kutumiwa kwa maafisa wa uh, utawala eh, pamoja pia na vyombo ambavyo vinaitwa kwamba ni vya serikali katika kupigia kampeni hususan eh, hii hi, uh, muungano wa A Azimio, wewe Abdu Shakur Abuni, ni kuona leo ulikuwa katika baadhi ya hii mikutano, hili ni swala linalojionyesha wazi au ni katika maeneo tofauti tofauti? Uh, hali ni tofauti. Ukiangalia ni kwamba Ruto amekuwa akilalamika mambo chungu nzima, mwisho anasema Uhuru Kenyatta anatafuta njia kuiba kura, kulikuwa na swala vijikaratasi. Kwa hivyo ni swalalo daima atakuwa nalo, maanake yeye sasa yuko nje na hivyo ukiangalia ni vigumu kusema, maanake watu wamevaa za rangi tofauti tofauti, rangi za ra, utakuta rangi ya blue, rangi ya orange. Huwezi kujua nani anafanya kazi serikalini au nani hafanyi serikalini. Kwa hivyo swala so hilo ni vigumu sana kuihakikisha. Sijui amepata wapi hakikisho kama hilo, lakini kuangalia uwanjani pale, nimeona sitambui mtu kama unaweza kutambua au sijui, sitambui. Unaweza kusema yeye Rutu kwamba wale watu walikuwa wana mikutano ya si pale huko waliko na wamewataja kwa majina, lakini leo wakati wa habari za hivi jioni, na makiangi naye amekuja, waziri wa usalama amemjibu kwamba no, umesema lakini hukutoa ushahidi wowote wa. Kwa hivyo hayo ni maneno umejisemea, na haya ndivyo vile ilivyo hapa kwetu Kenya, na inasikitisha wakati kuna masuala ya kimsingi yazungumzwe, watu hawayazungumzi mazungumza ya yao ambayo ni ya kukejeliana na kunyoshiana vidoni Namna Grace uko hapo kama Mombasa anaweza kumaliza. Na ukiangalia historia na mwaka uliopita wa 2017 na yale mahala ambapo VP Ruto yuko sasa hivi, yale mahala ambapo bana Raila Odinga alikuwa. Kwa hivyo ni haka kama yale historia yanajidia yanajidia. Na mara nyingi na wetu hujisahau wakati wako pale nje wao na wana lakini wakile pale ndani wao wanajisahau, kwa hivyo yale tukiangalia, kuna mambo mengine ambayo yanafanyika, yale tu sasa vile umesema ni kwamba yuko nje anaona hivi ndani ile hivyo watu wanajisahau, na hivyo ndiyo a wanasiasa wetu. Na hiyo ndio tunasema, tafadhali, inatumiza mwananchi saa hizi naapatia uchungu ni kwa badala wazungumzie yale maslahi ya masuala ambapo inahusisha mwananchi, ni masuala ya kuishana maneno na na na ku-, masuala ya kuishana maneno na masuala ya kutusiana. Nayo ndiyo bado tunasema tunaomba kama watu wetu ambao watu wanaangalia ni kwamba kama viongozi wananchi wanapoenda uchaguzi, hatutaki maneno ya matusi, hatutaki maneno ya migogoro, tunataka amani katikati ya wananchi. Kwa dakika moja, Joy Mudibo. Uh, nafikiri swali msingi hili na nafikiri linaweza ulizwa uh, yeyote na linaweza jibiwa na yeyote ambaye amekuwa akifuatilia. Naendelea hapo Kenya, unadhani kwamba IBC iko tayari kuhakikisha kwamba kuna uchaguzi ulio na usawa na ambao utakuwa unakubalika e, siku ya Jumanne? Kwa nusu dakika, manake muda umekwisha. Na mimi, IBC wamejitahidi vilivyo, wamejaribu sana kujitayarisha, lakini wamesongwa na, na shida na changamoto nyingi. Kwa hivyo pia ninaamini kwamba siku ya uchaguzi kutakuwa na dosari hapa na pale ha, kutakosekana makosa, lakini wamejitahidi kwa minajili yale wa mdo, uh, sakriban, ya yale ambao wamekumbana nayo katika muda wa takriban miaka miwili iliyopita. Naam, um, ni kushukuru sana Joey Mdibo na ni washukuru wote walioshiriki, jamaa wetu wa mitambo Collins Adede, asante kwa kufanikisha matangazo haya kutoka studio zetu za Mombasa. Ni mshukuru mhariri wetu wa sauti Amerika Abdu Shakur Abud ambaye umeongoza kikao kizuri cha watu watajika wenye sifa wanaoelewa siasa za Kenya, wanaoelewa siasa za Pwani. Sambul Nasir ambaye ni mchambuzi wa siasa za Kenya, nasema sante. Grace uh, Olo amesema Olo sio uh, mchambuzi wa masuala ya wanawake kwa katika siasa, nasema sante, Joy Mudibo, mshauri na pamoja na mkurugenzi wa maswala ya sheria na utawala bora ambaye pia ni wakili, nasema asante mwini midao, mchambuzi wa siasa ukiwa Toronto, Canada. Asante BMJ muridi na aida Isa. Kwa upande wangu Kennes Bwire, nasema shukrani sana wa Kenya kweni na uchaguzi ambao Afrika Mashariki itajivunia kuwa mmekomaa kidemokrasia. Kwa jina la Baba na la Mwana, oh, Roho, wa la mwana oh, Mtakatifu. Amina. Ewe Kenya inji yangu, Ewe Kenya baba yangu, Ewe Kenya mama yangu oh, sitakuacha milele.