Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nambarabara kabisa, msikilizaji, mambo ni mazuri hapa Washington DC. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati. Msikilizaji, niukusha jaa tele kama pishi la mchele leo, ikiwa ni Agosti mbili, siku ya ni siku ya Jumanne. Wanaita Hamti Tuesday. Ndiyo hiyo sasa. Oh. <laughs> Sasa Shomari atatufundisha mambo oh, mengi hapa e, Hamti ndio hiyo sasa, na mi naitwa BMJ Mridhi, tuko tayari kabisa kukupelekea, kukusukumia gurudumu hili la VOA Express ambapo hii leo kati ya mengine tutasikia mambo yanavyoendelea e, kule e, wapi kule, Sandi Shomari, katika nchi ya Afghanistan ambapo ripoti kuhusu kuuawa wa kiongozi wa Al Qaida zimezagaa tangu hayo yatokee hapo ya jana. Bila shaka zimezagaa kweli kweli hizo habari. Vilevile tutaangalia huko kwa upande wa nchini Tanzania, watumiaji wa mitandao, unajua mitandao ya wifi, BMJ, wanakwambia hii mitandao ya bure. Ukienda kwenye migahawa mbalimbali, wanakwambia hapa wifi ni bure. Lakini je, kuna usalama kwenye hii mitandao? Unakuta wifi imepewa jina zuri ama jina la kawaida, lakini kumbe ni mhalifu ameitengeneza ile ambao ni ya mtego. Kazi yake ni kukusanya taarifa za watu, na akimaliza hapo anapata taarifa za kifedha, za kibenki, taarifa za kibinafsi na baada anazitumia. Ndivyo sivyo? Nakuwa ni hatari sana, nyakati kama hizi ambapo watu wanatumia sana mitandao, lakini unasikia hayo mm. E, baadaye kidogo. Lakini pia e, kule nchini DRC inaelezwa kwamba watoto wengi sana, idadi kubwa kabisa e, ya watoto wamefurushwa makwao, pamoja na vijana e, wa umri wa chini wafurushwa makwao, na hali ni mbaya kiasi kwamba e, UNICEF shirika la Umoja wa Mataifa hilo la kuhudumia watoto limetoa kauli kuhusu hali hiyo. Hebu tusikie anasema nini mmoja wanaharakati watoto wengi kwa kukosa nafasi ya kuelekea wamoja, wanaanza hata ka kujiunga katika maandamano bila hata kushirikishwa, wenyewe wanazitoa wanaingia katika barabarani, na hiyo yote inaonekana kwamba wazazi wameshindwa kuwatunga, sababu hawana wa kitu ya kuwapatia ama i chakula nyumbani. Bila shaka, bila shaka, basi tutamulika swala so, hilo vilevile vile. Kwenye swali la leo tunauliza, je, unapendea nchi gani Afrika Mashariki mwenyeji wa Benki Kuu ya Afrika Mashariki na Kati? Tutasikia wengi wametoa majibu yao kwenye Facebook pale BMJ. Safi kabisa, kama ilivyo desturi, tunakuwa na mambo mengi tu, lakini tutakuelezea kuelezea jinsi tunavyokwenda. Nafikiri tuanze moja kwa moja eh, kutoka huko DRC. Inaelezwa kwamba Umoja wa Mataifa au uh, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF limesema eh, kwamba zaidi ya watu elfu mia moja na tisini, nusu yao wakiwa ni watoto na vijana, wamelazimika kuondoka katika vijiji vyao katika maeneo hasa ya Rushuru na Nyiragongo, mashariki mwa Jamhuri hiyo ya Kidemokrasia ya Kongo. Grant Liet ambaye ni mwakilishi wa UNICEF nchini DRC ambaye ametembelea baadhi ya kambi za wakimbizi wa ndani mashariki mwa nchi hiyo na kuzungumza na familia za watu waliofurushwa makwao amesema kwamba maelfu hao wa wa ya watoto hao wako katika hatari ya, na wana, eh, wana uwezo mdogo sana wa kupata huduma za kimsingi na za kijamii zinazohitajika kwa ajili ya kuishi katika hali hiyo iliyosababishwa na migogoro. Sante Shomari, hapa inaelezwa kwamba katika eneo eh, kama kalengera kwa mfano idadi ya watu waliokimbia makazi yao imeongezeka zaidi ya mara mbili ya watu ambao wako humo na kamia, miezi ya karibuni imeongezeka kwa kiasi ambacho ni cha kutia wasiwasi eh, kwamba UNICEF sasa inasema ni lazima jumuia um, uh, ya kimataifa iingilie e, kati zaidi kuliko inavyofanya sasa hivi. Tuungane na mwanaharakati wa kutetea haki za kiraia, Mambo Kawaya, ambaye yuko katika eneo la Rushuru. Kwanza kabisa e, Mambo Kawaya, wewe ulikuwa mmoja wa watu ambao walitembelea makazi ya watu waliofurushwa makwao pamoja na mwakilishi huyo wa UNICEF. Kwa mtazamo wako, hali ikoje kwa waathiriwa hao tofauti na ilivyokuwa hapo awali? Hali ya watoto uh, ni hali wanaka, wana, wanaishi katika hali mbaya e, sababu unajua kulala kwao ni vigumu, kula kwao, kwao imekuwa tatizo kubwa, na hasa watoto wasichana wanaanza kufanya hiyo uh, mambo ya ngono bado wakiwa na miaka michache, na hapa sasa tunakuwa katika kipindi cha mvua mkali ambayo inakuwa ikinyesha, na hapa karibuni tena unajua kwamba masomo yataanza, maeneo ambayo imeweza kuwapokea wale watoto haina maji yoyote. Na kwa sasa jerekani moja ya maji ya lita ishirini inakuwa ikinunua pesa elfu moja ya Kongo, na watu ni wakimbizi, hawana lolote. Hatujui wataishi namna gani, watafanya namna gani, na ile inaweza kuwaleta hata marazi ya kipindipindi na kupelekea wamoja kufariki na Kawaia, pengine unadhani ni nini kimesababisha hali hii kufikia kiwango hicho, na labda nini kifanyike tofauti na yale ambayo tayari yamekushafanywa kufikia ya sasa? Kiwao mwenyewe unajua kwamba hivyo, e, mavikundi haramu kama vile sem ishirini na e, tatu wao wanakuwa hawana uoga ya kuweza kutenda kikazi hizi ya watoto. Na karibuni hapa mnajua mambo ambayo imefikana rusuru wakati wamepiga bomu ambayo iliweza kuwaua watoto, na tumechangaa kuona umoja uh, wa mataifa ama uh, umoja wa ulaya wote waliweza kunyamaza. Hakuna hata umoja ambayo aliweza kuhamasia hiyo kisha ambayo iliweza kufanyika. Watoto wengi kwa kukosa na nafasi ya kuelekea wamoja wanaanza kuziunga katika maandamano bila hata kushirikishwa, wenyewe wanazitoa wanaingia katika barabarani, na hiyo yote inaonekana kwamba wazazi wameshindwa kuwatunga ama kitu cha kula nyumbani. Shukran sana, mambo kawaya ukiwa huko Rushuru. Uh, kwa kweli ni taswira ya kutia wasiwasi sana, Shomari. Tumai kwamba uh, watasikiliza yale yanayosemwa na UNICEF na kuhakikisha watoto hawapati madila hayo kwa kiasi hicho, na sisi tunaendelea kufuatilia swala hili. nama vijana hao machachari kabisa, msikilizaji, si wengine vijana hao. Ukisikia ukisikia na rap, unaweza kujiuliza wanatoka pengine maeneo ya bara Ulaya, lakini hapana, ni vijana wa Zanzibar hao, wa kule Sweden. Unasikia <laughs> wakati wameanza kizanzibari hao wao kulesaaskwakati wameanza, mimi nimesema Allah, tumeenda ugaibuni, wanakuja na kile chao sticks, visa. bila shaka, bila shaka. Asante, sijui tuende wapi moja kwa moja. uh -huh. Tunaelekea Tanzania, tunafuatilia swala zima la maswala ya usalama wa mitandao BMJ. Unafahamu kwamba si Tanzania tu lakini Afrika Mashariki yote kwa jumla, Marekani na dunia yote kwa jumla hivi sasa. mm -hmm. Mitandao ndio shughuli ya mjini, Waswahili nakwambia, kila unachokifanya kipo kwenye mtandao na urahisi pia upo kwenye mtandao, lakini upatikanaji nao unakuwaje? Sasa kuna maeneo mengi ambayo ya yanatoa mitandao ya bure, ndio kwamba njo anakuandikia hapa free wifi, kwenye mabasi pengine kwenye ma library, maeneo ya kusoma, maeneo ya biashara, maduka, migahawa na maeneo kama haya. Sasa basi, unapokuta kuna mitandao kama hiyo, wataalam wanasema uwe makini na uangalie mitandao hiyo. Kwa sababu gani? Wanasema unaweza kudukuliwa taarifa zako bila hata wewe mwenyewe kufahamu kinachoendelea wakuwa wanatumia, wanafikiri uko sawa tu kwenye mtandao wa kampuni fulani au biashara fulani au duka fulani, kumbe uko hatarini. Sasa, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, amezungumza mtaalamu wa usalama wa mtandao na uchunguzi wa makosa ya kidigitali, anaitwa Yusuf Kileo, na kwanza kabisa kumuuliza Yusuf kwamba wanapokuwa kwenye maeneo tofauti, watu ambao wanatumia mitandao wanatakiwa kufanya nini wanapokuwa kwenye maeneo haya ambayo yanatoa huduma hiyo. Unakuta wifi imepewa jina zuri ama jina la kawaida lolote, lakini kumbe ni mhalifu ameitengeneza ile ambayo ni ya mtego. Kazi yake ni kukusanya taarifa za watu, na akimaliza hapo anapata taarifa za kifedha za kibenki, taarifa za kibinafsi, na baada anazitumia ndivyo sivyo. Lakini uhalifu wa aina ya pili ni unakuta ni wifi ambayo ni, ni, ni haina mashaka, ni ya ukweli ambayo imewekwa labda na ipo kwenye kiwanja cha ndege, ipo kwenye maeneo ya umma mengine yoyote. Mhalifu sasa anafanya kuna kitu kinaitwa man in the middle attack, ambapo sasa anaingilia ni rahisi kuingilia mazungumzo ambayo anatoka kutoka sehemu moja kwenda nyingine, kwa sababu ile wifi inakuwa haina, haina zile uh, usalama wa kutosha. Matokeo yake kinachotokea hapo, anaweza kuiba pia taarifa za kifedha, taarifa za watu binafsi, na tumeweza kuona watu wengi sasa hivi wamekuwa wakijikuta kwenye changamoto hiyo. Bila shaka, hiyo ni moja ya mambo ambayo ameeleza mtaalamu huyu, lakini pia aliuliza kuhusu ushauri wake juu ya matumizi hayo ya mtandao, nini ambacho kifanyike kwa swala hili. Mtu wakati unatumia wifi hizo uwe basi unakuwa hutumii kuweka taarifa ambazo zinaweza zikakuingiza kwenye matata, labda kufanya miamala ya kibenki kupitia kitu kinaitwa internet banking kwenye wifi za namna hiyo. Hatushauri watu wafanyi, kwa sababu huwezi jua, zinawezekana taarifa zako zikaishia mahali ndivyo sivyo. Lakini lingine kubwa zaidi ni kwamba tunashauri watu wawe wa makini. Uh, si kila wifi tu unaikuta labda ni abure unajiunganisha, kwa sababu nyingine kama nilivyoeleza awali ni kwamba zinakuta labda ni mhalifu amezitengeneza kwa ajili ya mtego kukusanya taarifa za watu na vitu kama hivyo, na matokeo yake wengine wanaenda mbali zaidi kusambaza malware kwenye simu ama kwenye vifaa vya watu ambazo wana connect kwenye hizo, hizo wifi ambazo wamezitegesha, na ni jambo ambalo sasa hivi tumekuwa tukisisitiza na nategemea kwamba watu wanaweza wakabadilika. Asante sana, Yusuf Kileo, mtaalam wa masuala ya mitandao. Basi inabidi m watu waendelee kuwa makini unapokwenda kutumia mtandao, hasa unaposema ni wa bure au wa umma Zifuatazo sasa, ni habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Uturuki imesema inatarajia shehena ya kwanza ya nafaka kutoka Ukraine tangu Russia ilipoanzisha uvamizi wake nchini humo kuwasili katika pwani ya Uturuki mapema Jumatano. Meli ya mizigo yenye bendera ya Sierra Leone iliyopewa jina la Razoni iko njiani kutoka bandari ya Ukraine ya Odessa kuelekea Lebanon ikiwa na zaidi ya tani 26 za mahindi. Ujumbe wa bunge la Marekani ukiongozwa na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi unatarajiwa kuwasili leo Jumanne kwenye kisiwa cha Taiwan na kukaidi onyo la China ambao limetishia jibu la kijeshi kwa ziara hiyo. Pelosi anatarajiwa kuwasili mwendo wa saa nne na nusu za usiku, saa za huko, kulingana na ripoti za vyombo vya habari vya Taiwan. Anatarajiwa kukutana Jumatano na rais wa Taiwan Sai Ingwen na wabunge wengine waandamizi. Kwa wiki kadhaa vyombo vya habari vimekuwa vikiwaza na kuwazua kuhusu iwapo Pelosi, mkosoaji mkubwa wa China, angezuru Taiwan. China inaonya kuwa ziara hiyo itakuwa ikiukaji isiyokubalika. India inaharakisha hatua za kukabiliana na virusi vya monkeypox baada ya kuripoti kifo chake cha kwanza kutokana na ugonjwa huo katika jimbo la kusini la Kerala, ambako kijana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye alikuwa amerejea hivi karibuni kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu aliaga dunia. Kifo cha kijana huyo ni cha kwanza kutokana na ugonjwa huo barani Asia, ambapo nchi kadhaa zimeripoti milipuko ya maambukizi ya virusi hivyo ambayo yametangazwa kuwa dharura ya afya ya umma. Na shirika la afya duniani. Nigeria imeongeza zaidi ya wapiga kura milioni kumi kwenye daftari lake la uchaguzi, wengi wao wakiwa vijana, kabla ya uchaguzi wa rais utakaofanyika mwezi Februari mwaka ujao. Tume ya uchaguzi imeeleza wapiga kura nchini humo watamchagua rais mpya atakayemrithi Muhammadu Buhari, ambaye hawezi kugombea baada ya kuhudumu mihula miwili inayoruhusiwa na katiba. So to to and it's good to... kitu hicho sande shomari kimetoka, siku sita zimepita. Nafikiri ni mwafaka kabisa, kwa sababu ni wimbo unakuja mm -hmm, kipindi ambacho cha uchaguzi uchaguzi, na ujumbe ni safi hapo. Mi nasema jamaa anasema, anajulikana kama Sauti Sol akishirikiana na Khaligraph Jones, anasema haina maana ya kutubeba ufala, pesa ni kwa wazee na kazi ni kwa vijana. Eh, lakini ndio ujumbe huo, ujumbe muhimu kwa wapiga kura. Bila shaka, bila shaka wimbo huu tutaendelea ku, basi eh, safi kabisa. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja tukitoka huko tunaelekea katika suala zima la barazani. Msikilizaji, kama kawaida ya kipindi chetu cha barazani, hii leo tunamulika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunasema kwamba ujumbe wa kuinda amani MONUSCO na serikali ya DRC zote zinalaumiana, wote wakitaka uchunguzi wa kina ufanyike kufuatia mauaji ya wanajeshi, hali kadhalika raia wiki iliyopita. Sasa basi, tunataka wasikilizaji waseme nini kifanyike au ushauri wao au nini wanataka kusikia kutoka hapa. Karibu, tunaye laini ya simu. Jitambulishe jina lako na mahali ulipo, tupe maoni yako. Karibu. Naona msikilizaji kama... huyu hatupati tutarudi kwake, naona kama tumempoteza, lakini tutarudi kwake. Tunaweza tukaangalia yale maoni ambayo tuko nayo kwenye mtandao wetu wa Facebook kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao wametuma pale, naye Simoni Maduma, yeye yupo Kenya, anasema mimi nawaombea utulivu wote raia wa Kongo, na kulipatia nafasi jopo la uchunguzi kufafanua vizuri kilichopelekea mauaji ya raia na askari walinda amani hao wa Umoja wa Mataifa. Bila shaka, bila shaka, naona maoni ni mengi kweli kweli si? kwenye mitandao ya kijamii hasa kwenye ukurasa wa Facebook anasema huyu Alfa Siera anasema, hawa wanajeshi wakalinde amani Ukraini bwana, wasituchanganye hao wanaolindwa, alafu wandaleta uh, wakakae tu kule Mariupol. Sijui hapo anamaanisha nini, lakini anaonekana hajaridhika na hali ilivyo uh, huko DRC. Bila shaka hajaridhika, ama kwa hakika e, vilevile tunaye huyu ni Alnoziaba Jean Claude, anasema kwa kweli raia wengi wa maeneo mengi ya Bujumbura, Burundi huko waliko, na wanasema kwamba raia hao au wanajeshi wa Umoja Mataifa waondoke DRC. Anasema anaoni kwamba kuna maeneo mengi ya kufanya E, wasikae huko kwa sababu wanasema wanaona kabisa kwamba mbona nchi nyingi duniani zina matatizo k, wasiende nchi zingine? Ni kweli kabisa. Basi msikilizaji, endelea kuchangia hapo kwenye ukurasa wetu wa Facebook uone wengine wanasema nini, e, na mjadala uendelee au mazungumzo yaendelee, ingawaje hapa kwenye VOA Express tunakuwa na muda mfupi, lakini mazungumzo yanaendelea hasa kwenye mitandao. <laughs> Basi, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Hapa unakuambiaje, BMJ Express bila muziki, hujasukuma gurudumu la Express, unasema hivyo mm? Sande kila wakati, lakini ni ukweli kabisa. Hebu dosikie kitu hiki. Shomari, unajua wakati wa wanaangusha vitu mara nyingi sante, wanasema kwamba una mara nyingi ukisikia ngoma kutoka Africa, central Africa na east Africa na wapi kwengine, haufikiri kwamba kunaweza toka kitu kizito kutoka Zambia. Nakwambia bmj na huyu kijana ni machachari kwelikweli, Robato anaeshirikiana Hamonai, ametokea Zambia eh, wanakwambia eh, wenyewe kule Zambia mulishani? Mabwino baba, mabwino. Yaani anakusalimia anyway, mambo vipi? Safi kabisa wewe. Wazambiano hapo kitu hicho kweli kweli kimetulia. Roberto huyu kijana sio mchezo. Umewaambia kwamba kitu kinaitwa my my my baby. Eh, yeah. Eh, hey, my baby. Uchubi, my baby? Would Would you you be be my baby? Jamani, mtoto wangu hilo maana utakuwa wewe mpenzi wangu, utakuwa ndio swali linauzwa hapa kwenye wimbo wake. Harmonizer na Roberto msikilizaji wakirindima ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo ni mazito kweli kweli, msikilizaji BMJ Muridhi. Sasa baada ya kupata mambo mazito eh, katika swala hili la muziki, mm -hmm, eh, unaniambia kwamba kuna vitu vingine vinaendelea hapa. Bila shaka tuna kero, kero langu uh, ambapo uh, huyu Lea, tuna hoja kwa hoja, hoja, hoja. Wanaulizana masuala wana, wanajibizana yani, wanasema mtu anasema hivi mwingine anasema hivi. Na hii inatokana na nini? Siasa za kule nchini Kenya, ha, ha, ambapo kama wanavyosema kwamba Rais Uhuru Kenyatta wengi wanafahamu kule Kenya, lakini maneno mengi tuwaeleze kwamba mwonyesha wazi wazi kumpendelea kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuchukua uongozi katika uchaguzi huu unaofanyika hivi karibuni. Sasa ikisemekana kwamba hii ni shughuli ambayo wanaonyesha kwamba katika jaribio lake la mwaka elfu mbili na mbili mm -hmm. Kenya alipoteza uchaguzi kupitia chama cha KANU licha ya kupendelewa na aliyekuwa Rais Daniel Arap Moi mm -hmm. wa wakati ule mm -hmm. Sasa Vioi imezungumza na hawa vijana kadhaa wa Kenya kuhusu swala siasa za urithi inakuwaje. Kuna Flora na kuna Mangi ambao wanazungumza, hebu tuwasikie na ujue. Wakati tukiwasikiliza leo hii, Rais Kenyatta amemfanyia kampeni kali sana kule Kisumu eh, huyu uh, Raila Odinga wa Azimio. Tuwasikilize hawa. Kwenda hata kama ni kwenda, anaweza akaenda, lakini sasa pia yeye ni uhuru wake kuongea kwamba lazima mzee amrithi. Ni uhuru wake, ni sawasawa, kwa sababu wajua watu wa wanaangalia hapa na pale. Mzee hana ubaya wote isipokuwa vijana saa zingine ndio tunaharibu. Ha, kwa hivyo lazima lakini hapasi uh... kuengemea kwa upande wote kwa sababu yeye ni rais wa nchi, anapaswa kuongoza kila mtu. Kwa sababu amekaa kwa miaka yake 10 imeisha. Anaonyesha chuki baina ya wananchi. Bila namalizia aende polepole pole, pole na amani. Lakini sai unaona vile anasupport mtu mmoja, amefanya vibaya sana kusupport Raila. Ange angepasa support mtu mmoja kabisa. Hakuna makosa yote kwa sababu uamuzi ni wa wananchi. Kwa sababu yeye anaongea, lakini watendaji wote ni waamuzi wa wananchi. Ile ya tarehe tisa kuongea sio vita na wala si chuki. Kilo mmoja yuko huru. Kama ni babako yuko nyumbani, atasema mimi, jamani, kulingana na life yangu niliyoishi nimeishi, lakini nikijua kwamba mtoto wangu mkubwa yuko lazima, tamshika mkono, huyu ndiye atakayerithi hata nikiondoka leo. Kwa hivyo, yeye naye ameonelea mzee ni bora kuliko vijana lakini kumbuka, hmm, siasa za 2017 vile alikuwa anasema rai Uhuru, lakini amefanya vibaya sana, kwa sababu kila mtu sasa analalamika. Inasemekana amekuwa project eh, Raila ni project ya Uhuru. Kwa nini rais anasimama mbele ya watu anasema namsapoti mtu fulani? tangu we rais, kuna mdogo wake ambaye wamekuwa pamoja kwa nani, waje kukosa na mwisho, kwa sababu ni lazima ongee hivyo, kwa sababu wajua kijana akianza kutokana mzee, lazima baba ataangalia mtoto, hata kama watoto ni watatu wanne, ataangalia mtotoakuwa na mtusi ajai mtusi. Alikuwa tu aliamua tu kufanya kampeni zake, singependa hivi nichaguliwe. Mbona mi nijamulie? Mi mwenyewe, kama mi mama, kama mimi baba, niende niamue mwenye nitataka na mwenye naona anaweza kuwa rais mzuri. Mambo ya kuamuliwa, pigeni huyu, fuateni huyu, mi nafuata, si vizuri sana. Sijapendelea hicho kitu kabisa. Lazima kila mmoja, kuna changamoto, lazima yeye ameona mbele kuna nini kila kitu, nyota njema huonekana asubuhi, lakini siatuamlie katiba. Nimesema kila mwananchi ana uhuru wa kuchagua mtu ampendaye. Kwa nini tuchaguliwe mtu? Kwa nini aamue yeye anaongea, kwa sababu uamuzi ni wananchi wenyewe, waseme hiyo. Mwisho hiyo tarehe tisa ndiyo uamuzi wa wananchi. Ameonekana so, hadharani akisema huyu, hmm. mzee ndiyo anaweza kuongoza. Kwa nini anatumia hivi? Hakuna chuki yoyote hapo, ninyi wenyewe manake kuongea, lazima mjionee nyinyi wenyewe kwamba hii inafaa na hii haifai. Waliopita pia nao walisema urithi kama huo, lakini sasa si mtu unaangalia mwisho mwisho inge, ni uamuzi wa wananchi. Ningependa nyamaze kama vile Kibaki alifanya. Kibaki alimalilizia muda wake, watu wakapiga kampeni wakashinda wenyewe. Hii Kenya kila mtu ana uhuru wa kuchagua mtu ampendae. Hey, waamuzi <laughs> ni wa wananchi, waangalie wenyewe. Hiyo tarehe tisa ndio waamuzi wa kila mmoja. Urithi ni muhimu kwa sababu unapoambiwa wewe ndio utakayerithi, lazima mzee ameona mbele kuna nini Haina haja upatie mtu alafu aitumbukize kwa shimo, kama moyo alivyosema kwamba uhuru lazima huyu utosha. Uongozi wa Kenya umekuwa wa kuridhi kila saa, singependa hivyo. Ningependa rais angemaliza muda wake akiwa amenyamaza, watu wachague mwenye wanapenda. Haya, kauli hizo msikilizaji, ndo unasikia, na hizo kauli nyingi ni ndizo ambazo unazisikia pia kutoka kwa upande wa Kenya kwanza, wakiongozwa na naibu wa rais William Ruto anasema kwa kweli haifai kabisa kwa Rais Uhuru Kenyatta kuendelea kumpigia debe hadharani eh, mgombea huyo wa Azimio Raila Odinga. Safi kabisa, basi ni siasa za uchaguzi nchini Kenya zikiwa zinapamba moto msikilizaji. Agosti 9 ndio kifainali au fainali kimdumbu kitapigwa pale Safe, eh, moja kwa moja basi BMJ. Mda unakimbia na. E, kwa, m, lazima tuzungumze yale yanayovuma mitandaoni hasa kimataifa. Rais e, Joe Biden amethibitisha jana kwamba Marekani imemuua kiongozi wa kundi la kigaidi la Al-Qaida Ayman al-Zawahiri Zawahiri. Eh, ambaye ni baada ya operesheni eh, ya maafisa wake wa kijasusi. Swala so, hilo linazungumzwa sana kwenye mitandao hasa kwenye mtandao wetu wa eh, Facebook. Eh, pale kabisa wakati tumeweka hiyo uh, story jana imepelekea mazungumzo mengi sana pale, eh, maoni chungu nzima, mamia ya maoni kwa kweli, bila shaka eh, eh, na sijui ni kwa sababu labda eh, wanaelewa Uh, ubaya wa ugaidi au kuna mambo mengine wanazungumza pale, sijaangalia kwa kina, lakini linazungumziwa sana sana suala hili la. Mengi yanajiri kama unavyosema, vilevile swala la mwanamuziki Beyonce, BMJ, unafahamu kwamba ametoa albamu yake mpya hivi karibuni na nyimbo zinatamba na kusikilizwa kwelikweli. mm -hmm. Lakini jana ilibidi moja ya lyrics au maneno katika wimbo mmojawapo <laughs> uondolewe na Biance kuomba radhi baada ya wale wafuasi kwenye mitandao kuja juu kweli kweli. Kwanini? kutokana na neno moja alilotumia. Hii neno linahusiana na ulemavu au ugonjwa ambao unawapata watu wa misuli ambao unasababisha ulemavu wa aina fulani. Sasa lile neno limetumiwa kwenye ule wimbo, wakasema kwamba huu ni ubaguzi na kuwanyanyapaa wale ambao wana matatizo ya ugonjwa huo, wenye ulemavu. Kwa hiyo ilibidi Beyonce achukue hatari hatua haraka sana kwenye hii albamu yake ya, ya Renaissance kwenda kuondoa lile neno eh, ili kuweza kuondoa huo mkanganyiko ambao wengi walikuwa wakimshutumu eh, kwamba hakuwaheshimu hawa wana ugonjwa huo. Ni ugonjwa ambao wanasema ni wa maso ah, <laughs> kwa, kwa, kwa lile ni neno aliyolitumia ndio limeleta shida pale ni jambo ambalo kidogo mm -hmm. e, watu wanafaa kupima matamshi yao kwa sababu e, lazima waangalie matamshi makini sana unapotoa matamshi yako na msikilizaji ndio muda tulokuwa nao wa VOA Express kutoka hapa studio nambari 15 mwelekezi wa matangazo haya aida isa matangazo yamesimamiwa na idi ligongo mimi naitwa bmj Muridhi nimeshirikiana hapa studio na sandi shomari tunakutakia jioni njema kutoka hapa Washington