tan adin dibada wuxu ka bilaabay wattag konfur galbihini ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu haya ya leo, Ijumaa Julai 29 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika eneo zima la Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni <todicato> Nam, karibu katika matangazo yetu ya hii leo, siku ya Ijumaa, ambapo tutakuwa na mjadala wetu wa kila Ijumaa ama live talk, ambapo leo tunaangazia namna Afrika inaweza kujiondoa katika ushawishi wa mataifa ya magharibi na yaliyoendelea ya kiujumla. Tutaangazia ziara za mawaziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov barani Afrika na Rais Emmanuel Macron kwa baadhi ya mataifa ya Afrika. Rais Yoweri Museveni ambaye alikuwa mwenyeji wa waziri wa, wa mambo ya nji wa Russia Sergei Lavrov, ujumbe wake ulikuwa ni nini? Museveni alimwambia wa Russia ati Uganda na wanaomba ati hii ugomvi baina ya Russia na Ukraine waitafute njia mzuri, njia ya kisiasa au ya kidiplomasi kuimaliza hii ugomvi na kabla ya kuzungumzia yote hayo, katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken atarajiwa kufanya ziara katika bara la Afrika mwezi ujao. Basi ndiyo ambayo tumekuandalia kwa siku hii ya leo katika matangazo yetu haya e, ambapo kutakuwa na livetalk na vile vile lazima tuangalie yale yanayoendelea ulimwenguni kwa kusikiliza habari za dunia ambazo zinasomwa hivi punde. Na BMJ Muridhi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken atasafiri mwezi ujao kuelekea Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza leo Ijumaa, huku Washington ikijitahidi kuhamasisha diplomasia barani Afrika. Katika kukabiliana na msukumo unaofanywa na Rasia wa kutafuta uungwaji mkono. Haya yanajiri siku chache tu baada ya tangazo kwamba balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield atazuru Ghana na Uganda mwezi Agosti, huku naye mkuu wa shirika la Marekani la misaada ya kimataifa USAID Samantha Power hivi karibuni akikamilisha safari ya mshirika wa karibu wa muda mrefu na Marekani, Kenya, pamoja pia na kwenda Somalia ambayo inakumbwa na matatizo ambapo alisisitiza kuongezeka kwa utapia mlo aliosema kwamba umechochewa na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Haya yote yanajiri wakati waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amefanya ziara iliyoangaziwa mno katika nchi nne barani Afrika ambapo amekanusha shutuma kwamba Urusi ndiyo ya kulaumiwa kwa mzozo wa ukosefu wa chakula unaoendelea kushuhudiwa kote duniani. Tume ya Kitaifa ya Uwiano na Utangamano nchini Kenya, NCIC, imeipatia kampuni ya Facebook makataa ya siku saba ya kufuta kile ilichokiita jumbe za chuki kwenye kurasa zake au ikabiliwe na hatari ya kusitishwa kwa shughuli zake kabla ya uchaguzi wenye ushindani mkali utakaofanyika mwezi ujao katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Tume hiyo imesema kwamba imetuma mapendekezo kwa kampuni ya Meta inayomiliki Facebook kufuatia ripoti kwamba iliruhusu zaidi ya matangazo kumi na mawili ya kisiasa yenye chuki. Ikiwa Facebook haitatii, tungependekeza isimamishwa kabisa kutoa huduma zake hapa nchini. Kamishna wa NCIC Danvas Makori amenukuliwa akiwaambia waandishi wa habari. NCIC ni mshirika kubwa kuhuru la kulinda uwiano wa kikabila lilioanzishwa baada ya ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 2008, ambazo zilisababisha vifo vya zaidi ya watu 1000. Mapendekezo yake yalifuatia ripoti ya shirika la utetezi la Global Witness na kampuni ya wanaharakati ya Fox Glove yenye makao yake nchini Uingereza kwamba Facebook imekubali na kuchapisha angalau matangazo 19 yaliyochochea chuki. Hata hivyo NCIC haina mamlaka ya kusimamisha Facebook shughuli zake, lakini inaweza kutoa mapendekezo kwa mamlaka ya mawasiliano katika e, nchi hiyo. Watu wasiopungua wawili wameuawa na wengine wanane kujeruhiwa kusini magharibi mwa Somalia leo Ijumaa, katika mlipuko wa bomu uliomlenga waziri wa kikanda katika e, mji wa Baidoa, yapata kilomita 250 kusini magharibi mwa Mogadishu. Waliouawa katika mlipuko huo ni waziri wa sheria wa jimbo la kusini magharibi mwa Somalia Sheikh Hassan Ibrahim na mwanawe. Mashahidi na maafisa wa usalama wamesema takriban watu wengine wanane, akiwemo mtoto wa pili wa waziri huyo, walijeruhiwa katika shambulio hilo. Maafisa wa usalama walisema kilipuzi kilichokuwa kinadhibitiwa kwa mbali kilimlenga waziri na mwanawe walipokuwa wakitoka msikitini ambapo walikuwa wamehudhuria Aswala, sala ya Ijumaa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika jiji kuu la Marekani Washington DC. Wa Ukraine wanaotaka kujitenga na wanaungwa mkono na Russia wanasema kwamba mashambulizi ya makombora mashariki mwa nchi hiyo yamewaua takriban wafungwa 40 wa kivita wa Ukraine waliokamatwa wakati wa mapigano katika mji wa Mariupol. Wamesema takriban wafungwa 75 walijeruhiwa na kwamba mateka wa kivita wa Ukraine walikuwa miongoni mwa wale waliokimbilia katika kiwanda cha chuma cha Azovisto katika mji huo wa Mariupol, ambapo waliwazuilia wanajeshi wa Rusia kwa karibu miezi mitatu. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema katika maelezo ya kijasusi kupitia mtandao wa Twitter leo Ijumaa kwamba Rusia katika mabadiliko makubwa ya kimkakati imekabidhi shughuli nyingi kwa kundi la Wagner Group, kampuni ya kijeshi ya kibinafsi ya Rusia. Vuguvugu lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood nchini Misri alitoshirikiana na mamlaka ambayo iliiondoa katika serikali miaka tisa iliyopita katika kuanzisha mapambano mapya ya kutafuta madaraka, ingawa bado lina uungwaji mkono mkubwa, kaimu kiongozi wake amesema hii leo. Vuguvugu hilo ambalo kwa wakati mmoja lilionekana kuwa na nguvu zaidi lilishinda uchaguzi wa kwanza huru wa rais nchini Misri mwaka wa elfu mbili kumi na mbili lakini likapinduliwa na jeshi mwaka mmoja baadaye kufuatia maandamano makubwa ya kupinga utawala wake, na limevumilia ukandamizaji mkali wa mamlaka tangu wakati huo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters na Algeria, Nigeria na Niger zimetia saini mkataba wa makubaliano ya kujenga bomba la gesi asilia kupitia jangwa la Sahara. Waziri wa nishati wa Algeria, Mohamed Arkab Al amesema, nchi hizo tatu zilikubaliana mwezi Juni kufufua mazungumzo ya miongo kadhaa juu ya mradi huo, hatua ambayo inaweza kutoa fursa kwa Ulaya kubadilisha vyanzo vyake vya gesi. Arkab amewaambia waandishi wa habari kwamba baada ya hafla ya kutia saini kuwa nchi hizo tatu zitaendelea na mazungumzo ili kufanikisha mradi huo haraka iwezekanavyo. Naam, assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, na ninakukaribisha katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo kama tulivyokueleza katika vidokezo vyetu, wakati tunaanza matangazo haya, ni kwamba hii leo tunaangazia eh, namna Afrika inaweza kujiondoa katika ushawishi wa mataifa ya magharibi na yaliyoendelea kwa ujumla, hasa tukiangazia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov eh, ambaye alikwenda katika mataifa ya Afrika pamoja na rais wa Ufaransa Emmanuel eh, Macron, na kama ulivyosikiliza katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani eh, Antony Blinken yeye atasafiri mwezi ujao kuelekea Afrika eh, Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Lakini vile vile Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imeweka bayana kabisa, ziara hii inakwenda e, ikiwa kama vile kwenda kuweka mambo sawa mara baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov barani Afrika. Kwa hiyo tutaangazia masuala haya kwa undani kabisa e, ili kuweza kukupa kile ambacho wewe kwa namna moja ama nyingine unaweza kukifahamu, lakini usisahau tunaweza kukupigia simu au ukatoa ujumbe wako katika ukurasa wetu wa Facebook. Hivi sasa wakati tunaendelea kufanya majadiliano haya katika line za simu, hii leo tunaye Amin Mwidau pamoja na Majid Mjengwa ambao tutakuwa tukijadiliana juu ya hili, lakini hebu tuangalie tu kidogo yale mambo yalivyotokea kwa juma hili. Mwanadiplomasia mkuu wa Russia sergei Lavrov yeye alifanya ziara yake ya Afrika. Kituo chake cha kwanza cha ziara yake ilikuwa ni mjini Cairo, Misri siku ya Jumapili, na kile kikubwa ambacho walikieleza akiwa huko ni kuhakikishia viongozi wa Misri kwamba maagizo yao ya nafaka ya Urusi yatatimizwa. Makubaliano hayo yalifi, yalifikiwa baada ya makubaliano ya kihistoria kati ya Urusi na Rusia na, Uk na Ukrain ambayo yalitia saini siku ya Ijumaa na Umoja wa Mataifa na Uturuki ikiwa lengo ni kuondoa mzozo wa chakula duniani uliosababishwa na kuzuiwa kwa usafirishaji wa nafaka katika bandari ya Black Sea, ambapo Misri yenyewe imeathirika kwa kiwango kikubwa. Vilevile vile, Lavrov alitembelea mataifa ya Congo Brazzaville pamoja na mataifa ya Uganda na Ethiopia lakini hayo ya kijiri. Kwa upande mwingine, rais wa Ufaransa uh, Emmanuel Macron yeye alikwenda katika E, mataifa ya Cameroon, Benin na Guinea-Bissau, e, kile ambacho kimeelezwa na wadadisi na wachambuzi mbalimbali mbali, e, wa masuala haya wameeleza ni Ufaransa kwenda kujisimika zaidi katika ushawishi wake wa bara la Afrika, hasa katika mataifa ambayo kwa namna moja au nyingine yameathiriwa na vita vya Russia na Ukraine, hali ya njaa, lakini vilevile kwenda kuangazia mataifa hayo masuala yake ya ndani, lakini lingine ni ushawishi wake kwa mataifa hayo ambayo baadhi yao yameanza kuwa na maswali mengi e, juu ya ushirika wake na taifa hilo la Ufaransa ambalo lilikuwa ni koloni la zamani, na baadhi yao yameanza kuangazia mataifa mengine kama washirika kwa ajili ya kujitatulia matatizo ya ndani. Lakini kile ambacho wadadisi wengi wamekiona na, na kueleza kushangazwa akiwa nchini Kamerun ni namna matarajio ya wale ambao wamekuwa wakileta mzozo wa wanaotaka kujitenga na kuleta vita vya hapa na pale katika taifa hilo la Afrika ya Kati ni hali ya kutegemea Ufaransa kutatua matatizo ya ndani. Sasa swali kubwa linabaki, je, Afrika inaweza kujiondoa kutoka katika ushawishi wa mataifa haya au bado inaendelea e, kubakia katika hali hile ile iliyojitokeza hile, hile katika mkutano wa Berlin ambao ulisababisha Afrika kuwa na mipaka na kuzaliwa mataifa ya Afrika mengi tuliokuwa nayo hii leo, Amin Mwidau na Majili Mjengwa, karibuni sana, na moja kwa moja tukianza kwenye mjadala wetu e, swali langu la kwanza ambalo ningependa kuwasikia kutoka kwenu ni kwamba hizi ziara za kipindi hiki mnazichukuliaje? Ni za kawaida ama ni ziara za kimkakati? Nikianza na Amin Mwidau. Uh, asante ndugu, ndugu Idi, nafikiri tu pengine ingelikuwa ni jambo la rahisi kuelewa Uh, ziara hizi zinazotokea za nchi za nje tukiangalia mifumo ya kiuchumi na ya kisiasa ya kiulimwenguni, mifumo ya kisiasa na kiuchumi ulimwenguni imeathirika ime sana na utandawazi ama globalization. Na mfumo mkubwa katika ulimwengu kwa sasa ni mfumo ule ambao uh, yule msomi uh, Emmanuel Wallerstein aliyozungumzia katika katika na ile theory yake ya mfumo wa ulimwengu. Aa, na kikubwa alichokizungumzia yeye ni kwamba huu ulimwengu tulionao sasa ni ulimwengu uliokaa katika misingi ya kichumi. Kwa hiyo mipaka ambayo tunaijua leo sisi ya nchi tofauti tofauti za Afrika na sehemu zingine za duniani ni mipaka ambayo imekaa kwa, kwa, kwa madhumuni ya kibendera tu. Umuhimu wake ni kuwa ni bendera katika ile nchi lakini hasa katika hii katika huu uchumi wa dunia huu ulioko, kuna baadhi ya nchi ambazo kwamba ni za kimsingi, kuna baadhi ya nchi ambazo ni za pembezoni, na kuna baadhi ya nchi ambazo ni za katikati. Kwa hiyo kubwa linaloendelea ni kwamba zile nchi core countries, zile nchi za za za kimsingi za kikati, zile kazi kubwa wanaofanya hawa ndio wenye uh, capital ama rasilimali ya kuwekeza, hawa ndio wenye teknoloji. Kwa hiyo manufaa makubwa wanayopata ni kunyonya nchi zilizo za kati na pembezoni, katika hizi ulimwenguni. Kwa hiyo hizo ziara zote tunazoziona hizi ni mojawapo ya miundo iliyotengezwa ya kisheria, ya kishirika, kama vile mashirika World Trade Organization ambayo ya ambayo yawawezesha hawa nchi zenye za, za, za core countries za kimsingi hizi kuendeleza utawala wa kihegemoni utawala, ama kuwa, kuwa na uongozi wa kitawala wa kidunia ambao utawanufaa wao kiuchumi na kuwaendeleza mbele na kuacha nchi ambazo ziko nyuma ziwe pale pale ama zidalizike zaidi. Uh, asante sana Amin Mwidao, maji ni mjengo kwako, kwa kwa kwa wewe. Uh, hizi ziara unaziangalia vipi? Eh, ni za kawaida kwako kwa kwa kwa, ama unaziona ni za kimkakati? Uh, kabisa. Na kwa nini unazichukulia hivyo? Karibu. <coughs> Shukran sana e, Idi Ligongo, hilo e, la pili kwamba ni za kimkakati e, kabisa kabisa e, kwanza kabisa tunaona ni, ni, ni vita vinavyoendelea duniani hususan e, Ukraine na, na Urusi. Ni vita vilivyoikumba dunia kwa ujumla kwa maana namna na, na, na moja au nyingine, lakini mataifa makubwa y uh, Urusi na, na, na, na Marekani yamo kwenye vita hivyo, lakini wananchi wanachama wa NATO pia katika hiyo jumuiya ya NATO, lakini kuna umoja wa Ulaya pia huko. Sasa vita ni, ni vitu vitatu, kimsingi ni uwezo wa kijeshi lakini silaha la, la, la muhimu lingine la tatu ni propaganda. Eh, sasa tunaona eh, katika hili eh, Urusi inatuhumiwa inatuhumiwa na nchi za Magharibi ikiongozwa na, na Marekani kwamba inatumia chakula kama silaha. Eh, Urusi nayo najitetea kuonyesha ulimwengu kwamba sivyo hivyo na hususan zile nchi ambazo zinaonekana kwenda kukumbwa, eh, na njaa eh, na pia machafuko pengine. Kwa hiyo unaona eh, katika ziara aliyoifanya Sergei Lavrov eh, mguu wake wa kwanza ulikuwa Cairo kukutana na Alsisi eh, ni mshirika Alsisi wa, wa, wa Marekani, wakati huo huo ni mshirika pia rafiki wa, wa, wa Putin lakini nataka kuenda kuwahakikishia wa Misri e, kwamba utawala wa Misri kwamba kutakuwa na shida ya chakula, na shida hiyo sasa hivi inatokana na na na, na vikwazo ambavyo Urusi imewekewa kwenye e, meli zake, haiwezi meli zake kusafirisha ngano. Kwa hiyo wao, sio tatizo la njaa au tatizo la ukwaba wa, wa, wa ngano, tatizo ni nchi za magharibi zinasababisha hivyo. Hii ni maana yake maana yake e, Ulaya ingelipenda na Marekani e, Urusi ilaumiwe kwa kinachotokea katika hizo nchi ambazo zinakumbwa na na balaa la njaa na na hofu ya kutokea kwa machafuko. Na wakati huo Urusi inataka e, kusema ukweli kwamba e, wao bila vikwazo e, wangeweza kufanya hicho hicho cha kuwasaidia hizo nchi. Sasa so, tunaona uh, mguu wake wa pili ulikuwa Kongo Brazzaville, lakini alifika pia uh, Kampala E, na hatimaye e, kwenye u, u, u, Ethiopia ambapo ndio makao makuu ya Umoja wa Nchi za Afrika. Lakini kuna ajenda pia kimkakati, kwa maana Urusi na kwenda kujiandaa na mkutano mkubwa wa Af, uh, Russia Africa Summit ambao hufanyika kila mwaka e, na hapa sasa ametumia nafasi hiyo bila shaka pale makao makuu ya Umoja wa Nchi za Afrika. Eh, kuanza ku, ku, kushawishi ushiriki pengine wa mkutano huo ambao katika propaganda nao una umuhimu kuonyesha Urusi haijatengwa kama vile ambavyo Ulaya na Marekani anataka kuonyesha dunia kwamba taifa hilo limetengwa, halina marafiki eh. Ni kimkakati moja kwa moja, ni kwa sababu eh, zile zile ambazo zilitupelekea kwenye vita baridi eh, kulikuwa na mgawanyiko huo eh, wa mataifa ya eh, kwenda magharibi na, na kwenda kwenye upande wa Urusi. Safi kabisa. Uh, shukran sana Majid Mjengwa, tunaomba usiondoke hapo. Mimi ni uh, BMJ Mridhi, sauti yangu hii eh, kutoka hapa studio nambari kumi na tano ambapo tunaendelea na live talk. Nafikiri nitaka nimuulize moja kwa moja Amini Mwidau, hayo yote ambayo wameeleza. Eh, tunamsikia Sergei Lavrov amekwenda Kairo, Congo, Kampala, Adis Ababa, Congo Brazzaville, kunradhi eh, eh, lakini swali linaibuka hapa, hatujasikia ziara ambayo imeangaziwa kwa kiasi hicho hata na vyombo vya habari vya ndani vya nje, uh, vya nchi za nje ya uh, kumhusu waziri huyu na hata uh, kwa uh, Rasia yenyewe tuseme hata na pamoja na rais wake, isipokuwa wakati uh, rais amefanya ziara hivi uh, karibuni uh, kwenda uh, kuzungumza na kule na wale wa Iran na vilevile vile, uh, Uturuki, lakini swali linaloibuka hapa ni kwa nini bara la Afrika? Maanake kuna mabara mengine mengi tu ambayo eh, yangepewa umuhimu, na najua umegusia kwa kifupi hapo eh, maji li mjengwa, lakini kwa nini bara hilo kwa sasa na, nafikiri kwa kwa kiasi kikubwa, kwanza kuna masuala mawili. Suala la kwanza ni kwamba Afrika iliiweka kando katika hivi vita baina ya Ukraine na Russia waliamua kwamba kwa kimikakati, kwa kama strategy yao, kwamba wasijiingize kati kuwa upande mmoja ama mwingine. Kwa hiyo ilikuwa ni muhimu kwamba wakati ambapo Russia ina upinzani mkubwa sana ki, ulimwenguni kisiasa kutokana na nchi za Europa na nchi zingine za, za zinazo zinakuwa ni mashabiki wa, wa, wa siasa zao ama mifumo yao ya kisiasa ipate marafiki wengine ambao ni tofauti na masoko yake ya kawaida kwa maana kama tunavyojua kwamba msoko kubwa la, la bidhaa rasilimali za Urusi zilikuwa ni za Europe na hizi bidhaa zake nyingi zimewekewa vikwazo, na nchi pekee ambayo kwamba kwa sasa inachukua bidhaa zake kwa kwa, kwa kwa kwa ukubwa zaidi iliyobakia ni India na China. Kwa hiyo Afrika ni moja ya kwamba ya nchi ambayo ilu, mbali na kujiweka kando uh, nchi kama vile Egypt ni nchi ambayo kwamba inatumia ngano nyingi sana. Nafikiri asilimia hamsini ya, ya nga, matumizi ya ngano ya Egypt yatokana na Russia. Vile vile, kuna nchi kama vile Nigeria ambayo inaagiza ngano nyingi sana kutoka nchi kama vile Russia, na nchi nyingine nyingi sana za Afrika zaagiza mafuta yale ya ya, ya sunflower, pamoja na ngano na mahindi kutoka Russia na, na Ukraine pamoja na mbolea. Kwa hiyo ilikuwa ni muhimu katika fursa iliyotokea hivi juzi, kwa maana juzi kulikuwa na kulikuwa na kukubaliana baina ya Umoja wa Mataifa, Russia, Ukraine na Taki, kwamba bidhaa zile kama ngano ama zile bidhaa za nafaka pamoja na mafuta ya kupika visiwekee vikwazo na viruhusiwe vende katika masoko ya kilimwengu. Kwa hiyo, hii pia ni moja ya njia ya Russia kupata rasilimali ama pesa za kizaki, za nje kutokana na nchi ambazo kwamba ni marafiki kwao wao. Kwa hiyo kuna swala la kiuchumi, kwa maana watakapouza ngano, watakapouza mafuta ya kupika, watakapouza mbolea, watapata pesa, lakini vile vile watapata kisiasa urafiki ambao kwamba ni mgumu kwa wakati wa sasa, kwa maana marafiki yao wamezidi kudidimia na kuwa ni kidogo zaidi. Kwa hiyo kujaribu kujenga urafiki na kuzuia nchi za Afrika kujiunga na mash, uh, nchi za Magharibi kama vile Marekani na na bara la Ulaya ilikuwa ni muhimu au kuwahakikishia uh, wa Afrika kwamba wako nao, na pia nafikiri hili itakuwa ni jibu la la Maki Sall ambaye alikuwa ni kiongozi wa ni kiongozi wa wa jumuiya la Afrika aliyekwenda makhusus kwa kwa kwa, kwa kwa kwa Urusi kuwaomba wafungulie mifereji ya nafaka ziregee Afrika ili kuepusha janga la njaa kuikumba kontinenti hiyo. Hili unaona nafikiri kwamba inaonyesha tu kwamba Afrika yenyewe ina ushawishi kimataifa kabisa, kama hawa vigogo ambao wanaelezwa kwamba ndio wanaongoza kwa mambo mengi wanaelekea huko, na najua. Na, utalizungumzia suala la am Marekani sasa inaanza kuwatuma wanadiplomasia wake huko naam. Na hata Marekani wakati uh, waziri huyu wa mambo ya nje wa uh, Russia alivyoelekea Afrika, waliweka bayana kabisa kwamba ni katika hali ya kuendeleza propaganda na kujiondoa ili Russia isiwajibike juu ya lawama ambayo Uh, ipo hivi sasa ya kidunia kwa kusababisha eh, hali ngumu ya maisha katika sehemu mbalimbali eh, hasa upungufu wa chakula kwenye mataifa mengi. Sasa labda Mjengwa, tungesikia kutoka kwako, Afrika wewe unaona inachukuliwaje na hili. Pia vilevile ningependa kusikiliza eh, mwidao akilijibu pia, eh, Afrika inachukuliwaje katika swala hili kidunia, inachukuliwa kama vile ni mshirika ama bado vile ni kama ile dhana ambayo tumekuwa tunaizungumza kila siku ya ukoloni mambo leo, kuendelea kugawanywa kulingana na fikra na itikadi za mataifa haya uh, makubwa. Nini ambacho anakiona hapa majini Mjengwa? Afrika ni bara lenye rasilimali nyingi sana ambazo leo katika ulimwengu huu uh, zinahitajika eh, kwa hiyo nafasi yake bado ipo inapohusu madini, hata gesi asilia, Afrika bado ni bara muhimu eh. Lakini kama ilivyokuwa wakati ule wa ukoloni eh, tunaona hali nyingine tena inajirudia ya ya, ya, ya Scramble for Africa eh, kama ilivyokuwa wakati ule wa Berlin Conference. Sasa hivi eh, kuna hatari kubwa ya Afrika kugawanyika kuliko ilivyokuwa wakati ule wa vita baridi, kwa sababu nchi nyingi zilikuwa na mitazamo inayofanana. Umoja wa Afrika, Afrika ulikuwa na nguvu sana, ulikuwa na viongozi wenye ushawishi mkubwa, Kwame Nkrumah, Julius Nyerere na wengineo walioweza kuwaunganisha wenzao na kuwa na sauti moja. Lakini leo eh, wanasema kamba ukatikia pabovu. Afrika tunasema eh, wakubwa wameshaona kamba ina sehemu nyingi ambazo ni mbovu za kukatika katika. Wakati huu eh, eh, Sergei anakuja Afrika, Macron anakuja Afrika, na sasa Anton Blinken anafanya na safari ya Afrika. Wameshazijua eh, wapi kwenye udhaifu eh, tunaiona nchi kama Rwanda eh, nchi ya Rwanda imeingia mkataba na Uingereza. Uingereza e, ambao sio mwanachama wa NATO pia e, katika katika kuleta wakimbizi wajekuwekwa Rwanda, Kigali, kwa ajili ya kuojiwa na mingine yoyote ambayo anakiuka haki za binadamu mpaka mahakama ya Ulaya ikaingilia kati, lakini e, Kagame anapata nafasi. Yani hatari iliyopo sasa hivi katika ugomvi huu wa dunia wakubwa e, umkini hata ile jitihada za kupata demokrasia au maendeleo ya, kia, ya, ya, ya hizi nchi kuwa na misingi mara ya kiutawala bora na na demokrasia yakarudi nyuma. Ni kwa sababu tunaona Macron anafika, anafika e, Senegal, lakini anashindwa e, Kamerun na, na, maana hiyo ameshindwa kukutana hata na viongozi wa upinzani. Ni kwa sababu kiongozi ule Paul Bia, mwenye miaka themanini na zaidi, mpaka yeye ni muhimu sana, ingawa utawala wake ni wa kiimla. Sasa unaweza kakuta kwamba kwa maslahi ya kiuchumi mataifa haya ya Ulaya Marekani e, yanaweza kuingia Afrika kutafuta watawala ambao watawasaidia wabaki madarakani huku wananchi wakiwa katika hali mbaya na wao bado wakawafadhili Mobutu ni mfano wasio wa miaka mingi sana, alifadhiliwa na Marekani mpaka pale umuhimu wake ulipokuwa haupo, ndipo akageuka kuwa dikteta. Hiyo ni hofu kwa Afrika. Sasa yale maendeleo ya kidemokrasia tuliokuwa tunayaona huenda karudi nyuma kwa baadhi ya nchi, kwa sababu Ulaya na Marekani zinatanguliza maslahi ya kiuchumi. Wakati Urusi wao wanaonyesha hofu ya expansion ya NATO kupanuka zaidi, lakini pia na wao pia wanaiangazia Afrika kwa namna moja au nyingine katika kuimarisha himaya ya Rasia. Asante ah, sana, sana ah, Majidi Mjengo kwa maelezo hayo. E, tutarejea ah, kwa Amin Mwidau naye tusikie e, nini ambacho anakiona kwenye swali hili ambalo ah, tumeliuliza hapa ah, mimi na mwenzangu BMJ Muridhi, lakini nikiangalia muda naona unakatika kwelikweli. mi mm -hmm. E, naona tukamilishe kamilishe sehemu hii ya kwanza a, ya matangazo haya e, ya uh, live talk ambapo tutaendelea na sehemu ya pili eh, lakini kama tulivyokuambia hii leo tuna, tu, tunachokizungumzia ni kuangazia ni namna gani, eh, Afrika inaweza kujiondoa katika ushawishi wa mataifa ya magharibi na yaliyoendelea kiujumla, ambapo tunaangazia ziara za viongozi wa mataifa makubwa ambao mataifa ambayo kwa hivi sasa yanavutana kutokana na vita vya Russia na Ukraine. Tumeshuhudia waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, yeye akielekea katika baadhi ya mataifa ya Afrika, hali kadhalika wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, tumemwona pia naye akienda katika mataifa kadhaa, na tumeshasikia katika habari za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken naye siku si, siku si nyingi zijazo atakuwa anaelekea barani Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya Live Talk. Muda mfupi ujao tutarejia tena, kwa wasikilizaji wetu ambao wanaendelea kutusikiliza kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tukutane hapo baadaye. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha LiveTalk, mjadala wa moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo hii leo kama alikuwa anaeleza mwenzangu Idi Ligongo kabla hatujaingia eh, kwenye mapumziko mafupi hayo, eh, katika sehemu ya kwanza tulikuwa na eh, wenzetu, tulikuwa na wachambuzi wetu, Amini Mwidau akiwa kule eh, mjini Eh, nafikiri yuko Kanada, sijui mji mwenyewe atanikumbusha, na pia tunaye Majidi Mjengwa akiwa kule nchini Tanzania, eh, ambapo hii leo tunazungumzia eh, ushawishi wa nchi za magharibi katika bara la Afrika, ambapo tumeshuhudia eh, katika wiki moja hivi imepita, tumeshuhudia mengi tu ya msukumo wa kidiplomasia hususan kutoka nchi kama Russia na vilevile vile, eh, nchi kama Ufaransa na sasa hivi inaelezwa kwamba nayo Marekani pia imeanza kuingia huko Afrika, kulikoni? e, Idi Ligongo, endelea naam. Asante sana BMJ Muridhi, na tuendelee na swali hili ambalo tayari Uh, Majid Mjengo amepata fursa ya kulizungumza, uh, kwa kina kwa upande wake. uh, Amir Mwidau, kile ambacho ningependa kusikia vilevile vile kutoka kwako ni kwamba je, eh, Afrika inachukuliwa vipi kwenye eh, hili, katika dunia ya sasa? Inachukuliwa kama vile ni mshirika wa karibu ambaye iko sawa na mataifa mengine, ama bado ni kama vile dhana ile ya ukoloni mamboleo kuendelea kugawanywa kulingana na fikra na itikadi za mataifa eh, makubwa hasa eh, kwa kuangazia dunia ya sasa hivi tulivyo, ya mgogoro unaoendelea uh, wa Russia na Ukraine. Maanake Afrika inaonekana kama vile imesuasua eh, kuonyesha wazi nini ambacho inasimamia. Asante ndugu ndugu Wii, nafikiri kile kwa, kwa mwelekeo wangu Linalo Afrika angaliwi kwa sura za mshiriki katika mipangilio um, ya kiuchumi ya kilimwengu zaidi zaidi ya tunayoona, hasa ni yale ambayo kwamba ni yale unayosema ama unataja kuwa ukoloni mamboleo. Na kwa nini nimesema kwamba haya yaliyoko ni ukoloni mamboleo? Tukiangalia migodi ya rasilimali nyingi sana zilizoko, dhahabu, almasi, mafuta na mengineo mengi katika katika ulimwengu asilimia kubwa ya bidhaa hizi zinapatikana katika nchi zilizoko katika kontinenti ya Afrika, lakini tukiangalia masoko yaliyoko yenye kuuza bidhaa hizi, tukitaka kuangalia soko la alimasi, tutaona kwamba soko lake liko Brussels, Belgium. Tukiangalia soko la majani ya chai na kahawa, soko lake liko Uingereza. Soko la rasilimali nyingine nyingi kama vile mafuta soko lake kubwa na hedikota yake iko Vienna, Austria. Kwa hiyo Afrika haina haiongozi kwa jambo lolote. Ni kwamba yatumiwa kama chanzo cha kuendeleza mbele uchumi wa nchi zilizoendelea. Kwa hiyo huu haya tunayaona, ni kwamba mashirika ya ya Ulaya na mashirika ya dunia zilizoko mbele yameunda mashirika kama vile ya World Trade Organization na mashirika mengine ya kimataifa ambayo yameweka sheria ambazo zenye kutawala mifumo ya uchumi katika dunia nzima. Kwa hiyo nchi za Afrika hazina pumzi, haziwezi kutoa pumzi kisawasawa za kuweza kuipatia nguvu ya kutosha kuendelea mbele na mipangilio yao ya kujaribu kuji kujipata uhuru katika kia hali ya kiuchumi. Kwa hiyo kwa, kwa kwa fikra zangu kikubwa ninachokiona ni kwamba nchi nyingi za, za za za magharibi na zingine zilizokuwa zimeendelea ki, ki, ki, ki, ki, kwa viwanda kama vile Russia kama vile China, zote hizi urafiki wao katika Afrika ni kujaribu kupata rasilimali ama kupata advantage fulani ya kujiendelea kwa ya kujiendeleza mbele kwa madhumuni ya kuendeleza maslahi ya nchi zao, lakini si maslahi ya Uafrika. Kwa hiyo yaliyomo sahihi katika ulimwengu haswa hususan kuhusiana na Afrika ni mifumo ya ukoloni mamboleo. Lakini labda kwa kuongezea tu hapo kwa nini tunaona uh, kipindi hiki Afrika labda inaangaziwa sana kama vile eh, ni mdau muhimu kuona kwamba labda Russia wasiweke sana ushawishi wao ama China wasiweke sana ushawishi wao au Ufaransa na Marekani? Kiujumla kila mtu anagombania hiyo nafasi. Kwa nini labda hii inaonekana sana kwa hivi sasa? Kwa sababu Afrika ndo uwanja wa pekee uliobakia ulimwenguni ambapo kwamba kila mmoja aweza akapigania kupata maslahi yake. Hizi nchi zingine zote katika hizi rasilimali ambazo kwamba zahitajika ulimwenguni zimemalizika kila mahali. Kwa hiyo Afrika ni nchi pekee ambayo iweza ikatumika. Hasa jambo lingine ambalo kwamba linaifanya Afrika iwe ni nchi ambayo kwamba kamba iweza ikatamanika zaidi kwa wao kupigania ni kwamba uongozi wa Afrika hauko katika misingi ya utamaduni wa viongozi kama vile Mwalimu Nyerere, kama vile kina kina Kaunda, kama kina Kwame Nkuruma, kwa sababu viongozi wengi wa Afrika wako katika misingi ya kibiashara wafanya biashara ambao masilahi yao yamechanganyikana na masilahi ya nchi ndio wenye kuongoza nchi nyingi za Kiafrika, na baadhi yao wengine ni wanajeshi. Kwa hiyo hali ya demokrasia, hali ya uzalendo imeondokea kando katika Afrika. Sasa haya ndio yaliotengeza mwanya kwa hizi nchi za nje kuona kwamba twaweza tukaingia Afrika na tuka- tukawahusisha tuka katika masilahi yetu sisi wenyewe, si kwa masilahi ya Waafrika. Naam, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo idea ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukiwa na mjadala wa live talk kutoka hapa Washington. Tuna wageni chungu nzima, tuna wengi ambao wamezungumza kupitia mitandao ya kijamii, tuna wengine tunajaribu kuwapata kwa njia za simu. Na kabla hatujasoma uh, mawili matatu kwenye ukurasa wetu wa Facebook hidi, nafikiri nimuulize uh, Majid Mjengwa swali hili. E, nimeona kuna kitu wanaita kwa kiingereza majid, e, najua unafahamu wanaita optics manake taswira picha ambayo inatokea wakati mambo yanafanywa hasa katika diplomasia hii ya kimataifa e, kuna swali lilizungumzwa kwamba wakati huyu waziri wa mambo ya nje wa Russia alipokuwa kule Cairo e, kuna watu baadhi ya watu kulikuwa na msukumo kwamba asionekana kapigwa picha na nani na nani E, katika kuchagua ni nchi zipi ambazo nchi kama hizi e, ambazo zina ushawishi zitatembelea, e, kule nchini e, Uganda kwa mfano, Rais Yoweri Museveni kunaangalia wakati wakizungumza na waandishi wa habari aliulizwa swali akasema ajui e, ni kwa nini watu wanamwambia kwamba asionekane na watu fulani. Je, kuonekana na Rasia, kuna nchi ambazo labda huenda hazitaki kualika e, watu kama waziri huyo au maafisa wa ngazi za juu wa Rasia wasije wakaonekana kwamba wana ushirikiano na nchi zingine za magharibi, wasije wakaharibu mahusiano. Nafikiri swali hilo unalielewa hapo, eh, eh, Morisi, kwamba katika diplomasia kwanza e, ziara kama ile ya ya Sergei imepangwa kwa muda mrefu katika wakati muhimu e, kimkakati na kuchagua zile nchi zimepangwa pia kimkakati e, lakini kwa kwa kwa Uganda kwa mfano, picha ina umuhimu mkubwa sana, kuonekana e, kwamba wamekutana na viongozi waandamizi Kairo, lakini Kampala pia ufungwa uh, mkono hii sasa uh, ni uh, propaganda vita kwa sababu Urusi uh, imeonyeshwa kwamba imetengwa Ulaya na Marekani, inajaribu kuionyesha dunia Putin amebaki peke yake, hana marafiki kama uh, nao hawajai kiganjani, lakini sasa wanataka kuonyesha wanao marafiki na bara la Afrika na nchi hamsini na nne wanachama wa Umoja wa Mataifa. E, chukulia tu azimio ambalo lilikuwa limefadhiliwa kwa namna moja wa nyingine ya marekani la kuitoa urusi kuwa mwanachama wa baraza la haki za binadamu. E, ilipingwa na nchi arobaini na saba za Afrika, zaidi ya nusu. E, hata kama urusi yenyewe ikaamua kujitoa, e, lakini e, ilipelekwa ujumbe kwa kwa kwa ulaya na marekani kwamba e, nchi hizo za Afrika bado zina shukurani na hazikuwa tayari kuona uh, Urusi inaondolewa. Lakini kwa sababu pia viongozi kadhaa katika nchi za Afrika uh, wao pia wanaona kwamba wako katika hali ambayo kama wataisakama Urusi e, na wao wanaweza kuwa kwenye mstari e, unaofuata. Kwa hiyo nilisema awali kwamba hii hali iliyotokea inaweza pia ikarudisha nyuma jitihada za kupata tawala bora na demokrasia katika Afrika kwa sababu Ulaya Magharibi na Marekani kuna viongozi sasa watawafumbia macho, hata kama wanakanyaga raia zao, ni kwa sababu tu wao wana maslahi ya kiuchumi kwa Marekani na Ulaya. Kwa hiyo demokrasia na utawala bora vinakuja nyuma, lakini masuala ya maslahi ya kiuchumi yanakwenda mbele, na hiyo ndio sura mbaya tunayoiona ya, ya, ya tawala hizi za magharibi, ikiwemo Marekani. Sawa sawa kabisa, msikilizaji. Ndivyo hivyo mambo yalivyo hapa studio nambari, nambari kumi na tano ili ligongo. Tuangalie kidogo, nasikia kuna msikilizaji anajaribu kuingia kwenye simu, lakini tukimpata tutazungumza naye. Lakini kwenye mitandao ya kijamii pia naona wanazungumza e, kwa sababu naam, mitandao ya kijamii kunao wanaozungumza kule kwenye Facebook Era, namuona, safi kabisa. Basi tuanze kuangazia wale ambao wametuandikia kupitia ukurasa wetu uh, wa Facebook na kutoa maoni yao eh, kwa kile ambacho tunakijadili hii leo. Anaanza naye Elia Kaovela anasema kwamba kutokana na biashara kukua Afrika eh, Afrika imekuwa inatupiwa macho na mataifa makubwa. Tumeona Rais wa Ufaransa kaja Afrika, Waziri wa mambo ya nje wa Urusi eh, kaja Afrika na rasilimali kama vile gesi, mafuta, madini, ardhi nzuri ambayo sisi hatuwezi kuitumia. Tuna madini, mafuta, gesi, mitaji hakuna. Afrika imegeuzwa kama sehemu muhimu sana kwa mataifa makubwa. Ni hili ambalo pia e, na tulimsikia Amin Mwidau hali kadhalika Majini Mjengwa wakiweka bayana juu ya nafasi ya Afrika kwa mataifa haya makubwa. Namwona huyu Zamoyoni Haonga, anasema yuko kule Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania. Anasema kiukweli, Afrika kujitoa kwenye ushawishi wa mataifa ya magharibi ni vigumu sana, maana Afrika wanategemea sana misaada kutoka kwenye mataifa yaliyoendelea. Pia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Rusia na rais wa Ufaransa ni kudumisha ushirikiano baina ya nchi zao na nchi za Afrika. Hili, nasikia tuna mgeni kwenye laini ya simu. Naam, kwenye laini ya simu tunaye Ochieng George, karibu sana na tunakusikiliza kwa maoni yako, karibu. Asante sana kwa majina, ni chien George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia ziara ya hao viongozi wa mataifa magharibi hapa Afrika, ni kwamba kwa kweli viongozi hawa wameona ya kwamba licha ya kufanya migogoro yao yanayoendelea katika uh, bara Ulaya, nchi ya Afrika ndio inaendelea kuathirika zaidi. Kwa hivyo kila nchi inajaribu kuvutia kwake kuangalia kwa kujaribu kuonyesha Afrika ya kwamba sisi hatujaweza kusababisha hii kutokea, lakini na pia sisi ndio watu wazuri ukulinganisha na wale wengine. Kwa mfano, ukiangalia huyu waziri mkuu wa Russia alipotembelea nchi za Uganda, alijaribu kuuza sera za nchi yake na kusema kwamba labda mataifa mengine magharibi ndio yanasababisha maisha kuwa magumu zaidi, na kujaribu kusema kwamba yale yanayosemwa dhidi yao na mataifa hayo huko Afrika ni propaganda. Kwa hivyo, mimi naona tu mambo haya yote ni kama ni siasa ambayo hizi nchi ambazo zimeendelea zinatumia kuhakikisha kwa kwamba wanauza sera zao Afrika na wanatumia Afrika. Kwa hivyo, sisi kama Waafrika na viongozi wa Afrika, wa Afrika wanastahili kuwa chenji zaidi na kuwa machi zaidi dhidi ya viongozi hawa wa dunia. Asante uh, sana, sana uh, uh, Ochieng Georgi kwa kueleza yote hayo eh, ambapo kunahusiana uh, na uh, mjadala wetu huu wa leo. Sasa hebu tuangalie uh, nafasi ama kile ambacho uh, Uganda, taifa la Afrika ya Mashariki ambalo moja kwa moja uh, ziara hii adhimu ama adimu kabisa ya waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey uh, Lavrov waliifanya eh, na kile ambacho wenyewe walikuwa wanakisisitiza baada ya kufika Uganda eh, Lavrov alisisitiza kwamba Rusia haihusiki na vyovyote ile na ongezeko la bei za bidhaa muhimu kote duniani na kwamba taarifa hizo zinaenezwa na nchi za Magharibi ili kueneza chuki dhidi yake. E, aliyesema hayo wakati yuko Kampala, Uganda, katika ziara yake ya nchi nne za Afrika ambapo aliahidi kuuzia Uganda mafuta u Okelo Eriem baada ya kikao kati ya rais wa Uganda Yoweri Museveni na Lavrov. Na tunataka kusikia haya maujiano, tuone kabisa nafasi eh, kwa taifa hili la Afrika Mashariki ambalo pia uh, Rusia iliweka mguu wake. Alimwambia wa Rusia ati Uganda wanaomba ati hii ugomvi baina ya Rusia na Ukraine waitafute njia mzuri, njia ya kisiasa au ya kidiplomasi kuimaliza hii ugomvi. Kutumia silaha za kutumia bunduki haiwezi kumaliza hii ugomvi. Kwa hivyo tunategemea watazungumza kwa diplomasi na kwa politiki na siasa, kupata jinsi kumaliza hiyo vita. Hii mambo ya ati chakula yatoka Ukrain ni tabu, tabu yake ni itakuwa Afrika tu, hii ni uongo, na tunaomba wazungu wasifikiri au sisi wa, wa, wa Afrika ni wajinga hatujui uh, nini mzuri na nini mbaya kwa kweli. Sasa, sasa hivi dunia bei ya mafuta imeenda juu, bei ya chakula imeenda juu, si kwa Uganda tu, si wa Uganda tu, kwa dunia yote, hata nchi ya Amerika. Kwa hivyo ku, ku, ku, kuendelea kusema kila saa ati njaa njaa njaa, njaa njaa iko Afrika, kama njaa si uh, ipo huko Amerika, kwa nchi wazungu ni uongo. Wasiendelee kutumia jina ya Afrika au jina ya Uganda kwa magomvi hii, hii ni vita yao, siko nchi yao. Sisi tunaomba wapate njia mzuri kumaliza hii vita, lakini wasitumia sisi maafrika kwa jinsi ambayo wanatumia sasa hivi kumaliza vita yao. Uganda imekuwa na uhusiano wake na Russia kwa muda mrefu, hata kununua silaha na mengineyo. Je, Mnaweza tumia fursa hii kumaliza hizi vita vya Russia. Russia imewasaidia ime sisi, Uganda imesaidia sisi maafrika kupata uhuru yetu kutoka kwa mabeberu, wamesaidia sisi kupata silaha kupigana na mabeberu huko Angola uh, Mozambique, Zimbabwe, hata South Africa, wametusaidia kwa jinsi yote wametupatia scholarship nyingi nyingi nyingi wakati wa ugumbi hii wa, wa wa watu wengi kutoka Zimbabwe, Mozambique, Angola, South Africa wote, kwa sababu Rusia kuwa anawajitengeneza usipigane tu kupata uhuru yao, lakini wakuru watoto yao ambao waafrika nyingi wamesoma uko Russia na sasahivi wako, wako, wako, sasahivi wanachunga nchi yao. Amerika pia na wazungu pia ni marafiki zetu. Kwa hivyo sisi tunaomba marafiki zetu hizi ati wapate njia mzuri ya amani kubaliza hii ugomvi ambayo ikubali yao kuhusiana na suala la kufungua bandari bahari, ili chakula kifikie wale ambao wanakihitaji. Mmejaribu kumshawishi Lavrov kufanya hivyo, maagreement ambayo wamefika ambayo, ambayo Turkey imeeleza Russia na Ukraine pamoja ambayo wame, wamekubali kufungua nini port ya Odessa a chakula ende ya grains ende kwa, uh, uh, kwa nchi zingine. Sisi tuna support hiyo agreement hiyo, kwa hiyo agreement ambayo Turkey imetayarisha e baada ya Russia na Ukraine, sisi tuna support naam. Na basi huyo si mwingine ni naibu waziri wa mambo ya nje ya Uganda Okello Oryem akizungumza na mwenzangu eh, Kenneth Bwire. Ilikuwa ni siku ya Jumanne, mara tu uh, waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov alipowasili eh, Kampala. Lakini hayo wakati akiendelea, balozi wa umoja wa Ulaya nchini Marekani eh, Stravos Lambrinis, yeye alieleza kwamba ziara ya Sergei Lavrov barani Afrika ni kueneza propaganda na uongo baada ya kufahamu vizuri kwamba uvamizi wa Russia nchini Ukraine unaendelea kuiathiri dunia kiujumla. Alieleza kwamba Rusia inaendelea kuvunja kanuni zote za amani duniani na ni lazima iwajibishwe na kuheshimu sheria za kimataifa. Unaona huu mvutano majini, Mjengwa umesikiliza mahojiano, unasikiliza mvutano mwingine wa, uh, wa, wa, wa Marekani. kwa, kwa kifupi, nini ambacho eh, unakiona kiko ndani ya mzizi huu ambao unaendelea kwa kweli wavuta eh, ni kuvute uh, kwanza kabisa Ulaya na Marekani inapaswa kuheshimu bara la Afrika kwamba E, linaweza kuwa pia sehemu ya kuchangia kupatikana kwa suluhu, kwa sababu msimamo wa Afrika ni kuwa katikati, lakini kuhimiza ma mazungumzo kwamba kuwepo na mazungumzo ya kidiplomasia ili Ulaya imalize shida zake kwa maana ya Russia na, na, na, na Ukraine. E, wakati huo wa Marekani pia watafute suluhu ya namna hiyo. Kwa nini basi e, Ulaya na Marekani isilaumu Uturuki ambao ni nchi mwanachama wa NATO eh, ambayo pia eh, Erdogan eh, rais yule wa Uturuki, ni rafiki wa karibu pia wa wa, wa Putin, wakati huu ni rafiki wa Biden eh, lakini wameona umuhimu wa mtu ule kuwa katikati na kwamba amekuwa pia ni daraja la kupatanisha la, la, watu wao mpaka kufikia makubaliano ya kupitisha chakula. Katika ugomvi kama huu, si kila mtu aingie kwenye ugomvi huo, kama alivyosema Museveni, huwezi kumchagu huwezi kunichagulia adui, tutachagua maadui wetu wenyewe. Kwa hiyo sasa hivi ilipaswa wa Ulaya na Marekani walione pia bara la Afrika kwamba ni bara ambalo lina watu wenye kufikiri katika hili. Vita hivi haivituhusu, e, na tunaotaka tu kwamba hao wanaopigana wamalize ugomvi wao, kwa maana ya kwamba Afrika inaweza kushirikiana na pande zote mbili baada ya vita hivyo kuisha, kuliko sasa kuingizwa pengine kwenye migogoro mipya ambayo wanasema eh, unaweza kaja mgogoro mwingine kati ya nchi za Kiafrika kutokana na, na kugawanyika. Naam, Amin Mwidau, kwa upande wako huyu unalionaje hili? Naliliona mimi ni kwamba ni yale maneno aliyozungumza Rais Samia Suluhu Hassan ya kwamba urafiki wa nchi za Ulaya na nchi za Afrika si wa ukweli kwa sababu haswa alipokuwa akizingatia swala la kwamba wa nchi za Ulaya na nchi za Magharibi zili, aha, zilitoa ahadi za kusaidia nchi za Kiafrika katika kupambana na mabadiliko tabia nchi, na pesa zenyewe zilizokuwa zimeahidiwa pengine ni dola karibu ni arobaini, lakini kwa zaidi ya miaka miwili ama mitatu hakuna hata pesa moja iliyopelekwa kwa Afrika kwa ahadi zile ambazo kwamba zimewekwa, lakini ilipobidi nchi za Ulaya kujihusisha na vita baina ya Ukraini na na Russia, mabilioni ya pesa ambayo ya silaha na gharama ya vitu vingine vyote vilipelekwa kule. Lakini ingelikuwa Afrika ni muhimu kwao wao na wangekuwa wanaithamini Afrika, basi wangelikuwa katika mstari wa mbele kuwasaidia na masilahi ama mahitaji ya Waafrika. Lakini kikubwa ninachokiona mimi ni kwamba uhusiano wa nchi hizi za nje hizi na Afrika ni uhusiano ambao kwamba umefungwa kamba na masilahi ya nchi za nje. Kwa hiyo jambo kubwa zaidi kwa Afrika ni kutambua kwamba ni kitu gani wanachokitaka, wawe na mipangilio thabiti, wawe na viongozi ambao kwamba watazingatia masilahi ya nchi zao katika uhusiano wao na nchi hizi za nje. Amene, tukisalia hapo hapo, eh, unadhani ni kwa nini nchi hizi Russia, Marekani, Ufaransa, kila pakitokea jambo e, inakuwa kwamba Rasia ikifanya chochote, wakuta kwamba Marekani labda itafata, hasa barani Afrika na Ufaransa pia itatajwa. E, najua hapo awali ulizungumzia mambo ya nchi ambazo zi, ziko na ushawishi mkubwa kimsingi, na kuna zile za pembezoni lakini mfano nchi ambazo zina ushawishi mkubwa duniani tunajua kuna G7 kuna nchi kama Uingereza, Ujerumani, Italia, Japan, zote hizo ziko kwa G7, na kwa pamoja unasikia saa nyingine umoja wa Ulaya imetoa kauli e. Lakini hizi nchi tatu kila kukitokea jambo e, hizi zingine kwani hazitumi watu wao kule Afrika kama hizi tatu? Na ni kwa nini? kuna, kuna sababu, kuna sababu za kihistoria kwa sababu kwanza, tukiangalia kihistoria, uh, uh, nini, Faransa ni nchi ambayo kwamba tawala zake za zamani bado ziko katika himaya yake, bado wana control kubwa, ama wana wana wana- wana wana, wana, wana, wana mishikano mikubwa na zile nchi ambazo walitawala kwa siku za nyuma. Alafu tukiangalia Marekani na, na na na Urusi. Urusi kabla haija kuwa Urusi ilikuwa USSR ambayo wakati wa vita vya baridi vya ulimwengu Afrika ndio ilikuwa uwanja wa mapigano ya vita vyao ya vile vya baridi vile. Na kwa mfano nchi kama vile Russia kwa wakati mmoja ilikuwa na, na bezi yake ya, ya kijeshi ama kambi yake ya kijeshi kule kule Egypt, kambi hiyo hiyo baadaye ikatua Marekani. Vile vile tukiangalia hapa hapa Beira a, a Somalia kulikuwa na wakati mmoja ambao walikuwa na kambi ya ki, ya, ya, ya, ya kirusi ya kijeshi, baadaye wakaondolewa, wakaletwa wa Marekani, kuna kambi ya kijeshi. Kwa hiyo kulikuwa na baadhi ya nchi za kikomunisti na zingine ambazo zilikuwa katika mrengo wa kimagharibi. Kwa hiyo historia yao kwa kwa muda mrefu ilikuwa imeshikana ime, ime katika hizi nchi za Kiafrika, na nafikiri ukichanganya ukichanganya historia na uwezekano wa rasilimali zilizoko Afrika ambazo kwamba wao waweza wakafaidi kwa manufaa ya uchumi wao, yaonekana hamu yao katika Afrika bado haijamalizika, na huu ni mwendelezo wa historia na, na, na, na, na, na utawala wa kijeshi ambao kwamba wataka kuuendeleza kwa siku zijazo. Asante uh, sana Amini Mwidao, lakini vilevile vile kuna taifa ambalo eh, kwa namna moja ma nyingine, na, naweza nikasema hii imekuwa ni vita hasa ama vita kama baridi fulani ya masuala ya kibiashara na uchumi na nafasi na, na ushawishi wa kidunia baina ya Marekani. Nazungumzia China. China yenyewe imekuwa kama vile ipo haipo hivi kwenye swala hili, ni swala ambalo halitofautiana sana na uh, BMJ Muridhi, lakini kile ambacho tunaweza kukiangazia kwenye eh, nafasi ya haya mataifa mengine ambayo yameshaonyesha wazi yanakwenda Afrika wakati ambapo kuna huo mvutano wa uh, vita vya Russia na Ukraine. Sasa Uchina tunajua kwa namna moja manyingine yupo upande eh, wa Russia, mbona tunaona kama vile amekaa kimya, na yeye nafasi yake na nini anachokiangalia kwa Afrika kwa hivi sasa, Majidi Mjengwa? Yeah, China imeamua kuto kuonyesha wazi kwamba inaunga mkono na kwamba kujiingiza kwenye mgogoro huo o, kama ulivyosema, lakini inafahamika kwamba wako upande wa Urusi, lakini Afrika ni soko kubwa kwa China e, na Ulaya pia ni soko kubwa kwa China. Kwa hiyo China wasingependa kuingia pia kwenye mgogoro na Ulaya na Marekani, kwa sababu pia isije kaathiri biashara zao na makampuni yao. Kwa hiyo wameamua kubaki nyuma e, na Afrika kwao pia ni ni soko. China imekopesha eh, nchi nyingi za Kiafrika kupitia miradi yake mbalimbali mbali, ambayo pia inahitaji kulipwa pesa zake eh, kwa hiyo China katika hili eh, imekuwa mwangalifu zaidi. Lakini mimi nataka pia ku, kuangalia alichokisema ndugu yangu Amin eh, ile hali ya ku, la unyonyaji mpya unaoonekana kupata maslahi ya, ya hizo nchi eh, na na katika hilo Tanzania inaweza kawa ni mfano mzuri eh, tangu wakati wa Uviko kumi na tisa eh, mpaka ileo vita, lakini bado sarafu yake eh, imekuwa imara kwa kiasi kikubwa sana, lakini siri kubwa ni mikataba eh, kwa maana dhahabu katika nyakati za migogoro, katika nyakati za hofu duniani, thamani yake huwa inapanda badala ya kushuka. Kwa hiyo mikataba ambayo Tanzania iliingia na makampuni ya kigeni ambayo uh, ilifanyiwa marekebisho imeifanya serikali ya Tanzania kuweza kupata kiasi kubwa pia cha cha faida cha inayopatikana na, na, na, na migodi dhahabu hiyo. Kwa hiyo huu ni mfano mzuri wa kujikomboa sasa, katika yale ambayo yanahusiana na mikataba mbalimbali. Afrika iwe na nguvu ya kudai zaidi eh, kinachopatikana ili nyakati kama hizi e, walau kuwe na akiba ya kuweza kununua chochote kinachotaka. Kwa maana ya kwamba e, unapokuwa na fedha za kigeni bado utapata dawa, utapata pembejeo, kwa sababu soko la fedha hizo zipo duniani, ingawa bei zake zitakuwa kubwa, lakini unahitaji fedha za kigeni. Asante uh, sana majini Mjengwa, na naona hapa tumebakiwa na dakika kama tatu hivi eh, kabla ya kukamilisha mjadala wetu huu wa Ijumaa ambapo kwa kweli tuna pata eh, elimu kubwa kwelikweli kutoka kwa wachambuzi wetu hii leo, eh, BMJ Muridhi, naona ulikuwa unataka kuuliza zetu swali. Swali, eh -hmm. Kauli za mwishomwisho -mwisho, eh -hmm. mwisho -mwisho. Eh -hmm. Sasa kwa kukamilisha, Amini Mwidao, nakupa sekunde kama thelathini hivi uh, nini ambacho eh, unaona mwishowe, utabiri wako ubashiri wako wa hali hii ambayo inaendelea Afrika, iko salama au Afrika Ah, tutarajie kuona vizazi vijavyo vikiingia katika wimbi lingine la namna nyingine ya ukoloni. ah, n, kwa, kwa kwa kwa ufupi zaidi ningependa kutumia msemo uliotumiwa na Deng Shaoping, aliyekuwa ah, kiongozi wa China, ambaye alisema haijalishi ikiwa paka ni mweusi ama ni mweupe, ikiwa paka huyo aweza akamshika panya, basi paka huyo ni mzuri. Kwa hiyo nafikiri fikra za nchi za Afrika lazima wazigeuze wao yale yani, wanayotenda yawe ni mambo ambayo kwamba ni kwa maslahi ya nchi zao, si kwa maslahi ya watu binafsi, kama vile China ambayo ilivyoweza kugeuka kutoka kwa socialist na wakienda katika uchumi wa vile vile kikapitalist, na waki bado vile vile kijamii wakawa bado ni socialist. Basi Afrika lazima itafute mikakati inaweza kuwafanya na wao pia wawe ni waheshima na nguvu za kiuchumi kama vile Tanzania ilivyofanya ilivo kama vile alivyozungumza ndugu yangu Majidi na Majidi Mjengwa dakika chache sana, sekunde chache sana na, na paka akizaa wale watoto wa paka, utakiwi kuanza kuchagua yupe unayempenda kwa sababu akiwi yupe, <coughs> atakija kukusaidia kukamata panya. Asante sana wa asante sana Majid Mjengwa, na tunakamilisha basi mjadala wetu wa uh, Ijumaa na tulikuwa na Amin Mwidau pamoja na Majid Mjengwa hapa studio. Mimi jina langu ni Id Ligongo, nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi upande wa pili ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo ya leo alikuwa ni Sandey Shomari kutoka Washington DC. Tunakuambia shukran kwa kuwa na na popote pale ulipo, umchana mwema, usiku mwema au asubuhi njema.