And this is VOA 1, the hits. Anyway. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. <muchos> <muchos> Na msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, kama unadhani hii ni VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hujakosea kabisa. Upo sehemu ile uh, ile ambayo umedhamiria na salama kabisa kwa ajili ya kukupa eh, habari mbalimbali muhimu kutoka hapa eh, Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, lakini siko peke yangu hapa. Kama kawaida niko yuko na jamaa mwingine hapa anaitwa BMJ Muridhi. Eh, tumeshirikiana kwa pamoja kukuandalia hii show na tunatumai kwamba tukimaliza dakika thelathini eh, utakuwa unasema kwamba ulikuwa unasikiliza kitu kinachofaa kusikilizwa. E, basi, katika matangazo yetu ya leo tumekuandalia kama ilivyo ada, chungu mambo chungu nzima. Tukiingia katika weekend, tutakuarifu kuhusu hali ilivyo kule Tanzania, ambapo serikali ya nchi hiyo kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF zimezindua kampeni inayolenga kukomesha ndoa za utotoni. Utasikia hali ikoje na takwimu ziko vipi na vilevile vile huyu mmoja wanaharakati anasema nini, ni uonevu kwa binti ambaye ana- anataka aendelee kusoma, kuendelea kufanya kazi na kadhalika, na kwa nini auleo mre ule, ule. Tunahitaji pia tuangalie jinsi gani viongozi wa dini, viongozi wa kimila ambao wanaweza wakatoa mchango utakaoweza kuleta matokeo chanya. Naam, basi hayo mambo eh, ni vidokezo tu ambavyo tutakuwa navyo katika matangazo haya ya VOA Express. Vilevile BMJ, unajua eh, wakati huu ambapo heka heka za ligi zinaanza eh, hizi timu mbalimbali zinakuwa zinazindua jezi mpya kule Tanzania eh, shughuli ni pevu kweli. Wananchi ama timu ya Yanga wamezindua jezi yao, tutaangazia eh, hali ikoje, hasa vijana wale ambao mara nyingi huwa wanajiingiza katika kuuza ah, jezi batili Swala so, lingine ambalo kwa kweli ni mjadala, tutajadiliana, maanake mi na wewe wote tumewahi kuwa eh, kwenye sanaa kwa namna moja ama nyingine. Sasa inaulizwa je, ni sawa kinyume maadili au ikoje kwa mwanamume kuigiza, kuigiza uhusika wa mwanamke? <laughs> swali nzito <zito, hilo. laughs> swali kwelikweli. Mi nadhani tuanze tuende moja kwa moja nchini Tanzania. BMJ Muridhi. Safi kabisa. Ni kwamba serikali ya nchi hiyo kwa ushirikiano na shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF wamezindua kampeni inayolenga kukomesha ndoa za utotoni katika nchi hiyo. Sasa hili si suala mpya, kwa sababu limekuwepo kwa muda. Tanzania e, inavyojulikana imekuwa na idadi kubwa tu ya wasichana au wanawake ambao wajatimia, wasichana ambao wajatimia umri, kwamba wanakwenda wanapata wanajipata katika mazingira ya ndoa. Sasa taarifa ya UNICEF imesema kwamba kampeni hiyo ambayo imezinduliwa siku ya Jumatano imepewa jina la Binti, ikimaanisha, yani ni kama msichana ama mtoto wa mtu e, wa, wa, wa kisichana, mtoto wa kisichana, na inalenga kukusanya uungwaji mkono wa umma ili kuongeza umri wa kuolewa kwa wasichana na kubadili mitazamo ya jamii kuhusu umuhimu wa mtoto wa kike. Sasa kitu ambacho kinashangaza Idi Ligongo, ni kwamba e, idod, e, Tanzania imeorodheshwa kama nambari kumi na moja duniani kwa nchi ambazo zina idadi kubwa zaidi ya watoto wanaoolewa ama wanawake wanaoolewa kabla wasichana wanaoolewa kabla wajafika umri lakini kuhusu hilo uh, tuongee sasa na Leila Sheikh. Huyu ni mwanaharakati wa kutetea haki, pia mwanahabari wa, wa miaka mingi na amekuwa akilifuatilia suala hili. Leila eh, vipi kauli yako kuhusu hilo. Tumefika hapo kwa sababu kuu mbili. Moja ni kwamba masuala ya mila na utamaduni, ni kwamba kimila binti anatakiwa aolewe akishafika miaka kumi na tatu kumi na nne Sasa bado hatujaondokana na zile mila na desturi zetu, na pia tunayo sheria yetu ya ndoa ambayo kwa kiasi fulani ina, inakingana kwamba binti anaruhusiwa kuolewa kwenye umri wa miaka kumi na nne iwapo wazazi wake wanatoa wanatoa eh, Idhini. Sasa hapo tuangalie hayo maswala mawili, mila na utamaduni, na pia ile sheria yenyewe pia ina mapungufu, sheria ya ndoa. Hayo mawili tukishaangalia, nadhani naweza tukapata ufumbuzi na vile vile, da Lela Shehe, labda utuambie nini sasa ambacho wasichana wanajikuta eh, kina wanajikuta katika hali hii na kile ambacho kinatokea, na vile vile labda ungetueleza nini ambacho wanahitajika kufanya, labda tofauti na yale ambayo yamekuwa yakifanyika, na pia mchango gani jamii inatoa kwa ujumla ili kuweza kuimarisha eh, swala hili na kuliweka sawa tofauti na ilivyo sasa. Tuangalie afya ya binti anayeolewa kwenye umri ule, akipata ujauzito, akijifungua, anaweza akapata kila aina ya matatizo. Tuangalie jinsi binti anavyokatishwa masomo na ndoto zake. Tuangalie pia jinsi gani ni uonevu kwa binti ambaye ana- anataka aendelee, kusoma kuendelea kufanya kazi na kadhalika, na kwa nini aolewe umri ule? Sasa hapo tunahitaji midahalo ya, ya, ya, ya kitaifa miongoni sisi wananchi wa Tanzania. Moja, pili, tunahitaji pia tuangalie jinsi gani viongozi wa dini, viongozi wa kimila ambao wanaweza wakatoa mchango utakaoweza kuleta matokeo chanya, kwa sababu tukipata ushirikiano kutoka uongozi wa kimila na uongozi wa kidini, inakuwa rahisi sana sisi kurekebisha ile sheria ya ndoa. Mpaka leo kuna utata mkubwa kuhusu sheria ya ndoa, kwa sababu viongozi wa kimila, viongozi wa kidini bado hawajakubali. Sawa so, sawa so, kabisa. Idi Ligongo, unasikia? Asante sana Leila Sheikh kwa mchango wako huo. Nasikia hapo Idi kwamba mambo mm, sio mazuri sana e, kabla sijaja hapa studio nilikuwa nazungumza na mmoja wa wahariri wetu pale chini e, Mary Mgawe, akinaambia kwamba swala hili linahitaji umakini mkubwa sana kwa sababu lazima liangaziwe, wapende watu wapende wasipende, ni muhimu sana kabisa, kabisa. Mm. Yeah, yeah, yeah. central zone featuring Mario. Hapo unasikia kitu hicho, na ndicho kinachotuingiza katika stori yetu ya pili. Idi, twende wapi? Na moja kwa moja tunaangazia hali ya ligi mbalimbali hivi sasa za soka ulimwenguni zinatarajiwa kuanza hekaheka zimekuwa, watu wanasema preseason e, inafanyika, timu zinajiandaa ndaa. Lakini sasa kwa mfano, timu ya wananchi kule nchini Tanzania e, kwa upande wao jana wamefanya uzinduzi na imekuwa ni gumzo kwelikweli e, juu ya uzinduzi wa jezi hao e, mabingwa wa soka Tanzania bara Young African Sports Club ambao wamezindua jezi tatu za nyumbani, ugenini na ile ya kimataifa zikiwa na rangi zao za asili, yani kijani, njano na nyeusi usiku kucha jana na leo nimeongea na mdau wa sekta ya biashara hizi, Nazael Madede. Kwa nini vijana, Nazael, labda utuambie, huingia katika mtego huu? Sababu kubwa ni tamaa za hawa vijana. Vijana wamekuwa na tamaa ya kupata fedha nyingi na ukiangalia hizi jezi feki zinakuwa zinapatikana kwa bei rahisi zaidi ikilinganishwa na zile original. Kwa hiyo wengi wanajikuta kulingana na ugumu wa maisha, wameingia kwenye huo mkumbo wa kuchukua jezi feki. Uelewa pia nao umekuwa ni mdogo sana, kwa sababu vilabu vingi vimekuwa havina utaratibu wa kuwaelewesha wanachama wao namna ya kutofautisha jezi feki na jezi original. Kwa hiyo mara nyingi vijana wamekuwa wakiingia kwenye huo mkumbo. Pia sipo wao kujijua. E, safi kabisa anazae. Lakini e, sasa unadhani ni nini kinapaswa kufanyika ili kuondoa tatizo hili na kuepusha vijana hao, kama ulivyosema hapo, katika e, kuingia kwenye matatizo ya kisheria na kifedha. Klabu hizi zinapaswa kuwaita vijana na kuwaelimisha kuhusu mambo ya jezi feki na jezi original. Pia nadhani hivi vilabu vinatakiwa kuwapa fursa hawa vijana za kuuza hizo jezi ambazo ni original, kwa sababu tunaangalia mara nyingi hizi tenda za kuuza jezi ambazo ni original wanakuwa wanapewa watu wakubwa ambao wana makampuni makubwa. Kwa hiyo wanakuwa wanawaacha vijana. Sasa ukiangalia vijana wengi hawana ajira ambazo ziko rasmi, hawana mapato ya kutosha. Kwa hiyo vilabu kama vita ashirikisha hawa vijana mi, nadhani hili tatizo la jezi feki linaweza likaisha. Haya basi, ndio mambo hayo, BMJ Muridhi. E, kule Kenya leo sijui, uh, na au Gor Mahia nao sijui wameisha zindua jezi na mambo yakoje? Ngoja <laughs> tuta, labda tutasikia eh, katika mambo ya burudani na michezo leo na Libert Adede hapo baadaye e, eh, una ndi kweli kabisa mm -hmm. Tutamleta Libert baadaye kidogo mm -hmm. Msikilizaji ni VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo eh, tunasikika kutu, kutoka studio nambari 15. Uh, eh, ukweli wa mambo ni kwamba pia tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na Mbeya Highlands FM kule nchini Tanzania pamoja pia na Nuru FM kule Iringa katika nchi hiyo hiyo na Hits FM kule Zanzibar. Tusikilize sasa habari za dunia. Maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi ya Guinea ya kupinga jinsi inavyoshughulikia mipango ya kurejea kwa mfumo wa kidemokrasia yamefanya shughuli nyingi katika mji mkuu wa nchi hiyo kusimamishwa. Waandaaji anda, wa wamedai kuwa mtu mmoja aliuawa maandamano hayo yaliyopangwa wiki iliyopita yali yalianza kabla ya kauli ya mwenyekiti wa kambi ya kikanda, ambaye alidai kuwa alikuwa amewashawishi viongozi hao wa kijeshi kufupisha muda wao wa kurejea, uh, kwenye uongozi wa demokrasia. Jeshi halijathibitisha kauli hiyo. Chama cha kitaifa cha kutetea katiba FNDC kilisema mtu mmoja alifariki baada ya kupigwa risasi katika kitongoji cha Conakry Ham Dalaye, huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Wa Ukraini wanaotaka kujitenga na wanaungwa mkono na Rusia wanasema kwamba mashambulizi ya makombora mashariki mwa Ukraini yamewaua takriban wafungwa 40 wa kivita wa Ukraini, wa wa Ukraini waliokamatwa eh, wakati wa mapigano katika mji wa Mariupol. Wamesema kwamba takribani wafungwa 75 walijeruhiwa na kwamba mateka wa kivita wa Ukraine walikuwa miongoni mwa wale waliokimbilia katika kiwanda cha chuma cha Azvosto mjini Mariupol, ambapo waliwazuilia wanajeshi wa Rusia kwa karibu miezi mitatu. Vuguvugu lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood nchini Misri halitashirikiana na mamlaka ambayo iliondoa katika serikali miaka sita iliyopita katika kuanzisha mapambano mapya ya kutafuta madaraka, ingawa bado lina uungwaji mkono mkubwa, kaimu kiongozi wake amesema. Vuguvugu vugu hilo ambalo kwa wakati mmoja lilionekana kuwa na nguvu mno lilishinda uchaguzi wa kwanza huru wa rais nchini Misri mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili lakini lilipinduliwa na jeshi mwaka mmoja baadaye, kufuatia maandamano makubwa ya kupinga utawala wake, na limevumilia ukandamizaji mkali wa mamlaka tangu wakati huo. Algeria, Nigeria na Niger zimetia saini mkataba wa makubaliano ya kujenga bomba la gesi asilia kupitia jangwa la Sahara waziri wa nishati wa Algeria Muhamed Arkab amesema nchi hizo tatu zilikubaliana mwezi Juni kufufua mazungumzo ya miongo kadhaa juu ya mradi huo, hatua ambayo inaweza kutoa fursa kwa Ulaya kubadilisha vyanzo vyake vya gesi. Arkab aliwaambia waandishi wa habari baada ya hafla ya kutia saini kwamba nchi hizo tatu zitaendelea na mazungumzo ili kufanikisha mradi huo haraka iwezekanavyo. ambao umemfanya huyo mwanamziki kutoka Kenya Idi Ligongo mm -hmm. Awe maarufu sana, aliutoa mwaka elfu mbili na ishirini eh. Mwanamziki huyo eh, Guardian Angel anasema rada, yaani watu wasifikirie kwamba mambo yatakwenda vile tu yalivyopangwa. mm -hmm. Rada hubadilika eh, <laughs> na ni wimbo umeletea umaarufu mkubwa, licha ya kwamba pia amekuwa na mzozo hapa na pale, akiambiwa kwamba ndoa yake sijui inakaa imekwenda, lakini amesimama pale pale akisema mke wake anampenda sana na haya masuala ya watu yanawahusu nini? Haya ni masuala binafsi. Ni kweli, ni kweli <laughs> Ila wanasema kwamba ukishakuwa msanii uko, uko nje basi watu watazungumza yako. mm -hmm. E, ametetea sana uamuzi wake wa kumuoa wa binti ambaye kidogo amemzidi kwa umri mm -hmm. E, na amesema yeye yeah, atakaa pale pale anaumri wa miaka thelathini na miwili mm -hmm. Mke wake ana umri wa miaka hamsini na moja hivi sasa mm. Lakini wanasema wanapendana sana na wake ndio muhimu hata zaidi. Haya basi, mambo ni mengi kwelikweli, maanake nanikumbusha eh, Mariah Carey aliimba wimbo wake mmoja akasema, mapenzi bwana eh, huwa hayaulizwi kwa nini. mm -hmm. ukianza kuona unaanza kuuliza kwa nini, mm -hmm. ujue basi hajakufika wewe, hujapatwa na penzi wewe eh. ukipatwa na penzi wewe, utatulia mwenyewe na hutouliza kwa nini. Haya tusonge mbele eh, tulijadili swala moja hapa la msingi sana kwamba Uh, unapokuwa muigizaji kwa mfano mwanaume, alafu mm-hmm. ukaamua kuigiza kwenye uhusika kama mwanamke eh, hii inakuaje kijamii sasa? Hapa kuna maswala watu wamezungumzia, eh, wakisema kwamba bwana, ni maadili na nini, haiko hivyo. Ngoja tuwasikilize, alafu tunaeza tukatoa maoni yetu sisi kama kwenye jicho la kisanii kisani. haya kisani. Tumsikilize Lucy Patrick eh, hii leo ameandaa hiyo kuangazia, je, kulikoni? Eh, watu wanachukuliaje swala la msanii wa jinsia moja lakini kucheza uhusika uh, jinsia nyingine. Karibu ni wasaa mzuri kabisa wa jicho letu. Karibu msikilizaji, mimi ninaitwa Lucy Patrick. Leo tunaangalia mila na desturi za Kiafrika ambapo hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la vijana waigizaji wa kiume kuigiza uhusika wa kike na kuvaa kama wanawake. Jambo hili linachangiaje kuharibu mila na desturi za Kiafrika? Kweli kumekuwa na changamoto kubwa, baadhi ya vijana na Uh, watu wengi ambao wamekuwa wakiona utamaduni wa kutoka nje na kuweza kuiga bila kujua maana yake, na kumekuwa na changamoto kubwa ya vijana wengi sasa kuweza kuvaa nguo za kike, na muda mwingine influence imetokana na waigizaji wakubwa au watu ambao wanaona wanawana wana, wana, ni kama vyuo vya jimi ambavyo wanatumia mitandao ya wa kijamii, lakini vyombo vya habari mbalimbali kuonesha maisha yao ya kila siku au maisha ya katika sanaa au tasnia ambazo wazao wa wa wapo, kwa hiyo ni kitu ambacho kwa, kwa, kwa, kwa sasa vijana wengi ambao wanakuwa au vijana wengi ambao wanakuwa na watazama kama vio vya jamii wamekuwa wakiwafuatilia, na mwisho wa siku kuiga jambo ambayo inaweza kuwa dogo, likiachwa likiendeleza, huwa linakuwa na madhara makubwa. Maana dunia ya leo ina mambo mengi, yaani kwa sasa inaonekana kama ni burudani. Unaona, lakini kiukweli inaleta efekti kubwa sana, inaleta madhara makubwa. Bwa, una ushauri gani kwa vijana ambao wanakuwa na wanaangalia mambo kama haya? E, mi napenda kuwahusia kwamba vijana wengi ambao wanakuwa wanaona hivi vitu kupitia mitandao ya kijamii au kuangalia na mamoja wengine mambo ambayo yanaendelea kupitia nchi za magharibi, wasiweze kuviiga na na na kuweza kuvileta ambayo vinaenda nje kabisa na maadili yetu, lakini vilevile mila na desturi za Waafrika na hasa hasa Watanzania. Kwa hiyo ni vitu ambavyo lazima tuangalie kwa namna moja na nyingine, vinaleta madhara makubwa sana katika jamii, lakini mwelekeo wa vijana ambao kwa kiasi kubwa wamekuwa ni wahanga sana kwenye haya mapokeo ya, ya, ya maadili au mambo mengi kutoka nchi za, za magharibi, lakini kwa namna moja na nyingine vitendo vya ushoga ambavyo vimeendelea kuibuka na vijana wengi wameona kwamba ni jambo la kawaida tu. Maadili yetu na mila zetu za, za, za, za kitanzania haziruhusu mambo hayo, lakini kikubwa zaidi dini zetu na viongozi wa dini wamekuwa wamekua eh, wakikemea waki, waki, waki, sana vitendo hivyo. Hapa ndipo tunatia nanga kwa siku ya leo, msikilizaji, katika jicho letu, na kwa sina la ziada, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Safi kabisa, ili ligongo, tuzungumze kidogo kuhusu hili sasa. Mm, wale wanasema maadili na mila za zetu wa mm, Tanzania Hmm. E, ila saa zingine wakati watu wanajumulisha wanaweka kila mtu Mtanzania hmm. kwamba ndizo mila, unaonaje hapo? Ah, ni swala ambalo linajadilika uh, kwa upana sana mm -hmm. eh, lakini swala hili ukiliangalia, sanaa unajua sanaa vilevile inaruhusu vitu vingi kwenda. Inawezekana vilevile mtu akawa anawasilisha eh, ujumbe mzuri zaidi eh, kwa ajili ya kucheza labda uhusika wa jinsia tofauti na ile ya kwake. Kikubwa ni kwamba pale anapoigiza wewe mm -hmm. unazingatia ule uhusika Kweli kabisa, lakini mbona mm -hmm. wakati uh, mimi hasa nikiwa shule ya mm -hmm. e, sekondari tulikuwa hasa shule ambazo hazijachanganyika e, kwamba ni wavulana na wasichana E, inakuwa kwamba ikiwa nafasi ya mwanamke inabidi uwekwe mavitu na michezo ikaendelea sanaa yenyewe e, Ndi, sas... lakini ngoja anyway, tuwache, kila mtu ana mtazamo wake kwenye hili. Na kweli kabisa na, na, na, kama hapa Marekani nafikiri ni tofauti kidogo, kwa sababu hapa naona kama wanakubalika zaidi e, watu wanaofanya mabadiliko mabadiliko ya namna kama hiyo. Nafikiri kama walivyosema ni swala pana kweli; kweli hatuwezi kulizungumzia kwa leo tukamaliza. Naam, basi moja kwa moja tuende kwake e, Zuhura e, Wakopa e, Zuchu akiwa na Nasib Abdul Diamond Platinumz wanakuambia litawachoma. Sasa sijui litawachoma hapa, walikuwa wanamsaidia kumjibia e, bwana e, tulimzungumzia huyu bwana Rada <laughs> Guardian Angel tulikuwa tunamzungumzia hapa, ukweli kabisa e. Na hili umenifunza mambo mengi sana hapa studio, kwa sababu majina mengine huwa unaangusha hapa, mimi wasiyajui kama ha, huyu mrembo mwanadada namjua tu kama Zucho. Twende tusikie <laughs> litawachoma vipi? <veka. laughs> inaonekana idi huu jumbe uko kila pahali yaani, kwa nini watu wanachoma na mapenzi yao wenyewe? Na ndo hivyo litawachoma manake, nimeona kwenye mitandao mbalimbali kule hasa nchini Kenya, watu wakiwa wanajadili hapa kulikoni. Maanake zimeonekana video za bizuhura Zuchu. mm -hmm. yeah, na bwana Nasib Eh, ama Diamond wakiwa wanashikana mikono, wanatembea wanafanya nini, lakini wakiulizwa wanasema, hapana, sisi tunafanya kazi tu. Diamond anadai kwamba, oh, mimi kuoa bado sijui vipi, lakini tunasikia za chini chini kwamba jamaa E, alipiga ule mkeka kisirisiri. Mkeka kisirisiri, unajua kupiga mkeka mzee, sina habari ama akapiga goti. <laughs> sina habari. <laughs> <laughs> Lakini hidi nikuulize swali wimbo huu, manake naona kwamba ulitolewa mwaka mm -hmm. elfu mbili na ishirini mm -hmm. na naona kwa YouTube tu, tu, peke yake iko umetazamwa na zaidi ya watu milioni ishirini na tano mm -hmm. Lakini kuna mwingine ambapo picha zili ndizo walianza kuzungumza, na naona ni siku za karibuni tu miezi ya karibuni sana, sio na wimbo huu Ah, sasa unajua wakati mwingine maneno, maneno yanaumba. Inawezekana wakati wanaimba litawachoma sana. <laughs> <laughs> walipokuwa wanaangaliana kidogo, kaona mbona hii inaendaenda vile vile. Haya, <laughs> <laughs> ah, basi moja kwa moja tuelekee katika swala zima la burudani hii leo na tumwalike Libat. Adede Libat, uh, tujuze yale ambayo uh, umetuandalia ili tufahamu nini kinaendelea, maanake hapa tumeshachomwa kwelikweli. <laughs> Asante sana wenzangu. Katika michezo na burudani hivi leo, hii ni wikendi kubwa kwa wanariadha, wachezaji na mashabiki wa michezo mbalimbali mbali duniani watakaokuwa wanashiriki na kufuatilia michezo kwa nchi wanachama wa jumuiya ya Madola, yaani Commonwealth. Takriban wachezaji elfu tano wanaowakilisha mataifa 72 wanachama wa Commonwealth wako Birmingham, Uingereza, kushiriki mashindano hayo yaliyofunguliwa rasmi hapo jana jioni. Mataifa ya Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania na Rwanda iliyojiunga na jumuiya hiyo hivi karibuni, zimetuma wanariadha, waogeleaji, mabondia na wachezaji wa raga na basketboli. Mabondia wa Afrika Mashariki wanaingia ulingoni jioni hii, huku mechi za makundi za raga kwa wachezaji saba upande na basketboli ya wachezaji watatu watatu zikiendelea. Tayari mabondia wa kike wa Kenya, Christine Ungare na Liz Andiego, wamefuzu kwa robo fainali ya michuano yao. Wakenya wanatarajia medali nyingi katika mashindano ya riadha. Mashindano hayo yanajiri siku chache tu baada ya kukamilika kwa yale mashindano ya riadha ya dunia huko Oregon, Marekani. Tuingilie burudani ambapo DJ Bones na mtangazaji Kamene Goro wa jiji Nairobi wanatarajiwa kupiga show ya kisawasawa Mombasa kwa jina Piper Goes to the Beach hapo kesho. Show hii itaandaliwa katika hoteli ya Nyali Rif, ambapo wateja watafurahia mziki mzuri na vyakula poa, ikiwemo nyama choma. Burudani hili litaandamana na mechi kati ya Manchester City na Liverpool wakigombea kombe la Community Shield inayoashiria mwanzo wa ligi ya Uingereza hapo kesho Jumamosi. Michuano ya ligi ya Uingereza inafuatiwa sana nchini Kenya. Haya yanajiri huku wasanii wengi wa Kenya wa kijumuisha katika kampeni mbalimbali mbali za wanasiasa ambao wako katika mkondo wa lala salama kabla ya uchaguzi mkuu Agosti 9. Ingawaje msanii wa Kenya anayetamba na mziki wa aina ya dancehall Redson yuko Marekani katika tour ya kukutana na mashabiki wake. Redson yuko Dallas, Texas, ambako atapiga show na mwenzake Demarco wa Jamaica. Wakati huo huo, msanii mwingine na mee ya Khadija kwa jina maarufu Meja yuko Australia kwa ziara ya kimuziki. Meja anayefahamika sana kwa ngoma zake nyingi ikiwemo ile ya jana kuliendaje, anatarajiwa kupiga show yake ya mwisho hapo kesho Sydney, Australia. Amekuwa akizuru miji mbalimbali huko Australia akipiga show na kuwatumbuiza mashabiki wake na kufikia hapo, sina la ziada kutoka kwa meza ya michezo na burudani. mimi ni Collins Liberty Adede na warejesha Washington DC. Asante uh, sana Collins Liberty Adede. Umesikia uh, Idi Ligongo, jamaa mm -hmm. ako na stori chungu nzima yani mm -hmm. tumefahamishwa kwa kipindi cha dakika mbili hivi, tumejua mengi sana. Kama ulikuwa hujui, sasa hivi unajua wapi pa kwenda na nini cha kufuatilia wikendi hii moja kwa moja tuende tukaangazie yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Tunaanzia wapi? Uh, BMJ Muridhi, nafikiri tuanzie huko, huko Kenya ambako e, mengi yanayozungumzwa ni mambo ya siasa siasa na hasa kutokana na yale ambayo yalizungumzwa na katibu mkuu wa uh, muungano uh, wa Azimio uh, Rafael Tuju akizungumza uh, kuhusu jinsi ambavyo anasema naibu wa rais wa Kenya William Ruto walikuwa wanapewa pesa uh, wakati wanatengeneza kile chama cha Jubilii kabla hawajakiunda kwa pamoja, kwamba alichukua pesa. Inakuwa ni vuta ni kuvuta ya kisiasa ambayo labda haina hata uthibitisho. E, wa moja kwa moja, lakini ndivyo hivyo. Haya, asante sana BMJ Muridhi. Tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express Ijumaa ya leo, tukutane tena Ijumaa e, nyingine tena, lakini tutaanzia Jumatatu. Tukutane Ijumaa, lakini tunaanzia Jumatatu moja kwa moja mpaka hiyo Ijumaa. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu BMJ Muridhi, Aida Isa e, upande wa pili, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Sandey Shomari, litawachoma Diamond Platinum na Zuchu, nimesikia habari <muchu>