Tisa nusu kule Afrika ya Kati. Ndani ya nyumba, msikizaji, tayari nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomari Asikudanganye ajajaza sana, nimepata nafasi kukalia umu, kwa sababu akijaza sitapata nafasi hata kidogo. Lakini kwa sababu nimepata nafasi, asikudanganyi huyu Sande Shomari kuwa amejaza zaidi. Naitwa Kennes Bwire jina la kwangu. Tunayo mengi kwenye orodha yetu, msikilizaji, ambao tutakuwa tunakupa katika kipindi hiki cha dakika thelathini, pamoja na ushiriki wako kwenye mitandao yetu ya kijamii. Tutakuwa na fursa pia kukupigia simu na ushiriki nasi, utujuze utufahamishe yanayoendelea bila shaka msikilizaji, mambo ni mengi kweli kweli. Hii ya Alhamisi mambo yanaendelea hapa Washington DC. Uh, leo tutambulika basi, tutakuwa na mgeni hapa studio akuzungumza naye mmoja, uh, wa wahitimu wa Mandela Washington studio ambaye alikuwa aje studio, lakini hata kuwepo moja kwa moja, lakini tutakuwa naye kwa njia ya simu. Uh, tutazungumza na Novatus atueleze hapa Marekani yeye alivyokuja, yale aliyojifunza, yale ambayo anategemea kuyapeleka nyumbani kule Tanzania baada ya kutoka hapa na jinsi ya kupata nafasi ya kuwa mshiriki wa Mandela Washington Fellow. Na nchini Kenya siasa zinaendelea kurindima, siku zinadondoka. Ilikuwa ni miaka mitano, sasa imesalia ni siku chache tu waelekee katika uchaguzi mkuu. Na juhudi zipo pia za kueneza amani, kuambia raia kwamba piga kura, eneza amani, siku nyingine itakuja na sote tunahitaji kuishi kwa pamoja, kwa amani na kwa upendo. Bila shaka amani na upendo ndio jambo la msingi la kufuatilia, bila sahau msau sau kwamba tutakuwa pia na burudani ya muziki, usikose kutufuatilia huo. Na vilevile, basi wakati dunia inaadhimisha siku hii ya homa ya ini, wewe unaifahamu vizuri hii, basi utaungana nasi kwenye barazani, utueleze zaidi, msikilizaji, kile ambacho unafahamu kupambana na homa ya ini. Haya, Tumezungumzia masuala ya Kenya. Uh, huu ni uchaguzi ambao bila shaka sande huwa unafuatiliwa sana no. Uchaguzi wa Afrika Mashariki ukiitua Kenya, kila mtu duniani anataka kujua nini kinaendelea, si kwa sababu tu ya wanaogombea nafasi mbalimbali hasa za urais, lakini kwa sababu pia wanasema wanaogombea pia wana maslahi ya biashara. Alafu uchaguzi wa Kenya vilevile vile, unaathiri biashara za nchi jirani kwa sababu pale bandari ya Mombasa ndio inatumika zaidi na Uganda, Rwanda, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, sudani Kusini, na bidhaa kuelekea kwingineko. Kwa sababu hiyo, amani ndio inakuwa swala muhimu zaidi, kwamba baada ya uchaguzi mambo haya ya biashara na mengine yasitatizike na watu waendelee na maisha yao kwa njia iliyo ya kawaida. Sasa vijana katika pwani ya Kenya na sehemu zingine zote za Kenya wamekuja pamoja na kutafuta namna, njia rahisi ya kueneza ujumbe wa amani, kila umfikie kila Mkenya kwamba tutapiga kura, siku itakuja, siku itaenda, tutakuwa na kiongozi aliyeshinda, basi apewe nafasi ya kuongoza, aliyeshindwa na akubali. Nimezungumza na Lolani Kalu ambaye ni mmojawapo wa wale ambao wapo katika harakati hizi za kueneza ujumbe wa amani nchini Kenya. Wanatumia magunia kueneza ujumbe huu, nikamuuliza: magunia kisa na maana. Unajua gunia <laughs> nini, gunia ni nini? Yeah tu, tuwatueleze sasa gunia, kila mtu anaalifahamu, la kuvaa aunaekea <laughs> vitu sio vazi, lakini la kuwekea vyakula naekea <laughs> nini. Sasa vipi magunia sasa? Nikamuuliza, mbona magunia? Unavouliza vipi magunia. Nikamuuliza Lolani Kalu, mbona magunia? Magunia ni bidhaa ambazo zinatumiwa na kila mtu maishani. Gunia lina umuhimu sana, linabeba chakula, vyakula vyote vinabebwa na magunia: matunda, mboga, sukari. Yaani kwa maisha yetu asilimia kubwa sana tunatumia gunia hata wananchi wa hata wa watu wa mapato ya chini, wale wa juu hawayaoni kwa sababu wanatuma, wanatutuma sisi maskini, tunaenda sokoni tunayashika magunia. Alafu magunia wanaweza ukatandika chini ukakaa chini ukauza, yule mama mboga anatandika chini auze nyanya zake akitumia hayo magunia. Ushirikishaji ni jambo ambalo halifanyiki katika harakati zingine zote za amani hapa nchini Kenya, kuwashirikisha watu wote, mashirika yasio kwa serikali, serikali yenyewe, na watu binafsi. Wasanii hutumia pesa nyingi sana katika mambo ya amani hapa nchini, na wengine wamefanya ni kama biashara, yaani kukodisha hoteli za kifahari na kwenda kujadili tu masuala ya amani kwa wiki mawiki kadhaa, na wasanii watunge nyimbo za amani, wanaimba lakini mwisho hakuna impact yoyote kwa sababu yule mwananchi wa kawaida hashirikishwi ha, ha, ha, katika mikutano hiyo kule ya kifahari. Ikitokea sasa vita, tension za kisiasa, yeye ndi anaumia meskia, anayeumia zaidi mm, ni wa huyu ye, chini mikutano mm, ya amani na nini yanafanyika hoteli kule juu. Sasa chini hahusishwi zaidi, ikawa njia rahisi ya kumfikia huyu mtu ni magunia. Na unajua wanalenga nini? Kilomita sabini za kuunganisha magunia, yani magunia yataunganisha afikie kilomita sabini alafu akwende pale Isiolo, mstari mmoja, kilomita sabini Kila mtu atajua nini kimefanyika na sababu ya amani, bila shaka, bila shaka. Basi tunaye tayari kwenye laini ya simu Novatus Marandu. Uh, baada ya kibao hichi tutazungumza naye. Tusikilize basi kitu chake. Pangana hapo vibao vizuri sana, anapona no. Mm -hmm. Uh, unapona, unaposikia upande ule mwingine ukipewa unachotaka sio? Na vilevile vile, anapona vizuri maake, tayari sasa amekushapata mwenza wake wa ndoa mm. Eh, baada ya harusi yake kubwa kuolewa na Bill Nass sasa anatulia, amekusha pata mwenza, mambo safi. Kwa Oxford naye amepata. Binandi. Oxford atulie kwa sasa. Asubiri subiri. Haya. Bila shaka basi. Ah, ah, si si vurugu. Utamjibu Oxford akikuuliza. Ah, pana, si umesema Nandi kapata na mimi nikauliza huku kama amepata ama tumsaidie ndugu, eh. Eh, haya. Ni kufana ndugu mzungumzia basi mm. Tuende kazi moja kwa moja basi, msikilizaji, kama tulivyokuambia tunaye mgeni katika laini ya simu akiwa huyu yuko hapa Marekani, simu ingine ni Novatus Marandu, yeye ni mhitimu wa Mandela Washington Fellow kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Novatus pia ni mhanga wa katili wa kingono na vilevile vile, Novatus anafanya kazi na taasisi ya Toa Nafasi Org, au toa nafasi .org, ambayo wanasaidia e watoto wanaojifunza huko kwenye mazingira mengine magumu kwenye shule za msingi katika manispa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, Tanzania. Novatus, karibu sana. Asante sana Sauti ya Amerika. Uh, asante mtangazaji. Bila shaka Novatus, uh, uh, utueleze tu umekuja kwenye Mandela Washington Fellow 2022 si vijana wengi wanaopata nafasi hii, viongozi kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika, na hongera kwa hilo. Lakini vile vile, ukizungumza kwa kifupi tu, wewe ni mhanga wa ukatili wa kingono na unafanya kazi kusaidia watoto. Maeneo haya tuyasikii sana kwa wanaume, tunasikia zaidi kwa watoto wa kike, lakini wewe yamekukuta. Labda kwa kifupi tu tuelezee Novatus, uzoefu wako na jinsi uliofikia kuungana na kufanya kazi natoa nafasi datogo na, na ulivyoweza kupata nguvu ya kujieleza kwenye suala hili. Uh, asante sana mtangazaji. Kwanza, eh, nimefurahi sana kuwa mmeanza na kibao cha Nandi na mmezungumzia kuwa amepata mwenza, na nafikiri huo ndio ulikuwa mwanzo kwangu kwamba kwenye jamii yetu pale Tanzania ni rahisi kuzungumzia eh, mapenzi au mtu amepata mwenza, lakini sio rahisi kuzungumzia eh, mada kama eh, ukatili wa kingono na ngono kwa ujumla na eh, kama ulivyosema ni vigumu sana kuzungumzia eh, eh, mtoto wa kiume kupitia ukatili wa kingono. Nikiwa na miaka sita nilipitia ukatili wa kingono eh, kwa mara ya kwanza, na niliendelea kupitia ukatili wa kingono eh, mara tatu zaidi baadaye. Na miaka minne iliyopita, nilipata ujasiri na kuanza kuzungumzia ukatili wa kingono niliopitia nikiwa mtoto na eh, kuanza kukuza uelewa kwenye jamii kuhusiana na eh, ukimya kuhusiana na unyanyapaa na kuhusiana na eh, kule jamii yetu kuto kutaka kuzungumzia mada ngumu kama eh, eh, ukatili hasa dhidi ya watoto. Eh, takwimu zinaonyesha mtoto mmoja wa kike kati ya watoto watatu na mtoto mmoja wa kiume kati ya watoto wanne wanapitia ukatili kati eh, eh, kabla ya kufikisha miaka kumi na nane. Kwa hiyo hili siyo tatizo dogo. Na baada ya hapo sasa, ninafanya kazi na shirika la eh, Toa Nafasi Project eh, ambalo li, le, ni, ni shirika lisilo la kiserikali linalofanya kazi manispaa ya Moshi, mkoa wa Kilimanjaro, na sasa lipo kwenye shule kumi na moja. Shirika hili linachofanya ni kuboresha elimu ya ya watoto wanaojifunza taratibu kwenye shule za msingi. E, huku kuboresha ni kuwabaini hawa watoto wanaojifunza taratibu, e, kuwapatia msaada wanaohitaji kwa kuwapatia rufani kwa sababu changamoto ya kujifunza taratibu inasababishwa na mambo mbalimbali ikiwemo e, changamoto za kiafya, changamoto za lishe Eh, na changamoto zingine, lakini pia eh, shirika linaenda mbali na kutoa na kufanya ufundishaji, kuhakikisha hawa watoto wanaojifunza taratibu wanapata kasi sawa na wale wasio eh, wanaojifunza kwa haraka. Lakini baada ya kujiunga na Toa Nafasi, ni kuboresha mradi eh, wa Toa Nafasi na kuongeza kwenye kile ambacho nilianza kukifanya, kuhakikisha eh, watoto wanaojifunza taratibu ambao kitakwimu inaonyesha wanapitia ukatili mara mbili zaidi ya wale watoto wasio na e, wasiojifunza taratibu. Kwa hiyo ni kuboresha, kuhakikisha wanaweza kujifunza hatari mbalimbali zinazopatikana mbali kwenye maeneo yao, na kwa wale wanaopitia ukatili kuhakikisha wanapata e, msaada wanaohitaji. Bila shaka Novatus, uh, tuna mengi ya kuzungumza hapa uh, lakini ningekuomba usiondoke kwenye laini ya simu. Uh, tutaendelea kuzungumza na wewe hivi sasa. Basi kwanza kabisa, tuelekee katika habari za dunia. Muungano mkuu wa upinzani nchini Senegal unawania kupata nguvu katika kura za wabunge siku ya Jumapili ambazo zitaweka mazingira ya kufanyika uchaguzi wa rais mwaka 2024 ambapo unaweza kumfanya rais Macky Sall kuwania muhula watatu wenye utata. Mvutano umetanda katika nchi hiyo yenye utulivu wa kisiasa ya Afrika Magharibi tangu maandamano ya gasi yalipozuka mwaka jana, baada ya mpinzani mkuu wa Sal Wasal, Osman Sonko, ambaye alishika nafasi ya tatu katika uchaguzi uliopita wa rais wa mwaka 2019 kukamatwa kwa tuhuma za ubakaji. Sonko anakanusha madai hayo sehemu za msitu maarufu wa kitropiki katika bonde la Congo ambao na jukumu muhimu katika mfumo wa hali ya hewa barani Afrika itauzwa kwenye mnada wa mafuta na gesi mjini Kinshasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii leo. Serikali ya DRC itapiga mnada vitalu 30 vya mafuta na gesi katika eneo la Cuvette Central Pitlands katika msitu wa bonde la Congo, eneo kubwa zaidi la kitropiki duniani. Udongo wa msituni hujulikana kama eneo la kaboni kutokana na kiwango kikubwa cha kaboni ambayo hutolewa angani wakati mfumo wa ekolojia unapitia matatizo. Na maseneta wa upinzani nchini Nigeria wanashikilia kwamba rais Mahamadu Buhari anastahili kukabiliwa na mashtaka miezi kumi kabla ya kumalizika kwa mhula wake wa pili madarakani, kutokana na kuenea kwa matatizo ya usalama nchini humo. Kiongozi walio wachache katika seneta alisema Jumatano rais wa Nigeria ama raia wa Nigeria wataenda kupiga kura Februari mwaka 2023 kumchagua rais mpya katika kura yenye ushindani mkali ambapo usalama na hali ya uchumi litakuwa maswala makuu. <tune> VOA Express, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. 15 tumemega tumezimaliza 15, tunaelekea za mwisho sasa. Msikilizaji Kennes Bwire nashirikiana na Sande Shomari. Nasikia kibao kinagonga kweli kule chini chini, mkuu, inaonekana unajua, maneno ya bandana bandana, nao pia wamebandana ama bado? Uh, <laughs> Ndio, ndio uelewe zaidi na kusema like, like, bandana eh. <coughs> Hapa Marekani, bandana wakizungumza, ni kitu ambacho wanavaa kichwani. Wao wana bandana hiyo, wanaopiga wanapiga kuta kupata wave kwenye nywele ah, zao wanafunga kitu wa bandana, ile ina banda vizuri mm, nywele inatoa mawimbi. Nauliza nani amebandana hawa sasa, nauliza amebandana hawaje sasa hawa, tunazungumzia ah, kufunga kichwa kitu ambacho ah, kule twende kazi Haya msikilizaji, basi moja kwa moja, kama unavyojua hivi sasa, kama kawaida, tunaenda kwenye mada yetu ya barazani. Msikilizaji, na katika mada yetu ya barazani tunamulika eh, siku ya kimataifa eh, ya homa ya ini duniani. Wengi wanaifahamu au hawaifahamu homa hii. Basi tayari nao siji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, ujitambulisha jina lako, mahali ulipo eh, utuambie kile ambacho unakifahamu. Karibu. Ha, kuna matatizo kwenye hiyo laini ya simu laini ya simu imekatika katika bahati mbaya basi bila shaka tutaendelea na wale ambao eh, wametuma maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook je unafahamu kuhusu ugonjwa huu huyu namwona hapa datihusi dehusi yupo Muleba Tanzania anasema kwa kweli tunafuatilia matangazo yenu tuweze kufahamu zaidi juu ya ugonjwa huu, lakini mimi si ufahamu zaidi. Mwingine huyu Nazaeli Maredi anasema jamani, serikali inapaswa kutoa elimu ya kutosha kuhusu homa ya ini na pia kuhakikisha kwamba wanatoa chanjo ya kutosha kwa wananchi ili kukabiliana na ugonjwa huo hatari. Tukiwa kule Ruhumbunyika, namwona huyu nani, John Jilinga, anasema anahitaji msaada kufahamu zaidi mtu pesa Mwanambuke yuko kule Katavi, anasema mimi sielewi zaidi kuhusu ugonjwa, lakini naomba elimu elimu elimu itolewe. Ukiangalia kwa ujumla, wengi katika mtandao wetu wa Facebook wanasema kwamba hii inahitajika elimu kutolewa, kwa hiyo wanahitaji kufahamu zaidi juu ya huu ugonjwa. Haya, homa ini homa ini ni nini na, nafikiri wengi wao wana yaani, tuseme ini ni kiungo muhimu, sio Sunday? naam ndani ya mili yetu na kufanya kazi zaidi ya mia tano. Mm -hmm. Kutokana na wanasayansi ni kwamba, na moja ya kazi ni kuchuja na kuondoa sumu kutoka kwenye damu no. Sasa ini linapopata matatizo kutokana na sababu mbalimbali inaitwa hepatitis, Sio. Bila shaka hapo ndio matatizo yanakuja mengi sasa. Hiyo homa ya ini ndio hiyo hepatitis, na matibabu yake ni gharama kweli. Ini linapokuwa na matatizo yote, hizi kazi ambazo tumetaja mia tano zikiwa hazifanyi kazi, hatari iliyopo kwamba wewe eh, pumzi kukutoka mwilini na kuaga dunia ni rahisi sana. Bila shaka, basi ni matumaini kwamba watu wataweza kufahamu zaidi juu ya hii oma na kupewa chanjo na kufahamu zaidi ugonjwa huu. Novatus, ni rudi kwako ukiwa eh, nasi hapa Marekani. Novatus, pengine wewe kwa uzoefu wako, umetoka nchini Tanzania, kwa ufuatiliaji wako, umeona kuna elimu ya kutosha tolewa kuhusu ugonjwa huu. Haya, ah, basi bahati mbaya laini yetu hapa eh, imekatika, lakini Bwire, kama ulivyokuwa wakizungumza hapo awali mm, eh, nafikiri kumekuwa na juhudi mbalimbali nikiziona kwenye mm, baadhi ya vyombo vya habari vya Tanzania kwa mfano wakizungumzia mm, kule Kenya na Uganda wanasema kwamba hivi sasa ndakaliwa zaidi ya watu milioni mia tatu wanaishi na ugonjwa duniani kote. Kwa hiyo wako ambao wanaishi na ugonjwa wanapata matibabu, lakini wanasema mwaka elfu mbili na kumi na tano peke yake zaidi ya watu laki nane walipoteza maisha kutokana na huu ugonjwa. Sasa mtu inabidi lazima akaangaliwe kwa sababu yeah, mm. wengi walikuwa wakitokea kupata ugonjwa wanakuja kukuta katika dalili za mwisho, hawakuweza kugundulika mapema, kwa hiyo hata matibabu yanakuwa ni magumu, lakini wanaofahamika na ugonjwa mapema wanaweza eh, uh, kusaidiwa. Kwa hiyo imekuwa kwamba watu wengi wanapewa chanjo hapa. Kwa mfano hapa Marekani wengi wanaofanya kazi katika maeneo ya nesin kwa mfano wanapewa hii chanjo siku zote, na wengine pia, ukisafiri unashauriwa chukua hii chanjo. Sasa wale wasiofahamu ndio wanaweza kujikuta ambao hawakujua kama wachukua hii chanjo ama wa na haya. Wanasema kuna aina tano za homa ya ini, kuna A, B, C, D na E na aina mbili za virusi vya B na C si ndiyo sababu kuu ya ugonjwa wa homa ya ini na husambaa kupitia damu na majimaji mm. ya mwili yaani mm. unaguza damu ambayo inavirusi inavi, mm -hmm. ama majimaji mm. ukiguzana jasho la mtu mm. hatari ipo na homa ya ini sawa na janga ulivyosema ambalo wanasema katika nchi zetu za Afrika inaua karibu watu elfu mia sita alafu pia kila anasema, mwaka sema... hilo nam mm -hmm. vizia, humakali, na dalili zake wanazungumzia ni kupata homa kali, kizunguzungu na kichefuchefu, kutapika, mwili kuchoka sana, maumivu ya tumbo hasa upande wa juu wa kulia kukosa hamu ya chakula, maumivu ya viungo vya mwili, maumivu ya misuli. Haya, basi, moja kwa moja tumekushampala tena kwenye laini ya simu, Novatus Marandu. Novatus, bahati mbaya laini yako likatika, lakini nashukuru umerudi tena. Tunazungumzia leo kwenye mada yetu kuhusu homa ya ini. Pengine kwa ufahamu wako, wengi waliojibu kwenye mada yetu hapa kwenye Facebook wanasema hakuna elimu ya kutosha. Wewe unavyofahamu, swala la elimu linatolewa vya kutosha kule uliko? Eh, asante sana, hilo ni swali zuri. Eh, mimi sio eh, mtaalamu wa tiba ya afya, lakini nafikiri eh, elimu kuhusu homa ya ini haitolewi ya kutosha. Nafikiri tunafahamu kuhusiana sana na hichi eh, kinachoitwa hepatitis B, lakini nafikiri kuna aina zingine, na hivyo nafikiri elimu ni muhimu sana ku, kuzifahamu hizi aina zingine kwa sababu uh, inapokupata unaweza kuwa matatani bila shaka. Na pengine utueleze, Novatis, kwa upande wako umekaa hapa Marekani kwenye programu hii ya Mandela Washington. Uh, ulikwenda jimbo gani? Ulifanya nini? Na kipi ambacho unaweza kuwaeleza wasikilizaji wetu ulichojifunza na utakachofaidika utakapoondoka Marekani? Asante sana ndugu mtangazaji. Eh nimekuwa hapa Marekani kwa wiki sita za mafunzo kama ulivyosema, kwa programu ya Mandela eh, Washington. Hii ni programu kwa ajili ya viongozi vijana kutoka mataifa mbalimbali eh, kusini mwa jangwa la Sahara. Eh, nilikuwa, nilikuwa chuo cha eh, Delaware kilichopo jimbo la Delaware ambako anatoka rais wa sasa wa Marekani bwana Joseph R. Biden Jr. Eh, nikiwa chuo cha Delaware nimejifunza mambo mengi. Moja kati ya mambo kati ya mambo hayo ni nimepata mafunzo ya kitaaluma eh, kwa mfano kwenye eh, namna ya kuzungumza eh, kwenye hadhara mawasi, namaanisha mawasiliano ya, ya, ya umma. Nimejifunza kuhusu uongozi. Nimefanya eh, utandaa ambapo nimekutana na viongozi mbalimbali mbali, wa idara, mashirika na serikali. Mmoja wa viongozi hao ni eh, mjumbe wa baraza la Congress Lisa eh, Rochester. Pia nimekutana na seneta, eh, eh, seneta Chris Coons, wote hawa wakitokea eh, jimbo la Delaware, ni pamoja na eh, gavana wa jimbo la, eh, la Delaware ambaye ni, ni John Carney pia eh, kati ya mambo hayo nime, eh, tumefanya kazi za kujitolea, ambapo nimefanya kazi za kujitolea kwa masaa kumi na tano hapa Marekani. Nimejifunza kujitolea hapa Marekani ni jambo jema eh, eh, na ni jambo linalofanyika eh, sana kwa kabisa hilo, kabisa nime, ni kweli nivat. Tunachosema ni kwamba hapa Marekani kujitolea ni kitu kikubwa napewa umuhimu mkubwa sana. Nafikiri utalifanyia kazi na watu si, najua tuna mengi ya kuzungumza, lakini nitakupa pia nafasi tuzungumze kwenye kipindi chetu kingine cha Jukwaa la Vijana uweze kuongea zaidi kuhusu yale ambayo unaweza ukashauri vijana, uliyapata hapa na ambayo utayapeleka nyumbani. Nakushukuru sana sana kushiriki nasi katika VOA Express leo hapa, VOA. Asante sana ndugu mtangazaji, bila shaka moja kwa moja basi, msikilizaji, twende katika kero langu. Tunaangazia tukio ambalo waziri wa elimu nchini Kenya Profesa George Magoha alitoa matamshi hivi karibuni, yanaonekana kusababisha chuki dhidi ya mwandishi wa habari wa kike na kuzua mjadala baada ya kumfananisha na mshirika mm, wa kundi la Al ya la Al Shabab kwa sababu tu ya vazi lake la hijabu. Sofia Abdi ni kijana ambaye pia ni mwandishi wa habari na matamshi ya waziri huyo kama mwandishi yanaelezwa kwamba ni kero kwake. Tumsikilize. When you down. Uh, mimi kero langu ni kutokana na matamshi ambayo yameweza kutolewa na waziri wa elimu katika press briefing ambayo ameweza kufanyiwa na waandishi wa habari tofauti tofauti pale pale, mpaka kuna mmoja tu wa wasichana ameweza kuuliza swali yeye kama journalist, lakini kitu kikianikera zaidi ni kwamba bwana Magoha badili ajibu lile swali akajaribu kubeza kumbeza yule mwandishi e, na kuweza kumuuliza uh, unatoka kituo gani? kabla ni kujibu swali lako, maana labda una represent Al Shabab. Unajua, mimi kama msichana, mwanzo nahisi kwamba uh, ni makosa sana maana ame ni, ni, ni sawa na kumprofile alafu ile kumkejeli alafu kitu kingine tena amemkejeli na kumfananisha na uh, watu ambao si, si, si mfano mzuri katika jamii. Amemwambia labda ana represent uh, Alshabab. Na hii yote imeletwa na nini? Kutokana na, na mwonekano ambe, labda amemwona ni Muislamu, amevaa hijab, maana hawezi uliza swali kama lile kwa mtu ambae si Muislamu na kwangu mimi, yeye kama kiongozi amefanya makosa sana, maana nafikiria yule mwenzangu ambaye ni mwandishi mwenzangu muislamu mwanamke, sahizi labda anapitia nini. Kuna watu wengine you never know, ine, inaweza kukuwa ndo chanzo cha psychological problem kwa yeye kufanywa kitu kama kile na, na, na Magoha. We understand maybe he wanted to make a joke, lakini, Kwangu inarudi pale pale, inakuwa ni bad joke na si vizuri, na ime, imeleta taswira mbaya. Unajua, sasa vitu vingine mtu huwafanya kwa sababu well, si tunaita masifa. Unajua, mimi kitu na, bado najaribu kujiuliza story yani, story ya alshababu ilitokea wapi? Swali halikuwa pia la kuhusu Alshabab. Ameulizwa maswala ya elimu. Yani mimi to some point, labda nilihisi labda yule msichana alikuwa ameuliza swali related to security and mambo ya education, but nikifuatilia hakukuwa na ishu yoyote. So inamaanisha kwamba yeye mwenyewe katika akili yake ana taswira kwamba baadhi ya hawa wasichana ambao ni Waislamu ni Alshabab. So inanipatia hofu kama kiongozi kama yule wa kitaifa, anaweza zungumza anaweza toa matamshi kama yale. Wajua, wakati mwingine sisi tunasema neno ambalo umeliweka moyoni ipo siku moja litakuja kutoka bila wewe mwenyewe kujua. Na ndio, kama vile kama huyu wa elimu anafikiria vile, najiuliza, je, yule wa usalama anafikiria vipi akituona sisi na mahijabu yetu, saa nyingine tumeenda kufanya press briefing. So inanipatia hofu mimi kama, eh, mwandishi tena wa Kiislamu ambaye pia mimi vazi langu ni kama la yule mwenzangu. Imenikera kama msichana wa Kiislamu, ikanikera kama msichana wa Kiislamu mwandishi wa habari Haya, unajua Sande Shomari, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo um, kumekuwa na maandamano, raia wakitaka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MUNUSCO kuondoka nchini humo. Tumeweka swali: Je, unapokeaje madai ya wananchi wa DRC kutaka MUNUSCO wanasemaje, waondoke? Wengi wamejibu, wengi sana wameongea. Namwona hapa, yuko huyu Don Bisimwa anasema, kwa kweli waondoke haraka sana. Naye ni anasema wako sahihi Hawa watu tu waende, maana wa, tumewachoka Chukachuka anasema jamani, hawaiwe hawatusaidii waende. Kahasi Zawadi anasema lazima MONUSCO irudi kwao. Asante, asante sana kwa maoni yako. Asante kuwa pamoja nasi na asante kwa mgeni wetu Novatus Marandu kutoka Tanzania. Asante kwa mwelekezi wetu Aida Isa na asante kwa BMJ Mridhi kuongoza matangazo haya. Naitwa Kenes Bwire nami ni Sandei Shomari. Uwe na lasiri tulivu