hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu katika matangazo yetu leo ikiwa ni jumatano julai 27 mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili jina langu harrison kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza Tanzania, Dodoma FM Tanzania, Radio Proge Bunia DRC, Radio Redio Sango Malamu Bunia, Sauti ya Mwananchi huko Nakuru Kenya, bila kusahau UBC Radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Vilevile vile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti zetu hivi leo, zaidi ya watu kumi wa uawa wakati wa maandamano DRC, huku wengine wengi wakiwachwa na majeraha. Baadhi ya walioshuhudia wanaapya kusema leo watu kumi na tisa wamefariki dunia na maiti zao zingali kwenye chumba la wafu. Tutawazika siku za kukuja na tutawazika Monisko ikishaondoka nchini kwetu. Katika taarifa nyingine, rais wa Tunisia Kaisaid na wafuasi wake washerekea kupitishwa kwa katiba mpya yenye utata kufuatia kura ya maoni iliyofanyika Jumatatu licha ya pingamizi kutoka kwa baadhi ya wa wapinzani. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Umoja wa Mataifa umesema kwamba walinda amani wake watatu wameuawa Jumanne katika maandamano yanayoendelea ya huko DRC dhidi ya tume ya Umoja Mataifa MONUSCO, huku raia kadhaa pia wakiuawa wa katika ghasia kwenye kambi ya MONUSCO huko Butembo. Washambuliaji walipora silaha za polisi wa Congo na kuwafyatulia risasi wafanyakazi wetu waliovalia sare, msemaji wa Umoja Mataifa Farhan Haq amewaambia waandishi wa habari kwenye makao makuu ya Umoja Mataifa mjini New York. Waandamanaji katika mji wa Butembo katika mkoa wa mashariki wa Kivu kaskazini wana ushutumu wa Umoja wa Mataifa kushindwa kuwalinda dhidi ya ongezeko la mauaji yanayotekelezwa na makundi yenye silaha. Wanajeshi wetu wako katika tahadhari kubwa, na wameshauriwa kujizuia kutumia nguvu, wakitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji na kufyatua tu risasi za onyo hewani, wakati wa wafanyakazi wa Umoja Mataifa au mali zinaposhambuliwa, Hak amesema amesema mwanajeshi mmoja mlinda amani na maafisa wawili wa polisi waliuawa huku mwengine akijeruhiwa. Waziri wa mambo ya nje wa India ameandika kwenye Twitter kwamba walinda amani wawili wa India ni miongoni mwa waliouawa. Mlinda amani kutoka Morocco pia ni miongoni mwa waliouawa kulingana na vyombo kadhaa vya habari. Taarifa zaidi kuhusu ghasia hizo ni baadaye na mwenzetu Oster Malivika. Waziri wa mambo ya nje wa Mali Jumanne, amesema nchi yake haiko katika vita na umoja wa mataifa Wakati uhusiano na utawala wa kijeshi wa Bamako ukidorora katika wiki za hivi karibuni, msemaji wa tume ya Umoja Mataifa nchini Mali, MINUSMA, Olivier Salgado alifukuzwa nchini humo kwa kuchapisha mtandaoni kile viongozi wamesema ni habari isiyokubalika. Kufuatia kukamatwa kwa wanajeshi 49 wa Ivory Coast mjini Bamako mapema mwezi huu, Ivory Coast ilisema wanajeshi wake walikuwa wamepelekwa katika zoezi la kawaida la kubadilishana zamu na wenzao wanaohudumu kwenye tume ya MINISMA, lakini Mali iliwaelezea kuwa ni mamluki. Matamshi ya wa waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdulaye Diop yamejiri baada ya mkutano na naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na operesheni za amani, Jean Pierre Lacroix, ambaye alikuwa ziarani katika mji mkuu wa Mali kujadili na viongozi wa nchi hiyo kurefushwa kwa mwaka mmoja kwa operesheni za MINISMA, hatua iliyoidhinishwa hivi karibuni na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Mali haiko vitani na Umoja Mataifa, kinyume na jinsi wengine walivyojaribu kusema. Hata katika familia kuna changamoto, kuna matatizo, lakini unayepatia suluhu, Diop amesema. Lacroix amesema mazungumzo yake na Diop yalikwenda vizuri na kwamba Umoja Mataifa unataka kutathmini jinsi ya kuisaidia nchi hiyo iliyokumbwa na uasi mbaya wa wanamgambo wa Kiislamu tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Jumanne kwamba uchumi wa dunia uko katika kasi ya polepole pole, na wala hakuna dalili za hali hiyo kubadilika kwa haraka. IMF imesema kwamba inatarajia viwango vya ukuaji wa uchumi kushuka kutoka asilimia 6.1 ilivyokuwa mwaka jana hadi asilimia 3.2 mwaka huu, ikiwa idadi ya chini kuliko ilivyotabiriwa mwezi Aprili. Harrison Kamau anaharifu zaidi. Ukuaji uliotarajiwa mwaka jana ulifuatiwa na hali ngumu mwaka huu pale maswala mengi yalipoanza kujitokeza. Uzalishaji wa bidhaa kote ulimwenguni ulishuka kwenye robo ya kwanza ya mwaka huu kutokana na hali huko China na Rusia, wakati pia matumizi ya wanunuzi Marekani yakishuka kuliko ilivyotarajiwa. IMF yenye makao yake hapa Washington DC imesema kwamba uchumi wa dunia umepitia misukosuko kadhaa, wakati ambapo ulikuwa tayari umepigwa vibaya na adhari za janga la Korona kuna hali ya kushuka kwa thamani ya fedha kote ulimwenguni na hasa hapa Marekani na kwenye mataifa ya Ulaya, hali iliyopelekea masharti magumu ya kiuchumi. Uchumi wa China pia ulipungua kasi kuliko ilivyotarajiwa kutokana na janga la korona lililopelekea kufungwa kwa shughuli za kawaida, na hatimaye uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. IMF imesema kwamba bei za bidhaa muhimu kama chakula na mafuta zimeendelea kupanda kote ulimwenguni. Gharama ya maisha inakisiwa kupanda kwa asilimia 6.6 kwenye mataifa yaliyoendelea, wakati asilimia 9.5 ikitarajiwa kwenye mataifa yanayoendelea, viwango vyote vikivuka matarajio ya IMF kwa karibu pointi 1. Ripoti ya IMF imetolewa wakati watunga sera kutoka benki kuu ya Marekani na pia kutoka kwenye hazina kuu ya serikali wakianza kikao cha siku 2 hapa Washington na kutangaza hatua zitakazochukuliwa. Lengo lao kuu ni kudhibiti mfumuko wa bei hapa Marekani, ambao ni uchumi mkubwa zaidi duniani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore, ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha bila kuwepo mahakamani kutokana na mauaji ya mwaka 1987 ya kiongozi shujaa wa mapinduzi Thomas Sankara, Jumanne ameomba radhi kwa familia ya Sankara. nawaomba wananchi wa Burkina Faso msamaha kwa vitendo vyote ambavyo naweza kuwa nilitenda wakati wa uongozi wangu na hasa familia ya kaka yangu na ndugu Thomas Sankara, amesema katika ujumbe uliosomwa na msemaji wa serikali ya Burkina Faso Lionel Bilgo. Compaore alichukua madaraka katika taifa hilo la Afrika Magharibi mwaka 1987 katika mapinduzi ya kijeshi ambayo yalimwatua na kumuua kiongozi aliyokuwa na hudumu Sankara. Ninawajibika kwa hilo na kujutia kutoka moyoni mwangu mateso na mikasa yote iliyowapata waathiriwa wote wakati wa mihula yangu kama kiongozi wa nchi na naomba familia zao zinisamehe, ameongeza Compaore. Mwenye umri wa miaka sabini na moja amekuwa kiishi uhamishoni katika nchi jirani ya Ivory Coast tangu alipofurushwa madarakani na maandamano makubwa mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Alirudi Burkina Faso mwezi huu kukaa siku kadhaa bila kukabiliwa na kukamatwa baada ya kiongozi wa kijeshi Lieutenant Colonel Paul Henri Sandaogo Damiba kumwalika kwa niaba ya maridhiano ya kitaifa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne amesema nyaraka za kumbukumbu kuhusu utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Cameroon zitawekwa wazi kikamilifu na amewaomba wanahistoria kutoa mwanga kuhusu nyakati za uchungu za kipindi hicho. Macron akizungumza katika mji mkuu wa Cameroon, Yaounde, amesema anataka wanahistoria kutoka nchi hizo mbili kushirikiana kwa kuchunguza yaliyotokea miaka ya nyuma na kubaini wahusika. Viongozi wa kikoloni wa Ufaransa waliwakandamiza kikatili watetezi wa uhuru wa Cameroon waliokuwa na silaha kabla ya uhuru wa nchi hiyo mwaka 1960. Maelfu ya wafuasi wa chama cha Union of the Peoples of Cameroon, UPC, akiwemo kiongozi wa uhuru Ruben Umnyobe waliuawa na jeshi la Ufaransa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba waandamanaji wanaopinga uwepo wa kikosi cha pamoja cha Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini DRC wameomba viongozi wa na makamanda wa kikosi hicho kukamatwa na kufikishwa mahakamani kwa makosa ya mauaji ya kimakusudi na ukiukwaji wa haki za binadamu baada ya takriban watu kumi waliokuwa wakiandamana kufa mapema leo kwenye mji wa Botembo nchini humo. Austel Marivika anatuarifu zaidi. Mumbere Valeri ni mmoja wa waandamanaji kutoka kundi la Lucha katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, aomba Umoja wa Mataifa kuwakamata na kuwafikisha mahakamani viongozi pamoja na makamanda wa MONUSCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa makosa ya mauaji wa raia wa Kongo pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu kwa waandamanaji. Tunaomba hawa wa wa wa MONUSCO ambao walikuwa napiga walikuwa anafitua risasi kwenye maandamano wa wakamatwe, wafungwe jela, tuwaonyeshe kwamba walifanya vibaya kufitua risasi kwenye maandamano, kwamba ilikuwa maandamano ya amani au ndio waliacha inakuwa maandamano ya, ya vurugu. Valeria amesema hayo baada ya watu kumi na mbili kuuawa wakati wa maandamano mjini Butembo, wakiwemo waandamanaji tisa na askari tatu wa Monisco, wakiwemo wawili kutoka Bangladesh, mmoja kutoka Moroko na wengine kujeruhiwa, akiwemo mmoja kutoka Togo na mwingine kutoka Misri, ambao wote walipigwa risasi na waandamanaji walionyang'anya silaha waandamanaji wamevunjika. tunapata bendeye blese na nef moro ikutia Monisko wanakuwa watatu ndio wana wanakufa wa manaji wakisema katika siku mbili Umoja wa Mataifa umehusika na mauaji ya watu thelathini na wengine zaidi ya hamsini kujeruhewa. Jacke Sinzaera ni mmoja wa waandamanaji mjini Goma. Leo watu kumi na tisa wamefariki dunia na maiti zao zingali kwenye chumba la wafu. Tutawazika siku za kukuja na tutawazika monisco ikishaondoka nchini kwetu. Wawili wamewaua kwa macho yangu pembeni yangu, lakini wanatupiga ndani masasi wa kaske ble ya monisco Sinzaera ameomba mataifa yote inayokuwa na raia wake katika MONISKO jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuja kuwachukua kwa haraka. Tunatoa mwito kwa mataifa zote ulimwenguni ambayo zina watu wao ndani ya Kongo wenye wiko kwenye MONISKO watume mandege ziwachukue kwani raia ya Kongo haipendi hiyo misheni ya tume ya Umoja ya Mataifa. Gavana wa Kivu Kaskazini amesikika kwenye redio ya serikali akiomba waandamanaji kuwa watulivu, kwani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa memba wa Umoja wa Mataifa na ni muhimu raia kuwa watulivu. Umoja wa Mataifa ukiwa haujasema lolote hadi sasa. Nimezungumza naye Alebarike, mchambuzi wa siasa mjini Goma. Ainje, ilikuwa vizuri kuvamia vitu vya MONUSCO sababu wakati unavamia vitu vya mtu ni kumwambia atoke polepole, lakini hapana kuvamia vitu vyake. Waandamanaji wakiapa kuendelea na maandamano hadi umoja wa mataifa kuondoka. Hadi tukienda hewani, gavana wa Kivu Kaskazini Kostandima amepiga marufuku maandamano yoyote kwenye ardhi yote ya Kivu Kaskazini, na wale wataka kwa waandamana watakuta vyombo vya usalama barabarani, ikiwemo jeshi pamoja na polisi, na kutoa pole za rambirambi kwa Umoja wa Mataifa na raia waliopoteza ndugu zao. Hoseri Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Patrick Duimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, jeshi la Ukraine limeripoti kwamba makombora ya Rusia yameshambulia maeneo ya pwani ya bahari nyeusi ya Ukraine jana Jumanne. Mashambulizi hayo yalilenga maeneo kadhaa, ikiwemo eneo la Odessa na miundombinu ya bandari katika mji wa Mikolaiv. Mashambulizi hayo mapya yanafanyika siku chache baada ya shambulio la kombora la Russia dhidi ya Odessa kuzua maswali juu ya makubaliano ya kuanzisha tena usafirishaji wa bidhaa za chakula za Ukraine kutoka Odessa na bandari nyingine mbili za Ukraine. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza Jumanne imesema wanajeshi wa Russia huenda waliona makombora ya kuziwia mashambulizi dhidi ya meli kama tishio kuu na kombora lingine ambalo linawaziwia kujaribu kufanya shambulio ili kuiteka Odessa kwa kutumia meli zao za bahari nyeusi. Umoja wa Mataifa ulisema Jumatatu kwamba usafirishaji wa nafaka ya Ukraine utaanza tena ndani ya siku chache. Nchi za Umoja wa Ulaya zinazounga mkono kupunguzwa zaidi kwa usambazaji wa gesi ya Rusia Jumanne zimeidhinisha mpango dhaifu wa dharura wa kupunguza mahitaji ya gesi hiyo baada ya kufikia makubaliano ya kupunguza viwango vya gesi kwa baadhi ya nchi. Bara la Ulaya linakabiliwa na kupunguzwa kwa kiwango cha gesi ya Russia kuanzia leo Jumatano. Ni wakati kampuni ya gesi ya Russia Gazprom ilisema kwamba itapunguza usafirishaji wa gesi kuelekea Ujerumani kupitia bomba la mafuta la Nord Stream hadi theluthi moja ya uwezo wake. Huku darzeni ya nchi za Umoja wa Ulaya zikiwa tayari zinapata viwango vidogo vya gesi kutoka Russia, Brussels imezisihi nchi wanachama kuweka akiba ya gesi na kuihifadhi kwa ajili ya msimu wa baridi ikihofia kuwa Russia itasitisha kabisa usambazaji wa gesi yake ili kulipiza kisasi dhidi ya vikwazo ilivyowekewa kufuatia vita vya Ukraine. Mawaziri wa nishati wameidhinisha pendekezo la nchi zote za Umoja wa Ulaya kupunguza kwa hiari matumizi ya gesi kwa kiwango cha asilimia 15 katika kipindi cha Agosti hadi Machi, kwa wastani wa mwaka 2017 hadi 2021. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika wa Washington DC. Mwanaharakati mmoja nchini Kenya amewasilisha kesi katika mahakama ya taifa kupinga uteuzi wa majaji saba wa mahakama ya rufaa uliofanywa siku chache zilizopita na Rais Uhuru Kenyatta. Okiya Mtata katika ombi lake anaeleza kuwa uamuzi huo si wa kawaida na haustahili, na kwamba ni kinyume cha sheria kwa sababu tume ya huduma za mahakama iliteua majaji saba wakati ilikuwa imetangaza nafasi sita pekee. Omtata anasema haiwezekani kwa tume kuteua watu saba kujaza nafasi sita zilizotangazwa ili kuziba pengo lililojitokeza wakati rais Uhuru Kenyatta alipokataa kuteua majaji sita mwaka wa 2021. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Wiki moja baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuwapa viapo vya majukumu majaji saba wa mahakama ya rufaa waliopendekezwa kwake na tume ya huduma za mahakama nchini Kenya, JSC baada ya zoezi la uajiri lililoongozwa na jaji mkuu Martha Kome, bwana Omtata amewasilisha kesi katika mahakama kuu nchini Kenya kupinga uteuzi wa majaji hao kwa madai kuwa haiwezekani kwa, kwa JSC kuteua majaji saba kujaza nafasi sita zilizotangazwa ili kuziba pengo lililojitokeza wakati rais Uhuru Kenyatta alighairi kuwateua majaji sita mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika mawasilisho yake mbele ya mahakama hiyo, Bwana Mtata anaeleza kuwa uamuzi huo wa JCC wa kawaida haustahili na ni kinyume na sheria kwa sababu tume hiyo iliteua majaji saba wakati ilikuwa imetangaza nafasi sita pekee. Na, na hatua hiyo, Bwana Mtata anaeleza, ni njama fiche ya kimakusudi kufikia maslahi fulani au kuendeleza vitendo vya rushwa anavyodai. Aidha, Bwana Mtata ambaye ameshtaki JCC na mwanasheria mkuu Paul Kihara Kariuki anaeleza kuwa kuteuliwa kwa majaji hao saba kwa mahakama ya rufani ubaguzi kwa mahakama nyingine kama vile mahakama ya ajira na mazingira zilizo na mrundiko wa kesi na kutengwa huko, bwana Mtata anadai kumesababishia majaji wa mahakama hizo njia zao za kazi kudumaa isivyo halali na ukiukaji wa haki zao pamoja na usawa na uhuru kutoka kwa ubaguzi, misingi ya kibinadamu, utendaji wa haki, wa kazi ya umma. Saba waliopokea viapo vya majukumu ni majaji wa mahakama kuu Luka Kimaru Kiprotich Achode, John Mativo, Mtinga, Abidal, Yaroni, Fred Koching, Andago, Ngenye, Grace Wangui na wakili Paul Gachoka Mwanike. Mahakama za Kenya zimekuwa zikipitia ugumu wa kupunguza mrindiko wa kesi zinazohitaji usuluhishi wa kasi, urahisi na usahihi, baada ya rais Kenyatta kugairi kuwateua majaji 34 kati ya 44 waliopendekezwa na JC Juni mwaka 2020. Je, sheria inakinga hatua hii ya JC? Wakili wa mahakama kuu nchini Kenya danston ma anaeleza, nafasi zilizotangazwa ni sita. Watu walioweka makaratasi yao kuomba zile nafasi ni watu sitini na nane. Wale waliorodheshwa ama kupekuliwa na kuwa shortlisted ni watu thelathini na moja. Basi watu thelathini na moja waling'ang'ania nafasi zilizotangazwa sita hakuna dosari lolote ile. Kwa Kiingereza tunasema prejudice, ambayo Mkenya ama mtu yeyote atakayeumizwa nayo. Bwana Umari anaeleza kuwa vipo vigezo vichache vinavyoweza kutumika na mahakama kushinikiza kuondolewa majaji walioapishwa kupokea majukumu yao na rais. Hakuna njia katika katiba ya Kenya ya kumwondoa jaji aliyeapishwa kwa njia ya makesi kotini Isipokuwa moja, kwa njia niliyoisema, kipengele cha 168. Kuapishwa kwa majaji hao kunaongeza idadi ya majaji katika mahakama hiyo ya nafasi ya pili nchini Kenya kufikia hadi 26. Sheria inataka idadi ya majaji wa mahakama ya rufaa kuwa 30. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc rais wa tunisia kais said na wafuasi wake wanasherehekea kupitishwa kwa katiba mpya yenye utata kufuatia kura ya maoni ya juzi jumatatu lakini waliojitokeza kupiga kura walikuwa wachache na upinzani unapinga matokeo hayo lisa brandt anaripoti kutoka tunis naye bmj muridhi anasimulia zaidi Rais wa Tunisia Kais Said aliahidi kile alichokiita awamu mpya kwa nchi yake. Alipokutana na wafuasi waliomshangilia, alitaja matokeo ya kura ya maoni ya Jumatatu kuwa na umuhimu wa kihistoria na ambao ni mfano bora kwa ulimwengu. Lakini wapinzani wa kisiasa wa rais huyo ambao walitaka wafuasi kususia kura, wanatazama suala hilo kwa njia tofauti. Kwa mfano, Samira Chauwachi, rais wa chama cha The Heart of Tunisia ambaye pia ni makamu wa rais wa bunge la nchi hiyo lililovunjwa, alihoji idadi ya waliojitokeza kupiga kura na idadi ya kura iliyowasilishwa na tume ya uchaguzi iliyoteuliwa na Saidi. Alisema upinzani utafanya ukaguzi wao wenyewe. Vyovyote vile, alisema idadi ndogo ya wapiga kura iwe ni kwa kupinga au kutokujali Iliondoa uhalali wa rasimu hiyo ya katiba. Rais Saidi anasema katiba mpya inayokusudiwa kuongeza nguvu kwa wadhifa wa urais, kupunguza mamlaka ya bunge katika utunzi wa sheria na kuanzisha bunge jipya la kikanda, itamaliza mgogoro wa kisiasa ambao umeikumba Tunisia kwa miaka mingi. Upinzani unahofia itaimarisha utawala wake wa mtu mmoja ulioanza mwaka mmoja uliopita, wakati Saidi aliponyakua mamlaka makubwa kuivunja serikali na kuwafuta kazi majaji kadhaa. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Tunis, Hamadi Redisi, anasema matokeo hayo yanatishia demokrasia changa ya nchi hiyo. Probably this is not the end of the transition, but...: pengine huu sio mwisho wa kipindi cha mpito, lakini ni hatua kubwa ya kuturudisha nyuma. Hatujui kitakachofuata. Lakini licha ya wengi kususia kura hiyo, bado kuna wale wanaoishabikia kwa imani kwamba ingeleta matokeo chanya bon just, doit... Wapiga kura kama muuza fanicha Adel Zine wamefurahishwa na matokeo hayo. Bado anaamini Rais Saidi hawezi kutawala peke yake na hana uzoefu. Anasema kwamba iwapo atakuwa dikteta, wapiga kura watamfukuza. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana hivi leo, jukwaa linaelekea nchini Kenya, ambapo vijana baadhi yao wanapitia changamoto ya ukosefu wa ajira. Hali hii inawafanya wengi wao kuishia kukaa vijiweni bila kazi maalum ya kufanya. Baadhi yao wanasemekana kutumia mihadarati kama kisingizio cha kupoteza muda ili siku ipite huku wengine wakidaiwa kutumiwa vibaya na wanasiasa wakati huu taifa linapoelekea kwenye uchaguzi mkuu. Basi hali hiyo imewasukuma vijana kutaka kujikomboa, na sasa wameanza kujihusisha na mafunzo mbalimbali yanayofadhiliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali. Salma Muhamed anatuarifu zaidi kutoka Mombasa. Sana. Hiyo ni Atenya, yani hiyo... hiki ni kikao cha vijana zaidi ya hamsini katika eneo la Msambweni kusini mwa pwani ya Kenya. Wamekongamana hapa kujadili malengo yao na kutafuta mbinu ya kujiondoa kukaa maskani. Huku tuliko talenti yangu inaonekana tu siku ikifika fainali ndio naitwa nikatangaze mpira, ama mfano kuna road show ya mwanasiasa. Hamadi Mwambodze muna... ni kijana mwenye kipaji cha kutangaza mpira, lakini mazingira ya hapa hayajamwezesha kukuza kipaji hicho kama inavyostahili. Kuna venye labda uliboweka nyumbani, ukaenda maskani. Maskani kuna changamsha, kuna vijana wenzako ambao wapatana maongea mbili, tatu, nne, tano, na pia ukaona pia kuna siku nao pia yaso yasonga. Changamoto kubwa ambayo tunaikumba sisi kama vijana wa maskani, tunakosa hizi awareness kwa mfano labda kama kuna msichana ametoa mimba venye amechanganyikiwa, hakuna awareness ya kumfanyisha rudi kwenye hali ya kawaida. Kijana mibda amepewa majukumu ya kulea mtoto na bado mwenyewe bado ni mtoto. Utapata umekaa maskani tayari, askari wamekuja pale, wamewavamia wenyewe, wana msemo wao, kuna sheria katika kitengo cha serikali wanasema idleness. Mwanaidi Babu ni kijana wa kike miongoni mwa wachache katika maskani hii. Changamoto yake kubwa ni ukosefu wa kazi ingawaji anasema ndoto yake ya baadaye ni kuwa kiongozi wa wanawake akikusudia kuangazia baadhi ya matatizo yanayowakumba wasichana na wanawake kwa ujumla. Unajipata unakaa tu mahali aidolivo pigapiga stori mbili tatu nini, nini, mradi maisha yasonge. Ngekuwa una kazi yako ukiamka, wajua wenda wapi, usinge kaa maskani, ngeenda tu kwa kazi yako. Mi dream yangu ni kwa women representative nije ni angalie haki ya saa za wanawake kupitia mpango wa Shared Futures. Kwa hisani ya shirika la kijamii, vijana hawa wameanza kubadilisha maisha yao. Mpango huo unawakusanya vijana katika maskani tofauti na kuanza kuwapa nasaha kuhusu afya ya akili. Baada ya hapo, vijana hawa wanapokea elimu ya ujasiriamali mali na ufundi. Muhammad Mwachausa ni mhasisi mkuu wa shirika la Samba Sports Agenda aenda. Uh, utafiti umeonyesha kwamba maskani ni kitivo cha maudhi na tabia potofu nyingi katika jamii zetu. Kwa hivyo, endapo maskani ndio kuna mvuto mkubwa kwa tabia za vijana, ina maana ni lazima tufike maskani, tuweze kuingia pale katikati na tubadilishe taswira ya maskani. Kwa hivyo, tumekuja maskani, tunaongea na vijana, wanatueleza changamoto zao, wanatueleza pia baadhi ya mbinu ambazo kwamba zinaweza tumika ili kuwanasua kutoka kwenye changamoto zao baada ya pale tunageuza maskani. Badala ya kuwa mahali pa tabia potofu, tunapageuza panakuwa mahali pa kupeana mawaidha na kusaidiana kimaisha kwa vijana. Kwa hivyo, hiyo ndio maana sisi tumejikita katika maswala ya maskani kwa miezi ishirini na tano ili tuhakikishe kwamba baada ya muda huo itakuwa wamebadilika na wamekuwa mabalozi wa tabia njema kwa vijana wenzao na labda amepata mbinu za kujijenga kupitia kwa mafunzo ya biashara na pia kupitia kwa kuwaunganisha na taasisi ambazo kwamba zinaenda kuwajenga uwezo na kuwapatia ajira ama biashara. Azma ya vijana hawa ni kujitoa kwenye maskani kupitia mikakati maalum matano. Gambere ni mmoja wa vijana aliyefaidika na mpango wa shared futures, na anaelezea hatua za awali ikiwemo ushirika wa vijana hao katika kujisajili kwa ajili ya kupata vyeti rasmi vya serikali. Sisi tuna malengo yetu sisi kama sisi wana Bangladesh tunakaa kwa malengo ya kukreate group yenye itakuwa na certificate na tuendeva maisha yetu. Ikiwa imesalia chini ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, vijana wasio na ajira huwa katika hatari kubwa ya kutumiwa vibaya na wanasiasa. Na mipango kama hiyo ya mashirika asiyo ya kiserikali yako mbioni kuhamasisha vijana wengi wakati huu wa joto la kisiasa na kutazamia kupatikana kwa mabadiliko makubwa katika jamii. Salma Mohamed Jukwaa la vijana VOA Mombasa. Tunapokaribia kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Patrik Ndwimana kwa muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa umesema kwamba walinda amani wake watatu wameuawa Jumanne katika maandamano yanayoendelea huko DRC dhidi ya tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO, huku raia kadhaa pia wakiuawa katika ghasia. Waziri wa mambo ya nje wa Mali Jumanne amesema nchi yake haiko katika vita na Umoja wa Mataifa, wakati uhusiano na utawala wa kijeshi wa Bamako ukidorora katika wiki za hivi karibuni. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Jumanne kwamba uchumi wa dunia uko katika kasi ya polepole pole na wala hakuna dalili za hali hiyo kubadilika kwa haraka. IMF imesema kwamba inatarajia viwango vya ukuaji wa uchumi kushuka kutoka asilimia 6.1 ilivyokuwa mwaka jana hadi asilimia 3.2 mwaka huu, ikiwa idadi ya chini kuliko ilivyotabiriwa mwezi April. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaoré ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha bila kuwepo mahakamani kutokana na mauaji ya mwaka 1987 ya kiongozi shujaa wa mapinduzi Thomas Sankara, Jumanne ameomba radhi kwa familia ya Sankara. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne amesema nyaraka za kumbukumbu kuhusu utawala wa kikoloni wa Ufaransa nchini Cameroon zitawekwa wazi kikamilifu na amewaomba wanahistoria kutoa mwanga kuhusu nyakati za uchungu za kipindi hicho. Jeshi la Ukraine limeripoti kwamba makombora ya Rusia yameshambulia maeneo ya, ya pwani ya bahari nyeusi ya Ukraine jana Jumanne. Mashambulizi hayo yalilenga maeneo kadhaa ikiwemo eneo la Odessa na miundombinu ya bandari katika mji wa Mikolaiv. Nchi za Umoja wa Ulaya zinazounga mkono kupunguzwa zaidi kwa usambazaji wa gesi ya Rusia Jumanne zimeidhinisha mpango dhaifu wa dharura wa kupunguza mahitaji ya gesi hiyo baada ya kufikia makubaliano ya kupunguza viwango vya gesi kwa baadhi ya nchi. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba wa ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, ya msimamizi ya dijariami produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na hewani nimeshirikiana na Epatliduima na kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.