Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu, pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi naitwa BMJ Muridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumatatu, Julai 25 mwaka 2022 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, pamoja pia na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu ya leo tulizokuandalia ripoti ni pamoja na maandamano makubwa ya kutaka MONUSCO waondoke nchini DRC yameanza leo mjini Goma, huku waandamanaji wakishambulia ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini humo. <coughs> na katika habari nyingine, Rasia imesema kwamba itaendelea kuwekeza katika kilimo na amani katika mataifa ya maziwa makuu, hasa Kongo Brazzaville na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hizo ni vidokezo tu ya baadhi ya ripoti tutakazosikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tuanze na habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba idadi ya watu waliofariki baada ya basi moja kutumbukia kwenye mto nchini Kenya imefikia thelathini na nne. Maafisa katika eneo hilo la ajali iliyotokea kwenye daraja ya mto Nithi wamesema ajali hiyo ilitokea Jumapili jioni, wakati basi hilo lipokuwa likisafiri kutoka mji wa Meru kuelekea mji wa pwani ya Kenya Mombasa. Taarifa za hivi punde zinasema kwamba kampuni inayomiliki basi lililohusika katika ajali hiyo imesimamishwa kupeleka au mabasi yake kufanya safari kutoka Mombasa kwenda Meru. Basi hilo lilitumbukia kwenye daraja karibu mita 40 kwenye bonde la mto Nithi. Picha zilizochapishwa kwenye vyombo vya habari vya eneo hilo zilionyesha basi hilo likiwa limekatika katika vipande baada ya kubingirika kwenye mteremko mkubwa, huku ripoti zikisema kwamba mabaki na miili ilikuwa imetapakaa majini na kwenye ukingo wa mto huo. Watu 20 walifariki papo hapo Jumapili, huku wanne wakifia hospitalini na miili mingine zaidi ikiopolewa leo Jumatatu. Kamishina wa kaunti Norbert Komora amewaambia waandishi wa habari idadi ya watu waliouawa kwenye barabara za Kenya imeongezeka katika miaka ya hivi karibuni. karibu, katika nusu ya kwanza ya mwaka huu 2022 watu wapatao 1912 19, 19, waliuawa ikiwa ni asilimia 9 eh, kuongezeka kutoka wale waliouawa katika kipindi kama hicho mwaka jana, kulingana na takwimu za mamlaka ya kitaifa ya usafiri na usalama ya Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amewahakikishia viongozi wa bara la Afrika kwamba watapata nafaka walizoagiza kutoka Russia, akisema hayo wakati wa ziara yake katika mataifa ya Afrika yanayotegemea uagizaji wa chakula kutoka nchini humo, akitupilia mbali lawama zilizotolewa kwamba Russia hii inafanya mambo ambayo hayaridhishi jumuiya ya kimataifa katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mazungumzo na mwenzake wa Misri, same Shoukry, katika ziara ambayo hivi sasa anaifanya, ameondoka Misri na kwenda katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ziara ya Lavrov inakuja wakati muhimu ambapo wamekuwa na makubaliano baina ya Rusia na Ukraini Jumaa iliyopita pamoja na Umoja wa Mataifa na Uturuki kwa lengo la kupunguza mzozo wa chakula duniani uliosababishwa na kuzuia safari za nafaka kutoka bahari ya Black Sea. Maelfu ya watu wa uh, jamii za asili nchini Canada walitarajiwa hii leo kukusanyika kwenye mji mdogo wa Maskwasis katika jimbo la Alberta nchini humo Canada, ili kusikiliza msamaha ambao umekuwa ukisubiriwa, ambao umekuwa kundadi ukisubiriwa kwa muda mrefu kutoka kwa kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis kwa kipindi kirefu cha unyanyasaji na ukandamizaji katika shule za makazi zinazosimamiwa na kanisa hilo kote nchini Kanada. Papa Francis alitarajiwa kuwasili huko masaa ya asubuhi katika eneo ambapo shule ya makazi ya jamii ya asili mjini Eminenskin ilikuwa imejengwa na ambayo kwa sasa imebomolewa kwa kiasi kikubwa, na alitarajiwa kusimama katika maeneo yaliyo karibu na makaburi kabla ya kutoa hotuba katika uwanja mkubwa wa wazi kwenye hafla ambayo ilitarajiwa kuhudhuriwa na waathiriwa wa shule jamaa zao na wafuasi wengine. Papa Francis aliwasili jana Jumapili mjini Edmonton, ambapo walilakiwa na wawakilishi wa makundi matatu ya wenyeji wa Kanada, pamoja pia na viongozi wa kisiasa na wa kanisa. Na kundi la waasi la M23 katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limewaua zaidi ya raia 29 tangu katikati ya mwezi Juni katika maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wao, Human Rights Watch limesema leo Jumatatu. Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Kundi la M23 au March 23 Movement lipata umaarufu wakati lilipotea kwa muda mji wa Goma, mashariki mwa Kongo mwaka 2012 kabla ya kufurushwa katika mashambulizi ya pamoja ya Umoja Mataifa na Congo. Baada ya kukaa kimya kwa miaka mingi kundi hilo ilianza tena mapigano Novemba mwaka jana. Waasi wake walipiga hatua kubwa mashariki mwa Kongo mwezi uliopita. Wapiganaji hao wa M23 waliuteka mji wa kimkakati Bunagana kwenye mpaka wa DRC na Uganda. Mashahidi waliambia Human Rights Watch kwamba Juni 21, kufuatia mapigano kuzunguka kijiji cha Ruvumu, waasi wa M23 walioua jumla takriban raia 17 wakiwamo vijana wawili ambao waliwashutumu kwa kutoa taarifa kwa jeshi la DRC kuhusu maficho yao. Human Rights Watch ilisema baadhi ya wapigwa risasi na kufariki dunia walipokuwa wakijaribu kukimbia, wakati wengine waliwawa kwa kupigwa risasi. Shirika hilo la haki za binadam lilieleza vifo vingine vilitokea katika mashambulizi yaliyofuata katika kijiji kimoja na kitongoji cha ruseke na Kabindi, na kufanya idadi ya waliofariki kufikia 29. Human Rights Watch ilisema. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wananchi wa Tunisia leo wanapiga kura ya maoni kuhusu katiba mpya ambayo iwapo itapitishwa itampa Rais Kaisi Said mamlaka zaidi. Kura hiyo inakuja mwaka mmoja baada ya Saidi kulivunja bunge ikisema, akisema kwamba alihitaji kuchukua hatua hiyo ili kuinusuru nchi hiyo kutokana na mzozo wa kisiasa na kiuchumi. Wakosoaji wametaja mapendekezo ya katiba mpya kama yaliyonuiwa kunyakua mamlaka. Na maandamano ya kupinga rasimu hiyo ya katiba yalifanyika siku chache kuelekea kwa kura ya leo, licha ya wito wa kususia kura hiyo ambao umekuwa ukitolewa na vyama vya upinzani pamoja na mashirika ya kiraia. Katiba hiyo mpya inatarajiwa kupitishwa. Katiba inayopendekezwa ingempa Sayid udhibiti kamili wa utendaji, uongozi kamili wa jeshi na uwezo wa kuteua serikali bila idhini ya bunge. Mkuu wa shirika la Marekani la maendeleo USAID maendeleo ya kimataifa, Samantha Power, amekutana na wanavijiji nchini Kenya katika kaunti ya Turukana hii leo, wakati ameendelea na ziara yake katika taifa hilo la Afrika Mashariki ikiwa na lengo la kunusuru baa la njaa. Pawa ameeleza haja ya chakula nchini humo kuwa ni muhimu na ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kusaidia katika kupambana na baa la njaa katika eneo hilo ni asilimia 15 pekee ya jamii katika kijiji cha Kachoda ambao wanapata chakula kutoka kituo cha usambazaji. Kwa mujibu wa taarifa za serikali, kipaumbele kinatolewa kwa wanawake wenye watoto wadogo na watu wanaoishi na ulemavu. Makundi ya misaada ikiwemo shirika la chakula duniani WFP yameonya kuwepo na ukosefu mkubwa wa chakula katika pembe ya Afrika, wa nchi kama Kenya, Sudan Kusini na Uganda. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukula zito wa juu ileo, ni Russia imesema kwamba itaendelea kuwekeza katika kilimo na amani katika mataifa ya maziwa makuu, hasa Congo Brazzaville na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, na kufuatilia mbayo ripoti kwamba wanapanga kudhibiti nchi zilizokuwa koloni la Ufaransa. Haya yanajiri wakati waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov yupo Brazzaville kwa ziara ya kidiplomasia. Byombe Malenga anaripoti kamili. Lavrov ametembelea Kongo Brazzaville katika siku ya pili ya ziara yake ya nchi nne za Afrika, akiwa na lengo kubwa la kuimarisha uhusiano mwema kati ya Rasha na nchi za Afrika ambazo zilikataa kuunga mkono kura ya Umoja wa Mataifa kuiazibu Rasha kutokana na uvamizi wake mchini Ukraine. Amekutana na rais Denis Sassou Nguesso nyumbani kwake mjini Oyo, kilomita 400 kutoka mji mkuu Brazzaville. Ahadi ya Rasha kwa Congo Brazzaville ni kusaidia kupambana na makundi ya wapiganaji pamoja na kuimarisha uchumi wa mchi hiyo inayotegemea zaidi kilimo. Balozi wa Rasha nchini Kongo Brazaville, Gergei Chekip, amesema ziara ya Lavrov na ushirikiano wa Rasha na Kongo Brazaville ni wa manufaa kwa kila upande na wala sio kutaka kudhibiti nchi zilizokuwa koloni la Ufaransa, ikidai kwamba hayo ni madai kutoka kwa nchi za Magharibi zinazoendeleza kila amedai kama vita baridi dhidi ya Rasha kote ulimwenguni, hasa baada ya nchi hiyo kuivamia Ukraine. Donc, uh, ce sont les pays souverains. Ni nchi huru zinazoweza kuchagua washirika wao. Maslahi ya Urusi na Ufaransa barani Afrika hayapingani. Hatutaki kamwe kudhuru maslahi ya washirika wengine wa, ambao ni muhimu na muhimu kwa bara hili. Ni udanganyifu potofu na ambao uko kwenye misingi ya vita baridi ya nchi za magharibi dhidi ya Rasha. on ne veut jamais nuire les interets des autres partenaires Kongo Brazzaville ambayo ilikuwa koloni la Ufaransa ni mzalishaji wa mafuta. Nchi hiyo imekumbwa na mapigano kutoka kwa makundi yenye silaha tangu mwaka wa 1990. Katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ubalozi wa Russia umesema kwamba nchi hiyo ipo tayari kusaidia DRC kwa silaha ili kupambana na makundi ya waasi ambayo yanakuwa yamepigana na serikali hasa mashariki mwa nchi. Balozi wa Russia mjini Kinshasa Victor Takma, Takmakov amesema kwamba Rasha ipo tayari kuipa DRC aina yoyote ya silaha ambazo jeshi lake linahitaji pamoja na maafisa wa polisi kwa ajili ya kujilinda. Lavrov anatembelea nchi za Afrika wakati Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiwa anatarajiwa Cameroon, Benin na Guinea Bissau wiki hii. Huku ujumbe maalum wa Marekani katika pembe ya Afrika Mike Hammer akitarajiwa kutua Misri na Ethiopia. Malinga Bob Malinga, VOA News. ya kutoka huko moja kwa moja lakini hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maandamano makubwa ya kutaka jeshi la kulinda mali la Umoja wa Mataifa MONUSCO, ya kuondoka nchini DRC yameanza hii leo mjini Goma, huku vijana na watu wazima wakiandamana na hata kufunga barabara hadi kushambulia ofisi za Umoja huo, huku watu wawili wakiripotiwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya wanne kujeruhiwa kwa risasi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Wakiwa na hasira, wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametangaza maandamano makali na makubwa dhidi ya umoja wa mataifa na kuomba kikosi chake chote cha MONUSCO kuondoka kwa haraka jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. jiwote wa Kongo letu nasema MONUSCO irudie kwao, baondoke baondoke, ifo baondoke tu, watoke kwao, hatuwapendi hiyo tu. Wao watu naona wote liko na nguvu, wanapenda MONUSCO iende na vifo viishe miongoni mwao, wakiwa ni wanawake pamoja na waendeshaji pikipiki. Sie population ya Nor Kivu hatupendi MONISCO ba mama, tunateseka sana kwa kula makuta ya Kongo bure. Hatuwataki, waende kwabo. Mauaji Beni, Butembo, Ruchuru, Kiwanja banaleta mauaji pale, bako complices, batoke. Hatuwataki kwa sababu sie population ya Bakongo tumeteseka sana na mauaji, baende kwabo. Baada ya kufunga barabara zote mjini Goma na kusimamisha shughuli mbalimbali za biashara, waandamanaji wamefika hadi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Goma. Jedeo Sepengwa ni kutoka chama tawala cha, cha UDPS akiwa miongoni mwa walioandaa wa maandamano hayo. Sisi tunahitaji watoke, waondoke, waende kwao. Sisi tuna uh, serikali yetu hiyo. Serikali yetu itatutafutia amani na sisi pia tutasapoti serikali yetu ili tupate hiyo amani. Waandamanaji wametumia nguvu na kuzivamia ofisi za MONUSCO na hata wengine kushambulia ofisi hizo. Hey, aopeta na managi wajuanini tunasirika leo ka tunafika kulivua kusema waende maanake waendeaz ni mmoja wa waandamanaji. Ndiyo Lumumba alisema wakongomani wenyewe ndiyo watandika historia yao, na ndiyo leo ama kesho tutapiga goti hapa, mpaka siku government yetu imalize hiyo mambo, na kama inawezekana government yetu iondoke. Kwa hiyo muungano ya mataifa ya unafiki hatutaki na tumechoka. Askari wa Umoja wa Mataifa nao wamelazimika kutumia risasi kwa kujilinda na kulinda ofisi yao, na kuwajeruhi watu watatu. Hadi sasa wengine wawili wakiwa ni watoto wamefariki dunia, na waandamanaji wakishutumu Umoja wa Mataifa kuhusika na mauaji ya waandamanaji. Hadi sasa wafanyakazi wote wa Umoja wa Mataifa wakiwa wamejificha, polisi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likijaribu kuzuia waandamanaji bila mafanikio. Anapiga risasi moja, hii hapa inagonga ina, ina, hapa na ingine hii hapa inatobola nguo. Unaona? Unaona? Mumbere Bwana Bua, naye ni miongoni mwa wale ambao walijiunga katika maandamano hayo. Tunaandamana na tunataka Monusco itoke kabisa na iende kwao. <tukai> <tukai> <tukai> Hata hivyo, nilizungumza naye Clovis Mutsuva kutoka Lucha. Wanashindwa kutusikilize, lazima warudie kwao. Oseri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante Malivika. Na kutoka huko basi, White House inasema kwamba hali ya rais Joe Biden inaendelea kuboreka baada ya kupimwa na kugundulika kuwa na virusi vya covid 19, mwishoni mwa wiki iliyopita. Wakati wa janga Biden alipatiwa chanjo mbili za covid na mbili za ziada, yaani busta, ambapo wataalamu wanasema zimemsaidia rais kutumwa sana. Hadi Yariami anayesoma ripoti ya mwandishi wetu Arash Arabasadi. Alhamisi iliyopita, White House ilibaini kwa rais Biden mwenye umri wa miaka 79 alikuwa amegundulika na covid-19 na kuna uwezekano kuwa amepata virusi ba.5 ambavyo ndivyo vimekuwa vikitawala katika maambukizi kote nchini Marekani hivi sasa. Hey, nadhani mmesikia leo asubuhi nimepimwa na kugundulika ni na COVID, lakini mimi nimepatiwa chanjo mbili na busta mbili. Dalili zangu si kali, na kwa kweli nawashukuru kwa wasiwasi wenu. White House inasema kuwa rais Biden hakuwa na dalili ambazo ni kali sana za ugonjwa huo, na hiyo ni kutokana na chanjo alizopata. Huyu ni rais ambaye amepatiwa chanjo mara mbili na amepata busta mara mbili na amepatiwa matibabu ambayo kwa kiasi kikubwa yanapatikana kwa wamarekani wengi, na kwa wakati huu ana dalili ndogo za ugonjwa. Kwa kweli, hii ni habari nzuri, na hii ni yote kwa sababu ya chanjo na matibabu ambayo yanapatikana kwa kila mmoja. Kwa kweli, ni muhimu kwamba watu wajitokeze na wende kupatiwa chanjo na kupatiwa matibabu kama wakipata maambukizo. Daktari wake Kevin O'Connor amethibitisha kwamba Biden ana dalili kiasi tu za ugonjwa huo katika barua ya White House ambayo imetolewa mwishoni mwa wiki. White House inaamini kuwa Biden ambaye amepata maambukizi pia amekuwa na mawasiliano na karibu watu 17 Jumamosi jioni Dr Ashish Jha anasema hakuna hata mmoja kati ya hao aliyegundulika kwa ana maambukizi have... kwa hakika, watu wote hao wamejulishwa, wanafuata kanuni za CDC na tunaendelea kuwafuatilia. Biden kugundulika ana Covid kulikuja siku mbili baada ya jopo la CDC kwa kauli moja kupendekeza chanjo mpya kutoka kampuni ya Novavax. Chanjo hiyo inatofautiana na ile ya mRNA ambayo kwa kiasi kikubwa imekuwa inapatikana kote wakati wa janga. Kinyume na kuwapiga sindano ili kuzifundisha seli jinsi ya kutengeneza majibu ya kinga, Novavax ni sindano ya moja kwa moja ambayo ina protini. Ni chanjo kiasili. Kama mRNA, ni mpya na wataalamu wana matumaini itawahamasisha wale ambao wanasita kukubali kupatiwa chanjo. Biden kugundulika na virusi vya korona kumekuja wakati shirika la afya duniani WHO limetangaza kusambaa kwa ugonjwa wa monkeypox ni dharura ya afya ya ulimwengu. Maafisa wa White House wanasema utawala wa Biden unafikiria kutangaza dharura ya afya ya umma ikiwa ni majibu kwa mlipuko wa monkeypox. Hata hivyo hakuna uamuzi wa mwisho uliofikiwa. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanzia kuangazia mashindano ya riadha ya dunia ambayo yamemalizika kule Eugene, Oregon hapa Marekani. Mashabiki wa riadha nchini Kenya wamekerwa na matokeo ya wanariadha wao ambao wameshiriki mbio za dunia Denis Wanyonyi na mseto wa taarifa hiyo na nyinginezo kutoka nchini Kenya. Timu ya kikosi cha polisi utawala kwa maana Bomet ndio mabingwa wa ligi ya taifa ya Super msimu wa mwaka 2021, msimu wa mwaka 2022. Hii ni baada yake kumaliza ya kwanza kwa alama 71, alama mbili mbele ya klabu ya Fortune Sako. Hii ina maana kuwa Limbukeni hao sasa watashiriki mechi za ligi kuu nchini Kenya FKF msimu ujao. Kwenye mechi yao ya mwisho siku ya Jumapili, vijana hao chini ya mkufunzi wake Charles Odero walitoka sare ya goli moja kwa moja dhidi ya klabu ya Muranga Silsoli iliyomaliza kwa nafasi ya tatu. Na kuhitimisha ni kwamba baadhi ya mashabiki wa riadha nchini Kenya wameelezea kwa Matokeo ya timu hiyo ambayo ilishiriki mashindano ya dunia World Athletics Championship iliyokamilika jijini Oregon, Marekani kwenye makala ya mwaka huu Kenya ilijinyakulia nishani mbili tu za dhahabu, tano za shaba na tatu za fedha, na hivyo kumaliza katika nafasi ya nne duniani na Afrika, ya pili barani Afrika bara ya wabeshi ama ukipenda Ethiopia, jambo ambalo mashabiki sasa wamesema kuwa ni maandalizi mabovu au duni. Douglas Omaribe ni shabiki sugu na mwandishi wa riadha nchini Kenya. yale matokeo duni zaidi ambayo kama taifa tumeweza kurekodi, na wacha tuangalie kutoka kwa maandalizi, basi wakati tunajiandaa kwenye um, vipute vingine kama hivi kwamba hatu ndaye wanariadha wetu vizuri hata kiakili wakuwe sawa, um, visa zao zikaweza kupatikana na mapema. Kwenye makala ya mwaka huu ni Faith Kipyegon mbio za mita 1500 kwa upande wa kinadada na Emmanuel Korir wa mbio za mita 800 kwa upande wa wanaume walioshindia Kenya nishani za dhahabu pekee. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya sauti ya Amerika meza ya michezo mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonye. Na sasa moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo timu ya Simba iliyoko kambini nchini Misri kujiandaa na msimu ujao wa ligi kuu na michezo ya kimataifa huenda ikamuuza mshambuliaji wake hatari Pape Sako baada ya mchezaji huyo kufanikiwa kuibuka mshindi wa bao bora la Afrika timu kadhaa barani Afrika zimeanza kumwinda nyota huyo ambaye ni raia wa Senegal. Mwenyekiti wa timu hiyo Murtaza Mangungu amesema mchezaji huyo ni sehemu ya wachezaji wengine wanaowindwa na klabu mbalimbali. Hilo ni jambo ambalo tunategemea litakuja ofishali. Ni kweli mchezaji yoyote aliyokuwepo ndani ya Simba anatakiwa na timu nyingi, sio yeye peke yake. Wachezaji wengi ambao wanatakiwa, lakini taratibu zipo. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars inashuka dimbani tena mwishoni mwa juma hili kuvaana na timu ya taifa ya Somalia kusaka tiketi ya kufuzu fainali za Kombe la Afrika kwa wachezaji wa ndani yani, CHAN. Katika mchezo wake wa mwisho wa wiki, Stars iliondoka na ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Somalia. Mshindi katika mchezo huo anaingia katika hatua ya pili, kuvaana na timu ya Uganda na hivi sasa tukielekea nchini Rwanda, wanachama wa shirikisho la soka nchini humo wamefanya mkutano mkuu mwishoni mwa juma, wameazimia kurejesha ligi kuu ya soka daraja la tatu. Mengi zaidi na mwanamchezo wetu Christopher Karenzi. Katika mkutano huo wanachama wa FERWAFA wamechukua uamuzi wa kurejesha ligi kuu ya soka daraja la tatu yapata miaka kumi ilikuwa imesimamishwa nchini Rwanda. Hii ni fursa nzuri kusaidia watoto ili wainue vipaji vyao katika mchezo wa soka. Wakati hayo yakiarifiwa, shirikisho la soka la Rwanda, Ferwafa, linalaani wizara ya michezo kutowajibika, badala yake baadhi ya majukumu yao wanafanya wao. Awali yeyote kuna uelewano mdogo kati ya rais wa shirikisho la soka nchini Rwanda, Olivier Mugabo, na katibu mkuu wa shirikisho la Ferwafa, Muhire Olivier. Romari Abduljabari Gakuba ni mchambuzi wa michezo. Uelewano wao ni mdogo sana, kwa sababu uh, katibu mkuu alisaini uh, ni mkataba wa Masita, ambapo FA iliingia mkataba pamoja na kampuni hii ambayo huwa inawapa vifaa timu za taifa na klabu mbalimbali nchini Rwanda. Yeye aliingia mkataba bila uh, wajumbe wa kamati kujua huyu, ni nini kinachoendelea. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, meza ya michezo, Kigali. Kwa taarifa hiyo tunakamilisha michezo Jumatatu ya leo. Mimi ni Idi Ligongo nakwambia tena, tukutane Jumatatu ijayo katika duru za michezo za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukran. Kuungana nami Sandey Shomari katika jukwaa la vijana hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikuletea mambo mbalimbali mbali ya vijana, burudani, michezo, starehe, siasa na mengine mengi, ni kila Jumatano kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Nam, basi usikose kuungana nami hapo kesho Jumatano, siku ya Jumatano alfajiri, ambapo tutakuwa na jukwaa la vijana kuzungumza na vijana ambao wametoka katika mpango wa Obama au YALI, wale ambao wamekuja hapa Marekani. Basi moja kwa moja, msaji kufikia hapo, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Idi Ligongo, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeungana na mwenzangu BMJ Mridhi. Jina langu ni Sunday Shomari, nawatengena wote siku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani huku kukiwa na ukosefu wa udhabiti wa kisiasa na kiuchumi nchini Mali. Tume ya pamoja Umoja wa Mataifa nchini humo maarufu kama MINUSMA imekuwepo ikifanya kazi kwa karibu muongo mmoja ili kujaribu kurejesha hali ya amani na utulivu nchini humo. Mwaka wa 2012 waasi kutoka kabila la Tuareg waliokuwa wanataka kujitenga walijiunga na makundi yenye misimamo mikali ambayo ilisimika utawala kandamizi kwenye miji kadhaa ya kaskazini mwa Mali. Kwa msaada wa vikosi vya Ufaransa, Mali iliweza kukomboa miji hiyo mwaka wa 2013. Ili kuleta udhabiti nchini Mali, Umoja wa Mataifa uliunda tume ya MINUSMA Aprili mwaka wa 2013, na majukumu yake yakaongezwa muda kila mwaka. Tangu mwaka wa 2015, MINUSMA imepewa jukumu la kuhakikisha utekelezaji wa mkataba wa amani wa Algiers kati ya serikali ya Mali na makundi yenye silaha ya Tuareg ambayo yalitia ya saini makubaliano hayo. Juni 29 baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine liliongeza mamlaka ya MINUSMA na kuhusihi utawala wa Mali kutekeleza mkataba wa Algiers, lakini kwa bahati mbaya Rusia na China walisusia kutia saini, wakilalamikia kwamba lugha iliyotumika kuhusiana na haki za binadamu ilikuwa inaingiliana kati na utaifa wa Mali. Tunasikitika kwamba wanachama wawili wa baraza hilo walisusia mkataba huo uliokuwa umekubaliwa na wote, Amesema naibu mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Richard Mills, akiongeza kwamba jukumu la MINUSMA ni muhimu kwani linatoa nafasi kwa mamlaka ya Mali kushauriana na washirika wengine katika mpito wa kisiasa. Mills ameongeza kusema kwamba wanaamini ilikuwa muhimu kupiga kura kwa ajili ya kuongeza muda ili kuiwezesha serikali ya mpito ya Mali kupata nafasi mpya ya kushirikiana na MINUSMA katika kutekeleza kamili mkataba wa Algiers, kuitisha uchaguzi huru na wa haki pamoja na kuwalinda raia wake. Suala lingine lililozua utata ni la serikali ya Mali kuminya uhuru wa kusafiri kwa vikosi vya MINUSMA. Kupitia kura muhimu, baraza la usalama la umoja wa Mataifa limefufua jukumu muhimu la MINUSMA la uangalizi, uchunguzi na kutoa ripoti za ya wazi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini Mali pamoja na kuwalinda raia wa taifa hilo dhidi ya mashambulizi zaidi azimio hilo lilituma ujumbe wa wazi kwamba uhuru wa kutembea kwa vikosi vya minusma ni lazima uheshimiwe ili kutimiza majukumu yake balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa linda thomas greenfield ameelezea zaidi kwamba tangu baraza la usalama la umoja wa mataifa kubuni minusma mwaka wa 2013 ilipewa mamlaka chini ya ibara saba ya umoja huo ya kuchunguza na kuripoti madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini humo amesema kwamba Marekani bado ina nia ya dhati kuiunga mkono MINUSMA pamoja na watu wa Mali. Tunaomba serikali ya mpito ya Mali itekeleze jukumu lake na kuhakikisha operesheni ya amani ya Umoja wa Mataifa inaendelea, kwa kuwa ni jukumu lake kufanya hivyo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. <muchos>