The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini Washington DC. Hali kadhalika kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati. Msikilizaji, nimekusha jaa tere kama pisha la mchere ndani ya nyumba langu. Jina Sandey Shumani ni kukaribisha kwenye matangazo haya yaliyosheheni mambo mengi kweli, kweli. Siku hii ya Jumatatu, na mimi hapa naitwa BMJ Mrithi, siku ambayo kuna wingu la majonzi ambalo limetamba huko nchini Kenya baada ya ajali uh, mbaya kabisa ambayo imetokea uh, kwenye mto Nithi uh, kutoka kule Meru kuelekea mjini Nairobi. Tumezungumza na mmoja wa waandishi hapo, hebu tusikia anatueleza nini kinachoelezwa idadi inaweza kuongezeka, lakini wanaonyeshewa vidole ni wale waliopewa jukumu la kuhakikisha usalama barabarani, ikiwemo wale maafisa wa trafiki ambao wamelaumiwa wakati mwingine kwamba wamekuwa wanapendelea hongo kuliko usalama wa abiria. Utasikia mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo, lakini Sande, tuna mengine mengi ya? Bila shaka mengine mengi. Michuano ya riadha ya dunia ya mwaka 2022 imekamilika huko Oregon, hapa nchini Marekani. Tutaangalia basi mambo yalivyokuwa kwa ushiriki wa timu za Afrika ilikuwaje? Bila shaka, bila shaka. Na sijui kama zimefanya vizuri, hayo ndo utatueleza katika taarifa hiyo, bila, bila shaka, shaka. Usisahau kwamba eh, kila siku katika VOA Express eh, Jumatatu hadi Alhamisi huwa tuko na barazani. Kwa hiyo enda pale na ushiriki moja kwa moja, na bila shaka tutakujumuisha wakati huo ukifika, na swali letu la barazani ambalo lilikuwa linasema kwamba WHO imetangaza ugonjwa wa monkeypox wa dharura ya kimataifa. Tunataka kujua maoni ya wasikilizaji wetu juu ya hilo Amen. Safi kabisa. Basi tuanze na habari hiyo ya kuhuzunisha tuliyoitaja hapo juu kwamba idadi ya watu waliofariki baada ya basi moja kutumbukia kwenye mto nchini Kenya imefikia thelathini na nne kwa mujibu wa maafisa ambao tumezungumza nao kutoka katika eneo la ajali hiyo ambayo imetokea kwenye daraja ya mto Nithi, na ni ajali iliyotokea jana usiku, jana jioni, wakati basi hilo lilipokuwa likielekea kule mjini Mombasa likitokea mji wa Meru. Basi hilo lilitumbukia kwenye daraja karibu mita 40 kwenye bonde la mto huo na picha ambazo zimekuwa zikisambaa kwenye vyombo vya habari zinaonyesha eh, basi hilo likiwa limekatika katika vipande vipande, huku ripoti zikisema kwamba mabaki ya mili iliyokuwa imetapaka, ilikuwa imetapakaa kwenye maji na vilevile kwenye ukingo wa mto huo. Na watu ishirini walifariki papo hapo hapo jana Jumapili, huku wanne wakifa katika hospitali na miili mingine zaidi ikipatikana mapema leo. E, Jumatatu tatu e, tuzungumze sasa na mwandishi wa habari Willi Lusige ambaye amekuwa akifuatilia yanayojiri katika eneo hilo. William Lusige, nini tunachokijua kufikia sasa? Idadi imeweza kuongezeka lakini wanaonyeshewa vidole ni wale waliopewa jukumu na kuhakikisha usalama barabarani, ikiwemo wale maafisa wa trafiki ambao wamelaumiwa wakati mwingine kwamba wamekuwa wanapendelea hongo kuliko usalama wa abiria. Basi ndivyo hivyo hali ilivyo katika uh, mji eh, katika mto Nithi, ambapo uh, basi hilo limeanguka, lakini pia uh, tulikuwa tu, tu tuzungumze naye Lusige zaidi kujua nini ambacho kinaendelea eh, uh, kuhusu uh, basi hilo. Lakini katika takwimu ambazo tumezipokea hapa ni kwamba idadi ya watu ambao wameuawa eh, kwenye barabara za Kenya imeongezeka katika miaka ya hivi karibuni na katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022, yani mwaka huu, inakisiwa kwamba au inaelezwa kwamba watu wapatao 1912 waliuawa, ikiwa ni asilimia 9 kutoka e, a, watu 1754 katika kipindi kama hicho e, mwaka jana, na hizo ni takwimu ambazo zimetolewa na mamlaka ya kitaifa ya usafiri na usalama NTSA lakini habari za hivi punde zinasema kwamba kampuni inayomiliki basi hilo lilohusika katika ajali hiyo linalo kampuni itwayo Modern Coast Bus e, imepigwa marufuku usafiri e, ambapo sasa naambiwa kwamba yuko tayari Lusige, atueleze kuhusu takwimu hizi ambazo nimezieleza hapo. Je, e, William, nini ambacho kinaelezwa kuhusu hali ya ajali kwa ujumla hapo Kenya? na hali ya usalama barabarani imekuwa mbovu kwa sababu ukiangalia idadi kubwa ya ajali inasababishwa na magari ambayo ni ya usafiri wa umma na imehusishwa sana, labda huenda walio madereva wamekuwa wanaendesha magari yao ama yale magari kwa kipindi kirefu bila mapumziko, kwa sababu kama ulivyoweza kutaja mwanzo, ule dereva alikuwa anatoka meri kusululiza hadi Mombasa, ambapo ni umbali mrefu zaidi. Kwa hivyo, huenda labda angefika tena Yeah, wanakosa usingizi na nini. Kwa hivyo hizi ndizo baadhi ya changamoto ambazo zinahusishwa sana na kudorora kwa usalama barabarani, na hususani kwamba hiki ni kipindi cha siasa, kwa hivyo watu wanasafiri sana, na unakuta wale wamiliki wale magari hawataki madereva waweze kupumzika. Kwa hivyo idadi imeweza kuongezeka, lakini wanaonyeshewa vidole ni wale waliopewa jukumu na kuhakikisha usalama barabarani, ikiwemo wale maafisa wa trafiki ambao wamelaumiwa wakati mwingine kwamba wamekuwa wanapendelea hongo kuliko usalama wa abiria. Shukran sana Willi Lusige. Sandi Shomari, unasikia uh, pahali ambapo ajali hii imetokea, sio kwamba ni mara ya kwanza yeah. E, ni kitu kimekuwa kitokea na serikali inaulizwa nini ambacho kitafanyika, maanaake pale pamemwaika damu nyingi sana kutoka mm -hmm. mwaka elfu mbili kumi na sita. mm -hmm. Kenya, nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji la Marekani, Washington DC. Tunaelekea basi hadi hapa Marekani, ambapo michuano ya dunia riadha mwaka 2022 imekamilika hapo jana huko katika jimbo la Oregon, na na na na na kwa kwa jumla hii, mwaka kwa jumla hii hii huu imekuwa tofauti na miaka mingine kwa bara la Afrika kwa jumla. Basi nimezungumza na mtangazaji radio Citizen na pia mchambuzi wa michuano nchini Kenya, Geoffrey Mwamburi ambaye anafuatilia michuano hii na kutaka kujua kwanza ambao e, kwa jumla ameonaje michuano hii ilivyokuwa mwaka huu? Kwa kweli kama lilivyotaja ni kwamba mashindano yamekamilika na liyafuatilia kwa mwanzo hadi mwisho, na napongeza sana E, taifa la um, Marekani e, maanake iliweza kuandaa mashindano uh, hayo kwa urahisi mkubwa. Tuona kila kitu kilikuwa kimesonga kwa jinsi ambao kwamba kilikuwa kimepanga mashindano. Ifurahishwa pia kuona rekodi ama kina dada pia wakifana zaidi na kuweza kuvunja rekodi, na kikubwa zaidi kile kitu ambacho kwamba inaweza kufanyika hususan uh, siku ya mwisho ya mashindano Nigeria Eh, nazungumzia ule wa Tobi Omusan aliweza kuchua na kuipika ile rekodi ya mbio za mita mia moja uliukaji vizuizi ama ukipenda aliweza kufanya hivyo katika nusu fainali, na ukiangalia ni kwamba ni muda bora eh, wanariadha kutoka barani Afrika angalau wana- wanajitambua, wana, wana na kuona kwamba tunaweza kufana eh, katika mashindano na pengine basi ukiangalia, tumeona hawa kina dada, kina dada, wa Nigeria wakivunja rekodi, lakini kwa jumla bara la Afrika je, kwa upande wake umeona wamefanyaje eh, ukilinganisha na mashindano yaliyopita? Nizungumze, naweza sema kwamba ni mashindano ambao kwamba kwa kweli yamekuwa na ufanisi. Rekodi tumeweza kuona zikiweza kuvunjwa, lakini matokeo I mean, Afrika kiujumla eh, hayakuwa mazuri kwa sababu, wacha kwanza nizungumze kuhusiana na Kenya. Kenya imeweza kupata medali ambazo kwamba ni kumi zikiwa ni mbili za dhahabu tano za fedha na tatu za shaba. Makala iliyopita ya mashindano haya Kenya iliweza kuambulia nishana ambazo kwamba ni tano za dhahabu. Zungumzia pia kusema, Ethiopia e, vile vilevile pia nao walimaliza kwenye nafasi ya pili, e, nyuma tu ya Marekani, lakini pia hawakufanya ile jitihada ambazo kwamba tunaofahamu na, na, na, na Ethiopia ndio tuliona kina Cheptegei wakifanya mambo wakitawala katika mbio za mita elfu tano na vile vile pia elfu kumi tulimwona yule uh, anajulika kama Briatopale ambao amba aliweza kufanya vizuri sana katika mbio za elfu tano kwa kina dada. Kwa hiyo bado kuna kwa upande wa Afrika na hisia ya kwamba kiwango bado kiko chini e, cha mashindano haya, bado kuna kikubwa zaidi ambacho kwamba vinafaa kufanya ah, uh, ndio Wamburi huyo akizungumza nasi moja kwa moja e, kutoka, akieleza jinsi hali ilivyokuwa e, kule Oregon sana na maraki hawakutarajia Afrika kufanya kama walifanya michezo iliyopita e, kama unakumbuka BMG. Hata yule Caster Semenya mwanariadha mashuhuri wa Afrika ya Kusini alishindwa katika mbio za mita elfu tano na kumaliza akiwa nambari 13 na kutolewa So ama kwa hakika si hivyo tu, lakini rekodi zimevunjwa. Tumeona wanariadha wa Nigeria wamevunja rekodi, kina mama hawa kwenye mita mia nne kupokezana vijiti, wamesema pamoja na kwamba hawakushika zile nambari tatu za juu Nama. lakini kuvunja kwao rekodi mm -hmm. ya miaka thelathini, hilo pekee kabisa, wasichana hao wa Nigeria, safi kabisa. Unasafiri na VOA Express, habari ambazo unazipata pia kupitia au matangazo unayoweza kuyapata pia kupitia Sauti ya Mwananchi redio kule eneo la Nakuru, Kenya, na Mwenedu redio huko Voi, pamoja pia na redio ya Bungoma huko Kenya. Tanzania ni 255 Global Radio na Storm FM kule Geita, pamoja na Hits FM katika e visiwa vya Zanzibar. Tusikilize habari za dunia. Na katika habari za dunia, wananchi wa Tunisia hii leo wanapiga kura ya maoni kuhusu katiba mpya ambayo iwapo itapitishwa itampa Rais Kais Said mamlaka zaidi. Kura hiyo inakuja mwaka mmoja baada ya Saidi kulivunja bunge akisema alihitaji kuchukua hatua hiyo ili kuinusuru nchi hiyo kutokana na mzozo wa kisiasa na kiuchumi. Wakosoaji wametaja mapendekezo ya katiba mpya kama yaliyonuiwa kunyakua mamlaka, na maandamano ya kupinga rasimu hiyo ya katiba yalifanyika siku chache kuelekea kwenye kura hiyo ya hii leo. Hisia mseto zimeendelea kutolewa baada ya Liberia kuruhusu uraia pacha na hivyo kubatilisha marufuku ya muda mrefu iliyochukuliwa na baadhi ya watu kama ya kinafiki, eh, kwani wasomi wengi walikuwa na uraia wa Marekani kwa siri. Mswada huo ambao ulisainiwa kuwa sheria na Rais George Weah siku ya Ijumaa na kuthibitishwa na shirika la habari la AFP hapo jana, ulipitishwa na bunge na baraza la seneti siku ya Jumanne, inarekebisha sheria ya utaifa wa nchi ya Afrika Magharibi kuruhusu wa Liberia kusalia raia baada ya kupata uraia wa nchi mbili. Mwalimu aliyegeuka kuwa mwanasiasa Drupadi Murmu ameapishwa kama rais wa India na kuwa mtu wa kwanza kutoka jamii za asili nchini humo kushika wadhifa wa juu zaidi, ingawa nafasi hiyo kwa kiasi kikubwa ni ya kitaswira tu. Kupanda kwake hadi kuwa mkuu wa jamhuri hiyo ni ushindi wa ishara kwa makabila yaliyotengwa. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sitini na minne pia ni rais wa pili mwanamke nchini humo. Kuchaguliwa kwangu ni ushahidi kwamba maskini nchini India hawezi tu kuota lakini pia kutimiza ndoto hizo, Murmu alisema baada ya kula kiapo cha bunge katika bunge ya New Delhi leo Jumatatu. Na maelfu ya watu wa jamii za asili nchini Canada walitarajiwa kukusanyika leo Jumatatu kwenye mji mdogo wa masquasis katika jimbo la Alberta nchini humo ili kusikiliza msamaha uliosubiriwa kwa muda mrefu kutoka kwa kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis, kwa kipindi kirefu cha unyanyasaji na ukandamizaji katika shule za makazi zinazosimamiwa na kanisa hilo kote nchini Kanada. Papa Francis alitarajiwa kuwasili majira ya asubuhi katika eneo ambapo shule ya makazi ya jamii za asili mjini Emiskin ilikuwa imejengwa na ambapo kwa sasa imebomolewa kwa kiasi kikubwa. Alitarajiwa kusimama katika maeneo yaliyo karibu na makaburi kabla ya kutoa hotuba katika uwanja mkubwa wa wazi kwenye hafla ambayo inatarajiwa kuhudhuriwa na waathirika wa shule, jamaa zao na wafuasi wengine. <laughs> yes, Atwachane wanaupaka rangi upepo ufenkuzike tuzikane kesho tukakutane kwa pepo asina chanya tugandane kisha tuzidishe tempo ila sita saba na nane hata kumi singekuwepo na unavyonisuza ujikwezi sio wakulalabuza ushinde mbezi yani unawaburuza wakuwezi umeniteta mama ah, watoto Mombasa Conde Boy ukipenda mm -hmm. Eh, au tembo pia, ukipenda pia. Naona wameshirikiana na huyu Ibra katika kuangusha kitu hiki, bila shaka kijana machachari ambaye anaibukia vizuri sana. Ibra huyo, kama unavyomsikia akifanya vitu vyake na Harmonize. Safi kabisa, ni mambo hayo kama yanavyoendelea hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Express. Ndivyo vitu vinaanguka hapa studio nambari 15. E, wakati kuna joto jingi nje ya jengo hili e, lakini pahali tulipo, kusema kweli, Sani Shomari, hapana joto hapa studio. Bila shaka kabisa tuangalie katika barazani. E, tulikuambia kwamba tulikuwa tunaangazia WHO shirika hili la afya duniani kutangaza ugonjwa Uh, au homa ya monkeypox. Nimeona wengine wanaita homa ya nyani, Sande, mm -hmm. Sijui kama ni sawa kuita hivyo, lakini ugonjwa wenyewe kwa Kiingereza wanaita monkeypox kuwa dharura ya kimataifa au ya dunia e, tukauliza unachukua hatua zipi kujikinga na kuwakinga wapendao. Wanasema nini, Sande? Wengi wamezungumza. Kitatu laini ya simu karibu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, na utupe maoni yako. Karibu. Hamisi walichagula Kahama, Tanzania, kuhusu ugonjwa huu wa nyani. Naona WHO warupe tahadhari, aidha kutumie dawa zetu wa asili au uchukue tahadhari zipi ili ili kujikinga na ugonjwa hili. Kwa hiyo kwa jumla unasema kwamba e, taarifa za kutosha hujaziona bado kujua kuhusu huu ugonjwa. Taarifa bado zijaziana kuhusu ugonjwa huo wa nyani, na sijui sande eh, labda ni vizuri pia hapa studio, uh, ingawa hatujafanya utafiti wa kina, kwa sababu sisi pia sio madaktari, lakini eh, zile dalili ambazo zinaonekana sana sana ugonjwa huu, nimeona watu wanatoka kama vidoda vidoda hivi kwenye kama vipele, vipele kwenye ngozi na hata hapa Marekani pia wamesema kwamba wameanza sasa wamechukua wamepata chanjo kutoka kule Denmark, mm -hmm. E, chanjo nyingi kweli kweli, e, kwa sababu walikuwa pia e, wamepungukiwa na chanjo za ugonjwa huo, kwa hiyo wameanza ku, nini na, na nimeona kwamba jana nimeona taarifa kutoka White House ikieleza mm -hmm. E, kwamba Marekani iko tayari kuangamiza ugonjwa huo hasa hapa Marekani kabisa na kama unavyozungumza hivi, wakizungumza kwamba ugonjwa huu kwa wale wataalam wanavyosema mm. -hmm. una, unavyotoka hivyo vipele kwenye ngozi, basi ni vizuri kuhakikisha kwamba hugusani na mtu mwingine, kwa sababu mnapogusana kama kuna kwa kuna maji maji aina yoyote ile mm -hmm. yanaweza kufanya ugonjwa huo ukasambaa. E, vilevile wasema vile, ukimbusu mtu kama ana ugonjwa huo, hiyo pia inaweza kakuletea matatizo e, ukaambukizwa. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba inabidi mtu tuajikinge mm -hmm. e, na kuhakikisha kwamba unaosha mikono yako wakati wote. Na mara nyingi kutakuwa na maji maji na kushikana shikana ndio kunakuleta hii matatizo ya kusambaa kirahisi mm -hmm. kwa huu ugonjwa. Na kweli, Sande, wakati nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii na hata waliojibu swali hili mm -hmm. wengi wanasema tutoe elimu. Kama huyo Franco Kisanga, nafikiri e, mtaalam Sande Shomari hapo amekueleza mawili matatu ambayo e, haufai kufanya ili usipate ugonjwa huo. Kwa hivyo a, sitasoma maoni yake. Franco Kisanga alikuwa anasema e, tumewaacha njia panda WHO, mbona Msitoe somo ama elimu, na tutaendelea na kuangalia nini ambacho e, tutakuwa tumekikusanya katika vipindi kama maisha na afya. Pia unaweza kutazama e, tuna mengi zaidi kule, lakini huyu Richard Mena, Richard Mena, uh, Sande Shomari, sijui kama ulikuwa umesoma maoni yake uh, sijasoma maoni yake, lakini huyu ameomba apigiwe simu, anataka kabisa kwamba wananchi wapewe anasema kutoa huu maoni ili wajue dalili zake ni zipi, na yeye pia anasisitiza hivyo hivyo kwamba elimu itolewe, watu wafahamu ugonjwa huu Aha. Safi kabisa. Florine Nyona anasema Kombezi, Kingazi, Dar es Salaam, Tanzania, nawaomba wenye mamlaka ya afya kutoa elimu zaidi. Ni hayo hayo tu ambayo tumekuwa tukisema, kila mtu ambaye amezungumza hapa anataka elimu hey, hey. Itolewe zaidi kwa sababu anasema hawafahamu sana kuhusu ugonjwa huu kwa sababu pia huyu E, Saende Magesha akiwa naelekea Malawi anasema kwamba asilimia kubwa ya jamii hatujui ugonjwa huu wala kujikinga na ugonjwa huu, kwa hiyo tunaomba elimu izidi kutolewa. Kwa hiyo elimu, elimu, elimu. Wazazi wetu wamekuwa wakisisitiza sana jambo hili, na tuendelee kuzungumza kwenye mitandao ya kijamii eh, andika pale maoni yako. Uh, na sisi tutayapitisha kwa wale hmm, wanaounda vipindi kama maisha na afya. Wiki hii Aida Issa ana maelezo mengi zaidi na pia wakishirikiana na, na yule ambaye uongoza kipindi hicho Mkamiti Kibayasi. Katika siku zijazo, labda tutapata maelezo mengine mengi zaidi. Bila shaka, na hayo ndio yanayohitajika na kusubiriwa na waskizaji wetu eh, juu ya ugonjwa huu wa monkeypox. Na sisi tutaendelea kila tuwezavyo, eh, kutoa taarifa za ugonjwa huu. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Oh, wanaitwa vijana wawili hao, mapacha P Square. Vijana hawa, msikilizaji, kama unavyofahamu, wana historia ndefu kwelikweli kweli. Vijana wake Nigeria hawa, Peter na mwenzake Paul, ambao walitengana kwa miaka mitano kwa sababu yetu ya kugombana na, na, ndugu tena mapacha na kila mtu akawa anafanya kazi kivyake kutoa mziki vyake. Sasa kwa mara ya kwanza baada ya miaka mitano, mm -hmm. Wame ugomvi umekwisha, wamerudi um, pamoja um, um, um, um, um, um. Hatimaye wametoa kitu jai, kitu hichi BMJ ni kipya kabisa, na siku nne tu tangu kimetolewa, mm -hmm. Wimbo huu humea kwenye YouTube hivi sasa, tunaongelea views zaidi ya milioni moja katika siku nne. Unafahamu vijana hawa yeah. Wengi wamewakosa kuwaona pamoja kwa hiyo kule kuja pamoja kwenyewe kuna wafanya wapate eh, mvuto wanapata Kapisa, mvuto mkubwa, pamoja na kwamba wanapendwa, wana uwezo wa kuimba, wana uwezo wa kucheza mziki, wana uwezo wa kupiga vifaa kuanzia gitaa, piano na kadhalika uh -huh. lakini kuwa pamoja tena kumwafurisha sana wapenzi wao na wanafanya ziara tena hapa Marekani. Kwa hiyo ma mambo yatazidi kuwa mengi, watawaona watu walioko hapa kwenye diaspora. Mara ya mwisho nafikiri, sio mara ya mwisho msikilizaji, utakuwa unasikiliza P Square hapa katika VOA Express, especially kama anavyosema mwenzangu kwamba wanaangusha vitu vipya, kama wimbo huo wa siku nne tu, na umepata views mingi nyingi kweli kweli. Sasa tukiangalia lifestyle ya sandi naona kwamba E, tuwaeleze wasikilizaji jinsi ambavyo VOA amezungumza na vijana ambao wanajitolea kuweka usalama katika mitaa iliyoathirika na matumizi ya mihadarati na uhalifu. Vijana hao ni Simon na Francis, e, wametumia majina yao ya kwanza kwanza na wanaeleza maisha yao yanavyo wanapojihusisha kwa karibu na vijana hao ili kufahamu masaibu yao na kujitolea kuwasaidia licha ya changamoto zilizopo. Tuwasikilize. Kwa ufupi mimi ni Hasela. Na mimi upenda sana kukaa na vijana. haswa wale vijana ambao wameshinda mtaani. Nasemekana sasa hao ni wabaya ama ni notorious sana, nani huwa napenda sana kukaa nao. Huwa nataka nijue njia zao, kwa nini wako vile? Kwa nini wanafanya hivi? Kama ni bange, kwa nini wanavuta ile bange? Kama ni unga, kwa nini wanavuta ile unga, japokuwa mimi sivuti. Hata akanipasia shika, huwa anaambia pitisha. Lakini upenda sana kukaa nao, nijue changamoto ile na sababu ya nini iliyomchangia mpaka akawa palepale. Na changamoto nyingi ikiwa pale nao, mapolisi wakitokezea, kama kuna wakati tulipatikana tucheza mpira wakali kwanza na wavuvi tukikuja tukakamatwa sote. Sasa sababu mii wa nimevaa uniform nilikuwa mmoja wao, na tulichapwa sana, askari akita kujua we ni nani wala, sote tulichapwa. Sasa ile ni changamoto kubwa sana, kama ni mabakoro umekula kushikwa, nashikwa zaidi ya mara saba. E, jela nimekaa mpaka kabidi mambo naloa, tumechapwa, tumepelekwa kule takijulikana sisi mwahalifu inabidi tunaekwa jela tunakaa mpaka mzazi akachoka, maanake ametumia pesa kunitoa naye, inabidi nikae hapo. Nilikaa kama siku tisa shimo ndo ngatole. Na kusema kweli, mama kutusaidia kama sisi vijana, ili kutupa kazi ili tuachane na ile mambo yetu ambayo tulikuwa tunafanya. Wakati kelisha chini wakatuelezea bana, hivyo mnavyofanya si vizuri, na kama mama kujitolea kwa pakazi nani na nyinyi pia mjitolee kwa moyo mmoja, moyo msafi, ili pata kufanya hiyo kazi kwa pamoja. Ah, mimi kwenye nilikuwa nasema kwa wenzangu hao ndugu zangu ambao mbakia ambao hawajajitolea nao pia wapate kurejesha mafikira yao nyuma, wapate kufikiria kwamba haya maisha, maana kama maisha hakuna mtu ambaye atakima maisha mazuri kama ataweza kubadilika, nao pia badilika kwa kama sisi, maana sisi tunajitolea tupate kazi pia ajitolee, ili tupate kusaidiana, tushirikiane pamoja. La msingi ni kuwa hawa vijana wako tayari, tusi wadiscourage na la msingi ni kuwa polisi waache kuharass vijana na jamii pia. Mtu akiwa mchafu na yuko tayari kujitoa, ajitoe vile wamejitoa kwa roho safi. Kwa hivyo kitu la muhimu, lazima sheria ifuatwe, na hakuna mtu kuumiza mwenzake. Vijana wajitokeze, secret operators pia wajitokeze, ili aliye msafi asafishwe na wazuri waachiliwe, watu endelee na shughuli zao, wasaidia kama ni mchezaji mpira, nimemchukua tukaingia naye uwanjani. kama kazi hana kazi, namwingiza pale, naambia tufanye hii kazi, by the end of the day hata kosa kitu chake. Hakuna kazi kweli, lakini tukisema hakuna kazi sote, hakuna kazi sote, nitujitahidi tutafute kazi kisichowezekana bila shaka, bila shaka, BMJ mrithi mengi yanavuma kweli kweli na kutambaa kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii mbali, mbali kijami. Moja kwa moja basi nikiangalia BMJ e, huko chini Tanzania. E, ni huko eneo la Azizi Ali Temeke ambako msanii anajulikana kama Kiroboto Matarumbeta alifariki, wanasema usiku wa kuamkia leo hafla baada ya kuanguka akiwa msalani. e, hebu nipe jina la huyo msanii, anaitwa Kiroboto Matarumbeta. wow. na wanasema hakuna tatizo lolote mpaka usiku, alikuwa anaonekana yuko vizuri tu, lakini hafla ndio hivyo, msiba. Wow, wakuta msiba, poleni sana wasanii nchini Tanzania. Na ukizungumza kuhusu msiba bila shaka habari ambayo imeendelea kuzungumzwa sana kwenye mitandao hasa huko Kenya ni ile tuliyotangulia nayo kuhusu ajali iliyotokea katika mto Nithi kwenye hiyo eh, eh, barabara ya kutoka Meru kuelekea na Nairobi. Naona eh, kwa vyombo vya habari wengine wanampa pole mkewe dereva wa basi hilo eh, ambaye amezungumza na, na shirika la habari eh, la Nation Media Group. Na wengi tu waki eleza kwamba e, kuna haja ya kuchukua hatua za kupunguza ajali kama hizi e, katika maeneo mbalimbali kote Kenya lakini, lakini pia Sande, kabla hujamaliza huko Kenya, kuna suala lingine linavuma kweli kweli, e, ni cheche za maneno e, wanarushiana maneno au tume ya uchaguzi ya Kenya na vilevile DCI hawa ambao ni wanafanya uchunguzi e, katika makosa ya jinai. Ya jinai. E, ya jinai kwa sababu ya yale yametokea, kwamba imetajwa kwamba kuna wa Venezuela wa ambao wameingia kule wakiwa na vifaa vinavyoelezwa e, kuwa ni vya uchaguzi wa Kenya, na kuna wingu limezunguka e, habari hiyo na watu hawaielewi wa kabisa. Bila shaka basi, BMJ Mridhi, muda nao ndio hivyo, unatupa mkono unakimbia kweli kweli. E, ni kushukuru upande wa pili, Aida Isa msimamizi matangazo hayo, Idi Ligongo hapa studio langu. Jina ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mzee wa kazi BMJ Muridhi. Tutekeni wote, alasiri njema, kwa heri kutoka DC bila fahamu kuwa ni yako angalau ungeniambia eti unakam nitulize hamu wangu wa dhati. Hey, hey, tama zangu zimenikwamia mikono.