Ni siku nyingine tena ya Alhamisi tunapokualika katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa eh, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naitwa Idi Ligongo, siko peke yangu. Kama kawaida, hapa huwa tumetia timu watu wawili. Leo niko na mtu mzima eh, mdosi mwenyewe, unaweza ukamwita vilevile mbabe <laughs> kule Kenya siku hizi nasikia tunaitwa wababa, wababa. <laughs> Mbaba huyu anayezungumza sasa hivi jina lake BMJ Mridhi. Niko pia chonjo kabisa, tumekuwa tukijiandandaa na mwenzangu hapa Idi Ligongo ndio tukuangushie vitu vizito sana kwenye VOA Express hivi leo ikiwa ni pamoja, tuna taarifa, sijui kama Idi umesikia, kwamba yule ambaye alikuwa ni waziri mkuu kule Sri Lanka ameapishwa leo kama rais mzima. Ehe, na jana jana wakati amechaguliwa kwenye bunge lile nikawa na practice kidogo e, ku, maknaongea kiumombo ku, kuonyesha msisitizo Dio. kuna msanii mmoja wa vichekesho wa, nakwambia ukinaunaongea kiingereza hu, basi naongeza msisitizo Ehe. Jana wakati anaapishwa nikawa najaribu kunamna gani ya kutamka lile jina. Umeliona lile jina lake? Kwanza nikaanza kukumbuka kama yale majina ya viongozi wa Madagascar, ah eh, Haya, karibu basi kwenye matangazo ya VOA Express. Tulikuwa tunakupa tu dondoo zile, tukufanye basi utabasamu. Si tuna tabasamu, kwa sababu ni siku nzuri. Tunamshukuru Mungu, tumeamka salama, naamini nawe umeamka salama. Lakini kama unajisikia ama kuna mambo yanakusibu, usijali, Mwenyezi Mungu yupo nawe. Kati ya yale ambayo tumekuandalia ni swala la vijana, lakini hasa vilevile wasanii kukumbuka kujiwekea E, ile akiba ya matibabu ama bima ya afya. Vilevile vile BMJ kuna swala hili la vijana kuhusishwa na wizi wa mifugo. Ndio, niko uh, hilo pia tutakueleza uh, tukisafiri moja kwa moja mpaka kule Uganda eneo la kaskazini mashariki e, kule Karamoja utasikia nini kinachoendelea huko. E, lakini Idi kama mm -hmm, wasikilizaji wanavyojua huwa tuna barazani tuna mambo yote yote hayo yapo mm -hmm, lakini twende moja kwa moja mpaka Tanzania. Sasa, Twende moja kwa moja mpaka Tanzania. Hivi sasa tunavyozungumza msanii nguli wa filamu Tanzania Farida Sabu maarufu kama Mama Sonia amefariki dunia kisiwani Unguja, Zanzibar Tanzania. Huyu ni msanii ambaye amejulikana katika eneo karibu lote la Afrika mashariki na kati, maanake filamu zake zimetembea sana. Sasa kikubwa ambacho tunakizungumzia hapa si tu kifo chake, ni kutokana na sababu ya kifo chake kuendeleza mjadala kuhusu wasanii hasa vijana kukumbuka namna ya kujiwekea akiba ya matibabu ama bima ya afya. Tafiti nyingi zinaonyesha kwamba vijana mara nyingi hawakumbuki kama magonjwa ni sehemu ya maisha yao, hivyo kuwa na bima ya afya ni muhimu pia kwao na si tu kwa E, watu wenye rika kubwa ama wazee peke yake. Basi wao vilevile wanapaswa kufikiria hili na kuwa nazo. Hapa sasa naongea na msanii wa filamu za tamthilia mama nyama yao, yeye alikuwa ni rafiki wa karibu na marehemu, amefanya naye kazi kwa muda mrefu sana. Lakini kikubwa tunazungumzia swala hili kwa nini? E, hebu tueleze kwa nini wasanii hasa vijana hawafikirii swala la bima za matibabu? Yaani, tatizo letu sisi wa, kama hao vijana yani, unajua, mtu anajiwekea yani, kwa sababu kuumwa inakuja tu. Sasa tushazoea hivi vigonjwa vyetu vidogo vidogo, malaria nini nini, anajua tu ntaenda hospitali ntatibiwa. Hatujuagi kuna magonjwa yanakuja, ni mazito, yanatumia gharama nyingi. Kwa hiyo mpaka likija kukupata tunakuja kujuta, wakati tukiwa kitandani, lakini sahizi tunajisahau, tunajirusha, watu wanafanya kile kile. Yani hicho ndo kinachowafanya kujisaulisha tu, kwamba hawakumbuki mpaka linapokuja kutokea lile swala, ndio mtu anasema ah, bora ile hela fulani ningefanya hivi. Inamaana kwamba anasa zimewajaa kuliko vitu vingine, hawafikirii sasa wewe kama msanii mkubwa kabisa hapo Tanzania na Afrika Mashariki kiujumla, eh, nini unaweza kuwaeleza eh, hawa vijana na wasanii wenzako kiujumla kuhusu umuhimu wa kuwa na bima ya matibabu? Nawaambia na tu tujifunze, kwa sababu tunakulia tu kila siku utakuwa mzima, utakua mzima. Tukumbuke kuna Mwenyezi Mungu, kuna kufa, kuna kuumwa, yani hivyo. Lakini unakuta kwenye asilimia nyingi, wapo ambao wanaofungua hiyo. Ni inategemea ni, na nafsi ya mtu na tabia yake na jinsi mwenyewe alivyojiwekea. Unakuta hata huyu marehemu Sonia mwenyewe alikuwa na bima yake, kwa sababu wasanii sisi tuna bima yetu kule tugefeiei, kila siku tunaambiwa twende tukakate, na wapo ambao wawaokata, na kuna watu wengine hawakati na ninachowaambia mimi watu tujifunze kutokana na vitu fulani vinapotokea, tusijisahau sana, maana maisha yenyewe si Mwenyezi Mungu ametuleta tu tunapita tu hapa. Haya basi, huyo ni mama nyama yao akizungumzia eh, umuhimu wa vijana hata wasanii vile vile ambao imekuwa ni eh, gumzo kubwa mara nyingi wanapo Unasikia wanakula bata, unaona kwenye Instagram Facebook, e, wanafanya vizuri, lakini inapotokea swala la ugonjwa, unasikia bakuli linatembezwa, na unajua hadi, uh, swala hilo kwa hakika lina wanasema Waingereza cut across mm -hmm. E, kwa sababu sio pale tu Tanzania, kule Kenya mm -hmm. Limekuwa ni swala limezungumzwa sana, hasa kipindi kile cha uh, COVID wakati ilikuwa janga kabisa. E, unakuta kwamba wasanii wamepata ma, mambo mengi sana wengi wanaweka bakuli kule, eh, mitaani. Haya basi, ni Maua Sama anakuambia, namwachia. Sikiliza kitu hiki, wakati eh, BMJ anajiweka sawa kabisa kwa ajili ya stori ijayo. Haya basi, ukisikia mtu anakwambia anamwachia Mungu, mm -hmm, kuna mambo mawili: yuko kwenye haki, alafu haki yake hajapewa, au vile vile unakuta kuna makosa ameyafanya vile vile, kwa namna moja ama nyingine, anaona kwamba kwa nini nimefanya kosa hili. Lakini kuna mambo mengi, kauli hii huwa inakuja, anamwachia mm, Mungu, nafikiri. Lakini ukisikiliza sauti, vile ambavyo sauti hiyo inatoka huyu, mm, nafikiri alikuwa ametatizwa na mtu fulani ndia kama ajia Mungu. Bimbie umekuwa mtaalamu wa kusoma kuchambua sauti jinsi zinavyotoka. Zinatoka kwa uzuni fulani ambao uh-huh. hawezi kuwa naimba tu. Sidhani, lakini tukipata fursa tutamuuliza. Haya. Ah, yeah. Lakini sasa twende moja kwa moja kama ulivyosema Idi Ligongo, twende kule Uganda. Kuna operation ambayo ni ya pamoja inayofanywa na vyombo vya usalama katika eneo kubwa, eneo pana sana kule kaskazini mashariki eneo la Karamoja. Eh, huko Uganda na imeendelea wiki hii na inaelezwa kwamba zaidi ya watu 400 tayari wamekamatwa na wengine wameshafikishwa mahakamani, na ni kutoka takriban wilaya tisa, na wanashutumiwa kuwa wamekuwa wakitekeleza ule wizi, wanafanya wizi wa mifugo, suala ambalo limekwepo kwa muda mrefu, lakini linaelezwa kwamba limeongezeka sana katika siku za karibuni. Na sasa wengi wao wana, wanaelezwa kwamba wanatumia silaha ya hijulikani zinatoka wapi, lakini kile ambacho kimefanya tuangazie sana ripoti hii leo ni kwamba takwimu nyingi zinazotolewa na vyombo hivyo vya usalama vina, vinaonyesha kwamba idadi kubwa kabisa ya ambao walikamatwa ni vijana, inakuwa kwamba hawapo shuleni, hawapo vioni, na kisa na maana ni nini? Na uh, moja kwa moja tumlete mmoja wa watu ambao wako katika eneo hilo katika e, karibu sana na eneo ambapo wengi wao wamekamatwa, Achile Kitgum, ukiwa huko kaskazini mashariki mwa Uganda. e, e, kwanza tueleze hali hii, tunajua imekuwepo kwa muda. Kwa nini imeongezeka sasa sana e, ya wizi wa mifugo? Kwanza kabisa, uh, kwa kusema kweli, kama vile nilivyoeleza hapo awali ni kwamba tabia ya wakoromeji wa kwanza, maisha yao wanategemea sana mifugo, ndio sababu kila kila, kila mara majukumu yao au mpango, yani kutafuta tu, kutafuta mifugo na kuchukua kwa nguvu, kwa sababu sasa imekuwa kama tabia au mila zao, unaona haramu. Kazi kazi hiyo imeendelea sasa, ilidumu mia miongo my, mingi sana miongo mingi kabisa. Serikali yote yaliyo yaliyofanya nini? Serikali yote yaliyotawala hapa nchini, vile vile wameshindwa kudhibiti na kitu kuminaulizwa, ni kwa nini vijana ndio wengi kati ya kundi eh, hili ambalo limekamatwa takriban eh, watu mia nne, wengi wa asilimia kubwa kabisa ni vijana. Kwa nini hawako shule au vyuoni, ama ni nini ambacho kinafanywa kuhakikisha kwamba hawa vijana hawako pahali ambapo hawatakiwi wawe kama vile nilivyosema, wanaamini sana mifugo na maisha yao inategemea nini? Mifugo. Unaona, hata ukiwashomesha vilevile, wanaweza wakati wa likizo wanaweza kuja nyumbani na kutupa vitabu au sari za shule, wanakwenda kuiba mifugo. Ni hawakae mahali moja, wanapatikana wanatamalake katika eneo hilo zaidi, au awa, hawatembee kwa kundi wengine unapata moja pale katika kilomita kumi, wengine watatu, wengine kama hivyo vivyo Jambo hilo imeshindwa kudhibitiwa, naona kwa sababu hawatembei kwa kundi. Na zaidi ya hao, wanaishi wana wanaishi wapi? Vichakane, wanaishi wana porini, hawataki yeah, kukaa nyumbani pamoja na kuungana na jamii yao wa ambao wanakaa nyumbani, unaona sasa Kazi hiyo imekuwa gumu kwa ajili hiyo, hi -hiyo sa -sa, maneno kuna juhudi zozote zinafanyika ku- eh, labda kubadilisha hali hii wakawa ni wengi ambao wanapata elimu badala ya kuwa katika eh, mazingira ambayo eh, wanakuwa ni wezi wa mifugo. Serikali ina, ina, ina, ina- inafanya kila wezalo, lakini itachukua muda mrefu sana kukomesha hiyo huo uhalifu, kama vile ninaona, kwa sababu kama vile nilivyosema au awatembei kwa kundi moja pale moja kule, hii kunaweza patikana hapo, wanatamalaki eneo hilo kwa vikundi vidogo vidogo. Shukran sana Achile Kitgum, mmoja wa watu ambao mko karibu kabisa na maeneo ya tukio. Tutafuatilia jambo kubwa hili linaendelea huko kaskazini mashariki mwa Uganda. Idi Ligongo, naam. Basi moja kwa moja, BM Muridhi. Uh, tuelekee katika habari za dunia. Waziri mkuu wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe ameapishwa Alhamisi kama rais wa taifa lililokumbwa na mzozo na kueleza mipango yake ya kuunda serikali ya umoja ili kudhibiti machafuko hayo. Mwanasiasa huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 73 ambaye alichaguliwa kwa wingi wa kura za wabunge jana Jumatano kuwa kiongozi wa nchi hiyo alikula kiapo huku mkuu wa polisi wa nchi hiyo na mkuu wa jeshi wakisimama nyuma yake. Vyanzo rasmi vya habari vilisema kiongozi huyo mpya anatarajiwa kuunda baraza la mawaziri hivi karibuni litakalojumuisha wabunge kadhaa na wa upinzani ili kuiondoa nchi hiyo katika mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi tangu kupata uhuru kutoka kwa Uingereza. Rusia imeanza tena usafirishaji wa gesi asilia kupitia bomba la Nord Stream hadi Ulaya leo Alhamisi, baada ya kukatizwa kwa shughuli hiyo kwa kipindi cha siku kumi wakati mtambo huo ukifanyiwa ukarabati. Klaus Mola, mkuu wa wadhibiti wa nishati wa Ujerumani, alituma ujumbe wa Twitter akieleza kwamba mtiririko wa gesi umefikia asilimia ya kiwango sawa na kile kilichokuwepo kabla ya ukarabati huo kuanza. Kampuni ya Gazprom inayomilikiwa na serikali ya Urusi inadai kwamba kiwango cha gesi kimepungua kwa sababu mtambo uliokuwa ufanyiwe ukarabati nchini Canada bado haujarejeshwa. Rais wa Marekani Jo Biden leo anatarajiwa kuzungumza kuhusu pendekezo la dola bilioni 37 la kupambana na kuzuia uhalifu. White House ilitoa maelezo ya mpango huo kabla ya hotuba ya rais Biden ambayo imepangwa kufanyika katika jimbo la Pennsylvania. Mpango huo unajumuisha karibu dola bilioni 13 kusaidia katika kuajiri na kutoa mafunzo kwa maafisa wa polisi wapatao laki moja katika miaka mitano ijayo dola nyingine bilioni tatu zingeenda kushughulikia mlundikano wa kesi mahakamani kutatua kesi za mauaji na kuunda vikosi kazi vya ndani ili kupunguza viwango vya mashambulizi ya bunduki. White House ilisema pendekezo la Biden litaongeza adhabu kwa usafirishwaji wa dawa aina ya fentanyl na kuuzia, eh, kuuliza Congress kutunga sheria inayofanya masoko ya mtandaoni kuwajibika. Ngoma safi kabisa, mwanamziki huyu kutoka Kenya hidi Ligongo ajulikana kama Sudi Boy eh. Wimbo ambao umekuwepo kwa muda ulitolewa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na nane umekuwa ukivuma. Huyu kijana ni kutoka kule pwani ya Kenya hidi mm -hmm. Kuna swala moja ambalo eh, linafurahisha kweli mm -hmm. Unakuta mtu anajiita Elizabeth Gel mm -hmm. Studi Boy BMJ Boy mm -hmm. BMJ, lakini zinajulikana ukisema Jonathan na zote ni Boy. Haya basi tuende kwenye barazani, ambapo tuliangazia kwa nini serikali ya Kenya inapunguza eh, bei ya unga kutoka shilingi 230 za Kenya mpaka shilingi 100 za Kenya kulikoni? Wakati ambapo e, zimesalia kama wiki ngapi, nne, e, chini ya tatu, sasa, e, chini ya tatu e, sasa kuelekea kwenye uchaguzi. Kuna e, msikilizaji kwenye line ya simu bwana, e, karibu na tueleze nini ambacho unadhani kipo nyuma ya hili. Ah, kwanza nikitambulisha kwa jina, anaitwa Joseph natal kutoka Mwanza Tanzania. Kwa weneo wangu kidogo, na kipindi hichi, hali inavyozidi kuwa ngumu, ni kwa ina sura mbili, moja ni ya, ya kisiasa, pili kwa ajili ya wananchi, ili kuwapunguzia makali ya, ya ya ya maisha. Lakini ukiangalia kihalisia, hili swala la kusema kupanda kwa bei ya unga sio ya leo wala ya kesho, inamaana watu wameshaizoea wanaenda, ina maana sasa so hivi sisi kwa wanasema inawezekana kama vile ni takrima ya ya ya, ya, ya ya ya unga, wanawafungia watu yani wanakupiga wana huku wanakuumiza huku yani, wana, yani unapigwa, una, una, una, una huku unalia, unanyamaza, una huku. Kwa hiyo ni kama ni rushwa ya uchaguzi ambao, kwa uelewa ambao sisi ambao tumekaa tumeangalia uchaguzi zote, kwa nini isiwe wameipunguzia makali ya watu wanao ambao wamehangaika muda mrefu na shida ya unga kutoka mia mbili hamsini alafu unafika mpaka unapunguza mpaka mia. Kuna nini hapo unayojificha ndani ya hiyo? Watu wote wazi wa Kenya ili wajue safi. So, kabisa, nafikiri ni maoni yake hayo, na kuna wengi tu nimeona wakizungumza hivyo hivyo, hivyo Idi Ligongo kwenye mitandao mm -hmm. Hebu tusomee mawili matatu, wanasemaje hapo? Naam, sasa maoni ni mengi kwelikweli, maanake ni swala ambalo kwa namna moja manyingine limevuta hisia eh. huyu hapa ni Henry Kotini anasema ikiwa ni Kura Odinga ashapita kitambo, tunangoja kupisha mheshimiwa Odinga wakati wowo, kaanzia sasa hivi, ndio anaona huyu e, hapa ni Prince Kankunguri Thomas anasema e, yeye anapatikana kule Kenya. hili ni jambo la busara sana, kwa maana Wakenya walikuwa katika hali ya njaa, ila hali wagombea wako mbioni kutoa ahadi za uongo, sababu imekuwa ni kupunguza shauku na taharuki katika wananchi. Sikiliza huyu ambaye yuko kule Isibania, mm -hmm. kwenye mpaka huko anaitwa Franko Kisanga. mm. anasema kupunguza bei ya unga ni sawa na kumpaka rangi mbwa, nikimaanisha kwamba hiki ni kiini macho ili wapate kura kwa urahisi rangi atakuaje sasa elias muhindo anasema iko goma kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anasema kupunguza kwa bei ya unga kwa shilingi mia moja ijapokuwa unga huo ulikuwa ukinunuliwa kwa shilingi mia mbili na hamsini hayo yaweza kutokana na wakati huo ambapo kenya yajitayarisha kwa uchaguzi mkuu agosti ijayo na hiyo ni kati ya njia mojawapo ya kufanya kampeni ili eh, hakika rais kenyatta ama yule ambaye kenyatta anamuunga mkono E, kupita katika kinyang'anyiro hicho waweze kupata kura zitakazomwezesha, e, kuibuka na ushindi. Haya basi, msikilizaji, endelea kuchangia pale. Nimeona ni suala ambalo limepata mvuto mkubwa sana, hadi unaona wanavyoandika hapo, zaidi ya watu mia moja hamsini wameandika maoni yao mm-hmm. E, unaweza kuendelea kuchangia, maanake hatuwezi kuyasoma yote ila nikuwa najiuliza pia mimi mwenyewe wakati unga unateremshwa bei serikali inatangaza hivyo mm. E, ule, na ule, ule unga uko kwa pakiti mm. Kuna watu ambao wako maeneo ya mbali kule vijijini kama mm. kwetu Kanywa Mbora huko mm. E, unakuwa kwamba hata hawanunui huo unga sasa. mm. E, hao nao wanasaidika vipi? Unajua hili Ah, inabidi tutafute watu wa ndani kule mashinani. Tuulize, e, bwana, nyinyi kwa upande wenu ngoma ikoje? Eh, kweli kabisa. Haya, tuende moja kwa moja katika ngoma hapa. Tunamuona Calligraph Jones akiwa na Kofi Jamar. Kibao kipi hiki kinasikia? Eh, wanakuambia dangerous. Tuende kazi. E, dangerous. Kazi. <laughs> Ameangusha kitu huyo, kofi jamare, huyu mzaliwa wa eh, mji unajulikana kama kumasi kule Ghana hidi hmm. Ligongo, unasikia mpangilio huo ni kama rap. najua unapenda rap. Mm -hmm. E, yeah, sana, e, alma, eh, na wameshirikiana na yule pia mwimbaji ambayo unampenda kutoka Kenya, khaligraph jones hapo hmm. Anakuambia uh, vitu hivyo, wanasema wengine wanakuambia dangerous <laughs> <laughs> hatari, uh-huh. Mago, najua kuna hatari na kuna hatare, hafuna dangeros afuna dangeros. Haya, <laughs> basi tutaona wimbo huu utachukua mwelekeo gani e, katika ratings e, wakati ukigongana ama ukienda kupambana na zingine ambazo tayari ziko mm -hmm. E, zimeshachapishwa zimeshawekwa wazi huku, unaweza kuzipata kwa Spotify na kwingineko. Haya, BMJ, wewe ukiwa una msongo fulani wa mawazo huwa mm. unafanya mbinu ama unatumia mbinu gani ku uh, fanya hali yako iwe ya kawaida kidogo? napenda sana kuangalia maji kuangalia maji maji, na hasa yanayotiririka, nikiwa nimetulia pahali mm, na sijui kama hili. Unajua, pia mimi ni mwandishi, wacha huu uandishi wa habari, mwandishi ni, wa vitabu pia, naweza na, na, andika vitabu yeah, nikiwa pale na kuandika michezo ya kuigiza namna hii mm, natulia sana nikiona maji yakitiririka, na mawazo yangu yanakuja, yanatulia kabisa. Sasa hapa unaua unaelekea wapi kuangalia maji kutiririka? Inategemea <laughs> <laughs> inategemea niko wapi. <laughs> Potomac hapa <laughs> Washington DC. <laughs> swali zuri hilo, hakuna mtu ashawai kuniuliza lakini. Aha. maji kwangu ma, pahali pametulia tu nasikia maji basi inanipa eh, hali nzuri sana ya kufikiria vizuri. Sasa leo tunaye Nsema Hoka, msichana huyu ambaye yeye maswala ya msongo wa mawazo yalimfanya aingie kwenye matumizi ya miraa akawa anatumia sana na baadaye akajikuta amepata matatizo la vidonda vya tumbo. Sasa leo anatoa ushauri wake wa pale unapokuwa na msongo wa mawazo nini cha kufanya? Nataka kuwambia vijana kwamba mungu kaa auzui stress, si mbinu ya kuwa unaweza kukabiliana na stress. Mungu kaa unasababisha madhara mengi katika afya. Mungu kaa kwanza unasababisha alsaz. Mungu kaa unasababisha mtu kutolala vizuri, mtu kutokula vizuri, inasababishia mtu kuwa na kubana pumzi yani, kupumua haupumui vizuri. So mogokaa unaathiri sana pasenteji kubwa ya watu. So pia unaweza kuwa mdazimu, kama kuna ile slogan ambayo inasema ni kila mogokaa nitachizika. So mogokaa unachizisha watu, watu wamekula mogokaa kupitiliza, mogokaa umeliwa kupitiliza kiasi cha kwamba the moment unakula mogokaa Hau, au, yani, madhara hauyo toyapata pale pale, bat ukikaa kama miezi ama miaka ndo yale madhara hujitokeza. So ningewausia vijana ama wamama ama wasichana wadogo wale ambao wamejiingiza wame katika janga la mukaa, tuwacha mukaa Muguka una hatari kubwa sana so, ndo muguka ni chanzo cha maradhi yangu mimi, haya maradhi ya ulcers so nasikia, mara sijui na ulcers, mara tumbo inafura, ni kwa sababu ya muguka. Kwanza muguka, the moment ukila tu muguka, unashikwa na njaa tayari, unajisi unajisi tayari, unataka chakula kwa sababu muguka unatia njaa. Wengine ukosa appetite ya kula, hiyo pia ni umeathirika ume kiafya ki, ki So ningeomba ama ningesisitiza watu tuwache mogokaa, kwa sababu mogokaa una hatari kubwa. Haya, umesikia BMJ, mambo safi kabisa. Na unajua na, huo mogokaa anazungumzia mm, kwetu kijijini nakuzwa nauzwa na sana. Sasa sijui kama huyu anahitaji apelekwe kwetu kijijini, hawa ungumzie <laughs> na mara zote, watu ambao wanazalisha vitu hivyo unakuta mara nyingi hawatumii. Wewe ushakutumia mogoka mogoka? Hata sijawahi <laughs> ni na sijui kama umesikia mdahalo ambao ulikuwa juzi, mmoja wa wagombea wa, wa wenza ambaye wanashabikia uh, mambo ya bangi na nini aliulizwa, je, we ushatumia? Akasema sijatumia, sija na sitowahi kutumia. Sasa wengine <laughs> wakauliza inakuwaje, tena unashabikia, unashabikia kitu kama hicho. Siasa bwana inafurahisha sana. Ehe. Uh -huh. Basi ndio hayo mambo yanapokwenda. Ushauri huo umeusikia kutoka kwa Ansemwa Hoka. Kwa hiyo kama wewe mtu ukipata zile stress ama msongo wa mawazo, usikimbilie si tu kwenye miraa, lakini kuna e, vilevi vingine ambavyo e, kwa namna moja ama nyingine vinaweza pia kusababisha ukaingia katika hatari nyingine. Sasa mjembe moja kwa moja tuelekee katika swali letu ambapo tuli tuliuliza nini maoni yako kuhusu hatua ya rais wa Tanzania Samia Suluhu sa kuunda kamati ya kuchunguza utendaji wa vyombo vya ulinzi na usalama. Kama utakumbuka, mm. kumefanyika mabadiliko katika jeshi E, la polisi ambapo mkuu wa jeshi hilo ameondoka, Simon Siro, mm -hmm. na ameingia Kamilus Uambura, na kuna mageuzi ambayo yanaelezwa kwamba ndio mchakato umeanza na utaendelea kwa muda sasa. Huyu sau sawila anasema, mm -hmm. sidhani kama kamati inaweza kutoa e, majibu ya tatizo linalotokana e, na tatizo kama a, kama kweli nia ni kujua shida iko wapi, waanzie katika uteuzi, hapo ndipo watakuja na suluhu ya chini. Elimosaria Maeda anasema hii ni njia ya kuhakiki mambo kadha wa kadha, kama kuna uwiano wa vyeo na weledi wa uhakika. Ifahamike weledi umekuwa ukibadilika kwa haraka duniani kutokana na e, teknolojia na kuingia kwa udijitali katika zana za kijeshi, matibabu, na kubaini maovu. Mageuzi endelevu katika nyanja hizi kutaimarisha mikakati ya ulinzi wa nchi yetu. Joseph Jila anasema kutoka Mwanza, Tanzania. hata kamati kuchunguza, sidhani kama e, hii itampa majibu ya sahihi. Msikilizaji, muda ndo huo nao, wanasema ausubiri hata mfalme e, na ni mengi yameandikwa pale, unaweza pia kuchangia E, kuhusu swala, swala hili tulilo e, liulizia hapo jana. E, basi kutoka hapa studio nambari 15, mi naitwa BMJ Mridhi mwenzangu hapa amekuwa ni Idi Ligongo. Matangazo yamesimamiwa na Sandy Shomari, kwa upande wa pili amekuwa ni Aida Isa. Kwa pamoja hapa tunakutakia kila laheri na jioni njema kutoka Washington.