Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Rusia Vladimir Putin Jumanne amesema Rusia ipo tayari kuratibu shehena ya nafaka ya Ukraine kutoka bandari za Black Sea, lakini anataka mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo vyao dhidi ya usafirishaji wa nafaka za Rusia. Rais Putin aliongea hayo baada ya mkutano na rais wa uturuki recep Tayyip Erdogan kuhusu mpango huo uliopendekeza ili kuanza kusafirishwaji wa shehena za Ukraine. Uvamizi wa Rusia umeleta matatizo katika biashara za Ukraine na kutokana na msukumo wa matatizo ya usambazaji chakula duniani, Umoja wa Mataifa umeshirikishwa katika mazungumzo ili kutoa zuio la usafirishaji wa chakula. Farhan Haq, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, aliwaambia wanahabari Jumanne kwamba matumaini ya Guterres ni kwamba makubaliano yatakamilika. Aliongeza kusema kwamba katibu mkuu Guterres aliongea na rais wa Ukraine Volodomir Zelenski kuhusu mazungumzo yanayoendelea. Bunge la Sri Lanka leo limemchagua waziri mkuu Ranil Wickremesinghe kuwa rais wa taifa hilo linalopitia misukosuko akiwa na umri wa miaka 77. Wickremesinghe alipata kura 134 katika bunge lenye wabunge 225, katika kura zilizopigwa leo, ambapo kura 82 zilikwenda kwa Dullas Alahapperuma, mwanahabari wa zamani ambaye alishikilia wizara mbalimbali za serikali katika chama tawala cha SLPP. Anura Dissanayake kiongozi wa chama cha mrengo wa kushoto JVP alipata kura tatu tu. Kura hizo zimepigwa ikiwa ni wiki moja baada ya aliyekuwa rais Gotabaya Rajapaksa kukimbia Sri Lanka baada ya vuguvugu vugu la ghasia zilizosababishwa na hali ngumu ya uchumi ya miezi kadhaa iliyofanya nchi kushindwa kuagiza chakula, mafuta ama dawa kutokana na kuisha kwa hifadhi ya fedha za kigeni. Shirika la Amnesty International limetoa mwito kwa serikali ya Nigeria kuchunguza vifo vya vijana saba katika eneo la kusini mashariki mwa nchi, ambapo wasiwasi wa wanaotaka kujitenga ukiongezeka. Kundi linalosaidia serikali katika usalama la Ebubageugu linashutumiwa kufanya mauaji ya vijana hao saba siku ya Jumapili katika eneo la Oru kwenye jimbo la Imo. Amnesty imesema katika taarifa yake ya Jumanne. Kundi la uangalizi limesema wale waliofariki dunia walikwenda kuhudhuria harusi na walikuwa wakirejea katika hafla ambapo walifyatuliwa risasi na kufa. Mkurugenzi wa Amnesty International nchini Nigeria, Osai Ojiho, amesema kwamba inasikitisha kwamba vijana ambao wamekua, hawakuwa na silaha hawakutoa tishio lolote na kwa mtu yoyote, lakini waliuawa na kunyimwa haki yao ya kuishi. Amnesty imetaka mauaji hayo kuchunguzwa, mashtaka kufunguliwa na waliohusika kulipwa kushughulikiwa ambapo familia zao vilevile kulipwa fidia. Idara ya serikali ya Nigeria ya usalama DSS imedai kuhusika na tukio hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Naibu rais wa Kenya na mgombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu William Ruto amesisitiza kwamba atachapisha na kuweka wazi kandarasi kati ya serikali ya Kenya na makampuni ya China na kuwatimua raia wa China wanaofanya kazi kinyume cha sheria nchini humo iwapo atachaguliwa kuwa rais, chini ya wiki tatu kutoka leo katika uchaguzi mkuu wa taifa hilo. Mapigano ya kikabila katika jimbo la Sudan la Blue Nile yamesababisha vifo vya watu 105 na, na kujeruhi wengine 291, amesema waziri wa afya wa serikali leo hii. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mapigano yalizuka katika mpaka wa mataifa ya Ethiopia na Sudan Kusini Julai 11 baina ya watu kutoka makundi ya Berti na Hausa. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo. Kwa Undani, kipindi kinachoangazia matukio muhimu duniani kwa undani zaidi ya ilivyoripotiwa katika habari za kawaida. Hii leo tunaangazia hatua ya rais wa Ukraini kuwafuta kazi wakuu wa usalama kutokana na ripoti kwamba wanasaidia wanajeshi wa Rasia. Sehemu ya pili, waandishi wetu wa Mombasa, Kenya, wameandaa ripoti kuhusu juhudi za serikali ya Kenya kupambana na ugaidi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Bunge la Ukraini limeidhinisha hatua ya rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski ya kuwafuta kazi mkuu wa usalama wa ndani na mwendesha mkuu wa mashtaka kutokana na kile Rais Zelenski amekitaja kama kushindwa kuwaondoa watu wanaoifanyia Rasha upelelezi ndani ya jeshi la Ukraini. Ivan Bakanov alifutwa kazi kama mkuu wa usalama wa Ukrain baada ya idadi kubwa ya wabunge kuunga mkono hatua hiyo. Bakanov alikuwa rafiki wa Zelenski kutoka utotoni na mshirika wa karibu kibiashara, kiongozi wa shughuli za kisiasa za rais Zelenski vilevile amesema kwamba Erin Venediktova amefukuzwa kazi kama mwendesha mkuu wa mashtaka Ukraine. Bakanov ameandika ujumbe muda mfupi baada ya kuondolewa katika wadhifa wake, akisema kwamba makosa yalifanyika, lakini siyo kwa kukusudia japo anafurahia kazi yake alipokuwa ofisini. Chama cha Zelenski kimesema kwamba Venediktova atasalia kuwa sehemu ya timu yao na kwamba atapewa majukumu mengine. Zelenski vilevile aliwafuta kazi wakuu wa idara za usalama katika maeneo matano ya nchi. Alisema kwamba kesi 651 zimefunguliwa kuhusiana na njama za kutaka kuangusha utawala wake. Kesi hizo zinawahusu waendesha mashtaka na maafisa wa usalama alisema pia kwamba zaidi ya watu sitini kutoka idara za usalama walikuwa wanashirikiana na Rasia katika sehemu ambazo zimedhibitiwa na Rasia ndani ya Ukraini. Hatua hiyo imesababisha mjadala na hisia mbalimbali kuhusu undani ambao Rasia imeingilia usalama wa Ukraini na inayojua kuhusu mikakati ambayo Ukrain inapanga kutumia katika vita vinavyoendelea. Richard Tuta ni mtaalamu wa maswala ya usalama. Hatua aliyoichukua rais wa Ukraine ni hatua ambayo sana, sana imechangiwa na habari za ki, za kijasusi. Sio kwamba ni jambo ambalo haielewi, ni jambo ambalo anaielewa vizuri, kwa sababu uh, nchi yoyote na katika vitani kama hivi sasa utakuta kwamba wanahabari za kijasusi kile ambacho kinaendelekea Urusi na kile ambacho kinafanyika katika jeshi lao. Kwa hivyo, itakuwa kwamba hatua aliyoichukua kwa hivi sasa ni hatua ambayo inale, inalenga kupea kupea wanajeshi wake motisha zaidi, kwa sababu wakuu ambao wametimuliwa labda huenda ndio wamechangia mpaka hivi sasa uh, makali ambayo Urusi iko nayo dhidi ya Ukraine. Rasia inaendelea na mashambulizi mashariki mwa Ukrain kwa lengo la kutoa sehemu zaidi za eneo hilo. Makombora ya Rasia yamerusha viwandani katika mji wa Mikolaiv kusini mwa Ukraine. Mji wa Mikolaiv ni maarufu na muhimu kwa ujenzi wa meli nchini Ukraine, karibu na mto Bag. Rasia imekuwa ikitekeleza mashambulizi kadhaa yenye lengo la kuharibu viwanda vya meli. Jeshi la Urusi limetangaza nia ya kudhibiti kabisa sehemu yote ya Black Sea kutoka kwa Ukrain na kusimamia pwani nzima kufika mpaka wa Ukrain na Romania. Dr Timothy Sadera, mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Georgia hapa Marekani, anasema kwamba iwapo Urusi itafanikiwa, hatua hiyo itakuwa pigo kubwa kwa uchumi wa Ukrain na biashara itatoa fursa kwa Russia kusimamia sehemu ya moldova katika eneo linaloshikiliwa na upiganaji na Transnistra, ambako kuna kambi ya jeshi la Russia. Lengo kubwa sana la Russia ni ku, kuzamisha uchumi wa nchi ya Ukraine kwa sababu jinsi walivyochukua Mariupol. Mariupol kilikuwa ni ilikuwa ni eneo kubwa sana ambalo lilikuwa na utajiri mwingi katika hata katika muungano wa zamani. Kwa hivyo wamenyakua sasa sehemu hiyo na wakiangalia Black Sea ambapo sasa, hapo ndipo penye viwanda vikuu. Ni kumaanisha kwamba sasa Ukraine itakuwa imepungukiwa kwa upande ule mwingine, na pia kuchukua upande wa kusini. Jambo hilo litaweza kutatiza zaidi haswa usafiri utumishi, utumishi na pia uh, matumizi yake katika ujenzi wa uh, wa uchumi wa nchi ya Ukraine, wakati uvamizi wa jeshi la Russia ulipoanza, ambao rais wa Russia Vladimir Putin ameuita kuwa operesheni maalum. Wanajeshi wa Ukraini walionekana kuwa na nguvu na kuwasukuma nyuma wanajeshi wa Rasia waliojaribu kudhibiti mji wa Mikolaiv ulio karibu na pwani ya Black Sea karibu na eneo linalodhibitiwa na Rasia na Krimea na bandari kuu ya Ukraini ya Odessa. Tangu wakati huo, wanajeshi wa Rasia waliachana na jaribio la kuendelea kupigana ili kuiteka bandari hiyo, lakini wameendelea kushambulia Mikolaiv na Odessa kwa kutumia mashambulizi ya roketi. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rasia, Luteni Jenerali Igor Kanashenkov, anasema kwamba makombora ya Rasia yameharibu sehemu ya silaha zenye uwezo mkubwa wa kuzuia mashambulizi kutoka kwa meli za kijeshi pamoja na kuzuia mashambulizi ya roketi ambazo zilikuwa zimetolewa kwa Ukraini na muungano wa NATO, japo imekuwa ni vigumu kujua ukweli uliomo kwenye madai hayo. Kuongezeka kwa mashambulizi ya Russia na hasa makombora yao kuendelea kulenga sehemu muhimu za Ukraine ni swala ambalo wachambuzi wanasema linasababisha wasiwasi ndani ya utawala wa Volodymyr Zelensky kuhusu taarifa za kiusalama kuvuja na kuwafikia maafisa wa jeshi la Russia wanaosimamia vita hivyo. Msaada ambao wamekuwa wakipata kwa hivi sasa ndio amechangia Ukraine kuweza kustahimili makali ya, ya, ya ya Urusi kwa sababu kama sio hiyo msaada kufikia sasa, labda Urusi ingekuwa imeshaiteka nyara sehemu kubwa zaidi eh, ya nchi ya, ya, ya Ukraine. Kwa hivyo msaada huo imechangia eh, vikubwa zaidi imechangia vikubwa zaidi kwa wanajeshi wa wa wa, wa Ukraine kuweza kusahimili makali ya wanajeshi wa Urusi. Katika vita yoyote, lazima kila upande wote ikaweza kuwa na majasusi ambao wanawaletea habari kuhusiana na na, na, na, na adui yoyote yule. Huenda ikawa habari ile pia iko na vyombo vya kijasusi vya Ukraine kwamba katikati ya wakuu wa wakua, kijeshi kuna wale ambao wanaipea wana, wana, wana nchi ya Urusi. E, habari za, za kijasusi, wanajeshi wa Rasha wamejiimarisha katika sehemu za Kasan karibu na Krimea na katika sehemu za kaskazini mwa eneo la Zaporizindia ambapo wameshikilia tangu walipoanza mashambulizi mwezi Februari. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema kwamba wanajeshi wa Rasha wameanza kuelekea Kason, Mariupol na Zaporhinza pamoja na kujiimarisha katika sehemu za Melitopol na kwamba wanaonekana kujua hatari kutoka kwa wanajeshi wa Ukraine. Lengo kubwa la jeshi la Russia ni kudhibiti eneo la viwanda la Donbas ambalo linalindwa na Ukraine kwa kutumia silaha za kila aina. Ukraine inasema kwamba wanajeshi wake wamedhibiti vijiji viwili eneo la Luhansk ambapo moja ya mikoa miwili inayounda Donbas inakabiliwa na mapigano makali kuzuia wanajeshi wa Russia katika eneo la Donetsk. Mkuu wa jeshi la Ukraine amesema kwamba wanajeshi wa Ukraine wamewazuia wanajeshi wa Russia kuingia Slovyansk, sehemu muhimu kwa wanajeshi wa Ukraine kujibu mashambulizi yanayoendelea Donetsk na sehemu nyingine za eneo hilo. Maafisa katika serikali ya Russia wanataka wanajeshi hao kuendelea kudhibiti sehemu zaidi. Waziri wa ulinzi wa Russia Sergei Shoigu alitoa amri mwishoni mwa wiki kutaka wanajeshi hao kuongeza mashambulizi na katika sehemu wanazodhibiti kunaweza kuwa na uvujaji wa zile siri ambazo zinaweza kuwafikia. Ikiwa kweli wa wametambua ya kwamba kuna wasaliti kati yao, wengi hawatafurahishwa na jambo hilo. Kwa hivyo naona rais anataka kudhibiti sana sana jeshi na pia kuwa na uaminifu katikati ya wanajeshi, ili nao pia wanajeshi wasija wakauawa kiholela bila kujua vita vyatoka ndani yao. Putin anatumia ujanja kwamba sasa hivi alichukua sehemu ya kwanza Crimea na sasa hivi ameingia kuchukua sehemu nyingine. Kwa hivyo hatatosheka, anataka kurejesha ule utawala wa kisovieti uliokuwepo, na kwa sababu nchi ya Ukraine ndio iliyokuwa na madini mengi, utajiri mwingi kwa hivyo uh, lengo kuu la Putin ni kurejesha utajiri ule. Jambo hilo sio tu la kuondoa serikali iliyopo. Mwaka elfu mbili kumi na nne alichukua sehemu sasa unaona mwaka huu tena ameanza, na huu sio mwisho, ataendelea kupanua tu. Lakini Marekani imeshatambua ya kwamba kwa sasa lengo lake kuu ni kueneza, kunyakua ardhi na pia kuweza kuweka serikali ama watu wanasiasa ambao wanaunga mkono Russia ili waendeleze sera zao za kuweza kunyakua uh, nchi kubwa zaidi. Nakamilisha sehemu ya kwanza kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Kenya imeimarisha mikakati yake ya kupambana na ugaidi katika sehemu za pwani kwa kuzindua ujenzi wa kituo maalum cha wataalam wa usalama. Hii inafuatia tishio ambalo limekuwepo kila siku la uwezekano wa kundi la kigaidi la Al Shababu kushambulia nchi hiyo. Kumekuwepo pia ripoti za kundi hilo kuwahadaa vijana wa pwani kujiunga na kundi hilo. Waandishi wetu wa Mombasa, Collins Adede na Amina Chombo, wanaangazia mikakati hiyo kwa undani zaidi na hii hapa taarifa yao. Shukran sana wenzetu, kama ulivyogusia Kennes Bwire, tatizo la ugaidi katika eneo la pwani ya Kenya na taifa kwa jumla limekuwa ni tatizo sugu, na sasa linaanza kupata suluhu hii ni baada ya serikali kupitia wizara ya usalama wa ndani ya nchi kwa ushirikiano na ubalozi wa Uingereza na shirika la Umoja wa Mataifa, haswa sana kitengo cha kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya na uhalifu, kuzindua kituo maalum kitakachosaidia maafisa wa kitengo cha kukabiliana na ugaidi kushughulikia matatizo hayo katika pwani ya Kenya. Kituo hiki kimejengwa kwa takriban dola laki tano fedha ambazo zimefadhiliwa na serikali ya Uingereza. Hiki kituo kitakuwa kinatoa nafasi kwa maafisa wa polisi ambao watakuwa wanafanya uchunguzi na pia kuwafungia wale washukiwa ambao wanafanyiwa uchunguzi na pia ni kituo ambacho ni sehemu salama kwa maafisa hao ambao watakuwa wanatekeleza uchunguzi dhidi ya maswala ya ugaidi. Kibainika kwamba hawakuwa na afisi maalum ya kufanyia shughuli zao, na pia vilevile vile kumekuwa na hili swala la kutekwa na kupotezwa kwa watu kujulikana wako katika kituo gani cha polisi, na hivi basi kituo hiki kitakuwa ni cha kuweka watu hao. Ndiposa hata waandishi habari hii leo wakati wa ufunguzi wa kituo hiki hawakuruhusiwa kuingia ndani kuona ni vipi ama kimejengwa vipi kwa ndani, kimeonekana tu mjengo kwa nje. Kukifungua rasmi, waziri wa usalama wa ndani ya nchi Fred Matiangi amesema kwamba serikali ya Kenya inapongeza serikali ya Uingereza kwa ufadhili huo na sasa inakusudia kujem jenga vituo vingine kama hivyo viwili katika eneo la kaskazini mashariki mwa taifa la Kenya na pia magharibi mwa Kenya anasema kwamba serikali ya Kenya itasisitiza kutekeleza haki za binadamu na kufuatilia makubaliano ya kimataifa yanayolinda haki za washukiwa wakati wanapotekeleza uchunguzi na hata kesi katika kituo hicho. Amesisitiza kwamba wanakusudia kutenga kitengo maalum ambacho kitatumika kama mahakama ya kusikiza kesi za masuala ya ugaidi. Kituo hicho pia kitakuwa kinatoa nafasi kwa waendesha mashtaka pamoja na wale wapelelezi kukaa chini na kutayarisha mashtaka kabla ya kuwasilisha mahakamani hii ikiwa itarahisisha shughuli nzima ya kushitaki na kuendesha mashtaka ya washukiwa wa ugaidi naam. Na sababu kuu ambayo Uingereza imetoa kwa nini wamejenga kituo hiki wanasema kwamba ni moja kati ya mikakati ambayo wao walikuwa wameweka pamoja na serikali ya Kenya kusaidia taifa hili. Kumbuka kulikuwa na raia mwingereza ambaye alikuwa akichunguzwa kuhusiana na maswala haya ya ugaidi. Hivi basi balozi wa Uingereza nchini Kenya Jane Marriott akizungumza katika wa leo amesema hiki kituo kitaongeza juhudi za kukabiliana na masuala ya ugaidi kama ulivyosema, na vilevile vile, akasema kwamba watahakikisha kwamba vita hivi vimeimarika kutokana na zile mbinu ambazo magaidi wamekuwa wakitumia. Na pia anasema kwamba Uingereza ni moja kati ya mataifa ambayo yanaleta watalii wengi katika taifa hili la Kenya, na hivi basi waliona kuna haja ya kuhakikisha kwamba usalama katika taifa hili ni muhimu kwa raia wa Kenya na pia vilevile vile raia wa Uingereza ambao wanakuja kuzuru katika eneo hili kuhakikisha kwamba wapo salama, safari hii yote ikianza baada ya makubaliano kati ya Rais Uhuru Kenyatta pamoja na waziri mkuu anayeondoka wa Uingereza Boris Johnson. VOA kwa undani inapata fursa ya kuzungumza na Profesa Hassan mwachimako ambaye kaandika kitabu kuhusiana na maswala ya ugaidi eneo la pwani, na jinsi gani swala hili linaweza kushughulikiwa, swala ambalo linaitatiza serikali ya Kenya, na si Kenya pekee, bali mataifa mengi duniani. Karibu Profesa. Kwa ufupi, tueleze labda ni mambo gani mlioweza kutambua yaliyo mazito sana katika kitabu chenu kuhusiana na maswala ya ugaidi? Asante uh, sana Collins, kwanza ni kuwa ilikuwa ni muhimu kwa swala la ugaidi katika sehemu ya pwani kuangaziwa kwa kitaalamu ili kufahamu ni sababu gani ambazo zinachangia vijana kujiingiza katika fikira hii ya kigaidi. Kitabu chetu pamoja na wenzangu kinaelezea kwa kina zile sababu ambazo zinawafanya vijana kujiingiza katika masuala ya, ya kigaidi, na pia kuchangia katika kueleza ni jinsi gani serikali inaweza kupanga mikakati ya kuhakikisha kuwa masuala haya yanaisha ya, ya, ya na, ya kwa kuangazia tu kitaalam na kisheria na kijamii, kupanga mikakati ambayo itawezesha uh, serikali kuweza ku-, ku Swali. Na, na tunaona kwamba kumekuwa na mikakati kadha wa kadha ambayo serikali inakuja nao. Mojawapo sasa hivi ni kituo ambacho kimejengwa, na kituo hiki kinaelezewa kwamba kitakuwa ni cha kukabiliana na maswala haya ya ugaidi. Je, unahisi kwamba hatua hii inaipa vita hivi dhidi ya ugaidi katika hali gani? Labda nafikiri serikali imetambua ya kuwa mbinu ambazo walikuwa wanazitumia mbeleni zilikuwa hazifui dafu na zilikuwa zinaleta changamoto nyingi sana katika jamii. Kwa hivyo, eh, hii njia ya serikali ya kusema kuwa wanatenga kitengo maalum na kituo maalum cha kuangazia hili swala kwa upana, inamaanisha kuwa hivi sasa serikali wako wa katika mikakati ya kubadilisha mbinu zao ambazo walikuwa wakizitumia mbeleni, ili kuhakikisha kuwa swala hili linaangaziwa kwa kufuata sheria na wale wahusika ambao ni aidha ni polisi ama ni watu wa mahakama wanajua ni jambo gani wanapaswa kufuatiliza ili kuhakikisha kuwa hili swala linaangaziwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa haki na kisheria. Profesa, sasa hivi tunaona ni, ni tatizo ambalo linashinda likigeukageuka na kupata mifumo mpya. Je, umeweza kufuatilia na kutambua sasa hivi mifumo ni gani ama ni njia gani hasa linaendelezwa haswa sana itikadi kali miongoni mwa vijana? Moja ya njia ambazo zinaendelezwa hivi sasa ni kuwa wale wahusika wa itikadi kali sasa wanakwenda chini kwa chini manake um, mbeleni walikuwa wanaweza kufanya mambo yao hadharani, lakini hivi sasa wanakwenda chini kwa chini, wanatumia sana mitandao ya kijamii ya kila aina, na unaweza kusema pia wana ujuzi mkubwa sana wa kuficha mbinu zao wanazotumia katika kueneza fikira zao kigaidi, katika kurikuti watu katika fikira yao ya kigaidi, katika kukwepa pia mkono wa sheria. Mwisho eh, Profesa, sasa tunaanza kuona migogoro katika mataifa jirani, mgogoro ambao umekuwa ukitokea kule eh, Msumbiji, kuna mgogoro ambao unatokea Congo, kuna mgogoro ambao bado upo eh, katika taifa jirani Somalia. Je, hii inahatarisha vita dhidi ya tatizo hili? Sana sana kwa kina kikubwa sana. Sehemu ambazo zina migogoro ndipo wanapokwenda wale wenye fikra ya kigaidi, na kuweza kuanza kukita fikra yao na kutumia sehemu hizo kama njia ya kuweza kupanua fikra na kuweza kukitisha mikakati yao ya ya kigaidi. Kwa hivyo ikiwa nchi jirani zinakumbwa na changamoto kama hizo basi ni hatari kuwa vijana kutoka hapa, kwa mfano, wanaweza kwenda katika sehemu hizo wakapata mafunzo na kisha baadaye wakatumia njia njia za kipanya wakarudi hapa na kutuletea sisi shida kila mara, wakati kuna sehemu kama vile uh, Mozambique, Congo, ambapo kuna sintofahamu ya aina fulani, inaleta maanake environment ambayo waendelezaji wa fikra ya kigaidi wanapata nafasi ya kuweza kufanya mafunzo, kwa mfano, ama kupeleka vijana kutoka sehemu hizo, basi wakaweza kuwasambaza katika sehemu nyingine. Na, na katika vita hivi tukimalizia Prof uh, ni kwamba kumekuwa na zile uh, mashtaka ama lalama kutoka kwa washikadau hawa mashirika ya kutetea haki za binadamu kwamba kumekuwa na ile kupotezwa kwa lazima na pia mauaji ya kiholela kutokana na vita dhidi ya ugaidi. Je, unaona hili limekuwa uh, tatizo kwa jamii kushirikiana na kitengo hiki kama cha ATPU? Ni tatizo kubwa sana, kwa sababu serikali inatarajiwa kuwa itapanga mikakati yake kulingana na mujibu wa sheria ya kitaifa, na na na sheria ya kimataifa pia. Sasa ikiwa mtu ametuhumiwa, anapaswa ashikwe, apelekwe mahakamani, ahukumiwe, ili sheria ifuatwe. Lakini kinyume cha hivyo, kuwapoteza watu tu hivi, ama watu kupigwa risasi kiholela holela, inaleta changamoto kubwa sana katika, katika jamii, kwa sababu jamii wanaona kama ambaye wanaonewa Nam ni Profesa Hassan Mwachimako, ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani, ambaye ni kati ya wale ambao wameandika kitabu kuhusiana na maswala ya ugaidi, kitabu ambacho wamekiita Radicalization into Violent Extremism in Coastal Kenya, akiwa ameshirikiana na wenziwe Profesa Halim Shauri, Profesa Hamadi Boga pamoja na Profesa Stephen. Akizungumza katika sherehe za hivi leo, balozi wa Uingereza nchini Kenya kwa sasa, Jane Marriott, anasema kwamba kando na ujenzi wa kituo hicho na pia kutoa baadhi ya vifaa kutumika humo, basi serikali ya Uingereza itatoa mafunzo maalum kwa maafisa kuhudumu katika kituo hicho, wakiwa wataangazia maswala ya nidhamu ya maafisa wa polisi kusitokee visa vya vya dhuluma za kingono miongoni mwa washukiwa na maswala mengine ya kukiuka haki za washukiwa wakiwa chini ya ulinzi wa maafisa wa polisi. Nam, basi tuangalie katika takwimu, je, zinazungumziaje kuhusiana na mashambulizi ya ugaidi nchini Kenya? Utafiti ambao ulifanywa na shirika la Center for Human Rights and Policy walisema kwamba mashambulizi ya ugaidi mwaka 2020 yalikuwa e, sitini na tisa na mwaka 2021 yalipungua hadi hamsini na moja huku ripoti hiyo ikionyesha watu mia moja walifariki kutokana na mashambulizi mwaka huo wa 2021 ikilinganishwa na watu waliouawa mia moja ishirini na mbili mwaka 2020. Vilevile, watu sabini na tatu walijeruhiwa katika mashambulizi. Mwaka 2021, 49 kati yao wakiwa ni maafisa wa usalama katika maswala hayo. Vile vile wanasema kwamba mwaka huu 2021 kulikuwa na magaidi wawili ambao walifariki. Zaidi yake, wanasema kwamba kulikuwa na visa vya utekaji nyara mwaka 2021 vilikuwa visa 17, ambapo 16 kati ya wale ambao walitekwa walikuwa ni raia na mmoja alikuwa ni afisa wa serikali tisa wakikamatwa kuhusiana na masuala ya ugaidi watatu wakiwa ni wanawake thelathini na moja wakiwa ni wanaume huku watano wakiwa hawakutambuliwa walikuwa ni wa jinsia yani. maana sana ambayo yanaathirika na masuala haya ya uvamizi na mashambulizi ya kigaidi ni Mandera ambayo ni kaskazini mwa Kenya ambapo kulikuwa na visa ishirini na nane na Lamu visa kumi na mbili wajia visa vinane huku maeneo ya Kwale Garissa na Kisumu akipata tu kisa kimoja kimoja vilevile yeah. Vile pia unaangalia kwamba katika mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili mwezi Februari eh, kulikuwa na kesi katika mahakama ya Nairobi kuhusiana na wale madaktari raia wa Cuba ambao walikuwa wamekuja Kenya wakiwa kaskazini mashariki, waliokuwa wametekwa nyara na dereva aliyekuwa akiwaendesha katika gari lile, ambaye ni Isaac Ebrain Robo, alipatikana na hatia ya kuhusika katika utekaji nyara ule wa madaktari hawa kutoka Cuba. Kituo hicho kitatumiwa pia na maafisa wa kitengo cha kukabiliana na, na ugaidi ATPU, maafisa wa jeshi la Kenya, KDF, polisi wa kawaida Kenya, na wale wa ujasusi NIS wale wa upelelezi DCI pamoja na wale wanaolinda himaya ya Kenya baharini, Kenya Coast Guards. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na Amina Chombo. Kwako Kenneth Bwire Washington. Asante Collins Adede na Amina Chombo. nakamilisha Kwa Undani. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, nimekuwa mtayarishi na msimulizi Kenneth Bwire.