Akub doaao hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji wetu popote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi naitwa bmj mridhi na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Julai 19 mwezi mwaka 2022. Matangazo hayo ambapo yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima hilo la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na pia na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu tembelea www.voswahili.com nam na kati yaya tuo kuandalia hii leo, viongozi wa mataifa mbalimbali ikiwemo mbali Rusia, Iran na Uturuki wa mataifa hayo matatu wanakutana huko mashariki ya kati. Je, hii ina maana gani kwa rais Putin? Kwa Urusi ina masilahi mengi sana mashariki ya kati, hususan uh, vita vya Ukraine na Urusi. Inajaribu kuwatafuta marafiki wengine na inajaribu kushirikiana na Iran na pia na Siria. Na katika taarifa nyingine, licha ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea katika DRC na ukame mkubwa uliokumba kundadhi Ethiopia, hali hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 70 mwaka huu wakati nchi hiyo ikilenga kupunguza utegemezi na wa uagizaji wa chakula kutoka nje. Hayo ni miongoni mwa mambo ambayo utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Shirika la fedha duniani IMF limesema leo kwamba bodi yake ya utendaji imeidhinisha mkopo wa miezi 40 wa dola za Marekani bilioni 1.04 kwa Tanzania, na kwamba kati ya kiasi hicho takribani dola 151.7 milioni zitatolewa mara moja. IMF ilisema katika taarifa yake kwamba mfuko huo wa ufadhili utasaidia kufufua uchumi wa Tanzania kushughulikia matatizo yaliyotokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine kusaidia kuhifadhi utulivu wa kiuchumi na kusaidia katika mageuzi ya kimuundo. Shirika hilo limesema mageuzi hayo yanapaswa kuzingatia kuimarisha nafasi ya kifedha kwa matumizi ya kijamii ambayo yanahitajika sana, na vilevile uwekezaji wa umma wenye faida kubwa, kuanza tena kwa na kuendelea kwa ajenda ya mageuzi ya kimuundo katika serikali, na hali kadhalika kuimarisha utulivu wa kifedha. IMF imekuwa ikitaka kubadilisha mikopo ya usaidizi iliyotolewa kwa ajili ya janga la covid-19 ikiwa na masharti nafuu na kuwa mikopo ya kawaida ya muda mrefu inayotolewa na masharti ya mageuzi ya kisera. Wakati huo huo, shirika hilo la IMF limetoa mkopo mwingine wa dola milioni 235.6 kwa Kenya kusaidia kuharamia bajeti yake na kufanya jumla ya fedha zilizotolewa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki kwa madhumuni hayo kufikia takriban dola bilioni 1.2 za Marekani. IMF ilisema ufadhili huo utaisaidia Kenya kukabiliana na udhaifu wa madeni, athari za janga la COVID 19 pamoja na majanga mengine ya kimataifa, pamoja pia na athari za vita vya Ukraine. Pesa hizo pia zitatumika kuboresha utawala na kusaidia mageuzi mapana ya kiuchumi. Mpango wa kiuchumi wa Kenya unaungwa mkono na IMF chini ya programu yake ya upanuzi wa hazina na usaidizi wa kulipa mikopo uliopanuliwa utakuwa na nyenzo muhimu ya sera yenye uhimilifu wa deni na itaongeza imani ya umma, alisema Antonet Saye, ambaye ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la IMF. Rais wa Iran Ibrahimu Raisi amewapokea marais wenzake wa Rasia na Uturuki hii leo kwa mazungumzo kuhusiana na vita vya Siria kati ya masala mengine E, katika mkutano wa pande tatu uliogubikwa na msukosuko wa uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Mkutano huo ni wa kwanza kuandaliwa na rais huyo wa Iran mwenye msimamo mkali tangu alipoingia madarakani mwaka jana, na ikiwa ni ziara ya pili nje ya nchi kwa rais wa Rusia Vladimir Putin tangu alipoamuru uvamizi wa kijeshi nchini Ukraine. Hali kadhalika inakuja siku chache tu baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutembelea Mashariki ya Kati kwa mara ya kwanza tangu awe rais, na aliwe, aliwatembelea mahasimu wa Iran ambao ni Israeli na Saudi Arabia. Marais lione na rais walitia saini hii leo makubaliano kwamba wataelewana kwa ajili ya ushirikiano katika usalama wa mipaka, biashara, masuala ya diplomasia na nyanja za kisayansi. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari kiongozi huyo wa Iran ameita ziara hiyo kuwa eh, hiyo ya mshirika wake rais wa Uturuki Erdogan kuwa ni mabadiliko kwa uhusiano baina ya mataifa hayo mawili na mwanajeshi mmoja na waasi watatu wameuawa katika mapigano hileo karibu na mji wa mpakani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Beni, kwa mujibu wa msemaji wa serikali. Waasi wanaelezwa kuwa ni wafuasi wa wanamgambo wa, wa ADF ambao wametajwa na kundi la Islamic State e kama washirika wake wa Afrika ya Kati. Mwenzangu Idi Ligongo anasoma taarifa ya shirika la habari la AFP. Kwa mujibu wa AFP mapigano ya dakika ishirini yaliyotokea karibu na daraja la kuvuka mto Simuliki uliopo mashariki mwa mji, amesema Kapteni Antony Mwalusai, msemaji wa jeshi mjini Beni ambaye aliongea na AFP. Vikosi vya jeshi vimekuwa na operesheni za kuondoa waasi ili kuhakikisha usalama unakuwepo kwa watumiaji wa barabara inayounganisha miji ya Beni na Kasindi na kuruhusu usafirishaji wa bidhaa na nchi jirani ya Uganda kuanza, aliyeongeza kusema afisa huyo wa jeshi. ADF ni miongoni mwa makundi yanayofanya ghasia kali, ikiwa na wanamgambo 120 wanaozunguka eneo la mashariki mwa DRC lenye ghasia. Kundi hilo limekuwa likilalamikiwa kusababisha maelfu ya vifo, hasa katika maeneo ya Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, na kusababisha mashambulizi ya mabomu nchini Uganda mwaka jana. Kivu Kaskazini na jimbo jirani la Ituri mwaka jana yaliwekwa chini ya uangalizi wa jeshi ili kusaidia kukabiliana na wanamgambo wa ADF, ambapo jeshi la DRC na Uganda yalianzisha mashambulizi ya pamoja dhidi ya kundi hilo, lakini mashambulizi yake dhidi ya wananchi yanaendelea. Mji wa Beni Julai kumi na mbili na kumi na sita ulishambuliwa na ambapo vilitokea vifo sita, na mashambulizi katika barabara ya Beni na Kasindi yanaendelea. Sauti yake Idi Ligongo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kaimu rais wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe ameteuliwa na bunge la taifa hilo kama mmoja wa wagombea watatu kuchukua nafasi ya Gotabaya Rajapaksa kama kiongozi wa taifa hilo linalokumbwa na mzozo mkubwa. Wabunge hii leo wamemchagua Dulasi Alala Peruma na Anura Disana yake kumenyana na Weekly Messenger katika kura ya kesho Jumatano. Wakati Uingereza inakabiliwa na siku yenye joto kali isiyo ya kawaida, usafiri wa treni kutoka kituo cha London Kings Cross umeahirishwa na kusababisha abiria kukwama. Afisi ya idara ya hali ya hewa ya Uingereza imesema kipimo cha joto cha Celsius 39.1 kilirekodiwa katika eneo la Charwood karibu na uwanja wa ndege wa Gatwick kusini mwa London, huku watalii wakitakiwa kutumia njia nyingine mbadala baada ya safari za treni kufutwa na tetemeko la ardhi limetikisa eneo la mbali la mashariki mwa Afghanistan na kujeruhi takriban watu 31, afisa mmoja wa utawala wa Taliban amesema leo Jumanne. Tetemeko hilo lilitokea katika eneo ambako tetemeko lingine lilitokea mwezi uliopita, ambapo mamia ya watu waliuawa na uharibifu mkubwa wa mali na miundombinu kushuhudiwa. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari zachukua uzito wa juu ni viongozi wa mataifa ya rusia iran na uturuki wanakutana kujadili maswala yanayogusa mataifa yao katika mzozo wa siria na wachambuzi wanaamini vita vya ukrain na russia itakuwa moja ya ajenda na ziara ya rais wa marekani huko mashariki ya kati katika mataifa ya israel na saudi arabia ya wiki jana mwenzangu idligongo amezungumza Profesa David Monda kutaka kujua mkutano huo unaleta picha gani. Ndugu mwenyekiti, ningeweza kuangazia suala hilo kwa kwa ufupi hapa, ni ni jaribio la Putin eh, kujaribu kujibu eh. Uh, uh, yale uh, makubaliano ambayo Joe Biden na washirika wake walikuwa nayo mashariki ya kati. Uh, kwa ufupi ni hivi: kwa Urusi ina maslahi mengi sana mashariki ya kati hususan, uh, vita vya Ukraine na Urusi, inajaribu kuwatafuta marafiki wengine uh, na inajaribu kushirikiana na Iran na pia na Siria upande wa Iran pia uh, ina vikwazo vya kiuchumi ambayo vinabana uchumi wa, wa Iran. uh, Urusi imepiga saini makubaliano na uh, kampuni hii ya Gazprom ya Urusi kusaidia uchumi ya Iran and. Lakini pia Uturuki nayo ina masilahi mashariki ya kati, uh, ya kati ya kwamba imekuwa ikifuata hawa wanamgambo wa PKK yani Turkish Workers Party na inajaribu Uturuki kushirikiana na Iran ili kudhibiti hawa wanamgambo ambao wanaingilia wana Uturuki pia na pia wana makao kule Siria. Kwa hivyo haya mataifa yote matatu yana maslahi yao, eh, ambayo mengine yanaingiliana, lakini mengine pia yanatengana, lakini wanafanya ushirikiano na mtu anaweza akawa anajiuliza, manake tulisikia kwamba kwa namna moja au nyingine, Putin watazungumza na kiongozi wa Iran juu ya swala la mafuta. Tutarajie kuona ahueni katika mafuta? Itategemea makubaliano yao yatakuwa yataenda vipi. E, pengine wanaweza kushirikiana ili kuhakikisha kwa kwamba bei ya mafuta haiendi chini ya kiwango fulani, yani ili uchumi wa Iran isiumie zaidi pia kwa, kwa nam- nafsi ya ya sarafu Iran na Urusi wanaweza kushirikiana ili wasitumie dola, watumie wafanye ushirikiano ana kwa ana kwa uchumi zao. Lakini kumalizia hapa, pia dola lingine ambalo linaweza kujiingilia kujiingiza hapa pia ni Uchina na Urusi. Uchina, Uturuki na Iran zikija pamoja zinaweza kuwa na ushawishi mkubwa sio tu wa kiuchumi wa kisiasa, lakini pia wa kidiplomasia hususan tukifikiria ya kwamba Urusi na Uchina zina ile kura ya turufi kwenye Umoja wa Mataifa. Jana tumeona Jumuiya ya Ulaya ikiitaka Rasia kufungua njia za bandari ili nafaka ya Ukraine iweze kwenda na kupunguza hali ya chakula ya ukame na njaa inayokabili mataifa mengi ya dunia. Hili tulitarajie pia kuona ahueni ah, nakitokea tena hilo ni swala swali gumu. Maanake Urusi ina masilahi yake, haitaki Ukraine kuweza, eh, kutoa nafaka na kuuza nafaka nchi za ng'ambo, maanake pia Ukraine itaweza kujiletea, eh, itaweza kuuza bidhaa na kuweza kununua, eh, kuweza kununua bunduki na risasi ili kupinga Urusi. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. na kutoka huko basterkia nchini Kenya, ambapo wawakilishi wa wagombea urais nchini humo katika uchaguzi wa Agosti 9 wamesafiri hadi Ugiriki kukagua uchapishaji wa karatasi za kupigia kura za uraisi na kampuni ya uchapishaji ya Inform Likos ambayo imepewa kandarasi na tume ya taifa ya uchaguzi IEBC kufanya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura. Wagombea uraisi wanataka kufahamu idadi na maelezo ya usalama ya karatasi za kupigia kura mchakato wa uchapishaji, vigezo vya usafirishaji wake nchini Kenya na nambari za siri zinaunganishwa kwenye kituo maalum cha kupigia kura ili kuzuia aina yoyote ya udanganyifu wa kura. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Zikiwa zimebakia tu siku ishirini kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya, tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya IBC imefanya ziara jijini Athens, Ugiriki, usiku wa kuamkia Jumanne wiki hii na wawakilishi wa wagombea urais hukagua uchapishaji wa karatasi za kupigia kura za urais na kampuni ya uchapishaji ya Inform Lykos ambayo imepewa kandarasi ya uchapishaji na tume hiyo wagombea wakuu wa urais William Ruto wa United Democratic Alliance na Raila Odinga wa Azimio la Umoja One Kenya, waliotuma wawakilishi Ugiriki, wanataka kufahamu idadi itakayochapishwa ya karatasi za kupigia kura, mfumo wa teknolojia wa kuendesha shughuli hiyo, maelezo ya usalama ya kandarasi za kupigia kura, mchakato wa uchapishaji, vigezo vya usafirishaji wake nchini Kenya na nambari za siri zilizounganishwa kwenye kituo maalum cha kupigia kura ili kuzuia aina yoyote ya udanganyifu wa kura unaoweza kutokea. Hata hivyo, vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti kuwa George Wajakoya na David Waihiga Mwaure hawakutuma wawakilishi wao Ugiriki. Ziara hii inatokana na maafikiano ya mkutano kati ya IBC na wagombea wa urais Juni tarehe 28, ambapo tume hiyo iliahidi kuonyesha uwazi na uwajibikaji wa juu kwa kuwawezesha wagombea wa urais kuzuru kiwanda hicho cha uchapishaji nchini Ugiriki kwa madhumuni ya kukagua uchapishaji na upakiaji wa karatasi za kupigia kura. IBC imeipa kandarasi ya uchapishaji wa karatasi za kupigia kura ya urais Inform Lykos kwa sababu ya kile inachokitaja kuwa ni kuwa na mipango ya kutosha ya dharura kutekeleza majukumu yake ya kimkataba. Gabriel Mdhuma, mtaalamu wa uchaguzi nchini Kenya, anaeleza kuwa wagombea wa urais wanataka kuridhishwa na usalama uliopo wa karatasi hizo. Kiwa linaleta changamoto ni kiasi cha zile makaratasi ama yale makaratasi ya upigaji kura, kwa kuwa ni lazima yasiwe ikapita kiasi ama ya makaratasi yale yakawa machache, hiyo inaweza kuwa italeta utata. Kwa hiyo karatasi zile ni lazima ziwe ziko kwa kiasi ambacho kimeweza kukubalika. Kumbuka, suala la uchapishaji wa karatasi za kupigia kura ya urais huwa tete nchini Kenya na washikadau hutaka kuridhishwa na mkakati uliowekwa na IBC kuondoa wasiwasi unaohusu uwezekano wa udanganyifu wa kura, anavyoeleza tena bwana Mudhuma. Hiyo Wakenya wengi ambao wameweza kufika mahala wanaweza kusoma na basi pia sheria huwa inawapatia Um, mwelekeo fulani na ndiposa nafikiri zile picha ni lazima ziweze kuchapishwa, ndio hivyo pia waweze ku identify wale wapigaji kura ambao wanawataka ama wale wanataka kupigia kura. IBC tayari imetangaza kuwa kiwanda cha uchapishaji mbadala kipo Romania na kitatumiwa iwapo kiwanda cha uchapishaji cha Ugiriki kitakabiliwa na changamoto zisizotarajiwa. IBC pia imeeleza kuwa gharama ya kandarasi ya uchapishaji wa karatasi hizi za kura ya urais ni euro milioni 24 ambazo ni shilingi bilioni tatu nukta mbili na kwa wastani gharama ya uchapishaji wa karatasi moja ni shilingi 23 ikijumuisha kodi ya ongezeko la thamani. Ken Wandera sauti ya Amerika, Nairobi. Na licha ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea na ukame mkubwa ulioikumba Ethiopia, hali hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia sabini mwaka huu, wakati nchi ikilenga kupunguza utegemezi wa uwegezaji chakula kutoka nje. Wakati kuboresha uzalishaji ngano kunatoa mwanga wa matumaini, mamilioni ya wa Waethiopia waliokimbia makazi yao bado anahitaji msaada wa chakula ambao umetatizwa na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Henry Wilkins aripoti kutoka Semera na hadi Yariami anasimulia zaidi. Kwenye viunga vya mji wa Semera, matrekta yanatayarisha udongo wa kupanda ngano. Semera ipo katika eneo la Afar na inajulikana kwa mandhari yake ya jangwa la hali ya hewa kavu. Mashamba ya umwagiliaji ni nadra, lakini hivi sasa yanazidi kuonekana. Msukumu wa serikali ya Ethiopia kupanda ngano zaidi unamaanisha uzalishaji wa nafaka utaongezeka kutoka tani milioni moja nukta nne mbili mwaka jana hadi tani milioni mbili nukta nne mwaka huu, kulingana na takwimu za serikali. Jetokasa ni mmoja wa wafanyakazi katika mradi huo. Wow, serikali inalenga mpango huu ili kufidia mahitaji kutoka sokoni, kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje na kutoa fursa za kazi kwa wakazi. Hilmarayan Abara, mfanyakazi mwingine, anasema mradi huo umekuwa na matokeo chanya kwake. Nilikuwa nikifanya kazi kwa malipo ya bere elfu moja mia tisa kwenye program nyingine, lakini kwa kuwa mpango huu umeanza, ninapata elfu tatu kutoka kwake lengo la serikali ni kufikia mwaka ujao kuondoa haja ya kuagiza ngano kutoka nje. Katika mwaka uliopita tulikuwa tukipanga kupanda ngano kwenye hekta 1840 za ardhi. Tumefanikiwa kutekeleza lengo hili kupitia ushirikiano wa juhudi za pamoja kati ya serikali ya Ethiopia na wananchi, na pia tunajadili kuongeza juhudi zetu za kuongeza uzalishaji, na pia tunajadili kuongeza juhudi zetu za kuongeza uzalishaji. Hata hivyo wizara ya kilimo Marekani inasema lengo la Ethiopia la kuondoa hitaji la uagizaji bidhaa kutoka nje mwaka ujao haliwezekani. Mahitaji ya Ethiopia ya kuendelea na msaada wa chakula yako wazi, anasema afisa kutoka shirika lisilo la faida huko Semera. Tuna hali ambayo imeongezeka maradufu kati ya athari za migogoro na ile ya ukame, kwa sababu hali sasa ni kwamba serikali inasema kweli asilimia 95 ya watu wote wa Afar hawana chakula. Ukame mkali wa kikanda na vita vya Ethiopia kati ya serikali kuu na eneo la Tigrei vimeacha takriban watu milioni 24 nchini Ethiopia wakihitaji msaada wa chakula, linasema shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa, WFP. Zaidi ya hayo, pande zinazopigana zimeshutumiwa kwa kuzuia chakula kuwafikia watu walio katika mazingira magumu, wakati Umoja wa Mataifa unasema vikwazo vya mafuta kwa Tigrei pia vinafanya mambo kuwa mabaya zaidi. Mpango wa kukuza ngano hautakidhi mahitaji ya nchi, wanasema. Mgogoro wa Ukraine umepunguza uagizaji wa ngano kutoka nje na kuongeza bei ya chakula kwa asilimia 66, kulingana na WFP. Wakati huo huo, linasema shirika la chakula na kilimo la umoja mataifa, Rusia imeweka vikwazo kwa usafirishaji wa mbolea nje ya nchi. Hiyo inaweza kufanya upandaji wa ngano kuwa mgumu zaidi na wa gharama kubwa. Countries like Ethiopia, obviously. Ni wazi kwamba nchi kama Ethiopia ambazo zimekuwa zikiagiza ngano na mbolea kutoka nje zinaathiriwa vibaya sana. Kwa wale wanaohitaji zaidi msaada wa chakula, msaada wowote kwa njia ya ngano au vinginevyo, hauwezi kuja haraka vya kutosha. Hadija Riani, VOA Washington. Leo katika dunia ya wanawake, tunaongea kuhusu mashirika ya kijamii. Sasa yanaitaka serikali ya Kenya kuhakikishia Wakenya usalama wakati wa uchaguzi, hasa wanawake ambao ndio waathirika wakuu wa machafuko yanapotokea. Tume ya kutetea haki za binadamu KHRC imeeleza kuwa wanawake 97 katika baadhi ya kaunti walidhulumiwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka 2017. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anatupasha zaidi katika makala hii. Wakenya watatekeleza haki yao ya kikatiba Agosti 9 mwaka huu watakaposhiriki katika uchaguzi mkuu. Hata hivyo swali ni je, serikali imejiandaa vya kutosha kuwalinda raia wake na zaidi kuzuia na kukabiliana na ukatili wa kijinsia? Irene Soila ni afisa wa shirika la kutetea haki za kibinadamu. Uh, wakati uchaguzi unapofanyika na kunakuwa na um, wale ambao wamesema haujafanyika kwa njia ambao walitarajia, wakati mwingi uh, wamama wanaathirika wana, kwa sababu wao sana, sana unapata wanabakwa, wamama wanapata hata kuchapwa kwa, wakati mwingi wanapata mambo mengi ambayo yanawaathiri yana sana, sana ambayo yanatakiza yana maisha ya, ya kinamama wakati huu, lakini sana sana ile ambayo inatumika wakati mwingi wa siasa ni kubaka kwa kina mama. Hadithi za kuhuzunisha za wale walionusurika katika juhudi zao za kupata haki zinaipa taifa la Kenya taswira mbovu. Zaina Kombo, wakili nchini Kenya, anasema waathiriwa wanaobeba makovu ya unyanyasaji wa kingono unaohusiana na uchaguzi, baadhi yao hawajapata haki na hili linaifanya Kenya kuwa uwanja dhaifu kwa jinsia ya kike Ina wasiwasi sana na haswa kwa wale walioathiriwa kama wanawake na watoto. Kuna watu wamekuwa vilema sasa hivi kwa sababu ya uchaguzi, hata hii eh, ya, ya, ya juzi ya 20, eh, 17, bado kuna wale walioumia na mpaka leo haki zao hazijapatikana. Tukija upande wa kuwa mimi kama wakili nahofia, bado nahofia, bado kwa sababu hata kama ndio kuna koti, tunajua sote tutakimbilia. Lakini ukitizama hapa chini ile ile damage ambayo ingefanyika, ama Mungu aepushe mbali, ikifanyika, inakuwa hata ukienda kotini, kama ni ule ule kilema, huwezi kumrudisha akiwa sawa asilimia kubwa ya wanawake wanaoishi katika makazi duni wanabeba mzigo mkubwa wa ghasia za uchaguzi na wanahitaji kulindwa. Juliana Olayo, mtetezi wa haki za wanawake katika mtaa wa Kariubangi, anasema baadhi ya walionusurika wanasema huenda wakakosa kupiga kura katika uchaguzi kwa hofu ya kuhatarisha maisha yao na ya familia yao. Pata masaa ya kupiga kura ni asubuhi sana, wengi tulikuwa tumepata, kuna changamoto za kunajisiwa kama mtu anafaa kuwe kwa laini tuseme, saa kumi asubuhi, ama aweze kuwa amepanga foleni, ili aweze kuenda kufanya kazi, inabidi arauke na akitoka mahali anapotoka mpaka mahali pa kuweza kupiga kura. Wengi huwa wanaibiwa, wengi kuwa wanaumizwa, wana wengine wanatumika vibaya. Pia unapata wakati watu wako katika foleni, kunakuwa na mitihani zake, maana unakuta mwanamke anataka kukuwa intimidated anaambiwa unafaa ufanye hivi ama kule, nje wanaonyeshwa kama hawana zile haki za kupiga kura. Kama vile unaweza pata mwanaume anaenda anapiga kura, mwanamke anaambiwa unatoka mapema, unaenda wapi? Lazima ubaki uchunge watoto. Ni kama yani yeye mwenyewe hana zile kura za kinchi za kupiga kura. Kwa mujibu wa shirika la Human Rights, visa tisini na saba vya dhuluma dhidi ya wanawake vilinukuliwa katika baadhi ya kaunti nchini Kenya katika uchaguzi mkuu uliopita. Na japo Kenya imepiga hatua kubwa tangu uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba katika kuimarisha demokrasia, haki za kibinadam na sheria, ni muhimu kusisitiza kwa wale wote wanaohusika kuhakikisha mwenendo wa amani wakati na baada ya uchaguzi. Irene Soila tena. Lakini kuna hili doda suru ambalo wakati mwingi halizungumziwi hali, hali na wakati mwingi hata wale ambao wanaathirika hawazungumzii kwa sababu inakuwa kejeli kwao, inakuwa ya kuwatatiza wakati wa kimaisha, hawaizungumzii sana sana, na wakati wanapokosa kuizungumzia inakuwa jambo ambalo linatumika kila wakati ambapo tunakuwa na uchaguzi. Kwa hivyo sisi tulifanya documentation ili kuleta wazi yale yani ambayo yanayowakumba yana kina mama wakati huu wa uchaguzi. Especially wakati kunakuwa na vurugu, matarajio ya watetezi wa haki za wanawake ni uajibikaji kutoka kwa serikali kuhakikisha usalama hasa kwa wanawake, ikiwa imesalia siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Kwa kuzingatia mzunguko huu na wa awali wa uchaguzi, janga hili linatoa fursa kwa serikali kurekebisha mapungufu kwa kujenga mfumo thabiti wa msingi wa haki za kibinadamu ambao utashughulikia dhuluma za kijinsia katika siku zijazo kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa Agosti 9 mwaka huu. Huba Abdi, VOA, Nairobi msikilizaji ungana nami meri mgawe kukuletea kipindi cha afya kila jumatano saa moja na nusu usiku afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni afrika ya kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu usikose kutusikiliza voa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya tusikilize muktasari wa habari Shirika la fedha duniani IMF limesema kwamba bodi yake ya utendaji imeidhinisha mkopo wa miezi 40 wa dola za Marekani bilioni 1.04 kwa Tanzania, na kwamba kati ya kiasi hicho takriban dola milioni 151.7 zitatolewa mara moja. Wakati huo huo, shirika hilo hilo la IMF limetoa mkopo mwingine wa dola milioni 235.6 kwa Kenya kusaidia kugharamia bajeti yake na kufanya jumla ya fedha zilizotolewa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki kwa madhumuni hayo kufikia takriban dola milioni dola bilioni moja nukta mbili za Marekani. Rais wa Iran Ibrahimu Raisi amewapokea marais wenzake wa Rusia na Uturuki hii leo wa mazungumzo kuhusiana na vita vya Siria katika mkutano wa pande tatu uliogubikwa na msukosuko wa uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Na kaimu rais wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe ameteuliwa na bunge la taifa hilo kama mmoja wa wagombea watatu kuchukua nafasi ya Gotabaya Rajapaksa kama kiongozi wa taifa hilo linalokumbwa na mzozo baada ya huyo kujiuzulu wiki iliyopita. Nam, hadi hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo jioni, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Idi Ligongo, mwelekezi Aida Isa hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi na watakieni wote usiku mwema wa amani na utulivu, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.