Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam, moja kwa moja msikilizaji, kutoka jikuu jiku la Marekani, Washington DC ni saa tatu nusu za asubuhi, Kumi na nusu Afrika Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Nikiwa nimekusha jana tele, msikilizaji kama pishi la mchele langu, jina ni Sunday Shomari, moja kwa moja kupa mambo mbalimbali yanayojiri hii leo, tukiangalia kwenye barazani na kuuliza je, mbinu gani nzuri ya kutumia kupunguza ugumu wa maisha hasa katika bei za chakula. Sunday Shomari, kwa naona kama unipi nafasi na mimi nikataja <laughs> jina langu ukafikiri kwamba kwa, kwa sababu wewe kama mgeni hapa studio kwa leo <coughs> Ndio tu umerejea hivi punde, lakini likizo ilikuwaje? Likizo ilikuwa mzuri sana sanfek BMJ, nashukuru Mungu, mambo ni safi kabisa. Nimerudi ndani ya studio, nimefurahi tena kuwaona e, wenzangu ndani ya nyumba e, nitaje tu, jina langu ni BMJ Murithi. Tunashirikiana hapa studio nambari 15 kukuendesha mpango huu wa VOA Express, ambapo kama ilivyo ada tumekuandalia mambo chungu nzima. Matumaini yangu kwamba muda utatosha, kwa sababu ni mengi tu tulionayo, ikiwa ni pamoja kama na kama ilivyo ada, barazani tunakuuliza za, ni njia zipi bora za kupunguza e, hali ngumu ya maisha hususan kuhusiana na usalama wa chakula. Endelea kuchangia hapo, na wakati huo ukifika basi, tutakushirikisha moja kwa moja. Bila shaka bila shaka BMJ, tutaangalia vilevile hali ya kule Iran. Raisi wa Rusia amefanya ziara e, mambo yako vipi na umuhimu wake nini? Kitu gani kinaendelea kule mashariki ya Kati ambako wanakutana na nini ambacho kinatarajiwa. Vilevile BMJ tunaangalia kuhusu masuala mengine mengi. Bila shaka bila shaka, uh, umeniambia wewe mwenyewe Sandi Shomari kwamba tutakuwa na mgeni uh, sijui kama ataweza kufika hapa studio. Iwapo hatafika hapa studio, labda tutazungumza naye kwa njia ya simu, lakini atakuwa na mengi kuhusu uh, ile programu maarufu ya Yali. E, ambayo tutakueleza tu kunde sekunde. Bila shaka atazungumzia mengi na kazi zake anazofanya akiwa anaendesha programu za kusaidia vijana katika maswala ya elimu e, na vilevile vile mengine mengi ya kujifunza kutoka kwake. Tunatumani tutasikie mengi e, kutoka kwake huyu mgeni ambaye tutakuwa naye Gloria Anderson. Bila shaka safi kabisa, tuanze moja kwa moja, sandi Shomari, na hayo uliyoyasema kuhusu Iran na Rasia ni kwamba rais wa Iran amewapokea marais wenzake, sio huyo tu wa Rasia peke yake, lakini pia na rais wa Uturuki leo, na ni kwa ajili ya mazungumzo ambayo yanahusiana na vita vya Siria katika eh, mkutano ambao unaitwa wa pande tatu na umegubikwa na msukosuko eh, kuhusu uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Sasa inaelezwa, Santi, kwamba ni mkutano wa kwanza kabisa kuandaliwa na rais wa Iran ambaye kama tunavyojua ni mwenye msimamo mkali, jina lake Ibrahimu. Eh, rais tangu alipoingia madarakani na kuwa ni mwaka wake ni, ni mkutano wake wa kwanza, aliingia madarakani eh, mwaka jana, na ikiwa ni safari yake ya pili katika eh, eh, nje ya nchi eh, rais Vladimir Putin tangu alipoamuru kwamba anaingilia Ukraini kijeshi. Yani atakuwa ndo mara ya kwanza anatoka, mara ya pili anatoka nje no. ya Rusia tangu wakati huu na inaelezwa kwamba mkutano um, huu unakuja siku chache tu baada ya rais wa marekani Joe Biden kutembelea mashariki ya kati eh, kwa mara ya kwanza naye tangu alipoingia madarakani. Kwa hivyo eh, Sande, utaona kwamba hapa panaonekana kuna eh, mchezo wa mchezo wa hali ya juu wa siasa za kimataifa ambapo baada ya rais Biden kutoka kule mashariki ya kati naye Biden, mm -hmm. na naye na na huyu rais wa Rasia anaona ni muhimu kufanya mkutano na hao watatu amba wawili ambao e, wanaelezwa kwamba wako na ukaribu kabisa na kiongozi huyo wa Rasia. Lakini niongeze tu kwamba huyo e, rais Edoan wa Uturuki na raisi raisi e, walitia saini makubaliano kadhaa na maelewano kwa ajili ya ushirikiano katika usalama na mipaka, pamoja na biashara na maswala ya pia ya diplomasia, kadhalika maeneo yanayohusika na mambo ya sayansi. Na kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari Kiongozi huyu wa Iran ameitaja ziara hiyo ya uh, mshirika wake e, wa Uturuki Erdogan kuwa ni mabadiliko kwa ajili ya kubadilisha uhusiano baina ya mataifa hayo mawili na ni mkutano ambao utamwezesha Erdogan pia kufanya mkutano wake wa kwanza na Putin tangu Rusia ilipovamiwa na Ukraine e, na Sande, tukimalizia huu, najua kwamba hata tukuwa tunazungumzia suala hili kuna mambo na kuhusu nafaka, kitu ambacho moja ya maswala muhimu ambayo yamempeleka huyu rais wa Turuki, eh, kwa kutana na na rais wasarasia, na bila shaka, maana swala hili la nafaka pia limezungumzwa na Josep Borrell mkuu wa Umoja wa Ulaya mm. Wakitarajia kwamba pengine mazungumzo yanaweza kusaidia kufungua zile bandari ambazo kule Ukraine wanasema zimejaa nafaka tani nyingi tu ambazo ama kwa hakika BMJ zinahitajika sana hivi sasa duniani kote kwa matumizi mbalimbali, mbali ya chakula, hata ukiwa na mzozo na na wa chakula na kukabiliwa na mfumuko wa bei na mengi mengine yanayoendelea, basi ni taswira ambayo tutaendelea kuifuatilia kuona inakaaje, hasa hizo siasa za kieneo na bila kusahau suala muhimu eh, yale makubaliano ya nyuklia ya Iran, na bila shaka raisi raisi angetaka kupata ushirikiano mkubwa kutoka kwa wadau hawa ambao ni wandani wake kisiasa. Basi tusikie ngoma hii. Uzuri wako na ujua mwenyewe, sikuachi, pengine uniache wewe hawe, mradi unanipenda, peke yetu tutaishi kwenye dunia, sikuachi ah, pengine pengine uniache wewe, najikoweji Sikujua BMJ naye ni mwimbaji mzuri, kesi mimi naweza kuangusha vitu vibaya sana hapa studio nambari 15, kama ningepewa nafasi lakini hawaniambii niimbe aidha Isa, niambii niimbe, niambi niimbe jamani, siku moja nitaangusha vitu vizito hapa. Lakini sandi, unasikia ngoma hiyo ina ujumbe ambao naona ni mwafaka sio tu kwa hawa wanaoimba lakini kote duniani mm -hmm. Watu wanawasema sema sana watu wapenda nao sasa mm -hmm. Kama ukifunga masikio inakuwa ndicho kitu cha eh, muhimu kufanya, kwa sababu ukisikiliza sikiliza huku utakuja kuharibu mahusiano, au vipi? Utaharibu bila shaka. Ni huyo mwanamziki anajulikana kama Otile Brown, akitokea kule nchini Kenya, hapo akiangusha kitu hicho Baby Love anatuingiza kwenye kwenye kwenye kwenye sehemu ama stori ya ya ya ya pili pili. Sandi Shomari, tueleze ni kuhusu nini? Bila shaka, BMJ Mridhi, kama kama ulivyosema ulivyosema hapa kwenye stori ya pili, tutaungana na na mgeni wetu, tutakuwa naye kwenye laini ya simu simu. Watu, huyu ni ni gloria Gloria anderson Anderson, yeye yeye ni mkurugenzi mtendaji na mwanzilishi wa Tanzania Enlightenment Development Initiatives au TEDI, yeye hivi sasa ndiyo ambaye tutazungumza naye kuhusiana na hali huko, akiwa amekuja hapa Marekani katika ule mpango wa YALI. Kama unavyofahamu BMJ Muridhi, huu ni mpango ambao ulianzishwa na rais wa Marekani Barack Obama wakati mm-hmm wa utawala wake, akiwapa nafasi vijana viongozi kutoka barani Afrika kuja Marekani kujifunza hali kadhalika kuondoka hapa na kupata uzoefu katika kazi zao mbalimbali aazifanya mbali kwenye maeneo yao na na ikapewa jina la Mandela Washington Fellow bila shaka na nafikiri ni wakati mwafaka kwa sababu wiki hii tumeadhimisha siku ya Mandela. Ni ine siku shaka, ambayo yeye kazaliwa, lakini imechukuliwa kuwa ni siku ambayo anakumbukwa kwa mengi ambayo aliyafanya. Mm -hmm. Eh, huyo aliyetuacha marehemu hayati Nelson Mandela, lakini tumkaribishe mgeni huyu eh, karibu Washington eh, karibu Washington Gloria. Asante sana. Gloria, hebu tueleze wewe umekuja hapa ukiwa katika hii Mandela Washington mwaka huu na wewe umepewa nafasi kwa sababu ya kazi zako ambazo unafanya. Labda, kwa kifupi, tueleze kazi zako katika kampuni yako uliyoanzisha unazozifanya ni zipi na yapi ambayo yamekuwezesha kufika kwenye Mandela Washington Fellow? Oh, asante sana kaka Sande. Um, naitwa Gloria Anderson, ni mwanzilishi na ni mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali, uh, Tanzania Enlightenment Development Innovation uh, kwa kifupi inajulikana kama Tedi Tanzania. Ni shirika lisio la kiserikali ambalo tunafanya kazi za kuleta uh, maboresho na um, Uh, maboresho ya mfumo wa elimu Tanzania. Na shirika hili nililianzisha baada ya kufanya utafiti mwaka elfu mbili na kumi na saba nikiwa mwanafunzi wa digrii ya pili pale chuo kikuu cha Mzumbe. Nilifanya utafiti kuangalia uh, wahitimu wa vyuo vikuu Wana, wanaona elimu ya, ya vyuo ina mchango gani kwenye masuala yao ya ajira na kujiajiri. Kwa hiyo kati ya wanafunzi mia moja namaanisha wahitimu mia moja ambao niliwahoji ambao hawa wahitimu walikuwa wamefaulu kwa kiwango cha GPA ya tatu nukta tano mpaka tano kati ya mia moja wa hitimu thelathini na nne tu ndio walioweza kuajiriwa au kujiajiri kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka elfu mbili na kumi na saba Kwa hiyo sampo ambayo nilikuwepo nayo mimi, sasa nikawauliza wale sitini na sita kwamba ni changamoto gani ambazo zimewafanya msiweze kujiajiri au kuajiriwa, uh, ikiwa kwamba mmefanya vizuri kitaaluma wakasema kwamba mara nyingi ambao wamepata nafasi za ku, za kufanyiwa ustahili wa kazi, au wameanzisha biashara mbalimbali au miradi mbalimbali mbali, ilikufa, na walioenda kwenye ustahili hawakufanikiwa kufaulu kufa ustahili wa kazi. Sasa nikawauliza, shida ni nini? Wengi wakawa wanasema hawawezi kujieleza vizuri, na wanafikiri kwamba elimu walioipata imewasaidia kufaulu mitihani, lakini haijawawezesha kuwa na ujuzi wa kukiweka katika matendo kile walichojifunza. Kwa hiyo sasa, baada ya kuhitimu, mimi nikakaa mwaka mzima elfu mbili na kumi na nane nikiwaza nitakuwaje wa mchango kwa taifa langu kama kijana, kuweza kuleta maboresho kwenye mfumo wa elimu ili vijana wanavyomaliza vyuo waweze kuajiriwa au kujiajiri, wawe pia ni sehemu ya kuchangia uh, ukuaji wa uchumi kwa taifa. Kwa hiyo mwaka elfu mm -hmm. mbili na kumi na tisa ndipo ambapo nilianzisha uh, Tedi Tanzania, na tunachokifanya hasa tunaondoa gepu iliyopo kati ya ya vile vinavyofundishwa darasani na vile ambavyo vinahitajika ujuzi unaohitajika kwenye soko la ajira. Hivyo tuna miradi ambayo inalenga kumpa uwezo mwanafunzi kuanzia shule ya sekondari kuwa na uwezo wa ujuzi wa masuala ya kidijitali. Tuna mradi mmoja unaitwa One Computer Lab One School, ikiwa ina maana ya kwamba uh, kila shule moja iwe na maabara moja ya kompyuta, ambapo tunaweka tuna, tuna... Na, tuna tunaziestablish hizi maabara za kompyuta kwenye shule za serikali za sekondari. Gloria, niko, niko uh, ni, najua uh, uh, muda hatuna mrefu lakini niingilia ni hapo ni nikuulize, maanake umetaja shule za uh, za sekondari na na vile vile kule ambako mnatoa huduma hii lakini ni, nitaka ni tu kwa minajili wale wanaotusikiliza. Je, serikali yenyewe mm, ya Tanzania ime ingilia kwa njia gani katika ku kuinua ku, mpango wenu huu ambao mnao? Um, mimi naitwa BMJ mridhi niko hapa na Sandi Shomari. Asante Mirili. Uh, serikali serikali ina, ina ina ina mikakati na ina mchango pia mkubwa, kwa sababu sisi wenyewe kama shirika hatufanyi kazi peke yetu, tunashirikiana na wizara ya elimu kwa kupitia ofisi za maafisa wa elimu kwenye ngazi za mikoa na ngazi za wilaya. Hata kwa mfano, maabara mradi wa maabara za kompyuta tunaofanya, tunashirikiana na serikali kwa mfano uh, mfano tu haraka haraka, wilaya ya Simanjiro pale. Tumetengeneza maabara ya kompyuta na ile maabara ya kompyuta, kiasi cha fedha kama milioni nne zilitoka kwenye kwa wale viongozi wa wa serikali za mtaa, lakini pia na wilaya. Kwa hiyo na wao wanaona mchang, wanaona ni muhimu kuwa sehemu ya hii miradi, na mimi pia kama kiongozi wa shirika sipendi si tufanye peke yetu, kwa sababu tukiwapa nafasi na na serikali wanakuwa sehemu ya miradi, na pia uh, wana, wanawezesha katika kuendeleza ili na baadaye waweze kuchukua kuweka katika mipango kazi yao, na pengine utakachochukua katika hapa Marekani ulipokuja kuelekea kwenye mradi wako hmm. Ndiyo, nakusikia. Kile ambacho utafanikiwa kupeleka kwenye mradi wako kutoka hapa Marekani na uzoefu wa hii Mandela Washington Fellow, uh, kwa, kwa programu hii ya Mandela Washington Fellowship, kwanza sisi tulishasoma mwaka elfu mbili na ishirini na moja, tulisoma kupitia mtandao kwa sababu ya, ya janga la korona, lakini wakaona mwaka huu watulete, ili tuweze kufanya vikao pamoja na kukutana na wadau mbalimbali wa masuala ya maeneo mbalimbali ambayo tunafanyia kazi. Kwa hiyo mimi binafsi hapa hapa Marekani kwa kipindi ambacho nitakuwepo, ninakutana na wadau mbalimbali uh, wafadhili, lakini pia vyuo mbalimbali ili nijue kwenye mifumo yao ya, ya vyuo wana programu gani ambazo ninaweza kuzipeleka nyumbani na kuweza kushauriana pia na wadau mbalimbali mbali wa elimu kule, Naam. ili na sisi tuweze kuboresha mifumo yetu, Naam. lakini zaidi kufundishwa uongozi. Naam, Gloria, na sijui kama uh, kwa mazingira ulio yopo kama unaweza kukaa tu hapo kwenye laini ya simu, maanake tukirudi kutoka habari za dunia tutaingia kwenye e, barazani ambapo tunauliza kuhusu nini ambacho hasa vijana wanaweza kukifanya katika kuboresha e, hali ngumu ya maisha inayoendelea hasa e, kuhusu chakula. Nikafikiri kwamba kwa sababu unafanya kazi moja kwa moja na vijana, labda unaweza kushiriki kidogo e, kabla hatuja kuacha uende, sijui kama utasubiri dakika moja hivi. Asante sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa naona wakati mwafaka tupate habari za dunia. Shirika la fedha duniani, IMF, limesema kwamba bodi yake ya utendaji imeidhinisha mkopo wa miezi 40 wa dola bilioni 1.04 bilioni kwa Tanzania na kwamba kati ya kiasi hicho takriban dola milioni 151.7 zitatolewa mara moja. IMF ilisema kwenye taarifa yake kwamba mfuko huo wa ufadhili utasaidia kufufua uchumi wa Tanzania, kushughulikia matatizo yaliyotokana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, kusaidia kuhifadhi utulivu wa kiuchumi na kusaidia mageuzi ya kimuundo. Wakati huo huo, shirika hilo hilo la IMF limetoa mkopo mwingine wa dola milioni 256 kwa Kenya kusaidia kuharamia bajeti yake na kufanya jumla ya fedha ambazo zimetolewa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki na uh, shirika hilo kwa madhumuni hayo kufikia takriban dola bilioni 12 pesa za Marekani. IMF imesema ufadhili huo utasaidia Kenya kukabiliana na udhaifu wa madeni, athari za janga la COVID-19 na majanga mengine ya kimataifa pamoja na athari za vita nchini Ukraine. Tetemeko la ardhi limetikisa eneo la mbali la mashariki mwa Afghanistan na kujeruhi takriban watu 31, afisa mmoja wa utawala wa Taliban amesema hii leo Jumanne. Tetemeko hilo lilitokea katika eneo ambalo lingine lilitokea mwezi uliopita ambapo mamia ya watu waliuawa na uharibifu mkubwa wa mali na miundombinu kushuhudiwa. Taarifa za awali zilisema watu kumi waliojeruhiwa. Utafiti wa jiolojia wa Marekani unaonyesha kwamba tetemeko la ardhi ya Jumatatu lilikuwa la ukubwa wa 5.1 kwenye vipimo vya riktar. Na kaimu rais wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe ameteuliwa uye na bunge la taifa hilo kama mmoja wa wagombea watatu kuchukua nafasi ya rais aliyeondoka Gotabaya Rajapaksa. ya kitu hicho divine ikuboru huyu mwanamziki kutoka kule nchini Nigeria, sijui kama unamjua huyu Rema. Na jina lingine, eh -hmm. Jina lingine la pili ajulikana kama Remy Boy mm -hmm. Alifahamika sana kwa sababu ya wimbo wake wa kwanza Iron Man. Asante shumaji. Bila shaka, bila shaka, na hapa na kitu chake. Are you there? Anakuuliza upo. Upo. Safi kabisa msikilizaji. Eh, mambo haya unayapata kwenye kipindi chako, kipindi chako cha VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC na moja kwa moja basi nyimbo hiyo barazani ndio inatupeleka kwenye mada yetu ya barazani bmj, kama alivyogogea hapo awali. E, mada yetu ya barazani leo inauliza kuhusu mbinu gani nzuri kutumia kupunguza ugumu wa maisha, hasa katika masuala ya chakula. Haya ndio mambo ambayo tunataka kusikiza wakizungumza na, mengi yamechangiwa kwenye Facebook. Ndiyo, lakini pia tunataka mgeni wetu aweze kuchangia hapo, sio? E, moja kwa moja basi kama unavyojua hapa studio leo, ingawa hayuko nasi moja kwa moja, lakini kwa laini ya simu tuna mgeni E, jina lake Gloria Anderson. E, tumekuwa tukizungumza naye kabla ya kuingia kuangalia habari za dunia e, kwenye mada hii ya leo. Nafikiri moja kwa moja kwako, e, sijui unaweza kusema nini tu, kwa sababu wewe pia ni mmoja wa watu ambao umeona yale yanayoendelea, hasa Afrika Mashariki, kuhusu hasa ugumu wa maisha na chakula, usalama wa chakula na kuwepo kwa chakula kwa jumla, e, Gloria Um, asante uh, kuhusu masuala ya vyakula na na vijana, naweza nikasema mkazo mkubwa unatakiwa uwekwe katika kuwahamasisha vijana kujishughulisha na masuala ya kilimo, kwa sababu unajua kipindi cha nyuma ilionekana kwamba kilimo ni kwa ajili ya wazee na ni kwa ajili ya watu ambao wapo vijijini. Uh, kilimo hakikupewa nafasi kwa vijana. Lakini kwa dunia iliyopo sasa hivi na hali ya uchumi na masuala ya kilimo, sio tu a, Tanzania au East Afrika, lakini pia Afrika nzima, vijana tunapaswa kuwekewa mkazo na kuhamasishwa zaidi katika namna ambayo tunaweza kujihusisha kwenye kilimo lakini sio kilimo kile cha kawaida cha kulima tu mm -hmm, kataidi, na kuvuna. Sasa hivi kuna mabadiliko makubwa sana kwenye kwenye teknolojia, kwa hiyo sio lazima vijana tukalime, tunaweza tukawa tunanunua mazao tukatengeneza mifumo ya teknolojia ambayo mazao yanaweza yakauzwa hata nje ya nchi ambazo tupo. Kwa hiyo ni muhimu sana kuhamasisha ku, vijana, lakini kuacha mbali kuhamasisha vijana. Kwa sababu mimi ni mdau wa elimu, ninarudi sana kwenye ujuzi kupitia mifumo ya elimu. Ni ni, ni wakati pia wa kupitia sera za elimu na kuangalia wanafunzi kuanzia ngazi ya, ya, ya shule za msingi wanafundishwa vipi kuhusu kilimo, kilimo kimewekewa nafasi gani kwenye kujifunza. Nakumbuka miaka ya, ya nyuma kabla na, hata mimi sijaanza kusoma wazazi walikuwa wanasema, walikuwa wana, wana, wana masomo ya stadi stadi za kazi, sayansi kimu, walikuwa wanalima, wanafundishwa kuvuna, wanafundishwa kuyahifadhi mazao. Nafikiri programu kama hizo zinatakiwa zirudi kwenye kizazi hiki mm-hmm. ili wanafunzi kwanzia wakiwa wadogo waanze kujifunza ili wanapokuwa wanamaliza, wanahitimu masomo, wanaweza kuingia kwenye sekta za kilimo, kwa sababu sio wote tunaweza tukafanya kazi kwenye sekta zingine. Safi sa, yes. Safi kabisa Gloria, naona kabisa hiyo eh, uh, ni message ama ni ujumbe eh, no, mwafaka kabisa wakati huu ambapo sande, unajua eh, mara nyingi watu wanasema sijui serikali saidia, serikali kitu, serikali hii mm, lakini wao pia washiriki moja kwa moja kutafuta mbinu mbadala, bila shaka. Shukuru sana basi, moja kwa moja bm tuangalie na wale ambao wametuma maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Wasikilizaji, yuko Obi Gogo hapa anasema kwamba kule Iringa, Tanzania, anasema zamani tulikuwa tunasema kazana uweze kulima, hivi sasa tunasema ukazane vipi kama huna mtaji? Anasema zikojiu, benlika, ni kazi bure, kwa sababu pembejeo ziko juu, hali ya hewa amebadilika, inataka mbegu za muda mchache anasema hayo yote ni changamoto kwenye kilimo. Sa, uh, Sayeda Mabula Magesha anasema kujikita kwenye kilimo cha umwagiliaji eh, kwa wingi mm, endapo kutakuwa mm, na maji mengi karibu, maana kilimo hiki hakichagui muda, iwe ni masika au kiangazi. Hizo ndio changamoto anazungumza pia hapa. Hamisi Mangati Nyonyo, anasema balozi wa Wagogo, kwamba tunapaswa kutumia mbinu ya kujiwekea akiba ya chakula ili tuweze kupambana hasa kwenye changamoto hizi za chakula hapa Tanzania. Shukran sana, naona muda umetupa kisogo na asante sana Gloria Anderson kwa kushiriki kwenye barazani pia hivi leo. Asante sana, nashukuru pia kwa mwaliko, na bila shaka tukipata fursa nyingine tutakualika tuzungumze mengi, kwa sababu nasikia kwamba una mambo chungu nzima yanaweza kusaidia sana hasa vijana wanaosikiliza VOA Express. Basi asante sana, nashukuru. Safi kabisa msikilizaji, naona muda kweli leo umekimbia sana Sani Shomari. Naona bila tuende shaka moja kwa moja kwa nini ambacho kinavuma kwenye mitandao uh, bila shaka bila shaka kitu ambacho kinavuma ni mengi BMJ, lakini swala ambalo BMJ wewe umelishuhudia na wengi wanashuhudia ni hali ya mabadiliko ya hewa. Umeona picha zilizotoka huko Uingereza, Ufaransa na hasa barani Ulaya, za kutisha za kuonyesha hali ya joto ni la juu kwelikweli. Kwa mfano Andan, wametoka picha, wamepiga picha watu wamekaa kwenye uwanja mm -hmm, kama vile bustani ya nje e, wakiwa pale wamekaa chini wanakunywa maji na wengine wakiwa wamevua e, mashati yao, wengine wanaka na kaptura, basi angalau kujaribu kupambana na hili jua, wakiwa wamevaa kofia na mawani kwa sababu wanasema e, joto limepanda kwelikweli kuzidi digri senti arobaini pointi mbili wow, ambazo kwenye Fahrenheit zinakwenda mpaka mia moja na mbili kwa hiyo hali ya hewa imekuwa kwelikweli, imetisha ime sana, hasa sehemu nyingine ambayo ina watu wengi wanasema ni pale central kwenye ma kituo cha treni ambacho kina shughuli nyingi, lakini wanasema leo kituo hicho hakina watu kabisa kwa sababu hali ya hewa imekuwa ni ya joto sana, ambayo imeathiri pia nchi za Scotland, hali kadhalika kule Ufaransa. Safi kabisa sande Shomari. E, mengine naona ni siasa za Kenya zinaendelea kuvuma leo. Kuna mdahalo ambao e, unatarajiwa kufanyika jioni, nafikiri tayari labda wanajiandaa sasa hivi Mwagienda ni, sa mwa, vi, ni, tukone ni tukone mdahalo tukone. wa wale ambao ni wagombea wenza e, katika kama mnavyojua uchaguzi unaokuja wa tarehe nane tarehe tisa mwezi Agosti, ambapo wamepangwa wame kwa sehemu mbili. Kuna awamu ya kwanza itakuwa ni wale ambao kulingana na kura za maoni ya wakupata zaidi ya asilimia tano kwenye kura hizo, kwa hiyo ni wawili hao na vilevile vile wawili wakuu e, katika kulingana na hizo kura za maoni, ikiwa e, ni mgombea mwenza wa a, Naibu Rais William Ruto anajulikana kama Rigathi Gachagua na vilevile vile mgombea mwenza wa a, a, kiongozi wa Azimio la Umoja Kenya anajulikana kama Mada Karua. Kwa hiyo leo kitakuwa ni kipute na tutajua mengi zaidi, na kesho tutazungumzia kuhusu ni vipi ambavyo wamelishughulikia suala hilo la mdahalo na wamesema nini hasa kuhusu vijana na wananchi, na wenyewe nao nao wamepokea vipi. Tutakuwa nao hapa kuwasikiliza wanasema. Itabidi kesho, inshallah, Mungu akijalia, hapa kesho Mungu akijalia VOA Express. Sawa kabisa BMJ, basi moja kwa moja, muda ukiwa unakimbia, twende kwenye swali la leo. Unasema, je, umeridhishwa na viwango vya wanariadha wa Afrika Mashariki katika mashindano ya riadha ya dunia huko Aragon hapa Marekani, na wengi wanawazungumzia hili e, wanasema mimi sijaridhika. Nilikuwa nimesoma mahali sande, natafuta tafuta, ok nimelipata. e, huyu kutoka Kenya, Kapedo Shem anasema, kutoka Kenya kwanza mimi e, sisi tunafurahia wanariadha wetu, wamefanya kazi nzuri, ndivyo anasema huyo Kapedo. Bila shaka, Babu Jawaya naye anasema, mimi kwa upande wangu kutoka Kenya nimefurahi sana, nimeezishwa na wariadha wa Kenya kwa kazi yao nzuri. Naona wanawapigia po ongera mm -hmm. sana ingawa kama tulivyo ripoti jana, eh, kufikia sasa, timu kutoka Afrika Mashariki na sio Kenya tu peke yake hazijafanya eh, vizuri sana lakini, tutaangalia tuone, kutoka Uganda kulikuwa na eh, mmoja aliweka rekodi pale mm -hmm. na, na wengine pia wanafanya vizuri, lakini kwa ujumla wake, eh, timu za Afrika Mashariki hazija zijawa wengi, walikuwa wa wakimtegemea Manyala na zinasikia pia huyo mganda ana damu ya Kenya, lakini sijui kweli wa mambo hayo. Safi kabisa, msikilizaji, ni hayo tu tuliyokuwa nayo kwenye VOA Express hivi leo, matangazo ambayo amesimamiwa naye Idi Ligongo hapa studio. Nimeshirikiana na Sandi Shomari, mimi naitwa BMJ Mridhi. Siwezi kumsahau mwelekezi wetu Aida Issa na mgeni wetu tumekuwa naye Gloria Anderson. Kwa pamoja tunawaga. tukisema