Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Uvamizi wa Rusia wa Ukraine umezua wasiwasi barani Ulaya kwamba kuna hatari ya tishio dhidi ya bara hilo wakati likielekeza macho yake kwenye mzozo huo. Kulingana na maafisa kadhaa wa NATO, ukosefu wa udhabiti wa kisiasa pamoja na ongezeko la visa vya kigaidi kote barani Afrika ni maswala ambayo hawawezi kupuuziwa licha ya kuendelea kwa mashambulizi ya Rasia nchini humo. Wasiwasi mwingi zaidi wa tishio la usalama unasemekana kuwa uko kwenye eneo la Sahel barani Afrika, lililoko kati ya magharibi na kaskazini mwa bara hilo kuanzia Sudan hadi Senegal. Waziri wa ulinzi wa Uholanzi Kadza Orogren, wakati akizungumza kwenye mkutano hapa mjini Washington, na amesema kwamba upelekaji wa mamluki wa Rasia wa Wagner barani Afrika ni hatua ya kutisha. Jeshi la Togo limesema kwamba moja ya ndege zake kwa bahati mbaya imeua vijana saba kwenye eneo la kaskazini baada ya kuadhania kuwa wanamgambo wa Kiislamu wanaoshukiwa kufanya mashambulizi. Msemaji wa jeshi Luteni Kanali Sama Soso kwenye taarifa ya Alhamisi usiku kupitia televisheni inayomilikiwa na serikali na kurushwa mubashara kwenye YouTube alithibitisha kwamba jeshi liliua vijana saba bila kukusudia. Aliomba msamaha kwa niaba ya jeshi akisema juhudi zaidi zitafanywa ili kuhakikisha hilo halitokei tena. Mkuu wa jeshi wa Togo Jenerali Daja Maganawi, kupitia ujumbe wa maandishi, amesema ndege hiyo ililenga raia kwa makosa kwenye kijiji cha Magba kilichoko kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi la Savane. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba jeshi lilikuwa na taarifa za kijasusi kuwa kundi lenye silaha lilipanga kufanya mashambulizi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya serikali ya china imesema kwamba uchumi wa taifa ulishuka kwenye kipindi cha miezi mitatu kufikia juni kutokana na kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye mji wa shanghai pamoja na miji mingine kufuatia mlipuko mpya wa virusi vya korona ikiongeza kusema kwamba kuna matumaini ya kujikwamua sasa kwa kuwa hali ya kawaida imerejea Hatua za kuzuia maambukizi zilipelekea kufungwa kwa Shanghai ambapo kuna bandari yenye shughuli nyingi zaidi kwenye taifa hilo la pili kwa uchumi duniani na kuzua wasiwasi wa kuathirika kwa biashara za kimataifa pamoja na viwanda. Mamilioni ya familia pia zililazimika kubaki nyumbani na kwa hivyo kuathiri soko la bidhaa. Chama tawala cha kikomunisti kimeahidi msamaha ya kodi, kutolipa kodi za nyumba kwa muda pamoja na misaada mingine ya kifedha ili kusaidia biashara kurudi kwenye hali ya kawaida. Baadhi ya wanafanya biashara wadogo kama wa migahawa na maduka wamefunga biashara zao huku waliobaki wakilalamikia hali ngumu ya kiuchumi kutokana na janga hilo. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara Alhamisi amekutana na watangulizi wake Henry Conan Bedi na Lorou Bagbu kwa mazungumzo ya faragha katika ikulu ya rais, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters viongozi hao watatu ambao wameongoza siasa za taifa hilo kwa miongo mitatu iliyopita wanatarajia kikao hicho kuwa mwanzo wa kupunguza mivutano ya kisiasa nchini kulingana na msemaji wa muda wa Bagbo. Takriban watu elfu tatu waliuawa mwaka wa elfu mbili na kumi baada ya Bagbo kukataa kukubali kushindwa na Utara, kabla ya waasi waliokuwa wakiunga Utara mkono kuvamia mji mkuu wa Abidjan na kumkabidhi madaraka. Bagbo baadaye alishtakiwa kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Jinai kutokana na uhalifu wa kivita lakini akaondolewa mashtaka mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na kisha kurejea nchini mwaka uliopita. Outara amesema kwamba kikao hicho hakikuwa cha kawaida na kwamba vikao vingine sawa na hivyo vitafuata. Ivory Coast imeshuhudia utulivu wa kiasi fulani wakati wa utawala wa Outara ingawa watu kadhaa waliuawa wa wakati wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Uvamizi wa rasia kwa Ukraine umezua wasiwasi barani Ulaya kwamba kuna hatari ya tishio dhidi ya bara hilo wakati likielekeza macho, likielekeza macho yake kwenye mzozo huo. Kulingana na maafisa kadhaa wa NATO, ukosefu wa udhabiti wa kisiasa pamoja na ongezeko la visa vya kigaidi kote barani Afrika ni maswala ambayo hawezi kupuuziliwa, licha ya kuendelea kwa mashambulizi ya rasia nchini humo. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau, napo mkaribisha mwenzangu kukuletea jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo kama ilivyo kawaida siku ya leo ya Ijumaa tunakuwa na jukwaa la wanahabari, ambapo tunaangalia masuala muhimu ambayo yanaendelea ulimwenguni. Hii leo tukiangalia ziara ya rais wa Marekani Joe Biden mashariki ya kati nchini Israel na baadaye Saudi Arabia. Vilevile tutaangalia hali ya kisiasa inayoendelea nchini Sri Lanka, ambapo rais wa taifa hilo ikiwa tayari ameshaarifiwa kwamba ameondoka nchini humo na kuacha madaraka kwa waziri mkuu. Tutaangazia vilevile mauaji yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya wanamgambo ambao wanahusishwa na wale wanaoitwa ni magaidi wa ADF na kundi la Islamic State, hali kadhalika mapigano ya M23 na tutaangalia kwa, eh, kupanda kwa gharama za maisha katika eneo zima la Afrika Mashariki, ambapo juma hili kumekuwa na maandamano nchini Uganda. Lakini vile vile tutaangalia sakata la kifo cha rais wa zamani wa Angola, Jose Eduardo dos Santos, ambaye amefariki dunia Barcelona Uhispania na kukatokea tafurani katika familia, ninayokaribisha katika matangazo haya. Eh, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam, basi karibu katika jukwaa hili la wanahabari e, ambapo siku ya leo Eh, tutakuwa naye bwana Ali Hassan eh, ni mwanahabari kutoka kule nchini Kenya, halikadhalika Khalifa tutakuwa naye vilevile kutoka nchini uh, Tanzania. Wote kwa pamoja mimi nikiwakaribisha uh, kama tulivyokuwa tumegusia katika vidokezo hii leo eh, kwamba eh, tutaangazia ziara ya rais wa Marekani eh, Joe Biden ambayo ameifanya katika kule eneo eh, la mashariki ya kati ambapo siku ya Jumatano aliwasili na vilevile kile ambacho alikuwa anapanga kukifanya na ambacho amekifanya, ni kukutana na pande za mbili za Israel na Palestina ambazo zimekuwa na mgogoro wa muda mrefu, hasa eh, juu ya uvamizi wa ukanda eh, wa mashariki, hali kadhalika ukanda wa Gaza, na vilevile vile namna gani Saudi Arabia hivi sasa inaweza eh, kuingia katikati katika kuhakikisha kwamba eh, mahusiano mazuri yanakuwepo baina ya mataifa hayo mawili. Rais Joe Biden amekwenda nchini humo Israel na Saudi Arabia, e, ikiwa bado kuna mvutano mkubwa wa E, vita vya Ukraine na Russia ambapo vimesababisha tafurani kubwa ulimwenguni. Labda tukianza na uh, Halifa, Halifa uh, nini ambacho unakiona katika ziara hii e, manake ziara uh, Rais Biden ameianza Jumatano na leo ni siku ya Ijumaa, majumuisho kabla ya ziara hii kufanyika, wewe, nini ambacho ulikuwa unafikiri unakiona kinakwenda kujitokeza hasa kwenye mahusiano baina ya Israel na Palestina na mgogoro huu wa muda mrefu lakini vile vile na kuelekea kule Saudi Arabia. Ah, asante sana Idi, mimi kusema kweli nitakuwa nataenda tu moja kwa moja, sitegemei maajabu sana uh, kutoka kwenye uh, ziara hii ya, ya Biden huko uh, mashariki ya kati ikiwemo Israel na Palestina, na hii ni kwa sababu tumeona uh, msimamo wa Marekani ambao imekuwa ikiuchukua kuhusiana na kile kinachoendelea kule, msimamo ambao umekuwa ni wa kuikumbatia Israel na kufumbia macho au kunyamazia uh, ukikuaji mkubwa tu wa haki za binadamu, ambao mashirika makubwa ya haki za binadamu yamekuwa akishutumu uh, Israel kufanya dhidi ya ya sio tu uh, wale ambao inawakalia kwa mabavu kule Palestina, lakini hata raia wa wa Kiarabu ambao wanaishi ya, nchini Israel. Na mashirika haya ni ya kimataifa, lakini pia mashirika hayo yako ndani ya Israel yenyewe ya yako na ndani ya Palestina. Na tumeona juzi tu hapa shirika la, la haki za binadamu la Amnesty International pamoja na Human Rights Watch wametoa ripoti zao mbili tofauti kabisa, na ambao wamefanya tafiti zao mbili tofauti na ambayo imeishu, imeishutumu Israel Uh, kufanya kile ambacho wao wamekita apartheid, na tumeona mataifa mengi tu yameunga me, ya mkono uh, uh, matokeo hayo ya utafiti huo, lakini tumeona kwamba uh, Marekani bado haijaunga haija mkono madai hayo, lakini pia ziara hii ya Biden ina- inafanyika wakati ambapo uh, ushahidi unaonyesha kabisa kwamba vikosi uh, vya Israel ndivyo ambavyo vilihusika kumuua mwandishi wa habari Uh, na Sharini na bua uh, na na tafiti tofauti tofauti huru ambazo zimefanywa ikiwemo na serikali ya Marekani yenyewe pamoja na shirika la habari la CNN, kulingana si uh, uh, na utafiti wao uhuru umebainisha kabisa kama risasi iliyompiga Sharini ilikuwa inatoka kwenye vikosi vya Israel, lakini tumeona hiyo haijabadilisha kitu chochote kutoka kwa serikali ya Marekani namna inavyohusiana na taifa la Israel. Nikienda haraka haraka kwa upande wa Saudi Arabia, Kusema kweli ni kitu kinachoshangaza na kinachosikitisha, kama rais kutoka nchi ambayo inajitamba inayojali haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na masuala ya demokrasia inaweza ikafanya ziara kwenda kwenye nchi kama Saudi Arabia, ambayo kusema kweli haiamini chochote kati ya vitu ambavyo Marekani inaamini. Naomba niishia hapo kwa sasa. Asante ah, sana ah, Halifa, kwa utangulizi ah, wako huo. Ah, Ali Hassan, wewe kwenye hii ziara ah, ya rais wa Marekani eh, Palestina, Israel hali kadhalika na Saudi Arabia, nini ambacho unakiona eh, kikubwa, labda kama kinaweza kuleta mafanikio ya mgogoro wa muda mrefu wa Israel na Palestina? Nashukuru, nashukuru ndugu yangu, na kwa hakika kila mmoja na anaangalia hii safari ya Biden katika mizani uh, mbalimbali maanake tunaiangalia historia baina ya, tukizungumzia ukanda huu wa mashariki ya kati kisha unakuja Israel na eneo pana la, la Saudia kule uharabuni unaangalia historia kisha uchumi, alafu kikubwa, na nafikiri Biden hii safari ndiyo anakuja eneo hili kama rais akiwa ndo safari yake ya kwanza akiwa rais eneo hili, lakini nakumbuka kama sijakosea elfu mbili kumi na sita Eh, miaka karibu sita aliponitembelea eneo hili, na hadi anapokuja kulitembelea wakati huu, mengi yamefanyika sana. Na haya mengi ambayo yamefanyika ni ukiangalia ushirikiano wa kisiasa kimataifa na kidiplomasia baina ya mataifa haya ya Uarabuni, hasa huko Saudia atakapokwenda, na eneo zima hili la Israel. Mengi yamebadilika sana sana, sana hasa katika mtizamo wa Marekani na eneo la Israel ya kisiasa, alafu pia tunarejelea ile historia inayozungumzia tangu zama hizo Mwarabu na Wayahudi, tukirejelea eneo lile la, la West Bank na hali ambayo imekuwepo mpaka leo hii. Unaangalia ni mambo ambayo kwamba kila mmoja atakuwa anasubiri kuona rais At, atazungumziaje ukanda huo, uh, kisha atazungumziaje uh, Mwarabu huyo Palestina na na Mwisraeli la, lakini kikubwa pia mwa Amerika anachokifanya sasa hivi kupitia kwa Rais Biden sio tu kujaribu kuwaleta pamoja marafiki wa taifa hili la Marekani, lakini anafanya juu chini. Ukiangalia eneo hilo wa Israel na mataifa ya Arabuni kama Saudia, katika siku za hivi karibuni yamekuwa yakichukua mikondo tofauti ama ya yakiegemea upande wa Mchina eh, kwa sababu mbalimbali zikiwemo mbali, sababu za, za kiuchumi ama labda sababu za kisiasa, lakini kikubwa alivyosema mwenzangu, tunaelewa mimi na wewe, vuta nkuvuta ambayo imekuwepo baina ya Saudi atakapokwenda na Marekani kuhusiana na kifo cha mwandishi Koshaji. Kwa hiyo naiona hii safari kama ya Biden, sio tu anajaribu kuleta umoja wa kisiasa, kiuchumi baina ya Marekani na ukanda huu, lakini pia halivyokosekana kuzungumza suala la eh, mapambano aliyopo sasa hivi baina ya, ya Urusi na, na Ukraine. Maanake anachokifanya Biden tangu uvamizi wa Urusi kule Ukraine, kila taifa ambalo amekuwa akilitembelea, amekuwa akitaja hivyo vita na akitafuta uungwaji mkono wa mataifa mengine, na kuonekana kwenye mabano ni kama anadondosha chozi kwa niaba ya wa, wa Ukraine, na kuonyesha kwamba wamevamiwa na, na Warusi. Kwa hiyo ni baadhi ya maswala ambayo tunataraji kwamba yatajitokeza na kuzungumzwa kwa mapana. Asanteni sana nyote kwa kuliweka bayana sasa hivi. Basi tuhamie nchini uh, Sri Lanka ambapo uh, juma hili tumeshuhudia maandamano makubwa kabisa yakifanyika, eh, na hasia kuendelea kutokea na wanausalama wiki hii wameonekana kuwazuia waandamanaji kwa kutumia gesi za kutoa machozi, lakini tunaelezwa rais wa taifa hilo tayari ameshakimbia na alimwachia madaraka uh, waziri mkuu, ambapo tutarajia kuona bunge likianza kufanya utaratibu mwingine wa kumpata kiongozi wa taifa hilo ambalo limekumbwa na maandamano makubwa mara baada ya hali ya kiuchumi kuwa mbaya eh, na watu kukosa vyakula, lakini na bidhaa muhimu kama vile mafuta. Sasa kile ambacho tunakiona Sri Lanka, labda tukianza na halifa nini ambacho uh, tutarajie sasa eh, kwa siku zijazo eh, utawala mpya kweli unaweza kutatua eh, masuala ambayo yamekuwa yakiwa kama ni sababu ya watu kuandamana nchini humo. Inawezekana kabisa, kwa sababu lazima tufahamu kwamba kinachoweza kuifanya nchi kuwa imara, tulivu na kuwa na amani ni sera ambazo wale wanaokabidhiwa na mamlaka ya kuendesha nchi wanazitunga. Sasa sera hizi zinaweza zikawa na athari chanya au athari hasi kwenye maisha ya kila siku ya wananchi, hiyo ni kwenye uwanja wa kiuchumi, kisiasa na na nyanja nyingine kama za kijamii. Kwa hiyo kinachoweza kufanyika ni kwamba kwa, ni lazima kabisa kama nchi itarudi japo hiyo sio garanti kwa sababu tumeona kilichofanyika Libya mpaka sasa hivi nchi haijarudi. Lakini naamini kwamba kilichofanyika Sri Lanka na ni tofauti na kilichofanyika Libya. Kwa hiyo imani yangu ni kwamba utulivu utarudi na amani itarudi Sri Lanka, na ambao watakabidhiwa nafasi ya kuendesha nchi hiyo watakuwa wamejifunza kutoka kwenye makosa ya waliofanya watangulizi wao, hususan hususan, kwa sababu tusisahau kwamba kikubwa kilichopo hapa ni sera ambazo serikali ya, ya Sri Lanka ilizichukua kwa kufuatia ushawishi wa mataifa ya Magharibi linapokuja suala hili wanaloita ah, ah, kilimo cha organiki na mambo mengine, serikali kupiga marufuku matumizi ya mbolea na matumizi ya kemikali nyingine za kilimo, kitu ambacho kilipelekea uhaba uh, mkubwa wa chakula, mpaka Sri Lanka kulazimika kuingiza vyakula kwa mfano kama mchele, kitu ambacho kilikuwa hakijazeeleka nchini Sri Lanka, ambao una wazalishaji wakubwa tu wa mchele duniani. Lakini kwa sababu ya sera hizi mbovu uh, matokeo haya ndio yamepelekea hicho kilichotokezea, na naamini kabisa kwamba wenyewe wa Sri Lanka wakikaa chini wakitathmini wapo walipokosea, uh, wataweza wa, wa wa wa wa kusahihisha hapo. Nachoweza kusema ni kwamba kwa sisi huku Afrika au kwa sisi huku Tanzania ni muhimu tuka, tuka ukachukua funzo kwamba kila kitu kinawezekana. Wazungu wanasema every politics is local. Serikali inapochukua au inapotekeleza sera mbovu, sera ambazo zinawaumiza wananchi, wananchi wanaweza wakavumilia kwa mwaka, kwa miaka miwili, lakini hawatovumilia milele. Kitu ambacho unaweza ukasema hakiwezekani leo, lakini kinaweza ikawezekana kesho, kwa sababu wananchi kama binadamu tu wa kawaida, hawezi kuvumilia ugumu ambao ni ugumu wa kutengenezwa. Naam, asante uh, sana kwa uh, maelezo hayo. Uh, sasa Ali Hasan, kwenye hili wewe sijui unalionaje? Maanake tunaona uh, tatizo vilevile la upungufu wa fedha za kigeni ulisababisha hata Sri Lanka kushindwa kuagiza mafuta na kumekuwa na uhaba wa mafuta, watu kukosa kabisa kutumia vyombo vyao vya usafiri. E, je, serikali mpya ambayo uh, kwa namna moja ama nyingine itakuja, inaweza kutatua yale ambayo yamesababisha hali hii. Nashukuru, na hilo ndilo suali ambalo, uh, kila msri lanka sasa hivi ukimuuliza atakuwa na matumaini uh, kabla kulizungumzia hili swala nitasema kwamba ulimwengu sasa hivi kimekuwa ni kijiji kidogo sana. uh, ukiangalia yale ambayo kwamba wanaofika Sri Lanka yanaofika ya watu wa mataifa mbalimbali, umetaja kama hilo la ukosefu wa dola, na ni athari gani hasi ambayo imetokea nikakumbuka majuzi hata na huku Kenya hilo limekuepo, ni kama ni kama tine ipakuepo na upungufu wa hizo dola, na athari yake tumeona, baadhi ya makampuni yakifungwa, mbali achia mbali bawa mafuta I, I, kila mtu kiuana aliyofanyika kule Sri Lanka. Nilikuwa na katika chumba cha habari tunaangalia zile video na zile picha tukijadili huku, ikanikumbusha ule waswahili wanasema kwamba yule kuku yule, mchana utamwona kila zile punje za mchele anasahau kwamba jioni huyo huyo kuku ataliwa kwa kwa biliani. Nachokisema ni kwamba ulimwengu umekuwa kijiji kidogo, na haswa hii mitandao, watu wanaangalia vitu, wananchi wanaiva, na unakuta kwamba matatizo ambayo kwamba wanafika watu wa Sri Lanka ndio yale yale ambayo wanafika watu wa mataifa mbalimbali. Ajabu ni kwamba huwa yanatokea mabadiliko kama haya, wananchi wakiwa na matumaini makubwa sana ya kupata afueni lakini itaishia kinyume cha matarajio. Unakumbuka nchi kama Sudani, Tunisia, Libya, uh, Sudani Kusini, kutaja tu. Lakini hapa tujiulize, huyu mwananchi wa Sri Lanka alibana ubavu kiasi gani mpaka unaivamia Ikulu? E, angalau kuonja ule utamu ambao wanahisi Rais uh, Gotabaya alikuwa anauonja. Na nafikiri haya mashaka yameanza kumkumba mwaka elfu mbili kumi na tisa na kwa kiasi fulani alichangiwa na COVID 19 ile uviko kumi na tisa wa janga hili la corona, na nyo, na tangu wakati huo zile sera ambazo kwamba alizichukua za kukwamua uchumi na hasa hasa upande wa ushuru zimechangia pakubwa sana uchumi kudorora na, na wananchi leo hii usiwaambie chochote, kitu cha kwanza ni uchumi. Uchumi ukiimarika patakuwepo na unafuu, lakini tumbo halina shukurani. Mtu yoyote akiwa na njaa anaweza akakuparama. Kwa hiyo bei za bidhaa zimepanda sana kule Sri Lanka Kani, na, na, na, na si kwamba tu bei za bidhaa zimepanda, bidhaa zenyewe hazipatikani. Kisha msumari moto kwenye kidonda pakawepo na mgao wa nguvu za umeme. Sasa hili limechangia sana tena sana, hasa kuwapanda wanaishi. Niliona milolongo ya watu kutafuta mafuta. Kwa hiyo nafikiri atakayeingia kama atoshindwa kumudu uchumi basi tutarudi kule kule kwa kuku kumla kuku mwenzake. Asante ah, sana. Na kutokana na muda, basi moja kwa moja tuelekee nchini ah, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kumetokea vitendo vya mauaji katika kliniki eh, na hawa wanamgambo ambao wamefanya mauaji ya takribani zaidi ya watu kumi wanaelezwa kuwa ni wanamgambo wenye uhusiano na ADF una, kwa na kwa namna moja au nyingine pia wana uhusiano na kundi la Islamic State, lakini hayo yakitokea, e, ishirini na tatu nayo na imeendelea kupambana e, na serikali majeshi ya serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huku nchini Uganda, kundi hili likielezwa linaanza kuandikisha wale ambao, e, ni wakimbizi kutoka nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hali hayo hali hiyo ikiendelea, bado mvutano unaendelea kuwepo baina ya rais Felix Tshisekedi wa taifa hilo la DRC pamoja na Paul Kagame wa Rwanda. Uh, wakati hayo yakiendelea rasmi, eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii imekuwa ni taifa rasmi kabisa eh, la Afrika Mashariki, wananchi wake wakipata matunda uh, ya kunufaika na jumuiya hii na kuanza ile itifaka, it, itifaki rasmi kabisa e, nyinyi wanahabari, hili mnalionaje? Maanake DRC inakumbwa na hali ya usalama e, lakini mambo mengi yanaendelea. Tuanzie kwa uh, Halifa, nini ambacho unaweza kukizungumza uh, mustakabali wa DRC? sema kwamba kusema kweli ni mtihani na ni bahati mbaya sana kwamba matukio haya mawili ya ya vita uh, inayoendelea huko Kongo na Kongo kukamilisha mchakato wa kujiunga kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki ni ni, ni, ni, ni, ni ni bahati mbaya sana kusema kweli, kwamba matukio haya mawili yanaweza kwenda kwa wakati mmoja au yanaweza katokea kwa wakati mmoja na hiyo, tukisema ukweli, ni kwamba itaipa Jumuiya ya Afrika Mashariki Uh, ikiwemo viongozi wake na sekretarieti kukaa chini na kukuna kichwa kuona ni namna gani sasa, kama jumuiya, kama blok Jumuiya ya Afrika Mashariki inaenda kufanya nini uh, kuhakikisha kwamba uwepo wa Kongo ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki uh, unachangia kwa kiasi fulani kuondokana na matatizo yake ya kiusalama. Ikishindwa kufanya hivyo, tafsiri itakayokuwepo kwenye akili za wananchi wa jumuiya Afrika Mashariki, wakiwemo wa Kenya, wa Tanzania, wa Burundi, wa Uganda, ni kufikiria mara ya mbili kwamba, je, ni wazo zuri kwa hawa watu kuwa nao ndani ya jumuiya licha ya ukubwa wake, licha ya uh, fursa iliyopo ya kiuchumi, lakini je, kisiasa hili ni wazo zuri kuwa na mwanachama ambaye kila siku unasikiani vita vinaendelea kule na, na, na, na, na hakuna dalili za kusha. Kwa hiyo kinachoonekana hapa, kusema kweli, mimi naona ni, ni mtihani kwanza kwa Kongo wenyewe na ni mtihani kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, wanafanya nini kuhakikisha kwamba hii hali inayoendelea Kongo haiwafanyi wananchi wa Afrika Mashariki kufikiria mara mbili kwamba tunahitaji huyu mtu akuwemo kwenye jumuiya yetu, lakini pia na kwa jumuiya kimataifa Uh, inaangalia ikiwemo Umoja wa Mataifa wenyewe na wadau, kwa mfano wa, wa maendeleo wa Afrika Mashariki au wa Kongo wenyewe, wanachukua juhudi gani kuhakikisha kwamba hali ya amani na utulivu na usalama inarejea, uh, kule Kongo, kwa sababu itakuwa faida ni nini kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa Kongo kujua kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki katika mazingira ambayo yenyewe iko bize kupambana na waasi na na, na vikundi vya kigaidi mbalimbali. Vipi kwa upande wa Ali Hasan, hili unalionaje wewe, uh, rafiki yangu? Kwa hakika inasikitisha sana, maanake wanasema mgeni njoo na mwenyeji apate ahueni. Ukiangalia uh, wakati jamhuri ya Kongo inajiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, haswa wa Wakongo ambao wengi tu ndugu zangu jamaa zangu wanakaa hapa Kenya, Nairobi, walifurahi na wakafurahi kwelikweli. Nakumbuka hata huo mkataba wakati wa kutia sahihi na viongozi wengineo alafu muda mfupi baadaye, ukimwangalia rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, akiwa na kikao na kina Tshisekedi Kagame au hata Mseveni. Sasa badala ya kushangilia huu muungano, ilikuwa ni kuzungumzia ili suala la hali ilizo nchini Kongo, na hasa haswa hii chokochoko -choko ambayo wanasema imeletwa na jirani yao Rwanda. Si jambo zuri sana, kwa sababu gani? Wewe mwangalie Mkongo, hali ambazo amepitia si ukambi si virusi vya ebola, sisi athari hii ya covid 19, si kipindupindu. Wajua imekuwa ni mshukosuko mingi tu, na na hali ambayo imekuwepo ya kisiasa na machafuko. Halafu sasa hili kundi si kwamba tu linatatiza huko Kongo kama ulivyotaja, linawasajili sasa na wapiganaji wa, kutoka nchi jirani. Nilikuwa navisoma habari kwamba ukienda mpaka wa jamhuri ya, ya Kongo na Uganda na kule Bunagana tayari wamekitia kituo chao huko, wanaendeleza haya machafuko. Na, na wajua ni kama ile cheche ya moto unaidharau lakini inachoma msitu. Hawa wanapokuja ili kundi la M ishirini uh, na tatu, ukiangalia hii ni funzo walilitoa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Unakumbuka eneo lile la la Goma, wa wakatishia sana hali ya usalama. Na unajua Goma ni eneo lina watu wengi sana, karibia milioni moja. Kwa hiyo unaangalia mwaka elfu mbili kumi na mbili walitishia kiasi hicho, na miaka kumi baadaye, huu ni mwongo mzima, bado hili kundi linatishia na si kwamba tu linatishia, kuna hili tetesi kwamba ufadhili unatoka nchi jirani, wanadai wenyewe Rwanda kwa kafulani imetajwa na hata Uganda, inatupa picha si nzuri sana maanake, jamhuri ya, ya Kongo sio tu idadi ya watu, lakini inaangalia rasilimali zao. Ni nchi ambayo kwamba ina athiri sana uchumi wa nchi jirani Afrika na hata ulimwengu kwa ujumla. Kwa hiyo nikiona hivi vita ambavyo vinaendelea kule Kongo na serikali inashindwa kuvidhibiti, si kwamba tunapigana na fanyika kule Kongo yana athari sana e, Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla. Kwa hiyo ndio picha nzuri sana, ina- inamwacha Tshekedi katika njia panda panda. Asanteni uh, sana uh, wanahabari uh, Khalifa e, Saidi pamoja na Ali Hassan, ambapo mmekuwa nami hii leo katika jukwaa hili la wanahabari, ambapo kwa namna moja ama nyingine tumeangalia masuala haya e, muhimu kabisa ambayo yanakumba e, ulimwengu. Tuliangalia ziara e, ya Rais Joe Biden ya mashariki ya kati, halikadhalika tumeangalia e, hali ya Sri Lanka, mauaji ambayo yamekuwa akiendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano ya M23 baina yake na jeshi la DRC. Halikadhalika eh, kuanza rasmi kwa mchakato wa Afrika Mashariki eh, kuiandikisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutokana na muda, tumeshindwa kuangazia hali ya gharama za maisha ya Afrika Mashariki pamoja na sakata la kifo eh, cha rais wa Angola wa zamani eh, Jose Eduardo dos Santos. Basi mimi naitwa Idi Ligongo, eh, shukran kwa kuwa nami, na usikose kujiunga nasi kuanzia juma lijalo, eh, katika kipindi hiki cha Kwa Undani, kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa. Kwa nyote, mi nasema asanteni kwa kuwa nami, na tukutane tena siku nyingine.