saa nane kamili hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za dunia jina langu ni bmj mridhi idhaa ya kiswahili ya sauti amerika rais wa marekani joe biden amesema hii leo kwamba msimamo wake kuhusu kifo cha mwandishi wa habari raia wa saudi arabia jamal kasoji haujabadilika wakati akijiandaa kuzuru saudi arabia na kukutana na mwanamfalme mohamed salman ambaye anashutumiwa kwamba alihusika kwa njia moja au nyingine na kifo hicho. Biden alikuwa akijibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari mjini Jerusalem wakati wa ziara yake nchini Israeli. Wakosoaji wamekuwa wakihoji busara ya Biden kukutana na kiongozi huyo huku wingu la shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu likiendelea kumzunguka. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Israeli ya Lapid amesema yeye na Biden wamejadiliana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran unaoendelea kwa kasi, huku kiongozi huyo wa Israeli akiapa baadaye kwamba hakutakuwa na Iran iliyo na uwezo wa nyuklia. Mazungumzo yao ya ana kwa ana ni kilele cha ziara ya saa 48 ya Biden yenye lengo la kuimarisha mahusiano ambayo yamekumbwa na changamoto kati ya Marekani na Israeli katika miaka ya karibuni. Viongozi hao walitarajiwa kutia saini tamko la pamoja la uh, linalosisitiza ushirikiano wa kijeshi na kujitolea uh, kuizuia Iran ambayo Israeli inaiona kuwa ni hasimu kupata silaha hizo za nyuklia. Makubaliano hayo yametiwa saini Raisi Gotabaya Rajapaksa hatimaye ametuma barua pepe ya kujiuzuru kama kiongozi wa kisiwa cha Sri Lanka, kwa mujibu wa afisa mmoja aliyenukuliwa na shirika la habari la Associated Press na mwingine aliyenukuliwa na shirika la habari la Reuters. Rajapaksa awali alikimbilia Maldives, huku kukiwa na maandamano yaliyochochewa na mzozo wa kiuchumi. Baadaye taarifa zilieleza kwamba alikuwa amefika nchini Singapore. Raja paksa alikuwa amesema angejiuzuru jana Jumaatano usiku. Waziri Mkuu Ranil Wickremesinghe alitangaza amri ya kutotoka nje katika mji mkuu wa Sri Lanka, Colombo, hadi Jumaa asubuhi, kulingana na shirika la habari la Reuters, ili kujaribu kuzuia machafuko zaidi. Wickremesinghe pia alitangaza hali ya hatari nchini kote. Wabunge wa Sri Lanka wamesema wanapanga kumchagua rais mpya wiki ijayo ambaye atahudumu kwa muda uliosalia wa muhula wa Raja Paksa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anafuatilia kwa karibu matukio nchini Sri Lanka na kutoa wito wa kutafuta suluhisho la amani kwa mzozo huo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba anataka kutafakari upya mikakati yote ya jeshi la Ufaransa katika bara la Afrika na amewataka mawaziri wake na wakuu wa jeshi kulifanyia kazi suala hilo. Macron alitoa maoni hayo alipokuwa akiwahutubia wanajeshi wa Ufaransa kabla ya gwaride la siku ya uhuru inayojulikana kama Bastil Day. Maafisa wa Ufaransa wanaelekea Niger kesho Ijumaa kuelezea upya mikakati yao katika nchi hiyo ya kupambana na wanamgambo wa Kiislamu katika eneo la Sahao huku maelfu ya wanajeshi wakijitayarisha kuondoka Mali na wasiwasi ukiongezeka juu ya tishio linaloongezeka kwa maafisa wa pwani ya Afrika au mataifa ya pwani ya Afrika Magharibi. Mapinduzi nchini Mali, Chadi na Burkina Faso yamedhoofisha mchango wa Ufaransa katika, katika makoloni hayo yake ya zamani na yamewatia moyo uh, wanajihadi E, wanaodhibiti maeneo makubwa ya jangwa na misitu na kufungua mlango kwa ushawishi mkubwa zaidi wa Rusia. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo ameongoza sherehe mjini Paris kwa ajili ya siku ya uhuru ya French Bastille. Wakiwasili katika gari la wazi, rais huyo aliupungia mkono umati mkubwa huku wanajeshi wakiwa kwenye farasi na wanabendi wakitembea katika gwaride kupitia barabara ya Champs-Elysees. Bastille Day ni kumbukumbu kumbu ya kuvamiwa kwa gereza la Bastille mwaka 1789, moja ya matukio makuu wakati wa mapinduzi ya Ufaransa. Ni hayo tu kwa sasa. Mimi naitwa BMJ Mridhi Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangazia ziara ya rais wa Marekani Jo Biden Mashariki ya Kati ambapo amekwenda katika taifa la Israel na baadaye ataelekea nchini Saudi Arabia, e, ikiwa ni hali ya kuongeza ushirikiano na kuleta usawa ambao utaweza kuunganisha nguvu kwa mataifa ya Kiarabu pamoja na Israel, kukabiliana na ushawishi wa Iran juu ya usalama wa eneo zima la Mashariki ya Kati. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo e, tutaangazia e, uchaguzi wa Kenya ambapo tarehe 9 ya mwezi wa Agosti mamilioni wa wa ya Wakenya watamiminika kwenye vituo vya kupiga kura eh, kwa ajili ya kumchagua kiongozi ajaye wa taifa hilo, lakini hofu ikiwa bado ina waandama wa Kenya juu ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ambapo kulitokea ghasia na masuala mengine ya kiusalama hiyo. Eh, itakuwa sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu na kuambia unane mpaka mwisho wa matangazo haya. Raisi wa Marekani Joe Biden e, yupo Mashariki ya Kati akifanya ziara ambayo imeanzia siku ya jana, ambapo hii leo e, Joe Biden rais wa Marekani huyo na waziri mkuu wa Israel yair Lapid a, leo Alhamisi wametia saini makubaliano mapya ya pamoja yakilenga kupanua ushirikiano e, wa kiusalama baina ya mataifa hayo mawili na kukabiliana na juhudi za Iran kudhoofisha usalama wa kikanda kwa mujibu wa maafisa wa ngazi ya juu wa utawala wa rais wa Marekani uh, Joe Biden. Ikumbukwe basi uh, Rais Joe Biden, hii ni ziara yake ya kwanza kabisa katika eneo hilo eh, la mashariki ya kati toka alipoingia eh, katika madaraka ya kuliongoza taifa la Marekani, ambapo utawala wake umekuwa ukieleza Israel kujihusisha vilevile vile, eh, na mataifa ya kiarabu katika kuongeza ulinzi wake e, na kushirikiana na majirani zake wa mataifa ya Kiarabu ili kukabiliana na hali ya Iran kujitanua na ambayo imekuwa ikielezwa kudhoofisha hali ya usalama katika eneo hilo. E, ziara yake hiyo ya Rais wa Marekani Joe Biden ilianzia hapo siku ya jana Jumatano, e, ambapo alifika mjini Tel Aviv ili kuhakikishia Israel ushirikiano madhubuti kabisa wa taifa hilo la Marekani. Katika siku ya jana Rais Joe Biden alitembelea sehemu mbalimbali mbali, ikiwemo mifumo ya ulinzi ya kijeshi ambayo Marekani imekuwa ikichangia kwa taifa hilo la uh, Mashariki ya Kati ambalo kwa namna moja ama nyingine limekuwa likikabiliwa na tishio la kiusalama kutoka Iran. Hali kadhalika, ziara hii ya rais Joe Biden uh, inalenga vilevile kuweka eh, hali ya utulivu na kuleta hali ya maridhiano baina ya Israel na Palestina uh, jambo ambalo limekuwa ni mgogoro wa kihistoria na wa muda mrefu ambao umekuwa ukikumba uh, maeneo hayo uh, ya mashariki ya kati. Vilevile ziara yake itaelekea mpaka Saudi Arabia uh, Kile ambacho kinaelezwa ni kupeleka ujumbe e, juu ya Iran na tishio lake katika eneo hilo. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa e, kutoka Canada, Toronto, Amin Mudau. Amin Mudau, labda tukianza moja kwa moja, tunaona leo hii uh, Rais Joe Biden pamoja na waziri mkuu wa Israel wametia saini makubaliano ya kushirikiana eh, kiusalama zaidi. Marekani imekuwa ikishirikiana na Israel kwa kipindi kirefu eh, katika masuala ya kiusalama. E, kukabiliana na Iran ambayo kwa namna moja na nyingine kwa miaka mingi imekuwa ikielezwa kutishia e, uthabiti wa eneo hilo. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza, e, makubaliano haya yanamaanisha nini hasa kwa kuangalia mustakabali wa eneo hili la a, a, Mashariki ya Kati amin? Asante ndugu Idi. uh, uh, nafikiri kwa kwa ufupi huu ni mwendelezo wa uhusiano ambao kwamba ulikuweko kwa miaka mingi sana ama umekuweko kwa miaka mingi sana baina ya Israeli na nchi ya Marekani, isipokuwa kwa sasa zaidi iliyotiliwa mkazo ni kwamba wamekubaliana baina kwa ya Israeli na Marekani kuhakikisha ya kwamba watafanya kila aliyowezekanalo kuizuia Iran kupata ah, silaha za kinyuklia, kwa sababu hili limekuwa ni tisho kubwa kwa kwa nchi za ah, Magharibi ya Kati na vile vile Israeli. Uh, kutokana na uhasama ulioko baina ya Israeli na, na Iran na vile vile Iran na Marekani, vipi kuhusu uh, suala hili tukiliangalia kwenye mgogoro wa Israel na Palestina? Maanake kihistoria kumekuwa na walawama nyingi kwamba Marekani imekuwa ikiegemea upande wa Israel, na tunajua ziara hii vile vile ina lengo la kulegeza ama, eh, kuleta hali ile ya mazingira ya shwari baina ya Israel na Palestina. Je, kwa makubaliano haya yanaweza kuendeleza kile ambacho Rais Biden aliahidi ama kilitarajiwa kuonekana katika ziara yake hii? Itakuwa ni vigumu kwa kwa Rais Biden kwa sababu kitu kile kinachoonekana ni kwamba yeye tayari, uh, mawazo yake na fikira zake ziko kwenye upande mmoja katika mzozo baina ya Israeli na Palestina. Kwa hiyo juhudi zote ambazo anazozifanya za kuifanya ya kuipa nguvu zaidi serikali ya Marekani ya, ya Israeli inaonekana kama ni kuilegesha nyuma ama kuidhoofisha serikali ya, ya, ya kujitegemea ya, ya Palestine. Kwa hiyo swala la, la la la la Israel pamoja na Palestine kwa sasa ni swala ambalo naona wameliweka nyuma na lengo kubwa lilioko ni suala la usalama baina ya Israeli na Iran pamoja na usalama wa ile sehemu sehemu yote ile ya, ya magharibi ya kati. Mtu anaweza akajiuliza unatenganisha vipi, uh, mkataba ama makubaliano ya ushirikiano zaidi wa usalama kwa kushughulikia zaidi na swala la Iran hali kadhalika uh, ukaacha swala la Palestina. Swala Palestina ni swala la, la kuende, ni endelevu, ni swala ambalo lilizuka lime, lime, lime, miaka mingi sana, na ni swala ambalo kwamba haliwezi kutatuliwa kwa kwa mazungumzo ya siku mbili lakini hili swala la usalama hili ni swala ambalo kwamba lina, linagusia sehemu mbalimbali, yani ni swala mtambuka. Ukiangalia usalama wa wa wa, wa magharibi ya kati unatishiwa sana na Iran kwa sababu Irani mbali na na Israeli ina uhasama mkubwa sana na nchi kama vile Saudi Arabia na majirani wake wengine. Kwa hiyo kutakapokuwa kuna usalama katika sehemu kama ile ya ulimwengu, basi ndio inaweza kuwa kuna mazingira mazuri ya kufuatilia mambo mengine yote lakini usalama ukiwa umevurugika basi masuala mengine yote itakuwa ni shida, na vile vile watakapoweza kudhibiti uhusiano wa kisalama na na Iran, basi Iran haitaingilia kati ama kuchochea mzozo baina ya Palestina na Israeli. Kwa hiyo itakuwa kuna environment nzuri ya kujaribu kukubaliana ku, katika kutafuta suluhu ya shida ya Palestina na Israeli, ambayo ni shida ngumu na, na ni ya wakati mrefu na yataka utulivu mkubwa sana. Kwa kuangalia sasa uh, mazingira haya ambayo yapo na makubaliano haya mapya kabisa, je, tutarajie kuona kitu tofauti kabisa na hali halisi jinsi ilivyokuwa katika miaka yote ambayo imepita? Maana tulikuwa tunajua kabisa Israel bado inakabiliana na Iran pamoja na Marekani ikisaidia, hili tishio kubwa liliyokuwekwa ama Marekani iliyokuwa ikiwa na hofu nayo, ni Israeli kutumia Uh, jeshi lake na kushambulia Iran bila ya kushirikiana na watu wengine. Kwa hiyo kuweka uh, uh, mkataba baina ya Marekani na na Israeli, Israeli ita- itakuwa imefungiwa na haiwezi kwenda wao peke yao kwenda kushambulia Iran. Hasa hii inatoa nafasi kwa Marekani kushirikiana na nchi za Ulaya kujaribu kutafuta suluhu ambayo kwamba itawaridhisha wao itawaridhisha Israeli na nchi zingine na jirani. Kwa hiyo nafikiri huu uh, hii step ya kwanza hii kuidhibiti Israeli ili isichukue hatua ambayo kwamba yaweze kaharibia ya mbali yule uh, hatua zozote za kujaribu kuleta usalama lakini kubwa zaidi ni kwamba wanachokishikilia Iran ni kwamba kutakuwa na mkataba iwe- iwapo wataondolewa vikwazo vilivyowekwa vya uchumi baada ya kuingia rais Trump katika mamlaka katika kipindi kilichopita na kuna swala la Saudi Arabia vilevile, vile kwenye uh, hili kuna watu ambao wanajiuliza uh, pengine tulitarajia kuona Saudi Arabia wakiwa waziwazi wazi, au wakiwekwa waziwazi wazi, eh, kwenye swala hili ambalo maanake kuna hali inaonyesha ya Saudi Arabia kuwa na ushirikiano fulani hivi ama kuelewana na uh, taifa kama la Israel katika nyuma ya mgongo wa Marekani. Haiwezekani kuwa ni nyuma ya mgongo wa Marekani kwa sababu Marekani ndio, ndio... Ndio sponsor mkubwa wa, wa Israeli ulimwenguni na nafikiri ile kuwa karibu kwa nchi kama Saudi Arabia kwa Israeli ni kutokana pia na tisho wanaloipata wao kutokana na hali ya usalama wanaoipata kutoka nchi kama vile Iran. Kwa hiyo, jambo lolote ambalo kwamba litahusisha Saudi Arabia na Israeli, Marekani lazima sura yake ama mkono wake utakuwa ndani hapo na tutarajie sasa nini, uh, labda katika ziara hii ya Rais Biden, eh, atakapoelekea nchini Saudi Arabia tutarajie kusikia yale ambayo eh, kwa namna moja ama nyingine, tukasema likawa ni jambo jipya na geni kabisa. Jambo la kutarajia ni kwamba analofanya ni kujaribu kupata uwiano baina ya hizi nchi za Israeli na pengine Saudi Arabia, alafu baada ya hapo watakuwa na kauli moja ambao kwamba wataitoa katika misimamo yao baina yao na na na Iran. Kwa hiyo kama kutakuwa na jambo lolote la Marekani kwa kuwapatia kama iwe ni kama chombo cha wao kuingia katika mkataba basi tutaijua baada ya wao washaondoka, baada ya Rais Biden kuondoka Israeli na kwenda Saudi Arabia na kuweza kuwaridhisha wale awa, awa, all allies wake katika sehemu ile kwamba hali yao ya usalama imehakikishiwa na kama kutakuwa na basi mkataba wote ambao Marekani iweze ika- ika- ikakubaliana nayo wakilingana na washirika wa, wa wa wenzake kama vile European Union, basi iweza ikatangazwa. Lakini kama hakutangazwi kitu pia pia, hii itakuwa ni hatua nzuri ya Marekani kujaribu kusawazisha ile hali ya ya mazingira ya kiusalama kabla wao hawajashirikisha Iran na nchi zingine za Ulaya kujaribu kutafuta suluhu katika swala la nyuklia. Asante sana Amin Mwidau kwa kueleza hayo yote. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo moja kwa moja e, tunaelekea nchini Kenya. Tarehe tisa mwezi ujao wa Agosti, mamilioni ya Wakenya watamiminika kwenye vituo vya kupiga kura kote nchini humo kuwachagua viongozi wapya akiwemo rais kwenye uchaguzi ambao utakuwa wenye ushindani mkali. O, vinara wa uchaguzi huo mpaka hivi sasa ni Raila Odinga, waziri mkuu wa zamani wa Kenya, pamoja na makamu wa raisi wa Kenya, eh, William Ruto, ndio hao ambao wanaonekana kwa namna moja ama nyingine kwa mujibu wa tafiti mbalimbali mbali na uchunguzi wa maoni ukionyesha wao ni vinara katika uchaguzi huo. Hata hivyo hofu ya kuzuka ghasia bado ina waandama wa Kenya baada ya uchaguzi wa awali eh, kukumbwa na mizozo mibaya hususan uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba ambapo maafa yalishuhudiwa na uharibifu mkubwa wa mali. Kwa undani hii leo mwandishi wa sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyekundi, anaangazia uchaguzi ujao nchini Kenya na mikakati ambayo imefanywa kuhakikisha kuwa utafanyika kwa njia ya amani pia na usalama e, na ulio uhuru na wa haki. Karibu Jason Nyekundi. Wakenya watapiga kura tarehe tisa mwezi ujao wa Agosti, katika uchaguzi wao watano wa, wa, wa urais tangu kuanzishwa kwa siasa za vyama vingi mwaka 1991 Ushindani uliopo kwenye uchaguzi huu na kutokuwa na uhakika wa matokeo kunaitofautisha Kenya na majirani zake wengi. Rais Uhuru Kenyatta anaondoka madarakani kufuatia kukamilika kwa mihula miwili iliyowekwa kikatiba. Hili pia linafanya uchaguzi wa Kenya kuwa tofauti kutokana na mienendo ya hivi majuzi ya viongozi wa Afrika kukwepa ukomo wa mihula kama njia ya kuongeza muda wao madarakani. Badala yake Kenya ina desturi ya kubadilishana mamlaka hata kati ya wagombea kutoka vyama pinzani. Bado uchaguzi nchini Kenya unasalia kuwa kipindi cha mvutano mkubwa. Wakenya wanakumbuka gasia kubwa zilizozuka baada ya uchaguzi wa mwaka 2007, wakati wafuasi wa Raila Odinga na mgombea mwenza wake wakati huo William Ruto walipambana kuhusu kile ambacho upande wa Odinga ulikiwa na kuwa ni juhudi za rais Mwai Kibaki na wandani wake wakuu wakiwemo rais wa sasa Uhuru Kenyatta Kuiba kura. Bonde la Ufa lilikumbwa na ghasia mbaya zilizohusisha jamii za Wajaluo na Wakalenjin watifu kwa Odinga na Ruto dhidi ya jamii kubwa nchini Kenya ya Wakikuyu ambako Kibaki na Kenyatta wanatoka. Karibu watu elfu mbili waliwawa na laki sita kung'olewa makwao. George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Kwa kweli kiusalama, kuna tofauti kubwa ambayo tumeshuhudia Manake kampeni za mwaka elfu mbili kumi na tatu tuanzie hapo elfu mbili kumi na saba zilikuwa kuna fujo nyingi na vurugu nyingi baina ya wananchi na wanasiasa na kulikuwa kuna uharibifu mkubwa sana wa mali. Lakini mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili tunaona ya kwamba kuna tofauti, manake zile vurugu ambazo tulizishuhudia hapo hatujaziona kwa kiasi kikubwa wakati huu na ni dalili ya kwamba labda uh, hali ya usalama katika uchaguzi ambao tunaokaribia siku kumi ishirini kutoka sasa itakuwa tofauti na ile ya elfu mbili kumi na saba ambapo kulikuwa kuna fujo kabla ya uchaguzi na hata baada ya uchaguzi. Lakini wakati huu tunaona ya kwamba watu wamekuwa watulivu, joto la kisiasa halijapanda sana kama wakati ule mwingine, na tunaona ya kwamba tu matarajio yetu ni kwamba hali itakuwa hivi hivi hata baada ya uchaguzi na matokeo kutangazwa. Maanake kwa kawaida vurumai zimekweko na zikaongezeka na zikawa mbovu zaidi, mambaya zaidi, kali zaidi, baada ya matokeo kutangazwa na washindi kuwekwa peupe, uh, na wale walioshindwa kuwekwa pale pia. Kwa hivyo tunatarajia kwamba hali liko hivi sasa itabaki hivi hivi mpaka wakati uchaguzi utakapokamilika, na wale ambao watakuwa wameshinda watawazwe uh, kama viongozi wa taifa hili la Kenya. Kwa kweli, tatizo ambalo tumekuwako nalo kuanzia elfu moja tisamia na tisaini na mbili ni kwamba uchaguzi ndani ya taifa la Kenya umekuwa ukipigwa kwa kuchukua mwelekeo wa ukabila, na hili ndilo jambo ambalo lilikuwa nachangia uh, matatizo ya kiusalama, vurumai ambazo tumezishuhudia na joto la kisiasa panda. Maanake inakuwa ni kwamba watu hawapigi kura kwa minajili ya sera za chama fulani ama mtu fulani bali tu wao huegemea upande fulani wa kisiasa kwa sababu ya ukabila. Na pia tumeshuhudia kwamba uh, vyombo vya dola hasa vyombo vya usalama kama vile polisi, wamekuwa wakilaumiwa na kushutumiwa kwamba wameegemea upande fulani wa kisiasa. Hasa upinzani ulikuwa unasema ya kwamba vyombo vya dola vimeegemea upande wa serikali, na kwa hivyo inakuwa ni kwamba inakuwa ni vigumu wao kuweza kushinda ule uchaguzi. Manake, nguvu za kiserikali huwa zinatumiwa kuhakikisha kwamba yule uh, yule yule mwaniaji ambaye serikali inaona kwamba ndio wanataka ashinde. Basi mbinu zote za serikali hutumika, vyombo vyote vya dola hutumika kuhakikisha kwamba huyu ndiye anayepata ushindi. Na hili ndilo jambo ambalo limekuwa tatizo kuu kwa usalama wa taifa letu. Ndiposa baada ya elfu mbili na saba tukawa na ile tume ya Kriegler, na ikapendekeza ya kwamba ni lazima vyombo vya dola viwe huru kutoka kwa msukumu wa serikali ili kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa unakuwa ni ule ule uko huru ambaye kwa kimombo tunasema free and fair. Kura za mwaka 2013 na 2017 zilizokuwa za mchuano mkali kati ya Odinga na Kenyatta na mgombea mwenza wake Ruto zilikumbwa na udanganyifu. Mahakama ya juu ikaamua kurudiwa kwa uchaguzi wa mwaka 2017 kwa sababu ya kasoro. Historia hii ya hivi majuzi imeibua maswali kuhusu uwezo wa Kenya kufanya uchaguzi huru na wa haki, na uchaguzi wa mwaka 2022 utatoa kipimo cha ni kiasi gani cha maendeleo kimepatikana. Uwezekano wa kuzuka ghasia umesalia kuwa mkubwa, kulingana na ripoti ya Tume Huru ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa, kutokana na mizozo iliyokuwepo awali na taasisi dhaifu. Baadhi ya vijana wameiambia tume kuwa wanalipwa na wanasiasa ili kuwatisha wapinzani na kuvuruka kampeni zao. Imani ya Wakenya kwa taasisi zao ni ndogo. Ni asilimia ishirini na sita wa pekee wanaoamini tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC na asilimia ishirini na tatu pekee wanaamini mahakama licha ya mahakama kuchukua misimamo ya juu ya maamuzi huru. Kwa kweli, zamu hii nafikiri ile tume ya NCIC ilikuwa imeweka mikakati ya kutosha, imetoa hamasisho kwa wananchi, tumeona wametoa hamasisho kwa wanasiasa na ule uchochezi ambao tulikuwa tunashuhudia katika chaguzi za awali hatuja ushuhudia sana katika kampeni za wakati huu, hasa kwa wale viongozi ambao wanawania wadhifa wa urais. Maanake uchochezi mkubwa ulikuwa unatoka kwa wao na wafuasi wao, lakini zamu hii tumeona kwamba ule uchochezi haupo na kwamba kampeni zimefanywa kwa njia ya utaratibu na ustaarabu, na hatuja kuwa na vurumai nyingi kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa hivyo nafikiri watu wamepevuka katika taifa la Kenya na tayari wamekubali ya kwamba vita havisaidii mtu yoyote, bali ni kuharibu uchumi wa nchi eh, ku, uh, wajeruhiwa, kuwajeruhi wananchi na hali kadhalika kuharibu mali na nasarim, rasilimali za watu katika watu binafsi katika taifa hili. Kwa hivyo nimeona kampeni za zamu hii zimefanywa kwa njia ya ustaarabu na uchochezi haupo, kurushiana kwa maneno na matusi hatujashuhudia pakubwa. Hili ndilo jambo ambalo sisi kama taifa tumelitarajia kwa kipindi kirefu, lakini hatutafungia macho tuseme ya kwamba hapo baada ya tarehe tisa mambo hayawezi kubadilika. Kwa hivyo ni lazima tuzidi kuwahamasisha wanasiasa na kuwaeleza ya kwamba lazima katika uchaguzi kutokako na mshindi na atakayeshindwa, na ukiona kwamba ukubaliani na na, na, na, na, na matokeo ya uchaguzi, basi kuna hatua ingine, peleka malalamishi yako mahakamani, bali siku ya leta malalamishi yako barabarani na kuwahusisha wananchi ambao kwa kawaida wakichochewa kidogo tu hujitokeza na kuanza kuzusha rapsha. Kwa hivyo, wafuasi ambaye atakayeshinda wakubali kwamba ushindi ni wao, na asikubali kushindwa sio mshindani. Na wale ambao watapoteza wajua kwamba bado tuna uchaguzi mwingine wa elfu mbili ishirini na saba ambapo yule ambaye ameshindwa itabidi ajitayarishe vyema zaidi na aweze kutoa ushindi wakati huo. Kwa hivyo kwangu ni mimi, sisi kama wananchi wa taifa la Kenya tumeshuhudia maafa ambayo yametokea kila wakati wa, wa uchaguzi Elfu moja tisa mia tisaini na saba hadi mpaka elfu mbili kumi na saba na hilo ni jambo ambalo limekuwa ni donda sugu kwetu kwa taifa maafa yametokea mali imeharibiwa na yote tisa ni kwamba uchaguzi uisha na taifa linazidi kuendelea kwa hivyo ni sisi kama wananchi tukubali ya kwamba uchaguzi uko pale kuhakikisha kwamba eh, hii ni njia ya kuendeleza taifa letu tupate viongozi ambao watazidi kuinua hali ya wa uchumi watazidi kuinua hali yetu ya, ya, ya, ya maisha kama wananchi, na kwamba ikiwa tutashindwa wahamu hii kubali ya kwamba elfu mbili ishirini na saba pia kuna nafasi ingine ya kuweza kubadilisha uongozi ambao tutakuwa tumeuchagua wakati huu. Kwa hivyo, jukumu letu kama wananchi ni kujitokeza kwa wingi kwenda pale kupiga kura zetu kwa njia ya usalama na kurudi nyumba, manyumbani mwetu na kuongojea matokeo ambayo yatatangazwa na tume ya uchaguzi. Ripoti ya wakufu wa Mozilla inaonya kwamba matamshi ya chuki na habari potofu vimeenea, ingawa si kutoka kwa wagombea wenyewe. Huko baadhi ya alama za reli zilizo potofu zikiangaliwa zaidi ya mara milioni ishirini. Wagombea wakuu wakiwemo Raila Odinga mwenye umri wa miaka sabini na saba na William Ruto mwenye umri wa miaka hamsini na tano wamefanya kazi pamoja kama maafisa wakuu wa serikali. Na wakati fulani kama wapinzani wakubwa katika kila uchaguzi tangu mwanzoni mwa miaka ya 1990, walikuwa pande tofauti chini ya Rais Daniel Arap Moi, upande uleule ule dhidi ya Mwai Kibaki katika uchaguzi 2007, ambayo iliishia katika ghasia mbaya katika bonde la Ufa, na wako pande tofauti tena wakati huu. Wadui kati yao umefanya uchaguzi huu kuwa wa watu binafsi zaidi kuliko sera. Hata hivyo kuna matumaini kuwa kukua kwa uhuru wa mahakama za Kenya kunaweza kuwa jambo muhimu katika kuhakikisha matokeo ya uchaguzi yanayoaminika na mabadiliko mazuri ya mamlaka. Asante Jason Nyakundi kwa maelezo hayo yote. Basi hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.