Hii ni idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni idi li, ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu yaleo, ikiwa ni Jumatano Julai 13 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM zikiwemo RFA kwenye eneo zima ene la maziwa makuu na Radio Citizen kote nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com <tune> Kwenye matangazo yetu hivi leo, mauaji zaidi yaripotiwa kufanyika mapema leo kwenye eneo la kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya wakazi wanasema hali ilikuwaje. Tangaza sana hii asubuhi, watu wameuliwa ijapokuwa raia iliweza kuarifu wanajeshi mbele ya wakazi. Ni hali ambayo inatutatiza sana na hatujui kufanya nini. Na katika taarifa nyingine, rais wa marekani Joe Biden awasili nchini Israel ikiwa ni ziara yake ya kwanza Mashariki ya Kati, akitarajiwa kuimarisha uhusiano wa Israel na mataifa ya Kiarabu. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi tuliokuandalia kwenye matangazo yetu jioni ya leo, lakini kwanza Idli Gongo hapa ana habari muhimu za kimataifa. Waandamanaji walivamia ofisi ya waziri mkuu katika mji mkuu wa Sri Lanka, Colombo, saa kadhaa baada ya rais aliyejiondoa madarakani Gotabaya Rajapaksa kukimbia nchi baada ya kuondolewa na vuguvugu vugu kubwa ambalo lililenga viongozi wa juu wa nchi kwa sababu ya kudorora kwa uchumi. Rajapaksa alikwenda Maldives leo hii kwa kutumia ndege ya kijeshi pamoja na mke wake, ikiwa ni siku ya nne baada ya kwenda kujificha wakati waandamanaji walipokasirishwa na hatua yake ya kukataa kujiuzulu na kuvamia makazi yake. Kuondoka kwake kunamaliza utawala wa Rajapaksa wa kisiasa ambao umedumu kwa takribani miongo miwili. Licha ya kuachia madaraka, bado waandamanaji wameendelea kushikwa na hasira dhidi ya waziri mkuu ambaye sasa anahudumu kama kaimu rais, licha ya kuonekana kuwa ni mshirika wa karibu Marekani imeahidi msaada wa kidiplomasia na kifedha kwa eneo la Pacific wakati ambapo kuna ukuaji wa ushawishi wa China. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alitoa ahadi hiyo leo kupitia hotuba ya video katika mkutano wa visiwa vya Pacific uliofanyika Suva, Fiji. Makamu wa rais Harris amesema Marekani inapanga kuteua mwakilishi katika mkutano huo na kufungua ubalozi Tonga na Kiribati pia amesema utawala wa rais Joe Biden umeomba dola bilioni 60 kwa mwaka kutoka bunge la Marekani, ambao utaongezeka mara tatu ikilinganishwa na fedha za sasa kutoka Marekani. Mkutano huo unafanyika zikiwa zimepita imepita miezi mitatu baada ya China na visiwa vya Solomon kutia saini mpango wa usalama ambao umezusha wasiwasi kwa Australia na Marekani kwamba Beijing itaanzisha uwepo wa kijeshi katika visiwa vya Solomon vinavyopatikana zaidi ya kilomita elfu mbili kutoka Australia shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa leo linasema kwamba takribani theluthi mbili ya wakimbizi ambao wamekimbia Ukraine toka Rusia kuanzisha uvamizi wake mwezi Februari wanapanga kubaki katika nchi walizokaribishwa kwa miezi kadhaa ijayo. Idadi hiyo inajumuisha asilimia 16 ya wale waliosema wanapanga kurejea Ukraine. Asilimia 9 nyingine wanasema watakwenda katika taifa jingine, huku asilimia 10 wakiwa bado hawajafanya uamuzi. UNHCR imetoa takwimu hizo katika ripoti iliyotokana na mahojiano na majadiliano ya makundi ya wakimbizi ambao wamekwenda katika mataifa ya Jamhuri ya Czech, Hungary, Moldova, Poland, Romania na Slovakia. Takribani nusu ya waliohusishwa katika utafiti huo waliondoka Ukraini mwezi Machi, na asilimia 82 wamesema wametenganishwa na angalau mtu mmoja katika familia. Maafisa wa Ufaransa Ijumaa wataelekea nchini Nisha ili kutathmini upya mbinu za kukabiliana na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu kwenye eneo la Sahel wakati maelfu ya wanajeshi wa kigeni wanapokamilisha muda wao nchini Mali, huku tishio dhidi ya mataifa ya magharibi, magharibi mwa Afrika likiendelea kuongezeka. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Mapinduzi nchini Mali, Chad na Burkina Faso yameumbisha uhusiano na Ufaransa na mataifa hayo yaliyokuwa koloni zake wakati wanajihadi wanaodhibiti maeneo mengi kwenye jangwa na kufungua mlango wa ushawishi mkubwa wa Rasia kwenye eneo hilo. Kuna wasiwasi kwamba kuondoka kwa vikosi elfu mbili mia nne vya Ufaransa kutoka Mali, ambako ni kitovu cha ghasia kwenye eneo la Sahel na pia ngome ya makundi ya kigaidi ya Al Qaida na Islamic State kutasababisha ghasia kwenye mataifa jirani na kupelekea wimbi kubwa la wahamiaji. Wakati kuondoka kwa vikosi hivyo kukitarajiwa kumalizika mwishoni mwa msimu wa joto, waziri mpya wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Catherine Colonna pamoja na mwenzake wa ulinzi Sebastien Lecornu wanawasili Niger Ijumaa ili kutathmini kuhusu kutuma upya kwa vikosi vyao kwenye eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Niger itakuwa makao makuu ya vikosi vya Ufaransa, wakati wanajeshi elfu moja wakipelekwa kwenye mji mkuu wa Niamey pamoja na ndege za kivita, drone na helikopta wengine kati ya 300 na 400 watatumwa kwenye operesheni maalum kwa ushirikiano na wale wa Niger kwenye mpaka karibu na Burkina Faso na Mali, kulingana na maafisa wa Ufaransa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya Tokyo imeamuru wakuu wanne wa zamani wa kampuni ya umeme ya Tokyo Electric kuilipa kampuni hiyo dola bilioni 95 za fidia kuhusiana na janga la mwaka 2011 katika kinu cha nyuklia cha Fukushima. Uamuzi wa Jumatano ulitokana na kufunguliwa kwa kesi na wabia wa kampuni ya Tepko ambao waliwalaumu viongozi hao wa zamani kwa kupuuzia mapendekezo kulinda kinu hicho kutokana na uwezekano wa kutokea tsunami kinu hicho kilianza kushindwa kufanya kazi machi 11 2011 wakati tetemeko la ardhi la kiwango cha tisa kutokea na kusababisha tsunami ambayo ilisafisha kaskazini mashariki mwa japan kabla ya kufika katika eneo la fukushima mawimbi makubwa yalishambulia kinu cha nyuklia kinachosambaza umeme na mfumo wa upozaji na kusababisha hitilafu ikiwemo mionzi kuenda hewani na kusababisha maelfu ya wakazi kuondolewa katika eneo hilo. Wimbi la joto kali limeshambulia bonde la mto Yangtze nchini China leo hii na kupita katika miji mikubwa yenye idadi kubwa ya watu, kuanzia Shanghai upande wa mwambao mpaka Chengdu ndani bara zaidi ya tahadhari tisini za hatari zilisikika kote nchini China kuanzia majira ya saa tisa na nusu alasiri kwa saa za huko. Shahai ambako ni mji wa kibiashara wa China ilitoa tahadhari ya juu kwa siku nne, ikitahadharisha kiwango cha joto kuongezeka na kufikia nyuzi joto za 40 centigrade. Shughuli za ujenzi na nyingine za nje zimepunguzwa ama kuzuiliwa kabisa, kutokana na tahadhari ya juu kutolewa, ambayo ni nadra sana kutumika katika mji wenye watu milioni 25 katika mji wa karibu wa Nanjing wenye watu milioni tisa. Mkazi mmoja mwenye umri wa miaka 77 alinukuliwa akisema hajawahi kushuhudia kiwango hicho cha joto katika maisha yake yote. Na kiwango cha bei ya vitu kupanda Marekani kinazidi kwenda juu mpaka kufikia asilimia 9.1 kwa mwezi Juni ikilinganishwa na mwaka mmoja uliopita, kwa mujibu wa ripoti ya serikali ya leo, na ambacho ni cha juu kuliko katika miaka 40 iliyopita. Idara ya takwimu ya Marekani imeeleza kuwa bei zilipanda kwa asilimia 1.3 mwezi Juni ikilinganishwa na mwezi Mei. Kiwango hicho ni cha juu kuongezeka kutoka miezi iliyopita na kutatiza bajeti za familia za mamilioni ya Wamarekani na bidhaa muhimu kama chakula, mafuta na mapango ya nyumba. Kiwango kikubwa kilichoongezeka kutoka mwezi Mei mpaka Juni kilifikia asilimia 7.5, kiliongezeka katika orodha ya nishati inayochangia karibu nusu ya mfumuko wa bei. Kiwango cha ongezeko katika nishati ambacho kinajumuisha bei ya mafuta vilainishi, mafuta ya viwandani na usafirishaji, gesi na umeme, ilipanda mpaka asilimia 41.6 kwa mwaka, ikiwa ni ongezeko kubwa kwa miezi kumi na miwili toka Aprili 1980. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden hivi leo amewasili nchini Israeli, ikiwa ni sehemu ya se, se ziara yake ya kwanza kabisa tangu awe rais ya Mashariki ya Kati, ambayo itampeleka kwenye Ukingo wa Magharibi na vilevile Saudi Arabia. Kiongozi huyo amepokea makaribisho rasmi katika uwanja wa ndege wa Ben Gurion kule mjini Tel Aviv, ambapo wamezungumzia kuhusu ushirikiano wa dhati kati ya Marekani na Israel. Basi kufuatia hilo mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kimataifa Abdulahi Boru, na kwanza akamuuliza umuhimu wa ziara hiyo ya Biden. Uhusiano kati ya Israel na nchi ya Marekani japo ni uhusiano ambao umekuwa wa muda mrefu, lakini kwa siku za hivi karibuni uhusiano huo umeingia dosari. Kwa hiyo hii itakuwa ni hatua ya rais kuimarisha au kuhakikishia Israel ya kwamba Marekani ni mshirika wake wa ndani na wa karibu. Sambamba na hayo rais Biden pia atafanya at, at, atasaidia uhusiano kati ya mataifa ya Kiarabu ambayo imekuwa ikiboreka kila uchao wakati wa hatamu ya rais wa zamani, yani Donald Trump. Kwa hiyo atasaidia katika hicho pia. Jambo ambalo rais hatuweza kuepukana nayo ni suala la kuuawa kwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Saudi Arabia, Jamal Kashogi, ambaye aliuawa kwa dhana ya kuwa alikuwa anaikosoa serikali ya Saudi Arabia. Usisahau kwamba uhusiano kati ya Saudi Arabia na Marekani ulidorora kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa sana baada ya tukio hilo. Hii itakuwa ni hatua muhimu, lakini kimsingi ni kwamba Saudi Arabia ni nchi mojawapo ambayo ina ushawishi mkubwa katika mataifa ambayo yanayokuza na kusafirisha, na usaf, kusafirisha uh, petroli sawa na bidhaa muhimu kama vyakula vimekuwa vikipanda. Kwa upande wa pili, nchi za mashariki ya kati zinaweza kufaidika vipi na ziara hii ya rais Biden? Hakuna nchi ambayo itafaidika zaidi kuliko nchi ya Saudi Arabia. Baada ya kukashifiwa, baada ya ku, uh, ku, kuelekezewa vidole vya lawama Nchi ya Saudi Arabia imeendelea kuzidi kupata umaarufu zaidi, kwa hiyo hali hii haijaidororesha. Kwa hiyo sasa, ikipata Marekani kuwa upande wake, itakuwa imepata nafasi kubwa na ushawishi zaidi. Kingine ni kwamba ni nchi ya Israel, ambapo kumekuwa na mvuta ni kuvute katika serikali hiyo pia hii ni nafasi yao bora kwa kuwa wamezidi uh, kushutumiwa na mataifa mengi ya haki za kibinadamu, ikiwemo shirika la Amnesty na Human Rights Watch. Safari hii itawapa wao na viongozi hao hima kwamba Marekani, japo na kashwa ambayo mashirika hayo ya haki ya kulinda haki za kibinadamu zimetoa, watahisi kwamba serikali ya Marekani itasimama nao. Lakini ningependa tu kutaja kwamba ni kinaya mno kwamba Marekani imesema kwamba katika vita ya Ukraine wao watakuwa wanasimama na watasimama na mataifa ambayo yanalinda haki za kibinadamu. Kwa hiyo itakuwa ni kinaya kwamba rais ambaye amesema kwamba yeye atakipwa kipaumbele suala la haki za kibinadamu atakwenda kufanya uhusiano na mataifa mawili hayo, yaani taifa la Israel na Saudi Arabia. Uh, mataifa ambayo yamekuwa yakishutumiwa kwa, ya, kwa kukiuka haki za kibinadamu. Ni Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza na VOA kwa njia ya simu akiwa hapa mjini Washington DC. Kiondoka mashariki ya Kati moja kwa moja hadi Afrika, ambapo taarifa kutoka mjini Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zasema watu saba wameuawa mapema leo wakati wa shambulizi la waasi wanaoshukiwa kuwa kutoka kundi la ADF karibu na kambi kubwa ya jeshi la taifa hilo katika kata ya Rwangoma, kata moja na mji wa Beni. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Papa hakukuwa na mwaya kufuata wengine kusema naye akimbia, ndio anachonga kamzazi yake pale, ndio na maana alikuwa anatoka kwa hospitali naye bali mpiga masasi mkifua na mtumbo, naye kwa kule kwa hospitali kama na atapona bie kama namna gani. Kahindo Mahwa amepoteza baba yake wakati wa shambulizi; ni watu saba wote kwa sasa ndio wameuliwa Rwangoma, kata moja inayopatikana mashariki mwa mji wa Beni ambayo imeshambuliwa na watu wenye silaha usiku wa kuamkia leo. Sasa hii leo asubuhi ndio tunakuya kuta maiti zishalala na bo walikufa, wengine ni kwa masasi na wengine ni kwa visu. Saa za asubuhi mili ya watu saba ikikutwa bila maisha, akisema Stefani Mbafu moja mkazi wa Beni. Shangaza sana hii asubuhi, watu wameuliwa, ijapokuwa raia iliweza kuharifu wanajeshi mbele ya wakati. Ni hali ambayo inatukatiza sana na hatujui tufanye nini. Jeshi la serikali katika mji wa Beni likisema mashambulizi na mauaji hayo imetekelezwa na kundi la kigaidi la ADF ambao walikuwa wakitarajia kushambulia gereza kuu la Beni. wananchi wakionekana kuchoshwa na mauaji yasiyokomeshwa japokuwa kuna kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa yaani MONUSCO, wakaazi wakisema kwa sasa wataamua kujilinda wenyewe, kwani serikali ya Kinjasa pamoja na Umoja wa Mataifa wameonekana kushindwa ulinzi wa wananchi. Stefani Mbafu: moja kujilinda sisi wenyewe, usalama wetu iko moja ya suluhisho ya huku kwetu kupata amani, kwa sababu kila siku tunaarifu wanajeshi lakini hawatuletee suluhisho inayofaa. Baadhi ya wabunge eneo la Beni wakiomba serikali ya Kinjasa kuweka sheria ya kuwapa mafunzo vijana wote wa kila vijiji ili wasaidie jeshi kupambana na ugaidi huo wa Beni, kuliko kutegemea jeshi la kigeni ama la Umoja wa Mataifa ambalo lina malengo yake isiyofahamika. Mfunza Bayengo ni mbunge wa Beni. Ya kwanza naleta kwanza pole kwa raia kuyenyi napichika leo pale Rwangoma, na kwani wanaua watu ndani ya vile yangu tena leo na jana juzi, mulisikia tena magari ziliunguzwa, mali ya raia inapotea sababu ulongo na palume, lakini yenye inaweza ikakuwa sululisho, unaunda jeshi wakamata vijana hawa wote wenye wanapatikana leo, watamaliza shule ingia kwa jeshi. Ya pili wenye wanafanya afanye ile waproklame zone sinistre region Nord Kivu na Sidi kivu nane na Ituri. Mama Kahindo ni mmoja wa walionusurika mauaji ya leo katika mji wa Beni. Njo wakanibania akishanibania, nami navala kikwembe, nakamata kikwembe mi natosha kikwembe mi napatia kikwembe, nakuko katoto mw hivi kadogo, kasi tumpige masasi mi mwingine si hapana, tusimpige masasi, njo nikakimbia hivi, nikishakimbia maramali nyuma, alikuwa mi nyuma kumiuli, akampiga masasi kale kanyeka, nataka nitobola kisu, njo nikangoka, njo nikikimbia. Beni na Ituri kwa sasa inapitia hali ngumu na mbaya ya kiusalama, lori biashara na nyumba na hata hospitali zikishambuliwa na hata watu kutekwa na waasi ambao serikali ya Kinjasa inasema ni ADF. Hoseri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kuondoka kule DRC, sasa tuelekee nchini Kenya ambapo wafanyakazi wa umma nchini humo watapoteza takriban shilingi bilioni mbili kila wiki kuanzia Oktoba mwaka huu baada ya tume ya kutathmini viwango vya mishahara nchini humo SRC kuanza kupunguza marupurupu wanayopewa. Kenya inalenga kupunguza marupurupu ya kiwango cha juu cha asilimia arobaini ya malipo ya jumla ya mfanyakazi wa umma ili kuokoa zaidi ya shilingi bilioni mia moja. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Serikali ya Kenya imedokeza kuwa inatumia mkakati huu sambamba na kusitishwa kwa uajiri mpya na kuondolewa kwa wafanyakazi hewa, kubana matumizi ili kupunguza mzigo wa mishahara ya sekta ya umma, kuiokolea serikali zaidi ya shilingi bilioni mia moja kila mwaka na shilingi bilioni 2 kila wiki. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta kupitia shirika hilo la kutathimini viwango vya mishahara ya wafanyakazi wa umma, SRC, mnamo mwaka 2019 ilifanya utafiti uliobainisha kuwa marupurupu 247 ya viwango tofauti yanayolipwa kila mwezi kwa wafanyakazi wa umma yanafikia asilimia 48 ya jumla ya mishahara ya umma. Sasa kuanzia Oktoba mwaka huu SRC inatarajiwa kuanza kutekeleza sera hiyo ambayo inamaanisha kuwa wafanyakazi wa umma hawatapokea marupurupu yanayohusiana na majukumu ya kazi na kuzidi asilimia 40 ya mishahara yao. Kwa sasa marupurupu ya wafanyakazi wa umma ni asilimia 48 ya, ya mishahara yao, lakini pia zipo kampuni zinazolipa marupurupu ya hadi asilimia 100 na hata zaidi ya mishahara yao. Serikali ya Kenya kwa muda sasa imekuwa ikitekeleza mfumo wa kubana matumizi yake, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku aina mbalimbali mbali za marupurupu yanayolipwa kwa wafanyakazi wake, kwenye kusudi la kupunguza gharama ya mishahara kwa pato la taifa kutoka wastani wa asilimia 51 hadi asilimia kwa sasa serikali ya Kenya inatumia takriban shilingi bilioni 900 kila mwaka kulipia mishahara ya wafanyakazi wake, lakini kutokana na hatua yake ya kuajiri wafanyakazi wapya kwa kandarasi ya miaka mitatu, inaeleza kuwa itaepuka matumizi yasiyofaa kwa nchi, anavyoeleza Lin Mengich, mwenyekiti wa tume hiyo. Baadhi ya mafao ya marupurupu ambayo yataainishwa na serikali ni marupurupu ya nyumba, usafiri, afya, majukumu mapya, leba, mawasiliano, umeme, kufanya kazi nje ya kituo cha mfanyakazi husika, marupurupu ya burudani na usalama, miongoni mwa mengine. Wafanyakazi wa sekta ya umma hadi sasa wanalipwa aina mbalimbali ya marupurupu yaliyo na athari ya kuongeza marudufu malipo ya serikali ya kila mwezi kwa wafanyakazi wake. Serikali inaeleza kuwa sera ya kuainisha upya viwango vya marupurupu kwa wafanyakazi wa umma inalenga kurahisha usimamizi wa malipo ya serikali na matokeo yake ni kuboresha uwazi, uwajibikaji, usawa wa malipo katika viwango tofauti vya uajiri kwa huduma ya umma kuhakikisha kuwa kuna uendelevu wa matumizi ya fedha za umma. Abraham Rugo, mchumi na mtaalamu wa utumishi wa umma nchini Kenya, anaeleza kuwa hatua hiyo ya serikali ni bora kupunguza mzigo kwa pato la taifa, lakini panastahili kuwapo usawa na uwazi katika uainishaji huo. Marupurupu siyo njia ya kina kwanza kabisa katika malipo ya wafanyikazi wa serikali, lakini kwa sasa imekuwa ni kama marupurupu ndio lile ile muhimu zaidi. Unapata kwamba wafanyikazi wengine hata wanapata za marupurupu zaidi ya mishahara yao. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu utafiti wa kisayansi unaonyesha kwamba kusikiliza muziki kunaweza kuondoa hali ya wasiwasi na msongo wa mawazo na kuleta utulivu wa mapigo ya moyo kwa mgonjwa. Mari Mgawe anasimulia taarifa ya shirika la habari la AFP kuhusu utafiti uliofanyika Uruguay. Faida za kimatibabu na muziki zimeonekana kwa kiasi kikubwa, anasema mtaalamu wa magonjwa ya akili Gerardo Perez mwenye umri wa miaka 68, akiongeza na kuwa shirika la afya ulimwenguni WHO, kwa miaka mingi limependekeza kujumuisha sanaa na utamaduni katika mifumo ya afya. Anasema ndio maana ametumia takriban miongo miwili kucheza muziki aina ya tango katika kituo cha tiba ya wagonjwa wa figo ambao wanapitia matibabu ya dialisis huko Uruguay. Lakini mwaka jana juhudi zake binafsi zilibadilishwa na kuingia katika mradi rasmi wa hospitali wa tango, kufanya matamasha madogo katika vituo vya afya na hospitali. Wazo ni kuondoa watu katika wasiwasi kwa muda, ugonjwa, sintofahamu na mateso kutokana na kuugua, yeah, O sea, no podía imaginarme lo que, lo que pasaría después. Porque yo igual me hacía la idea de que la. Kusema kweli zaidi ya kuinua hali ya jumla kama wanavyoona hii inatusaidia kuvumilia dialysis zaidi muda unafupishwa sana na hii hata hivyo mtaalamu huo wa magonjwa ya akili Perez anasema mara nyingi hawajui vipimo vyao au nini kitatokea katika maisha yao anasema wakiwa hospitali wana muda mwingi kuwa peke yao lakini waimbaji na wachezaji wa gitaa wanaingia kuwaburudisha kwa muziki Kuna shirika lingine lisilo la kiserikali linalojulikana kama Spanish Musicians for Health NGO. Kundi hili hivi sasa linajaribu kujiweka lenyewe katika kutoa msaada, linapanua shughuli zake na kufikia kiwango cha kimataifa. Kwa sasa kundi hilo linazingatia zaidi kuhusu mradi huo wa tango ambao Perez anaita kama turathi za kitamaduni za ulimwengu, lakini dhamira yake inaweza kupanuka za kujumuisha aina nyingine ya muziki au hata ukumbi wa michezo katika chumba kidogo. Wachezaji wa bandonen Abril Farolini mwenye umri wa miaka 22 na Ramiro Hernandez, miaka 35, na mwimbaji Paola Lamara mwenye umri wa miaka 37 wanatumbuiza wagonjwa. Ni jambo lisilo la kawaida kwa mna muziki kama ilivyo, saa za asubuhi, na wagonjwa hospitalini wanaunganishwa kwenye mashine za dialysis, lakini muziki unawapunguzia mawazo. Mgonjwa mwingine Ogadias akiwa na umri wa miaka 85 figo zake zilianza kuacha kufanya kazi. Alianza kukata tamaa katika maisha yake ya baadaye yasiyokuwa na matumaini. Alitumia saa kumi na mbili za kufanya dialysis kwa wiki, lakini akiwa katika zaanati ya Diavernam huko Montevideo anakopatiwa matibabu, Diaz amepata hamu mpya ya kuishi. Anasema muziki wa tango ni zaidi ya dawa. Majira ya saa tatu asubuhi, Diazi mmoja wa wagonjwa ishirini walioketi kwenye viti vya wagonjwa t wakiwa wamewekewa figo bandia lakini inasafisha damu yao. Ghafla sauti ya mashine na wauguzi wanaozungumza wananyamazishwa na muziki wa tango. Hapo ndipo sura za furaha hujitokeza kwa wagonjwa, akiwemo Diaz anayetembelea kliniki hiyo mara tatu kwa wiki na anatumia masaa manne katika mashine ya dialisis. Ramiro Hernandez ni mwanamuziki wa kiume wa Kihispania. Hapa anaeleza hisia zake anapotoa huduma uh, hii kwa wagonjwa. nilidhani ni wazo zuri, lakini sikujua zaidi, kwa hiyo sikuweza kufikiria nini kitatokea baadaye, ingawa bado nilikuwa na wazo kwamba muziki ni kitu ambacho kinaweza kuleta unafuu na kwa kweli imekuwa ni zaidi ya unafuu. Wagonjwa waliohojiwa wamepongeza juhudi za tango ambazo zimeonyesha kuleta mabadiliko ya kiafya katika maisha yao. Hadi wiki ijayo katika makala nyingine ya afya. Mimi ni Meri Mgawe, VOA santi. Meri Mgawe kesho, nmdawa na wakati kama hu, kutakuwa na matukio ya Afrika na vilevile vile ni vizuri kukueleza kwamba vipindi vingine vyetu pia vya televisheni vinapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo ya leo, msimamizi na mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa studioni nimekuwa na Id Ligongo nikikutakia jioni njema. Hayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inatuma rambirambi za dhati kwa waathiriwa wa tetemeko baya la ardhi nchini Afghanistan. Ripoti za awali zinaeleza kwamba watu elfu moja walifariki Juni 23 na mamia ya wengine kujeruhiwa katika mikoa ya Paktika na Khost. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema katika taarifa, wananchi wa Afghanistan wamepitia hali ngumu isiyokuwa ya kawaida na janga hili asili linajumuisha hali mbaya ya kibinadamu Washirika wa Marekani wa masuala ya kibinadamu tayari wameanza kusaidia, ikiwemo kupeleka timu za madaktari kusaidia watu walioathirika wa na tunatafakari njia nyingine za kukabiliana na hali hiyo. Tarehe 28 Juni, Marekani ilitangaza ufadhili wa dola milioni 55, kukidhi mahitaji muhimu ya kibinadamu kufuatia tetemeko hilo la ardhi na mahitaji mengine makubwa huko Afghanistan. Tetemeko hilo la ardhi la hivi karibuni siyo chanzo pekee cha matatizo kwa wananchi wa Afghanistan katika maelezo ya hivi karibuni kwa baraza la usalama la umoja mataifa kuhusu afghanistan naibu katibu mkuu wa umoja mataifa wa masuala ya kibinadamu martin crips alisisitiza kwamba mabadiliko makubwa katika nyanja ya kisiasa na kiuchumi nchini afghanistan mwezi uliopita wa agosti yalileta mateso mengi ya kibinadamu sasa watu milioni 25 nchini afghanistan wanaishi katika umaskini ni zaidi ya maradufu kuliko mwaka 2011 zaidi ya hayo Hali ya kibinadamu ilizorota kwa kasi kubwa tangu Taliban wachukue madaraka. Kwenye mkutano huo wa baraza la usalama la Umoja Mataifa, kaimu waziri mshauri wa masuala ya kisiasa wa Marekani Trina Saha aliitaja hali inayojiri sasa kipindi cha hatari kwa Afghanistan. Nafasi ya waandishi wa habari kufanya kazi yao inaminywa, huku vitisho vinavyowakabili watu kutoka makabila na dini za walio wachache vikiongezeka, alisema, na watu wa kawaida duniani kote walilaani amri ambazo Taliban walitoa zinazowanyima wanawake na wasichana utu wao ikiwemo kuwazuia kupata elimu ya juu ya kidato cha sita na kwa kuweka sheria kali za mavazi na kusafiri. Marekani ndiye mfadhili mkubwa pekee wa misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Afghanistan, na tangu mwezi Agosti mwaka jana ilikubali kutoa zaidi ya dola milioni 775, kupitia washirika wake wa masuala ya kibinadamu. Kaimu waziri Saha aliwataka wafadhili wengine wa jumuiya ya kimataifa kuongeza kasi ya kutoa misaada ya kibinadamu. Alisema Marekani inayo dhamira thabiti ya kuendelea kusaidia wananchi wa Afghanistan. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.