Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni ya Jumanne, tarehe ni tano mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Jina langu Harizon Kamau, mimi naitwa Idi Ligongo. Popote pale unapotusikiliza, nakwambia karibu sana uh, ili kuweza kusikiliza yale ambayo tumekuandalia, ikiwa ni siku njema tulivu murwa eh, kwetu sisi hapa lakini kama kuna yale ambayo yanakusibu tunakwambia muumba yupo nawe, na kila kitu kitakuwa shwari kabisa. Unajua Idi, imekuwa tu ni saa chache tu baada ya Marekani kusherehekea au kuadhimisha wakati wa uhuru. Sijua ulikuwa wapi usiku, nimesikia fataki kweli kweli. Mimi kwa mara ya kwanza jana nilikuwa siogopi kabisa kusikia ile milio ya puu, puu, puu. <laughs> usiku mzima. usiku mzima kwa sababu mara nyingi ukisikia ile milio ukiwa hauko maeneo haya inabidi ujiweke mkao wa tayari kwamba pengine kuna mambo hayaendi vilivyo, lakini jana ilikuwa siku nzuri sana, na tumeona fataki za aina nyingi kwelikweli hapa Marekani. Eh, ya Marekani ikiadhimisha siku nyingine tena ya uhuru wake. Japo kidogo pia tunatoa pole zetu kwa majanga yaliyopatikana kule Illinois, mm -hmm. wakati watu wanafanya sherehe zile, labda jamaa alikuwa kule kwenye ghorofa moja na kuwafiatulia risasi na wakafa watu kadhaa. mm -hmm. Pole kwa jamii na familia zao, uh, waliokumbana na, na, na janga hilo. Basi kwenye Express leo tumekuandalia mengi. Kuna mambo yatakauguzia maswala ya elimu mziki kama ilivyo kawaida ndani ya VUE Express, na vilevile tunapoendelea tutakueleza kwamba leo VUE Express ni maalum kabisa, manake hapa ndani ya studio kuna mgeni. Naam, tuna mgeni eh, tutakufahamisha ni nani, ametokea wapi, nini anachokifanya na kwa nini yuko hapa e, moja kwa moja tuanzie nchini Kenya. Harison Kamau, kweli kabisa tukienda nchini Kenya ni kwamba kuna mfumo mpya ambao baraza la mitihani nchini humo limetangaza. Kama unavyofahamu kwamba, uh, miezi kadhaa iliyopita serikali ilibadilisha na kutangaza mfumo mpya wa elimu uh, kwa jina CBC ama competence based curriculum. Na mfumo huu unataka sana kufuata au kuandaa matalanta zilizo ndani ya wanafunzi. Sasa basi baraza la mtihani KNEC hivi leo au mapema leo limetangaza kwamba uh, wakati mtihani wa kwanza wa aina yake ukifanyika, yani pale katikati ya darasa ama, um, um, uh, shule za msingi kitu cha kwanza ambacho kitazingatiwa ni wanafunzi walemavu au wenye ulemavu. Hilo ni jambo ambalo litazingatiwa kwa mara ya kwanza katika mitihani ya kitaifa nchini Kenya. Aa, jambo la pili ni kwamba wanasema wamejiandaa vilivyo, ambapo mtihani huo wa CBC utakapofanyika mwishoni mwa mwaka kwa mara ya kwanza ufanyike kwa njia iliyo sawasawa. Basi kutokana na ripoti hiyo kwenye laini ya simu ama VOA Express hivi leo tuna mwalimu mmoja, mwalimu mwenyewe ni kutoka kule upande wa Gilgil kwa jina Judi Mugo, na ningetaka tu atueleze, je, wakati baraza la mtihani linapotangaza kwamba limejiandaa vilivyo, yeye kama mwalimu anaonaji? Shule ziko tayari na wako tayari kabisa kwa mtihani huu mpya wa CBC kwa wale watoto wa darasa la wa, wa kule wa, wa, wa msingi? Uh, kwa sasa naona shule nyingi zimejiandaa licha ya kuwa kulikuwa na changamoto nyingi kwa sababu ya muda ambao ulipunguzwa kwa sababu ya korona. Naona ya kwamba wanafunzi wengi wamejiandaa, walimu wamejiandaa kufanya huu mtihani wa CBC wa kwanza na mwalimu Judi, sijui baraza la mitihani linaposema kwamba limejiandaa vilivyo ili kuweza kuzingatia wanafunzi wenye ulemavu, wewe kama mwalimu, uh, kuwa kwenye mazingira ya shule, je, unaona kama kuna changamoto zozote, au hili litawezekana au kutakuwa na ugumu fulani wakati mtihani ukishafika? Uh, kwa sasa huenda ikawa, uh, labda si shule nyingi zimejiandaa kufanyisha wanafunzi ambao wana ulemavu, ikizingatiwa ya kwamba hata majengo yenyewe ya shule nyingi ha hayaendani na mwanafunzi yoyote ambaye ako na ulemavu, labda tu shule ambazo zimetengwa kando za walemavu basi labda tu ni kuelezee zaidi. Asante sana mwalimu Juni, nikuelezee kwamba uh, mkurugenzi mkuu wa baraza hilo la elimu David Njegere amesema uh, kwamba mtihani huo utafanyika mwezi Novemba na Disemba, akisema kwamba utafanyika mara mbili, kwamba watoto wenye ulemavu watafanya kando, na wale watoto ambao hawana ulemavu nchini Kenya. Ni mambo ambayo tutafuatilia kwa kina na kadri siku zinavyoendelea tutakueleza. Kadri ripoti jipya zina, zinatokea zina, zina, zina, zina. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Msikilizaji, ni Zuchu akiwa na Otile Brown. Ni wakati wao, tunaeza tukasema wanavuma kwelikweli hivi sasa. Basi tukisonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express mara baada ya kusikiliza e, yale yanayoendelea kule nchini Kenya, kama e, ulivyomsikia Harison Kamau, leo inakuwa kama ni siku ya elimu hasa maanake, kule nchini Tanzania nako matokeo ya kidato cha sita yametoka na kwa mujibu wa e, yule ambaye ameyatangaza e, matokeo hayo e, kaimu katibu wa baraza la mitihani la Tanzania, Athumani amas amesema ufaulu umeongezeka kwa asilimia 99.87, e, kutoka ule e, ufaulu wa asilimia 99.62 kwa mwaka jana. Lakini waalimu sasa, kwa wakati huo, wanaeleza kwamba wana changamoto nyingi sana kwa wakati huu kwa wasichana wa kike eh, nimezungumza hilo Kiswahili hicho, mwenyewe anakuambia wasichana wa kike, ushaisikia hiyo? Wasichana wa kike. Sasa wanasema kwamba wasichana wengi wamekuwa wakikumbwa na changamoto nyingi katika dunia ya sasa ya mitandao na kuwepo kwa hizi simu za mkononi na kile ambacho ameeleza licha ya kwamba ufaulu unaongezeka, lakini bado kuna changamoto nyingi. Sasa tunaye hapa mwalimu Esther ee, Bakari na mwalimu labda utueleze changamoto kubwa sana ambayo a, mnaiona hivi sasa ni nini hasa? Mimi changamoto kubwa ambayo nimeiona kwa hao watoto wa kike kwa sasa hivi, na kuhusiana na hili sala mitanda ya mitandao ya kijamii ni kwamba watoto wa kike wamekuwa sana wanapenda kuiga mambo ambayo yako kwenye mitandao ya kijamii. Mfano, unakuta labda ameangalia kule kuna picha za watu wamevaa, mabinti nguo za ovyo, hazieleweki, na hicho kinawafanya sana pia watoto wa kike waige ile lifestyle ya wenzao. Matokeo yao, unakuta wanajiingiza sasa kwenye mambo ya kupata pesa kwa nguvu ambazo sasa ndio iwe inapelekea kuwa na ma boyfriend, tuseme au kujiingiza kwenye mahusiano hata na watu wazima ambao wana kipato kikubwa ili tu kukizi yale mahitaji yao hasa kwenye masuala ya mavazi na nini na kila kitu, na hasa pia kupata simu zile ambazo wanaona wao ndio zitawaweka kwenye ulimwengu wa sasa hivi wa kimtandao. Lakini sasa kwa haya yakiwa yanaendelea, unadhani lipi ni suluhisho hasa kuondoa, eh, haya tunaona kwamba ndio wanafaulu lakini bado kuna hiyo changamoto iliyopo, mwalimu? Tunajitahidi sana kuongea na watoto wetu wa kike, ingawa ni wachache wanayapokea, lakini wengi unakuta hawayapokei. Wanasikiliza kwa wakati huo, lakini unakuta hawabadiliki. Kwa hiyo sisi kama walimu tunaongea sana na watoto wa kike, tunawaeleza ABCD za maisha. Kuna ambao wanabadilika wanatuelewa, lakini kuna ambao bado wanakaa kwenye msimamo wao ambao wameona kama wao unawafaa zaidi. Mimi mimi nashauri, malezi yanaanza nyumbani kwa wazazi, malezi yanaanza, kwa sababu tumekuwa tukiwachia sana watoto wazazi, tunashindwa kuzungumza ukweli na watoto wetu wa kike tumekuwa tunaficha ficha, tunaona kama kueleza ukweli kwa watoto wetu wa kike ni kama tuna, tuna, kama tunawafundisha, lakini kumbe sio. Ukiwaeleza vizuri watoto wa kike habari za maisha wanaelewa. Kwa hiyo, wazazi, malezi yaanze nyumbani kwa wazazi. Naam, basi ni mwalimu Esa Bakari huyo e, akieleza hayo tumeyasikia. E, naamini kabisa, uh, wazazi mtakuwa mmesikia vile vile, jukumu ni lenu, si la waalimu pekee, katika kuhakikisha kwamba watoto wanakuwa katika mstari ulionyoka. Unaendelea kusikiliza VOA Express ya Sauti Amerika na moja kwa moja tunaelekea katika habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi atakutana na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame nchini Angola kesho Jumatano, kwa mujibu wa msemaji wa serikali ya Congo Patrick Muyaya. Mkutano huo unajiri wakati ambapo mivutano baina ya nchi hizo jirani inazidi kuongezeka. Taarifa ya msemaji huyo, serikali ya Chisekedi imeeleza kwamba viongozi hao wawili watajadili mahusiano ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo pamoja na uwasi unaoendelea mashariki mwa Kongo. Muyaya amesema viongozi hao watatafuta suluhisho la kile amekitaja kuwa uchokozi wa Rwanda nchini Kongo. Risala za rambirambi zimeendelea kutolewa kwa familia za watu waliopoteza maisha yao jana Jumatatu baada ya mtu mwenye silaha akiwa juu ya paa kufyatua risasi kwenye gwaridi la kuadhimisha sikukuu ya uhuru wa Marekani katika kitongoji kimoja takriban kilomita 25 kutoka mjini Chicago, jimbo la Illinois, na kuua takriban watu sita huku wakijeruhi wengine takriban 30. Mamlaka zilisema mtu mmoja aliwekwa chini ya ulinzi wa polisi Jumatatu jioni baada ya msako wa saa moja ndani na karibu ya mji wa Highland Park. Robert E. Crimo mwenye umri wa miaka 22 alitiwa mbaroni karibu na mji wa Lake Forest, mamlaka zimeongeza wakati wa mkutano mfupi na wanahabari Jumatatu usiku. Waziri mkuu wa Ethiopia na kundi moja la waasi wanalaumiana kwa mauaji ya halaiki katika eneo la Oromia, jimbo lenye watu wengi zaidi nchini humo, ambapo mamia ya watu wamefariki katika miezi ya hivi karibuni kutokana na kuongezeka kwa ghasia ya makabila hasimu. Mauaji ya hivi punde zaidi yalifanyika Jumatatu katika vijiji viwili vya eneo la Kelem Wolega karibu kilomita 400 magharibi mwa mji mkuu Adis Ababa. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia iliyoteuliwa na serikali ilisema waziri mkuu Abi Ahmed walilaumu na Jeshi la Ukombozi la Oromo, kundi lililopigwa marufuku la chama cha upinzani kwa mauaji hayo, ambayo Abi aliyeita mauaji ya halaiki. Nchi wanachama wa NATO leo zimetia saini nyaraka za itifaki hiyo ikiwa ni hatua nyingine muhimu katika mchakato wa azma ya Finland na Sweden kujiunga muungano huo wa kijeshi. Nchi zote mbili ziliwasilisha maombi ya kujiunga na NATO mwezi Mei mwaka huu, kinyume na misimamo ya muda mrefu ya kutofungamana na upande wowote katika kukabiliana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Hii ni siku nzuri sana kwa Finland na Sweden, na siku nzuri kwa NATO, amesema katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg. Kwa kuwa mataifa 33 yametia saini faki hizi tutakuwa na nguvu zaidi na watu wetu watakuwa salama zaidi, tunapokabiliwa na mzozo mkubwa zaidi wa usalama katika miongo kadhaa, Stoltenberg ameongeza. jiji kuu la Marekani, Washington DC, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani nao umeshaingia. Na naona kwamba mambo yanaendelea kumiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook baada ya kuuliza namna gani unamwajibisha kiongozi wako hapo ulipo, unapomwona hatimizi wajibu wake. Maoni ni mengi Idi, naona mm -hmm, tusome baadhi, muda hauruhusu hata hata tukayamaliza. Nam basi mi naanza na keisi Ahura, anasema yanapatikana kule Entebe Uganda, hakuna namna na ambayo ipo, wananchi hatuna fursa kusimama na kuwawajibisha viongozi walioko madarakani. Ndio ujumbe wake. Kasore Ruhindukira anasema yuko kule Fizi, DRC. Anasema wakati naona kiongozi wangu hatimizi yale aliyotuahidi, namwajimisha kupitia vyombo vya habari ikiwemo Sauti ya America. Sayenda Magesha anasema yuko safarini kuelekea Lilongwe, Malawi. Anasema ni vigumu sana wananchi kumwambia kiongozi kutimiza wajibu wake, na huwa tunaogopa, ukimwambia na kukazia macho kuwa unamfundisha kazi. Chiba Junior, ambaye hajasema yuko wapi, anasema ni vigumu sana kwa kiongozi wa kiafrika kuwajibishwa pale wanapoenda kinyume, kwani wao ndio wapo juu ya sheria. Nam, asante sana. Basi ndiyo baadhi tu ya yale ambayo mmetuandikia. E, maoni ni mengi kwelikweli. Mjadala unaendelea na endelea, e, kuchangia katika ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ili uweze kutoa lile e, lile ambao unaona kwamba ni muhimu kwako. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki e, na hii ngoma hapa Si ya mwingine ni Maalim Nash Funzo, na tunaye hapa. Sikiliza kidogo, halafu tutakuja kuanza kuchonga naye. Eh, naanza kutumia maneno yale yanayokwenda. Tutaanza kuchonga naye pia. Ni utamaduni shirikisho <laughs> sijui chamawe vyote ni kampuni MC aliyekamili na mikazo ile mbaya, anajua kukoma hata apigwe vipi na waya. MC ni Kanavaro, sio hari magwaya. MC hatoa iboko, natoa vina kama kaya, nafanya ubaya, natembea aya kwa aya Naam, naam. Shukrani sana maanake mara nyingi watu wanapokuja hapa tuna huwa tunasikia watu wanakuja kurekodi kama sio video eh, kurekodi ngoma. Wewe nini ambacho kimekuleta hapa Marekani? Maanake watu wanaweza kuwa wanataka kufahamu hilo swali kwanza. Naam, mimi eh, safari yangu au ziara yangu ya kuja hapa Marekani Uh, nilipata mwaliko kutoka kwa mkuu wa idara ya muziki Profesa Markards katika chuo kikuu cha North Carolina. Yeye ndio mkuu wa idara pale, na niliwahi kufanya naye kazi katika mradi mmoja mkubwa sana, uh, ambao unasimamiwa na, uh, unasimamiwa na na na anasema ni, ni mradi unaitwa Next Level ambao uko chini ya State, State Department cultural diplomas program ambayo iko chini ya Bureau of Education and Cultural Affairs, ndio mm -hmm. hawa wanaosimamia huo mradi unaitwa Next Level huu Uli, mradi ulikuja Tanzania mara uh, mbili mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini sikuwepo, nilikuwa South Africa na mwaka elfu mbili na kumi na saba ulikuja tena na nikatafutwa, nami nikajumuika katika huo mradi. Hapo ndipo nilipofahamiana na Profesa Mark, na sasa hivi kuna kitu kinaitwa Hip Hop Institute Summer Class pale katika chuo cha University of North Carolina, wanailo wana ilo darasa ambalo linafundisha taaluma ya midundo kwa maana ya upigaji wa uh, bits alafu pili, wana rap class, namna ya kuweza kuchana mfumo mzima wa miundo mbinu ya namna ya kurap na kila kitu. Hawa mabwana wameendelea sana, mm. wanawafunza watu wao na wanakuja kuwa wasanii wakubwa sana. Kwa hiyo wakaniambia, wewe, kwa sababu una miaka takriban ishirini na mbili, tuna kuhitaji hapa, tuweze kupata na wewe uzoefu wako, ushirikiane na hawa mabwana. Hicho uh -huh. alichoniitia, na ilikuwa ni siku kumi na moja O eh, asante sana ah. Labda pengine Nash, wakati umetaja mda wako ambao umekuwa kwenye mziki wa miaka ya takriban ishirini na miwili mm -hmm. ah, mashabiki wako walikuita mwalimu. Je, unafikiri kwa nini wakakuita mwalimu? Nini kikawa tofauti na wanamziki wengine? uwalimu upi ulikuwa ndani yako? Naam, wa jina la maalim lilikuja mbele kidogo, mm -hmm. na eh, mwalimu hiyo Kiswahili, maalim ni Kiarabu basi. Naam. Eh. sasa kwa sababu ya ujumbe mimi nimeegemea sana katika ujumbe chanya, yaani nyimbo zangu zinaakisi maisha halisi ya pale nyumbani, lakini kidunia pia huwa naangalia zaidi e, maeneo ambayo yana changamoto, na mimi kawaida yangu ni kuelezea zile changamoto na kutoa suluhisho katika nyimbo zangu. Kwa hiyo wengi wanafurahia kazi yangu na labda kikubwa ambacho ningetaka kufahamu, we ni uh, msanii wa hip hop na, na sasa hivi ukiangalia Afrika Mashariki kuna ile hali ya watu wanakuambia kwamba bwana, hip hop kama vile imepotea. Lakini ukiangalia sasa eh, kile ambacho kiko ndani ya, ya, ya, ya hip hop unagundua kwamba ni shule ambayo kubwa sana ipo ndani yake. Nini ambacho kinatokea hapa? Maanake kuna upande ambao watu wanaona kama vile kuna hali fulani ya kulegalega, lakini ukikaa chini ukasikiliza ukaangalia kile ambacho kinasemwa ndani ya hip hop ni kitu kikubwa sana. Tatizo liko wapi? Hapa ni teknolojia eh, teknolojia ilipokuja duniani imekuja ime, ime na mambo mengi ambayo yaliyo ya faida na ambayo si ya faida. Sasa u, ubaya tuliokuwa nao ni, ni wengi wamekwenda katika upande usiokuwa na faida, kwa maana, kwa maana gani? Eh, utamaduni wa hip-hop ulianza zamani na umeanzia hapa nchini Marekani. Sasa hapa ambapo umeanzia watu wengi wanaofahamu, na unaeleweka vizuri nchi zingine, kwa sababu hip-hop ni jukwaa ambalo la kusemea mambo mbalimbali mbali, hasa ukiangalia harakati zake zilipotokea na namna ambavyo eh, hip-hop imetumika kwa kuunganisha mataifa kuunganisha eh, makabila mbalimbali mbali, watu mbalimbali mbali. tofauti sana na i, i, i, inavyo, ilivyopokelewa nchini kwetu ama, ama kwa upande wa Afrika, ni ngumu sana kuona watu wana Wana, wanaelewa utamaduni wa hip hop ndio maana wanakuwa na ile kauli ya kusema haiuzi. Mwalim Nash, kuna wakati mmoja mwaka wa elfu mbili kumi na nane ulikuwa kule Ujerumani na kwenye hafla moja ya Kiafrika na ndiyo, kukawa kule ukawa kama msanii, na ninavyoona ni kwamba uli perform na kukawa kuna rap for refugees, mambo yanayohusiana na, na wakimbizi, labda pengine unajihusisha na uwanaharakati wa kutetea haki za wakimbizi au wanyonge kwenye jamii Naam kabisa na, na nilialikwa pia huko kwa, kwa sababu hizo, kwa sababu walionialika walikuwa wakitazama kazi zangu na wasifu wangu. Mimi hasa utamaduni wa hip hop ndipo ulipojaa, hapo umejaa katika namna ya kuelezea changamoto, kuibua eh, visa mbalimbali ambavyo vinahisibu vina, vina, vina, vina jamii yetu kwa hiyo waliniita kwa sababu ya kuona ninaweza nikatoa nika mchango wangu kupitia nyimbo eh, ambazo ndio hizi unazozisikia leo hii zima, zina, zina, zinaweza kuelezea mambo ya wakimbizi vita, eh, kama hivyo mlivyokuwa mkizungumzia Kongo na Rwanda, atupendi itokee. Kwa hiyo hip hop ndiyo kazi yake, naam. Sasa kuna swala hili ambalo, uh, tuzungumzie lugha eh, adhimu ya Kiswahili. Tunaona kwamba Ah uh, wewe una ile kama taasisi ambayo inaitwa Kinasa Kiswahili na sanaa, na Sanaa E, na ni wiki ya Kiswahili hii. Hebu tueleze kile ambacho unakiona katika matumizi ya lugha yenyewe ya Kiswahili na mwelekeo wa lugha ya Kiswahili kwa muziki ambao upo hivi sasa uh, na kuangalia muziki wa aina nyingine na hip hop. Kama uh, Idi, wewe ni mzoefu ni mwanahabari wa siku nyingi eh, na unafahamu utamaduni wa hip hop ambapo E, ulipokuwa kule nyumbani nikielezea nyumbani kwa maana ya Tanzania, ni namna gani e, hip hop imechangia kwa asilimia kubwa kukuza na kuunganisha e, sehemu mbalimbali ya Afrika Mashariki. Kwa kipindi kile watu walikuwa wakisafiri kalamashaka, wakija Tanzania, mm -hmm. kina ay, ndivyo tulipokuwa tukichanganyika. Hata sasa hivi tuna kitu kinaitwa SAKETA, sanaa endelevu Kenya Tanzania tumeibua. Nilikuwa Nairobi mwaka jana, mwezi wa saba. Ni jambo kubwa la wanahiphop wa kiharakati, tunakutana kila mwaka kwa ajili ya kuendeleza harakati zetu, lakini lugha tunayoitumia pale ni Kiswahili kwao. Hii ni namna gani hip hop eh, inavyojihusisha zaidi na, na, na utamaduni wa eneo husika. Ukienda Palestina utakuta Kiarabu, lakini sisi kama Afrika Mashariki tuna- tuliamua kujikita moja kwa moja na utamaduni wa hip hop ukiunganisha na lugha ya Kiswahili kwa sababu, kwanza wanasema E, waeleweshi wa karibu, wa mbali watasogea. Kwa hiyo sisi kwanza tunahakikisha watu wetu wa nyumbani wanatuelewa, alafu ndipo watu wa mbali sasa, wakiona mbona wenzao wanawafurahia wale wa karibu wenyewe, basi na wao watasogea. Kwa hiyo mahusiano ya lugha ya Kiswahili na hip hop ni kitu kikubwa sana ambacho tumekifanya na kama unavyoona kwa ali, wakati juzi tu hapa mheshimiwa Sugu He, alizindua kitabu chake na alikuwa anafanya miaka thelathini. Mama Samia alikuwepo, mheshimiwa rais, na alifurahia namna maneno ya nyimbo. Alisema wazi, nimefurahia nyimbo zenu, sijasikia zile lugha mbaya. Hivi ndivyo wana hip hop tunavyofanya, mm -hmm, katika kukuza lugha ya Kiswahili. Umetaja jambo ambalo kwa kweli limekuwa likitia fora sana na kuzua ngumzo kote ulimwenguni kwamba wanamziki wengi, wawe ni wa hip hop ama wanamziki watu wale wote wa, wa, wale wakati huu kwamba wakati wanapotoa video labda lazima iwe na picha ambazo labda hazivutivutii, uchiuchi kidogo, na maneno ambayo ni machafu ili ziuze. Wewe unaamini hilo, au unaamini kwamba unaweza ukawa na mziki safi tu na ukaa nawili bado Ndiyo, mimi naamini unaweza ukawa na muziki ambao hauna hizo picha, kwa sababu muziki hiyo ipo mm. na inaendelea kuwepo yeah. Kwa mfano leo hii ukitazama msanii kama Angelique Kidjo eh, huyu mama yetu wa yeah, Afrika Angelica. Anapiga muziki wa kidunia, muziki unaokubalika, anakwenda majukwaa makubwa eh, tulikuwa na watu kama Youssou N'Dour, Salif Keita eh, walikuwepo kina hayati ay, ay, <laughs> Dr. Remy Ongala wamefanya mm. mat, matamasha makubwa nje ya Tanzania. Hawa wote hawakufanya hayo na, na hata sasa hivi navyoongea eh, Angela Kiukiju yupo na anatangaza albamu yake mpya na hafanyi hivyo vitu, havai vibaya lakini ana rekodi kubwa sana kuliko hawa ambao pengine wanafanya hivyo. Kwahiyo hii ni mtu mwenyewe na namna gani anavyolitazama na soko katika mtazamo wa kiteknolojia na kile ambacho sasa. Kwa sababu tunaona muda unakimbia kwelikweli, uh, unaweza kutueleza sasa, uh, changamoto ya, ya, ya hip -hop na muziki kiujumla wa Afrika Mashariki hivi sasa ni nini? Ni, kwa sababu pamoja kwamba ye ni msanii lakini vilevile vile ni mwanaharakati na una jicho uh, refu kidogo ukilinganisha labda na wasanii wengine. Mimi nachosema ni kwamba viongozi wa Kiafrika wanatakiwa wabadilishe sana mitazamo yao, hasa wanapokuja katika masuala ya kiutamaduni na kisanaa. Kwa maana gani? hivi ni vitu ambavyo, mimi nimetembea nchi mbalimbali, nimeona kuna tofauti kubwa namna ambavyo huku wanavyochukulia, huku wanachukulia kama sehemu ama majukwaa ya watu kuweza kuelezea hisia sisi nyumbani tunachukulia kama ni sehemu ya wao, kama wanasemwa, ama inakuwa ni tofauti sana, na huku inachukuliwa pia kama sehemu ya kuhakikisha tunawakomboa watu kutoka maeneo sehemu fulani mbaya, na kama huku wanaonekana kabisa kwamba hapa, hawa mabwana wanaonekana, wana wanarab hebu tuwanawagia tuwa fedha wanafanya kitu fulani nyumbani, ndio mtaletewa polisi mtafanyiwa hivi. Ko, tunatakiwa tubadilishe hii. Inatokea katika hii, mtazamo huu unatoka katika viongozi wa juu, wanakuja chini. Tukiweza kubadilisha hiyo mitazamo, basi it, hata hayo maswala unayosikia nyumbani yapanya rodi yatakufa. Mm -hmm. Kwa sababu wale wote ni vijana ambao wako mtaani, wengine wana vipaji, mimi nawafahamu. mm -hmm. Kama siku ikitokea tukakubaliana kutengeneza mifumo mizuri kwa ajili ya vijana na hizi sanaa ama hii utamaduni wa hip hop kutouona kama ni vita ama ni sumu kwao, basi mitazamo hiyo itakapoondoka tutakuwa tumetengeneza eh, kabila zuri ama sura nzuri ya kisanaa na utamaduni kabisa. Basi la mwisho kabisa, unaona kama kuna siku za nyuma ambapo wasanii wa Afrika Mashariki watakuwa kwenye viwango vya kimataifa, uh, sawa na inavyofanyika sana kutokana na wasanii kutoka kule Afrika Magharibi? Labda pengine ni mbinu gani itumike? Aa, kwa, kwa, kwa, kwa mfano eh, nikitolea Afrika Mashariki Eh, kwanza ni, ni, ni, ni mifumo ya, ya, ya kisanaa. Eh, mimi nimejaribu kuangalia Nigeria nime, najua wanavyofanya. Mm -hmm. Nime, nimejifunza kutoka kwao, nimekaa nao baadhi ya wasanii kutoka Nigeria ambao wapo katika kaliba yangu. Mm -hmm. Lakini nikiangalia mifumo ya kimuziki nyumbani kuanzia haki miliki kuja katika eh, kisheria, mm -hmm. Na kila kitu hii yote inatunyima fursa ya kushindana. Naam, asante sana uh, Maalim Nash eh, Nash MC. E, umekuwa nasi hapa na umeeleza mengi kabisa, tumejifunza, tumeelewa na mnaamini kabisa e, wanaharakati vijana ambao wanakusikiliza wanataka kufanya aina ya muziki wako e, watakuwa wamekuelewa vilivyo kabisa. E, kutoka hapa matangazo ya VOA Express, mimi na Harrison Kamau, e, kwa siku hii ya leo hatuna la ziada, lakini tunakuacha na ngoma a, ya kwake Nash MC E, ili usikilize vina, usikilize an, anavyonata na bit, anavyochana wenyewe, anakuambia e, anavyotembea katika bit. Shukran kwa kuwa nami, kwa kuwa nasi. Harrison Kamau, Nash MC, Aida Isa upande wa pili, asante sana kwa Express.