Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako hii leo ni mimi Abdi Shakur Abud. Askofu mkuu wa kanisa la Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kujihusisha kwa dhati katika kutafuta amani nchini humo, wakati wa misa iliyoongozwa na mjumbe maalum wa Papa Francis mjini Kinshasa, Cardinal Pietro Parolin waziri wa mambo ya nchi za nje wa Vatican aliwasili Congo jana Jumamosi, siku ambayo Papa Francis alitarajiwa kuwasili lakini aliahirisha safari yake kutokana na matatizo ya magoti. Kanali Parolin aliongoza misa iliyohudhuriwa na maaskofu wa Kongo pamoja na waziri mkuu na kufanyika kwenye uwanja wa wananchi nje ya jengo la bunge. Akihutubia misa hiyo, askofu mkuu Marcel Utembi ameambia ni, ambaye ni rais wa baraza la kitaifa la makanisa nchini Kongo, amesema wanaiomba jumuiya ya kimataifa kujihusisha zaidi kwa dhati katika kudumisha amani na upatanishi katika maeneo yamechukuliwa mateka na makundi yenye silaha ya kutoka nchi za ndani na nje. Tangu mwishoni mwa mwaka jana, mapigano makali yamekuwa yakiendelea kati ya jeshi la taifa na kundi la waasi wa M23 katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mwanzoni mwa misa hiyo, ujumbe wa video kutoka Papa Francis ulioneshwa kwenye televisheni kubwa iliyowekwa kwenye uwanja huo. Papa Francis amesema, mawazo yangu yako pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati inakabiliana na, na unyanyasaji, ghasia na ukosefu wa usalama, hasa upande wa mashariki ya nchi, ambako mapigano ya makundi yenye silaha yanasababisha maafa na matatizo makubwa kwa wananchi, mapigano ambayo yanazidisha kutokana na kutojali kwa wengine katika jumuia ya kimataifa, mwisho wa kumnukuu Papa Francis. Viongozi wa jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wanakutana Accra, Ghana hii leo kutathmini vikwazo vilivyowekwa katika nchi tatu zinazotawalwa na wanajeshi katika kanda hiyo yenye kukumbwa na mazingira ya mapigano na ghasia. Viongozi hao wanakutana kujaribu kupanga ratiba za kurudisha utawala wa kiraia kwa haraka iwezekanavyo katika nchi ya Mali, Burkina Faso na Guinea Wakihofia kutokea mapinduzi zaidi, viongozi wa ECOWAS wameiwekea Mali vikwazo vikali vya biashara na kiuchumi, lakini vikwazo vyepesi vimewekwa dhidi ya Burkina Faso na Guini. Wakati wa mkutano wao wa Juni nne, viongozi wa ECOWAS hawakuchukua hatua zozote dhidi ya mataifa hayo matatu katika mkutano huo viongozi vikwazo hivyo vimeathiri vibaya sana nchi maskini ya Mali ambayo uchumi wake tayari ulikuwa unakabiliwa na matatizo kufuatia uasi wa karibu miaka kumi unaofanywa na wapiganaji wa Kiislamu. Akiufungua mkutano wa leo, Rais Nana Akufo-Addo wa Ghana amesema jumuiya hiyo yenye wanachama 15 wana dhamira ya dhati kuzidisha na kuzisaidia nchi hizo kurudi katika mfumo wa kidemokrasia, na watachukua hatua zinazostahiki baada ya kusikiliza ripoti juu ya maendeleo ya juhudi hizo. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mamia wa Sudan waliandamana leo Jumapili kwa siku ya nne mfululizo katika mitaa ya Khartum na vitongoji vyake wakidai kuondoka kwa utawala wa kijeshi. Maandamano za siku hivi karibuni yamekuwa yakizusha ghasia pale maafisa wa usalama walipojaribu kuzuia waandamanaji kuendelea na madai yao, na kulingana na chama cha madaktari cha Sudan, watu saba waliuliwa siku ya Alhamisi. Siku hiyo kumetokea ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea katika siku moja ambapo jeshi tangu jeshi kuchukua madaraka mwezi Oktoba mwaka jana. Maafisa wa Umoja wa Mataifa na wa chama cha madaktari wanasema maandamano haya siku ya siku chache zilizopita yanakuwepo na watu wakitaka wakitia moto tairi na kuweka vizuizi barabarani, huku polisi wakitumia nguvu zaidi na hata kutumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi kutawanya waandamanaji. Rusia imedai leo Jumapili kwamba wanajeshi wake wameuteka mji muhimu wa kijeshi wa Lisichensk katika eneo la, na eneo lote la wilaya ya Lugansk mashariki ya Ukraine. Mafanikio hayo yanayodaiwa na Moscow ni ushindi muhimu kwa wanajeshi wake wanaojaribu kuchukua tena udhibiti wa eneo lote la mashariki ya Ukraine kwa zaidi ya miezi minne sasa, tangu kuanza uvamizi wake huko Ukraine na kuacha juhudi za kuuteka mji mkuu wa Kiev. Meya wa mji wa Sloviansk, kilomita 75 magharibi mwa Lisichansk, ameripoti kuwepo na mashambulio makali ya mizinga yanayofanywa na Rusia kwa muda mrefu na kusababisha vifo vya watu sita na wengine kumi na tano kujeruhiwa. Kwa upande mwingine, hii leo Rusia imedai kwamba wanajeshi wa Ukraine wamefanikiwa kufyatua makombora matatu hadi mji wa Belgordi karibu na mpaka wake na Ukraine. Na jumamosi usiku, Belarusi imesema imezuia makombora kutoka Ukraine, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Na serikali ya Somalia imetangaza kwamba imetoa leseni kwa mabenki mawili ya kigeni wakati taifa hilo la pembe Maafrika likijaribu kufungua milango yake kuruhusu wakopeshaji wa, wa kimataifa kuingia nchini humo. Benki Kuu ya Somalia ilitangaza hii leo kwamba benki ya taifa ya Misri, Bank Misr na Ziraat Katilmi ya Uturuki zitakuwa benki za kwanza za kimataifa kufanya kazi nchini humo. Taarifa ya gavana wa benki kuu ya Somalia Abdurahman Muhammed Abdullahi sema maombi ya mabenki hizo yalipitia utaratibu wa ukaguzi wa kina na benki hizo ni za kuaminika. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Jumapili linapokualika katika sadaka muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako, naitwa Idi Ligongo akuamitwa, karibu yeah. Salamu na muziki moja kwa moja tunaanzia e, siku ya leo tulivu kabisa ya Jumapili. E, si mwingine tunaanza naye huyu msikilizaji wetu amejitambulisha, ame kwa jina la John Kelvin Kinyasi E, anasema anapatikana kule maeneo ya Amboni, Mwembe, Kahawa, Tanga, Tanzania. Zake salamu anasema ziende kwa marafiki, ndugu, jamaa vilevile, bila vile vile kuwasahau wazazi wake na marafiki popote pale walipo. Amemsalimia vilevile vile Masanja Kanone, bila e, kumsahau uh, Masanja Wagabika, Jandama, Vincent JJ Kaji, na wengine wote ambao wanaisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambayo inakupeperushia zako salam. Hivi e, sasa anakamata ujumbe wake huyu, si mwingine ni Zengo Kisandu. E, Zengo Kisandu, Kisandu anasema anapatikana kule maeneo ya Tabora, Tanzania anasema zake salam zimfikie Shukuru Nsekerabandia bila kumsahau Ngalama Maluta a Malikwisa Alexis Kambale bila kumsahau vilevile Charles Emanuel Masi E, ambaye kwa namna moja nyingine anasema e, basi asikae kimya hivi. E, sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Malikwisa Alexis e, Kambale. Anasema kule e, mambo ya DRC anakwenda vyema kabisa. Zake salamu zimfikie Charles Emmanuel MC Masai. Uh, Machenji Lupemba, bila kumsahau Shukuru Nsekira Banja uh, Charles vilevile na Machenji eh, Lupemba anasema jamani, eh, salamu ni nusu ya kuonana, na tuhakikishe basi tunakumbukana wote na kupeana salamu kwa ndugu jamaa na marafiki ambazo zinaambatana na muziki hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi e, sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni viki vkei. Yeye anaeleza kwamba anapatikana kule maeneo ya e, nchini Kenya 254 uh, zake salam zimfikie uh, oweno uh, Obwingo bila kumsahau uh, Neto Sanga uh, Fadhili Fumwila Neto Wangumbila uh, bila kumsahau Festo Karmila Mulia na Dismos wa Dismos, anasema uh, wanapatikana kule uh, nchini Kenya hivi sasa karam, na kamata ujumbe wake si mwingine ni Demikus Oyo Faskaras uh, baba David uh, baba David zake salam zimfikie Kabanzi E, wa binomo a, bila kumsahau Eshua na Joel a, wote wakiwa e, Afrika ya Mashariki, na anasema kwamba jamani, tukumbukane e, kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Vilevile ametuma zake salamu kwa mtangazaji wa zamu wa hii leo wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hivi, e, sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Jeane Kabanzi wa Kabanzi Kabanzi Jena anasema anapatikana kule maeneo ya DRC Zaki salam salamu zimfikie Vincent JJ Kaji, Emmanuel Charles Masai, Emmanuel uh, wa Emmanuel vilevile uh, vile, uh, bila kumsahau Jikono Jandama uh, salamu zake vilevile zinakwenda kwa ndugu jamaa na marafiki eh, popote pale walipo. Anasema endapo eh, wanasikiliza salamu hizi eh, ziwafikie, na naamini kabisa burudani ya muziki itakuwa eh, inakwenda E, sambamba kabisa na salamu zake hivi sasa, e, nakamata ujumbe wake simu mwingine. Ni zuberi kabirima. Zuberi kabirima anasema anabarikana kule maeneo e, ya Burundi e, na zake salam ziwafikie Abdallah, Abdallah Juma, Suleimani, suleimani wa Mbingenya, bila kumsahau e, Joel Mbinga na watu wote ambao wanaweza e, kwa namna moja maningine kumtumia vilevile vile salamu, ili na yeye akumbukwe na afahamu kwamba watu wana mjali. Kama nilivyokuambia kipindi hiki cha salamu na muziki huwa kinaambatana na burudani ya muziki, na hivi sasa basi e, tunasikiliza kibao hiki a, Raha ambapo aroboy e, ameshirikiana na Nadia Mukami. Sikiliza ngoma hii e, mara baada ya hapo tutasonga mbele na salamu na muziki. Sijazoea eh, kupembelezwa, unavondekeza bwana Penda ni mkupe wana kina safari na lola wakuite na wewe baba mm, ni vingi tumepitia, matosi na wivu nimejionea, nikavumilia, jina na pesa nilizopatwa na mimi nikakuvimbia, ila pako sitoki. Ukipata unayempenda wala kwa penzi lako mimi, nimeloa nakukunda my baby Nam unasikiliza basi salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na ni kibao hiko raha eh, kutoka kwake Arboy na Nadia Mukami eh, ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kama ndo unafungua redio yako hivi sasa na hewani, eh, tunakupeperushia salamu zako ambazo umetutumia wewe eh, huku tukiambatana na burudani ya muziki hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni machenji Lupemba anazima zake salamu, zimfikie Jandama e, bila kumsahau Charles Mc, amemsalimia vile vile e, masei e, wa Masei, Vicent JJ Kaji na Jean Kapanzi. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine e, msikilizaji huyu ambaye amekuwa akitusikiliza mwenyewe anadai kwa kipindi kirefu sana hasa na ni mpenzi wa kipindi hiki cha salamu na muziki za ki salamu, anasema zimfikie shanuela Shebeleza e, mandela Mushimushi a, bila kumsahau morisho haruna Lulu a, na samuel kakwaya. Hivi sasa nakapata ujumbe wake, si mwingine ni peter Nuwagaba, anasema anapatikana kule e, maeneo ya nchini Uganda. Zake salamu zimefikie african beauty e, wa Uganda, salum mahandu a, bila kumsahau saif hemedi, bila kumsahau vilevile majubel isaac na dan rich na kamata ujumbe wake si mwingine ni Salum Hamdu eh, anasema anapatikana kule kutoka Tanzania eh, anasema zake salamu zimfikie Paluku eh, Benezeti kutoka DRC kule Durba eh, na amemsalimia vilevile Abraham Kiranga, Nick Simon, Henry Kipchirchir na Abdallah bin Amir. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Heri bin Shabani Mkombera Simba, anasema zake salam zimfikie Maka Orota, Abel Alaton Mwakenjela, Denis Kimeu Ramarama, Octavian Octavian Christopher George Kandila, na zake salamu zimfikie vilevile vile Musa Josia. Huyu hapa amejitambulisha kwa jina la James Swinyai Kelvin, zake salamu anasema zimfikie Omari Nyahenga, bila kumsahau Jaspar Joas eh, na vilevile vile, eh, Joshua Temba. Nakamata ujumbe wake hivi sasa, si mwingine ni Victor Pavel, anasema zake salamu zimfikie Asongo Emena Makulu, eh, Kiobya Habib Malkia wa nguvu Alexandra Lilwise eh, Otavior uh, vilevile amemsalimia uh, Peter Stone. Na kama unafungua redio yako hivi sasa, basi unasikiliza salamu eh, na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ambacho hukujia kila siku eh, ama Jumapili eh, ya hapa eh, idhaa ya Kiswahili tulivu kabisa, wakati hapa Washington DC kabaridi kanaanza kuingia ingia hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Luke Muntu, anasema anamsalimia Abel Arimba uh, bila kumsahau uh, Kiobya Habib Asongo uh, Emmanuel huyu dingi sijui, uh, Victori Pavel bila vile vilevile bila, bila, bila, bila kumsahau uh, Joas wa Joas. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee kupata burudani ya muziki uh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na hivi sasa Eh, tunasikiliza kibao chao eh, Loye X vilevile na Sas wanakuambia Mona Lisa, Mona Lisa vipi? Eh, unasumbua wa watu Mona Lisa lakini, eh, basi ni salamu na muziki ula Asante sana basi, eh, kibao hiko kitamu kabisa eh, kutoka kwake Sars na Loji wanakuambia Mona Lisa. Na kama unafungulia redio yako hivi sasa, eh, ninayekueleza eh, ni kwamba unasikiliza eh, Salam na Muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka Washington DC na kamata ujumbe wake. Ni malikwisa Alexis Kambali, anasema kutoka kule e, kiwanja Rutshuru, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zake salam anasema ziwafikie wana kongo Wote e, popote pale e, walipo na ujumbe wake anaeleza kwamba jamani, tujitahidi e, kila linalowezekana e, kuifanya Kongo yetu iwe imara na iwe na usalama e, na hali ya amani iwe imetamalaki e, ili nimechumikia neno tamalaki. Najua ndugu zangu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nilivyosema e, tamalaki e, mtakuwa mmetafuta ile e, kamusi ama diksionari basi, nakamata ujumbe wake si mwingine ni Celestin uh, Kajuna. Celestin Kajuna, zako salamu unasema zimfikie Mugisho za Bona Christian eh, Kilpatrick uh, bila kumsahau Faustin Siahanwa. Ah, uh, upole lwa Mungu Ramazani Piana, mkulima halisi Bamba Charity, ah, uh, vile vile umemsalimia Edgar Alexi Chilima. Ah, uh, zako salamu zimemfikia vile vile Masengo Sich na vile vile E, ndugu jamaa na marafiki, na kamata ujumbe wake si mwingine ni Kasore Ruhindukira e, anatoka kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Fizi. Anasema jamani ye, e, kwa kweli E, tukumbukani kupitia salam idhaa ya Kiswahili ipo wazi kabisa e, ambayo inatufungulia milango sisi kupeperusha zetu salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Kwa hiyo basi e, tuendelee kukumbukana yeye ye, salam zake anasema, azimfikie simu mwingine ni Mumbele vya Sakumeso uh, Joel Calvin, Kenyasi Emmanuel, Charles Kikarabu, Moses Kambale, bila kumsahau Domicius Oya Farkars, baba David Jerome Tumbi na vilevile vile, eh, kui Bwana Jamwari Mandela Wilson hivi sasa anakamata ujumbe wake. Sehemu mwingine ni Ed Teofile Mugabo Gakuzu Wasina anasema zake salamu zinamfikia Uncle Pascal, uh, bila kumsahau Uncle Wena, uh, Joshua mjukuu wa Nila Butrisi Kihoza Kazon, bila kumsahau ndugu jamaa na marafiki. Eh, amesema pe, bila kumsahau, lakini amesema ndugu jamaa na marafiki, ila mimi nakwambia hapa, eh, inatakiwa iwe eh, bila kuwasahau ndugu jamaa na marafiki. Kama unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikikutangazia moja kwa moja kutoka Washington DC, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea basi, e, si kwa mwingine, ni msikilizaji wetu huyu ambaye amejitambulisha kwa jina la Ochieng George. Ochieng George, Ochieng George, mi nakuambia pole sana kwa kufiwa na rafiki yako Amiani na tupo pamoja kabisa kabisa na wana VOA wote, lakini vilevile ungependa kutoa salamu zako kwa a, watu wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na kamata ujumbe wake ni wako aerero duresa, unasema zako salamu e, zifikie malikwisa Alex Kambale na ndugu jamaa na marafiki ambao kwa namna moja manyingine wanasikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika eh, burudani ya muziki eh, ambapo hivi sasa tunaye Otile Brown akiwa ameshirikiana na Jovial wanakuambia jeraha, jeraha gani? Sikiliza ngoma hii. Asante sana hotili Brown na Jovia na kibao e, kitamu kabisa e, jeraha Jovia, majina haya <laughs> bwana Nabidi uwe makini kidogo. Na tukisonga mbele basi, nakamata ujumbe wake, si mwingine e, huyo hapa ujumbe wake eh, amejitambulisha kwa jina la Simon Chaurai Baba Ombeni e, zake salamu zimfikie John Calvin Kenyasi e, bila kumsahau Faustin Sia Hanwa Shukuru Nsekarabandia na Kasim Ali Ticha. Huyo hapa mwingine ambaye amejitambulisha ni Kasore Ruhindukira eh, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu ndugu yangu anatuma kweli salamu, anasema zake salam ah, zimfikie Paluku Benezeti, Eric Yanga Thomas, ah, bila kumsahau Jonas Saidi Mwaya Juma, ah, Katiora Alexi, ah, Mujaku eh, Christian, bila kumsahau Kikalabu ah, Mozes. Basi kwa salamu hizo tunakamilisha salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi jina langu unaitwa Idi Ligongo, nakuambia alamsiki. Lakini nakuacha na ngoma hii eh, kutoka kwake Ali Kiba, na shukran kwa kuwa nami, tukutane tena siku nyingine katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. <tune> <tune> Wanaonitaka ni wengi ila mimi kwako nyanga, nyanga, nyanga. Nini unataka, nini mjiza, nini Ama bila shaka muziki mtamu alikiba asante sana idi ligongo kwa kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika lakini bahati mbaya muda unatupa kisogo na sasa hivi nikuletee muktasar wa habari mimi abdu shakur abud askofu mkuu wa kanisa la katoliki nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kujihusisha kwa dhati zaidi katika kufa, kutafuta amani nchini humo, wakati wa misa iliyoongozwa na mjumbe maalum wa Papa Francis mjini Kinshasa. Mjumbe huyo, Kardinali Pietro Parolin, waziri wa mambo ya nje waziri wa mambo ya nje wa Vatican aliwasili Kongo Jumamosi, siku ambayo Papa Francis alitarajiwa kuwasili kwa ziara rasmi nchini humo, lakini matatizo ya magoti yamemsababisha kuahirisha ziara yake. Viongozi wa jumuiya ya Afrika Magharibi wanakutana Akra, Ghana hii leo kutathmini vikwazo walioweka katika nchi tatu zinazotawaliwa na wanajeshi katika kanda hiyo yenye kukumbwa na mapinduzi na ghasia, wakitaka kupatikana ratiba ya kurudisha utawala wa kiraia na amia wa Sudan waliandamana hii leo Jumapili kwa siku ya nne mfululizo mtaani Khartoum na vitongoji vyake wakidai kuondoka kwa utawala wa kijeshi. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni matumaini tutakuwa pamoja nasi wakati mwingine, hadi hapo mi nasema kwaherini. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.