Ni saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia takriban watu 50 kupatikana wamefariki wakiwa kwenye trela katika barabara moja mjini San Antonio, jimbo la Texas hapa Marekani. Mkasa huo ndio wa hivi karibuni kabisa uliopelekea vifo vya wahamiaji waliokuwa wakisafirishwa wakivuka mpaka kutoka Mexico kuingia Marekani. Watu 16 walilazwa walilaza hospitalini wakiwemo watoto wanne. Mfanyakazi mmoja wa jiji alisikia kilio cha kuomba msaada kutoka kwa lori muda mfupi kabla ya saa kumi na mbili jioni jana Jumatatu, na kugundua tukio hilo la kutisha. Mkuu wa polisi William McManus alisema saa kadhaa baadaye, mifuko ya mili ilikuwa imetandazwa chini karibu na trela ikionyesha taswira ya kusikitisha ya msiba huo. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski amesema leo Jumanne kwamba alisisitiza haja ya mfumo wenye nguvu wa ulinzi wa makombora kwa Ukrain ili kuzuia mashambulio ya kigaidi yanayotekelezwa na Rusia, kwa maneno yake, katika mazungumzo yake na kiongozi wa NATO. Mawasiliano ya simu na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg yalijiri kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa viongozi wa muungano huo wa mjini Madrid Uhispania ambao Ukrain inatarajiwa kuwa miongoni mwa mada kuu za kuzungumziwa. Stoltenberg alisema jana Jumatatu kwamba muungano huo wa kijeshi ungetangaza ongezeko mara saba la idadi ya wanajeshi ambao wako katika hali ya tahadhari kutoka elfu 40 hadi zaidi ya elfu 300, tayari kabisa kwenda kuisaidia Ukrain. Vikosi vya uokoaji katika mji wa miji ya Ukrain He, vinaendelea kutafuta manusura katika kituo cha biashara ambapo vikosi vya Rasia vilitekeleza shambulio la kombora jana Jumatatu na kuua takriban takribani watu 18. Na mataifa yenye ustawi mkubwa zaidi wa kiviwanda duniani G7, yameapa kuchukua hatua ambazo zitaifanya Rasia kujutia hatua yake ya kuvamia Ukraine, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema hii leo, akisisitiza kwamba Putin ni lazima asiruhusiwe kushinda vita hivyo. G7 inasimama pamoja katika kuiunga mkono Ukraine. Scholz aliuambia mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano wa viongozi wa nchi hizo za G7. Tunaendelea kuongeza gharama za kiuchumi na kisiasa za vita hivi kwa rais Vladimir Putin na utawala wake, aliongeza. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Zimbabwe imetangaza mpango wake wa kuifanya dola ya Marekani kuwa sarafu rasmi itakayotumika nchini humo kwa kipindi cha takriban miaka mitano ijayo pale taifa hilo linapojaribu kupambana na hali ya mfumuko wa bei ambao umezidi kupanda. Waziri wa fedha wa Zimbabwe Ntuli Nkube alitoa tangazo hilo pale benki kuu ya nchi hiyo ilipozidisha kiwango cha riba maradufu kwa asilimia 200, ili kukabiliana na mfumuko wa bei. Kupanda kwa harama ya maisha kumeonekana kuongezeka kutokana na tangazo la idara ya takwimu za kitaifa mwishoni mwa wiki kuwa mfumuko wa bei umepanda kwa takriban asilimia 191.7. Na serikali ya Moroko imeanza kuwafungulia mashtaka wa wahamiaji 65 wanaoshutumiwa kushiriki katika jaribio la Ijumaa la kuvuka mpaka na kuingia katika eneo la Uhispania kwa kuvamia kituo cha mpaka na kusababisha vifo vya wahamiaji wasiopungua 23. Chanzo cha mahakama kimesema. Inadaiwa kwamba takriban wahamiaji elfu mbili walishiriki katika jaribio hilo na kusababisha mapigano makali na vikosi vya usalama vya Moroko na walinzi wa mpakani na Hispania katika eneo la Melilla, huku takribani watu mia moja wakifanikiwa kuvuka mpaka huo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa uh, chumba chetu cha habari, lakini nakuacha na, na mwenzangu Kennes Bwili anayekuendeshea mpango wa kwa undani. Mimi naitwa bmj mrili. Kwa heri kwa sasa. kwa undani kutoka sauti Amerika VOA mimi naitwa Kennes Bwire sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya majimbo hapa Marekani kufanya maamuzi iwapo wakazi wake wanastahili kutoa mimba au la kufuatia maamuzi ya mahakama ya juu kabisa hapa Marekani wiki iliyopita sehemu ya pili tutaangazia hali ya sintofahamu inaendelea kulikumba jeshi la Uganda baada ya kamanda mmoja kutoa amri kwa wanajeshi wake kuwa tayari kabisa kwa vita Majimbo kadhaa hapa Marekani yameanza kufanya uamuzi iwapo wanawake wanastahili kutoa mimba au la. Hii inafuatia amri ya mahakama ya juu zaidi wiki iliyopita kwamba kila jimbo lina haki ya kufanya maamuzi yake kuhusu swala hilo. Rais wa Marekani Joe Biden amekosoa vikali uamuzi huo akisema ni kosa la kusikitisha lenye athari kubwa na kuhimiza maandamano ya amani miongoni mwa wanaopinga uamuzi huo huku akiarai majimbo kuweka sheria zitakazoruhusu utoaji mimba. Jimbo la Mizuri lilipiga marufuku utoaji mimba saa chache baada ya uamuzi wa mahakama ya juu, isipokuwa tu kama mimba inatokana na ubakaji au tendo la ngono kati ya ndugu wa karibu. Majimbo kumi na tatu yamechukua uamuzi wa kupiga marufuku au kuruhusu utoaji mimba, na majimbo kadhaa yanatarajiwa kufanya uamuzi wake. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa katika chuo kikuu cha City New York. Mbona tunaona sheria ambazo zinakuja kwa haraka haraka? Sheria hizi ambazo zinaitwa trigger laws ni zile sheria ambazo zilikuwa kwenye eh, katiba za majimbo wakati ile mswada um, wa Roe v. Wade ulivyopitishwa mwaka wa elfu moja tisa mia sabini na tano kwa hivyo, kwa uamuzi huu wa mahakama kuu, yani kuipig, kuipiga kalamu uh, ule uamuzi wa, wa Roe v. Wade na uh, kurudisha uamuzi wa, wa utoaji mimba kwa majimbo, ndipo sasa zile sheria ambazo zilikuwa enzi za nyuma sasa zinaanza kujitokeza. Na tashwishi iliyopo, hofu iliyopo kwa wanaharakati wa haki za kibinadamu, haki za wanawake, ni kwamba sheria hizi zitabana uhuru wa mwanamke kujiamulia kivyake eh, anachokitaka kufanyika na mwili wake, na pia kwa ujumla utabana uhuru wa wamarekani wa eh, kisheria. Sasa ni mvutano kati ya haki ya mwanamke, maadili na sheria eh, hivyo vyote kuna hizi trigger laws, lakini pia uh, kuna hofu pia ya sheria zingine ambazo zinaitwa zombie laws, na zile ni sheria zombie laws. Ukiziweka pamoja na trigger laws, zombie laws ni zile sheria ambazo uh, pia zilikuwa enzi za nyuma uh, na, na, na, na zinabana uhuru wa mwanamke kutoa mimba, ni zile sheria ambazo zilikuwa enzi za nyuma hata kabla ya Roe v Wade. Kwa hivyo E, mwingiliano wa trigger loss na zombie loss ni kwamba trigger loss ni zile sheria ambazo zilikuwa zimewekwa na majimbo zikinuia ya kwamba mahakama kuu itapiga kalamu Roe v. Wade. Lakini ukiviweka pamoja na vile she zile sheria zinaitwa zombie loss yani zile sheria enzi za nyuma zilikuwepo kat, uh, kabla ya Roe v. Wade. Pia, uh, ya pia kuna hofu ya kwamba itaeneza ukatili wa sheria za majimbo eh, kwa haki za Wamarekani. Eh, kumalizia, lazima niseme kwamba kihistoria, eh, kwa nafsi nyingi tu, iwe utoaji mimba, iwe uhuru wa, wa raia wa wa rangi tofauti tofauti, majimbo huwa zime, kihistoria Marekani, huwa zimekuwa zikitoa sheria ambazo zimekuwa zikibana uhuru wa wa Wamarekani, hususan uhuru wa watu weusi au uhuru wa wanawake. Kwa hivyo hizi trigger laws zilizopo ukiziweka pamoja na zile zombie laws, kwa ujumla, kwa jambo hili la utoaji mimba, ni karo ni kero kubwa, maanake mahakama kuu imekuwa ikiangaziwa kwa miaka mingi ya kwamba inapanua uhuru wa kisheria wa Marekani, lakini uamuzi huu wa hivi karibuni wa mahakama kuu ni kama unabana uhuru wa, wanama, wa wanawake kujiamulia eh, wat, wanachokitaka kuhusu jambo hili la utoaji mimba. Majimbo kumi na tatu tayari yanashuhudia harakati na shughuli nyingi kuhusiana na sheria zao katika majimbo, kuondoa ile marufuku ama kuweka marufuku, na baadhi ya majimbo yakiwa yanasubiri kufanya uamuzi baadaye mwezi ujao. Lakini katika baadhi ya majimbo kama Wisconsin ni kwamba zile sheria ambazo zilikuwa zinapeana haki ya mwanamke kutoa mimba tayari zimeondolewa kabisa. Je, hii ni dhihirisho kwamba kuna hali ya mvutano, uhusiano usio mzuri kati ya umma na mahakama? Eh, ni hivyo kuhusu jambo hili la utoaji mimba, lakini kisheria pia lazima niangazie, uh, niangazie pale ndani kuna wale ambao wanaunga uamuzi wa mahakama kuu wanasema ya kwamba ya kwamba uamuzi wa Roe v. Wade, wa utoaji mimba hususan ulikiuka katiba ya Marekani. Manake wao wanasema ya kwamba eh, mfumo wa, wa kisheria wa Marekani ni wa majimbo, na sana sana ni lazima majimbo ya yaamue, na jambo hili la utoaji mimba eh, hakilindwi kikatiba. Lakini wakosoaji kwa upande mwingine wanasema ya kwamba Eh, mahakama nafsi yake ni kupanua uhuru wa kibinadamu hususan uhuru wa wanawake kwa kutoa mimba na kurudisha ja, kurudisha jambo hili eh, kwa majimbo. Kwa mfano vile umeangazia jimbo la Wisconsin kule eh, sana sana jimbo kwa mfano kama Oklahoma, jimbo kama Mississippi ambazo bunge za majimbo zimepitisha sheria za kubana utoaji mimba ni kama ku kudorora kwa haki za wanawake kuweza kujiamulia kama wanataka kutoa mimba au eh, ku, kuweza kuweka zile mimba na kumalizia. Pia lazima niangazie ni mvutano mkubwa wa kisiasa, maanake ukiangazia kwa ujumla uh, uh, kwa majimbo hamsini yaliyopo yali hapa Marekani, karibu nusu ya majimbo hayo Eh, yani majimbo ya Republican ndiyo yanaenda mbele na sheria hizi eh, za kubana uhuru wa mwanamke ku- kutoa mimba, na sana sana majimbo yanayoegemea yana upande wa na Democrat, kwa mfano New York hapa ama California, ndizo zimeweka kisheria kwenye katiba zao za majimbo kuweza kuhakikisha kwamba uhuru huu wa mwanamke unalindwa. Kwa hivyo eh, kwa nafsi nyingine ni mvutano mkubwa wa kisheria, lakini eh, kifalsafa ni mvutano sana tena wa kisiasa, kati ya Wanademokrat na Wanarepublican, yani majimbo ya Wanademokrat na majimbo yale ya Wanarepublican. Mbona baadhi ya wanaharakati wahisi kwamba uamuzi wa kwa mahakama umerudisha nyuma eh, hatua ambazo wamekuwa wamepiga katika kupigania haki ya mwanamke kuamua nini afanya na mwili wake? Hilo ni swali muhimu sana eh, na nafikiria tena linarudi hili suala eh, la kihistoria. Huwezi kuangazia jambo la utoaji mimba pasi na kuangazia eh, haki zingine za walio wachache. Kwa mfano haki ku, za kupiga kura kwa, kwa mfano kwa weusi, kwa Walatino, haki za wanawake kutoa mimba. Miaka ya sitini vuguvugu eh, vugu nyingi zilikuwa zikiendelea hapa Marekani, haki za upigaji kura haki za mwanawake kutoa mimba, ile kesi ya Roe v. Wade. Na vile, kwa mfano, mahakama kuu imepiga kalamu eh, sheria hii au eh, mswada huu wa Roe v. Wade. Yani, kisheria, yale zile sheria tunaitwa settled law, yaani ya kwamba ilikuwa imeamuliwa bayana enzi za nyuma ya kwamba mwanamke ana haki ya kutoa mimba. Tena mahakama kuu inaendelea ku kudorora miundu mbinu ya kisheria ambayo inalinda haki ya mwanamke kujiamulia. Wana, kuna ile hofu ya kwamba pengine kule mbele pia sio tu haki za mwanamke kutoa mimba ambazo zitakandamizwa, bali pia haki kwa mfano za watu weusi au watu wa latino au walio wachache kupiga kura pia zitadorora. Eh, kutakuwa tena na shida ya kwamba mwingiliano wa dini na serikali pia Ut, utazoroteka eh, ya kwamba tena hizi haki zingine ambazo zimeamuliwa enzi za nyuma pia zitadorora vile haki za mwanamke kutoa mimba inavyofanyika. Lakini eh, ndugu mwenyekiti, lazima nisisitize ya kwamba jambo hili la utoaji mimba ni kero sana na ni changamoto sana hapa Marekani. Ni jambo ambalo eh, limekuwa donda ndugu, maanake tusahau ya kwamba maisha ya mtoto yani yule asiyezaliwa pia eh, ni kama inapigwa kalamu. Kuna wengi ambao wana hamaki kuhusu jambo hilo, lakini pia kwa upande mwingine kuna wengine ambao wanasema ya kwamba eh, hii ni haki kihalisia ya binadamu mwenyewe, mwanamke mwenyewe, na haifai ya kwamba mabunge eh, yani majimbo sana sana mengi ambayo yanasimamiwa na wanaume eh, yaweze kuamua kisheria ya kwamba mwanamke ataweza kutoa mimba au la. Majimbo ambayo tayari yalikuwa ya yana zile sheria za kuzuia utoaji mimba ambayo yalikuwa tayari yanasubiri mahakama kuu ifanye uamuzi huu, yamekuwa yakilenga madaktari wanaosaidia kutoa mimba na wala sio wanaotafuta kutoa mimba. Je, huenda hili likabadilika kwamba madaktari hawalengwi, zaidi walenge wala wanaokwenda kutoa mimba? na je, hii pia itawahusu wale ambao wanaishi katika majimbo ambayo yana sheria zinazozuia zinazokataa kutoa mimba, wanakwenda katika majimbo ambayo yanaruhusiwa kutoa mimba? Huenda madaktari katika majimbo haya wakajipata katika njia panda kisheria, kwenye majimbo kama Wisconsin, vile umesema kama Mississippi, itakuwa ni eh, ni, ni, ni, ni, ni hujuma ya kwamba daktari anaweza kupoteza leseni ama hata kufungwa. Lakini pia kwa raia, kwa mfano kama mimi na wewe eh, wale ambao kwa mfano wanachangia eh, kuweza pengine kutoa fedha kusaidia hao madaktari au vikundi kama Planned Parenthood ambavyo vinasaidia wanawake kutoa mimba kisheria, pia ni kama ni sehemu ya ambapo, eh, hakuna ha, hakuna Eh, hakuna mwamko au hakuna mwelekeo mwafaka. Kwa mfano raia kama mimi na wewe tukitoa fedha kwa vikundi ambavyo vinatoa mimba kweli, tuku, uh, tutakuwa tukikiuka kisheria. Kwa hivyo tena, kuna ile hofu ya kwamba inaweza kukandamiza uhuru wa raia kuweza kueneza au kusaidia eh, shirika ambazo zinasaidia utoaji mimba, pia kwa wale wanawake ambao wanataka kutoa mimba eh? Kisheria wakitoa mimba, alafu tena waende mahakamani tena wafungwe kwa kutoa mimba, ni kama ni kero sana, hususan ndugu mwenyekiti, tukigundua ya kwamba eh, wanawake kwa mfano wengi ambao wanapata mimba sio kupenda kwao. Wakati mwingine wengine wanabakwa eh? wengine pengine wanapata wale watoto ambao E, wana upungufu wa kiakili ambao watu watakuwa tena matatizo ya kiafya kwa miaka mingi. Kwa hivyo ni jambo la kukuke, la, la, la, la, la, la kutatiza sana, na nafikiria kwa e, uchaguzi huu wa muhula wa kati na hata uchaguzi wa e, ujao wa, wa urais nafikiria jambo hili litaeneza yale yani vile vinaitwa hapa Marekani culture wars, vita vya kijamii na kiitikadi. He kati ya nusu ya Marekani ambayo inaunga mswada huu ku, uh, wa mahakama kuu kupiga kalamu uamuzi wa Roe v. Wade na wale wanaharakati wa haki za kibinadamu au haki za mwanamke kutoa mimba, ni kama taifa limegawanyika nusu kwa nusu, na jambo hili kurudi kwa majimbo tena utazua utata na uhasama wa kisiasa sana. Asante, asante mwenyekiti. Ni profesa David Monda, mhadhiri katika chuo cha City New York, akizungumzia hatua ya mahakama kuu hapa Marekani kuamua kutoa kizuizi kilichokuwa kinazuia majimbo kuamua endapo wakazi wake watoe mimba ama wasitoe mimba. Katika baadhi ya majimbo, mahakama zimeanza kuamua kurejesha haki ya mwanamke kutoa mimba, na baadhi ya majimbo yamepiga ya marufuku. Nakamilisha kwa undani sehemu ya kwanza, yanarejea na sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, wiki iliyopita na wiki ambayo tumeanza sasa, kumekuwepo na hali ya sintofahamu nchini Uganda, hasa katika jeshi la Uganda. Muhoozi Kainerugaba, ambaye ni kamanda wa majeshi ya nchi kavu, mwanawe Rais Yoweri Museveni, aliandika ujumbe wa Twitter kwamba kuna watu ambao wanajaribu kumtenganisha na babake na kwamba hao watu watapata funzo ambalo litakuwa na uchungu wake na hawatawahi sahau, akiwambia kwamba hawakuwepo wakati yeye na baba yake walikuwa ni wakimbizi. Tutawaona wale Mungu anapenda. Saa chache baadaye akaandika tena ujumbe mwingine wa Twitter akisema kwamba katika vita ambavyo vinafuatia sasa, anaomba watu wa Uganda na watu wa Rwanda kumuunga mkono namna ambavyo amewapigania na kuwaunga mkono na kwamba anataka washirikiane ili kukabiliana na wasaliti bila kutaja ni akina nani, kabiliana na wasaliti hao mara moja, katika hatua ambayo haitawahi tokea tena. Saa chache baadaye, gazeti la Daily Monitor liliandika habari kwamba naibu wa mkuu wa majeshi jenerali Eluelu alikuwa ametoa amri kwa wanajeshi wote nchini Uganda kuwa imara, yani katika Kiingereza, standby class one. hii ni amri ambayo huwa inatolewa wakati ambapo hali ni tete, hali ni hatari, maanake kwamba kila mwanajeshi yupo tayari kufyatua risasi wakati huo. Hayo yakiendelea, rais Yoweri Museveni alikuwa nchi jirani ya Rwanda ambako alikuwa ametembelea baada ya muda mrefu, karibu miaka minne. Mkuu wa majeshi ya Uganda naye alikuwa nchini Kenya ambako wanafanya mazungumzo namna ya kukabiliana na mapigano yanayoendelea jamhuri ya kidemokrasi ya congo msemaji wa jeshi la updf brigedia general felix kulaije alipotafutwa na vyombo vya habari alisema hayo ni mambo ya ndani hawezi zungumziwa kwa vyombo vya habari wala kuzungumziwa kwa umma japo kamanda wa nchi wanajeshi wa nchi kavu alikuwa tayari ameweka vidokezo kwenye mitandao ya kijamii Navende wa Moto amefanya kazi karibu sana na wakuu wa jeshi na idara ya usalama nchini Uganda, na anaungana nami kwenye njia ya simu kutoka Kampala, Uganda. na vende, nini kinafanyika hapa katika jeshi la Uganda? Baba na mwana wamejaribu kujenga uhasimu usioeleweka. Njia ya kisiasa ilikuwa inatafutwa lakini nafikiri sasa wameanza nafikiri kuelewa kwamba njia hiyo haitakuwa rahisi. Mkuu wa majeshi Jenerali Mbadi Mbasu Wilson kwa kweli alikuwa Nairobi na tukaongea kwamba njia ambayo wameichukua ni njia muhafaka kabisa ya kuweza kupata suluhisho la kuendelezi kule mashariki mwa Kongo. Na ieleweke kwamba, wakati mpaka ulipofungwa kati ya Rwanda na Uganda, wengi waganda walifikiri uhasama uko kati ya majemedari wawili, yani jemedari Yoweri Museveni na majemedari wa kule Rwanda Paul Kagame. Wakati mpaka huu ulipofunguliwa hivi majuzi, ilielekea kwamba jemedari mwana wa rais jemedari Muhoozi Kainerugaba ndiye alimpeleleza Paul Kagame kuweza kufungua mpaka kati ya Uganda na Rwanda tukawa kama waganda na wanyarwanda tukafikiri labda anaye uhusiano muhafaka muhusiano mbashara kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame. Lakini wiki mbili baadaye, mwandishi wa vitabu ambaye alitorokea Ujerumani anaitwa Kagwenza Ukirabashaija alitoroka nchini Uganda akiwa hana hati ya kusafiri ikatokea kwamba alipita huko nchini Rwanda, akasaidiwa mpaka akaruka mpaka Ujerumani. Huyu mwandishi wa vitabu, kushikwa kwake na kudhurumiwa hapa Uganda, ilisemekana amri ilitoka kwa jemadari Muhoozi Kainerugaba, ikiwa kunaye uhusiano na urafiki mubashara kati ya Jenerali Muhoozi na Jenerali Kagame. Tena inatokeaje, huyu kijana Rukirabashaija Kakwenza mwandishi wa vitabu akapewa njia ya kuweza kutoroka asiwe mfungwa wa Uganda, akaenda mpaka huko Ulaya mpaka alipo mpaka sasa hivi. Lakini kwa bake Jenerali Museveni akavuka na akavuka kwa barabara nafikiri wasikilizaji waliona vikelekele watu wa Rwanda walipomupigia kwa sababu wananchi wa Rwanda, tumesema mara nyingi, wanakubali wanakumbuka kwamba jemadari Yoweri Mseveni ndio alisaidia kugomboa watu wa Rwanda kutoka serikali zile za mwanzo, hivyo anaye upendezace na watu wa kawaida huko. Sasa tuelewe namna hii, ushikamano upo kati ya Jemedari Wero na Jemedari Mhozi, ndio uhusiano upo kati ya Jemedari Mhozi na Jemedari Mbadi kwa wakati huo, wiki ile ambayo waliweka jeshi kwenye mara namba wazi moja. Inawezekana kama wawili hawa Jemedari Mhozi na Jemedari Wero hawapendelei mpangilio wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwenda Kongo kumaliza uhasama uliopo huko. Kwa nini Jemedari Muhozi aseme kunao watu ambao wanapendelea kumtenganisha na baba yake? Kwa sababu hapa nchini hatuelewi sisi, hatuoni isipokuwa vitendo vinavyofanyika, vitendo. Na nafikiri sio kwa jeshi peke yake Muhozi awe na ushindani na baba yake ambaye anamteua anamweka na katika nafasi tofauti tofauti. Kwa wakati huu huwezi kusema kwamba rais hiyo, ili kwa kweli, inaweza kuwa ameumbia kijana wake kwamba yeye ndiye atamrishi, kwani pato yeye anaye miaka yake minne bado, ni barabara ndefu. Kwa hivyo hawezi kumtayarisha. Anafikiri kunao ushindani kati ya hao wa watu wawili, na itawezekana kwamba ushindani wao utaweza pia kuchukua jeshi lote, na ndiyo hiyo sintofahamu nye unayo uh, wasikilizaji wana, wana, wana, wana, wana wanaishuhudia wakati huu. Asante sana uh, na vende wa moto, nashukuru. Ni Navendwa Moto, mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Uganda. Nakamilisha kwa undani. Sehemu ya kwanza, tumeangazia sheria za kutoa mimba hapa nchini Marekani. Sehemu ya pili, tumeangazia mgogoro katika jeshi la Uganda ambao umesalia kimya, lakini mwana wa Mseveni ambaye ni jenerali kamanda wa majeshi ya nchi kavu amekuwa akiandika ujumbe katika ukurasa wa Twitter huku magazeti nchini humo yakiendelea kukusanya na kutafuta kinachoendelea. Kipindi kimesimamiwa na Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Kenneth Bwire, nikutakie usiku mtulivu.