Dhibaatooyin iyo kacdoon iyo sida mataqaanaa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni bmj Muridhi, na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo Juma 4 Juni 28 mwaka 2022, ambapo tunasikika katika redio shirika Afrika mashariki na kati pamoja pia na eneo zima la maziwa makuu. Karibuni <muchos> katika matangazo so yetu ya leo ambayo vilevile yanasikika vile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Mapigano yaliyozuka leo kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo yasababisha vifo vya watu watatu na wengine kukimbia makazi yao. Wamekimbia wengine wa, wa, wa, waliingia pale musantri entamjenga wengine walikimbia enta, eh, wa, wa, kiwanja rubare ni ovyo ovyo liko nakimbia sana. E, katika habari nyingine, nchi zenye utajiri mkubwa duniani zimetoa wito kwa nchi na makampuni yenye hifadhi kubwa ya chakula kusaidia kukabiliana na mzozo mkubwa wa njaa unaosababishwa na vita vya Ukraine na Russia. Kwa habari hizo basi na nyingine nyingi ambazo utazisikia katika matangazo yetu ya hii leo, ambapo mimi nakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ili tupate kukujuza yale yanayoendelea katika pembe zote za dunia. Lakini kwanza kabisa tuanze na habari za dunia zikisomwa hapa na BMJ Muridhi. Hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia watu 46 au zaidi ya hao kupatikana wamefariki kwenye trela katika barabara moja mjini San Antonio, jimbo la Texas hapa Marekani. Mkasa huo ndio wa hivi karibuni kabisa uliopelekea vifo vya wahamiaji waliokuwa wakisafirishwa wakivuka mpaka kutoka Mexico kuingia Marekani. Watu kumi na sita walilazwa hospitalini hiyo jana wakiwemo watoto wanne. Mfanyakazi mmoja wa jiji alisema kwamba alisikia kilio cha kuomba msaada kutoka kwa lori muda mfupi kabla ya saa kumi na mbili jioni jana Jumatatu, na kugundua tukio hilo la kutisha. Mkuu wa polisi William McManus alisema Saa kadhaa baadaye, mifuko ya mili ilikuwa imetandazwa chini karibu na trela, ikionyesha taswira ya kusikitisha kuhusu msiba huo. Meya wa San Antonio Ron Nireberg aliuita mkasa huo janga la kibinadamu, na kusema kwamba zaidi ya watu 46 walikuwa wamekufa na walikuwa na familia ambazo labda zilikuwa zikijaribu kutafuta maisha bora. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema leo Jumanne kwamba alisisitiza haja ya mfumo wa nguvu wenye nguvu wa ulinzi wa makombora kwa Ukraine ili kuzuia mashambulizi ya kigaidi, aliyaita ya kigaidi, yanayotekelezwa na Russia, katika mazungumzo yake na kiongozi wa NATO. Mawasiliano kwa simu na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg yalijiri kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa viongozi wa muungano huo mjini Madrid Uhispania, ambapo Ukraini inatarajiwa kuwa miongoni mwa mada kuu ya majadiliano. Stoltenberg alisema jana Jumatatu kwamba muungano huo wa kijeshi ungetangaza ongezeko mara saba la idadi ya wanajeshi wake walio katika hali ya tahadhari kutoka elfu arobaini hadi mia tatu elfu. Vikosi vya uokoaji katika mji katikati mwa Ukraini vinaendelea kuwatafuta manusura katika tukio ambapo kituo cha biashara kilivamiwa, kilishambuliwa na wanajeshi wa Rusia na ambapo kombora lilipiga jana Jumaatatu na takriban watu kumi na nane kuuawa. Mataifa yenye ustawi mkubwa zaidi wa kiviwanda duniani G7 yameapa kuchukua hatua ambazo zitaifanya Russia kujutia hatua yake ya kuivamia Ukraine. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema hii leo, akisisitiza kwamba Putin lazima asiruhusiwe kushinda katika vita hivyo. G7 inasimama pamoja katika kuiunga mkono Ukraine, Scholz aliuambia mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano wa wakuu wa nchi viongozi wa muungano huo wa G7 tutaendelea kuongeza gharama za kiuchumi na kisiasa za vita hivi kwa rais Vladimir Putin na utawala wake, aliongeza. Hayo yamejiri katika siku ambayo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitarajiwa kufanya kikao cha dharura mjini New York hapa Marekani kufuatia mashambulizi ya hivi karibuni yaliyotekelezwa na jeshi la Rusia dhidi ya, ya Ukraini na ambayo yalilenga raia. Zimbabwe imetangaza mpango wake wa kuifanya dola ya Marekani kuwa sarafu rasmi itakayotumika nchini humo kwa kipindi, kipindi cha takriban miaka mitano ijayo pale taifa hilo linapojaribu kupambana na hali ya mfumuko wa bei ambao umezidi kupanda na kufikia asilimia mia, mia mbili. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Waziri wa fedha wa Zimbabwe Ntuli Nkube alitoa tangazo hilo pale benki kuu ya nchi hiyo ilipozidisha kiwango cha riba maradufu kwa asilimia mia mbili ili kukabiliana na mfumko wa bei. Kupanda kwa gharama za maisha kumeonekana kuongezeka kutokana na tangazo la idara ya takwimu za kitaifa mwishoni mwa wiki kuwa mfumko wa bei umepanda kwa takriban asilimia 191.7 hapo Juni ikilinganishwa na asilimia 131.7 ilivyorekodiwa hapo awali. Zimbabwe ilianza kutumia dola ya Kimarekani kwa pamoja na sarafu ya kwao hapo mwaka elfu mbili ishirini pale serikali ilipokuwa ikikabiliana na hali ngumu ya kiuchumi iliyosababishwa na mlipuko wa Covid 19. Sarafu ya Zimbabwe ambayo ilitolewa tena hapo mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya mwongo mmoja imekuwa ikishuka thamani dhidi ya dola ya Kimarekani na kupelekea hali ya wasi wasiwasi miongoni mwa wafanyakazi waliodai kulipwa kwa pesa za kigeni. Gavana wa Benki ya Akiba ya Zimbabwe John Mandugya alilaumu kuongezeka kwa mfumuko wa bei juu ya kuto kuwepo na imani ya soko kuwa serikali itaweza kumudu mfumo kwa kutumia sarafu mbili. Serikali ya Rais Mnangagwa imekuwa ikihangaika kwa miaka kadhaa sasa kubadili hali ya kushuka kwa uchumi ulioanza wakati wa enzi wa rais wa zamani Robert Mugabe aliyepinduliwa hapo mwaka 2017. Ni sauti yake Aida Isa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Serikali ya Moroko imeanza kuwafungulia mashtaka wa wahamiaji sitini na watano wanaoshutumiwa kushiriki katika jaribio la Ijumaa la kuvuka mpaka na kuingia katika eneo la Uhispania kwa kuvamia kituo cha mpaka na kusababisha vifo vya wahamiaji wasiopungua ishirini na watatu. Chanzo cha mahakama kimesema. Inadaiwa kwamba takriban wahamiaji elfu mbili walishiriki katika jaribio hilo na kusababisha mapigano makali na vikosi vya usalama vya Moroko na walinzi wa mpaka wa Uhispania kwenye eneo la Melila, huku takriban watu mia moja wakifanikiwa kuvuka. Serikali ya Moroko ilisema kwamba vifo hivyo vilitokana na mkanyagano ambapo baadhi ya wahamiaji walianguka kutoka kwenye uzio mrefu. Ilielezwa kwamba wengine wao walijeruhiwa wakiwa ni pamoja na maafisa wa usalama wa Moroko. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesisitiza kwamba Sweden na Finland ni lazima zizingatie suala la usalama wa Uturuki iwapo zinakusudia kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO. Erdogan amepanga kukutana na rais wa Marekani Joe Biden pembezoni mwa mkutano wa NATO unaofanyika mjini Madrid na wachambuzi wanaamini kwamba mkutano wa viongozi hao huenda ukalenga msimamo wa Uturuki na kupinga kujiunga kwa Finland na Sweden kwenye muungano wenye jeshi lililoongozwa ambalo linaongozwa na Marekani. Wakati akizungumza na mawaziri wake na wanahabari kabla ya kuelekea Madrid kwenye mkutano huo wa NATO Erdogan amesema kwamba taifa lake limekuwa mwanachama wa muungano huo kwa miaka sabini na wala aliku, ali, aliungi mkono tu mambo ghafla bila kufikiria. Na kwingineko tunaarifiwa kwamba shambulizi la ndege za Marekani zisizokuwa na rubani kaskazini magharibi mwa Siria limemuua kiongozi wa Yemen wa kundi la wanamgambo wa Kiislamu linalojihusisha na Al Qaida. Jeshi la Marekani linaofuatilia vita huko Siria limeeleza shambulizi hilo lililotekelezwa siku ya Jumatatu kabla ya saa sita usiku kwenye ukingo wa mashariki mwa mji wa Idlib linasadikiwa kumuua mtu anayetajwa kuwa kiongozi wa kundi na jina lake limetajwa kama Huras al-Din. Abu Hamza al Yemen alikuwa anasafiri peke ya yake kwa kutumia pikipiki piki, wakati, wa, wakati shambulizi hilo lilipofanyika. Makao makuu ya jeshi la Marekani yamesema na kudai kuwa tathmini ya awali ilionyesha hakuna raia waliojeruhiwa. Marekani ina uhakika kwamba shambulizi hilo lililofanywa kutoka kwenye ndege ya droni limemuua Abu Hamza al Yemen. Afisa wa Marekani anaye ambaye anaongoza operesheni hiyo ameliambia shirika la habari la CNN eh, bila kutaka jina lake litajwe. Unasikiliza matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC na bara. Baada ya BMJ Muridhi kukusomea habari za dunia, hivi sasa tunaelekea katika ripoti zetu. Tuelekee katika eneo la Bushandava ntamugenga wilaya ya Rutshuru ambako tunaarifiwa kwamba watu watatu wameuawa kwa risasi na wengine kuhama nyumba zao kufuatia mapigano yaliyozuka mapema leo hii kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au seremalivika, na ripoti kamili ni wawili venye walilumia na no, si polisisiauwa majina hao meva ilikufa nilivaona ako raia wawili wasiokuwa na hatia pamoja na polisi mmoja ndiyo wameuawa katika kijiji cha bushandava nda Mugenga, wilayani Ruchuru, hapa Kivu Kaskazini, wakati wa mapigano iliyoanja asubuhi leo hii kati ya wasi wa M23 na jeshi la serikali. Ndiyo viko pale, viko na gombana, viko navierekeza ng'ambo ya tanda, sehemu ya pembeni ya ranjira wakazi wanaohofia maisha wakilazimika kuhama nyumba zao na kumenya mbio wakiwa na mizigo pamoja na watoto wamekimbia. Wengine waliingia pale msantre ntamjenga, wengine walikimbia kiwanja Rubare. Ni ovyoovyo liko nakimbia sana, wengine wakikimbia na mifugo yao kwani ndiyo mali yao. Ma, mi, mi niko nakimbia na ng'ombe ninazibeba kiwanja me natarudi. Mapigano hayo yanajiri siku chache baada ya mkutano wa maraisi wa Afrika Mashariki kufanyika Nairobi, Kenya siku zilizopita, ambako waliafikiana wali kuunda kikosi cha pamoja kinachokuwa na lengo la kuyasaka na kuyapokonya silaha makundi ya waasi mashariki mwa jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, huku wakaazi wakiwa na maoni tofauti. Mumbere bwana pua ni mkazi wa Goma, Kivu Kaskazini. Tuna jeshi ya monisco iko hapa kwenye Congo na hakuna mafaa yote, tumeona yenye jeshi ya monisco imefanya. Sasa hiyo jeshi ya East Africa Community ndiyo ina silaha nyingi kushinda MONUSCO. Hiyo jeshi ya East Africa Community ndiyo ina majeshi wengi kuliko MONUSCO. Kwangu nauliza sasa, hiyo jeshi ya East Africa Community ikashindwa, wataleta tena jeshi ya wapi? Raia wa kabila la Wahutu nao wakisema kwamba vita vya mara kwa mara eneo la Ruchuru vimeleta hasara kubwa kwa wananchi wa kawaida, wakihangaika kila siku kwamba vita hii inawalenga Wahutu wenye kukaa katika eh, mkoa ama teritoare ya, ya, ya Ruchuru sababu, tangu siku nyingi vita hii imekuja tu ni kuwagandamiza Wahutu eti sababu ni wao wanawaficha labda FDLR na kila wakati na kila mara askari wa Rwanda wanapotaka kuivamia Kongo eti wanaenda, wanaenda kuwatafuta wa FDLR katika Kongo. Uasi wa M23 kwa sasa umezusha utata zaidi maziwa makuu, ila wachambuzi wakisema kwa nini vita kila siku Kivu Kaskazini, hasa kwenye mipaka ya Rwanda na Kongo na mipaka ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, japokuwa Kongo ina mataifa jirani tisa. Uhusiano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda ukiwa siyo bora, wazee na wanahistoria wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujitegemea, kuliko kutegemea nguvu kutoka mataifa jirani ama kwa Umoja wa Mataifa, kwa sababu haziwezi saidia hata siku moja taifa la Kongo. Sauti ya Amerika, Goma. Nchi zenye utajiri mkubwa duniani leo zimetoa wito kwa nchi na makampuni yenye hifadhi kubwa ya chakula kusaidia kukabiliana na mzozo mkubwa wa njaa uliosababishwa na Russia kuingilia Ukraine. Mary Mgawe anayesoma ripoti kamili ya shirika la habari la Reuters. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, Rais wa Marekani Joe Biden, Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na Waziri Mkuu wa Italia Mario Draghi wamemaliza mkutano wao wa siku tatu Jumanne huko Bavaria, na walikuwa wanaelekea Madrid kwa ajili ya mkutano mwingine mkubwa wa NATO. Viongozi hao walikuwa wanajaribu kutafuta mkakati wa kukabiliana na baa la njaa duniani na kuonyesha umoja dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Katika kikao chao cha mwisho w viongozi hawa wa G7 walitoa wito wa ongezeko la dola bilioni 4.5 kwa ajili ya kurahisisha katika ukosefu wa usalama wa chakula, ikipelekea idadi ya ahadi yote kwa mwaka huu kufikia dola bilioni 14. Wametoa wito kwa nchi zote kuepuka mrundikano wa chakula ambao unaweza kusababisha ongezeko zaidi la bei. Mzozo nchini Ukraine umesababisha hofu ya njaa katika baadhi ya nchi zenye hali tete ambazo zinategemea zaidi chakula na bidhaa kutoka Ukraine, hasa katika bara la Afrika. Suala hilo limekuwa ni ajenda ya juu katika mkutano wa siku tatu wa G7 ikijumuisha Uingereza, Canada, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Japan na Marekani. Viongozi hao wa G7 pia walitangaza kwamba wataunda umoja wa masuala mabadiliko ya hali ya hewa mwishoni mwa mwaka huu ambao utaruhusu nchi kuratibu na kuongeza juhudi kukabiliana na hali ya joto. Amesema hayo kansela wa Ujerumani wakati wa mkutano na waandishi wa habari mwishoni mwa mkutano huo. Wir werden die langfristigen aufgaben nicht aus dem blick verlieren. Hatutapoteza mwelekeo wa kazi zetu za muda mrefu. Tunataka kufanya maendeleo kuelekea ulimwengu wa haki na kuchukua jukumu la kimataifa. Hii inatumika kwa mfano kwa ulinzi wa hali ya hewa, na ndio maana tumejadili umoja huu wa maswala ya hali ya hewa hapa, ambayo nimekuwa nikipendekeza kwa muda mrefu, na kwa hivyo nimefurahi kwamba tumekubaliana hapa Elmau kuanzisha umoja huo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu na tumeainisha changamoto na kukubaliana katika hatua zitakazofuata. Viongozi hao wana matumaini kwamba makubaliano katika mkutano huo yatazaa matunda kwa wakati. Meri Mgawe, Sauti ya Amerika, Washington. kutokana na visa vya wahamiaji kuangamia wakati wakijaribu kuingia hapa Marekani. Kisa cha karibuni kikiwa ni pale wahamiaji takribani 50 walipatikana wakiwa wamekufa Jumatatu ndani ya lori moja mjini San Antonio, Texas. Mwenzetu Harrison Kamau amezungumza na Dr. Timothy Sadera, ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa kutoka Georgia, na kwanza akataka kujua ni kwa nini wanahatarisha maisha yao kuingia Marekani. Wengi wanataka kukimbilia Marekani kwa ajili ya usalama wao, pengine maisha bora, na pale utapiamlo katika nchi wanamotoka kunakuwa kuna shida mbalimbali mbali. kwa hivyo uh, naona ya kwamba jambo hili lazidi tu kuwa kubwa, ijapokuwa sasa hivi lachukuliwa kisiasa, lakini tukumbuke ya kwamba nchi hizi mbili ni majirani, kwa hivyo watu huvuka mpaka kwa njia tofauti na pia watu huchangamana lakini kuna wale ambao wanataka, ili waweze kuishi huku, wapate uh, waweze kuwalea watoto wao katika njia iliyo sawa. Utawala wa Biden katika siku za karibuni umechukua hatua za kujaribu tu kukabiliana na tatizo hili. Naibu rais Kamala Harris ametembelea mataifa hayo ya kusini mwa Marekani na kuahidi hata fedha kutoka Marekani ili wazuiwe kuja Marekani wakiwa kama wahamiaji haramu waweza kutuma pesa na misaada yote, lakini walagai kule chini nao ndio hao hujitajirisha na mali kama hiyo, na pia watu wengine hawawezi kupata ile misaada, kwa sababu haifiki kwenye vijiji. Kwa hivyo watu wengi wanapoamua kufanya jambo kama hili, ndio rais Biden anafanya jambo nzuri. Umezungumzia kuhusu wale walanguzi wa binadamu. Je, unaona kama vyombo vya usalama vikishughulikia na wale wanaosafirisha watu, kama tatizo hili labda litapungua? Ha, hilo litakuwa ni suluhisho maanake, sasa hivi gari lolote ambalo lapita pengine kwenye, kwenye mipaka kwenye vijijini, maeneo ambayo ama vieneo ambavyo havi- haviishi watu, pawe na usalama na uzingatifu wa kwamba wanaweza kuonekana hata kwa kutumia aidha darubini ama pengine satellite na pia uh, helicopters ambazo wanaweza kusimamisha yale magari kabla hayajaenda sana. Naamini ya kwamba wakiweza kuwazuia huu uh, usafirishaji wa haramu utaweza kuisha. Ulimwengu wote unashuhudia hali ngumu ya kufumuka kwa uchumi sasa hivi, kutakuwa na upo, sidhani kama kama kutapunguka, maanake wahamiaji watakuwepo. Tunaona hata katika Uropa wengi wanajaribu kutoka Afrika kuja Spain na kwingineko na, na pia hapa Marekani wengi wanatoka hata nchi za mbali, wanatembea kwa miguu. Kwa hivyo jambo hili la kazi ni jambo muhimu sana, maanake hata kama uchumi wa nchi utaanza kufufuka haitachukua muda wa miaka ama miaka mitano au miaka kumi, ni muda mrefu. Ijapokuwa watarudishwa wengi, lakini naamini ya kwamba upungufu utakuwepo, mahitaji yatakuwepo ya wafanyikazi. Na pia kuna wale ambao wanakuja bila vyeti ama mtu akuja katika njia yoyote ile, ili aone ya kwamba anaweza kuja aishi akaishi maisha mazuri, alipe ya kodi yake, ya alishe watoto wake, na naamini ya kwamba mzazi ni mzazi ijapokuwa kati ya wale wanapoingia kuna wale ambao ni walagai, kuna wengine ambao ni wa watenda maovu, hatukosi mmoja wawili watatu, lakini wengi wana moyo safi, wanatamani kuishi maisha bora. Kenya inapojiandaa kwa uchaguzi mkuu Agosti 9, chini ya miezi miwili ijayo, wito wa amani unazidi kutolewa na makundi tofauti ya kijamii. Katika mtaa wa mabanda wa Madhare ambao visa kadhaa vya mauaji ya raia waliouawa kufuatia ghasia za uchaguzi viliripotiwa, kina mama na wasichana ambao waliwapoteza wapendwa wao wanaendelea na kampeni kali kuhubiri amani. Kuba Abdi ameandaa taarifa hii. Makovu na matukio ya kusikitisha baada ya matokeo ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba bado yako kwenye kumbukumbu kumbu za Benna Buluma anayefahamika mtaani Madhare kama Mama Victor. Ilikuwa Agosti 9 mwaka elfu mbili kumi na saba. Vijana wawili wenye umri wa miaka ishirini na nne na miaka ishirini na miwili walikuwa wakirejea kutoka kazini wakielekea nyumbani katika mtaa wa Madhare. Maandamano makubwa yalikuwa yamezuka wakati huo, waandamanaji wakiibua madai kuwa kura zilikuwa zimeibwa. Ghafla polisi walianza kufyatua risasi, Agosti tarehe 9 saa 9 wakitoka kazini sasa walipatana na watu wa maandamano, watu walikuwa wanaandamana. Sasa kwa ile hali ya kuuliza, vijana wenzako wale ambao walipatana hapo, wale walikuwa na wajua, na kwa hiyo tu hali wakasikia kama wanafatiliwa marisasi. Sasa sijui naweza kusema bahati mbaya ama bahati nzuri, nao wakakufa, wakauliwa. Licha ya uchungu wa kupoteza wanawe wawili, Mama Vikta hajakata tamaa. Ujasiri wake ulichochea kile ambacho kingekuwa vuguvugu jipya la kijamii la kina mama na kina dada waliokuwa na huzuni baada ya kupoteza wapendwa wao kufuatia fujo baina ya raia na polisi. Vuguvugu vugu hilo lilizinduliwa rasmi kama mtandao wa kinamama waathiriwa na, na walionusurika ambao sasa una zaidi ya wanachama sabini. Tukaenda tulikuwa tunakutania kotini, tukipeana solidarity. Tukaona kotini hii inatusumbua sana, sababu tumekaa tu pale nje hapo podium. Tukasema wacha tutembelea nengi, natembea kwa ki, kila pali wenzetu wanatoka senta zile walikuwa natoka. Tukaona hiyo pia, sasa wengine ni mbali sana na wengine wanakosa kufika. Tukasema wacha tukutanienge tu mali pamoja hapa madhare tunakutana hivo na kulingana na binadamu pamoja na wavulana kadhaa ambao wamenusurika katika ukatili wa polisi. Wanawake hawa sasa wanapaza sauti dhidi ya manyanyaso ambayo hudaiwa kutekelezwa na maafisa wa usalama. Lengo kuu la vuguvugu hili ni kukomesha mauaji ya kiholela. Efa Kwendo alipoteza wanawe kutokana na ghasia hizo na bado analilia haki. Tunapigania haki yetu, tunataka haki itendeke ndio maana tumetengeneza kikundi cha madhaya tuingie hapo ndio sasa tupenye kwa mashirika mengi watusaidie na serikali pamoja tujue mbona vijana waliuawa siku ya election. na mbona vijana wan, wanauawa tu ovyovyo kama mtu amekosa ashikwe awekwe ndani aende kuhukumiwa kama amekosea mtu huyo mtu akuje wa kesi na yeye salima njoki mwanasaikolojia na mtetezi wa haki za kina mama amesema kwamba vuguvugu vugu hilo la akina mama linawakilisha maendeleo makubwa katika mapambano ya muda mrefu ya nchi dhidi ya unyanyasaji wa polisi polisi, wakati hata e, tunaelekea uchaguzi sasa hivi inaga na naua, wakati mwingi ikifika wakati wa uchaguzi, hii inawakumbusha vile walipoteza watoto wao na wajapata haki. So ya kwanza ni serikali itambue kuwa ma, mawaji, haya mauaji hayakuwa halali, and then ya pili kesi zao ziweze kuharakishwa kotini, kwa sababu pia wanaumia, wanakwazika roho, wengine wako na maumivu ya mwili kwa sababu ya watoto. Wengine wamepoteza mmoja, wengine wamepoteza wawili, na wakati tunaelekea uchaguzi sasa hivi ita trigger to them, wanaogopa, hawajui uh, itakuwaje na hivi sasa kwa maisha yao, na pia wale watoto ambao wamewabakisha, kwa mjibu wa Bena Buluma au mama Vikta pamoja na mama Efa. Huu ni wakati mwafaka wa kinamama na makundi yote ya kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya kujitokeza na kukomesha machafuko ya aina yoyote, hasa wakati huu Kenya inapojiandaa kwa uchaguzi mkuu. Ninahofia kabisa, nimeogopa, na ndio maana tulianzisha hii kitu. Hiyo maneno iishie hapo kabi, kabisa. Vijana wasiwawe na vijana wenyewe nao wawe makini, wasiende kuingilia maneno ile aifai, maneno ya vita. Kwanza tuhusu siasa ya iyaanza mambo ya kampeni, tukaonea hii kitu tutafanya namna gani. Na pia ukiangalia kwa TV nasia tuulizia watu wanasema, tunataka peaceful election, peaceful election. Ikakuja kwa maindi yetu kulingana na tulipoteza wapigana wengine kwa, mindiye, kwa election. Sasa tufanye mambo ya peaceful election. Salima Njoki anahimiza serikali kuhakikishia vijana usalama wakati wa uchaguzi wa Agosti tisa. So kwanza ni kwa vijana kuwa wasijihusishe na uh, vita wakati huu wa, wa wa uchaguzi na watoke tu wajitokeze kupiga kura kwa wakandidat ambao wanamtaka wana, lakini pia serikali pia iweze kuweka mikakati ya usalama haswa kwa vitongoji duni kwa sababu hapo ndio wanasema Uh, kundi hili la wanawake la Mothers of Victims and Survivors sasa limejitwika jukumu la kuhubiri amani mtaani huku wakitoa wa wito pia kwa vijana kudumisha amani wakati wa uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Hoba Abdi, VOA Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa tunamulika BMJ Muridhi kwa ajili ya kutusomea muhtasari wa habari. Hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia takriban watu hamsini kupatikana wamefariki wakiwa kwenye trela katika barabara moja katika mji wa San Antonio, jimbo la Texas hapa Marekani. Mkasa huo ndio wa hivi karibuni kabisa uliosababisha vifo vya wahamiaji waliokuwa wakisafirishwa wakivuka mpaka kutoka Mexico kuingia Marekani. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema leo Jumanne kwamba alisisitiza haja ya mfumo wenye nguvu wa ulinzi wa makombora kwa Ukraine ili kuzuia mashambulio ya kigaidi, aliyaita ya kigaidi ya Russia, katika mazungumzo yake na kiongozi wa NATO uh, Jens uh, Stoltenberg ambaye alijiri kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa viongozi wa muungano huo mjini Madrid, Uhispania, ambapo Ukrain inatarajiwa kuwa miongoni mwa mada kuu za majadiliano. Mataifa yenye ustawi mkubwa zaidi wa kiviwanda duniani G7 yameapa kuchukua hatua ambazo zitaifanya Russia kujutia hatua yake ya kuivamia Ukrain, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema hii leo, akisisitiza kwamba Putin lazima asiruhusiwe kushinda vita hivyo. Zimbabwe imetangaza mipango yake ya kuifanya dola ya Kimarekani kuwa sarafu rasmi itakayotumika nchini humo kwa kipindi cha takriban miaka mitano ijayo pale taifa hilo linapojaribu kupambana na hali ya mfumuko wa bei unaozidi kupanda na kufikia asilimia 200 na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi ni aida isa amesimamizi ni harrison kamau mimi ni idi ligongo na mwenzangu bmj murithi tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka washington dc