The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Right, ni wakati mwingine tena tutakutana hapa stuo nambari 15 kukuletea mpango huo, kama ulivyosikia, eh, VOA Express ya kipindi ambacho ukuangazia masuala mbalimbali. Ni saa tatu na nusu hapa Washington sawa na saa tisa na nusu kule Madrid, Spain, kwa sababu tutakuwa na habari kutoka Spain. Lakini mimi naitwa BMJ Muridi. Mimi naitwa Idi Waligongo, na nimerejea hapa vilivyo kabisa. BMJ ananitisha kwelikweli, ananipa saa za Spain nikasema kulikoni. <laughs> <laughs> na Idi, hata kabla hujaendelea, kuna watu walikuwa wakiuliza uko wapi, uko wapi, labda utawaeleza umetokea wapi, hawajasikia sauti yako kwa kipindi kirefu namba tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express na kama alivyokuambia BMJ Muridhi, mambo ni mengi kwelikweli. Tutaangalia BMJ ni kwamba kule nchini Uganda unaambiwa ule utapeli wa kwenye simu za mkononi umeongezeka, kwa hiyo tutaangalia habari hii, lakini vilevile vile kuna maswala ya e, waalimu kule nchini Kenya. BMJ ni kweli kabisa, kwa sababu tume ya utumishi wa walimu huko ina E, imetangaza kwamba imeanza mchakato wa kuajiri zaidi ya waalimu elfu kumi na nne na mia nne ambao wanasema kwamba ndio idadi kubwa zaidi kuajiriwa, uh, katika kipindi cha hivi karibuni. Na e, sababu ni nini hasa? Hebu tusikie huyu ambaye anaeleza. na, taasisi zetu za elimu kila mwaka zinatoa zinato, zinato wanafunzi lakini hawana mahali pa kwenda, kwa hivyo kama serikali inazachukua itakuwa ni jambo zuri sana kwa wale wa vijana wetu ambao watakuwa wana kazi na pia familia zitakuwa zinainuka. Basi tutakueleza mengi zaidi katika kipindi hiki, bila kusahau kwamba tutakuwa na barazani tukikuuliza na unaweza kwenda sasa hivi hivi tunavyozungumza uchangie mada hii ya barazani. Tunasema kufuatia mahakama ya juu ya Marekani kupigwa marufuku au kupiga marufuku utoaji mimba, nini maoni yako kuhusu suala hili? Nam, basi moja kwa moja katika matangazo ya VOA Express, tuanzia nchini Uganda ambapo BMJ Muridhi nawe msikilizaji wetu ambaye unasikiliza hivi sasa, ni kwamba vitendo vya uhalifu katika mitandao ya simu nchini humo vimeongezeka kwa asilimia 24 kwa mwaka huu wa 2022, kwa mujibu wa Joseph Kizito ambaye ni mtaalamu wa masuala ya wateja ama walaji katika tume ya mawasiliano ya Uganda. Amesema masuala ya utapeli yalikithiri katika kiwango kikubwa katika malalamiko walioyapata ndani ya tume ya mawasiliano kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita toka mwaka 2020. Sasa hapa tunaye e, Charles Kabego, mwanahabari wa nchini Uganda. Kabego, labda moja kwa moja utueleze wataalam wenyewe wanasema ni nini hasa sababu ya kuongezeka kwa matendo haya? Hii ninaweza sema kwamba imetokana na hali ya maisha kwa sasa. Unajua, kuna vijana wengi siku hizi ambazo, ambao wamepata ujuzi kiasi fulani wa kutumia masuala ya teknolojia IT. Sasa vijana hao wengi wanakuta kwamba hawana kazi wanaweza kufanya, kawaingizia kipato, na ndio maana sasa hivi wanatafuta kila njia, kutokana na hali iliyopo ngumu ya kichumi. Hawana kazi, hali ngumu ya kichumi, saa hiyo wanatafuta, wanatumia ujuzi wao wa teknolojia kuchukua advantage ya wengi wasiokuwa ujuzi wa kutosha kuhusu masuala ya teknolojia ili waweze kujinufaisha wao wenyewe. Nafikiri kwanza kabisa, suala la kwanza ni hali ngumu ya kiuchumi, na suala la pili ni vijana wasiokuwa na ajira, ambao wamepata ujuzi ya mawasiliano ambayo wanatumia kufanya utapele. Naam, basi ni John Kibego, huyo mwanahabari wa nchini Uganda. Kwa hiyo hayo ndio mambo ya yalivyo, lakini BMJ m, kwako unaona, vile vilevile, bado unataka kujua undani wa hili swala. E, bila shaka nimuulize John. Eh, John, unafudhani ni kwa nini basi nini kinachoelezwa kuwa eh, kama mzizi wa kumaliza hali hii hapo nchini Uganda? Hali hii inabidi kuwepo mipango, yani programu madhubuti miradi madhubuti ya serikali ya kuelimisha watu kuhusu teknolojia, maendeleo ya teknolojia. Haya ni mambo ambayo hayako. Unakuta kwamba mtu anachojua kidogo ndicho hicho anategemea, lakini teknolojia inabadilika mara kwa mara. Kunahitaji kuwepo awareness ya kutosha, kutosha yani watu wawe, kila mtu awe najua suala, la ms, ma, suala msing ya msingi ya kile wanachoita digital security maana yake usalama mtandaoni. Nam basi, huyo ni John eh, Kibego, mwana habari kutoka pale nchini Uganda, akitueleza hali halisi jinsi ilivyo. BMJ Muridhi, tupeleke nchini Kenya sasa eh, nafikiri lakini, tupate kidogo tu, tupate ngoma kidogo. Naona mwelekezi anatuambia tuchangamke kidogo kabla hatujaingia Kenya. <muchos> <muchos> Basi unasonga mbele na matangazo ya VOA Express eh, unaambiwa hapa k2ga eh, na Zlatan kga uh, aleji <laughs> unajua bmj tutazungumza mambo mengi baadaye kuhusiana ah, na muziki wa Afrika el muziki wa Afrika sasa hivi eh, naweza nikasema unavuma kwelikweli, lakini vilevile vile una changamoto nyingi majina, mm -hmm. lugha mm haya -hmm. tuende mbele basi, tuende moja kwa moja mpaka Kenya kama walivyosema, ulivyosema Idi kwamba tutaangalia masala kuhusu waalimu. Ni kwamba kuna tume ambayo ni ya utumishi inaitwa TSC, utumishi wa waalimu kule Kenya, na sasa imeanza mchakato wa kuwaajiri waalimu, na inaelezwa kwamba idadi ambayo ipo sasa hivi ambayo inalengwa ni kubwa zaidi katika siku za hivi karibuni, huku ikikabiliana na uhaba mkubwa wa waalimu katika shule hasa za msingi na za sekondari, zile hususan zile za umma, na sasa imetangaza kwa ba kati ya hizo nafasi maelfu na maelfu ya nafasi elfu tano inanui, zinanuiwa kujazwa mwezi ujao na nyingine elfu nane na mia mbili thelathini kuchukua nafasi za walimu ambao wameacha utumishi kupitia ulemavu eh, eh, na mambo kama hayo eh, inaelezwa kwamba TSC ilitengewa kiasi cha shilingi bilioni mbili E, nukta 9 bilioni 298 kwa mradi katika bajeti ya mwaka huu, na kati ya hizo hela e, bilioni 1.2 ni za kuajiri waalimu kwa misingi ya kimkataba na nimekuwa nikiangalia angalia, angalia, Idi Ligongo kuona ni manake ni nini hii hasa kwa vijana ambao ni wengi wanaotafuta ajira Kenya, na nimezungumza hapa au tuseme tumlete sasa, anaweza kuja moja kwa moja Jack, uh, Aklin Odhiambo huyu ambaye ni mmoja wa uh, watetezi wa haki za za vijana eh, yuko kule Kilifi nchini Kenya. Ukisikia hili eh, Jaki una, unaona vipi kwamba linawafaidi vipi hasa vijana ama unachukuliaje hatua hii ambayo imechukuliwa na TSC hapo Kenya? Mchango wangu mimi katika hali ya elimu na walimu ni kwamba kuna nafasi nyingi ambazo mpaka sahivi zinaonekana ziko wazi na unapata kwamba katika huu mtaala mpya ambao umekuja ambao kwa Kiingereza tunaita TBC walimu wengi hawajahitimu katika huo mtaala. Kwa hivyo wale walimu ambao wapo ni wale ambao katika ule mtaala uliopita. Kwa hivyo, sijui serikali mpaka sasa paka sasa hivi wamejipanga vipi kuisha hiyo hizo, hizo, hizo, mtaala ule wa kitambo na mtaala huu mpya. Halafu napata maeneo mengi kama North Eastern, unapata kwamba kuna vita vya wanamgambo. Kwa hivyo walimu wengi waki, waki wakitumwa katika maeneo hayo hawawezi, hawataki kufanya hiyo kazi. Unapata kwamba mtu amesomea lakini hata kufanya hiyo kazi, kwa sababu anajua atakuwa anatayarisha maisha yake, na ni kweli Idi Ligongo awa TSC e, wamezungumzia suala hilo la huko Eh, kaskazini mashariki mwa Kenya ambako kama unajua kunakuwa na mashambulizi ya hapa na pale, na hilo limekuwa ni donda sugu kwa eh, kuwajaza ama kupeleka waalimu kule, wengi wametoroka. Sasa eh, kila mtu anaangalia kuona je, u, u, ajira hii ambayo wanapewa itasaidia vipi katika kujaza pengo lililoachwa na waalimu waliotoroka maeneo hayo. Lakini eh, Jaki, eh, kwanza pia eh, tukimalizia tu N nini ambacho utasema kwa wale wanaokueleza wanaoeleza kwamba wanaona naona kama hii inaweza kuwa tu ni mbinu ya kisiasa, wakati uchaguzi unaelekea, labda wanajaribu kumpigia upatu mmoja wa wagombea hapo, kwa kufanya kwamba wanaajiri, unaonaje swala hilo? jambo lolote lilitafanya kipindi hiki cha siasa sa so katika sahizi, mabakisha mwezi mmoja tu watu endeleshanii. Kwa hivyo saa hii mambo mengi yanayofanyika ni mambo tu ya kisiasa, kwa sababu hata mwaka jana walimu walikuwa na upungufu wa walimu na walimu wako ajiriwa mwaka juzi, mwaka hiyo ingine Sahizi, unapoka, sahizi, aswa, zine zine zine. Kwa hivyo sasa hivi unapata kila kitu ambacho kinafanyika sasa hivi, atoa vitu vingi vyenye vinatoka kwa serikali ni vitu tu ambavyo vina vinakuwa na ile, kwa kimombo tunasema political motivation, ni vitu ambavyo vime- vinaletwa, hiyo inaletwa na siasa. Kama ni mpango ambao unaweza kuendelea, utakuwa umesaidi vijana kwa sababu kuna vijana wengi sana. Unapata kwamba taasisi zetu za elimu kila mwaka zinatoa wanafunzi, lakini hawana mahali pa kwenda. Kwa hivyo kama serikali inaweza wachukua angalau hata kama mara moja kwa mwaka itakuwa ni jambo nzuri sana kwa wale wa vijana wetu ambao watakuwa wana kazi na pia familia zitakuwa zinainuka. Shukran sana Jackie uh, Adhiambo hapo kwa kutueleza hayo. Msikilizaji, unasafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa. Uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, ambapo pia tunasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM kule Mbeya Tanzania, Nuru FM kule Iringa na Hits FM Zanzibar, na vilevile vile Voice of Muhabara kule Kampala, Uganda. Twende moja kwa moja kwa habari za dunia. Mataifa yenye ustawi mkubwa zaidi wa kiviwanda duniani G7, yameapa kuchukua hatua ambazo zitaifanya Rusia kujutia hatua yake ya kuivamia Ukraine. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema leo Jumanne, akisisitiza kwamba Putin lazima asiruhusiwe kushinda katika e vita hivyo G7 inasimama pamoja katika kuiunga mkono Ukraine, Scholz ameuambia mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano wa mkuu au mkutano mkuu wa viongozi wa nchi hizo katika nchi hiyo ya kule, kule nchini Ujerumani. Watu 46 wamepatikana wamefariki wakiwa kwenye trekta ambalo uh, lilikuwa trela lake limefungwa kwenye barabara moja mjini San Antonio jijini Texas hapa Marekani katika mkasa wa hivi karibuni kabisa uliosababisha vifo vya wahamiaji waliokuwa wakisafirishwa wakivuka mpaka kutoka Mexico eh, hadi Marekani. Watu 16 walilazwa hospitalini wakiwemo watoto wanne. Mfanyakazi mmoja wa jiji alisikia kilio cha kuomba msaada kutoka kwa lori muda mfupi kabla ya saa 12 jioni ja jana Jumatatu na kugundua tukio hilo la kutisha . Mkuu wa polisi William McManus alisema saa kadhaa baadaye, mifuko ya miili ilikuwa imetandazwa chini karibu na trela ikionyesha taswira ya kusikitisha ya msiba huo. Meya wa San Antonio gron uh, Nirenberg aliuita mkasa huo janga la kibinadamu na kusema watu 46 waliokufa walikuwa wa familia ambazo labda zilikuwa zikijaribu kutafuta maisha bora. Mamlaka ya Moroko imesema kwamba imeanza mchakato wa kuwafungulia mashtaka wahamiaji 65 wanaoshutumiwa kushiriki katika jaribio la Ijumaa la kuvuka mpaka na kuingia katika eneo moja la Uhispania kwa kuvamia kituo cha mpakani na kusababisha vifo vya wahamiaji wasiopungua 23. Wa chanzo cha mahakama kimesema inadaiwa kwamba takriban wahamiaji elfu mbili walishiriki katika jaribio hilo na kusababisha mapigano makali na vikosi vya usalama vya Moroko na walinzi wa mpaka wa Hispania kwenye eneo la Melila, huku takriban mia moja wakifanikiwa kuvuka mpaka huo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema leo Jumanne kwamba alisisitiza haja ya mfumo wenye nguvu wa ulinzi wa makombora kwa Ukraine ili kuzuia mashambulio ya kigaidi ya Urusi katika mazungumzo yake na kiongozi wa NATO. Mawasiliano ya simu na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg yalijiri kabla ya kuanza mkutano mkuu wa viongozi wa muungano huo mjini Madrid huu Hispania, ambapo Ukraine inatarajia kuwa miongoni mwa mada kuu za majadiliano. Haya basi, ni ngoma hiyo ya reggae unaambiwa digidigi hii bit uh, ukisikiliza kwa makini eh, ni ile ile bit ambayo aliiteremka nayo J Bog, mwana muziki mkubwa kabisa wa uh, reggae, eh, kutoka hapa Marekani. Ana asili ya kule Hawai mm -hmm. eh, visiwani kule mbali kabisa mwa Pacific. Ala, na hii mm -hmm. na, na huu wimbo naona unahusishwa sana na huyu mwanamuziki kutoka Kenya aitwa Aro Boy. Naam. Akisema umetolewa mwaka elfu mbili kumi na saba mm -hmm. e, sasa sijui ni nani tunaweza kupatia haki miliki e, wa wimbo huu mm. hapo <laughs> ngoma inakuwa ni ngoma inakuwa mkali mm, kwelikweli. Anyway wao wa, wanajua mambo yao. Aha. Basi, kwenye barazani moja kwa moja tukielekea, eh, BMJ Muridi, tuna msikilizaji wetu, na kikubwa ambacho tulikuwa eh, tumekuuliza wewe ni je, unajua utaratibu wa kukomboa pesa zinazosalia kwenye akaunti ya simu au benki wakati jamaa yako anapofariki, ndicho ambacho tumetaka kukifahamu. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, hebu tufahamishe jina lako na nini ambacho unaweza kutueleza juu ya hili. Aa, kwa jina naitwa Nazaeli Madede, niko pande za hapa mjini Dar es Salaam. Binafsi sifahamu utaratibu wowote wa kukomboa pesa zangu kwenye akaunti ya simu au benki pindi mtu anapofariki, na hii nadhani imetokana na watu tumekuwa hatupewi ile elimu ya kutosha, namna ya ufuatiliaji wa hizo fedha. Hivyo mara nyingi mtu akifariki, zile pesa hasahasa kwenye anazoziacha kwenye akaunti ya simu, mara nyingi zinakuwa zinapotea tu, kwa sababu hatufahamu sheria na hatukuna utaratibu wowote ambao unajulikana. Haya basi, sasa unaona hili ligongo, na hata ni, nikiangalia yale ambayo yanazungumzwa kwenye mitandao, wengi wanasema hawaelewi na sasa kulikuwa hapo jana kule nchini Tanzania e, waziri anayehusika na, na fedha e, akisema kwamba wanaunda sasa mkakati mzima wa sheria ambazo zitafafanua wazi ni vipi ambavyo mambo haya yatafanyika. Ili unaweza kusema nini kuhusu hili? Na kile ambacho uh, watu wengi ambao wa wamejibu katika wa ukurasa wetu e, hapa Simon Mashimba Malimi anasema kwamba yeye hajui namna ya kukomboa fedha kwenye akaunti ya jamaa yake ama ndugu yake aliyefariki. Lakini vilevile vile, Vedasto Romani eh, anasema kwamba eh, yeye hajui utaratibu jinsi ulivyo. Mwingine anakuambia nielimisheni, huyu ni keisi auhura eh, lakini vilevile vile, eh, wengi wanaeleza kwamba jamani, utaratibu upo to, itakapotokea hivyo basi ni rahisi kuelekezwa, na huyu si mwingine ni Bernard Sang Cap eh, Chesit K eh, jina hili safi kabisa. Na wengi wanao uh, zungumza pia wanasema eh, kwa upande wa benki inakuwa ni rahisi kidogo, lakini hizi eh, eh, makampuni haya ya simu inakuwa kidogo <laughs> ukiambiwa kwamba baada ya miezi sijui mingapi simu yako inafungwa, ukienda kuuliza hela mara nyingine unaambiwa hatujaziona kwa sababu hii laini siyo yako. Mambo yote hayo yanahitaji ku kufanyiwa kupigwa msasa na yawekwe wazi kabisa, nini utaratibu ama utaratibu uko vipi, eh, moja kwa moja. Bila shaka msikilizaji, unasafiri na VOA Express. Eh, kwa mada hiyo pia tunakuelekeza kwenye ukurasa wetu wa Facebook na pia eh, kwenye kurasa zingine zetu zote za mitandao ya kijamii. Unaweza kuchangia kule, na huenda tukarejelea swala hili katika eh, siku za karibuni. Tusikie ngoma. Idi Ligongo, Hadija Kopa, anasema nini? Huyu anakwambia, anasema nawe akiwa na Diamond Platinums. <laughs> Haya basi, unaambiwa nasema nawe ni Diamond Platinum zakiwa hapo na Khadija Kopa mm -hmm. eh, kuna watu wengine wanaendelea kuuliza je, hapa Diamond yuko na mkwe ama vipi? <laughs> Eh, manake huyu sio <laughs> Eh, huyu ni mwimbaji maarufu anajulikana sana kwa nyimbo hizi za mtindo wa taarab. Naam, na ni mama mzazi wa Zuchu huyu ndiye mamake mzazi mama mzazi wa wa na habari wa kabisa. Ehe, ha ehe, basi ndo avivyo wajua sasa kama hujui wajua sasa <laughs> e, eh, sasa lakini hapa umezungumza paukwe, mimi sijasema chochote <laughs> <laughs> haya, tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express, na kile ambacho tunaangalia ni masuala ya imani e, e, potofu ama mila potofu, nini ambacho e, tunaelezwa. Maanake unajua, BMJ Muridhi, kuna mila potofu ama imani potofu nyingi kwelikweli. Kuna wengine wanakwambia eti usivuke mtu ukifika majira ya fulani kumi na mbili. Kuna wengine wanakwambia oh, usiombe chumvi, sijui ukifika jioni. Ushai kusikia hiyo, kwamba ukifika jioni utakiwi kusema chumvi, unatakiwa useme mkubwa wa jiko au zina. Usitumie neno nyoka usiku <laughs> unatakiwa useme ah, mtembelea tumbo. Kuwa makini, mtembelea tumbo anaweza akapita mara, ukisema nyoka basi atatokea kwelikweli. Aya, twende, kitu kinachekera, mambo ya kitambo, wanabagua uchukula mila zimepitwa na wakati. Nakerwa na kuona msichana wa kike aza kwanza, mambo yamepitwa na wakati. Watoto wasome au wa kike, wanawake sahizi tunaona wanapeleka magari makubwa kuliko wanaume. Tunasema tuendeni sambamba, mtoto wa kike, mtoto wa kiume, wote ni saa na wote walizaliwa. Kitambo kwetu ulikuwa msichana Akizaliwa hawezi kupata kuridhi, lakini saa hii katiba ilikataa. Mtoto ni mtoto. Kuna kasumba, mtoto anakuja msichana, ameenda kukosana bwana, anarudishwa hapa, anaambiwa una, una pahali pa kukaa. Alizaliwa wapi? Si alizaliwa hapo? Kwa hivyo watoto wote kwa Mungu ni sawa, muke mume. Kwanza wanapeleka magari saa hii, wana maharia maprado. Waache FGM kukeketa wasichana, iliisha hiyo. Hiyo ni mila, ilipitwa na waka wakati imenikera sana. Tamatu ningine ambayo ipendezi ni hii mambo ya urithi, mtu anaachiwa ploti, anaanza kuuza. Ameachiwa na babu yake na babake, anauza anamaliza. Babu aliachiwa na baba, na wewe unakuja kuiuza. Kama hawa wazee hawakuacha ungeipata wapi? Imenikera sana hizi mila, tuende na wakati. Zina faida lakini tuangalie zile zinatufaidi kijamii lakini zile ambazo zimepitwa na wakati tuziache. Tuna wengi wamejengwa, anasema nikija kujenga gorofa huku kwetu ntarogwa, ambapo ni mila zimepitwa na waka kabisa. Mi naongea watoto wakuje development maendeleo walete nyumbani. Sasa mimi changu ni kuongea. Mimi navyoongea hapa ni mwalimu, ni nimekaa huko Kwale kitu kitunatema watu waache mila potofu washikilie vile mambo yanaenda, waache yale yaliisha, tuangalie pale penye maendeleo. Maanake tukianza hivyo, utaona watu wakutuletea maendeleo, mutaanza kushikwa na mila zenu. Tuache mila potofu, watu wanaendelea na hiyo, ndio wananikera sana. Kama mimi mwalimu, aya mwalimu, watu wengi wanakera. Wengine wanaambiwa kwamba ukikaa barazani, basi e, watoto wa kike walihuolewi. <laughs> moja kwa moja tuelekee katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao. Safi kabisa. Naona huyu mwanamuziki maarufu anaitwa Rihanna you, unajua ako na biashara zake mm -hmm. za na namna hii na namna hii, sasa moja ya biashara hizo imegonga uh, uh, mitaa ya Nairobi mm -hmm. Kenya na anauza vipodozi na vitu kama hivyo, na inazungumzwa sana kwenye mitandao. Si, sikupata fursa ya kuangalia kwa kina hasa ni nini na nini, na nini, na nini kinachouzwa mwaka ah, huu. Rihanna alitangaza kwamba ile biashara yake vipo, ya, ya vipodozi itakwenda Fenty. E, Fenty, ita barani Afrika na akawa ameteua ama e, nchi kadhaa hivi mm-hmm, e, nadhani Kenya, Ghana, Afrika Kusini ni mataifa akiwa e, mojawapo ambao yame teuliwa eh, kuanzisha ile bidhaa zake kama akiwa ni kupeleka soko lake eh, ama kupanua zaidi soko lake kule eh, barani Afrika. Maanake Waafrika wanasema jamani, mbona sisi tunacho na hivi vitu vizuri vizuri, hasa wakina dada wanaopenda kutumia vipodozi mm -hmm. Sasa lingine ambalo linavuma kwelikweli ni kuhusiana na hizi eh, zinaitwa eh, operesheni za kuongeza maumbile fulani fulani hivi hasa mm. eh, kwa kinadada unajua ni swala ambalo unaambiwa kwamba linaongezeka sasa barani Afrika. Inaelezwa moja ya kati ya vitu ambavyo vinashamiri, wakina dada nao wameanza kujiingiza eh, kwenye haya, na nchi ya Uturuki inaelezwa kuwa ndio wanayokimbilia sana. Kwa hiyo BMJ, utakapokwenda Kenya inabidi uwe makini mm. Ukikutana na watu unasema da, mbona dada akaumbika huyo, unaweza kakuta ya kuchonga ha. Mm, ya kuchonga. <laughs> <laughs> Kwa, kwa, kwa, niwe makini. <laughs> Ukuwa makini kidogo. Na eh, jamani, kuwa makini kidogo. Zipo nyingi sana za kuchonga zile. Eh, eh, sasa moja kwa moja tuende kwenye swali letu eh, la leo BMJ Muridhi mm -hmm, na kama tulivyouliza kwamba wakati dunia inaadhimisha siku ya kupambana na mihadarati eh, je, unadhani taifa lako linachukua hatua za kutosha kukabiliana au kudhibiti matumizi ya dawa za kulevya. Wa kwanza kabisa hapa anajulikana kama ama yajipatia jina la man Wolf anasema hapana, kwa sababu hata baadhi ya viongozi wanahusika na biashara hiyo. Amemalizia hivyo. Basi mi hmm, hmm, hapa nasoma Ujumbe wa Pius Dankala. E, anasema kwamba asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Ulimwengu ndiyo mama. Na huyu naye ananyoshea kidole upande huu wa Marekani, anaitwa Muhamudu Damasi. Anasema Marekani ndiyo kinara wa mambo hayo, na ufadhili wa magenge haramu, uchochezi wa vita na kadhalika. E, Marekani ndiyo inaongoza hayo. Ni maoni yake. Mm -hmm. Ni maoni yake. Ni maoni yake. E, ni maoni yake. Unajua tena kwenye hizi fursa uh, watu wengi eh, uh, watu wanaweza kusema chochote. Sasa mimi nasoma ujumbe wake si mwingine huyu ni David Sechenga. Eh, mm -hmm. E, anasema anapatikana kule Muheza, Tanga, Tanzania. Yeye anasema iko mstari wa mbele kupambana na matumizi ya dawa za kulevya, hata tumekuwa tukiwashuhudia wakikamatwa watu e, na dawa hizo za, na kufikishwa mahakamani na hata mashamba ya bangi tumeyaona. Uh, yakifekwa yakifekwa yakifiekwa du ya. Mm -hmm. Uh, ulimi leo kweli inabidi nione kabisa BMJ nilikuwa likizo na kuchoma moto v <laughs> safi kabisa na nimalizia na huyu Kariuki ya kusema Kariuki nane huyu anasema uh, lakini mbona wa Jakoya si yupo nauliza <laughs> <laughs> swali hilo hata sitaongeza chochote <laughs> lakini Wajakoya ni mmoja wa wagombea urais huko nchini Kenya. Msikilizaji, naona tunafika mwisho wa kipindi uh, hiki cha VOA Express kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote kwa kutusikilizeni na vilevile vile msimamizi vile wa matangazo haya amekuwa ni uh, Harrison Kamau, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo, mimi naitwa BMJ Mridhi na kuacha na kibao hiki eh, tuonane wakati mwingi.