Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa. Safi sana hapa Washington DC, saa tatu na nusu za asubuhi upande wa Marekani, najua kwamba ni saa kumi na nusu jioni upande wa Afrika Mashariki, nayo tarehe ikiwa ni ishirini na nne mwezi wa sita, na mimi jina langu Harrison Kamau. na mimi naitwa BMJ Murithi kama alivyosema Harrison Kamau. Ikiwa ni Friday, bila shaka e, tunajiandaa ndaa kuingia katika weekend, na unajua wakati weekend inaingia tunaangalia sana, sana, masuala ya sports kwa sababu mengi huendelea katika maeneo tofauti tofauti, utasikia yale yanaendelea katika national trials, yani eh, maandalizi ya kitaifa Eh, kuhusu masuala yanayoendelea kule Moi, uh, Kasarani na Nairobi, lakini ni baadaye kidogo. Eh, kabla ya hapo, tutakuwa na vitu vingine, Harrison, vitu vizito. Kumbuka kwamba mkutano wa Jumuia ya Mataifa ya Madola unaendelea kule nchini Rwanda. Tutajua viongozi wapi walipo huko na kuna, kama kuna mapendekezo ambayo yametokea kwa maslahi ya mataifa hayo. Na kabla ya hapo tutakuwa pia tunaangalia hali ilivyo, eh, kwa wanawake ambao wametoroka makwao katika mashariki mwa DRC. Inaelezwa hali imekuwa tete kwa baadhi ya kambi za wakimbizi e, wanawake wakilalamika kwamba wanahitaji msaada wa dharura e, kulikoni, e, hawana hata vitu ambao kwa ajili ya hali yao ya mwezi. Watu wanasumbuka sana, na ingeomba kabisa wamama kama hawa waweze kusaidiwa na vitu kama vile. Ni vidokezo tu, lakini mengi yatakuwa ndani ya VOA Express hivi leo, na nikukumbushe tu kwamba Tamatiki, bila kibao cha muziki. Kwa hivyo ka chonjo tu yote yatakuwa yakifanyikia hapa studio 15, Washington DC. E, tuanze huko DRC kama nilivyokueleza msikilizaji, ni kuzuka upya kwa mapigano makali ambayo ya yameendelea mashariki mwa DRC kati ya wanajeshi wa serikali FARDC na waasi wa wa kundi la M23 yamesababisha maafa, majeraha na maelfu ya watu kutoroka makwao kama ambavyo tumekuwa tukiripoti hapa VOA Swahili, wengi wao wakikimbilia katika nchi jirani ya Uganda, huku wengine wakitafuta hifadhi katika kambi za wakimbizi wa ndani. Sasa mashirika mawili, lile la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR pamoja na lile la Msalaba Mwekundu yanasema kwamba yana hofu kuwa huenda yasiweze kuwahudumia wakimbizi hawa ipasavyo, hasa kwa sababu ya changamoto nyingi zinazowakabili e, kwa sababu kama tulivyoeleza ni kwamba wengi wao ni watoto na kinamama au tuseme wanawake na maelfu ya wa wakimbizi e, kutoka miji, vijiji mbalimbali kama kile cha e, Chanzu na Runyoni wanaeleza kwamba hali imekuwa mbaya kiasi kwamba hawawezi kuendelea hivyo, isipokuwa wapate usaidizi wa dharura. Sasa e, tuungane na huyu Jean Claude Babanze, ambaye ni kiongozi wa kundi moja la kutetea haki za raia katika eneo la Rushuru na ambaye ametembelea baadhi ya kambi za wakimbizi. Jean Claude, ni nini ambacho umekiona hususan kuhusiana na akinamama ambao umewatembelea hapo Rushuru na wakimbizi wengine kwa upande wa Uganda? Unajua ha, hali ya wa wakimbizi haiko ha, ha, ha, ha, ha, zuri kabisa. Kama vile kinamama, unajua wa wengi wamesumbuka wame sana. Kuna wale ambao wamekosana wame wakoskana wame waume wame wame wao. Kuna watoto wengi sana ambao wamekosa uh, wazazi wao, na hii ni acha kabisa maisha kuwa tena vigumu sana, wakiishi katika hali ambayo si nzuri, na hata wale ambao wamevuka Uganda, kuna wakati wa vita ilianza ili, ili, ili kuna wale walienda hata wakati watoto ndio hali ambayo tunaishi kabisa, wangu wako katika hizi maeneo zote za Ruchuu, katika makambi za hapa Ruchuu, na kuna wengine ambao wamefika Uganda. Na ninyi kama watetezi wa haki za raia, nini ambacho mnapenda kuona kikifanyika katika juhudi za kukabiliana na changamoto zilizopo? Ni uh, kwamba tumeomba mashirika ya, ya, ya, ya, ya kibinadamu iwezi kuja kuwajia msaada kwa haraka sana. Sababu so, najua katika hali kama hii wengi wamekimbia, japokuwa ndio wengi, wengi wana wanachunga jamii zao, lakini hawana uh, mahali pa kulala, hawana sufuria ya kupikia, hawana hata vikombe uh, kunywa maji hawana hata vitu ni ambao kwa ajili ya hali yao ya mwezi. Watu wanasumbuka sana na engeomba kabisa wamama kama hawa waweze kusaidiwa na vitu kama vile. Shukran sana, Jean Claude Babanze. Unasikia Harison Kamau yale yanayowakumba hasa wanawake katika eneo hilo, wanasema wakati kuna mazungumzo mengi Nnam, sijui kuunda kikosi cha pamoja cha kieneo cha jeshi E, wanawake wanaumia sana, na hapa sio wanawake tu, pamoja na watoto ambao walihama nao kule. Naam, kweli ni hali ngumu na ni hali tete. Tunachoomba ni amani ipatikane na usalama wa kila mmoja. E, bila shaka basi tusikie kibao hiki kinasema mama. Wakati e, tukizungumza kuhusu kinamama mashariki mwa DRC, mwanamuziki Abochi kutoka kule Ghana, tusikie kibao kidogo. Nakwambia ni kibao mama, ambacho kwa kweli kinakuja wakati mwafaka, tukikumbuka maslahi ya kina mama hasa kule DRC ambapo hali ya amani imekuwa ni tete. Sasa tuelekee kule nchini Rwanda ambapo kikao kikuu ama mkutano au kongamano la mataifa ya jumuiya ya Madola amekuwa akiendelea. Na mwanzoni mwa wiki kulikuwa na mikutano pembezoni, mmoja ukiwa ni wa vijana, na vijana waliangazia maswala mengi yanayohusiana na vijana wa kieneo au wa mataifa hayo ya Madola na uh, baadhi ya mambo yaliyopendekezwa ni muungano wa vijana na pia kujiimarisha kiteknolojia ili waweze kuendana na nyakati za sasa. Pendekezo lingine lilikuwa ni kwamba washikane na makundi ya vijana ya kimataifa ili pia wawe na mawazo ya kimataifa. Sasa tunapozungumza hivi leo, viongozi wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Madola sasa wanafanya kikao nchini Rwanda, na ni viongozi kutoka Canada, kutoka kule Uingereza na wengineo kutoka Afrika kama vile Muhamadu Buhari, Buhari kutoka kule Nigeria. Lakini sitaki kusema mengi sana, hebu kidogo tusikie tu hali ilivyo, hadisi kutoka kwake Silvanus Karemera akiwa kule Kigali, Rwanda. Asante. Wameanza kukutana leo kwa muda wa siku mbili, kuanzia leo hadi kesho, na kilichotokea leo kuanzia asubuhi ni hotuba lakini baadaye waandishi wa habari tulitolewa nje na wa, viongozi wakaingia kwenye kikao cha faraga. Lakini kikubwa zaidi walichokizungumzia, uh, iwe Rais Kagame, iwe Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, iwe mwanamfalme Charles pamoja na Katibu Mkuu wa Jumuia ya Madola Patricia Scotland, wote wame, wamesema kwamba Jumuia ya Madola inakabiliwa na baadhi ya changamoto, uh, kuhusu usalama, kuhusu amani, kuhusu demokrasia, kuhusu uongozi bora, pamoja uh, na haki za binadamu na ustawi wa jamii kwa ujumla. Na wote wakasema kwamba kinachotakiwa saa hizi Mkutano huu hutumiwa kama fursa ya kuzungumzia changamoto hizi na kuchukua fu- uh, mikakati ya pamoja kuweza kuchukua changamoto hizo. Naam, lakini kwa upande mwingine, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson yeye amesema kwamba Uingereza kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane ilitoa kitete cha pauni milioni mia mbili kumi na mbili kusaidia elimu ya wanaaya wat- ya watoto wa kike katika shule za msingi na sekondari, na akasema kwamba mkataba huu tayari unaendelea katika nchi kumi na moja za jumuiya ya Madola uh, kama hatua ya kuweza kusaidia uh, kuboresha ustadi wa jamii Kind of something, something. Na, na Karemera, sijui kama kuna maandamano ambayo yanaendelea pembezoni uh, mwa mkutano huo. Hakuna maandamano yoyote na usalama umeimarishwa na hata waziri mkuu wa Uingereza amesema kwamba uh, kumbe kile kilichokuwa kinatangazwa kuhusu Rwanda uh, kwamba ina matatizo ya kiusalama, matatizo ya kidiplomasia e, e, e, e, e, e, e, kisiasa na kadhalika, kumbe ni uongo. Na amesema kwamba kwanzia jana akitembea na akizungumza na baadhi ya, ya wananchi ameona kwamba uh, hizo ni stereotype, yaani mtazamo potofu kuhusu kuhusu Rwanda. Asante sana Silvanas Karemera, na vizuri ni kufahamishe pia kwamba kuna mataifa mawili ambayo yameomba kujiunga na, na, na kundi hilo, nao ni Gabon na Togo ambayo hayakuwa koloni za Uingereza. Kwa hivyo uh, iwapo yatakubalika ndani ya muungano huu, basi utaendelea kupanuka zaidi na kuvutia mataifa ambayo kamwe hayakuwa chini ya Uingereza katika siku za nyuma. Ni vizuri pia ni kueleza kwamba mwanamfalme Charles yuko nchini Rwanda akija kumwakilisha Malkia Elizabeth, ambaye sasa hawezi kusafiri kutokana na umri wake ambao umefika miaka 96. Yote haya anafanyikia hapa hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ni VOA Express. Na hapo umesema mwanamfalme Kamao, inanikumbusha kwamba wamekuwa na malumbano na eh, waziri mkuu wa Uingereza kuhusu swala lile la Rwanda kuwapokea wakimbizi kutoka eh, kule Uingereza, mambo ambayo yanaendelea katika eneo. Msikilizaji, ni VOA Express ambapo tunasikika eh, kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa huko huko Tanzania, Hits FM kule Zanzibar, Voice of Muhabara kule Kampala na UBC radio zote hizo zikiwa nchini Uganda. Bila kusahau uh, redio zingine kama Citizen na Kaya FM kule nchini Kenya na kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Na sasa tusikilize habari za dunia. O wakati viongozi wa NATO wakikutana wiki ijayo nchini Uhispania, ajenda kuu huenda ikawa ni vita vya Ukraine na namna ya kuzuia Russia kuendelea na uchokozi wake barani Ulaya. Hata hivyo, dalili za karibuni zinaonyesha kwamba mataifa ya Magharibi yanaangazia macho yao upande wa mashariki ambako kuna tishio la moja kwa moja kutoka China. Kwa mara ya kwanza mkutano huo wa NATO utakuwa na viongozi wanne kutoka mataifa ya asia ya Japan, korea Kusini, pamoja na Australia na vilevile vile new Zealand, ambayo sio wanachama wa muungano huo, yote pia yakiwa na wasiwasi wa kuendelea kwa ushawishi wa China. Katika miaka ya karibuni, kiongozi mmoja wa kijeshi wa kieneo wa Ukraini amesema mapema leo kwamba vikosi vya Ukraini vitaondoka kwenye mji uliozingirwa wa Severodonetsk, akisema kwamba ina maana kuwa kuendelea kushir, kushikilia tena na kuwa eh, umeendelea kushambuliwa na Russia kwa miezi kadhaa hivi sasa. Umoja wa Ulaya Alhamisi umepiga kura kwa wingi ya kutoa nafasi ya kugombea wanachama wa Ukraine kwenye muungano huo, na kwa hivyo kusogeza taifa hilo karibu na mataifa ya magharibi ambayo yamekuwa yakitoa silaha za kusadi, kusaidia taifa hilo dhidi ya uvamizi eh, kutoka kwa Russia. Shirika la habari la Ureno Lusa limeripoti kuwa rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo Dos Santos yuko katika hali mahututi kwenye hospitali moja huko Barcelona nchini Uhispania. Dos Santos alitawala taifa hilo la pili kwenye utajiri wa mafuta barani Afrika kwa miongo takriban minne. Santos mwenye umri wa miaka 79 amekuwa akipokea matibabu tangu mwaka 2019 lakini afya yake imezidi kuzorota na hivyo kuhamishiwa kwenye chumba cha wagonjwa mahututi. Serikali ya Angola haijajibu hadi sasa kuhusu hali ya rais huyo wa zamani. Dos Santos ni mojawapo wa viongozi waliotawala kwa muda mrefu barani Afrika na alistafu miaka mitano iliyopita. Na msemaji wa wizara ya dharura wa Afghanistan amesema shirika la habari la Reuters ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba taifa hilo halina uwezo wa kutosha wa kukabiliana na athari za tetemeko la ardhi lililotokea mapema wiki hii. Mohamad Kasimu Hakani ameliambia shirika hilo kwamba wizara ya afya haina vifaa muhimu, eh, pamoja na dawa za kukabiliana na mkasa huo kutokana na ukubwa wake. Tetemeko la ardhi eh, lenye ukubwa wa 6.1 kwenye vipimo vya Richter liligonga majimbo ya kusini mashariki mwa Afghanistan Jumatano, karibu na mpaka wa Pakistan like Wimbo huo wa msikilizaji eh, unajulikana kama Fohia, ambaye mwimbaji huyu Teri anakuambia vitu hivyo eh, vizito. Unasikia hayo yote kutoka hapa VOA Express, wakati ambapo mwelekezi wangu ananambia wa ni wakati mwafaka tuangalie jicho letu linamulika nini hivi leo. E, kama unaambiwa kwamba Rahabu Fredi amekuwa akiangalia ni e, nini ambacho kinachangia wasichana hasa e, ambao wako kwenye vyuo hususan vyuo vikuu e, ripoti zimeibuka kule Tanzania na kwingineko kwamba wanajihusisha na masuala ya ukahaba. Labda pengine, wenyewe watueleze. Kuna masuala mengi yanayoweza kupelekea tabia ile, hatujui ni nini. Hebu tusikie jicho lenyewe likimulika, na tupate kujifahamisha zaidi kuhusiana na tatizo hilo. Ungana nami wakati huu. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hili ni jicho letu leo likimulika tuhuma dhidi ya baadhi ya mabinti waliopo vioni kwamba wanajihusisha na vitendo vya ukahaba. Chanzo ni nini hasa? Mimi kwa mtazamo wangu unavyoona, kwanza kabisa ni hali ya umaskini, kwa sababu unakuta mwanafunzi yuko chuoni lakini hana uwezo wa kujikimu au unakuta mzazi anampa hela ambayo haimtoshelezi mahitaji yake. Kwa hiyo inamlazimu ajiingize kwenye hivyo vitendo ili aweze kukidhi mahitaji yake. Ni tamaa ya mtu, anataka aonekane tu katika watu yupoje, anavaaje, anakulaje Yani no, watu wengine tu waweze tu kumwamini kwamba huyu kweli katika hali alionayo ni tofauti na, na, na namna kwa mtu ambaye anamweza kumfikia mambo yake. Wanacho wengi wanakuwa wanatamani vitu ambavyo anakuta wanashindwa kufanyaje kuwanavyo, kwa sababu unaweza kukuta mtu anatamani aishi maisha fulani wakati yeye eh, hawezi kwa hiyo anajiingiza katika maswala ya ukaaba ikusudi apate hela eh, za kuweza kufanyaje kujikimu katika maisha yake, bila kujiingiza kwenye vitendo vya ukahaba. Wewe ni binti, huko chuoni, nyumbani hakuna uwezo kwa vile ambavyo wewe unavihitaji. Mi naona cha msingi kwamba elimu ndio mkombozi. Kwa hiyo kinachotakiwa kwa, kwa wanafunzi au mimi kama mwanafunzi nivumilie, ile hali niliyo nayo, niridhike na maisha niliyokuwa nayo, nikubaliana na hali halisi. Kama wazazi wangu hawana uwezo, itanibidi mimi ndio niwe chanzo cha wao kuwatoa katika ile hali duni ko inanibidi nisome kwa bidii. Pia kingine ambacho kinaweza kakurekebisha vizuri katika maisha, ukifuatilia sana dini, kama umesoma dini kwa undani, inaweza kakuongoza vizuri katika maisha yako, kwamba ukifanya kitu fulani, ukijaua kitu fulani ni dhambi na kitu fulani, yaani kwa Mwenyezi Mungu akubalianacho kabisa. Unakuta wanachuo wengi wanapenda sana starehe uwezo hana lakini anapenda aishi maisha fulani. Kwa hiyo mimi niko naomba kitu kimoja, yani kwamba wanachuo tupunguze zile starehe ambazo tunajua hatuna uwezo nazo. Unakuta huko chuoni unatamani uende klabu, mwingine anakunywa pombe, hana uwezo wa kupata vile vitu. Anasa zinamsababisha zina yeye kuingia katika kitendo cha nini cha ukaaba. Kwa hiyo kitu kingine tupunguze starehe. Shukrani kwa ushauri mlioutoa mabinti mlioko huko vyuoni mimi sina la ziada kutoka jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Safi kabisa, Rahabu Fredi Kamau. Kama, -kama nilivyosema, unasikia mambo hayo, tunasema ni Tanzania, lakini ukiangalia yako kila mahali ni mambo ya starehe starehe, nafikiri zimezidi. Basi katika VOA Express wakati umefika wa kibao, kama nilivyokuahidi. Hali halisi ndio hiyo, namwona Boso wakishirikiana naye Costa Titch na Phantom Steez, wanasema moyo yote yanafanyikia hapa studio 15 moyo ni na nakwambia, ni Mbosso akiwa na Costa Teach Phantom Steez yote ndani ya VOA Express Jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unasikia yeah. Kama hiyo ni combination, ni kali sana eh. Watu watatu wameungana kutoa kibao kimoja, na kuna muondoko siku hizi unaendelea, nikisikiza kwa umbali nasikia kama kuna kitu kidogo, kama mapiano, kama muondoko wa afrika kusini kidogo kidogo. Huo sio muondoko wa bongo hata kidogo, lakini ni wa kiafrika tu. Ndivyo hali ilivyo, yote hayo ni hapa VOA Express. By the way, huyu ni mwanamziki ambaye alizaliwa kule Kibiti kule Tanzania mwaka elfu tisa mia tisini na mbili. Huyu Mboso, jina lake halisi, kwa wale labda wanajaribu kujua ameandikwa vipi kwenye kitambulisho, anajulikana kama Mbwana Yusufu Kilungi. Ndivyo hivyo mambo yalivyo. Harison Kamau, tuende wapi? Nili mwanzoni pale nilisikia umedokeza mambo ya michezo na burudani, ikiwa ni Ijumaa na leo ni siku maalum kabisa. Anafahamishwa kwamba kwenye laini ya simu tuna mwenzetu Josephat Kioko kutoka Mombasa, lakini sasa hivi yuko Nairobi, yuko Nairobi na, na, na ametufahamisha jinsi ambavyo Kenya ime andaa mbio za kitaifa, lakini nafikiri atatueleza pia kuna safari rali ambayo imeanza mwa, mwishoni mwishoni mwa wiki hii, siku mbili zimepita, imezinduliwa huko. Sijui kama atazungumza hayo, lakini yuko kwenye laini ya simu anasema. Uh, kwa siku mbili, eh, leo na kesho na mpaka jumaapili kwenye uwanja wa moi Kasarani huko Nairobi, washindi watateuliwa. Lakini si atueleze mwenyewe eh, Kioko, vipi mambo, nini kinaendelea hasa hapo? Ah, shukrani sana ndugu zangu, nawasikia hapa, naona mna raha kweli kweli kwa kusikia nimesafiri Nairobi. Najua ni karibu na kwenu kabisa, lakini <laughs> <laughs> eh, chunga usipotee Nairobi, kwa sababu kuna magari mengi kuliko Mombasa <laughs> <laughs> kweli. Na, na hapa nilipo ni katika uwanja wa michezo wa Moi Kasarani, na hata kando yangu nasikia kuna sauti mashabiki, maafisa wanaosimamia na wanariadha wenyewe. Sehemu ya kwanza, siku ya kwanza imekamilika leo, na kesho ndio siku ya pili kwa fainali zote ili kuchagua timu ya kuelekea Oregon hapo Marekani kwa michezo ya dunia, na pia wengine kwenda Commonwealth itafanyika badhi na Uingereza. Na kweli wanaoshiriki hapa ni pamoja na mabingwa wa Olimpiki mabingwa kama vile Kipruto. Kuna mabingwa Olimpiki kama vile e, e, Kipyegon na wengi sana. Sasa Kenya hapa ni kama e, Wakenya wanasema ni kama fainali ndogo ya ulimwengu, maanake Kenya inasifika kwa riadha. Wanaandaa tunzo hizi muda mfupi baada ya kushinda ubingwa wa Afrika Mauritius, Kenya ilichukua nafasi ya kwanza. Kabla ya kusema mengi sana, niko na mmoja wa maafisa hapa ambaye ni wa chama cha Great Kenya na pia amewahi kuwa kuwa mwanariadha wa Kenya miaka ya nyuma. Bina Anyango, Bina umeonaje mbio za leo na msimuko um, ukilinganisha na miaka yenu? Hakika kati katika mbio za leo nimeona mko umekuwa ni mzuri sana, hata tukilinganisha wakati wetu ambao tulikuwa tumekimbia 200 tulikuwa tunakimbia 24 hakika uh tumeweza kuona huyo mwanadada emani akikimbia 23 01 ambayo ni mzuri zaidi mita mia mbili na hasa kina katika kusini tumewahi kuona huyu emanuel korir mkimbiaji wa mita mia nane leo wamekimbia 400 mita na 44 ambayo ni mzuri zaidi amekwalifai katika hiyo 400 mita Hakika tuna improvement ya hali ya juu o, ukiwa ofisho ama afisa wa athletics Kenya, mnaambia mashabiki wa kenya nini? Tunaambia mashabiki wa kenya hakika sasa tunaona kama Kenya inaweza kuwa na a, hasa tukiangazia pia kama umaenyalamanita mia moja tu, sisi hatujawahi kuwa hata namba one akujirishaa asante sana, kwa sababu ya muda. Huyo ni Dina Nyango, mwanariadha wa zamani wa Kenya, mbio fupi, enye afisa wa chama hichi cha Bled, Kenya. Safi sana. Uh, Josfat Kioko, najua kulikuwa stori kuhusu WRC safari rali, lakini chukua sekunde kumi na tano, nini tutarajie wikendi hii? ndio kukamilika kesho za magari Naivasha na mji umefurika, wanasema ni sehemu ya kitalii. Sasa kuna hata wanamziki kutoka Jamaika wanatumbuiza hapo, wale wakenya wameelekea Naivasha. Zimeanza Nairobi hapo hapa jana, na zikaja hapa kasarami milipo na sasa leo wanapambana sehemu za Naivasha na kuendelea mpaka siku ya Jumapili. Safi kabisa, ni mwenzetu Josphat Kioko. Shukran sana Josphat, endelea kufuatilia, utatueleza mengi tu zaidi labda wiki ijayo katika Sports na Burudani. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Harrison Kamau, hebu tuangalie ni nini kinavuma kwenye mitandao ya kijamii kwa sasa. Moja kwa moja naanza na mbio hizo za magari huko Naivasha ambazo kweli zimetia fora sana, watu wengi kutoka kote nchini na mataifa ya nje wakiwa wamekusanyika katika mji wa Naivasha, mji wa Naivasha huko katikati ya Nakuru na Nairobi, upande wa magharibi makusini magharibi mwa Nairobi, na kuna watu wanapenda kuita Vasha. Sasa lililoko ni kwamba taarifa zinazotoka kutoka upande wa Naivasha zinasema kuna matatizo kidogo ambayo yametokea. uh -huh. na ni matatizo nitasema ya kijamii, au kwa miongoni mwa mashabiki, kunasemekana kuna upungufu wa mipira ya kondom ambayo inasemekana kuna uhaba mkubwa sana sasa hivi katika jiji la Naivasha. Hilo ni mojawapo ya masuala ambayo anasemekana kuwa adimu. Kitu cha pili sasa, kama usubiri kidogo, subiri, tunakimbia sana, tunazungumza tu hapa e. Sasa magari, mashindano ya magari e, safari rali na mipira ya kondom zinaingilia na wapi? Kutokana na wingi wa watu waliokusanyika Naivasha. Sio magari, magari yenyewe hatumii, ni watu waliokusanyika. Watu wanatafuta hata mahema ya kujilaza uh huko uh, ume, lazima umeimarika katika mji huo ambao sio mji mkubwa sana lakini, Naivasha sasa hivi tunapozungumza. Sawa sawa kabisa, kuna stori nyingine ambayo nimeiona kutokea huko uh, Tanzania, naona inaendelea kuzungumziwa sana kwenye mitandao ya kijamii wakati ikielezwa kwamba nchi za Afrika zinapoteza zaidi ya dola uh, milioni mia tatu na hamsini hizi pesa za Marekani kila mwaka kupitia utakatishaji wa fedha e, na hayo yametangazwa na gavana wa benki kuu ya Tanzania e, akiangalia takwimu ambazo ni za e, benki kuu ya dunia, suala ambalo naona linazungumziwa wengi, hasa na vijana. Wengi wanasema kama pesa zinapotea kwa njia hiyo, kuna, kuna umuhimu wa kutafuta program, e, za a, teknolojia za kusitisha ama kujaribu kudhibiti hali hii eh, ya utakatishaji wa fedha ambazo pia zinachangia umaskini. Wakati eh, mambo hayo yakiendelea, kama ah, naona mengi sana yanayotia fora kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kabla ya kutamatisha, hebu tuangalie swali la leo ambalo liliuliza, jumuiya ya madola imeikosoa Rwanda kwa rekodi yake ya haki za binadamu, nini maoni yako? Wamezungumza kwa wingi, huyu Praise Joshua Malau kwanza nipatiane background kidogo ni kwamba uh, Rwanda imekuwa ikishutumiwa mara kwa mara, na sasa jumuiya ya madola yenyewe, wakati mkutano unaendelea kule Kigali, i imesema ni lazima iangalie hali hiyo ya haki za binadamu e, ili kuboresha e, pahali ambapo inasimama kwa hilo. Kwa hivyo Praise Joshua anasema e, wanataka kumaliza Rwanda vile walivyomaliza Libya. Wake up call. E, tuwe e, tukiwa tukishirikiana kwa pamoja na kwa sababu ameandika kwa Kiingereza mambo mengi sana lakini anasema wanajaribu kuimaliza Libya. Richard, Richard Kambale anasema kutoka kule Beni DRC anasema tunajua kwamba Rwanda ni mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu ila nchi za magharibi, Marekani ndio wanamsupport tu. Kuna Kangamina Ndelema House anasema taifa la damu. Sijui anamaanisha nini. Anasema lazima Rwanda ikosolewe kwani ni taifa la damu. Isa Bunya anasema Bunaya anasema anaharibu sifa Rwanda ni Kagame na chama chake cha FPR. Rwanda imeshakuwa nchi ya kimbari, Rwanda wanachukua mali ya Kongo, Rwanda hakuna udemokrasia hata kidogo. Nasikia kiashiria kwamba muda wetu umekwisha hapa studio, lakini unaweza endelea kuchangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, mengi yameandikwa hapo. Msikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo hapa. Msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduni, mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana mwenzangu Harrison Kamau. Tunakutakieni wikend njema kutoka hapa VOA Express.