The hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Right, eh, tumeingia hapa studio nambari 15 tayari kabisa kuletea vitu hapa katika VOA Express. Eh, siku ambayo kati ya stori tulizo nazo ni moja yenye kuhuzunisha kuhusu eh, kupanda kwa hali ya maisha inayoshuhudiwa sio tu Afrika, lakini pia hapa Marekani. Mimi naitwa BMJ Muridhi, mimi naitwa Kennes Bwire, na wengi wanapolia kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha na bidhaa muhimu wengine wanasema hata walio serikalini pia wanapiga nduru. Sasa nani atakao wasaidia, kama walio serikalini nao nduru zinaelekea kwamba gharama ya maisha imepanda, BMJ? Na vilevile tutaangalia siku ya leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya wajane E, inaadhimishwa leo tarehe ishirini na tatu mwezi Juni, na wajane wengi wanalalamika kwamba hali imekuwa mbaya. Tayari Umoja wa Mataifa um, umetoa e, kauli kuhusu siku ya leo, na kuna baadhi ya wanawake ambao wanasema kwamba wangependa kuona mawili matatu yakifanyika. Hivo tusikie ni nini hicho. Kama ukubali kurithiwa basi wewe ondoka, acha watoto, acha mali, wewe nenda zako. Ulipokuja ulikuja wewe mwenyewe tu, ukuja na watoto wala ukuja na mali, ukuja na chochote. Alikuwepo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam alikuwa naitwa Makonda, sio mambo kama haya ungemsikia, angelizungumzia nini, ange kuja na jawabu fulani. Ndiyo wanawake wanaotelekezwa, hivyo ndivyo wanavyoambiwa katika familia mbalimbali mbali, kama anavyozungumza mm. Huyo Lela Shek tutamsikia baadaye kidogo. Nini kingine tunacho? Unajua okay, pia kuna mgomo unaendelea huko Uganda kwamba Rais Museveni amesema kama huo unafunza sayansi pokea mshahara zaidi ya asilimia mia tatu ya ule anayepokea anayefunza masomo mengine ambayo si ya sayansi. Tutasikia hayo katika barazani, endelea kuchangia pale kwenye barazani na nawe uweze kushiriki wakati huo ukifika, lakini kabla ya hapo nafikiri moja kwa moja kuhusu swala hili la kupanda kwa gharama ya maisha. Eh, Kenes Bwire, tujuze kuna nini nchini Kenya. Kuna vilio vimekithiri kila sehemu kwamba hawajawahi shuhudia kinachoshuhudiwa kwa sasa, hata kama vita vya Ukraini vipo na wana wanasema ndo hivyo, sababu kubwa wanatilia doa. Wanasema hapana, jinsi ambavyo bidhaa muhimu vinavyopanda bei, wanasema hii ni historia na wengi wao wanasema licha ya kwamba na wao wanapiga nduru, walio viongozi walio madarakani nao na vile vile wanapiga nduru. Maxwell Mwaganjoni, nimezungumza naye, ni raia wa Kenya, yupo pwani. Bidhaa muhimu zimekuwa zikipanda bei, lakini haijafikia kiwango hiki cha sasa, na hakuna sababu zote za msingi ambazo serikali inatoa. Unga wa mahindi ambacho ni chakula cha kila siku cha mkaazi, yani mwananchi kama mimi, unga wa mahindi umefikia shilingi mia mbili na kumi ama mia mbili na ishirini kwa mfuko ule wa kilo mbili, unga ambao ulikuwa mwezi Desemba, mwezi wa kumi, mwezi Agosti mwaka uliopita ulikuwa unauzwa shilingi tisaini shilingi mia moja. Ni jambo ambalo halieleweki kabisa, yaani halieleweki. Haya kwake, haelewi kabisa kinachoendelea, jinsi ilivyo katika wakenya wengine. Na mvua pia haipo, hawajavuna mm -hmm. cha kutosha. Kulikuwepo janga la virusi vya korona ambavyo lazima watu kuketi nyumbani, kutofanya kazi mm -hmm. uh, biashara zao zikaathirika zaidi. Serikali ikaahidi kuwasaidia, msaada haukukuja. Sasa raia wanapopiga nduru, wanauliza serikali mnatusaidia namna gani? Mwaga Njona anaeleza. Inashangaza ukiona viongozi ambao wako serikalini pia nao wanalalamika, wanasema gharama ya maisha imepanda, bei za bidhaa zimepanda, na yeye eh, kiongozi mwenyewe yuko serikalini, ameenda kwenye mkutano wa kisiasa, anatafuta kura kwa mwananchi, analalamika pia yeye eh. Sasa unashindwa kumwelewa huyu, anatusaidia vipi sisi kama yeye mwenyewe yuko serikalini na analalamika, mimi mwananchi wa chini huku nifanye nini? Ajira hakuna, kama kijana tuseme, ajira hakuna, ni shida ile. Pato ndio nipate nikanunue chakula kwa gharama ya juu, nitatoa wake. Serikali haijasaidia hapa na hata haijaweka wazi sababu ni nini na hizo sababu BMJ huenda zisikuje kwa sasa hivi, kwa sababu kila mtu anasaka kura. Hakuna anayetaka kusikiliza matatizo ya BMJ mm -hmm. wala kusikiliza mat matatizo ya Bwire. Kila mtu anatafuta BMJ na Bwire walete kura, waweke pamoja. Lakini kuna wale raia ambao wanahisi huenda hili linatokana na kwamba deni ambayo linalipwa mm -hmm. kuelekea China lina mchango mmoja wao ni Michael Were, Mkenya. Kwa sasa ukiangalia vizuri baadhi ya wale ambao wameajiriwa mshahara uko pale pale, haijaongezeka lakini gharama ya usafiri ipo juu, gharama ya bei ya bidhaa katika ma- eh, duka ya jumla na pia sokoni na kadhalika, hata uh, ujenzi pia vilevile imeongezeka. Ni changamoto sana katika jamhuri ya Kenya. Kwa hiyo na wao wenyewe wanasema kwamba ili taifa iendelee. Uhuru Kenyatta mwenyewe, rais wa jamhuri ya Kenya, alisema licha kuwa analaumiwa, lakini kubwa zaidi ni kuhakikisha kuona kwamba atazidi kukopa ili angalau mahitaji ya Wakenya hii sa kupata mlo asubuhi, mchana, jioni ni bahati. Ukipata mlo mmoja unashukuru Mungu. Wanalia hivyo wa Kenya. Safi kabisa, Kenedi Bwire, kama nilivyosema sio huko tu, hata hmm, hapa Marekani unajua ha, hata raisi Joe Biden amesema tupunguziwe, eh, kodi tunaolipa kwenye mafuta. Kwa hiyo ni balaa duniani kote, lakini hilo tutaendelea kulizungumza. Kwa sasa mm -hmm. tusikie kibao hiki kifupi eh, ambapo nasikia kwamba mwanamuziki eh, Angela wakiwa pamoja na Harmonize wanakuambia kioo, twende <mimu> Abdul uh, kahali amependeza sana, sauti yake huyo, jina la stage ni Harmonize, yaani nyimbo zake zote zina mvuto mm. Naam, wimbo mzuri sana huo eh, lakini katika siku ambayo bwire ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya wajane leo mm. tarehe 23 mwezi wa Juni, kwa kuzingatia eh, kauli mbiu ya suluhisho endelevu kwa uhuru wa kifedha wa wajane sasa, inaelezwa eh, kwamba shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake limetoa wa wito wa mageuzi ya kijamii na kiuchumi katika eh, juhudi za kushughulikia eh, haki za wajane ambao inaelezwa bwide, sikiliza mm -hmm. milioni mia mbili hamsini na nane mm. ya watu duniani mm. ni wajane yaani, yeah. wajane waliopo sasa duniani Hawana wanaume wana, wana, wanaweza kuwa ni wanawake au wanaume oh. Lakini wanawake ndio wengi ambao wameachwa na bwana zao, e, katika kwamba wameaga dunia kwa mazingira tofauti tofauti, na sasa utafiti ambao umefanywa na shirika hili la Umoja wa Mataifa unaonyesha kwamba hali ya ujane inahusishwa sana na kunyimwa vitu vingi ikiwa ni pamoja na umaskini wa jamaa, hali duni ya lishe afya mbaya, ukosefu wa ubora wa maisha, huzuni na vilevile vile migogoro. Na inaelezwa kwamba duniani kote, desturi za kitamaduni pamoja pia na vikwazo vya kisheria vinaweza ku, eh, kuleta athari kubwa, na vimeendelea kutajwa kama zi, vilivyo na athari kubwa kwa wajane ambao wanakataliwa eh, mbali pamoja na pensheni, na ma, na urithi, na kunyimwa urithi, mambo mengine mengi. Na hapa sasa, hebu tuungane na Leila Sheikh. Huyu ni mwanaharakati wa kutetea haki za eh, wanawake kule Tanzania. Leila, e, ukisikia ripoti hiyo ya shirika la Umoja wa Mataifa e, kwanza, labda tueleze tu hali ikoje hapo Tanzania kuhusu wajane uh, uh, wakati siku hii inaadhimishwa. Sasa hapo, tuangalie jinsi gani sheria sheria yetu ya ndoa na sheria ya mirathi, vipi tunaweza tukazirekebisha ili mjane aweze kupata haki yake ya mirathi. Sasa hapa pia tuangalie swala la kurithi wajane ambao wamefiwa na waume zao. Moja, kuna mgonjwa. Pili, kwa nini arithiwe bila ridhaa yake? Tatu, anaambiwa kimila. Nne, anaambiwa kama ukubali kurithiwa, basi wee ondoka, acha watoto, acha mali, wee nenda zako. Ulipokuja ulikuja wee mwenyewe tu, ukuja na watoto wala ukuja na mali, kuja na chochote. Na sasa Laila, baadhi ya masuala yanayoelezwa eh, kwenye ripoti hii ni kuhusu, kama unavyosema eh, eh, mahakama, mifumo ya mahakama kote duniani na hasa hapo eh, Afrika Mashariki na kati ni nini ambacho mngependa kuona hasa mahakama zikifanya ili kuwawezesha zaidi hawa wanawake. Eh, walioachwa na mabwana zao eh, wanaotajwa kuwa wanaendelea kuongezeka kwa kimfumo tu eh, sisu, kwa kwa, kama, kwa maalumu, siyo, maalumu, wa mahakama sisi tulikuwa tumesema kwamba tunataka mahakama maalum, na mahakama maalum sio jengo. Mahakama maalum ni pale ambapo wazungu wanasema special hearing, ambayo mahakama inarahisisha mchakato wa masuala ya mirathi haraka Hasa tumesema ma, ma, mahakama maalum kwa ajili ya wajane wanawake au wanaume, kuhusu wale ambao wakati huo, tunaongelea kwanza kwenye masuala ya Ukimwi. Kama mwanaume mke wa mume amefariki kwa Ukimwi, haraka ule mchakato uharakishwe kwenye mahakama maalum. Lakini sasa tunaangalia wengine wakufa kwa ajali, wengine kwa ugonjwa mwingine, Covid na kadhalika, lazima tuangalie haki za wote, wanawake na wanaume. Hilo muhimu. Shukran sana Leila Sheikh Bwiri. Hapo utaona kwamba kati ya mengi yanayoelezwa kuhusu wale walioachwa na wake au waume zao ni, ni kwamba wanatelekezwa tu kwa kifupi, lakini bmj mm -hmm. Mtu kama ameachwa na mwenzake, wewe mwenye akili zako, nguvu zako, si tafute vya kwako, mwache huyo aendelee oh, hey, na maisha yake, o utoke kule useme sasa hii mali ilikuwa ya ndugu yangu naita kama nani Uh, kama na, nani, si vizuri eh, baadhi ya mila na desturi hizo, nafikiri uh, vitu vingine na tunadanganyishia mila, vitu vingine ni akili, na nikimalizia niseme tu kwamba kulingana na yale yamezungumzwa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake, wanasema kuna umuhimu wa kuboresha eh, mifumo ya kukusanya data ili ijulikane kabisa kwamba ni nini ambacho E, wanawake hawa wanapitia na mambo ambayo yanaweza kufanyika. Kwa hivyo mifumo pia ni muhimu sana e, kuboreshwa. Nafikiri twende moja kwa moja kwenye habari za dunia. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu amesema leo Alhamisi kwamba ameshutushwa na ripoti za mashambulizi magharibi mwa Ethiopia ambayo yalisababisha vifo vya mamia ya watu mwishoni mwa juma na kuzitaka mamlaka kufanya uchunguzi wa haraka usiopendelea na wa kina. Amesema nimesikitishwa na mauaji ya kipumbavu pamoja na kulazimishwa kwa wakazi wa eneo hilo kuhama makwao kufuatia shambulio la kijiji cha Tole. Waokoaji wameendelea kupambana na hali hivi leo katika juhudi za kufikia maeneo hatari mashariki mwa Afghanistan kufuatia tetemeko kubwa la ardhi kuua takriban watu elfu moja na kuwaacha maelfu ya wengine bila makao. Shughuli za kuwatafuta manusura zilionekana kudumazwa na mvua kubwa ambayo imeendelea kunyesha katika eneo hilo. Tetemeko la jana Jumatano la kiwango cha 5.9 kwenye vipimo vya Richter lilipiga vibaya zaidi eneo la mashariki lenye miamba na kuangusha minara ya simu na nyaya za umeme huku likisababisha maporomoko ya mawe na matope ambayo ya yalifunga barabara kadhaa katika maeneo ya milimani. Mafuriko makubwa yalitarajiwa katika maeneo ya kusini mwa China leo Alhamisi, huku mvua kubwa ikipelekea maji katika guba ya mto Pal kufikia viwango ambavyo havijashuhudiwa kwa kipindi cha karibu karne moja. Mamia maelfu ya watu wamehamishwa kutoka sehemu zilizoathiriwa zaidi ambazo ni pamoja na mkoa wa Guangdong, kitovu cha utengenezaji na usafirishaji wa bidhaa, ambako ndiko mji unaosifika kwa ubunifu wa kiteknolojia wa Shenzhen uliko na watu wasiopungua kumi na watatu wakiwemo watoto wanne wameuawa katika mapigano mapya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii, Umoja wa Mataifa umesema, huku kukiwa na ongezeko la mapigano kati ya jeshi la serikali na waasi. Mapigano yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni baada ya waasi wa, wa kundi la M23 kuishutumu serikali kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya hapo mapema mwaka elfu mbili na tisa ambapo jeshi lilipaswa kuwajumuisha wapiganaji wake kwenye shughuli zake. Hasia zilizozuka upya tayari zimewalazimu maelfu ya watu kukimbia maka, makazi yao mashariki mwa DRC. So, jump to the mguu <laughs> <Mungu moja. laughs> Lakini biti yenyewe safi kabisa na ni uh... rekodi ambayo jamaa uh -huh. Imetambaa kwenye mitandao ya kijamii, imetambaa kwenye TikTok, imetambaa kwenye Instagram. Mamilioni ya watu wametazama wimbo huu na watu wamejaribu kuiga jinsi ambavyo unaweza ukachapa dansi kwa kutumia mguu mmoja kutoka Gana, huyu uh, studio zake ziko pale zinaitwa Budu Nation Records, zipo Akra kwenyewe. Haya, ameamua tu wanlege. Safi kabisa, nimeona ni wimbo ambao si, si auja kuwa muda mrefu, umetolewa sio kipindi kirefu sana kimepita mm, na sa... unaendelea kutamba kweli kweli e, safi kabisa. Naona ni wakati mwafaka, msikilizaji, tuingie katika safu ya barazani ambapo tuna uh, angalia maswala yanayohusu nini, Kenesi Bwire? Maswala haya ni ya kuangalia wajane, mm -hmm. Ulimwenguni, yale ambayo ulikuwa unazungumzia katika sehemu ya kwanza tulipokuwa tunazungumza na mwanaharakati, na ikiwa ni siku ya hawajana, tukaja tujadiliane na wasikilizaji wetu tusikie maoni yao tukawauliza tu masuala gani muhimu ya kuzingatia kwa jamii hii, kwa watu hao ambao ni wajane, na tukasema tupe maoni yao, tupe maoni yako Andika kwenye ukurasa wetu tuyasome, mm. tuyajadili, tuyazungumzie na tusikie kutoka kwako. Tunajaribu kuwapata baadhi wasiki, ya wasikilizaji pia wachangie, kwa sababu umemsikia hapo nikizungumza na Leila Shek ambaye amekuwa akiangalia hali ya wajane nchini Tanzania na eneo mm. zima la, la Afrika Mashariki. Hakuna ah, mengi sana ambayo yanazungumzwa kuhusu wajane, lakini huyu Zakaria Nyerere anasema kwamba wajane waheshimiwe, pia wapewe haki zao za kimsingi katika jamii, tusiwabague, tuwapende, nao ni wanawake eh, kama wanawake wengine. Kwenye laini ya simu, msikilizaji karibu kwenye VOA Express Barazani, jina lako, mahala ulipo tueleze, tusikie. Msikilizaji, naonekana mawasiliano, naam mawasiliano yetu si mazuri vile. uh, tusonge mbele. um, huyu Shukuru Darius anasema nadhani familia nyingi haziheshimu wajane na zimegeuka maneno waliyosema ni kuchukua mali iliyoachwa na aliyeaga. uh, Shukuru yupo Lubumbashi, DRC, anasema angependa wajane wapewe kipaumbele na watambulike katika jamii. Richard Kambale, huyu mchangiaji wa siku nyingi hapa VOA Swahili, anasema yuko kule Beni, DRC. Anasema ni bora kuwahudumia vyema wote wanawake wajane hususan ili jamii, eh, ila jamii inajua tu mjane ni mama na bila kusahau pia wazee ambao wamefiwa na wake zao. Prince Kunguri Thomas anasema wajane mama au baba, kitu cha kwanza wanahitaji ni amani, upendo na ushauri. Pia eh, wanahitaji wasaidiwe kifedha, kwa wale ambao hawajuwezi, na baada ya hadi wao zisizotimizwa, heri tusiwaahidi, kama unajua hutatimiza chochote kuwapa hawa wajane. Prince Kunguri yupo magharibi mwa Kenya na anasema asante kwa Express. Naona simu zimetupatia matatizo leo, tulitaka kuwashirikisha ninyi wasikilizaji, lakini ndivyo hivyo, mitambo ndivyo hivyo ilivyo. mm -hmm. E, nimalizie na Elias Muhindo. Anasema maoni yangu kwa siku kuu hii ya wajane ulimwenguni ni kwamba, swali langu ni kuwauliza viongozi duniani na hususan nchini mwangu, nikisema hivi, sababu gani mtu akiwa mjane haki zake haziheshimiki na baadhi ya serikali duniani anauliza swali eh, lakini kwa sababu hapa hakuna mtu wa serikali ama hmm, Kennet l ungependa kujaribu kujibu? Sina uwezo wa kujibu, lakini mi ningelipenda kusema kwamba watu watumie akili zao. Aliyekuwa rais wa Tanzania Jakaya Kikwete alikuwa anasema, akili za kuambiwa ongeza na za kwako, usiende kuwadhulumu wengine kwa sababu unahisi wengine wanafanya vile na unaambiwa wafanye vile. Safi kabisa, endelea kuchangia katika barazani siku hii muhimu ya wajane. Tusikie ngoma mwenzetu. Uh, Sandi Shomari husema bila ngoma basi, VOA Express yaiendi. Otile Brown anasema I need you, twende kazi. Unashimu kamilika najitahidi nisije nisijekuja kumiza, unasahii bora, my love ni... inagonga katika VOA Express msikilizaji, dakika tisa hivi tugonge juu ya saa tunapo, eh, kukuletea mengi zaidi. Otile Brown amepamba ja... Ni kibao kipya kabisa hicho, Kenes B, sijui kama una habari, kimetoka, kimejaa ahadi sana. kimetoka jana tu hii hivi tunavyozungumza kimejaa ahadi e, sana anamwahidi mtu sana <laughs> <laughs> kuna mtu anapanga kumtoroka vipi? <laughs> mambo na mapenzi hayo, kutoka nchini Kenya, jamhuri ya Kenya, hmm. Otile Brown hapo anaangusha kitu hiki. Eh, tutaendelea kukifuatilia. Kuona, unajua siku hizi tunapima umaarufu wa wimbo kwa kuangalia mitandao sana sana hapa mm, kwenye YouTube naona sasa hivi elfu mia moja hamsini na nne elfu mia moja yani mia moja hamsini na nne elfu mm, na mia tano eh, watu ambao wametembelea eh, na kusikiliza wimbo huo tangu ulipoachiliwa hapo jana. Tusonge mbele. Tuende moja kwa moja kwa ushauri. Tunaarifiwa kwamba kitengo cha wanawake United Nations kinasistiza kuinua sauti na kuwapa majukwaa vijana wanaharakati, hususan e, wanawake ambao sio wa umri mkubwa sana. Hii ni katika e, kujaribu kuwasaidia e, kujua jinsi ya kufanya mambo, hasa wanapokuwa kwenye mahusiano ya kimapenzi na kuwawezesha kuunda mstakabali wao. Tusikie e, anavyoeleza huyu ambayo. Amezungumza na mwenzetu Salma Mohamed kule Mombasa. Katika society bado kuna gender based violence, achana na gender based violence ya wale watu ambao wako katika ndoa tayari, wako vijana kama sisi ambao bado wanatatizika sana kwa sababu yuko katika boyfriend na girlfriend situation. Lakini tayari washajiunga katika kufanya mapenzi, siyo? Lakini at times hatupewi ruhusa sisi watoto wa kike kuamua wakati gani mimi nitajiunga na lile tendo la ndoa. Kwa hivyo vipi naweza kupata yani mimi ile niwe strong, self esteem yangu iwe juu, niweze naweza niwe at least, nikimwambia yule chali yangu oe mi bana, leo staki, iwe atanielewa. Kwa sababu bado unajiona, nikisema kuwa mimi staki na yeye anataka, inakuwa kuwa mimi nimempanda yeye kichwani. Sasa inakuwa vipi? Inakuwa ngumu, najiweka katika hali ambayo siitaki, na chochote ambacho kitatokea pale, tuseme mfano itokee mimba, mimi ndo ntakae Garamika zaidi ya mwanaume jambo. Uh, lingine katika maswala ya uhusiano, mi ningependa kushawishi sana wanawake ama wasichana, tusipende kutegemea mwanaume sana, ama tusipende kuwaweka ile moyoni ya kwamba huyu akishaniacha hakuna mwingine. Hapana, kwa sababu kama kidini, mimi chenye naamini kwamba unaambiwa kila mtu ana ubavu wake, so tusigandamie yule mwanaume sana. Hata leo tukikosana ama nikiona tuna tabia kwamba tunashindana hizi simu zetu tuchat kuanzia asubuhi mpaka jioni, ama nikikaa kidogo nimeangalia amepiga, ametex, afanya jambo lingine lenye mi nafikiria hapana. Hii hali tunafaa sisi tuiache maana ni mazoea ambayo yanatumiza sisi wanawake sana. Mwanamme si priority, tunasema he's just an option. Ama tukiangalia katika uhusiano si kwamba he makes me happy. Hapana happiness comes from, inatokea mimi, hiyo furaha inatoka kwangu mimi. Tunasema yeye ni spice, yaani ni kiungo tu, akija kwangu ameongeza ile furaha, lakini siku maisha yeye ndio chanzo cha furaha yangu. Kwa hivyo sisi wanawake tunaweza fanya kazi ama tunaweza endelea kimaisha zaidi bila hawa wanaume. Kwa na sisi get up and speak out, usikae hapo nyumbani ukaumia. Jamani, kuna issues nyingi za gender based violence zaniumiza mimi Usioni hata kama hata kama ni governor jamani, kuna court, nenda peleka kesi yako na itasikizwa na watu ambao ina, inafaa waisikize, na naamini wa uamuzi utakuwa wa haki. Kwa hivyo jamani, tukiwa malikokote pale, get up, mwanamke jamani, amka, zungumza, na huu ndio mwanzo wa mabadiliko. Mjadala mkubwa huo, safi safi kabisa, lakini kuna ama pahali hapo wanasema kwamba yeye <laughs> wanaume ni option Sio option amesema. E, e, ni nini? Ndio hivyo e, CEO... E, na ni kweli kuna wengi wanaofikiria hivyo, lakini hayo ni mawazo ya mm. e, watu tofauti tofauti. e, e, bila shaka ndivyo mambo yalivyo mm -hmm. Msikilizaji, hayo unaweza kuyapata tu VOA Express ambapo tunaangalia maswala tofauti tofauti, wanasema maswala mutambuka BMJ. Aha kuna swala ambalo limetamba kote duniani. Kila mtu anajua mchezaji um, maarufu sana Ndiyo. wa tenis eh? mm -hmm. amezindua kampuni nzuri sana production company kutengeneza eh. filamu sauti, na nini na nini kwa Kiingereza. Kampuni yenyewe inaitwa Flower Bear, right, ndio. Lugha hizi zetu zina maana tofauti tofauti kulingana na vile unavyozitaja. Sitataja jina la pili kwa sababu kwa katika Kiswahili linaweza kuleta mm, utata lai. Lakini lakini ni, e, e, ni taarifa ambayo uh, uh, tumwite tu Hana K ni taarifa ambayo imevuma <laughs> na imevuma kote duniani e, kwa sababu pia wanashirikiana na mmoja wa wachezaji maarufu sana hapa Marekani e, uh, e, wa mpira wa, wa kikapu sio, sasa uh -huh. Hilo pekee limefanya kampuni ile inajulikana kabisa, inapata kote duniani maarufu kabisa. Bila kutangazwa <laughs> bila chochote, na imepata watu wameingia mle mamilioni na mamilioni wameshaweka likes, wanataka kusoma kujua ile kampuni. Eh, ila sijui kama ndo sababu hiyo peke yake. Nafikiri pia umaarufu wa huyu mchezaji wa tenis mwenyewe na vilevile vile kama nilivyotaja, eh, LeBron James pia mm. Kuwa kwamba wanashirikiana ni moja ya mambo ambayo, kwa sababu mambo na maneno huenda eh, lisimaanishe chochote kwa watu wengine. Hata hivyo ni katika eh. Kiswahili wala ambao tupo Afrika Mashariki na kwingineko ambao yeah. tunazungumza Kiswahili ndio mm. tunaona kama ni ni kitu kikubwa, ah. Lakini ndivyo hivyo ilivyo, msikilizaji. Kwingineko naona kwamba shirika la reli la Tanzania, TRC, limesema kwamba watu wane wamefariki na wengine mia moja thelathini na wawili wamejeruhiwa, eh, katika ajali ya treni ambayo imetokea kule mkoani Tabora. Na sasa zaidi ya watu mia mbili na tano wanaelezwa kwamba wamejeruhiwa. Ni moja ya stori ambazo zinatanda kwenye e, Facebook na kwingineko. Swali la leo, je, ni sawa kwa walimu wa masomo ya sayansi Uganda kudai kulipwa mishahara mikubwa zaidi kuliko walimu wa masomo mengine? Alisema Rais Yoweri Museveni kwamba mwalimu anayefunza sayansi aongezewe mshahara. Kama hufunzwi sayansi, kaa utulie najua walimu ambao wanafunza uh, subject ambazo ni kama za kisanisanii hivi ama sanaa e, watakuwa na maoni tofauti, lakini hapa wanavyojibu ni kwamba kama huyu Marcus Prince anasema, nafikiri waanze kufundisha en, na, na mambo mengine eh, shuleni, maana mtu akipata hela, uh, amekuwa ni sio msomi, wengine wanasoma, wengine wapate chochote ni sahihi maana wanatumia nguvu kubwa sana kufanya wanafunzi wayapende na kuyaelewa masomo ya sayansi, maana jamaa masomo ya sayansi hayo magumu kweli, amesema <laughs> mchenga bini Juma. Ingia hapo kwenye Facebook msikilizaji, ujaze yale ambayo, useme yale ulionayo moyoni, kwa sababu muda umetuishia. Matangazo yamesimamiwa na Harrison Kamau hapa studio, ameshirikiana na Kenneth Bwire. Mimi naitwa BMJ Mridhi, bila ya kumsahau mwelekezi wetu Aida Issa. Tunakutakia usiku mwema kutoka au jioni njema kutoka hapa Washington. Tuonane kesho inshallah Jordan.