Na ni hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shwari na mimi ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumanne Juni 21 mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM katika eneo la maziwa makuu ikiwemo ile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchos> na katika matangazo yetu ya leo, mashirika ya kiraia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameomba Umoja wa Mataifa kulazimisha kikosi chake cha MONUSCO kuwalinda wananchi wa Kongo na kusaidia jeshi la nchi hiyo kuzima waasi wa M 23. Na katika taarifa nyingine, Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS yatuma wanajeshi nchini Guine Bisau igaria kusaidia kuleta utulivu katika taifa hilo kufuatia jaribio la mapinduzi mapema mwaka huu. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mwenzangu BMJ Murithi. Marekani imesema imesikitishwa mno na taarifa za mauaji ya raia wa jamii ya Mhara katika jimbo la Oromia nchini Ethiopia mwishoni mwa wiki. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Marekani, Ned Price, amesema kupitia taarifa kwamba kuna haja ya dharura ya kutafuta maridiano shirikishi ya kitaifa nchini Ethiopia. tunawaomboleza waathiriwa na tunawapa pole manusura na wale wote waliopoteza wapendwa wao katika tukio hilo Il, mbaya, amesema Price. Amesema utawala wa Rais Joe Biden ungependa kuona Waethiopia wote wakikataa hasia na badala yake kushiriki mazungumzo ya amani ili kutafuta au kutatua tofauti zilizopo, amesema. Maridhiano ya kitaifa ni lazima yahusishe haki kamili shirikishi kwa waathiriwa na uwajibikaji kwa wale waliohusika na ukiukaji wa haki za binadamu. Taarifa hiyo iliyotolewa leo Jumanne imesema ripoti za mauaji kama hayo zinasisitiza udharura wa kumaliza mzozo wa kivita unaoendelea nchini Ethiopia. Mwishoni mwa wiki, mashahidi walisema kwamba zaidi ya watu mia moja wa jamii ya Amhara waliuawa katika moja ya mashambulizi mabaya zaidi katika historia, yanayodhaniwa kutekelezwa na kundi la Oromo Liberation Army. Jumuiya ya Kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, imetumwa wanajeshi nchini Guinea Bisau kusaidia kuleta utulivu katika taifa hilo baada ya jaribio la mapinduzi mapema mwaka huu. Muungano huo wa nchi 15 ulitangaza mwezi Februari kwamba utapeleka kikosi hicho siku chache baada ya rais Umaru Sissoco Embalo kunusurika katika kile alichokiita jaribio la mauaji lililofanywa na walanguzi wa dawa za kulevya. Wanajeshi hao 631 watasaidia vikosi vya ndani kuwalinda maafisa wa umma, taasisi na raia. Ginebisau imeshuhudia mchanganyiko wa mapinduzi na majaribio ya mapinduzi kumi tangu ilipopata uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1974. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo dogo kwenye ufuo wa Afrika Magharibi linajulikana kama kituo kikuu cha kupitisha dawa za kulevya aina ya kokain kutoka Amerika Kusini kuelekea Ulaya. ECOWAS ilituma ujumbe kama huo mwaka 2012 hadi mwaka 2020, baada ya mapinduzi mengine, katika kusaidia kuzuia jeshi kuingilia siasa na kulinda viongozi wa kisiasa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amefanya mazungumzo na upinzani katika juhudi za kumaliza mzozo uliosababishwa na kushindwa kwake kupata viti vingi ama kura nyingi katika uchaguzi wa wabunge baada ya kukataa pendekezo la waziri mkuu kujiuzulu. Macron alikuwa mwenyeji wa kiongozi wa mrengo wa kulia Marine Le Pen na wakuu wengine wa vyama vya kisiasa kwa mazungumzo nadra katika mji wa Ele huku akitafuta suluhu la hali ya kisiasa ambayo haijawahi kushuhudiwa na inayoweza kutumbukiza mhula wake wa pili kwenye mgogoro miezi miwili tu baada ya kuanza. Mtazamo wa kupoza kisiasa na mafanikio ya chama cha mrengo wa kulia cha Le Pen pia umezua maswali juu ya uongozi wa Macron barani Ulaya wakati akitaka kuchukua jukumu kubwa katika kukabiliana na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Gazeti la Elese lilisema waziri mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne, ambaye analaumiwa na baadhi ya wachambuzi kwa kuongoza kampeni ambayo haikuwa na mafanikio makubwa, alituma ombi la kujiuzulu kwa Macron, lakini mkuu huyo wa nchi akalikataa. Na kutoka huko Ethiopia uh, Egypt tunaarifiwa kwamba nchi mbili zimepitia saini makubaliano, nchi ya Misri na Saudi Arabia, ambapo zaidi ya dola bilioni saba nukta saba pesa za Marekani ni kati ya mikataba ambayo imetiwa saini hivi leo na mfalme wa Saudi Arabia huko Misri. Harison Kamau anayo taarifa kamili. Saudi Arabia imetoa misaada ya mabilioni ya dola kwa Misri tangu rais wa taifa hilo Abdel Fattah El-Sisi alipoingia madarakani wakati Cairo ikikabiliana na kipindi kigumu cha uchumi kutokana na mapigano yanayoendelea Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wataalamu wa benki wanasema kwamba hata kabla ya vita vya Ukraine, Misri ilikuwa ikipitia wakati mgumu kutokana na kupanda kwa bei za bidhaa, kushuka kwa idadi ya watalii na hivyo kuzua wasiwasi wa kiuchumi. Miongoni mwa mikataba ya leo ni ule kati ya kampuni ya kuzalisha umeme ya Saudi Arabia Aqua Power, na ile ya Misri ya Egyptian Electricity wa kutengeneza kiwanda cha kuzalisha nishati kutokana na upepo. Mikataba mingine ya ni nishati pia imetiwa saini pamoja na chakula, mafuta na teknolojia za kisasa. Mkataba mwingine muhimu ni ule wa kukarabati bandari ya Damietta, pamoja na ujenzi wa mji wa kisasa wenye viwanda vya kutengeneza dawa na kampuni ya Egypt Faco Pharmaceuticals nchini Saudi Arabia. Mwezi Machi, Saudi Arabia iliweka dola bilioni tano kwenye benki kuu ya Misri, wakati serikali ya Misri ikisema kwamba ushirikiano wake na mfuko wa uwekezaji wa Saudi Arabia ungepelekea uwekezaji wa dola bilioni kumi za Kimarekani. Mwanamfalme aliwasili Misri Jumatatu usiku ikiwa ziara yake ya kwanza nje ya mataifa ya kuba katika kipindi cha miaka mitatu. Kiongozi huo pia anatarajiwa kutembelea Jordan na Uturuki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema ana matumaini kwamba makubaliano yaliyoibua utata kati ya Rwanda na Uingereza kuhusu kuwapeleka wahamiaji haramu nchini Rwanda yataendelea na kwamba nchi zingine pia zinaweza kushirikishwa, akisema kuwa mfano wa uhamiaji una mfumo wa uhamiaji, kunradhi, una udhaifu mkubwa. Kagame ameyasema hayo wakati ambapo mzozo umeibuka kuhusu makubaliano hayo huku Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu ikiusitisha mpango huo baada ya kesi kuwasilishwa mbele yake. Wakati huo huo, viongozi kutoka nchi 54 za Jumuiya ya Madola zinakutana wiki hii nchini Rwanda chini ya ulinzi mkali katika mkutano ulioahirishwa kutokana na janga la COVID 19 kwa muda mrefu bendera kutoka kisiwa kidogo cha pasifiki cha Tuvalu hadi India kusini mwa Asia zinapepea kwenye uwanja wa ndege huku miti ya mitende ikipangwa kando kando mwa barabara kuu kuelekea ukumbi wa mkutano huo mjini Kigali. Mkutano wa wakuu wa serikali utafanyika Ijumaa na Jumamosi wiki hii. Ukraine imeripoti mashambulizi makali leo Jumanne katika eneo la Sevredensk katika huku wanajeshi wa rasia wakitaka kuudhibiti kikamilifu mji huo wa mashariki. Msemaji wa jeshi la Ukraine amesema katika mkutano wa kila siku kwamba mapigano katika mji huo yalikuwa makali huku rasia ikifanya mashambulio ya angani na makombora kwenye maeneo ya Ukraine. Gavana wa Luhansk Sehi Haidai aliripoti mapigano makali katika kiwanda cha kemikali cha azoti mjini Severodonetsk ambapo wapiganaji wa Ukraine na raia wapatao mia tano wanajificha. Idai alisema pia kwamba vikosi vya Urusi vimesababisha maangamizi makubwa katika jiji la Lysychansk lililo ng'ambo ya mto kutoka mji huo wa Severodonetsk. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alikiri ugumu wa kujaribu kutetea eneo la mashariki mwa nchi hiyo, lakini akasema vikosi vya Urusi vitaendelea kukabiliana na upinzani mkali kutoka kwa Ukraine. Na watoto wanne wamekufa baada ya mvua kubwa ilionyesha usiku kucha na kusababisha mafuriko katika mji mkuu wa kiuchumi wa Ivory Coast wa Abidjan. Huduma za dharura zimesema leo Jumanne takriban watu thelathini waliokolewa na mmoja kupelekwa hospitalini, kikosi cha zimamoto kilisema kwenye taarifa iliyochapishwa katika mitandao ya, ya kijamii. Waokoaji walisema kwamba walitumwa kwa maeneo kadhaa yaliyofurika tangu saa tisa asubuhi leo, na kuongeza kwamba juhudi zao za uokoaji bado zinaendelea. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari zopewa uzito wa juu ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako mashirika ya kiraia huko Jomba wilayani Rushuru yameomba umoja wa ya ya Mataifa kulazimisha kikosi cha MONUSCO kuwalinda wananchi wa Congo wa na kusaidia jeshi la nchi hiyo kuzima uasi wa M23. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anayo ripoti zaidi ina atake o yalakini MONUSCO nayo haifai kitu. Jean Baptiste Twizere Bucharimwe ni kiongozi wa shirika la rahia Pajomba wilayani Ruchuru kilomita sita kusini magharibi mwa mji wa Bunagana, mji ambao uko mikononi mwa wasi wa M23. Ashangazwa kuona umoja wa Mataifa haujaweka nguvu zake za kijeshi kuzima uwasi wa M23 ambao unaweza kusababisha machafuko zaidi Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi kuona hiyo MONUSCO hapo Shangi antuka inajiondoa kwa sasa kutokana na mapambano ya M23, ilitokea pa Ruvumu na Bikenge. M23 ina atake polisi ya far des, lakini Monisco nayo haifai kitu. Ni kusema sisi shirika la raia akipende hiyo Monisco, kwani M23 iko natokea afasi kwenye Monisco, iko nikusema Monisco haifanye kazi mu RDC, huku wananchi wakiomba marais wa nchi za Afrika Mashariki kuingilia kwa haraka mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa Kongo DRC kuwajibika kwa haraka, kwani mzozo wa Kongo waweza kuzagaa Maziwa Makuu na kuzusha hali mbaya, kutokana na uasi wa M23 ambao umepelekea watu wengi kuwa wakimbizi na wengine kupitia hali ngumu ya kimaisha Jedeo ni mkazi wa Kabindi, eneo ambalo kwa sasa lipo mikononi mwa wasi hao wa M ishirini na tatu. Mapigano ikasimamishwa, ili itakuwa imepatia wakaazi kwa kurudia kwa makao yao, lakini ikiwa aduu yangali mu maeneo, sisi hatuna uaminifu kama vita itaisha. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu ikiomba M ishirini na tatu kusalimisha silaha na kufata maelekezo ya marais wa Afrika Mashariki kwa kuepuka mzozo mkubwa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na maziwa makuu. Deogracius ni kutoka kundi la waasi Twigiraneho linalokuwa na makao yake Kivu Kusini, kwenye milima mirefu jumbe kwa emu ishirini na tatu. Tunajua kwamba emu ishirini na kini mita akwala kundu na mjaifu ya tatu kama miin ambayo wanahitajika kutia silaha chini, lakini pamoja na hiyo itaenda kukuunguza kwamba serikali ya Kongo ilikuwa na udhaifu wa kutekeleza kile ambacho emu ishirini na tatu M23 kwa upande wao wakiomba mazungumzo na serikali ya Kinshasa. Hadi tukienda hewani, waasi wa, wa M23 bado waendelea kutwangana na jeshi la serikali Pashangi Kabindi, na leo hii jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO limelazimika kuondoka kwenye kambi yake ya Shangi kutokana na mapigano hayo, ambako walishambuliwa kwa bomu ya waasi wa, wa M23. MONUSCO ikisema. Hoser Malivika, sauti ya Amerika. huko DRC tunaelekea hadi nchini Kenya ambako idadi ya wapiga kura vijana waliojiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa Agosti 9 nchini humo imepungua ikilinganisha na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Hii ni licha ya jumla ya watu waliojiandikisha kupiga kura katika uandikishaji mpya kupanda kwa zaidi ya asilimia 12.5, tume ya taifa ya uchaguzi IEBC imetangaza. Mwandishi wetu wa Nairobi Kaidi Wendera anatuarifu zaidi. The is stands at 39.84% which is a decline of 5.27%. Idadi ya vijana wenye umri wa kati ya miaka 18 hadi 34 waliojisajili kupiga kura mwaka huu katika uchaguzi wa Agosti 9 ni milioni 8.8 ambayo ni asilimia 39.84 ya milioni 22.1 waliojisajili kupiga kura, hii ikiwa imepungua kwa asilimia 5.27 ikilinganishwa na mwaka 2017 Further analysis of youth enrollment statistics show that the number of registered Takwimu za serikali ya Kenya zinaonyesha kuwa watu milioni 7 wengi, ambao ni vijana walio na vitambulisho vya kitaifa, wamekosa kujiandikisha kuwa wapiga kura. Ukaguzi wa sajili ya wa wapiga kura umeonyesha maamuzi muhimu ya nani atakayekuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya yanatarajiwa kuwa mikononi mwa wapiga kura walio na umri wa zaidi ya miaka 35 ambao sajili inaonyesha ni milioni 13.3. Kuelekea uchaguzi mkuu, wagombea wa, wa urais wamekuwa wakilenga kupata uungwaji mkono wa vijana ili kujiongezea nafasi ya kushinda kura ya urais inayofanyika siku arobaini na nane zijazo. Kiongozi wa United Democratic Alliance William Ruto, katika ujumbe unaolenga vijana, amekuwa akiwataka kufanya maamuzi muhimu kwa kumpigia kura. Usiachwe nyuma, kijana, changamkia hiyo kura juu, kaa hauko hauko kwa upande mwingine, kiongozi wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga amekuwa akiwataka vijana kuwa sehemu ya mabadiliko yanayopania kuleta katika utawala wake iwapo watakuwa rais. Bunduki ni kitambulisho, risasi ni kura. Sawa ili baba kama mrejeshi mkuu akisema ti forward march. About turn. Fire, fire. Vijana fire. Lakini sasa kutokana na uhalisia uliopo kwenye sajili ya wapiga kura kuelekea uchaguzi huo, wataalamu wa siasa nchini Kenya wanaeleza kuwa nishati wabadilisha mwelekeo wa siasa zao, anavyoeleza Alex Manyasi mfot, mtaalamu wa uchaguzi nchini Kenya. So, kuna uwezekano mkubwa ya kwamba vijana wakati huu hawaja kuwa na ile hamu iliyo nyingi sana ya kutarajia ya kwamba kuna mambo mengi ya kutarajia katika uchaguzi huu. Bwana Manyasi anaeleza kuwa licha ya vijana kuwa ndio wengi nchini Kenya, idadi yao finyu katika sajili ya wa wapiga kura huenda ikawa hatari kwa wagombea wa urais wanaolenga kuwapigia kura, na hivyo basi wanahitajika kubadilisha mkakati. Kwa sababu ukiwa umewalenga vijana ambao ni wachache kuliko wale ambao ni watu wazima ambao ni miaka thelathini na tano kwenda juu inamaanisha ya kwamba uh, yale mazungumzo unayokuwa nayo ni mazungumzo ambayo itabidi yawe ya ukweli zaidi na siyo mambo ya kuweza kuongea mambo ya vijana ambayo hayapo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa kutoka Nairobi tunaelekea hadi huko Rwanda, ambapo kama mlivyosikia katika habari za dunia mikutano kadhaa ya kandoni inafanyika kabla ya kilele cha mkutano wa 26 wakuu wa serikali za jumuiya ya madola CHOGM mjini Kigali wiki hii, ukiwa na zaidi ya wajumbe elfu moja. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Kalimera, na kwanza kutaka kujua nini kinachoendelea kwa sasa kabla ya mkutano wa kilele wa wakuu wa nchi ambao tunategemea ufanyike kitu kama Alhamisi na Ijumaa. Kinachoendea sasa hivi ni tayari, baadhi ya viongozi wa nchi wameshafika, baadhi ya wa mawaziri wakuu wameshafika kutoka nchi za mbali kabisa kama Bahamas, Barbuda, Antigua na kadhalika, vile visiwa vya mbali kidogo, ndio wameanza kuingia. Uh, marais wa karibu katika nchi zetu za karibu hawajaingia, lakini tunasemewa kwamba labda kuanzia kesho ataanza kuingia, lakini kumefanyika mikutano kadhaa, mikutano ya vijana imefanyika, mikutano ya wanawake imefanyika. Leo kuna mkutano mkubwa sana ambao ana-wanawajumisha wekezaji kutoka nchi hamsini na nne za jumuiya ya madola na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo kumekuwepo na hiyo mikutano, na niseme tu kwamba hali inaendelea kuwa shwari na wafanyabiashara wanaendelea kufanya kazi yao vizuri tu bila wasiwasi. Niseme tu kwamba Kigali imechangamua kwa kweli, kwa sababu ina ugeni mkubwa sana sana sana, sana, kiasi kwamba sana kiasi uh, kwamba hali imebadilika kabisa yani na tunatambua kwamba kumekuwa na umehitaja mikutano ya vijana na wanawake, pengine kwa upande huu kuna changamoto gani katika makundi haya mawili? Naam, kila kundi limefanya mkutano kivyake. Kwa mfano, mkutano wa vijana unamalizika leo, lakini umedumu kwa siku tatu na leo unafungwa unahitimishwa una na waziri mkuu wa Rwanda, Dkt Edward Ngireni. Lakini maswala makubwa mazito mazito ambayo yamezungumziwa ni pamoja na uh, ukosefu wa ajira kwa vijana katika miongoni yani, yani katika nchi za jumuiya ya madola. Hilo ni mosi, lakini pili, tatizo la vijana kwa baadhi ya mataifa si yote, lakini kwa baadhi ya mataifa, kutokana na ukosefu wa uongozi bora, vijana wa nchi hizo wanajiingiza katika maswala ya kigaidi, masuala ya uh, wanasema ni radicalization, kwamba wanakuwa na itikadi za maajabu ajabu na, na, na mwisho kuweza kuharibu nchi zao na kadhalika kadhalika. Wanawake vile vile mkutano wao pia imefanyika kuanzia jana mpaka leo uh, na wao pia imegundua ime kwamba wanawake katika tatizo uh, kubwa kwa upande wa wanawake ni tatizo la tamaduni ambayo zinawafunga zina, kwa maana kwamba kuna baadhi ya wanawake. Kwa mfano mke wa waziri wa, wa zamani wa waziri mkuu wa wa zamani wa Uingereza, Cherie Blair ametoa mfano akasema kwamba katika bunge la seneti kule uh, kule kwao idadi ya wanawake ni idadi ndogo sana ikilinganishwa na wanaume, na akasema kwamba huu mfumo dume ambao unaendelea katika nchi za jumuiya ya madola na katika nchi nyingine umesa, umesababisha wanawake uh, wasijiko, yani wasipige bila shaka na vilevile mjadala huu ukiendelea, tunafahamu kabisa kwamba kuna mzozo unaendelea huko mashariki mwa Kongo, na mikutano ikiendelea kule nchini Kenya. Je, kuna athari zote ambazo Rwanda imeshuhudia? Hakuna athari za kawaida ambazo unaweza ukazitazama kwa macho, lakini kwa mfano, siku moja kabla ya mkutano wenyewe kuanza, kulitokea tukio katika uh, upande wa magharibi mwa Rwanda. Wapiganaji wa, wa chini chini waliingia na kuweza kushambulia uh, basi moja, basi moja la wasafiri. Lakini pia uh, wakati mkutano haujaanza, kulikuwa na urusha, kurusha mabomu kutoka DRC, kuingia kwenye ardhi ya Rwanda. Lakini hilo halijazuia watu kuingia, na tunaona kwamba serikali imeshikilia kwamba usalama umeimarika kabisa katika, katika, katika kondo zote za Rwanda, hiyo mjini Kigali, katika miji katika mingine. Kwa nchi hii uh, hakuna tukio ambalo si la kawaida tofauti na haya ambayo nimekwambia. Ni mwandishi wetu Silvanus Karemera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kigali. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko Kigali nchini Rwanda, ambako wanawake viongozi wanaokutana pembezoni mwa kikao cha wakuu wa nchi wa mataifa wanachama mjini humo wamezitaka serikali za mataifa wanachama pamoja na Jumuiya ya Madola kuweka sera nzuri na kuzisimamia, kuwalinda wanawake dhidi ya unyanyasaji. Mwandishi wetu wa Kigali Silvanos Karimera anatupasha zaidi katika makala hii. Bi marie Ange ni mwanamke ambaye amekuwa akifanya biashara ndogondogo lakini wakati wa janga la korona alibadili biashara yake ambayo sasa anaonekana kuifurahia. Kuna bonye kwa kazi kabuze, mbonyo... baada ya kazi yangu kupotea wakati wa korona nilianza kujiuliza lipi la kufanya, na hata wenzangu tuliofanya kazi nao awali waliteseka bila kazi ya kufanya. Pesa yetu ilikuwa imeisha na hatukuwa na kazi zaidi na ndipo nilipoanza kukuna kichwa kwa ajili ya biashara gani nyingine niweze kuifanya. za biashara anayoizungumzia Bimari Anje ni kuuza matunda aina ya avocado kwenda nchi za nje. Niliwaambia ni kwamba ninakwenda kuanza biashara wakati wa corona, na itakubali. Wakawa wananichukulia kimzaha, na walisema kwamba nikitumia pesa kidogo niliyokuwa nayo itapotea, lakini sasa nimefanikiwa mafanikio haya anayozungumzia Marie Ange yalianza kwa kuuza kilo laki nane za matunda aina ya vokedo, lakini sasa anauza zaidi ya tani ishirini za zao hilo nje ya nchi. Hata hivyo, wakati wanawake hawa wakijivunia mafanikio yao, taarifa mbalimbali zinaonyesha kwamba wanawake wengi wanaendelea kuishi maisha duni na kupata fursa kubwa kama wanaume. Kwa kiasi fulani, kwao inakuwa vigumu. Matatizo haya na mengine ndiyo yamewafanya wanawake viongozi katika ngazi mbalimbali mbali, na wanawake wawekezaji wakubwa kukutana Kigali pembezoni mwa mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Madola kuzijadili changamoto na mafanikio ya wa wanawake wenzao. Wanawake hawa ambao wengi wao ni wake za marais wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Madola wanazitazama changamoto hizo zinazomkabili mwanamke karibu kwenye kila nyanja zote za maisha. Ni mkutano wa siku mbili ambao hadi mwisho unatazamiwa kuchukua mikakati. Hata hivyo, licha ya changamoto hizo zinazowakabili baadhi ya wanawake kuna wale waliofanikiwa kupiga hatua. Kongamano hili linahudhuriwa na wanawake zaidi ya mia tano kutoka nchi za jumuiya ya madola, huku katibu mkuu wa jumuiya ya madola ambaye pia ni mwanamke b Patricia Scotland akipongeza wanawake hawa kuwa na nafasi kubwa, huku akiamini kwamba wanawake wakiwezeshwa, wanatoa mchango mkubwa katika maendeleo ya mataifa yao. na kuwaasa wanawake dhidi ya kubweteka kutokana na kupigiwa upatu ili wainuliwe. Akasema mwanamke anapaswa kupewa nafasi kutokana na uwezo wake katika sekta fulani. Jambo jingine ninaloweza kusema ni kwamba mwanamke anapaswa kujiamini. Mimi najiamini, ijapokuwa jamii inapaswa pia kuwapa imani wanawake, na waasa wanawake wote ulimwenguni kuwa na imani wao wenyewe na kuachana na kauli zinazowavunja moyo kila wakijaribu jambo. Mke wa rais wa Rwanda Bi Janet Kagame amewaeleza wanawake hao sera na mikakati ya Rwanda katika kumfanya mwanamke apige hatua zaidi, lakini na yeye amesema licha ya hatua kubwa waliopiga bado wanawake wanakabiliwa na changamoto hizi If... Mkutano huu unatazamiwa kukamilishwa siku ya Jumanne, siku mbili kabla ya kikao cha marais wa wakuu wa nchi na serikali wanachama wa jumuiya ya Madola. Tayari baadhi ya marais na viongozi wakuu waandamizi katika serikali za jumuiya ya Madola wanaendelea kuingia mjini Kigali kwa ajili ya mkutano huo. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Ungana nami Kennes Bwire Jumamosi saa moja na nusu jioni, Afrika Mashariki, kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Dakta. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya, mwenzangu BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Marekani imesema imesikitishwa mno na taarifa za mauaji ya raia wa jamii ya Amhara katika jimbo la Oromia nchini Ethiopia mwishoni mwa wiki. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imetuma wanajeshi nchini Guinea Bissau kusaidia kuleta utulivu katika taifa hilo baada ya jaribio la mapinduzi mapema mwaka huu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo amefanya mazungumzo na mpinzani wake katika juhudi za kumaliza mzozo uliosababishwa na kushindwa kwake kupata wingi wa kura katika uchaguzi wa wabunge, baada ya kukataa pendekezo la waziri mkuu kujiuzulu. Kwingineko, Ukraine imeripoti mashambulio makali leo Jumanne katika eneo la Severodonetsk, huku wanajeshi wa Russia wakitaka kudhibiti kikamilifu mji huo wa mashariki. Watoto wanne wamekufa baada ya mvua kubwa iliyoonyesha usiku kucha na kusababisha mafuriko katika mji mkuu wa kiuchumi wa Ivory Coast wa Abidjan, eh, huduma za dharura zimesema leo Jumanne. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Issa, msimamizi Harrison Kamau, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi, jina langu ni Sandey Shomari, wote usiku mwema na kwaheri kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.