Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa. Ni saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati. Ni Jumanne, Juni ishirini na moja mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia redio wa shirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Plus 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita Tanzania, Radio RFM Kisangani DRC, Redio Semuliki Beni DRC, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, Lule FM Malindi Kenya na UBC Radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni. Ripoti za wakati huu. Wakazi katika vijiji kadhaa ikiwemo Masisi, Ufamando na Ruchuru huko DRC wanaiomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati ghasia zinazoendelea huko ili nchi yao iwe na amani na usalama thabiti. Tunakumbuka sana makwetu, lakini Mungu atusaidie, taifa itusaidie na dunia mzima itusaidie, amani iweze kurejea hapa mkambi. Mi naizisema ni nafurahi sababu sisikieli. Sasa na katika taarifa nyingine mjumbe maalum wa China kwa pembe ya Afrika Zhu Bing anasema Beijing iko tayari kuzisaidia nchi za eneo hilo kupata amani na kuondokana na kile alichokiita uingiliaji wa nje. Basi kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Patrick Nduimana. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ameishtumu Rusia kwa kuishika Afrika mateka kwa kuzuia usambazaji wa ngano na kuchangia kupanda kwa bei ya chakula katika bara hilo. Katika hotuba kwa njia ya video kwa viongozi wa Umoja wa Afrika Jumatatu, Zelenski amesema vita hivi vinaweza kuonekana kuwa mbali sana na kwenu na nchi zenu, lakini kwa bahati mbaya kupanda kwa bei ya chakula kumevifanya vita hivyo kuhisiwa na mamilioni ya familia za Afrika. Amesema Ukraine inafanya mazungumzo magumu kwenye ngazi mbalimbali mbali kujaribu kumaliza vikwazo vya Rasia kwenye bandari za Ukraine, lakini hakuna hatua iliyokwisha pigwa. Ndiyo maana mzozo wa chakula duniani utaendelea wakati wote vita hivi vya kikoloni vinaendelea, amesema. Rasia anakanusha kuzuia kwa makusudi usafirishaji wa ngano kutoka Ukrain na kusema kupanda kwa bei ya chakula duniani ni kwa sababu ya vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya magharibi dhidi ya Rasia. Mkuu wa sera ya kigeni ya Umoja wa Ulaya Joseph Borrell ametaja vitendo vya Rasia kuwa uhalifu halisi wa kivita. Aliwaambia wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Umoja wa Ulaya waliokutana nchini Luxembourg Jumatatu. ni jambo lisiloeleweka, ni vigumu kufikiria kwamba mamilioni ya tani za ngano bado zinazuiliwa nchini Ukraine ili hali katika sehemu nyingine ya dunia watu wanateseka kutokana na njaa. Marekani inafanya mazungumzo na Canada na washirika wengine wa duniani ili kuzuia zaidi mapato ya nishati ya Moscow kwa kuweka kikomo cha bei ya mafuta ya Russia bila kusababisha athari kwa nchi zenye pato la chini. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen amesema Jumatatu, tunazungumza juu ya bei ya kikomo au bei maalum ambayo itadumisha na kuimarisha vikwazo vya hivi karibuni vya nishati vilivyopendekezwa na Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na wengine, ambayo itateremsha bei ya mafuta ya Rusia na kupunguza mapato ya Putin huku ikiruhusu usambazaji zaidi wa mafuta kufika kwenye soko la kimataifa. Yellen amewaambia waandishi wa habari mjini Toronto tunadhani bei maalum pia ni njia muhimu ya kuzuia madhara mabaya kwa nchi maskini zenye pato la chini ambazo zinataabika kutokana na gharama ya juu ya chakula na nishati, Yelen amesema akizungumza pamoja na waziri wa fedha wa Canada Christia Freeland. Marekani Jumanne inaanza kutekeleza sheria ya kuzuia ajira za kulazimishwa za waigur ambayo inayataka makampuni yanayoagiza bidhaa kutoka eneo la Xinjiang nchini China kutoa ushahidi wa wazi na wa kuridhisha kwamba hakuna sehemu yoyote yanayozalishwa na kazi ya utumwa Mkamiliki Bayasi anakusomea ripoti zaidi. Sheria hiyo yenye utata imeikasirisha serikali ya China ambayo imeyataja madai ya Marekani kuhusu ukandamizaji wake kwa watu wa kabila dogo la Ujir ni uongo mtupu, lakini kitendo hicho pia kinasababisha wasiwasi miongoni mwa baadhi ya wa wafanyabiashara wa Marekani ambao wanasema serikali kuu haijatoa mwongozo wa kutosha juu ya hatua wanazopaswa kuchukua ili kuepuka kukamatwa kwa uagizaji bidhaa katika mpaka wa Marekani. Wataalam wanaonya kwamba kuifuata sheria itakuwa vigumu kwa biashara nyingi za Marekani kwa sababu ya utata wa usambazaji na ukosefu wa wakaguzi wa kuaminika wanaotoka sehemu nyingine nchini China ambao wanaweza kutoa ushahidi kwamba bidhaa hizi maalum hazitengenezwi kutokana na kazi za kulazimishwa. Wengine wana wasiwasi itawalazimisha wafanya biashara kuachana kabisa na wauzaji bidhaa katika eneo hilo. Kuna uwezekano mkubwa kwamba UFLPA itakuwa sawa na kupiga marufuku uagizaji bidhaa kutoka Xinjiang katika mfumo wao wa usambazaji. Cullen Hendricks, mwandamizi asiye mkazi katika taasisi ya kimataifa ya uchumi ya Peterson, aliambia VOA ambaye pia ni profesa katika shule ya masomo ya kimataifa ya Joseph Cobel katika chuo kikuu cha Denver alisema kwamba ingawa baadhi ya programu zinahitaji waagizaji kutoka nje ya nchi kuthibitisha matumaini ya ufanyaji kazi, vizuizi vya mafanikio viko juu sana huko Xinjiang hiyo. Unasikiliza ni Kumekucha Afrika, akitangaza kutoka Washington DC. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel, Naftali Bennett, imetangaza kwamba serikali ya muungano ya nchi hiyo itavunjwa na hivyo uchaguzi mwingine kuandaliwa. Bennett na mshirika wake mkuu Yair Lapid watalivunja bunge katika siku zijazo, ofisi ya Bennett imesema. Lapid atahudumu kama waziri mkuu wa mpito hadi serikali mpya itakapoundwa. Serikali ya Bennett ilikuwa dhaifu tangu ilipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita Muungano wa vyama vinane tofauti unaojumuisha vyama vya mrengo wa kulia, vya kiliberali na vyama vya Waarabu Waislamu. Muungano huo ulianza kugawanyika baada ya maafisa kadhaa wa chama cha Bennett kujiondoa kwenye muungano huo, wakisema wanahisi kwamba Bennett anakubaliana maelewano mengi na washirika wake. Uchaguzi mpya utampa fursa waziri mkuu wa zamani wa muda mrefu Benjamin Netanyahu ya kurudi madarakani. Netanyahu, hivi sasa ni kiongozi wa upinzani baada ya kukaa madarakani kwa miaka kumi na miwili. Siku ya Ijumaa alisema kuvunjwa kwa bunge itakuwa habari njema kwa mamilioni ya Waisrael na kutabiri kwamba chama chake cha Likud kitaongoza serikali mpya. Bennett aliunda serikali ya muungano wa vyama vinane mwaka jana baada ya chaguzi nne mfululizo ambazo hazikubaini mshindi. Uchaguzi ujao utakuwa watano kwa Israel katika kipindi cha miaka mitatu. Waziri wa ulinzi Beni Gans amesema kwenye Twitter Jumatatu kwamba serikali itaendelea na shughuli zake hata wakati wa kipindi cha mpito. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa wa Kiislamu waliua zaidi ya raia 130 mwishoni mwa juma katika miji jirani ya katikati mwa Mali, ikiwa ni mauaji ya hivi karibuni katika eneo hilo la Sahel lenye mzozo. Maafisa wa eneo hilo wameripoti matukio ya mauaji ya kiholela yaliyofanywa na watu wenye silaha huko Dialasagu na miji miwili jirani katika eneo la Bankas, eneo la Sahel ambalo limekuwa lenye machafuko kwa muda mrefu, walichoma pia vibanda, nyumba na kuiba ng'ombe, amesema afisa wa eneo hilo ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu za kiusalama. Yeye na afisa mwingine ambao wote wawili walikimbia kijiji chao wamesema hesabu ya watu waliouawa ilikuwa ikiendelea Jumatatu. Nahum Togo, afisa wa mji wa Bankas, mji mkubwa katika eneo hilo amesema idadi ya waliouawa ni kubwa kuliko ile ya watu mia moja thelathini na wawili iliyotangazwa na serikali ambayo iliwashutumu wanamgambo wa Kiislamu wa shirika wa Alqaida kwa mauaji hayo. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili mjini Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo wakazi katika baadhi ya vijiji ikiwemo Ufamandu, Masisi na Ruchuru huko DRC wamekimbia mapigano yanayoendelea katika maeneo yao huku pia wakitoa wa wito wa Jumuiya ya Kimataifa kuangazia hali ya amani na usalama Nchini DRC. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ametuletea ripoti ifuatayo. Wahami hawa wanaoishi ndani ya hema na nyumba ndogo za matope za angalau mita mbili na nusu wamekimbia ghasia za kivita katika vijiji vyao vya Ufamandu na Ziralo hapa Kivu Kusini, na wengine walitoka vijiji vya Masisi, Kichanga, Ruchuru katika mkoa jirani wa Kivu ya Kaskazini, na hata pia kuna wengine waliotoka mkoani Ituri. Kwa sasa wanashuhudia hali ngumu ya maisha. tuko tunalala hibu singizi hapa mbe, njala inatusumbua sana, magumu ya watoto hawasome hawana mavazi ya kuvala, hatupatake msaada yoyote hapa. Tunakumbuka sana makwetu, lakini Mungu atusaidie, taifa itusaidie na dunia mzima itusaidie, amani iweze kurejea hapa mkambi. Mi naizisema, ninafurahi sababu sisikii lisasi. Mashirika ya kiraia hapa Minova yanasema kwamba kwa mara kadhaa yametoa mwito kwa serikali ya Kongo na mashirika ya misaada ya kiutu ili kutoa huduma muhimu kwa wakimbizi hawa bila kufanikiwa. Narsisi Yosia ni msimamizi wa shirika la raia wa eneo la Buzi wilayani Kalehe. Ikiwa hawashughulikiwe, tunahofia usalama wetu, sababu mtu mwenyewe hapate chakula na hana nafasi ya kutumika na hana shamba lolote ambao anapashwa pata mazao ya shamba kusudi alishe watoto wake na kuwasomesha, anaweze anza iba. Na silaha pamoja na vurugu zinazoendelea kuripotiwa katika mkoa wa jirani wa Kivu ya Kaskazini na kule Ituri, viongozi wa kiserikali wanahofia ongezeko la idadi ya wakimbizi. Jospin Magambo ni katibu wa ofisi ya mamlaka ya serikali Minova. Haiko tunahofia lakini, tunakonfirme kama eh, wakimbizi wanaanza kukuya tena kutoka ngambo za Ruchuru, ngambo za Bunagana, ngambo za Kibumba tena wanaongezeka tena hapa kwetu, licha ya changamoto za kiusalama, kipesa, ubovu wa barabara na miundo mbinu. Tume ya Kitaifa husika na Wakimbizi CNR kwa ushirikiano na Tume ya Umoja wa Mataifa husika na Wakimbizi UNHCR zimejitahidi kutoa hifadhi kwa wakimbizi zaidi ya laki tano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkiwemo wakimbizi zaidi ya elfu themanini mkoani Kivu Kusini. Mawazo Jeri ni mratibu wa CNR Kivu Kusini, anaeleza kilichofanyika kwa wakimbizi hapa Bukavu, Uvira na Lusenda kule Fizi tangu mwanzo wa mwaka huu na mbili, kwa jua kwenda kwa Rwanda kwa iari na elfu moja bagurunde. Siku hii ya wakimbizi ilikuwa pia fursa nchini Kongo kutoa miito ya kusitisha mapigano ili kuruhusu wahami na wakimbizi kurejea makwao. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, mjini Washington DC, matangazo yanayokijia kila Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa 12 mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza habari zaidi za dunia, zinasomwa na Patrick Nduimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, idadi ya vijana wapiga kura waliojiandikisha kwa ajili ya uchaguzi wa kenya wa mwezi Agosti imepungua ikilinganishwa na waliojiandikisha kwa uchaguzi wa miaka mitano iliyopita. Tume ya uchaguzi imetangaza Jumatatu ikisema hali ya kutojali kupiga kura inaonekana miongoni mwa vijana waliokatishwa tamaa na matatizo ya kiuchumi na ufisadi uliokithiri. Hali hiyo ni licha ya idadi ya watu waliojiandikisha kupiga kura kuongezeka kwa zaidi ya asilimia kumi na mbili. Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IEBC imesema baada ya ukaguzi wa daftari la wapiga kura, kutakuwa na wapiga kura milioni 22.1 kwenye daftari ambao ni zaidi ya milioni 19.6 waliopiga kura miaka mitano iliyopita. Idadi ya vijana waliojiandikisha kupiga kura mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili imefikia asilimia 39.84 ikiwa wamepungua kwa asilimia 5.27 ikilinganishwa na mwaka 2017. Mwenyekiti wa IBC Wafula Chebukati amesema vijana wenye umri wa miaka 35 ni robo tatu ya wananchi wa Kenya wapatao milioni 50. Kulingana na takwimu za serikali, idadi ya wanawake waliojiandikisha ilikuwa bado ni ndogo kwenye daftari la wapiga kura, ikiwa sawa na asilimia 49 ya jumla ya wapiga kura waliojiandikisha, Chebukati amesema. Mwanamfalme wa Saudia Mohamed Bin Salman aliwasili Misri Jumatatu. Ofisi ya rais wa Misri imesema akianza ziara yake ya kwanza nje ya eneo la huba katika miaka mitatu atafanya pia ziara nchini Jordan na Uturuki. Ziara mwanamfalme wa Saudia inajiri kabla ya ziara ya mwezi ujao ya rais wa Marekani Joe Biden katika eneo hilo, ambaye anatarajiwa kukutana na viongozi wa nchi za Kiarabu huko Saudi Arabia baada ya kufanya ziara nchini Israel, mzozo wa Ukraine na usalama wa eneo hilo ukiwa kwenye ajenda ya ziara hiyo ya Biden. Mwanamfalme wa Saudia atafanya mazungumzo na viongozi wa Misri, Jordan na Uturuki kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao na masuala mengine yenye faida kwa nchi zao, shirika la habari la serikali ya Saudia SPA limesema. E, vyanzo vinasema Mohamed Bin Salman na rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi watajadili masuala kadhaa ikiwemo athari za vita vya Ukraine na msimamo wa Saudia na Misri kabla ya ziara ya Biden katika eneo hilo katikati mwa mwezi Julai. Saudi Arabia imetoa mabilioni ya dola ya msaada wa kifedha kwa Misri tangu Sisi aingie madarakani na taifa hilo tajiri inatarajiwa kutangaza uwekezaji, wakati Kairo inakabiliana na athari za kiuchumi za vita vya Ukraine. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mjumbe maalum wa China kwa pembe ya Afrika, Xu Bing, amesema Beijing iko tayari kuzisaidia nchi za eneo hilo kupata amani na kuondokana na kile alichokiita uingiliaji wa nje. Xu alitoa maoni hayo kwenye mkutano wa kwanza wa China juu ya utawala na maendeleo katika pembe ya Afrika unaofanyika mjini Adisababa nchini Ethiopia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Halima Hathman ametuandalia ripoti ifuatayo, ambayo inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Katika mkutano wa nchi sita za pembe ya Afrika uliofanyika mjini Addis Ababa siku ya Jumatatu, China ilieleza kuwa machafuko na mgawanyiko wa kikanda unaongezeka. Yu Bing, mjumbe maalum wa China kwa pembe ya Afrika, alieleza kwamba fikra za vita baridi na madaraka ya kisiasa yameibuka tena huku amani na maendeleo vikikabiliwa na upinzani. Ingawa China imekuwa mshirika wa muda mrefu wa kibiashara barani Afrika, hii ni mara ya kwanza inaonekana kuingilia kati siasa za nchi za Kiafrika. Mabadiliko ya sera ya China, Yu anasema, mapema mwaka huu, mtazamo wa China kuhusu amani na maendeleo ya pembe ya Afrika ulizingatia hali hadisi ya eneo hilo na uzoefu wake wa siku za nyuma na unalenga kuzisaidia nchi za eneo hilo kuondokana na uingiliaji kati kutoka nje. China itaendelea kuunga mkono nchi za kanda hiyo ili kuzingatia maono ya usalama wa pamoja wa kina wa ushirikiano na endelevu, kulinda amani na usalama wa kikanda, pamoja na kunyamazisha bunduki katika pembe ya Afrika. Balozi Redwan Hussein, mshauri wa usalama wa taifa, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, alieleza kuwa nchi za pembe ya Afrika zinahitaji kutumia mbinu tofauti kutatua changamoto za umaskini, ukame, uhamiaji haramu na wakimbizi, ugaidi, mabadiliko ya hali ya hewa, watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi, pamoja na matokeo ya vita. Uhusiano kati ya amani na usalama ni dhahiri sana kuweza kufafanuliwa hapa. Kulifanya eneo hilo kuwa huru kutokana na mzigo wa vita na migogoro, pamoja na kuhakikisha amani na usalama vinaendelea kuwa kipaumbele cha pande zote. Watu wa eneo hilo wameteseka vya kutosha, na ni wajibu kwetu kuamua njia ya kistaarabu iliyokoma ya kushughulikia matatizo na tofauti zetu. China imesisitiza kuwa kwa muda mrefu imekuwa na imani kwamba nchi za pembe hiyo zina azimio muhimu la kutafuta nguvu kupitia mshikamano na busara ya kisiasa ili kutatua tofauti kwa njia ya mazungumzo na mashauriano. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili mjini Washington DC, matangazo unayesikia kupitia redio zetu mbalimbali mbali wa shirika wetu ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mariam Abdulatif kutoka Misri na Ahmed Bashir Aden kutoka Marekani ni washindi wa mashindano ya kwanza ya kimataifa ya kusoma Quran hapa nchini Marekani. Mashindano hayo yalitayarishwa na taasisi ya Tibian yenye makao yake makuu kutoka jimbo la Minnesota hapa Marekani, na yalifanyika mwishoni mwa wiki katika mji wa Lanam karibu na Washington DC, ambapo mataifa 15 yalishiriki mashindano hayo. Abdushakur Abud alikuwepo kwenye mashindano. Mashindano hayo yaliwahusisha vijana 25 kutoka karibu mataifa 15 ikiwa ni pamoja na New Zealand, Australia, Afghanistan, Palestina, Nigeria na Marekani. Yalifanyika katika ukumbi wa mikutano, msikiti maarufu wa Waturuki mjini Lanham karibu na Washington na kufadhiliwa na wahisani na baadhi ya nchi za Kiislamu no. Imam Abdurahman Kareya kutoka Bloomington, Indiana, mmoja kati ya watayarishaji anasema washiriki walipimwa kutokana na mambo kadhaa kuhusiana na namna ya kusoma na kuhifadhi Quran. Haya yalikuwa ni matokeo ya kipekee na kuvutia, mshukuru Mola, hii inarudisha hisia ya watu kupenda kuisoma Quran. Lengo la mashindano siyo tu kupata ushindi, bali lakini kuhamasisha watu kuihifadhi moyoni na kulinda na kufuata mwongozo wake. Wasichana na wavulana walioshiriki walitahiniwa kwa jinsi walivyohifadhi, kusoma bila makosa na tajwid za aya mbalimbali za Quran. Sumaya Muhammed, mwanafunzi katika taasisi ya Tibian, anasema amefurahi mashindano haya yamefanyika ili kuonyesha dunia kwamba Waislamu wa, wa Marekani wamefanya maendeleo makubwa katika kusoma na kuhifadhi Qurani. "I thought it was absolutely amazing seeing the Muslim ummah come together." Mashindano yametutia moyo kabisa kuwaona ndugu zetu Waislamu wakiwa wamehifadhi Qurani na kushindana mbele ya mahakimu wanaotambulika kimataifa. Hii inatupatia sote motisha wa kutaka kuhifadhi na kusoma Quran. Miriam Abdu Latif kutoka Misri na Ahmed Bashir Aden kutoka Marekani, washindi wa mashindano hayo, wamepata kila moja dola elfu tano na watayarishaji wameeleza furaha yao kwamba mashindano yamepita vizuri, na wanataraji hivi sasa Marekani itaweza kuhesabiwa kama moja kati ya nchi zinazotayarisha mashindano ya kimataifa ya kusoma Quran. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduimana. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameishtumu Rusia kwa kuishika Afrika mateka kwa kuzuia usambazaji wa ngano na kuchangia kupanda kwa bei ya chakula katika bara hilo. Marekani inafanya mazungumzo na Kanada na washirika wengine duniani ili kuzuia zaidi ya mapato ya nishati ya Moscu kwa kuweka kikomo cha bei ya mafuta ya Rusia bila kusababisha athari kwa nchi zenye pato la chini, waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen amesema Jumatatu. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett imetangaza kwamba serikali ya muungano ya nchi hiyo itavunjwa na hivyo uchaguzi mwingine kuandaliwa. Watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu waliua zaidi ya raia 130 mwishoni mwa juma katika miji jirani ya katikati mwa Mali ikiwa ni mauaji ya hivi karibuni katika eneo hilo la Sahel lenye mzozo. Idadi ya vijana wapiga kura waliojiandikisha kwa ajili ya uchaguzi wa Kenya wa mwezi Agosti imepungua ikilinganishwa na waliojiandikisha kwa uchaguzi wa miaka mitano iliyopita. Tume ya uchaguzi imetangaza Jumatatu ikisema hali ya kutojali kupiga kura inaonekana miongoni mwa vijana waliokatishwa tamaa na matatizo ya kiuchumi na ufisadi uliokithiri. Mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman aliwasili Misri Jumatatu, ofisi ya rais wa Misri imesema, akianza ziara yake ya kwanza nje ya eneo la huba katika miaka mitatu. Atafanya pia ziara nchini Jordan na Uturuki. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ni dakika thelathini unazozipata kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa Muda na wakati kama huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji anaitwa Jumbe Hamza, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni mkamiti kibayasi, ninakutakia usikilizaji mwema na siku tulivu, mahala popote pale unaposikiliza VOA Swahili katika matangazo ya Kumekucha Afrika <tipa> Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani katika mkutano mkuu ujao wa ushirika wa NATO mjini Madrid, Hispania. Muungano huo utapitisha azimi azimio mpya la kimkakati. Azimio la kimkakati ni hati inayolenga kuangazia vitisho na changamoto tunazokabiliana nazo na kuweka utaratibu wa kukabiliana na hali ya baadaye ya NATO, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Mkakati huo mpya utashughulikia changamoto ikiwa ni pamoja na shughuli za uhalifu wa kimtandao, juhudi za washindani wa kimkakati za kudhoofisha utaratibu wa kimataifa unaozingatia sheria na athari za usalama za mabadiliko ya hali ya hewa. Kuhusu Ukraini, marekani itaendelea kutuma msaada unaohitajika sana, Blinken alisema katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni. Rais Biden alitangaza mpango mpya muhimu wa usaidizi wa usalama ili kuipatia Ukraine uwezo wa ziada wa kutumia silaha za hali ya juu, kile wanachohitaji ili kujilinda dhidi ya uvamizi unaoendelea wa Russia. Tuliharakisha mchakato wa kuitumia Ukraine kiasi kikubwa cha silaha ili iweze kuzuia uchokozi wa Russia na kwa upande wake kuwa katika nafasi yenye nguvu zaidi katika meza yoyote ya mazungumzo ambayo yanaweza kufanyika, alisema Blinken. Washirika wa NATO pamoja na wengine waliweka majuto makubwa kwa serikali ya Russia na wawezeshaji wake kwa vikwazo ambavyo havikuwa vimeshuhudiwa awali, udhibiti wa mauzo ya nje na shinikizo la kidiplomasia takribani raia milioni saba wa Ukraine wamelazimika kuondoka katika nchi yao huku wengine wengi wakilazimika kuyahama makazi yao ndani ya Ukraine. Nchi za Ulaya na kwingineko ikiwemo Marekani zimekaribisha raia wa Ukraine wanaokimbia hasia hizo. NATO iko tayari kukabiliana na changamoto kama hizi kwa ulinzi thabiti wa mtandao teknolojia ya kisasa na ushirikiano na nchi mbalimbali ulioimarishwa kote ulimwenguni, tutahakikisha kwamba tunalinda kila nukta ya eneo la Neto, alisema Waziri Blinken. Tangu vita vilipoanza, tumetuma zaidi wanajeshi elfu ishirini kwenye ukanda wa mashariki wa nchi wanachama wa Neto, aliongeza. Washirika wengi pia wanaongeza uwepo wao wa kijeshi mashariki na kusini mashariki mwa Ulaya. Mwezi uliopita Finland na Sweden, washirika wawili wa muda mrefu wa NATO, walifanya uamuzi wa kuomba kuwa wanachama wa NATO. Waziri Blinken alisema Marekani inaunga mkono kwa dhati maombi ya Finland na Sweden. Nchi hizi mbili zina sifa nzuri na zinaweza kuwa wanachama kamili wa muungano haraka iwezekanavyo. Kwa kujiunga na NATO zitaimarisha muungano huo Tunatazamia kuzileta haraka katika muungano imara wa ulinzi katika historia. Marekani ina nia ya dhati ya kusimama pamoja na washirika wake katika mkutano wa NATO mjini Madrid, ili kuhakikisha kwamba ushirika huo ili kuhakikisha kwamba NATO inasalia kuwa imara, thabiti na tayari kukabiliana na changamoto za leo na siku zijazo, aliongeza waziri Blinken. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.