Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kwamba pande hasimu nchini Libya zimeshindwa kufikia makubaliano hata baada ya kukamilisha duru ya tatu ya mazungumzo yaliyosimamiwa na Misri pamoja na umoja huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya Libya Stephanie Williams amesema kwamba mawakili wa bunge la mashariki mwa Libya na baraza la utawala lenye makao yake mjini Tripoli magharibi mwa nchi walikosa kufikia makubaliano wakati wa kikao kilichomalizika Jumapili mjini Cairo. Mazungumzo yaliyoanzishwa Juni 12 kwa lengo la kutafuta mikakati ya kikatiba kuelekea uchaguzi mkuu yameshindwa kutathmini muda wa mpito kabla ya zoezi hilo kufanyika. Kutofanyika kwa uchaguzi mwezi Desemba mwaka jana kulihujumu juhudi za kimataifa za kumaliza ghasia za mwongo mmoja nchini humo ambako makundi hasimu yanadai uongozi bila kufikia makubaliano. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema tutarajie kuwepo mashambulizi makali kutoka Rusia wiki hii, wakati viongozi Umoja Ulaya, wa Umoja wa Ulaya wanapotathmini iwapo waunge mkono kuikubali Ukraine kuomba kujiunga na muungano huo. Katika hotuba yake ya Jumapili usiku Zelenski amesema kwamba huu ni wakati muhimu wa maamuzi katika historia ya Ukraine. Ameongeza kusema kwamba mapigano makali yanaendelea Donbas, mkoa wa mashariki mwa taifa hilo, ambako Rusia imekuwa ikilenga katika miezi ya karibuni. Tume ya EU wiki iliyopita ilipendekeza kwamba Ukraine inaweza kupewa hadhi kuwa mgombea wa kuomba uanachama wa EU. Mataifa 27 ya muungano huo yanatarajiwa kupiga kura kuhusiana na suala hilo kwenye kikao cha Alhamisi na Ijumaa. Iwapo Ukraine itakubaliwa kuomba kujiunga na iu, basi mchakato wa kujiunga huenda ukachukua miaka kadhaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametaja mauaji ya kinyama ya watu kutoka kabila la Wamhara magharibi mwa nchi kuwa jambo lisilokubalika na kusisitiza kwamba shabaha kubwa ya serikali yake ni kuhakikisha kwamba nchi ina hali ya amani na utulivu. Hakuna idadi rasmi ya vifo iliyotolewa katika mauaji hayo ya Jumamosi, lakini mashahidi mapema leo amesema mapigano yaliendelea kwa saa kadhaa, kati ya ya ya wapiganaji wa kabila la Oromo na na Amhara, makabila makuu ya nchi hiyo, na huenda zaidi ya watu mia moja waliuawa. Shahidi mmoja ameambia shirika la habari la AFP kwamba amesaidia kuzika watu sitini, na huenda hadi watu mia tatu hamsini na moja walizika Jumapili. Abi amekosolewa mara kadhaa kwa kukosa kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea kuongezeka kote nchini Ethiopia. Visa vya mapigano ya kijamii na migogoro vimeongezeka nchini humo tangu Abi alipoingia madarakani miaka minne iliyopita. Madaktari, wauguzi pamoja na waalimu nchini Zimbabwe hivi leo wameanzisha mgomo, wakati mzozo wa kiuchumi wa hivi sasa ukisababisha mishahara kutokuwa na thamani yoyote ya kifedha. Wauguzi nchini humo wanalipwa dola elfu kumi na nane za Zimbabwe, ambazo ni sawa na dola hamsini na tano za Kimarekani kulingana na soko la ubadilishanaji la sasa. Mshahara wa walimu unasemekana kuanzia dola sabini na tano kwa mwezi. Wafanyakazi wa afya wamekusanyika nje ya ofisi za bodi ya kitaifa ya afya iliyoko kwenye mojawapo ya hospitali kubwa zaidi nchini humo. Askari wa kuzima ghasia waliitwa karibu na eneo hilo, wakati wagonjwa hospitalini wakiachwa bila huduma zozote. Kiongozi wa shirika la wauguzi la Zimbabwe Enok Dongo amesema kwamba bodi ya afya pamoja na wizara ya afya wamekataa kusikiliza kilio chao. Wiki iliyopita serikali ilisema kwamba ingeongeza maradufu mishahara ya wafanyakazi wote wa serikali, lakini Dongo amesema kwamba kufikia sasa hakuna hatua yoyote rasmi iliyopigwa kutoka upande wa serikali. Ujumbe kutoka shirika la kimataifa la fedha IMF umetembelea Sri Lanka kwa mashauriano yanayolenga kuokoa uchumi wa taifa hilo lililotatizika na ambalo limebaki bila fedha za kigeni za kuagiza chakula, mafuta, pamoja na bidhaa muhimu kutoka mataifa ya nje. Mazungumzo haya yameanza leo wakati shule na ofisi za serikali zikibaki kufungwa ili kupunguza matumizi ya bidhaa muhimu ambazo zinaendelea kana dunia. Hivyo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harisan Kamau. Napomkaribisha mwenzangu Msubiri kukuletea kipindi cha Ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia vita vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati wanajeshi wa serikali na waasi wa M23, viongozi wakuu wa nchi wanachama jumuiya ya Afrika Mashariki wakikutana Nairobi kuweka mikakati ya kurejesha usalama sehemu hiyo. Sehemu ya pili tutaangazia siku ya wakimbizi duniani, hasa wakimbizi waliosahaulika. Naitwa Kennes Bwire, karibu. Wasikilizaji, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana Nairobi, Kenya na kujadiliana kuhusu vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii ni baada ya kundi la waasi la M 23 kudhibiti mji wa Bunagana. Sehemu hiyo pia inashuhudia ongezeko la ujumbe wa chuki katika jamii. Mkutano wa viongozi hao ni watatu kujadili hali ya usalama DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haitaki wanajeshi wa Rwanda kushirikishwa katika jeshi la pamoja kwa ajili ya kupambana na waasi mashariki mwa DRC. DRC imesema kwamba inakubali pendekezo la rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, kutuma jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini humo kupambana na waasi wa M23, lakini haiwezi kuruhusu wanajeshi wa Rwanda kuwa sehemu ya mpango huo. Mwenyekiti wa jumuia ya afrika mashariki Uhuru Kenyatta alitangaza wiki iliyopita kwamba jeshi la jumuia hiyo linastahili kuingia DRC mara moja na kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Kenyatta alisema uamuzi huo ulifikiwa baada ya kushauriana na marais wenzake wa jumuia ya afrika mashariki kwa njia ya simu. Taarifa ikulu ya Nairobi ilisema kwamba jeshi hilo litashika doria katika sehemu za Ituri, North Kivu na South Kivu na kusaidia jeshi la DRC kwa ushirikiano na jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO. Kenyatta alitangaza sehemu za Ituri, North Kivu ikiwemo Bunagana, Bugusa, sehemu za Petit Nur, Masisi, Lubero, Beni, Kasindi na sehemu za South Kivu kutangazwa kuwa sehemu ambazo silaha haziruhusiwi bila idhini ya serikali na kwamba makundi yote yanayobeba silaha yapokonywe silaha hizo kwa lazima. Makamanda wa jeshi kutoka majeshi ya nchi zinazoshiriki walikutana Nairobi Jumapili tarehe 19, kuweka mikakati ya kuingia DRC na Bende wa Moto ni mchambuzi wa siasa na usalama wa maziwa makuu, mfanyakazi mstaafu katika wizara ya ulinzi Uganda. Yupo Kampala, Uganda. Anaanza kwa kuelezea iwapo jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki litafanikiwa kumaliza vita vya DRC ambavyo vimedumu tangu miaka 1990. Hilo linaweza kufanikiwa ikiwa alichukui amri yoyote kutoka amiri jeshi yaani marais wa nchi hizi. Amri lazima itoke kwenye makao makuu ya umoja wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wakitoa amri kutoka amiri jeshi wa kawaida, jeshi hilo haliwezi kufanikiwa, kwani kutakuwa na msongamano wa amri jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ina zaidi ya makundi ya waasi mia moja. Kundi la waasi la CODECO pekee ndilo limekubali kuacha vita. Makundi ya waasi yametekeleza mauaji na kulazimu mamilioni ya watu kutoroka makwao mashariki mwa DRC. Kando na hayo, yamesababisha mvutano mkubwa wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na jirani wake mbaye ni Rwanda. Mgogoro huo vilevile vile unatishia amani na usalama wa jumuiya ya nchi za Afrika mashariki na kanda ya maziwa Makuu. Kumekuwepo taarifa za vyombo vya habari kwamba jeshi la Rwanda limekuwa katika maandalizi ya kulinda mpaka wake kutokana na vita vya DRC. DRC inaishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23. Rwanda inaishutumu DRC kwa kuunga mkono waasi wa FDLR katika sehemu ya North Kivu. FDLR ni kundi linaloshutumiwa na Rwanda kwa kusababisha mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Rwanda inadai kwamba waasi wa FDLR wamekita mizizi katika jeshi la DRC na hata wana vyeo vikubwa katika jeshi hilo. Rwanda iko na wasiwasi. Kongo ilialika Uganda na majeshi ya Uganda ambayo yako chini Jemadari Muhanga Kayanja kushughulikia ADF. Rwanda haikuwa na uhusiano mzuri na Uganda mpaka hivi majuzi. Rwanda haikuwa na uhusiano mzuri na Burundi, na Rwanda kwa kweli haikuwa na bado inaendelea kuwa na, na, na sio uhusiano mwema na DR Congo. Watu ambao hawaelewi sana mambo ya usalama wanaweza kufikiri kwamba Jenerali Muhozi kwa kweli alimupeleleza na kupemeleza Jenerali Paul Kagame kufungua mpaka lakini tadari Paul Kagame pia alielewa wakati huo kwamba akiwa na adui huko Burundi, akiwa na adui Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na awe na adui Uganda, ikitokea e, chochote Rwanda ingemezwa kwa muda Mfupi sana. Hatua ya DRC kutaka Rwanda isishiriki katika jeshi la pamoja la jumuiya ya Afrika Mashariki inajiri baada ya wasi wa M23 ambao DRC imedai kila mara kwamba wanaungwa mkono na Rwanda wamedhibiti mji wa Bunagana baada ya mapigano makali na jeshi la DRC. Mapigano hayo yalipelekea wanajeshi wa DRC kukimbilia Uganda, hatua ambayo imeonekana kama kudalilisha pakubwa jeshi la DRC na ambayo inaripotiwa kumkasirisha sana rais wa DRC Felix Tshisekedi. Msemaji wa jeshi la Uganda UPDF, Brigedia jenerali Felix Kulaije aliambia kipindi hiki cha kwa undani wiki iliyopita kwamba wanajeshi 137 wa DRC walikuwa wamekimbilia Uganda na kujisalimisha katika kambi ya Kisoro. Wanajeshi kadhaa walikuwa wanatibiwa majeraha ya risasi katika hospitali tofauti kusini magharibi mwa Kisoro na Kabale nchini Uganda. DRC imesitisha baadhi ya mikataba ya ushirikiano na Rwanda. Safari za ndege za Rwanda kwenda DRC zimepigwa marufuku na mikataba ya uchimbaji wa madini nayo imepigwa marufuku. Kamanda wa jeshi la ardhi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba aliandika ujumbe wa Twitter wiki iliyopita kwamba alikuwa ameamrishwa na babake ambaye ni Rais Yoweri Museveni kusitisha operesheni ya kijeshi dhidi ya kundi la Allied Democratic Forces ADF kwa sababu ambazo hazikufafanuliwa, lakini jeshi la Uganda lilitoa taarifa kufutilia mbali taarifa hiyo na kusema kwamba operesheni hiyo itaendelea. Jeshi la DRC vilevile lilitoa taarifa kufutilia mbali taarifa ya Mhozi. Wachambuzi wanasema kwamba huenda hii ilitokana na wakuu wa usalama wa DRC kutaka Uganda nayo isishiriki na maswala ya usalama wa DRC. Vitu vyovyote vinavyohusu jeshi, sio jeshi la Uganda lakini majeshi yote duniani, haitolewi kwa midia yenu, hii inaitwaje kwa Kiswahili, mitandao ya kijamii, kijami, mitandao ya kijamii. Majeshi haiongozwi kwa mitandao ya kijamii na yeye, jemadari Muhoozi anapendelea sana ku fanya mambo yake akitumia mitandao ya kijamii hiyo. ni hatari, hiyo ni hatari kwa kamanda wa kijeshi. Wakati alipotangaza kwamba jeshi litaenda kuondoka kutoka Congo, hapo baadaye kidogo, serikali ikajitokeza, rais akajitokeza kwamba bado operesheni ya Congo inaendelea, hiyo ni sintofahamu. Ripoti ambayo imetolewa na kundi la Congo Research Group CRG katika chuo kikuu cha New York wa ushirikiano na Ebuteli, ambayo ni taasisi ya utafiti nchini DRC, imesema kwamba operesheni ya Uganda dhidi ya wasi wa ADF mashariki mwa DRC, ambayo ilianzishwa kwa ushirikiano kati ya DRC na Uganda, ilikuwa na lengo kubwa la kulinda machimbo ya mafuta ya Uganda katika ziwa Albert mpakani na DRC. Ripoti hiyo inasema kwamba operesheni hiyo iliikasirisha Rwanda na kuwa sehemu ya kuanza mapigano makali ya kundi la M23 ambao DRC inasisitiza kwamba wanaungwa mkono na Rwanda. Akiwa Congo Brazaville, rais wa DRC Felix Chisekedi alisema kwamba hana shaka yoyote kwamba waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda. Wanajeshi wa Uganda na wa DRC wamesema kwamba operesheni dhidi ya waasi wa ADF imefanikiwa lakini ripoti hiyo imesema kwamba operesheni imefanikiwa tu kuwasukuma waasi wa ADF kutoka karibu na mpaka Uganda, lakini wamejikusanya katika makundi manne tofauti ndani ya DRC na kwamba haijamaliza nguvu za ADF wenye uwezo wa kujikusanya kwa haraka bila kukata tamaa. Waandishi wa ripoti wanasema kwamba kujihusisha kwa Uganda katika vita vya ADF nchini DRC kulikasirisha sana Rwanda. Uganda vilevile vile inajenga barabara ndani ya Kongo. Uhusiano kati ya Uganda na Rwanda umekuwa mbaya katika siku za hivi karibuni, lakini umeanza kuimarika baada ya mtoto wa Mseveni Mhozi Karnoigava kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame. Yeye ametangaza kwamba anayo uhusiano wa kindani sana na jenerali Paul Kagame wa Rwanda. Kiusalama, Kongo inaweza kuwa na wasiwasi kwamba kwa kweli tunafanya nini? Jemadari Mhozi, rafiki wa jemadari Paul Kagame, jemadari Mhozi anayohusiana na jeshi ambalo liko kwa operation ya huko ya Kongo, itaweza kuwa salama Kongo? Limejiuliza hivi, bunge la Kongo lilitaja hilo wakati vilipotaja dilip, kwamba hailiamini jamhuri ya Rwanda, kunao wabunge bungeni maelfu ya, ya raia wa DRC wamekimbilia Uganda kama wakimbizi. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Vincent Biruta alisema hivi karibuni kwamba wapiganaji wa M23 ni raia wa DRC wenye hasira yao wasiofurahishwa na uongozi wa sasa wa nchi yao. Alisisitiza kwamba hilo ni swala la ndani ya Congo. Biruta alisema kwamba waasi wa M23 ambao walikimbilia Rwanda mwaka elfu mbili kumi na tatu walipokonywa silaha na wanaendelea na mapigano yao mbali na mpaka wa Rwanda. Alisema kwamba Rwanda ilisimamia mchakato wa kuwarudisha DRC waasi wa M23 waliokuwa wamekimbilia Rwanda, lakini serikali ya DRC imekataa kuheshimu makubaliano. Rwanda inaishitumu DRC kwa kuendelea kufyatua makombora ndani ya Rwanda, ikisema kwamba Rwanda haitaendelea kuvumilia uchokozi huo right. Haya mashambulizi yakiendelea, Rwanda itakuwa na haki ya kujibu kwa ajili ya kutetea usalama wa watu wake, na tuna uwezo wa kufanya hivyo. Hilo nimelieleza wazi leo, narudia tena, tuna haki ya kufanya hivyo tuna uwezo wa kufanya hivyo . Na Rwanda inapoandaa mkutano wa jumuiya ya madola wiki hii, yani chogam mjini Kigali, Rais wa DRC Felix Tshisekedi ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono DRC na kumshinikiza Rais wa Rwanda Paul Kagame kumaliza vita dhidi ya Congo na kuamrisha wanajeshi wake ambao anadai wameingia DRC kusababisha vifo na uhalifu wa kivita dhidi ya watu wa DRC. Chisekedi amesisitiza kwamba DRC ina haki ya kutaka jirani wake waheshimu mpaka wa DRC. Amesema kwamba watu wa DRC wanataka amani na wanatafuta usalama wa taifa lao. Ametaka washirika wa DRC wa kimataifa, Afrika, Marekani na hasa Uingereza kuishinikiza Rwanda kuacha kuunga mkono waasi wa M23, madai ambayo amesisitiza kila mara. Amesisitiza kwamba Uingereza, kwa kuzingatia makubaliano ya hivi karibuni kati ya Uingereza na Rwanda ya kiasi cha dola milioni 150, kuwapeleka Rwanda wahamiaji wanaoingia Uingereza kinyume cha sheria, ina uwezo wa kuishinikiza Rwanda. Alipotembelea DRC, mfalme wa Ubelgiji Filipe alikutana na wawakilishi wa taasisi za kiraia Juni 9 na kusisitiza kwamba suala la mpaka wa DRC kuheshimiwa ni muhimu sana kwa Ubelgiji ambayo ilikuwa mkoloni wa DRC. Philipe aliahidi kusaidia DRC kwa kila hali, kushinda nguvu waasi wa M23. Kongo inayo rasilimali nyingi. Nchi hizo pia, nafikiri zinapiga jijo huko Kongo, zinaweza kutoa maoni yayo, lakini kiusalama ni kwamba watauliza Kongo itoe ushahidi usiokuwa na doha. Umoja wa Afrika umetaka DRC kufanya mazungumzo na Rwanda kumaliza mgogoro huo. Wachambuzi wanasema mgogoro huu unatishia umoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambao DRC ni mwanachama mpya. Katika mahojiano na Sauti Amerika wiki iliyopita mchambuzi wa maswala ya usalama Richard Tute akiwa Nairobi aliambia Sauti ya Amerika kipindi cha Kwa Undani kwamba jeshi la pamoja la Afrika Mashariki ni hatua nzuri, lakini itakabiliwa na vizingiti kadhaa ikiwemo vya kisheria na ufadhili wake. Mkutano wa mwezi Aprili wa viongozi wa Kenya, Uganda, Burundi, DR Congo na Rwanda ulikubaliana kuunda jeshi la pamoja kusaidia DRC. Nakamilisha kwa undani, sehemu ya kwanza, na rejea na sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Tunaangazia siku ya wakimbizi, hasa wakimbizi waliosahauliwa. Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imekumbwa na mgogoro wa vita tangu mwaka 1996 zaidi ya makundi ya wapiganaji au ya waasi 100 yanapigana na wanajeshi wa serikali nchini humo na yamepelekea zaidi ya watu milioni mbili kuwa wakimbizi nje au ndani ya DRC. Kulingana na Umoja wa Mataifa, DRC ina jumla ya watu milioni 95. Nchi hiyo ina wanajeshi karibu 160 pekee. Athari za mapigano kati ya makundi ya waasi na wanajeshi walio wachache zinadhihirika kati ya wananchi. Kando na kuwa na utajiri mkubwa wa madini Afrika, zaidi ya raia milioni 2 wa DRC wanaishi kama wakimbizi. Wengi wao wameishi maisha ya kukimbia kutoka kambi moja hadi nyingine milio ya risasi mizinga na mabomu imezingira maisha yao dansira kariku mtima ana umri wa miaka hamsini na mbili ana watoto kumi na moja ameishi maisha ya kuwa mkimbizi tangu alipokuwa na watoto wanne kwa sasa anaishi katika kambi ya rushuru ya kwanza na njo nilikuwa na zara mara ine niliweza kukimbilia kule uganda kwa wakati vita yenye ilianza mui ukongo wakimbizi wa ya Rwanda wakati walikwame wamekuya huku huku Kongo huku, ile wakati njo tuliweza kukimbia tukaenda Uganda. Na kuko ingine wakati tena tuliweza kukimbia tukakimbilia hapa Kiwanja na hapa Ruchuru na kuko wakati ingine tuliweza kukimbilia kure fasi wanaita Muvirima ya kure Kinoni, na kuko wakati tena niliweza na ii wakati tena yenye tunakimbia tena. Asilimia kubwa ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo wanaishi katika kambi nchini Uganda, Burundi, Tanzania, Rwanda, Zambia, Kenya na Afrika Kusini kambini matatizo ni mengi , lakini zaidi ni ukosefu wa chakula. Hakuna chakula yenyewe tunapata, sababu ninakumbuka wakati yenyewe tulikuwa kule Uganda kule Nyakavande, kwanza tulimaliza ako miezi ine, tulikuwa tunakula mzuri, natuletea chabunga, anatuletea nani, mchele, manjegeli, ile yote na maragi kabisa, tuna banatupigia kwanza, tunakula mzuri na bui watoto wanakunywa asubuhi na mangaribi, nako tena wanaongeza kunywa. Lakini leo niko naona hapa hakuna kitu chenye banatufaria kwanza, hakuna chenye, tuko na, chenye tulipataka tulipataka msaada enye kutoka ku batu enye balikuwa na jito, watu tu bakutoka pembeni anakuya se niko nahi bakuri mbili au bakuri moya ya mchere wakati anakuya tu anatupokeresha, lakini haiko wote wenyewe walikuwa wanaipata na kupata ile bakuri mbili au bakuri moya ya mchele. Unaona, na wewe kuipigia watoto kumi au saba au tano, unaona kama inaweza kuwa bure kwa bure. Mm. Mm. Na njo kwa mana njara hapa inatupiga sana, hali ya maisha hapa ya mubayi tunaishi nabo ni kujikaza kaza habatupendake nabo kose utaenda ku robine anakutana usha tia bidoo ku robine haia ya yara anauliza bidoo ni anani ikishaitiwa ni yetu anayenyangura na haia ya yara na tia yake ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Muungano wa Makanisa ya Kiroho ECC zaidi ya 60 yanatoa msaada wa chakula kwa wakimbizi wanaoishi katika kambi. Msaada huo wa unga wa kutengeneza sima, maharagwe, mafuta ya kupika na chumvi unatolewa kwa kila familia mara mbili kwa mwaka. Wakimbizi wanalazimika kulima kwa mashamba ya watu wanaoishi karibu na kambi ili kupata msaada wa chakula. Kwanza mie e, ni kusema kama nguvu zinaniishia kwenda kutumikia afasi ingine e, muwarimahi wa hapa Ruchuru siwezi, lakini wenye wako na ka nguvu bako na pima tu wanaenda kutumikia au wanaenda kulombalomba maake ki... Kwa, kama wanawapatia kopo ya maragi au kitika yakitika ya, ya mazizi ile njo wanapata ya kuku, njo wanaleta wanakuya wanawapigia watoto, lakini mie sina weza kuenda kutafutisha kule mbari, maake tu ni kutafutia kwa wale watoto mjo wenyewe natumana, wanaenda kulomba lomba, wanapolazimika kulimia watu shambani au kutumia watoto wao kama omba omba wanakariri kwamba waliacha chakula kingi sana katika mashamba yao na hawakuwa wanakosa hata mlo mmoja kwa siku. Milipuko ya risasi kwenye ziko kulikuwa mavuno na tunalimaka tunafugaka, na mimea ilikuwa imekomaa lakini wakati walianza gombania kule, mavuno yote imekuliwa na wale majeshi wenye wako wanapambana huko. Sijui kama tunapotoka hapa kurudi kwetu ni kifo kukifo. Naomba serikali wakumbuke kama tunapata amani, kama wanaturudisha kwetu, sijui kama wanaweza tutosha hapa na kakitu kuomba msaada fulani fulani, kwa sababu tunateseka sana. Hakuna msaada wowote wa wanaopata kutoka kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wala kwa shirika lolote la kutoa msaada isipokuwa Muungano wa Makanisa. Wanasema wamesahaulika licha ya ulimwengu kujua kwamba vita vya DRC vimesababisha mamilioni ya watu kutoroka makwao, na kwamba wanaozungumziwa zaidi ni wale walio katika nchi jirani na katika kambi kubwa kubwa za wakimbizi zinazosimamiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi, UNHCR. Ndebami Yujin ni mkuu wa kambi ya wakimbizi ya Rushuru, ambapo wanaishi katika madarasa ya shule ya msingi ya Rushuru watoto wazee na wamama na mayatima vilevile, vile na watoto waliokimbia bila wazazi juu ya vita. Tuna watoto wamingi, wasichana walipokimbia hawajui kwenye wazazi wako walikimbilia, tena walikimbia sehemu fulani fulani. Hapa kwenye tuko tuko na shida sana. Shida ya kwanza matibabu. Matibabu hapa inakuwa kidogo sana, ni hata tunaweza afirisie katika kambi ya Rushuru. Wakimbizi wanaishi katika madarasa, walikuja hapa mwezi Machi mwaka huu, kutokana na vita vya kati ya kundi la waswa wa M23 na wanajeshi wa DRC, mashariki mwa Congo wanaishi kwa madarasa ambayo ni lazima wawe wameamka alfajiri kabla ya wanafunzi kuwasili shuleni kwa masomo. Vitu ni kuramkia asubuhi, kisha watoto wa masomo hapa wa kurugavo wanaingia wanasoma, lakini sie naturisha tosha vitu kwana, tumevitia inji na njo kwa mana, na wakati muvua inanyesha inavinyeshea make, tunanyeshewa na muvua, na njo kwa mana tuko na matiti na matatizo sana. Sasa wakati tunapiga chakula nayo na inanyeshewa, ina maake, hapa tunateseka sana. Licha ya kuishi shuleni, watoto hao hawapati fursa ya kusoma kwa sababu hawawezi kulipa karo. Hawapati huduma ya matibabu, kando na kutibiwa malaria na kupewa dawa za kupunguza maumivu. Jua linapochomoza linapotua, na giza kutawala saa za usiku Siku zote wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wana ombi moja: tunachohitaji sio kusema chakula, sio kusema mavazi, tunahitaji amani. Idadi kubwa ya wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanatoka mashariki mwa nchi hiyo, ambapo kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF, limetajwa kila mara kuongoza makundi mengine zaidi ya mia moja kwa mauaji, kuteka watu nyara na kupelekea mamilioni ya watu kutoroka makwao na kuishi kama wakimbizi. Makundi mengine ambayo yametajwa ni Maimai, Codeco, mai, Iterahamwe, FDLR na waasi wa M23. Yote yanadai kupigania haki za raia, kulinda rasilimali za nchi, kutetea demokrasia na haki za kibinadamu. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, mimi naitwa Kenneth Bwire. Uwe na usiku