It's... Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Nama moja kwa moja msikilizaji, kutoka studio za sauti Amerika, namba 15 hapa Washington DC. Ni siku nyingine ya Jumatatu hapa studio. Ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Marekani, saa za mashariki mwa nchi, hali kadhalika kule Afrika mashariki kumi na nusu, Afrika ya kati tisa na nusu. Ndani ya studio nimekushajaa tele msikilizaji, kama pichi la mchele langu. Jina ni Sandey Shomari na langu jina Harrison Kamau, nikifurahi sana kukueleza kwamba hapa Marekani tulipo leo ni sikukuu ambayo ni sikukuu ya serikali, na tutakueleza zaidi, manake inahusiana na mtu mweusi, na tutaiangalia kwa kina ili tujue nini kinachoendelea na ni sikukuu ipi. Kando na hayo, na hayo tuna mengi, tuna barazani, swali la leo, muziki kama ilivyo kawaida ndani ya VOA Express pamoja na mengine mengi ikiwemo habari za kimataifa ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, sawasawa kabisa Harrison Kamao. Pia miongoni mwa habari nyingine itakazoangalia ni huko nchini Tanzania, kusambaa kwa takwimu za ubakaji, ulawiti na shughuli kama hizo, na vichocheo vikitajwa kwamba uuzaji e, usambazaji na uonyeshaji wa picha chafu kwenye maeneo ya vibanda vinavyoitwa vibanda umiza. Sasa basi, hii kwa nini inatokea sana? Ninasema ajijikaji umepungua, kwa maana kwamba zamani, miaka ya nyuma, tulikuwa tunatambua kwamba kwa malezi ya mtoto sio kitu cha mtu mmoja, kwamba yule aliyemleta duniani au yule ambaye anakaa kwenye paa lake ndo jukumu lake. Haya basi, hayo ndio tutakaangalia huko nchini Tanzania, nini ambacho kinaendelea. Bila shaka, tutamulika hilo zaidi vilevile. Kamao wanasema Express inafuatana na burudani ya muziki, huwezi kuisukuma bila muziki. Kweli kabisa, lakini turejee kwa swala ambalo nilidokeza hapo mwanzoni nikisema kwamba leo ni sikukuu. Basi ni sikukuu ambayo jina lake linajulikana kama June 10th, lakini siku yenyewe ilikuwa ni siku ya jana, yaani tarehe 19, lakini serikali ikaitangaza leo, maana yake ni Jumatatu, ikawa, ikawa ni sikukuu. Basi June 10th, maana yake kwa labda kwa yule ambaye hajui ni nini, kwa sababu ilikuwa ni kitu kilichofanyika siku ya Juni tarehe 19 mwaka wa 1865, na jambo hili lilifanyikia kule Texas, upande wa mji wa Galveston, ambapo watu weusi walitangaziwa na jeshi mama majenerali wa jeshi la Marekani, wakiwa wazungu waki wakati ule, kwamba sasa utumwa umekwisha na mko huru sasa. Kuanzia pale sikukuu yenyewe imekuwa sana sana ikiadhimishwa na watu weusi, lakini kutambuliwa rasmi, imetambuliwa hivi karibuni tu na no. Juni mwaka uliopita, basi Rais Joe Biden alitangaza kuwa ni sikukuu ya serikali, akisema kwamba sasa sio ya watu weusi pekee mare, bali ya wamarekani wote, wakikumbuka kumalizika kwa utumwa wakati maadhimisho yale. Nimetaka kujua labda pengine ina maana gani sikukuu hii na ningetaka uh, Dr. Timothy Sadera akiwa kule Joe Ujia, atueleze sikukuu hii maana yake ni nini na hasa kwa watu weusi ama waafrika kwa ujumla? Uh, asante uh, jambo hili la masherehe ya mwaka huu ni kwamba huu ni wakati muhimu sana tangia pale mwaka elfu moja mia nane themanini na sita ambapo Juni kumi na tisa governor aliweza kuwatangazia waafrika waliokuwa wafungwa ama wafungwa kule Texas ya kwamba wameachiliwa na wao kwa huru kuweza kumiliki ku urithi na kuwa huru. Jambo hili ni la muhimu sana, maanake linathibitisha siku ambapo wana Waafrika wana, walikubaliwa kuwa huru na pia wanaweza kumiliki na pia kuwa huru katika nchi yao. Kwa hivyo, jambo hili hata kwa sasa ni muhimu likikumbukwa. Sababu kuu ni kwamba wengi hawakukubaliana nao na wengi pia katika nchi ya Marekani hawajui kuhusu sherehe hii, lakini kutangazwa kwake wakati Lincoln alipotangaza lilikuwa ni jambo la kufurahisha sana, ambapo sasa hivi bwana watumwa na waliokuwa pale wanaweza kuwa huru, wanaweza kuzungumza, wanaweza kutembea wakiwa na ile haki yao. Lakini mpaka sasa, ijapokuwa ni miaka mingi imepita, jambo hilo bado halijapata matunda kamili. Asante sana na sande wewe, ulikuwa hapa Marekani jana, umejionea, kulikuwa na hafla tofauti, kulikuwa nini labda kilikuvutia sana wakati wa maadhimisho ya Juneteenth? Maadhimisho yalikuwa ni makubwa, ambapo kama unafahamu, kulifanyika tamasha maalum kule California, watu walikusanyika na wanamuziki mashuhuri pia walikuwepo e, kufanya tamasha la aina yake kabisa, ya kwa sababu hii ni historia kubwa kwa watu weusi kupata uhuru wao, halafu kibaya zaidi, kama unakumbuka kamao miaka ya nyuma haikutambuliwa. mm-hmm. Lakini sasa imetambuliwa rasmi na serikali kuu, kwamba hata leo ni siku ya sikukuu, wengine hawaendi katika shughuli zao za kawaida. mm-hmm. Kuona kwamba e, kusherekea kitu ambacho ni muhimu sana katika historia ya mtu mweusi hapa Marekani. Na hali ilikuwaje hapa DC mwishoni mwa wiki? DC kama unavyokumbuka, mwishoni mwa wiki Farel alikuwa mjini hapa, mambo yaliwaka, barabara zilifungwa, mambo yaliwaka, shughuli ilikuwa nzito kwa kweli e, ya tamasha ambayo ilifanyika hapa Washington. Tuende Tanzania basi sasa Yeah, um, mambo mazito huh? Mzito kijana mtulivu tu mtuli, yule mtuli, Otile Brown kule nchini Kenya, ndani ya VOA Express. Unasikiaje kitu kinavuta, vipi Sunday, hicho kitu kimetulia kweli kweli kweli, kweli. <laughs> sauti yake huyu kijana, ama kwa hakika Kamao, inasukuma sio mchezo, alafu ni kijana ambaye ana vipaji vingi Kamao. Sio tu kwamba anaimba kwa sauti nzuri, lakini pia ni mwandishi wa nyimbo, na si hivyo tu, ni mpiga gita mzuri sana huyu kijana, na si hivyo tu, ni mcheza filamu. Sasa Otile Brown, ndugu yangu vyote hivi unavyo, shughuli yako sio mchezo, kazi nzuri sana hatari sana lakini, naona nasubiri sana tena utueleze kuhusu vibanda. Umesema vibanda nini umiza? Sawa kabisa kamao, hii ni swala ambalo eh, ni la kusikitisha kwa sababu kuna uchunguzi tayari umekwishafanywa kwenye vyombo vya habari kwa Tanzania, na gazeti Mwananchi pia limeripoti kwamba kuna hii inaitwa vibanda umiza. Sasa watu wanajiuliza ni vitu gani hivi? Hivi ni vibanda ambavyo vya watu ambavyo wanaweka picha filamu chafu na mm -hmm. Kuzionyesha, na sio tu kuonyesha kwa watoto kama hao, sio kwa watu wazima, kwa watoto wanaingizwa mle, wanaangalia mm -hmm. Sasa uchunguzi unasema kwamba pia wamegundua kuna asilimia sabini ya maktaba zimetengenezwa za kuuza hizo video mitaani huko mm -hmm. Na wanapakua kwenye internet, halafu unajua kwenye internet kuna hizi video kama hizi, kuna wakati mwezi kwa block, lakini wanatumia VPN Naona like. Halafu wanatumia ku-download zile video, kuzipakua, kutia kwenye flash disk, halafu wanaziuza mitaani. CD wanasema zinaenda wastani wa shilingi elfu moja na wengine wakiuza mafungo kwa mafungo zile video ambazo ziko kwenye mtandao. Sasa basi e, na baadhi ya hao, wauzaji waliojiwa pia wamekiri kwamba wanajitafutia fedha. Wao wanashujai ni kutafuta fedha, hawajai wanamuuzia nani. Sasa hapo ndio panapokuja kwa jeshi la polisi, wanapokuja kwamba, kwenye serikali za mtaa wanapokuja kwamba, wazazi wote tuko wapi kwenye swala kama hili, mpaka linafikia eh, kukithiri hivi. Sasa nimezungumza na Erika Shakila. Huyu ni mwanaharakati wa watoto na pia yeye ni mwalimu, na kwanza kutaka kujua vipi swala hili eh, linaendelea kukithiri na vitendo kama hivi vinakwepo na kuenea, nini hasa tatizo, lakini kitu kikubwa ni kwamba uwajibikaji katika jamii yetu umepungua. Uwajibikaji katika ngazi ya mtu binafsi, lakini uwajibikaji katika ngazi ya jamii kwa ujumla. Na ninasema uwajibikaji umepungua kwa maana kwamba, zamani, miaka ya nyuma, tulikuwa tunatambua kwamba malezi ya mtoto sio kitu cha mtu mmoja, kwamba yule aliyemleta duniani au yule ambaye anakaa kwenye paa lake ndio jukumu lake. Ilikuwa ni jukumu la kila mmoja wetu, lakini kwa sasa hivi jinsi tunavyoenda na tukienda katika jina la usasa, unakuta kwamba kama vile kila mtu anaona kwamba mtoto wa mtu mwingine hamuhusu, na wakati mwingine tunafurahia ile kusema kwamba mtoto wangu mtu, mtu asimguse. Kwa hiyo unakuta hata kwenye hivyo vibanda umiza, kama tungekuwa tunatambua kwamba jukumu la malezi ni letu sote, ina maana mtu asingeangalia kwamba huyu mtoto labda analeta shilingi hamsini au shilingi mia ambayo mi najipatia kipato, bali angeangalia kwamba mtoto anapokuja kwenye kibanda umiza anaangalia nini hasa. Hilo ndio swala la msingi. Mtoto anaangalia kitu gani hasa? Nafikiri hiyo ndio lingekuwa la msingi, lakini vilevile Erika, labda kutueleze kwamba sasa, mwisho we, unavyoona nini kifanyike kwa upande wa jamii kwa jumla katika kupambana na matatizo yanaongezeka kama haya, si? Ukiangalia tunapoongelea ukatili dhidi ya watoto kuna maeneo tofauti, kwamba kuna ukatili unaofanyika nyumbani ambao unafanywa na watu wa karibu kabisa, na na kwa sababu unafanywa na watu wa karibu inafika hatua sheria inashindwa kuchukua mkondo wake, kwa sababu yule anayefanya ukatili ndo mzazi ambaye anaprovide kwa mtoto, na serikali halina zile nyumba salama ambazo mtoto anaweza kwenda kukaa, au mama na ambaye anasimamia mtoto kukaa huweza kuendelea na maisha. Kitu ambacho mimi ninatamani kitokee ni kwamba kuna swala la uwajibikaji kwa watoto, uwajibikaji kwa wazazi, lakini watoto hii waweze kuwajibika, wanatakiwa kupewa elimu ya kujitambua juu ya usalama wao, matendo hatarishi na sehemu hatarishi ili wao watoto wenyewe waweze kutambua kwamba hapa ni hatarishi, hapa sio. Lakini pia shuleni kuwe na mazingira, kwa mfano klabu za jinsia, kuwe na namna ambayo shule zinakuwa na klabu za jinsia ambazo watoto wanafundishwa hayo masuala ili waweze kuelewa. Hilo ni jambo la msingi kabisa, kuanza kuwafundisha watoto hata kule mashuleni klabu za jinsia. Kama unavyomsikia, huyo ni Erika Shekila ambaye ni mwanaharakati, hali kadhalika ni mwalimu, kwa sababu pia kama hao kwenye baadhi ya mashule zimetajwa kwamba watoto hawa wakiulizwa haya mambo, we umeonea wapi? Anasema nimetazama hii video shuleni naona sasa hapo, na unapojiona zimepenya hadi shuleni, zimepenya mpaka shuleni mm. Je, walimu wanasema nini? Nini ambacho kinafanyika huko? Wengine wanasema umetazama wapi? Anasema ah, hii nimeangalia nyumbani, nimeona oh, tu hii video nimeangalia. Sasa je, wazazi sasa, hapo ninapokuja jukumu la mzazi, wazazi tuko wajibike, eh, wajibike kabisa. Kwa hiyo hicho ndio kitu ambacho kimekuwa eh, kinazungumzwa sana, kuangalia nini hasa kinaweza kufanyika kuwasaidia watoto hawa eh, kuondokana na hatari ya vitu kama hivi. Basi moja kwa moja kamao Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba tutarajie kuwepo mashambulizi makali kutoka Rusia wiki hii wakati viongozi wa Umoja wa Ulaya wanapotathmini iwapo waunge mkono kuikubali Ukraine kuomba kujiunga na muungano huo. Katika hotuba yake ya Jumapili usiku, Zelensky amesema kwamba huu ni wakati muhimu wa maamuzi katika historia ya Ukraine. Ameongeza kusema kwamba mapigano makali yanaendelea Donbas, mkoa wa mashariki mwa taifa hilo ambako Rusia imekuwa ikilenga katika miezi ya karibuni. Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Nairobi, Kenya na kushauriana kuhusu vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni baada ya kundi la waasi la M23 kuuteka mji wa Bunagana. Sehemu hiyo pia imeshuhudia ongezeko la ujumbe wa chuki katika jamii. Mkutano wa viongozi hao ni watatu kujadili hali ya usalama DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haitaki wanajeshi wa Rwanda kushirikishwa katika jeshi la pamoja kwa ajili ya kupambana na wa waasi na waasi mashariki mwa DRC. Mamia ya waandamanaji Jumapili wamejitokeza kwenye barabara za Pakistan wakilalamikia gharama za juu za bei za bidhaa pamoja na utendakazi wa serikali. Ripoti zinaongeza kusema kwamba maandamano hayo yaliitishwa na aliyewahi kuwa waziri mkuu Imran Khan, aliyeondolewa madarakani kupitia kura ya bunge ya kutokuwa na imani naye mwezi Aprili. Baadhi ya wa waandamanaji walisikika wakisifu Marekani wakikashifu Marekani, Israel pamoja na India, huku wakisifu Pakistan na kusema kwamba Khan ndiye tumaini lao. Khan ambaye aliongoza taifa hilo kwa zaidi ya miaka mitatu na nusu, amekuwa akiitisha mikutano ya maandamano tangu alipoondolewa madarakani. <muchos> <muchos> <muchos> kabisa basi ni kitu hicho chake Angela akiwa nayea Harmonize ya wimbo ni kioo, mambo mazito mazito yote fanikia ndani ya VU express, kiashiria kamili kwamba ni wakati wa barazani. Lakini pia kama unakumbuka kwamba hii leo sahau ni siku ya wakimbizi duniani, ambao kauli mbiu ya mwaka huu inasitiza kwamba kila mkimbizi, bila kujali tabaka, imani, rangi, kabila au utambulisho wa kidini, lazima apokewe na kutendewa kwa utu na heshima. Mada hii pia inaangazia umuhimu wa kuelimisha wote kuhusu haki za wakimbizi ambao wanatafuta makazi salama kwa ajili ya familia zao. Ndio hiyo kauli mbiu mwaka huu, lakini pia kwenye vipindi vyetu vya leo eh, jioni usikose kungana nasi tutakapomulika siku hii ya wakimbizi kwa kina zaidi na hata kwa undani. Tutaangalia zaidi kuhusu siku ya wakimbizi. Asante sana mwenzangu, Sandi Shomari. Kiashiria kamili cha barazani, wakati umeishafika wa barazani, ambapo tuliuliza Mashambulizi ya kiholela ya bunduki yamezidi kuongezeka kwa kasi hapa Marekani. Je, unadhani pendekezo la kupunguza matumizi ya bunduki katika filamu litasaidia kupunguza mashambulizi hayo? Naona maoni yametolewa mengi sana, lakini kwanza nitaanza kwenye laini ya simu na msikilizaji aliyeko pale. Jina na sehemu unakotokea na utoe mchango wako kuhusiana na mada hii, karibu sana kwenye VOA Express. Asante sana kwa, majina anaitwa Emmanuel Charles au MC Masai, nipo atakatonga Salam Club hapa babayu, uh, Dodoma nchini Tanzania. Uh, kimsingi kabisa mimi naweza nikasema kwamba ni ukweli kabisa usiopindika kwamba filamu imekuwa ni sehemu, tunaweza tukasema kwamba ni sehemu kidogo kwamba uh, ya kusababisha kwamba watu kuwa na, na matumizi mabaya ya silaha. Unajua kuna vitu vingi sana ambavyo vinaonyeshwa vina kwenye filamu, lakini kuna vitu vingine ambavyo ukiviangalia, ni vitu ambavyo si vizuri. Kuna baadhi ya vitu ambavyo ni vizuri, lakini kama matumizi ya silaha ni vitu ambavyo kwa kweli si vizuri sana. Kwa hiyo e, moja kwa moja nitaki ni, kusema kwamba serikali ya Marekani inatakiwa kuchukua hatua sasa, kwamba kuhakikisha kwa wanadhibiti zile tamu ambazo zinatumia silaha, lakini pia kuna ule umiliki wa silaha, inatakiwa basi kuwe na umiliki mtu, kwamba kama anamiliki silaha basi kuwe na ari maalum, lakini mtu kuwa na na na silaha pasipokuwa na kibali maalum, basi ndo ia inakuja kutokea kama hiyo. Kwa hiyo moja kwa moja serikali ya Marekani inatakiwa kutafakari hili kwa na kuliangalia vema sana katika katika masuala zima la kupunguza ma, matumizi ya, ya silaha kuharibu na na watu na, na, na, na, yaani vitu kama hivyo. Asante sana nakushukuru na sana Emmanuel kwa mchango wako mzuri huo. Naona sande, tuangalie mawili matatu pia aliyoingia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Bila shaka, namuona Ben Mugo anasema, Marekani imepatia raia wake uhuru mwingi mno. Haya sasa, ndio matunda yake. Ingekuwa hivyo maafa yanatendeka Afrika, nchi za Ulaya na Marekani wangeonya raia hao kutobeba silaha Afrika. Magabe mkono Magori anasema, yuko kule Tarime, anasema, haitasaidia kamwe kwa sababu ya mifumo mibovu Haya, naye Masanja Ngosha Mtanzania anasema huyu anajiita eh, yuko Shinyanga, anasema mimi nadhani serikali ya Marekani inabidi itunge sheria mpya itakaweza kwa bana wananchi wanaomiliki hizi silaha. Joaki Makima anasema basi, uh, Marekani ituache tu sisi, naye tuna na matatizo ya upande wa kwetu. Upande wa pili kila mtu ashughulike na, na matatizo mama kwake. Ni baadhi tu ya maoni na michango kutoka barazani, na washukuru wote ambao ambao kwa kweli wamechangia na nasema kwamba kama nilivyokuambia, hoja ilikuwa ni je, mashambulizi ya kiholela ya bunduki ambayo yamezidi kuongezeka kwa kasi hapa Marekani, je, unadhani pendekezo la kupunguza matumizi ya bunduki katika filamu litasaidia kupunguza mashambulizi hayo? Sawa kabisa. Basi tumesikiliza maoni ya wasikilizaji kama hao. Ingawa hapa Marekani swala hili limtambuka na gumu, kwa sababu kama unavyojua, sio kwamba tu sheria hamna, sheria zipo, lakini zinamruhusu mtu kununua silaha chini ya miaka 18. Sasa wanataka umri huo upandishwe, lakini zinginezo pia, kama hao ni ile swala kwamba hii ni sheria ya katiba, kwamba wanakwambia second amendment, wanaruhusa Uruhuni. chini ya kipengele cha pili cha uhuru wa kubeba silaha <laughs> kwa hiyo kuna kazi kubwa sana katika kurekebisha, <laughs> eh, kujaribu kurekebisha, lakini bunge linaendelea kuzungumza waweze kutafuta namna ya kusuluhisha mzozo huu. Basi tupate burudani ya muziki, msikilizaji, nikulishe yeah. ah, kwa mkono Jamaa jamaa ni hatari sana hapo sasa. Kuna yule jamaa jina lake ni Nibiri the story the storyteller, ina yani, huyu mm, jamaa nyimbo zake na uandishi wake ni kama una hadithi fulani, una simulizi la aina fulani. Akiwa mm, ameshirikiana na Mr Seed wanaangusha vitu kutoka kule Nairobi, wanakuambia kitu pressure pressure, eh? hapa kuna pressure, sio pressure iko ni kitu pressure, pressure ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vitu, vitu, vitu vizito vizito vizito vizito kama vitu vizito, sio mchezo, kama unavyosema. Au... ni sio sio mchezo kweli vinaanguka. Sawa. Basi tuangalie katika masuala ya lifestyle. Amo, nasema, lifestyle Kamili, nawe, ha, ya. Sasa, lifestyle unasemaje? Tuendelee kwenye kwenye Kamili Sunday. Haya. Sasa leo tuna mada kutoka kwa kwa Joseph Atikio kwa kuzungumzia kuhusu wasichana wengi, anasema wanaopata malezi na masomo kwenye sehemu za mijini huko nchini Kenya wanaonekana kuchagua maisha ya kufanya kazi kwanza na kumiliki mali halafu ndio mambo mengine afuate. Anasema hii ni kinyume na wasichana wale wa kijijini ambao wao wanapenda kuolewa katika umri mdogo kabisa. Sasa anasema kwamba Bi Lidia Mulwa, huyu ni mwanachama wa Ladies Club na mama wa mtoto mmoja, anasema kwamba anahitaji kupata maisha mazuri na nyumba kwanza kabla ya kupanga maisha ya ndoa. Angalau anasema ufikishe miaka 35, hivi ndio mambo yaendelee. Tusikilize. Uh, kusema kweli, kama kuna kitu mzuri ni kwa akaria woman kukimbilia ndoa, hatukimbilii. Siku hizi, siku hizi tunaangalia kujikimu kimaisha kivyetu bila kutegemea mwanaume yoyote. So ni ile ya uh, si, saa yote kila asubuhi kuambia mme akuna ah, hii akuna hii ah. Siku hizi ni kurauka na kwenda kujitafutia, manake atateka advantage yako. Kwa hivyo sahii hatukimbilii mambo na kuolewa ama mzazi kwambia olewa, fanya hivi, fanya vile, hatutaki, manake hakuna pesa, pesa tamu kama pesa yako. He, nikiangalia sahii mi umri wangu nishapita, nimepita 25 na bado sijafikiria kuolewa, maanake nikiangalia hivi, nikiangalia hey, ati, afa, afa wacha kazi, hivi nikiangalia mwingine akuja kuniambia ati mimi mwanamke afai, sitaki mimi, na pia nina mtoto chenye nimemfanyia chene najifanyia, nime nime, kuna mwanaume kweli atawezana ata na mimi? Hiyo ndo naweza uliza Manake maisha ya siku hizi kutegemea binadamu, alafu pia kitu nyingine, unaangalia wazazi wako, at least unafanya kazi, mzazi kuambia nisaidie na hii, nisaidie na hii, utaomba mtu yoyote? Ni wewe mwenyewe useme ah, niko na hii, wacha nitumia wazazi hii, napanga hapa, hii nipange vile, lakini ile pesa ya kupewa saa yote, hata kama ni bilionea niambia atanioa nikae kwa nyumba naitwa, sitaki, wacha nijifanyie kazi mwenyewe, nienjoe jasho langu, angalau mwanaume mwana akinipata hivi ndo awe aweze kuni maintain maanake, vile amenipata nipeleke maisha ya maisha ya juu. Kama si hivyo, achana na mimi. Hiyo ladies club, wacha tukue single forever. But kila mtu lazima anahitaji partner, and of course pia hiyo unataka mtu wako kupush. Kwa hivyo bado niko na hiyo hamu ya kuolewa, lakini hiyo mwanaume kama yuko nawambia ngoje kidogo, maanake bado najipanga kuna vile vitu nimeset before ni, ni settle down. Na pia nikiolewa, tushikane mkono tusonge mbele, lakini mi usikuja kwa maisha yangu halafu niregeshe nyuma. Kwa hivyo kuolewa, ipo, niko na hiyo tamanio la kuolewa <laughs> before nifikie umri wa miaka thelathini na tano nitafikiria kuolewa, lakini kwa sasa wacha nijikaze, ni, ni, ni kuna vitu bado sija achieve, si uongo, okay, maanake uh, taka mwanaume pia ambaye ana hiyo bidii ya kufanya kazi. So, wote nisimwite, but ule ye mtu sat anakutegemea wewe kama mwanaume, itakuregesha nyuma, maanake kila mtu anataka maisha mazuri. Kwa sasa tunataka mwanaume mwenye walet iko sawa <laughs> Umesikia mambo hayo, wallet ikae sawasawa, ndio utasikilizwa. Bado ndururu, hamna mtu anakusikiliza. Wallet wallet sawa. Bado ziko, kuna kibarua pale, nakwambia pale kuna kibarua kigumu, lakini mchango mzuri Nakwambia ni yote yakifanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona vizuri. Pia tutazame baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii bila shaka. Kama ao, tuangalie mambo yanayotanda huko na kuvuma, ambayo ni mengi kweli kweli. Nikiangalia kule naona picha ya mtoto wa rais wa Ufilipino aliyeondoka madarakani, Rodrigo Duterte. Huyu anaitwa Sara Duterte, ndio anasambaa kwelikweli, akiwa ameapishwa kwa makamu wa rais wa nchi hiyo. Eh, kama au sasa, unaona kina mama wanazidi kuingia kwenye uongozi duniani. Hii ni moja ya picha ambayo inatamba ikiwa anaapishwa huyu binti. Tukiwa katika hayo maswala tu, mambo ambayo anavuma pia, namuona yule mgombea wa urais nchini Kenya Wajakoya. Wajakoya anaendelea kuvuma. Wajakoya aliyewahi kuja hapa, sasa anasema mm -hmm. hivi Wajakoya anasema tumbaku imeruhusiwa kisheria ambayo inatengeneza sigara na tunajua vizuri kabisa inadhuru afya za watu Ziyo. Sasa anauliza hivi, hmm. Wanapopelekwa wale baada ya athari za sigara watapelekwa hospitalini, hmm. Wanapewa dawa ambazo zina bangi. Sasa anasema, unafiki ulioje huyu sigara zenyewe ni halali, ukifika unapewa dawa yenye bangi, lakini akisema kwamba wapande bangi anachukuliwa vibaya. Sasa anasema hivi ni wakati wa kukubali kwamba mambo haya yako ndani yetu na kwenye jamii, na tuangalie kwa mtazamo wa kimatibabu kwamba bangi ndio itakuwa ni suluhisho. Sasa maoni na mambo na mjadala umekuwa mkubwa sana kutokana na Wajakoya kusema kule mamlaka ya Ubelgiji kamao wanasema mm -hmm. Sasa hatimaye imekabidhi jino la kiongozi wa zamani wa uhuru wa Congo, patrice Lumumba, familia yake imekabidhiwa. Kuna picha pale kwenye mitandao ya familia hiyo ikipokea jeneza ambayo limefunikwa bendera ya DRC, wakiwa wanasema kwamba hilo jino ndio sehemu pekee ya mabaki ya mwili wake, ambayo kama inakumbukwa kwamba wakati huo Ee, inadhaniwa kwamba hili ndio jino ambalo limebaki baada ya e, kunyongwa wake, na kisha mwili wake kuyeyushwa kwa tindikali mwaka 1961. Sasa basi hili ndiyo pekee wanasema ambao limebaki na limekabidhiwa kule Kongo kwa familia. Naam tunapoelekea kukamilisha View Express tuangalie kuhusu swali la leo ambalo tuliuliza: dunia inaadhimisha sikukuu ya wakimbizi hivi leo. Je, nini kifanyike kupunguza wimbi la wakimbizi duniani? Bila shaka Charles Kawechi anasema swali hilo ni la nchi tajiri ulimwenguni. Maana yake anasema wakimbizi hao ulipwa na hawa e, nchi za Afrika. Mara nyingi tunasema viongozi au marais wasimamishe vita kwa kila nchi zao kutumia askari wa ulinzi bila kutegemea mahala popote pale. Namwona Safari Masha anasema nafikiri njia ya kumaliza hali hii ya ukimbizi ni sharti viongozi watambue kwamba wananchi nwa, ndio wanaowachagua na wanapochaguliwa, basi wawalinde na waweze kushirikiana na muungano wa dunia na kumaliza siasa za uchochezi. Huku wananchi wakikataa kutumiwa vibaya na wanasiasa, basi hakutakuwa na tatizo la wakimbizi. Haya, huyu naye Safari Masha anasema kwa upande wake, nafikiri njia ya kumaliza hili ni ukimbizi ni shae viongozi watambue kwamba e, wachague na wanapochaguliwa walinde watu wewe watu wao, ili kusiwe na matatizo. Muhamed Charo anasema ni kukomesha demokrasia za kijambazi na utawala wa kimabavu katika nchi. Naona mambo yanakamilika hivyo ndani ya VOA Express. Jina langu Harizon Kamau, tulikuwa na Sande Shomari upande wa pili, tunaye Aida Isa pamoja na wengine wote walioshirikiana kukuletea VOA Express hivi leo. Basi kwa heri ya kuonana.