Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikiwa leo ni siku ya Jumatano, tarehe ni 15, mwezi ni wa sita, mwaka wa 2022, na jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire. Unajua Kamau, um, msimu kama huu inakuwa ni yale maua, tuseme maua, sio kwa Kiingereza wanaita pollen, zinaanguka kuanguka sana. Sasa unajua, na wakati wa watu kupiga chafya ya, kuna watu wana allergy ya, ya, wanakohoa na vumbi ya chafya. Imeshatokea inakutokea wewe? Mara nyingi sauti inapotea. Asubuhi sana huwa sitaki kuzungumza na mtu kwa sababu nakuwa nina shida hiyo. Sasa, aha, kubwa ni kwamba wale wengine akina Fauchi walituambia ukiona mtu akipiga chafya <laughs> kila mara huenda <laughs> ako na COVID. Sasa hiyo ndio tatizo kubwa, ukiona watu wanapiga chafya, unaona wana mtu anapiga kona anakwenda kule, mwingine anaendea kule, mwingine anatokezea kule lakini ndio hayo yote ambayo yanatokezea kila mara, kwingine inakuwa baridi, kwingine inakuwa ni joto. Sasa ni joto na hizo pole, kweli kabisa, kama mwenzangu anavyosema, tunafurahia hali ya joto hapa Washington DC, tunapokuandalia au kukuletea mambo mengi leo. Na unavyojua kawaida ya VOA Express, kuna Barazani, kuna swali la leo, kuna mziki kama ilivyo kawaida, na pia kidogo nitakuelezea kuhusu mambo mazuri yametokea kutokana na show moja kali sana kutoka barani Afrika na vilevile vile, mm. Jana ilikuwa ni nafasi ambayo nchi za Afrika Mashariki isipokuwa Kenya ambayo ilipewa ahueni kufanya hivyo mapema kusoma bajeti, na wengi wamesoma bajeti. Umesikia wengine, sijui wigi zitaongezewa uh, adha zitaongezewa, kodi. Ni mambo ambayo tutaangazia katika maoni yako. Umesemaje wewe msikilizaji, katika barazani, na vilevile kufuatilia hayo yaliyokuwemo katika bajeti za Afrika Mashariki, Tanzania na Uganda. Kweli kabisa, hapa Washington DC kwa nasi, tunaposafiri pole pole, tukiendelea kuangalia hayo yote kwa kina ndani ya VOA Express moja kwa moja kwa Kumbwire. Tunaelekea Zanzibar, hivi visiwani vya Zanzibar. Huko ndio kuna shughuli zote za kitalii. Kama ushafika kule? Kule bado, lakini karibu ni tu, majaliwa nitafika mbio. Ukiingia kule sasa, ndio visiwa utaona bahari yote kwa jumla. Visiwani Zanzibar bajeti ilisomwa jana na waziri ambaye anashughulika na maswala ya fedha, waziri msaidizi huyu anaitwa uh, Sada Salum Mkuya. Sasa kubwa ambalo linazungumziwa sana visiwani Zanzibar ni kwamba katika mapendekezo mengine yote kuna pendekezo ambalo alizungumzia kwamba serikali ya Zanzibar ipo katika mazungumzo na kampuni za mitandao ya kijamii, social networking platform, wanasema kuweka kodi kwa wale ambao wanafanya biashara kwenye mitandao, iwe ni biashara za kuuza bidhaa ama biashara za kutengeneza content maudhui kwenye Eh, mitandao ya kijamii, lengo kubwa ni kwamba mwaka wa fedha 2022/2023 serikali inalenga kupata kiasi cha shilingi bilioni 6. Nimezungumza na mmoja wa wale ambao wanatengeneza maudhui ama content kwenye mitandao ya kijamii na kumuuliza pande mbili, upande wa kwanza kuuza bidhaa kwenye mitandao ya kijamii, upande wa pili kutengeneza hayo maudhui. Eh, Ali Jape maarufu anatengeneza maudhui na hapa ana hisia zake, inategemea pia hiyo kodi yenyewe inatozwa kwa kiasi gani. Uelewa wa jambo hilo inategemea sasa ni ule ufafanuzi, kwa sababu serikali inapokuwa more open ya jinsi gani wanavyotaka kutoza kodi, basi inakuwa rahisi kwa kwa hata mwananchi kuweza kufahamu na kuona jinsi gani anaweza kujikita katika aidha kulikubali hilo swala au kuona kwamba hilo swala kwake yeye litakuwa linamkandamiza katika upande fulani. Kwa wale ambao wanaunda content kwenye digital media kama wewe pia, njia moja ama nyingine inachukuliwa hmm, kama biashara kwa sababu ukiweka content hmm, kwa YouTube, YouTube itakulipa hmm. Unahisi hmm, kwamba hili kwa namna yoyote litakusaidia wewe kama unayetengeneza content online, ama inaweza kuathiri kwa namna nyingine na wengine wengi ukizungumza kwa niaba yao. Nafikiria ina, ni swala ambazo ambalo linaweza likaua zile creativity. Specifically, yani kwa watu wengi sana kwa sababu hata ukiangalia mfano YouTube uh, YouTube ina- inalipa uh, when someone reaches on a certain scale yani kwamba anafikia uwezo wa uh, kuwa na followers kadhaa na watch time, yani watu washamwangalia kwa muda takriban, masaa yanafika elfu kumi Uh, ndani ya mwaka wameshatimiza muda huo ndo iweze kumlipa, lakini na kulipwa inategemea na viewership yako inatokea sehemu gani. Kwa hiyo una uwezo o wametengeneza umetengeneza content mwaka mzima, YouTube ikawa imekulipa wewe dola mia tu, ambayo wewe cost yako wewe ya kutengeneza hiyo content ni zaidi ya pesa hizo ambazo wewe umelipwa. Lakini watu wengi ambao wanatengeneza content ni watu ambao wanatengeneza kwa sababu wako passionate, passionate about about their country, passionate about sharing, wako kushia uh, ile maeneo na vivutio au vile ambavyo wao wanatoa kama maudhui kwa watu wengine. Kwa hiyo kama mtu anafanya ile ni kama biashara, basi, of course, ni kitu ambacho inawezekana, lakini kama ni content creators tu kawaida, nafikiria ni jambo ambalo lina uwezo wa, yani wa ku, wa ku discourage watu wengi katika tasnia ya ya nini, ya, ya ubunifu. Specifically, kuzungumzia masuala ya videos. Aya, serikali ya Zanzibar imesema hizi ni hatua ambazo itaweka, hatua ambazo zitakuwa rahisi kwa wale ambao wanafanya biashara kwenye mitandao ya kijamii, ikiwemo content ama kuuza vitu vyako tu kama au ukiwa na ile suti ambayo unataka ninunue, ukipiga picha ukiweke, iwe rahisi sababu utapata pesa kutoka kwa ile unayouza nayo. Serikali inataka angalau kitu kidogo kutoka pale nam kabisa, hali itafuatiliwa na kwa kina tutajua uh, mkondo utakaochukuliwa na hatua hiyo. <tipa> Pa, pa. Mambo yanakwenda polepole pale, ukisikia ni miondoko, na mtu ambaye anafahamu mziki vizuri, utajua tu kabisa yule jamaa anavyokwenda, hata kuwa mbali sana na Rwanda au Burundi, platini yule mm. Ndio mambo yanachuna hapa ndani ya Express, wameandika konza... mengi kumuhusu <laughs> kwenye mitandao ya kijamii anavuta vizuri sana mambo. mm, wameandikaandika tu hapa wanamzungumzia sana kwamba sasa anaishi katika kijiji Karumuna eh? Anaonyesha kwamba amefika maisha ambayo yako hadhi katika jamii ah. Ndio mambo ya mziki, lakini kwanza, tuendelee. Nimekueleza vizuri kwamba huyu jamaa ni wa kutoka kule Kigali mm, Rwanda. Nimesikikana tu sauti yake kabisa, nimejua na nikafahamu kwamba, lakini wanamziki wa Burundi na Rwanda wote wanaimba sawa, lakini huyu ametoka kule Kigali Rwanda. Sasa tuende moja kwa moja kwa ripoti ambayo nilikuwa nimeidokeza pale mbele ambayo ni ripoti nzuri pia kwa vijana na kwa hali ya burudani barani Afrika. Na ripoti yenyewe inahusu kipindi ambacho kimetia fora sana kwenye Netflix na kipindi chenyewe ni cha Young Famous and African, ambazo kine, ambacho wale wanaofahamu, na najua wengi wanafahamu, kinamhusisha mwanamuziki maarufu Diamond, kuna sali ndani yake, na na vile vile kuna huyu mcheza um, filamu wa kutoka Afrika Kusini maarufu sana anaitwa Kanye Mbau. Na sasa kipindi hicho kimepata nafasi ya kuteuliwa kwenye tuzo za kimataifa za kimataifa kabisa kule London, tuzo za NRTA, ambazo ni National Reality TV tuzo hizi zitapeanwa kwa mwaka wa 11, hmm, na zitafanyika pale tarehe 28 mwezi Julai. Sasa kilicho cha kuajabisha ama kilicho cha kufurahisha hata zaidi ni kwamba hmm, uteuzi huu ili kufikiwa na kipindi cha Young and Famous, kikajikuta katika viwango vile, kulikuwa na maombi yaliyowasilishwa zaidi ya milioni tano nukta saba ya vipindi. Huh? Yaani kinyaganyiro kilikuwa na vipindi zaidi ya milioni tano nukta saba ili kipindi hiki kiibuke kuchaguliwa kama mojawapo wa washindi, yani kutoka kote ulimwenguni. Ubora wake nini? <laughs> Ubora wake ni kwamba kinaonyesha maisha tofauti, na kama juzi uh, huyu aliyekuwa mke wa Diamond, Zari Hassan alivyosema akiwa Kenya wa baada ya tangazo ama kuonekana kwamba kipindi kimekuwa maarifu sana kwenye Netflix mm. Alisema kwamba uzuri wa kipindi hichi ama ubora wake ni kwamba kinaonesha picha tofauti ya Afrika. Ukikitazama kwenye Netflix kinaoneshana maisha ya kifahari, kinaoneshana maisha sawa na yalivyo ng'ambo, yalivyo kwenye mataifa ya Ulaya ama hapa Marekani. Yani kinabadilisha dhana ya Afrika, kinahubiri kina, kina mambo mapya ya Afrika ama mtazamo mpya wa Afrika kwamba Afrika sio ile watu walifikia kwamba umaskini tu, watu waliolarukiwa, watu wasio na chakula. Ukweli ni kwamba kuna maisha ambayo hayaonyeshwi sana kimataifa, ni upande mwingine wa Afrika. Na sasa Zari amesema huu ni wakati wa Afrika kuonyesha mtazamo tofauti kwa ulimwengu na ulimwengu pia ufahamu kwamba Afrika ni mpya sasa yani Kinaonyesha upande mwingine wa Afrika nam, sio upande wa kina M23, upande nam. wa kina FDLR, upande wa nini. Ni vizuri tu kusema kwamba kipindi hichi kilipozinduliwa ndani ya Netflix Young, Famous mm. and African kiliongoza kwa wiki kumi mfululizo katika nchi ya Kenya mm. Nigeria na kule Afrika Kusini, na ukishasikia Nigeria jua ni watu milioni ngapi ndugu yangu? <gibu> <gibu> Unaelewa mambo yanavyokwenda, yeah. Kwa hivyo ni ripoti nzuri sana, na tulikuwa tukitaka kabisa tumpate hata msanii mmoja aseme maoni yake, lakini wakaa wengi hawapatikani. Tungefurahi sana tukimpata, ili waeleze wamechukuliaje uteuzi wa Young, Famous and African kwenye National reality television kule upande wa London mwezi ujao. Basi yote haya ni ndani ya VOA Express, ulipo, moja kwa moja. Sema Nigeria nikaona watu milioni mia mbili na sita na Nigeria walitazama Nam. hiyo video. Nigeria, ukifanya vitu unakwenda kabisa. Sasa tupate, tupate habari muhimu za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin leo Jumatano anaongoza mkutano wa darzeni ya wenzake kutoka mataifa wanachama wa muungano wa NATO mjini Brussels kuzungumzia juhudi zao za karibuni za kuimarisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine wakati taifa hilo likikabiliana na miezi minne ya uvamizi wa Rusia. Kikao hicho kinafanyika pembeni ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi wa NATO mjini humo. Mkutano wa mwezi uliopita kwa njia ya mtandao wa kundi la ulinzi la Ukraine uliwaleta pamoja wakilishi kutoka karibu mataifa 50, wengi wao wakito, wakitoa ahadi za kuisaidia Ukraine. Miaka minne iliyopita India ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia yaani ASEAN wakati wa maadhimisho ya kila mwaka ya gwaridi la jamhuri, hatua iliyoashiria ari ya taifa hilo ya kukuza muungano huo wenye wanachama kumi. Muungano huo unaonekana kuendelea kushamiri wakati mataifa mengine kama vile Marekani yakishirikiana na muungano huo katika kudhibiti ushawishi wa China kwenye eneo la Indo-Pacific. Kuanzia Alhamisi basi, New Delhi itakuwa mwenyekiti wa kikao cha siku mbili cha mawaziri wa mambo ya kigeni wa mataifa ya ASEAN yakiwa maadhimisho ya miaka 30 ya, ya ushirikiano wao. Serikali ya Uingereza leo imeapa kupanga safari zaidi za ndege za kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda baada ya mahakama kusimamisha safari ya kwanza ya aina hiyo kutokana na utata wa kisera. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza Priti Patel amesema kwamba matayarisho ya safari nyingine yameanza hivi sasa licha ya vizingiti vya kisheria, kwamba hakuna mhamiaji hata mmoja miongoni mwa waliochaguliwa angepelekwa nchini Rwanda. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametangaza kuundwa kwa kamati maalum itakayoanza mazungumzo ya amani na uongozi wa mkoa wa kaskazini wa Tigrei baada ya miezi 18 ya mapigano. Abi amezungumzia swala hilo mbele ya bunge Jumanne wakati ikirushwa moja kwa moja kupitia televisheni ya kitaifa. Kiongozi huyo amesema kwamba kamati hiyo itaongozwa na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen na kwamba itapewa muda wa siku kumi hadi kumi na tano kuamua mwasala yatakaozungumziwa, ingawa mazungumzo hayo ya huenda yakamaliza vita vilivyoko nchini humo kuna mchambuzi mmoja kwa jina William Davidson ambaye anasema huenda mautata wote usije ukakalibilishwa, na mazungumzo hayo kwa mpenzi wako Astina Charles Mufinanga anajulikana kama Nandi, mwanamuziki wa Tanzania kutoka Moshi. Anashirikiana pale na kundi linaloitwa Sauti Soul, ambao wanacheza sana. Sauti Soul ni ishukuti. Ishukuti ni bendi kutoka nchini Kenya, Nairobi ambao wanahusiana, wanahusisha vijana tu kama Bien Baraza, Willis Chimamo na Savanga Mdidi. Ulikuwa unaniambia kwamba Sauti Soul ni bendi ambayo inaanza kuvurugana kidogo. Uh, sio kuvurugana, lakini kidogo wamekuwa kwamba wameamua kwenda solo, na kilichoko ni kwamba sasa hivi wale Sauti Sol wengi wao wanafanya project kila mtu mm, yake yake, lakini uh, kwa hivi siku za karibuni hawajatoa muziki kila mtu ah, uh, wa pamoja lakini Aya. Sasa hivi tukiashiria kamili kwamba tumeshaingia kwenye barazani, ambapo tunauliza je, ni kwa nini swala la vieti feki hujitokeza kila wakati uchaguzi mkuu napokaribia nchini Kenya? Basi kwenye laini ya simu mm. tuna msikilizaji. Karibu sana na useme jina lako, sehemu unakotokea, na utoe mchango wako. Asante sana VOA eh, Swahili. Muhamedi Salim Dinya kutoka Kondoa Baura, Dodoma, Tanzania, na wakilisha wasakatonge salamu klabu. Moja kwa moja naingia katika mjadala ambao mlioweka mezani. Naam, hili swala la kujitokeza kwa vyeti feki hususani ni nchi ya hapa Kenya, aha, hasa katika kukaribia katika hizi harakati za uchaguzi mkuu ambao wanakoelekea mwaka huu, mimi hmm, nadhani labda siasa pia za Afrika huwa zina njia nyingi sana za ku yaani za kule kuchafuana chafuana kuchafuanachafuana. hmm. labda hapo pengine labda kuna mtu labda mmojawapo anachafuliwa labda asiingie kule kurudishwa nyuma, naam ndio haya. Asante kwa maoni yako. Namsikia, si anahisi ni kwamba kuna kuchafuana chafuana tu pale. Yani namwona huyu kama anaweza kuwa na nguvu zaidi kuniliko, kwa hivyo njia pekee iliyosalia ni kumtafuta ni muondoe, na kweli ndivyo inaendelea. Lakini pia wenye vieti feki pia wengine pia, uchunguzi ukifanywa vinakutwa kwamba ni kweli vilikuwa ni feki. lakini... marehemu marehemu Magufuli kuna siku alipoingia madarakani alianza na hiyo kazi na akasafisha sana. Alisafisha, nakumbuka kweli, lakini naona mm. Kando na maoni ya msikilizaji wetu huyo Muhamed pia mm. Kuna mengi ambayo yamemiminika kupitia mtandao wetu wa kijamii na ni vema tusome baadhi. Namwona mm -hmm. Arori Kevin anasema, je, kwa nini swala la Rasia kuingilia uchaguzi kujitokeza kila wakati uchaguzi mkuu unapokaribia Marekani? Akona kila kitu tofauti sana <laughs> na jinsi no. Naye anauliza hilo pia, basi tutamjibu, tutamwambia, tutamwambia Abdu Shakur Abud amjibu katika maswali na majibu na. Lakini Hambo Timo wanasema ni njia moja tu ya kudalilisha wale ambao hawaungi mkono upande unaopendelewa na serikali, kwamba anapojitokeza mmoja, serikali inahisi haimtaki, basi inamng'oa kwa njia rahisi kama hiyo, kutumia vyeti feki. Namuona Hamisi Magati anasema ni kutoka kule mayamaya maya, Dodoma. Anasema wanasiasa wanapenda sana sifa, hivyo hakuna ubishi. Sasa hivi nguvu kubwa ni ya uh, vishawishi vya habari kupewa kipaumbele chema ni hatua nzuri kwa wanasiasa. Mcheke Mraya anauliza swali gumu. Kwanza tuambieni, ni kwa nini kila Raila Odinga akikosea makosa yake yanageuzwa na kufanya si makosa na yanatakaswa ya hata na masheki na maaskofu, kwa sababu naye anasemekana kwamba ana cheti feki, haijulikani chake alipata wapi. Aha, namuona Justin Okali anasema kuna uwezekano mkubwa sana kuwa hizo vyeti ni bandia, na hii mambo inajitokeza kila wakati kwa ajili ya uongozi mbaya, ufisadi, kukosa vyombo vya teknolojia vinavyoweza kuzuia wizi wa mitihani. Anasema yuko Nakuru na au huo ndio wa mchango wake, kama utuambiane ukweli kwamba katika hizi nchi zetu za Afrika Mashariki vyeti feki vipo, na inastahili ichukulia juhudi za kuvifagia, kwa sababu wale wenye vyeti halali wanatafuta kazi, wenye kazi wanatafuta vyeti. Haya, sisemi <laughs> si kitu pale. Sasa eh, tuende kwenye muziki wa leo <laughs> ndani ya Express. Kwa umbali namwona dada akodhe eh, wakiwa na Max Galaxy. Anasema oyoyo Anaitwa Esther Akothe, ni mwanamuziki machachari ambaye siku zote anasema yeye si role model wa mtu. Yeye anafanya mambo yake na anaishi maisha yake, anafanya pia biashara za hapa na pale. Ana kampuni ya utalii ambayo inaitwa Akothee Safaris ambayo makao yake makuni nchini Kenya. Ameshirikiana na wanamuziki kadhaa, akiwemo Diamond Platnumz na hawa kutoka Nigeria. Safi sana, nayote ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoelekea kwenye maswala ya teknolojia. Na ninapotazama kwa umbali hapa, namuona Salma akiwa kule Mombasa, ameleta swala ambalo ni la Ufaransa kushirikiana na nchi ya serikali ya Kenya kupitia uh, shirika la msalaba mwekundu kutengeneza kituo cha teknolojia jijini Mombasa. Hebu tujielimishe zaidi. Yasmin Aden na Michael Otieno ni wavumbuzi chipukizi wenye malengo makubwa. Chini ya uangalizi wa walimu mbalimbali, vijana hawa wanajifunza kutumia mashini za kisasa katika kazi zao. Hii ni katika kituo hiki cha Red Cross Mombasa kinachofadhiliwa na serikali ya Ufaransa kutambua, kukuza na kuwawezesha vijana wavumbuzi. Yasmin na Michael wanasema kituo hiki kinawapa elimu, nafasi ya kujipanua huku kikipunguza gharama ya kununua vifaa wanavyotumia kubuni vitu aina mbalimbali, kurahisisha maisha ya binadamu. Yaani nataka kupunguza zile rasha zile, kama bottles zenye ziko huko nje ni, niziokote kama hizi mbao bottles, ni kamna ni kamna njani nitengeneze these methods. Programu hii kwa jina IOM001 inawalenga vijana elfu kumi na tano huku vijana elfu moja mia tano wakitoka Mombasa. Priyanka Patel, mkurugenzi wa masuala ya uvumbuzi, anasema programu hii inaiga mradi wa Lamu uliosifiwa na wanamazingira kwa kutengeza boti kutoka kwa taka za plastiki maarufu flip flopi. Priyanka anasema nia kubwa ni kuwapa vijana sehemu ya kutekeleza fikra zao ambazo zinaweza kuimarisha maisha ya binadamu. Youth akuna mkono, akuna macho, kila kitu anaweza kufanya hii solutions. So youth are enabled, apatie resources, apatie modem kufanya hii platform, kufanya hii solutions anaweza ku, kuweka solutions. Lakini kama hata uanze toto, toto ndogo, 20 years after they will be the the change of the world. Akizungumza baada ya uzinduzi wa programu hiyo mjini Mombasa. Mwenyekiti wa shirika la Red Cross Kenya Daktari Asha Mohamed anasema wanakusudia kushirikiana na jamii na taasisi za serikali ya Kenya kuhakikisha ustawi baada ya kukamilika kwa ufadhili wa Ufaransa baada ya miaka miwili. Sisi miradi zote huwa tunashirikiana na jamii kwa maana lazima jamii wenyewe wahusike. Kwa hivi kama sasa kwa hizi Innovation Lab, wanaweza kutengeza vifaa ambavyo vinaweza kuuzwa, na na hapo watapata hela za kuongezea na kuendeleza mradi. Miongoni mwa bidhaa ambazo vijana hawa wamevumbua ni kutengeza mapambo mbalimbali ya mwili na nyumba, vifaa vya upishi na kadhalika. Afisa kutoka ubalozi wa Ufaransa Kenya Sivil Jegardan anasema kuwa programu kama hizi zinalenga kukabiliana na matatizo ya ajira barani Afrika, huku taifa hilo likiendeleza uhusiano mwema wa Ufaransa na mataifa ya Afrika. Salma Muhammad, Dio wa Mombasa. Asante Salma. Haya, teknolojia ndiyo inasukuma maisha yetu ya kila siku, kila kitu nachoguza, Harrison, kimeingia teknolojia. Kila kitu ndio hivyo, ulimwengu sasa hivi unategemea tek, ni teknolojia. Kweli imerahisisha maisha kwa, hata unaambiwa hewa unayopumua utaanza kuichuja, kuiondoa uchafu kutumia teknolojia. <laughs> Unajua, <laughs> <laughs> hata barakoa ni teknolojia, sijui kama unafa, barakoa ni kitu teknolojia. Kila, kila kitu ni teknolojia. Ni sawa kabisa, mambo yakiendelea bora. Hiyo ni teknolojia ambayo itarahisisha maisha ya binadamu, sisi tunaikaribisha tu. Sasa linalovuma zaidi Afrika Mashariki ni gharama ya maisha, gharama kupanda kwa gharama ya maisha, si Kenya, si Uganda, si Tanzania, si Rwanda, si Burundi. Yanayovuma kwenye mitandao ninapoangalia ni kila mtu anapiga nduru gharama ya maisha yaliyoasilishwa kwenye bajeti, wachache sana wanaimani nayo. Ukisoma katika mitandao na ukisoma kwenye magazeti, kila mtu anasema haya, wamesema wametenga hii, wametenga hii, wame, lakini sisi tunachotaka kufanya ni kuona kwamba gharama ya chakula inashuka. Mseveni alisema ili mradi yeye ana chakula, au mengine hayamhusu, wanaopigana wapigane, wanaofanya nini, wanaovurugana, ili mradi yeye ana chakula. Mtu anakula mhogo, anakunywa chai, siku imeisha, lakini linalovuma zaidi gharama ya maisha. Na ukiwa tu katika hali hiyo ya gharama ya maisha, suala ambalo pia limetia fora sana hapa Marekani ni hiyo hiyo gharama unayosema ya maisha, lakini sana inalenga hmm, mambo ya petroli ambayo mimi na wewe tunajua kwamba uh, imeshafika kwingine zaidi ya dola tano ikiwa kwamba ni mara mbili ya ilivyokuwa wakati wa korona, na sasa kilichoko ni kwamba kuna uchaguzi kati wa katikati wa muhula ambao unakaribia hapa Marekani, na hofu kubwa watu wanasema kwamba huenda sasa chama cha Demokrat kikapoteza viti vingi kutokana na kwamba sifa kubwa ya hali ilivyo inatokea ama kutokosa sifa kunatokea wakati wa utawala wa Demokrat. Sasa wengi wakisema, ah, mambo haya yote yameletwa na utawala ulioko. Kwa hivyo kuna hofu kubwa kwamba viti vingi huenda vikapotea, lakini wachambuzi na wataalam wa kiuchumi wanasema kwamba hali hii imepelekewa na kwamba maisha ya kawaida yamerejea na magari mengi yakarudi mara moja barabarani kwa hivyo haja ya mafuta ikawa kubwa zaidi kuliko magari isivyokuwa ikitarajiwa, kwa sababu mengi hayakuwa barabarani wakati wa janga la korona. Sasa wanasema kwamba mfumuko huu wa bei sio wa serikali wala ni ulimwengu mzima, ikizingatiwa vita vya Ukraine na Rusia pia vimechangia kote ulimwenguni. Ni baadhi tu ya maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ndani ya VOA Express, jiji kuu Washington DC. Haya, katika swali la leo tunaangazia yale ambayo yali E, gonga katika bajeti nchini nchi za Afrika Mashariki hiyo jana na kubwa zaidi tukaulizwa kuhusiana na kuweka wigi. Hii ni baada ya waziri wa fedha wa Tanzania kusema hivi bungeni. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zimekubaliana kuongeza ushuru wa forodha kutoka asilimia 25 hadi 35 kwenye nywele bandia zinazotambulika kwa HS kodi 67. Hatua hii inalenga kulinda wazalishaji wa ndani wa bidhaa hizo, na kuongeza ajira moja moja na kuongeza mapato ya serikali. Haya, kuwekea figo, kuwekea f... inaitwaje, wigi, sio figi, kuwekea wigi. Wengi wametoa maoni yao na kusema kwamba hili kwa kweli litapelekea wanawake kutokuwa warembo zaidi na kuongeza gharama. Mwingine hapa, Richard Kambala anasema, je, ni wangapi wanaovaa hizo wigi? Ni kunyanyasa wanawake wetu bure. Haya, basi, maoni ni mengi, lakini muda nao hauruhusu. Iwao ndio ndio tuliokaa nao leo ndani ya VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Langu jina Harizon Kamao, tumekuwa naye Kennes Bwire, upande wa pili Aida Isa. Kwa heri ya kuonana.