kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatatu, tarehe naye ni 13, mwezi ni wa sita, mwaka wa 2022, jina langu likiwa ni Harrison Kamau. Bila shaka, Harrison Kamau yuko peke yake ndani ya studio hii, msikilizaji, nikiwa nimekushaja ja tele kama pishi la mchele. Msikilizaji e, jina langu ni Sunday Shomari na leo kama alivyosema Kamau, tarehe 13, hapa studio ni saa 3 na nusu za asubuhi, Washington DC, kule Afrika mashariki Kumi na nusu, Afrika ya kati, tisa na nusu. Mambo ni mengi kweli kweli. Tunaangalia hali ilivyo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kweli hali inasemekana sio nzuri sana upande wa mashariki, mataifa na tutakuelezea kwa kina kuna nini. Maanake mwishoni mwa wiki mapigano yameendelea kutokea kati ya wapiganaji na wanajeshi wa serikali. Tutakueleza zaidi tunapoendelea na VOA Express. Wakati tukiangalia hayo, kule nchini Tanzania tunaangalia swala la vijana kuwekeza katika ubunifu, hayo yakoje na serikali inafanya nini katika kuwasaidia vijana hawa na vijana wenyewe na... wanasema nini kuhusiana na masuala haya ya uwekezaji, tutaangalia hilo, bila ya kusahau Express, bila muziki hujasukuma gurudumu, sivyo? kama mambo haya kwendi kuna barazani, swali so la leo na mengine mengi ambayo tumekuandalia. Ikiwa Jumatatu, nikiamini kwamba wiki yako inaelekea vizuri. Ukiwa Afrika najua ni mida ya jioni hapa, kama mwenzangu alivyosema, ni asubuhi saa tatu na nusu saa za Marekani upande wa mashariki, basi kama utuambie nini ambacho amekuwa kifuatilia huko eh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana. Uh, yaani, hali ilivyo kule upande wa mashariki mwa Kongo ni kwamba kundi moja la uasi mashariki mwa taifa hilo ambalo serikali inadai linaungwa mkono na Rwanda na madai yaliyoanza wiki iliyopita limechukua udhibiti wa mji mmoja karibu na mpaka wa Uganda, kulingana na ripoti kutoka kwa wakazi wa eneo. Basi kwa mujibu wa shirika la habari la AFP kundi la waasi la M23 linasemekana kuchukua udhibiti wa mji wa Bunagana ulioko jimbo la Kivu Kaskazini, wakati baadhi ya maafisa wa usalama wa serikali wakisemekana kutorokea kule Uganda. Katika ripoti ambazo zinaendelea kumiminika ni kwamba kiongozi wa muungano wa asasi za kiraia katika eneo hilo Damien Sebusanane amethibitisha kutoroka kwa baadhi ya wanajeshi wa serikali wakati yeye pia akitawa taarifa hizi akiwa upande wa Uganda. Kwa hivyo inaonekana Sande, hali ni mbaya sana kwenye mpaka kiasi kwamba wengi wanazungumza wakiwa upande wa Uganda, kwa vile hali ni imedorora ni ime, ime, ime zaidi ya usalama upande wa DRC. Basi inasemekana kwamba kundi la M23 ni moja ya zaidi ya makundi 120 ya waasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, na kundi hilo mwaka wa 2012 lilichukua kwa muda udhibiti wa mji wa Goma, lakini wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wakishirikiana na wale wa DRC waliwaondoa waasi hao wa M23, na ripoti zinasema kwamba mapigano makali zaidi yalizuka jana asubuhi, Jumapili asubuhi, na kwamba njia pekee kwa maafisa wa usalama ama wanajeshi wa serikali ya DRC ilikuwa ni kutorokea upande wa Uganda, maanake wale waasi walikuwa wameziba njia yao ya kurudi ndani ya DRC. Kwa hivyo mm. -hmm. Haijangu, haijabaidika kama bado wangali kule ndani ya Uganda, lakini kilichothibitishwa ni kwamba baadhi ya wanajeshi mm -hmm. tayari wametorokea upande wa Uganda, ikiwa na maana kwamba wale M23 tayari wameshika udhibiti wa mji huo. Sasa hivi tunapozungumza, haijulikani kama mapigano yanaendelea au serikali inaendelea kujaribu kukomboa ule mji mm -hmm. lakini Ripoti za sasa hivi ni kwamba M23 uh, mji wa Bunagana uko chini ya kundi hilo la M23. Na kama kama unavyofahamu anapotokea mapigano kama haya makali, wanaoathirika zaidi mara nyingi ni kina mama na watoto kwa hiyo hmm, hali kama hii ama kwa hakika ee, inasikitisha kuona kwamba bado mapigano yanaendelea kule Kongo, na kama unakumbuka Ijumaa kwenye live talk, naam tulikuwa na msemaji wa kundi hii ehm, leo M23 na kitu ambacho serikali imerudia hivi leo mm -hmm, imesisitiza tena kwamba Rwanda, nazungumzia serikali ya DRC imesema mm -hmm, kwamba Rwanda wanaamini ndio wanaofadhili na kuunga mkono kundi la M23. Kwa hivyo hali itaendelea kuangaliwa na uhakika ni kwamba katika matangazo yetu mengine tutakuelezea zaidi hali inavyoendelea katika mashariki mwa DRC kuhusiana na kundi hili la M23. Tutaendelea kufuatilia swala hilo bila shaka. Huyo, Davido. mm -hmm. Actually, na kuhicho, how long? Kama, mambo hayo nayasikia vizuri, mambo ndivyo anakwenda tu, safi ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo tunaengelea kuangalia masuala mbalimbali yanayotuzunguka akiwa mbali na, na na, na, na na, karibu. Na najua sande kwamba umejiandaa na ripoti ya mambo ya Tanzania, nini kimetokea kule. Bila shaka hivi karibuni serikali ya Tanzania alisema kwamba wameamua kuwekeza katika mipango ya maendeleo ya vijana kupitia ubunifu, wakitaja wanataka kuruhusu mawazo mapya na mbadala ambayo yatachochea mapinduzi ya teknolojia, biashara na vilevile ukuaji wa uchumi. Sasa basi, mkurugenzi wa taasisi ya sayansi na teknolojia inayoitwa COSTECH Dr. Amos Nungu alizungumza kupitia Nipashe nchini humo, akisema kwamba mpango huo umesaidia vijana wengi kujiajiri. Sasa basi, anasema wanaandaa sera ya kuwalinda vijana katika ubunifu huku akiwa anaendesha e, wiki ya ubunifu hii. Wiki imekuwa ikifanyika sasa nchini humo kwa mara kadhaa, lakini anasema inafanyika kwenye mikoa kumi na tano, lakini sasa anasema anataka ifanyike nchi nzima. Sasa basi, kutokana na hilo, nimeongea na mdau na vilevile mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji kinachoitwa NIT kule nchini Tanzania, na kwanza kutaka kujua kwa upande wake yeye, ameshiriki kwenye wiki hizi, ameona zinavyofanya kazi, pengine anataka kuona maboresho gani kuadhimisha wiki hii hasa katika siku zijazo, mi nadhani kitu ambacho kinatakiwa kina kiboreshwe, sababu wanafanya kama ni, ni wiki ya ubunifu, lakini huwa ni, ni kama mashindano, sababu lazima watu waje na ideas wazipresent pale na waweze kuonyesha majaji ambao watakuwa wanaletwa hapo, wawe ni ile fair, yani kwamba kuna kuna ideas, pengine sisi tuiona tulifana tukaona hii inaweza ikawa nadhani ingekuwa ni vizuri, baada ya judgment, sababu wanatoa washindi wa, wa, wa, wa wa na wanatoa wa wa wa wa na zawadi, wangesema uh, labda kikundi fulani kimeshinda kwa sababu moja mbili tatu, hawa wameshindwa kwa sababu ya moja mbili tatu, hili pia ikawa ni mtu akajifunza. Sasa basi, pengine kwa upande wa changamoto ambazo mnakutana nazo na kile ambacho ungetaka kuona kinafanyika kwa upande wa serikali na idara zake, nini hasa? Mi nadhani tu kama Brera, uh, natakiwa wasikilize mawazo ya watu, kwa sababu kuna idea nyingine mtu anakuja nazo. Nakumbuka unaambiwa hii, uh, idea hii ni nzuri na ni nzuri kweli, lakini haiwezi kupitishwa mbele na hela ambayo labda itakuwa imepangiwa kufanyia kazi uh, mi nadhani ifanyie kazi husika, yani kama kuna hela imetengwa kwa ajili ya watu, watalipa watu ambao wameleta ideas, watu walete sababu. Ukisema ikiwa hivo, kuna watu wana ideas nyingi sana, pengine nawashai kupeleka, lakini naona zina kidogo, kuna kuna, kuna, kuna kuna ugumu kwenye kupitisha idea ya mtu sababu, na rafiki yangu hapa almost, sasa hivi ni mwaka wa pili ana idea yake ashafanya, ashaenda mpaka wizarani, ashaenda almost sehemu zote, lakini kwa namna kidogo anawekewa ni kama vizuizi, yani anawekewa ugumu kukamilisha projekti yes. Yake nam nam nam kama kama msikikije na huyo ni kwamba hivi sasa mm -hmm. wanakuwa na ubunifu wa kila aina, lakini unakuta changamoto zinakutana nazo ni kwamba mtu anakuwa ametengeneza kitu chake, lakini anaekeshwa na subirishwa, hata inaweza kufika miaka mingi. Anasema kwa mfano rafiki yake akisema akisubiri kupata msaada wa kuweza kusonga mbele kufanikisha ile kazi yake. Kwa hiyo nafikiri hilo swala eh, kama alivyozungumza watu wa Costco huko Tanzania wanataka kufanyia kazi sera pengine sera hizo zikiwepo zitawasaidia zaidi vijana katika maswala ya ubunifu. Basi moja kwa moja tunaelekea kupata habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu leo umepiga marufuku filamu mpya ya Walt Disney ya Lightyear iliyokuwa imepangwa kuzinduliwa wiki hii, taasisi ya serikali imesema. Wizara ya Vijana na Utamaduni kupitia ujumbe wa Twitter imesema kwamba filamu hiyo imekiuka maadili ya jamii bila kutoa maelezo zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, filamu hiyo ilikuwa imepangwa kuzinduliwa Juni 16 wakati matangazo ya uzinduzi wake yakiwa ya tayari yametolewa. Filamu yenyewe inasemekana kuonyesha wanawake wawili wakibusiana, ambao wana mahusiano ya kimapenzi. Sawa na mataifa mengine mengi ya Kiarabu, basi mapenzi ya jinsia ya moja hakubaliki kwenye ufa Umoja wa falme za Kiarabu. Shirika la Umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema mapema leo kwamba mapigano ya kikabila kwenye eneo la mzozo la Darfur nchini Sudan yameua takriban watu mia moja ndani ya wiki moja iliyopita. Mratibu wa UNHCR Toby Howard amesema kwamba mapigano hayo yalisababishwa na mzozo wa ardhi kati ya makabila ya Kiarabu na yale ya Kiafrika kwenye mji wa Kulbus katika jimbo la Darfur Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la AP, wapiganaji wa Kiarabu walishambulia vijiji kadhaa na kusababisha maelfu ya watu kukimbia makwao. Rais wa Ukraine Volodomir Zelenski amesema kwamba vikosi vyake pamoja na vya Rasia vinapambana vikali kwenye mji wa mashariki wa Severo Donetsk wakati akiomba washirika wa, wa kimataifa kulisaidia taifa lake mifumo ya kisasa ya ulinzi. Katika hotuba yake ya karibuni kwa njia ya video, Zelenski amesema kwamba mbinu kuu ya Rasia haijabadilika kwa kuwa vikosi vya Rasia vinasogea upande wa magharibi kwenye maeneo ya Lisitansk Bahmut na Slovansk, pamoja na kusini magharibi kwenye mji wa Sievero Donetsk. Mshauri wa Zelensky, Mahilo Podiak, kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo amesema kwamba ili kumaliza mapigano Ukraine inahitaji silaha za kisasa. Na waziri wa ulinzi wa Australia Richard Marles mwishoni mwa wiki amekutana na mwenzake wa China Wei Fenge pembezoni mwa kongamano la usalama la Shangri la nchini Singapore. Baada ya mkutano huo Morales ambaye aliwahi kuwa mkuu wa ujasusi alisema kwamba kuna safari ndefu kuelekea kurejeshwa kwa uhusiano kati ya taifa lake na China. Wachambuzi wanasema kwamba mkutano wa mawaziri hao Jumapili huenda ukaashiria mwanzo mpya wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo. Uhusiano kati ya mataifa umedorora, mataifa hayo katika miaka ya karibuni kiasi kwamba mashauriano ya mawaziri kati ya mataifa ya indo pacific hayajafanyika kwa zaidi ya miaka miwili. Mario wakishirikiana na Jovyo, mi amor. Mi amor ni kusema nini? Sandi kusema kwamba ni ni mambo ya mapenzi yale nwanugahsaaiatino haya, basi, nikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeshafika. Vizuri tu nikukumbusha kwamba VOA Express basi inasikikana kupitia redio zetu shirika kama vile redio Mwananchi Nakuru Kenya, Mwenedu redio Voi Kenya, sasa redio Bungoma Kenya, kule Tanzania kuna 255 Global Radio, Storm FM, Geita, Hits FM ya Zanzibar, TKFM kule Tanga, na vilevile DRC tunasikika kupitia redio Racom huko Bunagana, redio Minema miongoni mwa nyingine nyingi, radio bile bile, mingi, wa redio shirika vilevile. Matangazo mengine mengi yanapatikana pia akiwa televisheni kwenye mtandao wetu wa www swahili.com. Basi tuelekee moja kwa moja kwenye swala au swali la barazani. Bila shaka kamao, kwenye barazani tumeangalia kwamba Jumapili, unajua Jumapili ya jana ilikuwa nini, kamao? Ilikuwa ni siku ya kimataifa ya kukabiliana na ajira ya watoto, bila shaka bila shaka. Sasa tukaangalia masuala ya ajira ya watoto yanaathiri vipi, na swali letu likasema kwamba je, nini kifanyike kutokomeza ajira ya watoto? Maana hiyo ajira ya watoto kwa kweli kamao, imekuwa ni swala ambalo ni sugu, naweza kusema eh? Ha? halisi mame ilikuwa likiendelea kila wakati na tukizungumzia swala hilo kabla ya kusoma majina au ma, ma, maoni mengi yaliyotolewa kwenye Facebook, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA Express barazani, sema jina, sehemu yako na utoe mchango wako, karibu. Asante kwa majina, naitwa fadhili Falinga, nipo Tunduma boda upande wa Tanzania. Ili e, kukombesha ajira za watoto ni jamii kwa ujumla washiriki katika ulinzi shirikishi, namna ya kuwalinda watoto hao na na pia elimu itolewe kwa wazazi wa wa walinzi watoto wa, wa, wao, na wapewe elimu hatari za watoto watoto wadogo kuingia ku, ku, ku, ku katika bila za utumwa, hasa wapewe has, has, has, uh, elimu itoleo jamii juu uh, asari zake. A, naishia hapo, asante sana bwana Falinga, eh, kwa maoni yako kama Asante sana asante sana kwa mchango huo. Naona upande wa Facebook Ismael Oncha anasema yuko Eldoret nchini Kenya. Anasema miundo msingi iwekwe kutosheleza mahitaji ya jamii kutoka kwa serikali zetu, kama vile ajira na kwa wazazi kuinua biashara na elimu kwa watoto wao. Haya, naye Eligiasi Katombo akiwa kule Muleba, Kagera, Tanzania anasema kwamba mamlaka husika waangalie kwa jicho la pili, maana hiyo ndiyo itakuwa suluhisho John Pikipiki anasema yuko kule DRC, anasema serikali wafunge gerezani ili waache upuzi, unatosha. Hadi hapo watoto wasidhulumiwe tena au kupewa ajira. Naye Ngasa Hamisi, Ngasa Hamisi ambaye yuko kule Tanzania anasema kwamba hapo inatakiwa serikali iwape mikopo hawa watoto wafanye biashara kwa riba nafuu, maana ajira hakuna na tumechoka ahadi za viongozi Wasio muogopa Mungu. Lakini sasa kamao hii inaweza ikawa ngumu kwa kwa kwa sababu sababu uwezi tena serikali ikawapa watoto mikopo, wakati hawa watoto hawataki kuwa wanafanya kazi kwa sababu ya miaka na umri umri wao wao wanatakiwa wawe shuleni kwa umri wao. Aha, Nadhael Madede ntamsoma akiwa mwisho hapa kabla kuelekea kwenye muziki ndani ya Vue Express kutoka Dar es Salaam, anasema ni vyema sana serikali na asasi za kiraia zitoe elimu hasa inayohusu madhara ya ajira kwa watoto na kuchukua hatua kali za kisheria kwa wote wanaoajiri watoto. Asante hmm, sana msikilizaji, kama umeshamsikia sauti hii au kidude hicho kinachopiga taratibu, anaitwa Nvili the storyteller, mwenye sauti na maelezo makali kweli kweli. Kama unampenda sana huyu jamaa storyteller, unajua ni mtu wa kupeana story, na anatoa story ya pombe na sigara <laughs> haya, tuisikie hiyo story. Wanasema kwamba <laughs> pombe na sigara anaweza kaacha, itakuwa ni kibarua kigumu eh, lakini kwa kweli pia ushauri na saha ni kwamba hmm, pombe na sigara sio nzuri pia kabisa. anyway, hmm, iwe hata kama kuna wale warembo wanawapenda pia hmm, pombe na sigara hazitakiwi hazihitajiki pia hmm, kwa vijana au sio? Kabisa. lakini uandishi wake wa nyimbo kweli ni ni, ni jamaa anajua kueleza hadithi zake vizuri <laughs> mm, kama unataka kunywa pombe kama kijana nafikiri kiasi, yeah, nah lakini si vizuri kwa nafsi ah, kweli kabisa, lakini ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. mm -hmm. Basi tukiwa katika tu maswala hawa ya vijana, baadhi ya vijana nchini Kenya wanao hulka ya uzembe tangia wakiwa shuleni, na wanapokamilisha masomo pia wanasemekana bado wanaendelea kuwa wavivu, na wengine kukataa hata kufanya vibarua au kubagua kazi ili kuendelea kuwategemea wazazi wao. Mm -hmm. Mm -hmm. Basi Stephen Mnyika anawakosoa vijana wenzake walio na hulka kama hizo anasema kwamba ni lazima wajitume, watafute ajira hmm. hebu tumsikie anavyosema Mnyika Mkinya. kitu ambacho kinanikera zaidi ni vijana wazembe. Kijana ndo mtu ambaye tunatarajia ako na nguvu, ako na elimu, ako na fursa nyingi sana za yeye kujiendeleza, lakini sasa unapata nimekaa muda, nimetangamana nime, nime, nime, nime na vijana wengi wenzangu, maanake mi mwenyewe pia ni kijana na nikakuja kugundua kitu kimoja. Kwa nini imekuamba kwamba katika mitaa yetu tuko na vijana wazembe? Kwanza nimekuja kugundua uh, idadi kubwa ya vijana ambao ni wavivu, hawapendi kujishughulisha na nini. Na cha kushangaza ni kwamba baadhi yetu sisi tunatoka katika uh, familia za kawaida sana lakini unapata kwamba vijana hawa wazembe ambao kwa sasa hivi nawaona ni wavivu kabisa, wapende kujishughulisha, wao ndo wanapata fursa kwanza za kupelekwa katika shule nzuri, wanapata fursa mpaka chuo kikuu na vitu kama hivyo. Lakini sasa shida inatokea kwa sababu mtu anapomaliza shule, fursa za kazi zinapotokea, sasa wengi wanakuwa wanachagua sana. E, mi siwezi kufanya kazi, siwezi kufanya kazi. Wengine mpaka unapata kwamba wazazi wao kabisa, kwa sababu baadhi yao wazazi wao wanajuana na watu wengi katika taasisi mbalimbali, wanasukumiwa, fursa zingine zinasukumiwa kabisa, zinaletwa kabisa mpaka mkononi, lakini unapata mtu hataki. Kwa sababu gani? hauwezi kushughulika na kazi kama hauna njaa ama hauna matatizo yanakusukuma, hiyo aoni kwamba kuna umuhimu wa kwenda kujisumbua kutokwa jasho kuumiza akili. Lakini unapata ya Mungu ni mengi, inafikia muda unakuwa mtu mzima, wazazi wanapoteza wana, wana maisha. Sasa hapo ndio sasa ukweli wa maisha unamgonga mtu kwamba nimepoteza muda mwingi, fursa zimenipita, nishakuwa mtu mzima, sasa naanza kuhangaika. Unapata una kijana yupo hapa, ajui aanzie wapi aende wapi. Kwa hiyo inanikera ina, ina zaidi mimi kama kijana, kuona kijana mwenzangu mzembe, mvivu anashindwa kufanya kazi. Mitandao mingi sana ya kuangalia filamu kama vile Netflix na nini, mtu anakaa nyumbani siku nzima anaangalia, akimaliza anaangalia series nyingine, akisikia njaa naingia nakula. Wengine mpaka wanachukua gari za baba wazazi wao wanaenda na marafiki ku, kunywa pombe na nini inanifanya na, na, na vunjika moyo sana kwa sababu wengi wao wanapata fursa ambazo sisi tumezitafuta tunazikosa. Hakuna kitu chochote unaweza kumwomba mzazi wako nyumbani, kwa sababu ukiangalia hali nyumbani ni mbaya, lakini inakera kuona kwamba wakati fursa ipo, ndio hauitumii. Kwa hiyo ni kero kubwa sana ni kero kubwa sana. Kama unavyosikia kamao, basi moja kwa moja baada ya kusikia hayo kamao eh, tunaangalia yale eneo jiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. mara moja mara moja, mara tuanze na tamasha la Tony ambalo limefanyika kule mjini New York hapo jana. Tony Awards za 75, hizi na zimefanyikia kule katika ukumbi wa New York City Radio na kitu ambacho kwa harakaharaka ninaweza nikakiguzia katika India. Tamasha ni watoto wawili wa, wa Michael Jackson mm -hmm. watoto wawili hawa Paris na Prince Jackson no. Uh, walikuwa miongoni mwa watu waliohudhuria tamasha hiyo mm -hmm. Kisa na sababu ni kwa sababu kuna wimbo ama musical moja uh -huh. ya Broadway kule na. Ilikuwa chini ya jina la baba yao, inaitwa MJ, yani mm -hmm. wa baba yao. Na sasa walipokuwa pale, walishangilia sana wakati wale waliokuwa wakicheza wimbo wa baba yao wakionyeshana uh, ukakamavu wao mm -hmm. Na mara moja kijana wake huyu Michael Jackson alinyanyuka mara moja na kuenda ku, ku, ku, ku, akamkumbatia yule aliyekuwa akiimba nafasi ya baba yake hmm. Michael Jackson, kilikuwa ni jambo la kufurahisha sana na ambalo limetanda lime sana kwenye mitandao ya kijamii, hasa kuwaona wale watoto wa Michael Jackson wakiwa wote wawili na kusema kwamba baba yao alibadili namna tunavyotazama mziki katika historia ya mziki, kwa maana akaitwa mfalme wa pop. Michael Jackson, King Michael Jackson of pop. Huyu hata wale watoto wadogo kama ambao mm -hmm. wamezaliwa jana na juzi, miaka hii ya karibuni wanamfahamu. Kazi aliyofanya <laughs> sio ndogo, kama huo lazima itambulike hilo, na miondoko yake bado ipo hata leo, bado inatamba mpaka leo na... mwanamshindano wa Michael Jackson tangu tukiwa watoto mpaka tunakuwa watu wazima, yanaendelea, watu wanashindana. mm -hmm. Sawa, tukiangalia kwingineko, anakwambia meli moja ilikuwa imejaa kondoo, ilizama katika bandari ya Shamkule, Sudani meli hii wanasema imesababisha vya wanyama wengi ambao walikuwa kwenye hiyo uh, meli, lakini wafanyakazi walinusurika. Wanaweza kuambia kwamba hii mifugo ikiwa inatoka Sudani kuelekea Saudi Arabia. Sasa ndio hii kitu mm -hmm. ikazama, unaona bwana, ikiwa na wanyama wengi kweli kweli kweli. Kweli kweli. Watu walipona, lakini wanyama ndio waliondoka. Nakwambia walikuwa wamebeba kondoo elfu kumi na tano na mia nane na wanyama hai hawa walikuwa wanakwenda. Kwa hiyo inaonekana ni walijaza sana awaaana e, wanyama ujazo wake ni elfu tisa tu, jamaa wakapiga elfu kumi na tano. Unajua wanyama wana uwezo wa kuogelea, japo sio kwa muda mrefu. Kwa hivyo wakiwa baharini itakuwa ni vigumu kufika kwenye ufukwe, ufukwe. Haya, na tunakamilisha sasa Vio Express, lakini tunapamilia kwa swali la leo tuliuliza, je, sauti ya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino inasikika kweli au vya kutosha? E, na mwana so Celestin Kajuna anasema yuko kule Kagera, Tanzania. Anasema kwa kipindi hiki inasikika, sio kama kipindi cha nyuma. Mtu pesa mwanambuke anasema toka Misisi anasema sauti inasikika, lakini inahitaji kusikika hata zaidi. Zaidi oredi Bosco anania anasema kutoka DRC, anasema kwa kweli hawana sauti kabisa huku, kesi ahura akisema serikali haikufanya vya kutosha kushughulikia watu wenye ulemavu wa ngozi. Bila shaka kamao, basi, muda unakimbia, ndo hivyo na express kutoka DC, Washington. Langu jina Sunday Shomari, ni kishirikian mwenzangu Harrison kama msambizi, BMJ Murithi upande wa pili, Aida Isa. Tunakuaga na hicho kibao, taratibu, kwa heri kwa sasa. Kwenye masikio yangu hakuna mwingine wa kumuona kwenye macho yangu