Asoga, ni ilahe, imbu hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Majaji wa Tunisia waliongeza mgomo wao kwa wiki ya pili baada ya rais Kais Saied kukataa kubadili uamuzi wa kuwafuta kazi darizeni ya majaji hao Muungano wa vyama vya majaji ulisema katika taarifa ya pamoja siku ya Jumamosi, Said aliwafukuza kazi majaji 57 mwezi huu akiwashutumu kwa ufisadi na kuwalinda magaidi, madai ambayo chama cha majaji wa Tunisia kilisema kuwa mengi yalikuwa na ushawishi wa kisiasa. Mgomo wa kwanza ulianza Juni nne. Uamuzi wa wa Said ulichochea wimbi la ukosoaji wa ndani na nje ya nchi. Mashirika kumi ya haki ya kimataifa yalimshutumu kwa kusababisha pigo kubwa kwa uhuru wa mahakama nchini humo. Watu wenye silaha wamewachilia huru abiria 11 ambao walitekwa nyara wakati wa shambulio la treni kaskazini mwa Nigeria mwishoni mwa mwezi Machi. Waziri wa serikali alisema ingewaje, dazeni ya wengine wanadhaniwa bado wameshikiliwa mateka. Giomesola Saraki, waziri wa serikali wa uchukuzi, alisema katika taarifa siku ya Jumamosi usiku kwamba serikali ilikuwa inafanya kazi kuhakikisha abiria wote waliotekwa nyara wameachiliwa huru. Abiria waliachiliwa huru walipelekwa katika hospitali moja mjini Abuja. Saraki hakusema ni jinsi gani na wapi waliachiliwa huru au ikiwa fidia ililipwa. Magenge ya watu wenye silaha wanaojulikana kama majambazi walilipua njia ya reli Abuja Kaduna, kaskazini mwa nchi hiyo, na kusababisha mashambulizi ya risasi kwenye treni ya usiku Machi 28 na kuua watu wanane. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama moja ya Misri jana Jumamosi ilimhukumu mtu mmoja adhabu ya kifo kwa kuua kwa kumchoma kisu kasisi wa kanisa la madhehebu ya Coptic mwezi Aprili katika shambulio lililoshtua taifa hilo lenye watu wengi zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Negru Taufik mwenye umri wa miaka 60 alipatikana na hatia katika mahakama ya jinai ya Alexandria kwa mauaji ya kasisi Arsenius Wadid mwenye umri wa miaka hamsini na sita na kupatikana na kisu kinyume cha sheria. Mawakili wake walikuwa wamedai kuwa mauaji hayo hayakuwa ya makusudi. Taufik anaweza kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Wadidi aliuawa katika eneo maarufu la bahari katika mji wa Alexandria mwezi Aprili. Maafisa wa Libya walirejea katika mji mkuu wa Misri hii leo Jumapili kwa ajili ya duru ya tatu ya mazungumzo kuhusu marekebisho ya katiba kwa ajili ya uchaguzi Taifa hilo la Afrika ya kaskazini kwa mara nyingine tena inajikuta katika mivutano ya kisiasa huku tawala mbili hasimu zikidai uhalali. Mazungumzo hayo ya mjini Cairo yanakuja kufuatia mapigano kati ya wanamgambo wa simu yaliosababisha wakazi wa mji mkuu wa Libya, Tripoli, kuingiwa na hofu na kufua jinamizi la mapigano yaliyopita katika taifa hilo lilokumbwa na machafuko. Wabunge kutoka bunge lenye makao yake mashariki mwa Libya na baraza kuu la nchi, chombo cha ushauri kutoka magharibi mwa Libya, walianza mazungumzo yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa, huku ukiwa na shinikizo la kimataifa kwa mabunge hayo mawili kuweka mizozo yao kando na kukubaliana juu ya msingi wa kisheria wa uchaguzi. Papa Francis leo Jumapili anatumai kuzuru, alisema anatumai kuzuru jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Sudani kusini haraka iwezekanavyo, baada ya kuahirisha ziara hiyo kutokana na tatizo la goti. Wapendwa, kwa masikitiko na kutokana na matatizo ya mguu wangu imebidi kuahirisha ziara yangu katika nchi zenu. Papa huyo mwenye umri wa miaka 85 alisema baada ya sala yake kila wiki ya Angeles katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Kwa kweli na huzuni kubwa kwa kuahirisha safari hii ambayo ina maana kubwa kwangu naomba radhi kwa hili tuombe pamoja kwa msaada wa Mungu na matibabu niweze kuwa nanyi haraka iwezekanavyo wacha tuwe na matumaini Vatican siku ya ijumaa ilitangaza kuwa safari iliyopangwa kufanyika julai 2 hadi julai 7 iiratibiwa upya itaratibiwa upya ingawa hakuna tarehe mpya iliyopangwa na Rais Volodimir Zelenski anasema kuwa anajua vita nchini mwake vita dumu kwa muda gani, hajui kwa muda gani, lakini vikosi vya Ukraine inabidi vimekaidi matarajio ya Russia kwa kuauziwa wanajeshi wa nchi hiyo kuvuka mashariki mwa Ukraine. Muda mfupi ujao utapata salamu na muziki. na moja kwa moja, karibu msikilizaji, kipindi kingine cha salamu na muziki, ikiwa ni siku nyingine Jumapili. Natumaini hujambo kabisa, msikilizaji, mambo yako ni mazuri kabisa. Jumapili ya leo, nikiwa tayari nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji langu, jina Sanday Shomari, twende pamoja kwenye salamu na muziki. Eshimu ingine ni wewe Alexi Kateba huko kule Tabora, Tanzania napea salamu zako hilo Jumapili, wazazi wako akiwa Ruele Kagee Karagwe kule Tanzania na wada wote, unasema wa vyombo vya habari popote pale walipo. Bila shaka zamuni yako i, Hegela ukiwa Iringa unapea salamu zako za leo ziende kwa mtangazaji wa zamu, asante sana, nasema nashukuru, nakumbuka Eadhel hukumsahau inge ingela, na ujumbe unawambia Serengeti Girls, hongereni kwa kufuzu kuingia kombe la dunia. Bila shaka hao ni vijana wa soka wanawake wa Tanzania, hongereni sana. Chini ya miaka kumi na saba watakuwa kule India kuiwakilisha nchi yao kwenye kombe la dunia na Afrika Mashariki kwa jumla ni timu pekee iliweza kufanikiwa kuingia. Haya basi, zamuni yake mashaka estasahani unasema salamu zako, unapenda ziende kwanza kwa mtangazaji wa zamu, unasema asante sana. Pili unapenda ziende kwake Mako Embassy wa Kagongwa, Ngasa Kulwa Majanja, umsahau Rashid Festo mwana Ukawa, unamwita Mbuga Peter Bucheyeki, Mkuyu Shilinde Gazungu, Dunga Muhamed Dunga, Charles Jumanne Fundi Simu, huku msahau pia Mwikanwa Mahudi Masanja Makuyanja Lukala Ngesi, Yusuf Hamisi. Na ujumbe unaambia jamani ye, tukumbukane kupitia salamu na muziki kwenye VOA Swahili. Bila shaka ujumbe maridhawa kabisa huo. Naelekea kwako wewe, Hosea Kangimba, ukiwa kule Bukoba. Una salamu zako anatumia, na ndugu zako wote na marafiki, popote pale walipo, natumaini zimewafikia bila shaka. Eliapenda Mwenyika, zamuni yako ukiwa wapi? Nasema Upareni Same, Tanzania. Habari za studio, unasema mtangazaji. Mimi niko safi kabisa, sijui wewe mwenzangu kule upareni sane. Hey, kwenye milima mambo nafikiri mazuri. Unapenda salamu zako, basi ziende jumapili hii. Unasema kwa familia yote ya wapendwa ya Eliot Mwanyika wakiwa kuko huko upareni huko, Msaa unasema za moyoni. Haonga Ngalaba, Maluta Maga, Mbise, Nicolas Godfrey, Kayago, Denis Muganyizi pia wamekumbuka Uh, Sayanda Magesha huku Msaa, Majaliwa Bususu, Simon Shauri, Jafeti Maembe, Eva Mroso, Victor Mselabuye na watangazaji wote wanasema wa VOA kwenye bao, nakuambia asante sana ujumbe unawaambia, mwenye malengo siku zote hana muda na majungu. Sawa kabisa bratha, ujumbe safi kabisa huo, na ujumbe huu safi na maridhawa unatusindikiza moja kwa moja tupate kibao cha muziki. sana kibao hicho Chris Bits, wakiwa Chris Bits akishirikiana Yemi Alade na Harmonize, Konde Boy, mtoto wa Bongo, kwenye kitu chao hicho 911. Kipindi salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja msikilizaji, naendelea na salamu zako ambazo umetuletea hapa kwenye Facebook hali kadhalika kwenye barua pepe. Haya, zamu ya nani? Ni yako wewe Ngalama Maliuta au mkali wa media unajiita, kutoka Isolo, Mwanza, Tanzania, anapea salamu zako za Jumapili leo, zinaandi kwake Kashinde mjomba wa watu, Pascal Lucas Chambi Dunga, Mohamed Dunga, Emmanuel John Machungwa, Juma Kazuri, John mzee wa kazi. Vilevile zamu ni yake Frolian Henrik Ngemela Ukobukoba, Bungengere, unapea salamu zako zimwendee mamzazi Felix, baba yako mzazi Felix, Babayako, mzazi Felix. Mama yako mzazi Flora Felix, kaka zako Fridon Faston Felix na wadogo zako Franco Johannes na Forgiveness. Unasema pia hujapenda kwa sababu yako mpendwa Polonia Francis, ujumbe unasema unawapenda sana. Zamuni yako wewe Bakari Seria, ukiwa wapi Moshi Tanzania, unapenda salamu zako nasani zipeperushe na zitapeperuka kwake Eva Mroso, Benjamin Puka Padri Moshi, Mawazo Malema, Mudi Katalai, Joshua Ntango, Charles Mjeshi, wasahau pia Filbert Juma Daudi na wengineo, wakisema aliwakumbuka ni Bakari Saria. Moja kwa moja anageukia upande wa pili na kutana na Muhamed Salim Dinya akiwa kule kwa Wasakatonge Salam Club. Jina bobu kubwa kwelikweli, Wasakatonge. <laughs> Haya basi, salam zenu wapendezeni wake. Hali ja Nyoni umemkumbuka pia. Salam Mwenjuma Husein Kide, Salum Chumu, ukumsahau Muhamed Jaffari Lina Marenge, Eva Mrose, una wajumba wote. Unawaambia wote hawa ujumbe wako, sikilizeni VOA Swahili, mambo mazuri kabisa kutoka hapa VOA Swahili. Honest Mashina zamani yako akiwa Arusha, Tanzania. Ukiwa kule Arusha kwenye baridi safi, unapenda hali yako na salamu ziende kwa Mandela mwishi wa Nairobi, Kenya. Benjamin Puka akiwa himo kule Moshi huku, msaao Agapiti Puka, Joseph Jila, wote hawa wanaambia jamani, tupende kusikiliza VOA kila wakati sawa kabisa. Honest Mashina, Ujumbe maridhawa kabisa huo, John Donald Nyagalu ukiwa Tabora, Tanzania. Mambo vipi kule Tabora? Haya basi, unapenda salamu zako ziende kwa seji wote, unasema wa VOA Afrika Mashariki na Kati. Safi kabisa, na ujumbe unawaambia utawala wa haki unaleta amani. Yani wee umesema, usalimia watu wote Afrika Mashariki. Safi sana, maana ukitaja majina wezi kuwamaliza. Sawa kabisa, Baba Mirinda hey. Haya ukiwapi, Baba Mirinda, Shinyanga kule Kahama, salamu zako na mpaka ziendee. E Okay, Mama Juma, Juma Lucas, Mama Cristina, Mama Mirinda, Mama Valentini, Miriam Lucas na wengine uliowataja, nasema wote wako kule Mondo. Ujumbe unawaambia kama jela ni shule basi mpeleke mwanao. Ndio bwana, ujumbe wako mzito hivi kaka. Haya, zamuni yake Masanja Ngosha, unajiita mtanzania au unasema kapteni wa Mwamashele kishapo kule Shinyanga. Haya, ukiwa Dares Salam kwa sasa, unapenda kumkumbuka, unasema mkui shilinde ukumsahau Vincent Jj uh, Kaji hali kadhalika, umemkumbuka Joshua mjukuu wa Nila Dunga, Mohamed Pascal Chambe, Justina Mayala na wima yako mzazi Patricia Charles Kia kwa H. Bizo tokea wapi Makong'unda, unasema salamu zangu kwa wote wanaosikiliza. Safi sana, wote wamezisikiliza <laughs> Haya, Eligi Asi Katombo, ukiwa kule Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, salamu zako alipeeza kwake kwa Filbert Jonathan Kinshambi, Demedel Kabiazi, Hassan Shaban churi churi. Wamkumbuka pia Kasore Rohindu Kila Rutaiwa, Salem Busisi, Michael Kajembe. Ujumbe unaosema unawatakia wote hao wikendi njema. Safi kabisa, bila mashaka yoyote. Moja kwa moja basi nageukiwa pana mwingine kwenye barua pepe, nakutana naye Huyu anaitwa Kenga Emanuel, unapewa salamu zako kutoka downtown coast Kenya. Kuna unasema ziende kwa ndugu zako, marafiki walioko Kilifi, unasema wote. Unawaambia uko salama kule maeneo ya Qatar. Bila shaka mambo ni mazuri kweli kweli. Hosea Kangimba, ukiwa Bokoba, unawatakia salamu zako kwa marafiki zako wote, unasema popote pale walipo basi. Ni wengi, natumaini na wote wamepata salamu. Mudi Katalai Chelsea ukiwa wapi Songea, Tanzania, salamu zako napenda zimfikie Msuya Simon akiwa Kilimanjaro, hukumsahau, nasema Haelia Hiera Fundi Simu Sijali Shomari, bila kumsahau Juma Makamba, Precious Johnson. Bila shaka, moja kwa moja basi nageukia upande wa pili, nakutana naye nani? Huyu ni Buhu Magiemba Mwenda ukiwalegeza mwendo Tabora. Ujui kule Tanzania salam zako wapenzani wake Manuel Charles, MC Masai, Mikembo Lubasha, Patrick Mangu Bubukar, Ngeresi, huku msahau Bundala, Tabu Bundala, na wote hawa wanaambia ujumbe: binadamu wote tupendane. Bila shaka kupendana ndiyo mpango mzima. Moja kwa moja basi naangalia huku na kule naone wakati wa kutuliza tuliza makoo, simu au nini? Kabla ya kuenda kwenye simu basi kwanza moja kwa moja tupate kibao kingine, namwona kijana kutoka kule Zimbabwe Basi sasa, kwenye barua pepe, baada ya kutoka kwenye Facebook, zilikuwa salamu nyingi kwelikweli pale, zaidi ya mia nne. Nimegeukia kwenye barua pepe sasa. Barua pepe, nakutana naye Deus, unapata salamu zako, anasema hodi hodi, mtangazaji wa zamu, nami nakwambia karibu Deus. Haya, matumaini yangu uko mzima, mi niko salama kabisa. Unapenda salamu zako, basi hii leo kuzipeperusha. Unasema kwa baba yako mzazi Deus Tengisa akiwa Buganguzi, mama yako mzazi Christine Deus akiwa Kishanda na wahitimu wote wa Kishanda Sekondari mwaka elfu mbili na kumi na nne. Natumaini amepata ujumbe wako vizuri kabisa, na bila kusahau wengine unawakumbuka ni Kasori Rufindikira Mimwani, Kenneth Demi Biabas, James Mzalendo, Richard A. Kambale na Mala Joas, Dogo Azam Kayango. Asante sana. Nageukia kwa nani tena? Barua pepe nyingine ni yake Fitna Paul, ukiwa Katoro Geita, Tanzania. Salamu zako leo mapenda kwake Ngusa Mleba, Vicky James, Mkuye Shilinde, huku msaau Tumaini Mwakalinga, Simon Francis Wakaseme na Ndoto Kushanga. Wote hao naambia tukumbu, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Natumai wote hawa e, watakukumbuka na kupata salamu zako, ujumbe maridhawa kabisa huo. Haya. Nikitoka huko basi moja kwa moja, nakuja kwake Golgota Magabe Mokono. Salamu zako Golgota Magabe Mokono, ukiwa Tanzania unapenda kwa Victor Mselebuye, King Obed Zenobi, Baraka Maganga, Mzee Joseph Sindano na James Itano. Nageukia kwa barua yake Abubakar Inglesi, ukiwa Tamtam Salam Club unasema Kilimani kule Arusha Tanzania. Hodi studio, karibu bwana. Salamu zako ziende kwa nani? Unamtaja hapa Mkuyu Shilinde Mwikanuwa Mahudi, Emmanuel John Machungwa, Moba Galulila, Joshua Ntango huku msahau, pia unasema Azam Kaliango na pia umekumbuka Ngusa Mleba, Doto Mahona. Haya basi, bila kusahau na mzee wa sola unasema haya basi, tukamilishe kipindi chetu na wimbo wake Mr P Paloma. Ngoma hiyo inakamilisha kipindi cha salamu na muziki wikendi hii leo. Sana Paloma. Hiyo basi, baada ya kupata salamu na muziki, msikilizaji, ni wakati wa kupata muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Majaji wa Tunisia waliongeza mgomo wao kwa wiki ya pili baada ya Rais Kais Saied kukataa kubadili uamuzi wa, wa kuwafuta kazi darzeni ya majaji hao. Muungano wa vyama vya majaji ulisema katika taarifa ya pamoja siku ya Jumamosi. Saidi aliwafukuza kazi majaji wapatao 57 mwezi huu akiwashutumu kwa ufisadi na kuwalinda magaidi, madai ambayo chama cha majaji wa Tunisia kilisema kuwa mengi yalikuwa na ushawishi wa kisiasa. Mgomo wa kwanza ulianza Julai 4. Watu wenye silaha wamewachilia huru abiria 11 ambao walitekwa nyara wakati wa shambulio la treni kaskazini mwa Nigeria mwishoni mwa mwezi Machi. Waziri wa serikali alisema ingewaje, darzeni wengine wanadhaniwa bado wameshikiliwa mateka. Mesiola Saraki, waziri wa serikali wa uchukuzi, alisema katika taarifa siku ya Jumamosi usiku kwamba serikali ilikuwa inafanya kazi kuhakikisha abiria wote waliotekwa nyara wameachiliwa huru. Abiria walioachiliwa huru walipelekwa katika hospitali moja mjini Abuja nasaraki ya kusema jinsi gani na wapi waliachiliwa huru au ikiwa fidia ililipwa. Mahakama moja ya Misri jana Jumamosi ilimhukumu mtu mmoja adhabu ya kifo kwa kuua kwa kumchoma kisu kasisi wa kanisa la madhehebu ya Coptic mwezi Aprili katika shambulio lililoshtua taifa hilo lenye watu wengi zaidi katika ulimwengu wa Kiarabu. Nahru Tofik mwenye umri wa miaka sitini alipatikana na hatia katika mahakama ya jinai ya Alexandria kwa mauaji ya kasisi Arsenius Wadid mwenye umri wa miaka hamsini na sita na kupatikana na kisu kinyume cha sheria. Mawakili wake walikuwa wamedai kuwa mauaji hayo hayakuwa ya makusudi. Taufiki anaweza kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Maafisa wa Libya walirejea katika mji mkuu wa Misri hii leo Jumapili kwa ajili ya duru ya tatu ya mazungumzo kuhusu marekebisho ya katiba kwa ajili ya uchaguzi wa taifa hilo la Afrika Kaskazini ambalo kwa mara nyingine tena najikuta katika mivutano ya kisiasa, huku tawala mbili hasimu e zikidai uhalali. Mazungumzo ya mjini Cairo yanakuja kufuatia mapigano kati ya wanamgambo wa hasimu yaliyosababisha wakazi wa ya mji mkuu wa Libya Tripoli kuingiwa na hofu. na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.