Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Muridi. Na mimi ni Sunday shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa tarehe kumi mwezi juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambapo tunasikia kupitia redio shirika kupitia ukanda wa afrika mashariki na kati pamoja na maziwa makuu ikiwa pamoja redio free africa inayosikia kote nchini tanzania na eneo zima la maziwa makuu na pia kupitia mawimbi ya asamba mafupi na redio citizen inayosikika kote nchini kenya andamana nasi hadi mwisho katika e matangazo yetu hii leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea majadiliano ya wiki yani, live talk, ambapo tunamulika hali ya hivi punde kabisa ya usalama mashariki mwa DRC katika wiki ambapo wakuu wa kijeshi kutoka baadhi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekusanyika kujadili mikakati ya kuunda kikosi cha pamoja. Miaka mingi sana, raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hasa maeneo ya mashariki wamekuwa wana taabika sana hivi, hawa M23 hawana hawa kuhuduma kweli kabisa kwa ajili ya alahiyo wanavyoteseka. Na katika habari nyingine, jopo jip la bunge la Marekani lilokuwa likichunguza shambulio Januari 6, 2021 kwenye majengo ya bunge lafanya kikao chake cha kwanza cha hadhara, huku wajumbe wakishutumu kile walichokiita kama jaribio la mapinduzi likiongozwa na rais wa zamani Donald Trump. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban saa nzima kutoka hapa Washington, na ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Na kabla ya kuingia kwenye live talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Wamarekani wametoa ya maoni yao yanayotofautiana kufuatia kikao cha kwanza cha hadhara cha kamati ya bunge la Marekani iliyokuwa ikichunguza shambulio la Januari 6 mwaka 2021 kwenye majengo ya bunge hapa Marekani. Kwenye kikao hicho cha utangulizi wa vikao kadhaa, wajumbe wa kamati wanasema baada ya uchunguzi wao wamegundua kile walichokitaja kama jaribio la mapinduzi likiongozwa na rais wa zamani Donald Trump. Baadhi ya wa wamarekani wengi wanasema wameshangazwa na matokeo hayo ya awali, huku wafuasi sugu wa rais wa zamani Donald Trump wakiendelea kudai kuwa hiyo ni njama ya kumharibia sifa. Kikao hicho cha saa mbili kwa njia ya televisheni, cha kwanza katika mfululizo uliopangwa mwezi huu, ilifuatia uchunguzi wa kina juu ya shambulio hilo liliofanywa na wafuasi wa Trump baada ya Trump kushindwa katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini na rais Joe Biden na kuendesha kampeni ya kuzuia wizi mbunge wa chama cha Demokrat, Bennie Thompson, mwenyekiti wa kamati hiyo, alisema kwamba shambulio hilo ambalo halijawahi kushuhudiwa lilikuwa kilele cha jaribio la mapinduzi, akiongeza kusema kwamba ghasia hizo zilitokana na njama iliyoenea yenye awamu nyingi iliyolenga kupindua uchaguzi na Trump alikuwa katikati mwa njama hiyo. Muungano mkuu wa upinzani wa kiraia nchini Sudan umeanza mkutano usio rasmi na jeshi unaosimamiwa na Marekani na Saudi Arabia, vyanzo viwili vya kisiasa vilisema Alhamisi. Mkutano huo ni wa kwanza wa aina yake tangu jeshi lichukua mamlaka nchini Sudan Oktoba 2021. Muungano huo unaojulikana kama Forces of Freedom and Change, FFC walikubali kukutana na jeshi ingawa si rasmi kujadili njia za kumaliza mapinduzi ya Oktoba 25 na kukabidhi madaraka kwa miungano ya kiraia. Chama cha Kongres cha Sudan kilitangaza katika taarifa yake ya Alhamisi mapinduzi hayo yalihitimisha mpango wa kugawana madaraka uliokubaliwa mwaka 2019 na vyama vya siasa vya kiraia kufuatia kuondolewa madarakani kwa rais Omar Al Bashir. Watu 15 walifariki dunia na wengine 37 kujeruhiwa hii leo Ijumaa, wakati basi na lori vilipogongana kwenye barabara kuu ya Afrika Kusini, karibu na mji mkuu Pretoria. Msemaji wa huduma za dharura aliyeambia AFP idadi waliofariki sasa ni 15 na watu 37 wengine wamejeruhiwa, baadhi yao vibaya. Msemaji Tabo Charles Mabaso alisema ajali hiyo ilitokea kabla ya mapambazuko na waokoaji walioitwa saa kumi na moja za alfajiri. Huduma za dharura zilifika eneo la tukio na kukuta basi na lori ambazo ziligongana uso kwa uso na watu wengi wamelala chini na wengine bado wamekwama ndani ya magari yote mawili. mawili huduma za dharura zilisema katika taarifa yake, wanawake wanane na wanaume saba walifariki dunia katika eneo la tukio huku wengine 37 wakipelekwa hospitali, saba kati yao walikuwa katika hali mbaya, ilieleza taarifa hiyo. Huku wakipambana na mfumuko wa bei uliokithiri wa Zimbabwe, wanahesabu vidole vyao vya miguu, huku wakiangaika kununua chakula kwa ajili ya familia zao. Uvumi wa mtandaoni uliovuma kote nchini humo kwamba watu waliokata tamaa walikuwa wakiuza vidole vyao vya miguu ili kupata fedha. Ripoti hiyo ya uongo ilienea sana hivi karibuni, mpaka naibu waziri wa habari wa nchi hiyo Kindness Paraza aliotembelea wachuuzi wa barabarani katikati mwa jiji la Harare mapema mwezi huu ili kufafanua na kuondoa dhana hiyo. Wafanya biashara hao mmoja baada ya mwingine walivua viatu vyao kuonyesha kwamba walikuwa na vidole vyao vyote vya miguu, huku vyombo vya habari vya Zimbabwe vikirekodi uchunguzi wa kidijitali. Paradza alitangaza kwamba habari ya kuuza vidole kwa fedha ni udanganyifu tu kama vile ambavyo wakaguzi wa taarifa za kweli wa ndani na wa kigeni walivyofanya. Baadaye polisi walimkamata mchuzi mmoja wa mtaani ambaye sasa anakabiliwa na faini au kifungo cha miezi sita jela jera kwa madai ya kero ya uhalifu kwa sababu ya kuanzisha habari hiyo ya uongo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Senegal Macky Sall alisema siku ya Alhamisi kwamba bado ana matumaini kwamba maafikiano yanaweza kufikiwa na utawala wa kijeshi unaotawala nchini Mali kuhusu ratiba ya kurejesha utawala wa kidemokrasia. Viongozi wa kijeshi wa Mali waliopindua serikali mwaka elfu mbili na ishirini wamekuwa wakijadiliana na jumuiya ya kanda ya Afrika ya magharibi kuhusu muda wanakuweza kushika madaraka. Walitangaza wiki hii kwamba walikuwa wameamua kukaa kwa miezi 24 kuanzia Machi 2022. ni matangazo ya jioni yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi na mwenzangu sandy shomari baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu basi tuangalie live talk hivi leo majadiliano ya wiki ambapo wiki hii wakuu wa jeshi kutoka baadhi ya nchi wanachama wa Afrika Mashariki wamekutana mjini Goma, Jimbo la Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC na kujadili juhudi za ziada za kuleta amani katika eneo hilo zikiwa ni pamoja na mikakati ya kuunda kikosi cha kijeshi cha kikanda. Viongozi hao waliliambia shirika la habari la AFP kwamba walijadili mipango ya awali ya kuanzishwa kwa kikosi kama hicho lakini hawakutoa maelezo zaidi. Sehemu kubwa ya mashariki mwa DRC, kama unavyojua msikilizaji, ni taifa kubwa la watu takriban milioni 90, imeendelea kushuhudia makundi yenye silaha yanayotekeleza mashambulizi ya kikatili na vilevile vile mauaji ya raia mara kwa mara ina wakimbizi wa ndani wapatao milioni tano nukta tatu kwa mujibu wa kituo cha ufuatiliaji na vilevile vile wahamiaji wa ndani na baraza la wakimbizi la Norway. Kivu Kaskazini ni jimbo pamoja pia na jimbo jirani la Ituri, e, zimewekwa chini ya utawala wa ulinzi wa kijeshi tangu mwezi Mei mwaka jana, katika jitihada za kukabiliana na makundi hayo ya wanamgambo lakini hali imeonekana kudorora licha ya juhudi hizo, huku mashambulizi ya mara kwa mara yakiendelea kuripotiwa hivi punde kabisa. Kwa mfano, watu saba wameuawa hiyo jana katika shambulizi kwenye kambi ya watu waliokimbia makazi yao katika e, eneo hilo lenye hali tete ya usalama. Polisi wameliambia shirika hilo la AFP kwamba hii ni mara ya pili kwa kambi hiyo ambayo wa ina wahifadhi takriban watu mia moja au elfu moja mia saba kushambuliwa tangu ilipofunguliwa hapo mwaka 2008. Mvutano kati ya Kinshasa na Kigali pia ulionekana kupamba moto Jumatano usiku wiki hii baada ya jeshi la Congo kuushutumu Rwanda wa kupeleka wanajeshi waliovalia sare tofauti ili kuwaongezea ama kuongezea nguvu wanamgambo wanaojulikana kama M23. Jeshi linalojulikana kwa kifupi kama FRDC limesema takriban wanajeshi 500 wa Rwanda wamejiunga na kundi hilo la M23 katika eneo la Rushuru. E, karibu na mpaka kati ya nchi hizo mbili. Katika taarifa ambayo imetolewa Jumatano usiku, jeshi la Kongo lilisema kwamba Rwanda imeweka wanajeshi hao mia tano wa kikosi maalum, e, katika jimbo hilo la Kivu kaskazini. Rwanda nayo imesema Jumamosi mosi kwamba wanajeshi wake wawili walikuwa wameshikiliwa na wanamgambo wa DRC. Kwa hivyo, msikilizaji, utaona kwamba kuna vuta ni kuvute kati ya utawala wa Rais Paul Kagame na utawala wa Felix Tshisekedi katika suala hili, na ili kujadili mengi ambayo tunayo leo kwenye Live Talk, tuna msikilizaji, tuko na wachambuzi wetu na pia wageni. Tuko na Meja Willy Ngoma, huyu ni msemaji wa kundi hilo la wanamgambo la M23 yuko kwenye laini ya simu. Hali kadhalika baadaye kidogo tutakuwa naye John Kabwe, huyu ni mchambuzi wa maswala ya usalama, na vilevile naarifiwa kwamba tuko pia na E, msomi ambaye ameandika vitabu kuhusu hali ya usalama huko DRC Profesa David Monda. Kwanza tuanze moja kwa moja na Meja Willy Ngoma, huyu ni msemaji wa kundi la M23 ambalo linashutumiwa kuendelea kutekeleza mashambulizi na vile vile kukabiliana na, na, na, na jeshi la FARDC licha ya juhudi zote hizo zinazofanyika. Kwanza kabisa uh, Meja Ngoma uh, Hebu e, e, tueleze e, waambie wasikilizaji e, tuanze tu, nini ambacho mnakitaka licha ya juhudi hizi ambazo zinaendelea. Tunapata matatizo ya mitambo hapo, lakini wakati tuki E, jaribu tena kumpata Meja Ngoma, pia tunajaribu kuwapata viongozi wa serikali kutoka mashariki, hasa eneo hilo la mashariki mwa DRC, si hasa msemaji wa jeshi ili kuweza kuzungumza mawili matatu kuhusu hali hiyo ya usalama katika eneo hilo. Lakini wakati tukisubiri, tumlete profesa David Monda. Uh, profesa yuko nasi kutoka, anazungumza nasi leo kutoka California hapa Marekani. Uh, ni mmoja wa watu ambao pia kama nilivyosema, ameandika kuhusu mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Profesa eh, tukisubiri kumpata Willy Ngoma. E, sijui ni nini ambacho unaweza kukisema katika wiki ambayo kama tulivyoeleza, e, wakuu wa kijeshi katika nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana kule Goma kutafuta suluhisho ambalo wanasema ni la amani e, suluhisho la kudumu e, lakini unaona mzozo huu unaelekea wapi, profesa? Mimi nafikiria kikanda, uh, mataifa ya kikanda yakiweza kuleta pamoja rasilimali zao za kijeshi na miundombinu zao za ujasusi kwa pamoja wanaweza kusuluhisha uh, kero hii ya hivi vikundi vingi ambavyo uh, vinavurugu, uh, vinavuruga hali ya amani, hususan hiki kikundi cha M23. Tusao ya kwamba hali ya usalama imekuwa ni tete na kila kukicha madini yanaporwa, wanawake tu wanabakwa kiholela na ubakaji unatumiwa kama eh, kama chanzo cha kuendeleza vita. Kwa hivyo ni hali ya kusikitisha sana. Nam shukran sana profesa, naona microphone hapa ilikuwa imezimika. E, nimlete sasa Meja Ngoma ambaye kwenye laini ya simu nilikuwa nimekuuliza swali. Meja, hapo nini ambacho mnakitaka wakati e, tumezungumza mengi kuhusu hali ya usalama hapo, lakini a, bado kundi hilo la M23 ambalo wewe ni msemaji wake e, alija kuja kuongea bayana kusema nini hasa e, mnataka. Twende kazi Le, Mi namsalimia kutoka, habari yako. Iko maneno nyingi kabisa, watu hawajui maneno inapita ndani ya nchi yetu ya Kongo na hawajua vizuri sana hasa hasa maneno sanaaaaa. Maneno gani inataka M23? Wakati mi nafata profesa, mi nahuzunika sana, hawajui kabisa maneno inapita ndani ya Kongo vizuri sana na hawajui M23 ni nini. Hakuna hata siku moja sisi kikundi ya M23 tunawahi kuua hata raia mmoja hakuna, hata kubakwa mwanamke mmoja hakuna. Ili maneno yote ya uongo wanaweka juu yetu, ili watuchafue peke yake. Hiki ni wakongomani kikundi, wakongomani tunagombania haki zetu. Sababu gani nchi yetu ya Kongo aitembeze gisi hii? Nchi kabisa inaweza kutendea vizuri sana hapana. Wafanya siasa ya nchi yetu ya Kongo wanatumilisha nchi sa kitu yao binafsi, manake wanakamata nchi ya Kongo sa ya wababu yao ya watake yao, watu wengine hawawezi ishi vizuri sana ndio maana wanapotea, maneno nyingi sana wanaleta maneno ya ubaguzi, wanaleta maneno nyingi sana, ili wafanye nini? Hao waendelee kutarajiwa kukuwa watajiri, lakini raia anateseka sana ndani ya hiyo nchi, ina mali nyingi sana na hiyo maneno yote yanapita ndani ya Kongo ofenafanongo kurudia na swali yako bwana. Sisi kama M23 huku na gombania nini, tulisikilizana na government ya kongo maneno nyingi sana, tulisaini mkataba na Nairobi, tulisaini mkataba, tulielewana maneno nyingi sana. Na government ya kabila tulikuwa tunapinga government ya kabila, sababu gani? Sababu ilikuwa ile tu ile ile, kuongoza nchi mbaya sana, watu waliteseka, watu hawajui Kongo bisa, watu wanateseka, watu wanakufa na njaa bwana. Sehemu wengine ndani ya Kongo watu wanafanya siku mbili bila kukula. Jamaa wengine wananza kufanya hivi, kama mtu mwengine anakula leo, mwingine hata kula kesho, mwingine anakula ndani ya Kongo. Ndani ya prison yetu watu nakufa na njaa watu wanakufa na njaa, na njaa watu wanakufa, wanakosa chakula, watu wanakufa, hakuna barabara ndani ya nchi, watu wanakosa dawa hata ya malaria, watu wanakosa ndani ya nchi umeme, watu wanakosa maji ya kunywa vizuri, watu wanakosa hii yote okay. Kama watu wanataa sema hapana, nchi inatembea vibaya, vitetee nini? Inakuwa tena kuligombanisha, anasema sisi Hivi meja una, unaposema kwamba nyinyi am, amtekelezi mashambulizi, ndio nataka wasikilizaji waelewe kabisa, hizi shutuma zote ambazo zimekuwa zikielekezwa kwenu, unasema ni za uongo, pamoja pia na uh, uh, upande wa serikali kusema kama mfano hivi juzi watu kumi na nne waliokufa uh, kule Ituri katika uh, eneo la nzugu O, walikuwa waliuawa na waasi wa M23, huo ni uongo. Lakini kama unasema ile maneno inaleta haya, hata mtoto wangu iko ku form 6, atasema huyu nani anasema hiyo maneno. Hi Ituri iko sehemu gani, sisi tuko sehemu gani bwana? Na mapu kabisa, na wewe mtu unasoma hauwezi elewa kabisa mapu, hauwezi kamata mapu. Angalie izi, tuko Ruchuru na Ituri iko kilomita ngapi bwana? Sasa unasema maneno kabisa, hii maneno yote watu wanasema, hata waprofesa wanasema, watu wanasema, watu wajui wa maneno inapita ndani ya kongo m si siku sehemu gani tuseme se, sehemu ya rushuru pia imekuwa katika orodha ya maeneo ambayo mashambulizi ama haya yametokea. E, kwa hiyo shutuma zote ambazo, e, inaelezwa kwamba ni M23 inatekeleza mashambulizi yao, unasema huo wote ni uvumi na ni kuwekelewa na ni uongo mtupu, kweli lakini kama weye mpasha habari aujui maneno, we peke unasema we pekee aujui maneno, nasema unapanga maneno we peke unachanganisha maneno, aujui maneno. Sasa tutaendelea kusema na we sasa, utafute mtu anajua kongo mzuri anajua historia ya kongo mzuri, tuzungumze naye. Kama unasema vitu hivyo mi peke yako inaleta uzuri sana. Hata mtoto yangu iko form six atasema huyu mtu anasema ni mneno gani? sisi tuko sehemu gani? sehemu ganiam nafikirineno viui samahani, samahani meja, nafikiri samahani, labda ni naitwa Sandeya Shomari. Hapa tuongezee tu kwamba tunashukuru kwamba unatueleza kwamba wewe haupo maeneo hayo yaliyotajwa ya Ituri kama kumefanyika mashambulizi lakini ni wazi kwamba umesema wazi kwamba mna mambo ambayo mnapigania. Labda tuje kwenye, kwenye jambo la msingi hapa. Mambo mnayo yapigania, labda utuambie ni yapi, na kama hamjafanya mauaji sawa, sasa tueleze nini ambacho nyinyi mnapigania na mnapigania kwa nini, na mpaka sasa hivi mmekaa kwenye mazungumzo, pengine umeona mafanikio, hujaona mafanikio, na kitu gani ambacho ungetaka kukiona? Labda hicho ndio, wasikizaji wetu pia wangependa kujua kwa sababu tayari mambo yameshazungumzwa kuhusu cha kuhusu chama kikundi cha M23. Sasa waelezee vizuri basi, kama kuna makosa ambayo yametajwa, ni yapi na yapi ambayo mmeyafanya, yapi ambayo hamjayafanya. Ndiyo, mimi nasema na wewe, bwana heshima yote, siku ingine utafuta mtu anasema hii maneno vizuri sana, anaelewea Kongo vizuri, anajua shida gani inapita ndani ya Kongo, anajua mapi ya Kongo, anajua historia ya Kongo, anajua, tu maneno tunaweza tu poromoka, iko maneno. Watu wengi wanatufata, watu wa akili, watu wa biashara kabisa wanatufata, inabidi tuseme maneno. ni kama batu kabisa waisakomala na akili, hata kama tunachanga maneno, hii yote inaleta uzuri sana. Sisi kama M23 tunagombania nini? Tunagombania haki zetu, sababu ndani na ya nchi yetu, maneno mingi iko, watu wengine Ndio maana tunamwambia gafmenti ya Kongo, tuikale fasi moja, tuzungumuze. Sababu gani? Tuliandikia dunia yote, tuliandikia UN, tuliandikia au, tuliandikia sabet, wafani uwezekanayo ili tusaini sisi sawa sisi na gafmet, tuikale tuangalia maneno gani aendeke ndani ya nchi hii. Sababu gani basi wanauawa sawa limbwa, wanachinja watu sawa mbuzi, sawa kuondoa wanachinja watu wa mama yetu wanachinjwa, lakini sisi tunasema sisi tuko na uwezo, tuko na nguvu, tuende pigana na ADF. Wanakataa, wanakataa, sababu gani? Sawa, naomba usubiri hapo hapo, naomba usubiri hapo, umetueleza ya kwako. Naomba tumpe nafasi profesa Monda ambaye alikuwa akizungumza hapo awali kujibu, sababu naye ameelezwa hapa no. Eh, kuhusu suala hilo. Sema profesa Monda, karibu. Asante kunialika, ndugu mwenyekiti Sunday Ushomari. uh, mimi nina maswali mawili matatu kuuliza Jenerali Willi Ngoma. La kwanza ni hili, nani anafadhili uh, kikundi cha M23, ya kwamba kumekuwa na shutma uh, ya kwamba mkono wa Kigali upo, na hususan kwa hili suala la madini, ya kwamba M23 inapora madini yote, dhahabu, almasi kupitia Rwanda kwenda nje. Kwanza, nani anawafadhili? La pili ni hili jambo, yeye anaunga mkondo wa Sultani Makenga ama Bosco Ntaganda, na ana hofu ya kwamba siku moja yeye Wili Ngoma huenda akaishia kule ICC akishutumiwa kwa mauaji ya kiholela na kukandamiza haki za kibinadamu. Karibu Jenerali Ngoma. ya kwanza, mi si jenerali mimi ni meja. Sawa kabisa, endelea meja. Eh, haya ya pili, huyu mtu unaita profesa, kama ile ile ni jina au ni masomo au ni jina pia? kuita mtu anapita kwa barabara kunaita ile jina kama ni profesa eh, kabisa, yunasoma, yunasoma. Naomba meja tu, kwa naomba kwa kwa kwa kwa. Meja tu tuheshimiane tu, tu kwa katika mazungumzo kwa sababu tunasikika kwingi eh, huyu bila sha-huyu ni profesa ni profesa ambaye ni mhadhiri wa naam, tusiende kwa mazungumzo ya namna hiyo. Jibu tu sama maswali kama una, oh, una majibu lakini kama hauna majibu basi tuta tunaweza kuacha kuzungumza au tukaendelea naam. Samani, samani sana, sikuwa najua ni profesa. Nilikuwa sikia ni jina tu naita, lakini samani, profesa, sikuwa najua huko profesa ni. Samani kabisa <laughs> okay. Ya kwanza mimi ni meja. Ya pili sehemu sie tuko, hakuna hata dini moja. Mimi nasema hiyo, bwana journalist, mimi nasema, tafuta mtu anajua Kongo vizuri sana. Sehemu tuko, sehemu anaita Ruchuru, tunakamata sabini vitoke tarisindi mikimu Hakuna hata jini moya. Aulize watu wote wataalamu iko ndani ya Kongo, watamijulisha kwamba enyeo sie tuko kuna miliki, hakuna hata jini madini moya, hakuna hata, hakuna dhahabu hakuna kolta. Hakuna hata moya hapa, kitu hiko ni viazi, viazi iko viazi, matoke viazi iko na irish, hiko nonjo iko hapa hakuna, hakuna kitu ingine kama anasema hivyo aulize kabisa, wataalam watamfafanulia mzuri sana na anajua kama m t stree pie presidenti yetu mm, wanaita Bertrand Bisimwa, makamu yake visi yake ni General Sultan Makenga, General Sultan Makenga. Sasa ajue kama Bosco Dagana anasema, Bosco Dagana, Bosco Dagana. <laughs> maneno ilipita vipi tangu zamani kabisa, hiyo ya profesa nasema maneno alikabu kidogo, inabidi arudie tena na vitabu asome kidogo, ile maneno kidogo ye aliendaka kabisa tangu zamani. Leo niia na General Makenga ndio wanaongoza M23, hakuna kikundi kingine ambayo itajiita na ile jina ya M23. Bwana profesa eh, mekuuliza pia ja, ati... kuhusu kuhusu ufadhili mnatoa wapi Hakuna hata nchi moya inatusaidia, hata kama ufadhili, ufadhili unatoka wapi? Eh, Meja ha? Ngoma, unasema mnapata, eh, ufadhili, eh, kutoka wapi, ya kitu gani bwana? Ila unajua ya kwamba silaha tunapata ndani ya peke yake, unajua vizuri sana au wanauza silaha, unajua hile ni vizuri sana. wakati tunarudi, sio tulikala wapo milimani, tulifanya miaka tano bwana. Basi hawajui huyo mwanaume, wakati tulifaini mkataba Nairobi mpaka leo bwana. Tulikala kumilimani miaka tano, tulikuwa Uganda na Barak wanaita dunia la teni skuli Uganda. Wakati tulitoka na 2017 tulitoka, naam, tulifika hapa tulifika Hakuna hata siku hata ya Sa, sasa ila... ameja, ya ameja ya ngoma ya naona ya muda wetu muda wetu, wetu katika sehemu ya kwanza unakwisha. Ilikuwa ni sauti yake msemaji wa kundi la M23 mashariki mwa DRC Meja, eh, Willy Ngoma hapo, na tulikuwa pia tutafute nafasi ya kuzungumza na msemaji wa jeshi la FARDC, lakini hatujafanikiwa njike kaji yako lakini pia tuna profesa David Monda kwenye laini ya simu. E, naona muda wa sehemu ya kwanza umekwisha. Tukutane katika sehemu ya pili, tuna mgeni mwingine ambaye nitamtambulisha wakati tukiingia katika sehemu ya pili. Shukran kwa yule ambaye alijiunga nasi kwa njia ya redio. Tukutane mitandaoni katika sehemu ya pili ya Live Talk. Naitwa BMJ Mridhi. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala wa wiki hii. Leo tukiangalia hali ya hivi punde kabisa ya usalama mashariki mwa DRC ambako e, kama tulivyoeleza katika sehemu ya kwanza ni kwamba kumekuwa na e, kongamano limefanyika wiki hii la viongozi wa kijeshi kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki isipokuwa Rwanda e, na wameshiriki katika mkutano huu uliofanyika kule mjini Goma. E, kisa na maana ni kutafuta suluhisho la kudumu la mzozo wa kiusalama unaoendelea kuikumba Uh, nchi hiyo hasa mashariki mwa Congo mwa, mwa, mwa DRC e, kuna makundi uh, ya waasi ambayo amba yanaaminika kuwa yana silaha takriban kundi ishirini na mane eh, yalishiriki katika mkutano ambao uliitishwa na rais wa Kenya, akiwa mwenyekiti mwenye wa, eh, wa viongozi nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki e, takriban mwezi mmoja uliopita, na wakasikizana kwamba wata dumisha amani, na sasa hii inakuwa ni kati ya mikakati. Kwenye laini ya simu, pamoja pia na profesa, pamoja pia na Meja Willi Ngoma, tuko naye jo John Kabwe. Eh, huyu pia ni mtaalamu na mchambuzi wa masala ya usalama. Eh, John Kabwe, karibu. Eh, kwanza kabisa umesikia yale ambayo yamekuwa yakizungumzwa hapo na Meja Willy Ngoma, amepata muda mwingi tu kueleza mengi, ingawa amekosoa mengi ambayo yamesemwa, pamoja na yale yaliyosemwa na profesa. Sijui kwanza kauli yako tu kuhusu hali ilivyo sasa mashariki mwa DRC. Uh, karibu sana, nimeshukuru kipindi hicho na nimeshukuru mwongozi wenu kuweza kunipigia simu na kuniweze nikatoa uh, maoni yangu kuhusu hali ya usalama katika kaskazini mashariki mwa DR Congo. Nimewafata, nilimfata msemaji wa M23, nimemfata profesa. uh, kwangu mimi ni jambo kubwa sana na la kero sana, kwa sababu ni miaka karibu kumi na kitu sasa hivyo kaskazini mashariki mwa Kongo hali ya usalama si nzuri, na kipindi cha rais aliondoka, alimaliza mhula wake Kabila na Felix Tshisekedi Chilomwa kushika madaraka, tuliwaza kwamba mambo yataendelea kuwa vizuri na waasi hawa wataweza kujisalimisha na wenye watachaguo chugua, chukua mwendo wa kwenda kijeshi ama kurudi kwa uraia watafanya, lakini uh, situkizo kubwa sana uh, ni kuona hali ya kiwango cha mauaji. Kwangu mimi uh, nimesikitika sana, kwa sababu hali ambayo inapitika Nord Kivu uh, na Ituri, lakini baada ya wananchi ambao wanauliwa Ituri na kuja haramu kwangu mimi Uh, naomba kwanza hawa wote waasi wawe wazalendo, kwa sababu hatuwezi tukawa na ajenda ya kusaidia wananchi ama kupinga serikali tuweze tukashika vileji moja tu. Karibu tuna majimbo uh, ine ama tatu hivyo, tuna uh, Nord-Kivu, Sud-Kivu; tuna jimbo la Ituri, lakini haa ukaona, wengi hawa makundi ya Arabu wanashika mavileji ndogo ndogo mahali madini zipo wapo wanachimba madini kwa masilahi ya watu moja fulani wasio na nzuri na Jamhuri ya Demokrasia ya Congo ili waweze kupora madini na kupora uh, mali ya hiyo nchi. Kwangu mimi nimejiuliza kwamba uh, hawawaasi wam wa walisaini mkataba gane Nairobi na kwa nini mkataba umeharibika na nini agment hizo hawakukubali kuzi kuzi, kuzitekeleza kwa namna walivyosaini huko Nairobi na kwa nini tu kama uchaguzi umebaki mwaka moja tu kufanyika uh, katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ndiko uh, mzozo unakuja uh, every time M23 uh, ina mzozo wakati uchaguzi umeenda kutimu. So kwangu mimi huyu ni mchezo, ni <laughs> mchezo moja fulani kwa sababu kundi hilo John, uh, kwangu mimi nitasema kweli, halina, halina agenda John, agenda John Kabwe, John Kabwe, kwa sababu tuko naye Meja Wili Ngoma hapa na ni mazungumzo tu tunafanya, wala sio kusema nani kakosea nini, kwa sababu hatuwezi kufanya uh, vita kwenye redio. Hebu tumpe nafasi ajibu swali lako moja kwa moja, ule mkataba mliotia saini eh, ni upi? Ni nini ambacho mlisikizana na tofauti iko wapi kati ya sasa na wakati huo, kifupi? Haya, haya, kifupi kabisa, mimi nasema kabisa watu hawajui maneno gani napika ndani ya Kongo, hawajui kabisa historia ya Kongo, hawajui maneno gani. Sasa mimi napata ya profesa, naye naleta chena uzuni sana naye kabisa, amaan, naye iko mbali kabisa ya maneno napika ndani ya Kongo. Saa ingine anasema vitabu, anaangalia social media, lakini ajue maneno gani nafika ndani ya nchi Kongo kabisa. Sie tulisaini na government ya Kongo wakati ilikuwa rais Kabila, lakini wakati rais kisekeja alifika madarakani tulisai naye tena, alikuita na hapo Kinshasa kwa mazungumuzo, tulifanya miezi kumi na nne bwana Kinshasa, ili tuelewane naye maneno anasema maneno tulisikilizana naya bwana Kabila, inabidi basi tukosoe kitu kidogo. Tunakosoa kidogo dogo, tulifanya miezi kumi na nne ndugu yangu, tulifika, tulikubaliana maneno mingi sana. Ndio maana mi nasema maneno ya nguvu tulikubaliana, ilikuwa tuunde brigade moja tunaita special brigade ili tupambane na ADF. Tulisikilizana na bwana Tshisekedi, mkataba uko likocha kumtandao hiko li chaku mtandao hiko asome hivi vizuri sana, si ile wana mzuri sana. Kasema tuko tayari huenda kupiganisha af, sababu wanachinja wamama yetu, banachinja wadada yetu, wanachinja wakaka yetu. Tuko tayari uundo ile brigadi, undo ile itakuwa na batalian in bataliani mbili itatoka kwa natarani mbili zitatoka kwa government ge. Tulikubaliana kabisa vizuri sana lakini tuli ngoja tendekijanisha a lakini wanakuja tena kutushambulia. Tunashangara sana tunasema, maneno na mnadami tulikubaliana maneno, tundeshambulia adnal sababu gani tena government ya Kongo inakuwa kushambulia sisi tena ambayo tulisaini mkataba tulikubaliana maneno, sisi tuunde kabisa nguvu tutia nguvu yetu yote pamoya, tusikilizana sio wote wa kungumani. Kongo inateseka badate, wanalia pamoja, wanalia sawa. Basi <tis> uh, me, meja, meja ngoma meja ngoma, tuwape tu nafasi wasikilizaji. Pia nasikia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh, eh, taja jina lako msikilizaji na pahali ulipotoa mchango wako au swali lako, kwa wale ambao tuko nao kwenye show. Asante. Mimi kwa majina naitwa Sayenda Mabila Magesha, ikiwa hapa maeneo ya Shibalanga, wilaya ya Nyangwe, mkoani Geita, nchini Tanzania. Mimi inachangia kwamba miaka mingi sana raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa maeneo ya Mashariki, wamekuwa wamekuwa wanataabika sana, wengine hadi wanapoteza maisha, wengine wanahangaika kutafuta sehemu yenye amani ili kunusulu maisha yao, lakini haya yote yanasababishwa yana na vurugu ambazo zinazofanywa na waasi wa M23 lakini hata sisi majirani hata sisi wa Tanzania na nchi zingine ambazo zimepakana na Kongo tumekuwa tukiwahudumia sana hawa raia wa wanavyohangaika tukisema kwenye vyombo vya habari lakini mimi nilikuwa nauuliza swali kwamba hivi hawa M23 na tatu hawa hawa wataacha lini kuwashambulia wabaria? Alafu pia hawana hawa, hawa huruma kweli kabisa, kwa ajili ya wala hiyo unavyoteseka. Meja Ngoma, hamna huruma. Swali limeulizwa moja kwa moja. <coughs> Kwa heshima, kama mitajibu hii swali kwa heshima, kwa sababu watu hawajui maneno, tunabidi tutafute kabisa. Kama niseme nini bwana, M23 inalia hiyo maneno sana. Tunasema tuko tayari kupiganisha kikundi yote, kundi yote ambayo inaua makongomani. Hakuna hata siku moya M23 tunaua mkongomani hata moya, hakuna lakini laki, laki, laki, nikuulize tu kwa, kwa, kwa nika nika, maoni yako wewe, kwa sababu wewe pia ni Mkongomani, ni, ni nani wanatekeleza haya mauaji e, Maana, tunajua kuna makundi mengi na moja ya makundi hayo ni M23, hiyo iko kwa historia imeandikwa na kinajulikana. Ay, kwa hiyo nani wanaotekeleza wana, mashambulizi haya? my god my god my god, aha kitu unasema ni uongo sana, ndugu yangu. Ile ni uongo, wanasema maneno ya uongo, ile. Kwa hivyo kwa hivyo hakuna makundi ya waasi mashariki mwa DRC? Sijui uongo hapa uko wapi? Kwa kweli hakuna makundi ya waasi na kwamba unasema hakuna watu kongomani ambao wanauawa pamoja na wale ambao tayari wamekimbia wameingia katika kambi na wameuawa hivi karibuni. Kwa hiyo, wale wanauawa na nani? Ama kwa maoni yako hakuna mauaji ambayo yanaendelea? Na hata huyu msikilizaji wetu yuko Tanzania amesema kwamba wanapokea wakimbizi kila siku, labda unamwambia nini? Mauaji iko mauaji iko iko sana, na si io, tunalia hiyo maneno iko, na vikundi wanaua wakungumani iko lakini M23 hakuna hata siku moja iliua mkongomani hata mmoja. M23 inagombania wakongomani, hati ya wakongomani, lakini watu wanapenda kuchafula. Hakuna hata siku moja tuliua mkongomani hata mmoja, hakuna. Haya, tumlete profesa pia, tumulete uh, pia uh, achangie kwa sababu umekanusha kabisa. Sijui profesa, kwa pita pita zako katika pia na uandishi wako, sijui tunaweza kuelekea wapi katika mazungumzo haya kwa sasa. Mimi nafikiria tunaweza elekea kumuuliza tena Meja Ngoma, mfadhili wa M23 ni nani? Hajajibu hilo swali, na nasema hivyo kusema hivi madini ya dhahabu yaliyopo Rwanda. Tunaijua Rwanda haina dhahabu cha kiwango chochote cha juu. Mwaka jana, idadi ya dhahabu iliyotoka Rwanda iliongezeka zaidi ya asilimia mia nane kwenda nje. Hii dhahabu kama haitoki Rwanda inatoka wapi? kwa hivyo wafadhili, mimi ningependa sana kujua wafadhili wa M23 ni ni watu gani. Halafu la pili, kwa wasikilizaji, kwa haraka, pengine nikijumuisha hapa, historia ya DRC imekuwa historia ngumu. M23 kusema kweli ni kikundi ambacho uh, kilijitokeza kwa zile siasa za DRC enzi za Mobutu Uh, Wabanya Mulenge, yaani wale watusi wa Kongomani ni kama walitengwa, ni kama serikali ya Mobutu iliwaonyesha ni kama sio raia halisia wa Kongo. Kwa hivyo pia kuna ile kiegezo ya kwamba m M23 eneo fulani kule ni kama wanaposajilisha wapiganaji wanalazimisha vijana kuingia kwenye kikundi hiki, lakini pia kwa kiwango kingine ni kama kikundi hiki kwa Watutsi, kwa wabanya Mulenga, wakongomani wa asili ya Tutsi ni kama wanaona inawapigania haki zao. Alafu kumalizia pia ningependa kumuuliza uh, meja Ngoma vile Bosco Ntaganda yuko ICC amefungwa, hakuna ile siku pengine anafikiria yeye anaweza kutupwa kando, kuwekwa kando vile Kagame alifanya Ntaganda naye Meja Ngoma akafungwa mahakamani ICC kwa miaka mingi sana, meja haya. Profesa, ah, ilo jina, ilo jina kabisa, sijui kama iko na shida na Rwanda. Iko shida Kagame, Kagame, kama naita Kagame inabidi ule ni mishimiwa Haka, huyo mheshimiwa Kagame, hakuna hata siku moya anasika na mambo ya besko ya kaganda. Ni sisi, ni general wanaita Makenga ndani piga kaganda. Kaganda likuwa ndani ya M23. General Makenga ni piga, juu alikuwa na maneno moya, haikuwa kabisa utaratibu ndani ya chama. Alimutiga, anatoroka, anakimbia, wanapeleka ICC. Ni General Makenga, Sultani Makenga. Ndiyo alifanya hiyo. Haiko mheshimiwa President Kagame. Eh, ile jina nababu ili ni rahisi anajua kufanya sasa. Profesa, iko maneno mingi, inabidi tuongee na mi na we kabisa, sababu kwa heshima yako ile jina ni ngumu sana inatuheshimia kabisa, lakini iko maneno mingi ya ujui, inabidi kabisa usome vitabu vizuri sana na masomo yako uendelee kabisa kusoma tena vitabu vizuri huko mutu kabisa lakini akini kuheshimiwa kabisa, lakini maneno ya Kongo kabisa, unisemake maneno ya Tanzania ya Morogoro. Ya, ila meja ili tu tujaribu kuokoa tu tujaribu kuokoa muda, na ninaelewa kwamba unaona kwamba watu hawajui wa kitu wanachokisema lakini hmm, profesa hapo anauliza swali la moja kwa moja kama ni nani ambao wanatoa pesa za kufadhili, eh, kundi la M23. Nafikiri wasikilizaji wanafaa kujua hilo pa, kwa kweli anapenda Kongo itendee vizuri iko na kabila yote wasema Kinyarwanda ziko viko Wangala viko Wakongo viko Waluba viko watu yote liko ndani ya hiyo chama. Prezidenti yetu aliko msema wa Kinyarwanda ni Mushi. Kwa hivyo hao ndio wanaotoa pesa za kugharamia shughuli za za kikundi hicho. Mi naosema hivi kikundi yetu Naam, meja naam, shukran sana msikilizaji. Unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kabla hatuja chana na suala hilo, na tuzungumze sasa, uh, nitaka tuongee kidogo kuhusu mzozo ambao umeibuka E, mmeutaja hapo kwa kifupi e, baina ya uh, Rwanda na DRC kuhusu suala hili hili, lakini kwanza tusikie kauli ya Rais Uhuru Kenyatta wakati akizungumza mjini Nairobi, takriban wiki nne sasa zimepita, akihutubia moja kwa moja wananchi wa Kongo. na nawauliza kwa heshima kuu wenzetu, ambao juzi sisi zote tumekubaliana ya kwamba nyinyi kama ndugu na dada zetu tutakuwa pamoja kwa safari ya kujenga Afrika Mashariki na kuunganisha bahari Hindi na bahari ya Atlantik, kulete watu wetu pamoja, na ndiyo tukitembea pamoja tuweze kulete baraka na fanaka ambazo Mwenyezi Mungu ametupatia na tuweze kuyatumia hayo kwa kuendelesha maisha ya wananchi wetu wote. Asante sana. Hiyo ni sauti ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Lakini nirudi kwako John Kabwe, wewe ukiwa ni mchambuzi wa masuala ya usalama, umefuatilia haya kwa kina, kauli ya rais Kenyatta, halikadhalika mkutano unaofanyika wa viongozi, pengine kauli hii itasaidia chochote, au mpaka sasa unaona kuna mwelekeo wote ambao utaelekea kutokana na haya, mpaka mazungumzo yalipofikia kwa sasa, unavyoona mzozo huu ulipo? Nam, ndiyo kauli ya rais mweshimiwa uhuru kinyatta ni kauli nzuri na ambaye kila mkongomani wote aliweza kusikia na nia kubwa na kiu kuu kwa sababu ametumwa meseji ambayo inauguza kila roho ya mtu lakini kitu kubwa ambacho mweshimiwa uhuru ameweza kujua kuna makundi haramu ambayo kongo imefanya uh, makosa kubwa sana. Makundi kama kodeko wameua watu sana, si makundi hata ya kukaa nao mezani. Ni kundi la kushambulia, ni makundi magaidi, watu wanaua watoto, wanachinja wamama wanamimba, wanakula watu. So kuna makundi ambayo haiwezi ikapata hata fursa ya kupitia hiyo message. Hata saa hivyo wanaendeleza kuua, so makundi ambayo walienda Nairobi. Uh, kwangu mimi nimewaomba message hii ya Rais Uhuru waweze kuisikia, kwa sababu kama wao ni kweli wazalendo, kama ni Wakongomani, kwa sababu hauwezi ukawa kikundi cha watu cha kutaka kupigania tu vile ya kweli bila ajenda ya kuteka eneo nzima ama nini shizani ya kwamba namna meja Ngoma naje kusema kwamba na rais kwamba wapige makundi ya ADF. Sidhani kama serikali inaweza kusaini na kundi la waasi kupiga tena kundi lengine la, la waasi. Hii ni ukora. Nchi hii inahitaji viongozi safi na bora ambayo wanajali maslahi ya wananchi, na kama wao kweli wana ajenda ya kutijana kukomboa nchi, lazima wakomeshe mapambano, kwa sababu hawa watu ambao wanauliwa ni wazazi wetu, ni ndugu zetu, ni watoto wetu, ndio wanauliwa. Sidhani ya kwamba watakaa hadi miaka gani na vita hii. Wataendeleza vita kuteka hata mtu wenyewe. Uh, uh, wameshindwa sasa, watateka kaskazini mashariki mwa kongo lini? Kongo mimi nimewaomba wajitumize, wa, wa, waendelee na mawasiliano na, na, na, na, na serikali waweze kusitisha siraha chini ili watupe amani na mwesimia uhuru wachukue hatua ya kusaidia Kongo kwa sababu uh, negative forces nyingi za Afrika ziko kaskazini mashariki mwa Kongo. mm -hmm. Kuna Wakenya, kuna Watanzania, kuna Waganda Malo, kuna watu wenye wa Rwanda. So sasa, sidhani ya kwamba nchi hizo zinatia nini katika kaskazini mashariki mwa Kongo. Nao kama wanatafuta kusaidia Kongo, waje waondoe hao makundi haramu ambao wako wanashawishi watu, najua majukumu hali ya ya ya ya wananchi ni mbovu sana, na kama umedanganywa na vitu chache chache, wanawasajili waasi wa wa wa ili wafanye vitendo vibaya. Lakini kwangu mimi aa wakuu wa waasi za wakuu wa negative forces wako katika kaskazini mashariki mwa Kongo, hususan jimboni turi North Kivu. Hao watu wanatoka east africa. Rwanda nafia wa nini, walisaini agreement gani? Tangu rais aliyefariki Kabila Laurent walisaini nini agreement ya Lemera, watuambie kama walisaini nini, ili watu wasemelee kufariki tu wananchi wa mama watoto kufa, kufariki tu kufariki, wanafia nini ndani ya nchi hiyo? So wasaidie Kongo wa simeo uhuru kutosa negative forces yote ya Afrika ambayo iko kaskazini mashariki mwa Kongo ili wawarudishe makwao. Bila shaka heshimu ini uh, heshimu mpaka wa nchi yake na kila jeshi la nchi iheshimu nchi yao, hii italeta amani. Lakini kwangu mimi, kualika hawa kundi haramu kama wakora kina kode ko watu ambao hawana hata ajenda moja, wauazi wanapita hata alshababu kualika kwa, kwa mkutano kiwasikitize siraha, mm -hmm, kuwaomba ili kupoteza muda. Bila shaka bila shaka, msikilizaji, matangazo ni live talk moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naona Sunday, muda unakimbia, lakini nimlete tena profesa. Hapo nilikuwa nimetaja kuhusu Rwanda e, na pia kikao hiki ambacho kimefanyika cha viongozi wa kijeshi kutoka mataifa ya kieneo e, eneo la Afrika Mashariki. Bila shaka tunajua kwamba DRC imeingia si kwenye E, wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki sio muda mrefu sana umepita, lakini kuna swala moja profesa, ambalo lilijitokeza katika viongozi hao wote waliohudhuria. Mmoja hakuonekana pale, naye ni Rwanda, na haya yote yanajiri wakati ambapo ya tunajua, kumekuwa na vuta ni kuvute, e, Rwanda ikishutumu DRC, e, kwamba inaikosea heshima na DRC nayo ikisema kwamba, e, Rwanda ina inaendelea kuwasaidia waasi hao hasa hawa wa M23. Sijui, unaona kama hii itakuwa na, na itamaanisha nini kwa zile harakati ambazo zinafanywa na kama hawa viongozi wa kijeshi katika kutafuta amani kwa ujumla wake katika eneo hilo? Nafikiria kwa uh, njia za kidiplomasia itakuwa jambo muhimu sana kuweza, uh, kumwingiza au kumshughulisha Uh, Rais uh, Kagame kwenye mahojiano haya manake tusao uh, kiusalama uh, safisha safisha za kikabila ambazo zilikumba Rwanda mwaka wa elfu moja tisa mia tisini na nne eh, zilisababishwa na wahutu wa Interhamwe uh, wengi wao wapiganaji wa Interhamwe wa FDLR kwa wakati huu wako upande wa DRC na ni kama vikundi kama hivi vya M23 vinatumiwa na Kigali na serikali ya Kagame, uh, ni kama kujaribu kulinda kizuizi cha kulinda na kuhakikisha kwamba hawa wahutu wenye itikadi kali hawakuji tena na kusababisha michafuko hii. Kwa hivyo uh, mimi nafikiria uh, njia ya kutafuta uh, um, amani lazima ijumuishe Rwanda maanake, imeonekana bayana. Umoja wa Mataifa, mashirika ya haki za kibinadamu zimeshutumu Rwanda kwa kupatia vikundi hivi usaidizi. Kwa hivyo njia ya usalama ni, ni, ni kuingiza Rwanda na kweli, kwa wazi Rwanda iseme uh, masharti yake ya kiusalama ni gani? Aha. na ni njia gani ambayo inaweza kutumiwa ili Rwanda isiendelee kusaidia hivi vikundi ambavyo vinasababisha eh, uh, uh, ukosefu wa usalama. Manake kiujumla soko la Afrika Mashariki ni kubwa sana zaidi ya dola eh, bilioni eh, zaidi ya dola nusu bilioni, ni soko kubwa na kama amani inaweza kuja kwenye kanda hiyo, mm-hmm, biashara na uchumi wa kanda yote utaimarika, sio tu Rwanda lakini mataifa yote ya ya jumuiya East African Community. Asante sana, nimkaribishe mwenzangu Sandy Shomari atusomee yale ambayo mmeandika wasikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook na majukwaa mengine ya kijamii, alafu nitawarudisha eh, kwa wageni wetu dakika moja moja, eh, watoe kauli zao za mwisho, kwa sababu naona tumesalia na dakika tatu. Sandy Shomari Haya, moja kwa moja basi, nianza naye huyu Jonathan Ngwasi John akiwa kule DRC Goma anasema, miaka mingi tumesumbuka sana na hawa watu lakini kwa leo tumeshajua kuwa nani maadui zetu na jirani. Yafaa huyo mkubwa asamehe kweli, hiyo situingize katika matatizo na majirani. Haya, naye Kalemi yuko Patrick Kakuji anasema, tumechoshwa na kundi la M23 siku nyingi, ameleta vurugu sana, sasa muda umefika Amani inahitajika mashariki mwetu, na tutawasindikiza jeshi letu la taifa mpaka mwisho. Na kama waasi hawa hawasaidiwi ni bora kusaidia silaha kwa ajili ya vurugu, ikiwemo jirani yetu. Kama sio hivyo, tumeshawagundua ni nani. Balozi wa Wagogo wanasema, mi nauliza tu mikakati gani imewekwa kwa ajili ya usalama na kuimarisha DRC, maana tunaona wananchi wengi wakiathirika naye huyu shayenda nimalize naye basi. Ngalawa Maluta anasema kwamba kwa hakika e, tunaona mambo yakiendelea ni kweli M23 mnaungwa mkono na Rwanda. Nafikiri haya yanaweza akajibiwa na Meja kwa sababu tuko naye hapa Meja moja kwa moja, lakini uko na sekunde thelathini tu kwa sababu muda umetupa kisogo. Kauli zako pia za mwisho. Haya, mi naona sasa watu na Rwanda na ka, na raisi Kagame hawana ah, shida na M23 na wakongomani, sababu ikawa mi nafata maneno wanasema, iko na shida na Rwanda na raisi Kagame aiko M23, rais Kagame ahusika hata na kitu moya ndani ya maneno ya M23. Lakini ziko na shida naye, wamtafute huko Rwanda, iko pale kwake, kule anakaa kule, si M23 tunagombania mm -hmm. haki zetu, tunateseka, watoto wetu waende kushule nah. wa mama yetu wanateseka lakini tunagombania haki zetu, lakini hao viko na shida na rais Kagame, wamfate kule Rwanda. Lakini ya sawa kabisa mwitu, sa sawa kabisa meja meja Ngoma, muda umetu, muda umetuishia meja, kwa sababu tumpe nafasi pia John Kabwe kwa sekunde thelathini, kauli ya mwisho eh, me, eh, John Kabwe uh, kwangu mimi natafuta kuleta meseji yangu ya mwisho, ni kusema kwamba wakongomani wote wamechoka vita, na tumeomba hawa makundi yote haramu waweze kusitisha mapambano, kuweka siraha chini, waweze kukaa mezani na serikali waache kutumiwa na watu ambayo wanatafuta kunyonya ra Kongo, watu ambao wanatafuta kumaliza Mkongomani ili wao waje wavamie hiyo nchi. Lazima waweze kuitambua kwamba Kongo tumechoka, watu wamefariki wengi, umasikini imeenda mbele, hakuna madivelopmenti, tunarudi nyuma sana kuhusu wao. Kwa hiyo waweze kusitisha hayo mapambano na kuomba naam na, sabani ni muda umetuishia kabisa msikilizaji umekuwa ukisikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ni washukuru wote ambao wameshiriki hapa ulikuwa unasikia sauti yake john kabwe mchambuzi wa masuala ya usalama huko drc kabla ya hapo kulikuwa na meja willy ngoma na vile vile kukuwa naye profesa david monda akijiunga nasi kutoka hapa hapa marekani kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo Nimekuwa hapa na shirikiana na mwenzangu sandy Shomari. Mwelekezi amekuwa ni aida Isa, msimamizi wa matangazo haya yalikuwa ni harrison Kamau. Tunawatakieni wikendi njema na yenye amani na mafanikio. Mimi naitwa BMJ Mridhi.