ma watila madaxwenahashii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Murithi. Karibu kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumatano, Juni 8 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa mafupi, pamoja pia na Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya, na tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Na katika yale tuliyokuandalia hii leo ni huko nchini Kenya, kura za maoni za uraisi za hivi karibuni, uh, kupitia shirika la Infotrack naonyesha kwamba kiongozi wa upinzani na mgombea uraisi wa Azimio la Umoja Raila Odinga akiongoza kwa asilimia 42, huku mpinzani wake wa karibu wa chama cha United Democratic Alliance Party William Rito akifuata kwa asilimia 38. Na katika habari nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mamia ya wakazi katika wilaya ya Mwenga wameandamana kuomba wahusishwe zaidi katika ulinzi wa mazingira ya mbuga ya wanyama ya Itombwe katika mji ama katika uh, eneo la Kivu kusini. Hizo ni baadhi ya ripoti itakusikia katika matangazo yetu ya hii leo, lakini kwanza kabisa, namkaribisha BMJ Mridhi akusomee uh, habari muhimu za dunia e, kutoka chumba chetu cha habari. Tunaarifuwa kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Uingereza yamesema mawakili wao wamewasilisha hoja katika mahakama kuu mjini London ileo Jumatano, wakitaka kusitishwa kwa mpango wa, wa kuhama, kuhamishia waomba hifadhi kutoka Uingereza hadi nchini Rwanda wiki ijayo ambao umeibua shutuma nyingi. Serikali ya Uingereza ilitangaza mwezi Aprili mwaka huu kwamba ilikuwa imefikia makubaliano ya kutuma maelfu ya waomba hifadhi katika e taifa hilo la Afrika Mashariki kwa nia ya kuvunja mitandao ya magendo ya watu na kukomesha mtiririko wa wahamiaji wanaohatarisha maisha yao na kuvuka na kuingia nchini kwa kutumia boti ndogo ndogo. Ndege ya kwanza ya kuwapeleka wahamiaji huko Rwanda ilitarajiwa wiki ijayo tarehe kumi na nne mwezi huu wa Juni, kwa mujibu wa serikali. Ni muhimu kwamba sera mpya za serikali ziheshimu na kuzingatia sheria ambazo sisi sote kama jamii tumekubali kuzifuata, amesema James Wilson ambaye ni naibu mkurugenzi wa mpango huo. Ndio maana tunatafuta amri ya kuzuia ndege hii ya kwenda Rwanda isiondoke, ameongeza, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mfalme Filipe wa Ubelgiji leo amerudisha kinyago cha kitamaduni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ishara ya nia njema wakati wa ziara yake ya kwanza katika koloni hilo la zamani la Ubelgiji tangu awe mfalme mnamo mwaka wa 2013 ziara hiyo hiyo inatazamwa kwa karibu na nchi zote mbili ambapo ushawishi wa utawala wa kikoloni wa Ubelgiji kuanzia mwaka wa 1885 hadi mwaka 1960 ambao umesababisha mamilioni ya vifo vya Wakongo umeonekana kuwa mkubwa. Hapo mwaka 2020 mfalme Philippe alikuwa afisa wa kwanza wa Ubelgiji kujutia kile alichokiita mateso na fedeha na fedeha iliyotolewa kwa watu wa Kongo, lakini hakuomba msamaha, na baadhi ya Wakongomani wanamtaka afanye hivyo wakati wa ziara yake ya wakati huu. Niko hapa kurudisha sanaa hii ya kipekee ili kuwaruhusu Wakongo kuitazama na kujivunia kazi hii, mfalme Philip amesema akiwa amesimama karibu na rais wa Kongo Felix Tshisekedi Inaashiria mwanzo wa kiishara wa kuimarisha ushirikiano wa kitamaduni kati ya Ubelgiji na Congo, ameongeza mfalme huyo. Aliwasili jana Jumanne katika mji mkuu wa DRC, Kinshasa, akiandamana na mkewe Malkia Matilda na Waziri Mkuu Alexander De Croo kwa ziara ya wiki moja. Jumuiya ya kiuchumi ya ukanda wa Afrika Magharibi ECOWAS imesema kwamba inajutia uamuzi wa serikali ya mpito ya Mali kuongeza kipindi cha mpito cha kurejea katika utawala wa kiraia kwa miezi ishirini na minne, wakati mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiendelea. Kikosi tawala cha Mali ambacho kiliingia madarakani kwa mara ya kwanza katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini kilitoa amri Jumatatu ya kurekebisha ratiba ya miezi ishirini na minne itakayohesabiwa kuanzia mwezi Machi mwaka huu. ECOWAS yenye wanachama 15 ambayo imekuwa ikishinikiza kuongezwa kwa muda mfupi kwa angalau miezi kumi na sita iliweka vikwazo vikali mwezi Januari baada ya serikali kuu kusema kwamba haitoandaa uchaguzi wa kidemokrasia mwezi uliofuata kama ilivyopangwa awali. ECOWAS inasikitika kwamba wakati mazungumzo bado yanaendelea ili kufikia mwafaka, mamlaka au serikali ya Mali ilichukua uamuzi huu kuhusu mpito, jumuiya hiyo imesema kupitia taarifa. Wakuu wa nchi kutoka nchi wanachama wa ECOWAS walikutana mwishoni mwa juma nchini Ghana ambapo walikubaliana kutoondoa vikwazo dhidi ya Mali isipokuwa mamlaka ya kijeshi ipendekeze kipindi kifupi cha mpito na wanatarajiwa kufanya mkutano mwingine kabla ya tarehe tatu mwezi Julai mwaka huu. Dazani ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yalitoa wito Jumatano, yaani hii leo, wa kujiuzulu kwa mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michel Bachelet kwa madai kwamba alifichua ukatili wa Beijing wakati wa safari yake nchini China mwezi uliopita. Zaidi ya makundi 230 2 yanayotetea haki za wayugur wa, wa Tibeti na wa Kongol, wa, wa Mongolia kusini pamoja na wachina wa Hong Kong na watetezi wa demokrasia ya kimataifa walitia saini taarifa ya pamoja na kutaka kujiuzuru mara moja kwa kamishna mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu. Mwenzangu Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mashirika hayo pia yamemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres kujiepusha na kupendekeza muhula wa pili wakati muda wake wa uongozi utakapokamilika mwishoni mwa Agosti. Bashilet amekabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa kutozungumza kwa nguvu zaidi dhidi ya unyenyesaji wa Wachina wakati wa safari iliyopangwa kwa muda mrefu ambayo ilimpeleka hadi mkoa wa magharibi wa Zinjiang ambapo China yadaiwa kwa weka kizuizini zaidi ya mamilioni ya Waihur na Waislamu wengine pamoja na kulazimisha wanawake kufunga vizazi na kazi za kulazimishwa. Marekani imetaja vitendo vya China huko Zinjiang kuwa mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya ubinadamu, tuhuma zilizokanushwa vikali na Beijing, ambayo inasema msako wake wa usalama katika eneo hilo ulikuwa jibu la lazima kwa itikadi kali unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kwingineko ni kwamba chama tawala cha nigeria apc leo kimemteua gavana wa zamani wa jimbo la lagos bola tinubu kama muwaniaji wake wa uraisi katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi februari mwaka ujao rais muhammadu buhari anatarajiwa kustaafu mwaka huo baada ya kuongoza nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika na mzalishaji mkubwa zaidi wa mafuta kwa kipindi cha miaka minane kinachoruhusiwa na katiba. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na habari ya chuka uzito wa juu hii leo ni huko nchini Kenya. Kura za maondo shirika la Infotrak nchini Kenya katika inyweo cha urais zinaonyesha kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo na mgombea rais wa azimio la umoja, Raila Odinga anaongoza kwa asilimia 42, huku mpinzani wake wa karibu wa chama cha Democratic Allied Party William Ruto akiwa akifata kwa asilimia 38 utafiti unaonyesha kwamba iwapo kura zingefanyika leo odinga angepata kura milioni tisa nukta tatu huku ruto angepata milioni nane nukta nne lakini hakuna ambaye angevuka asilimia hamsini jumlisha moja zinahitajika kutangazwa uraisi mwandishi wa nairobi kennedy wandera anatoarifu zaidi yes, But we are saying everything, we are leaving all factors constant. Kwa mara ya kwanza kabisa katika kipindi chote kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9, bwana Odinga ameonekana kupunguza kwa kasi umaarufu wa Naibu Rais William Ruto ambaye kura za maoni wakati wote zimeonyesha na mpiku Odinga na kipeke kuwa chaguo la kipekee kuwa rais wa awamu ya tano ya jamhuri ya Kenya If those Bwana and... Odinga katika utafiti huo wa shirika la Infotrak uliofanyika katika maeneo bunge yote 290 nchini Kenya kati ya Mei tarehe 27 na tarehe 29 anaongoza kwa asilimia 42 huku bwana Ruto akifuata kwa ukaribu kwa asilimia 38. Hata hivyo, utafiti huo unaonyesha kuwa asilimia 20 ya raia wa Kenya wapiga kura hawajaamua atakayempigia kura mpaka sasa, huku asilimia 1 pekee ingechagua wagombea wengine wowote wa urais isipokuwa Odinga na Ruto. Utafiti wa Infotrack uliotangazwa Jumatano unaonyesha kuwa iwapo kura ya urais ingefanyika leo, bwana Odinga angezoa jumla ya kura milioni 9.3 huku bwana Ruto akizoa kura milioni 8.4, lakini wote hawajafiki kiwango kinachohitajika cha sheria kutangazwa kuwa rais. Aidha, utafiti huo unamweka Odinga kidedea katika majimbo ishirini kati ya arobaini na saba huku Ruto akiongoza kwenye majimbo 16 kati ya 47. Utafiti huu unaojiri baada ya uteuzi wa wagombea wenza unaonyesha kuwa umaarufu wa bwana Ruto umekuwa ukishuka kwa muda hadi asilimia 38 kutoka asilimia 42 mwezi uliopita, lakini umaarufu wa Odinga umebakia hapo. Majimbo 11 yanatajwa kuwa na ushindani mkubwa kati ya Ruto na Odinga, majimbo hayo yakiwa ni Bungoma, Tranzoya, Kwale, Lamu, Tanariva, Trukana, Samburu, Narok, Kajiado, Nakuru na Pokot Magharibi yanaonyesha ushindani wa karibu mno kati ya wagombea hao wawili, kwa mujibu wa takwimu za Infotrack. Raia wa Kenya elfu tisa waliohojiwa na shirika hilo wanaridhikia mgombea mwenza wa Raila Odinga, Martha Karua, na wanataja kuwa umaarufu wa Odinga umesababishwa na chaguo hilo, ikilinganishwa na uteuzi wa Rigathi Gachagua unaotajwa kupunguza umaarufu wa Bwana Ruto katika maeneo mengine, Angela Ambitho, afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo ameeleza. Je, Odinga na Ruto wanapokeaje takwimu hizi? Swali hili nimemuuliza Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi. Takwimu hizi watakuambia kwamba wanaona hazina maana, lakini bila shaka, katika kupanga mikakati wanatilia maanani takwimu hizi na wanapanga mikakati kuhakikisha kwamba eh, kura hii ya maoni inabadilika ili kumpendelea zaidi. E, tukielekea uchaguzi, chama cha kisiasa cha Bwana Ruto cha United Democratic Alliance ndicho chama maarufu zaidi nchini Kenya kwa asilimia 35, huku chama Nodinga, cha Bwana Odinga cha Orange Democratic Movement ambacho ni mojawapo wa vyama tanzu katika muungano wa Azimio la Umoja One Kenya kinafuata kwa Ken, asilimia 34. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na baada ya kupata ripoti kutoka Nairobi, tuendekea hadi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo mamia wa mwenga, ya wakazi wa wilaya ya Mwenga wameandamana kuomba wahusishwe zaidi katika ulinzi wa mazingira ya mbuga ya wanyama ya Itombwe mkwani Kivu Kusini. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima Dila Shansi anayo taarifa kamili. Wakiwa wenye hasira kubwa, baadhi ya wakazi hawa waliotoka eneo lao la Basile wilayani Mwenga wamefanya maandamano mjini Bukavu mbele ya jengo la Hotel Panorama bila fujo ili kushinikiza mamlaka ichunguze upya mfumo wake wa ulinzi wa mazingira tangu pale taasisi ya uhifadhi wa mazingira ISSN Kivu Kusini ilipokusudia kushirikiana na jumuiya ya uhifadhi wa wanyamapori WCS na mfuko wa wanyamapori duniani WWF raia hao wanadai faida zinazotokana na hifadhi ya wanyama ya Itombwe ndani ya wilaya yao ya Mwenga. Kililano Michel ni miongoni mwa waandamanaji. Wakati walikuja walikia, kutuonyesha kama wanaleta maendeleo, watatujengea masomo, mahospital, bawa za moto ya umeme, lakini kuna hata kitu moja ishatendeka. Tangu mnamo mwaka elfu mbili na sita, serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imetia saini amri ya kuweka mipaka ya hifadhi ya Itombwe. Ni amri hiyo iliyowapa hasira wakazi hao tangu hapo Mfalme wa utawala wa Basile, Kalenga Riziki Lwango ameandamana pia na watu wake, akiomba amri hiyo ifutwe au kufanyike majadiliano kati ya uongozi wa mazingira Kivu Kusini na wakazi wa Mwenga ili kupata makubaliano mapya kuhusu hifadhi hiyo. Komunote ya Basile haipendi tena kubakia mureserve naturelle ditombwe. Cheferi ya Basile inajangaje kama atachunga pori zake yeye peke vile vile gisi wazetu walikuwa na chunga zamani. Akitoa mtazamo wake Mratibu wa shirika la raia linalojihusisha na mazingira Kivu Kusini, Josue Aruna anahisi tatizo ni uchimbaji madini ndani ya hifadhi hiyo, akitoa onyo kwa pande zote hizo na kutaka serikali ya Kongo ya Kidemokrasia kuingilia kati. Ndani kuna uchimbaji madini, inaonekana kama yale madini yanapatikana ndani ya eneo ya, ya, ya, ya, ya mbuga ya wanyama. Sasa ni vizuri mipaka yaangaliliwe vizuri na haki ya binadamu yaheshimiwe pamoja na kutambua changamoto za haki za jamii zinazopakana na, na hifadhi ya Itombwe. Kiongozi wa ofisi ya mazingira hapa Kivu Kusini, Inosamba Yubasire, amesema kwamba juhudi zinafanyika ili kuhakikisha raia wa maeneo hayo yote yenye msitu wanafikia maendeleo ya kudumu. haiko saa hii njo tunaweza kutatua mambo sasa hivi, kutakuwa mikusanyo ile mikutano yenye tutafanya juu italeta suluhisho kwa ile problem. Jukwaa la uhifadhi wa mazingira hapa Kivu Kusini litahitimishwa Jumatano mjini Bukavu, likiwa linachambua masuala na changamoto kadhaa kuhusu mazingira ya Kivu Kusini. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. na, na Rais Joe Biden wa Marekani anafungua mkutano wa viongozi wa mabara ya Amerika hii leo, wakati baadhi ya marais wa nchi za Amerika ya kati na kusini wanasusia mkutano unaofanyika huko Los Angeles, California. Viongozi wa Mexico, Guatemala, Honduras ni miongoni mwa walionuhususia kutokana na kutoalikwa kwa Cuba, Nikaragua na Venezuela, kwa vile Marekani inasema imezialika nchi zenye mfumo wa demokrasia pekee, kama vyotusimulia mwenzangu Abdu Shakur Abud. Mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Mataifa ya mabara ya Amerika hukutana ikihitajika na kuwaleta pamoja viongozi wa mataifa 34 wa mabara haya kujadili masuala muhimu yanayohusu kanda zima. Wakati ule akizungumza Jumanne usiku kando ya mkutano na wakuu wa biashara na wanawake wa jasirimali, makamu rais wa Marekani Kamala Harris amesema kwamba wito wake wa uwekezaji kukabiliana na uhamiaji katika nchi za Amerika ya kati umeweza kuchangisha dola bilioni tatu nukta mbili kutoka makampuni makubwa ya biashara. Mipango ya kuendelea mbele kwa ajili ya kanda hii inahitaji kufahamu kwamba wanawake ndio wanaongoza ukuaji wa kiuchumi na uwekezaji huu itapelekea kubuniwa kwa maelfu na maelfu ya ajira na uwekezaji katika sekta za kilimo na nguo. Lakini mkutano huu wa viongozi wa mabara ya Amerika umegubikwa na utata, kwani mwenyeji wake Marekani imeamua kutozialika Cuba, Venezuela na Nicaragua, ikisisitiza kwamba huu ni mkutano wa mataifa yanayofuata mfumo wa kidemokrasia. Kutokana na hayo, rais wa Mexico Andreas Manuel Lopez Obrado ameamua kuhususia pamoja na mwenzake wa Bolivia Luis Arce na kwenye makala yaliyochapishwa jana Jumanne na gazeti moja waziri wa mambo ya nje wa Mexico Marcelo Ebrard alituhumu Marekani kwa kuwa na msimamo wa kinafiki, akisema nchi hiyo huwasiliana na viongozi wasiofuata demokrasia inapotaka. Lakini hata hivyo, aliwaambia waandishi wa habari kwamba nchi zao mbili zinaelewana vyema. Nachoweza kusema ni kwamba uhusiano wetu na Marekani ni mzuri, kwa hakika ni mpana sana na ni ushirikiano ambao tuna mwelewano wa wazi. Rais wetu Lopez Obrador amealikwa na Rais Biden kutembelea Washington mwezi Julai, na anasema viongozi hao watajadili masuala yanaohusiana na maslahi ya pande zote, ikiwa ni pamoja na uhamiaji hili swala la uhamiaji ndilo ambalo Makamu Rais Harris amekabidhiwa kushughulikia na ameshafanya ziara mbili katika nchi za Amerika ya Kati, lakini wachambuzi wanahisi kunahitajika hatua zaidi thabiti kama anavyosema mkurugenzi wa kituo cha taaluma ya Mexico kwenye chuo kikuu cha UCLA Gaspar Riviera Salgado: tunahitaji direct... hatua za moja kwa moja kuhusiana na swala hilo. Kwa hivyo ninadhani mkutano wa viongozi unaweza kuwa ndio mwanzo, unaweza kuwa ndio mwanzo wa kubadili vipaumbele vya mabara ya Amerika. Karibu wahamiaji elfu kumi na tano hasa kutoka Venezuela tayari wanatembea kwa miguu kutoka mji wa Tapachula kusini mwa Meksiko. Katika makala ya afya hivi leo tunakuarifu kuwa jamii inashauriwa kuwa na matumizi sahihi ya dawa pale inapotokea hali ya ugonjwa. Wataalamu wa afya wanahimiza kufanya hivyo, hasa kwa kufuata maelekezo yanayotolewa na daktari, ili mgonjwa kuwa katika hali nzuri ya kujitibu na kuepuka kupata madhara mabaya yanayoweza kujitokeza kwa sababu ya utumiaji mbaya wa dawa. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa zaidi. Watu wengi hujikuta wameingia katika matatizo ya kiafya kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya dawa, ikimaanisha kuwa wamekwenda kinyume na maelekezo ya daktari au hata pia kwenda kinyume kabisa na malengo ya matumizi ya dawa hiyo kama ilivyokusudiwa. Kwenye makala hii, nikizungumza na mtaalamu wa maswala ya kiafya kutoka katika chuo kikuu cha Helwan cha Misri, Muhammad Uthman Muhammad. Anaanza kwa kutupatia fikra kuhusu aina kadhaa za watu na sababu zao tofauti za matumizi mabaya ya dawa katika kujitibu. Kuna wengine ambao wanakuwa wanaacha kutumia dawa kutokana na kujiepusha na na zile tunazita side effect. Na nikisema nizieleze kwa ufupi, side effect, yani ni kuwa ni zile athari za dawa ambazo hazihitajiki kwa yule mtumiaji wa dawa ambazo mtumiaji wa dawa anaweza akazipata wakati anatumia. Kwa mfano, kuna kuna baadhi ya dawa ambazo kuwa unatumia zina kutibu lakini zinakupelekea uh, matatizo fulani madogo madogo, kama vile mfano kama kuharisha, kutapika, kichefuchefu, saa nyingine maumivu ya kichwa, kizunguzungu. Hizo ndo nazita kama ni side effect. Hazimaanishi kama labda dawa haifanyi kazi, hapana. Ni kwa sababu tu kila dawa, kila dawa duniani ina side effect zake, lakini sio kila mtu ambaye anaweza kupata hizo side effect za kutumia dawa. Ina inategemea na, na na jinsia ya mtu, inategemea na umri wa mtu, inategemea na afya ya mtu pia lakini mbali na sababu hiyo, pia yuko yule ambaye mwenye hali ya kukata tamaa na utumiaji dawa kutokana na matumizi ya muda mrefu, kama anavyoelezea daktari Muhammed. Kuna wengine ambao wanatumia dawa halafu wanajisi, mbona mimi siponi? Yani, nishatumia dawa kwa muda mrefu sana lakini sioni matokeo yake ana hii dawa kwaye, anakuwa anahisi kama dawa haifanyi kazi. Kwahiyo wanaona bora achane nayo, wasitumie. Kwa namna moja au nyingine, hali ya kiuchumi pia inaweza kuwa ni miongoni mwa sababu zinazopelekea mgonjwa kutokuwa na matumizi sahihi ya dawa, wakati ambapo kipato chake hakimtoshelezi kukidhi mahitaji ya dawa anazotumia. Lakini kuna wengine ambao wanaacha kutumia dawa wa, au wanarukiza kile kipindi cha kutumia dawa. Kwa mfano akaambiwa atumie dawa fulani mara tatu kwa siku, yeye anaweza akatumia mara moja tu kwa siku. Kwa sababu gani? kuna wengine wanatakaje dawa ile dozi ambayo kapewa na daktari, hawezi kukaa nayo kwa muda mrefu sana, kutokana na kuwa labda kwa kipindi kile hawezi zile harama za kwenda kununua dawa tena, kama ile dawa ambayo amba yeye amba anayo kama ikiisha. Kwa hiyo anasema, hapa ningesema nitumie hii dozi uh, kama nilipoelekezwa mara tatu kwa siku kwa muda wa wiki moja, basi hii dozi yote maana yake itakuwa nishaimaliza, na nikimaliza, mfukoni mimi sina tena pesa kwenda kununua dawa nyingine. Kwa hiyo kwa anavyojiambia mwenyewe, anasema bora, kuna baadhi ya dawa azi haziruki yani, kama badala ya kutumia mara tatu wasiku atumie mara moja wasiku, ili ile dozi yake ya dawa ipate kubakia kwa muda mrefu. Hayo ni makosa kabisa ambayo yeye anakuwa anafanya. Mbali na kubana matumizi ya dawa kuwa ni makosa ya utumiaji, lakini pia swala la mgonjwa mmoja kugawana dozi ya dawa na mwingine kadhalika huzingatiwa ni matumizi mabaya ya dawa, sawasawa na kumwambia mtu akatumia dawa fulani basi na kufanya vipimo kwa kuwa wewe, ili kufaa ulipokuwa ukiugua Ikihofiwa kuwa matumizi mabaya ya dawa yanaweza kuleta madhara mengi ya kiafya kama anavyolielezea hili kwa uchache, daktari Muhamed. Kuna baadhi ya dawa ambazo kama nilivyokwambia, hatakii kutumia mtoto, ukiwa unampa mtoto inaweza kampelekea matatizo makubwa sana ambayo anaweza ka-yakamfanya maisha yake yote akawa yeye anatumia gharama nyingi sana kuweza kutibwa le matatizo. Mfano, inaweza ikampelekea mtoto baadhi ya viungo vyake kuweza kuweza kushindwa kufanya kazi vizuri. Mfano, kuna baadhi ya dawa akitumia mtoto zinamwathiri ini lake, kuna baadhi yao zinamwathiri mfigo yake, na pia inaweza akampelekea mtu akapata aka, aka matatizo makubwa ambayo yanaweza akamfikisha aka kiwango ambacho anahitajika apate yani apate ile intensive treatment, yani, a, apate ile matibabu ya uangalizi wa karibu sana kwa daktari. Yani, mtu manake ikafikia hatua kuwa yupo katika hali mbaya sana. Kwa hiyo anahitaji kama nake awe, awe chini ya uangalizi wa karibu sana wa madaktari kutokana tu na manaye kutumia, kutumia dawa vibaya. Wakati kama angetumia vizuri, basi asingefiki katika hali hiyo. Lakini pia inaweza ikapelekea mpaka kifo, kitu ambacho sio kizuri kabisa. Na ili kuepusha hatari kama hizo, yahimizwa mtu kutotumia dawa zozote zile pasi na ushauri wa wataalamu wa masuala ya kiafya. Kwa hiyo dawa yoyote hautakiwi kutumia mpaka upate upate ushauri kutoka kwa daktari au kwa famasia, kwa wewe unatokua kutumia dawa hii kwa dozi hii hapa kwa siku fulani, na kwa, kwa mpangilio fulani. Hivyo ndio ambavyo inavyotakiwa matumizi zaidi hapo, matumizi ya hapo tunasema ni matumizi mabaya ya dawa nam. Hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala ya afya kutoka Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Kabla ya kutamatisha matangazo na kusomea muktasari wa habari. Chama tawala cha Nigeria APC leo kimemteua gavana wa zamani wa jimbo la Lagos Bola Tinubu kama mwaniaji wake wa urais katika uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Februari mwaka ujao. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema mawakili wao wamewasilisha hoja katika mahakama kuu mjini London, Uingereza leo Jumatano wakitaka kusitishwa kwa mpango wa kuwahamasisha awaomba hifadhi kutoka Uingereza kuwahamishia hadi nchini Rwanda. Na jumuiya ya kiuchumi ya ukanda wa afrika Magharibi, ECOWAS, imesema kwamba inajutia uamuzi wa serikali ya mpito ya Mali kuongeza kipindi cha mpito cha kurejea katika utawala wa kiraia kwa miezi mingine ishirini na minne, wakati mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiendelea. Nami kwa niaba ya wenzangu wote, jina langu ni Sunday Shomari tokeni wote, usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Hizi ni nyakati zisizokuwa za kawaida, alitangaza waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, kwenye kongamano la Umoja Mataifa la kutathmini uhamiaji wa kimataifa. Leo kuna uhamiaji milioni 95 kote duniani, ni zaidi kuliko wakati wa vita vya pili vya dunia, huku watu wakihama makazi yao kutafuta usalama na fursa, wakifanya safari hatarishi ni muhimu sana nchi na taasisi zifanye kazi pamoja ili kufanya uhamiaji uwe salama na wa kisheria zaidi, alisisitiza Waziri Blinken. Kuanzisha mkakati wa pamoja kudhibiti uhamiaji na kulinda watu walio katika hatari, ndiyo nia ya mkataba wa kimataifa kuhusu uhamiaji. Mkataba huo ni makubaliano ya kwanza ya mazungumzo baina ya serikali chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa unaozingatia nyanja zote za uhamiaji wa kimataifa kwa njia kamili na ya kina. Marekani inataka sera za uhamiaji ambazo zimejengwa kwa misingi ya haki za binadamu, utu, uwazi na uhuru wa taifa, alisema Waziri Blinken. tuna dhamira ya kushirikiana na mashirika ya kiraia, serikali, sekta binafsi na taasisi za kimataifa kama vile Umoja wa Mataifa, kwa sababu hii ni changamoto ambayo hatuwezi kutatua peke yetu. Nchi kadhaa zilizosaini mkataba huu wa kimataifa katika ukanda wa magharibi zimeongoza kwa kutoa hadhi ya kisheria na huduma kwa watu wanaokimbia ukandamizaji, na kufanya elimu ipatikane kwa watoto wao. Mashirika ya kimataifa na makundi yasiyokuwa ya kiserikali yanatoa msaada baada ya majanga yanayohusiana na hali ya hewa na kutoa mafunzo kwa maafisa wa ndani ya nchi kuhusu ustahimilivu wa hali ya hewa na kukabiliana na hali hiyo, ili kusaidia jamii ambazo sasa ziko katika hatari ya kuhamishwa kwenye makazi yao kwa sababu ya mzozo wa hali ya hewa. Marekani itafanya kazi kwa karibu na washirika wake kuendeleza hatua wa zilizofikiwa mwezi Juni kwenye mkutano wa nchi za ukanda wa Amerika. Tutaendelea kuendeleza suluhisho la ushirikiano kwa uhamiaji haramu katika ulimwengu wetu ambapo suala hili ni gumu sana, amesema Waziri Blinken. Kwa pamoja tunashughulikia kiini cha sababu za uhamiaji usio wa kawaida, ikiwemo ukosefu wa fursa ya kiuchumi, ukosefu wa usalama, ufisadi na utawala kandamizi, dharura zinazohusiana na hali ya hewa, kushughulikia kwa nini hasa watu wanahama makazi yao. Marekani pia anafanya kazi kupanua njia za kisheria kwa ajili ya uhamiaji, ikiwemo kutoa zaidi ya viza elfu hamsini za kufanya kazi kwa muda mwaka huu, kupanua programu za kuunganisha familia na msaada wa kifedha kwa wahamiaji walio hatarini na wakimbizi kote ulimwenguni. Marekani itaendelea kufanya kazi kwa ajili ya uhamiaji salama, wa kisheria na wa kibinadamu kote duniani. Kama taifa lililojengwa na kuendelezwa na wahamiaji, swala hili haswa liko karibu na nyoyo zetu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.