Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, VOA Express. Jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 8 mwezi na wanua sita mwaka wa 2022. Jina langu naitwa Harrison Kamau bila shaka bila shaka msikilizaji, hapa studio Harrison ayuko peke yake nami, naitwa Sunday Shomari. Nimekusha jaa tele ndani ya nyumba kama pishi la mchele. Msikilizaji eh, ikiwa saizi ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC, kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu pale Afrika ya Kati. Msikilizaji, ungana nasi kwenye Vio Express, tuna mengi ya kujulisha hii leo, tukiangalia hali ya ongezeko la visa vya ukatili wa kingono dhidi ya watoto nchini Tanzania. Nini hali hii inaendelea? E, kama ao vitu hivi vimekuwa vikiendelea sana. Tutasikia kwa kina kutoka kwa mtaalam au afisa husika nchini Tanzania, akizungumza kwa ujumla hali ilivyo na visa ambavyo vimeongezeka, sio tu Tanzania bali katika eneo zima la Afrika Mashariki. Vilevile leo ikiwa siku ya Jumatano tutakuwa na teknolojia ndani ya VOA Express. Bila shaka mzee wa kazi BMJ Murithi ataangusha vitu vya teknolojia msikilizaji, na vilevile, kule nchini Kenya, uchaguzi unazidi kurindima. Uchaguzi ni Agosti hapo, kama sio muda mrefu kutoka sasa. Eh, tunaongelea wakenya wataenda kupiga kura. Sasa vijana wa Kenya, je, kwenye uchaguzi huu hali iko vipi na wanasemaje kuhusu ushiriki wao, wanavyoona uchaguzi huu unavyokwenda, na wao wenyewe wanasema nini? Tutakuwa na kijana mmoja kwenye, tutazungumza naye hapa, naam Iosisahau barazani, swali la leo na muziki. VOA Express haimaliziki bila muziki, lakini moja kwa moja tuende kwenye swala ambalo mwenzangu Sande Shomari amedokezea, uh, la visa vya ukatili basi. Na kutokana na ongezeko uh, la visa vya ukatili hasa wa kingono dhidi ya watoto nchini Tanzania na maeneo mengine ya Afrika Mashariki pamoja na visa vya mauaji miongoni mwa wapenzi na wanandoa, tunaye Christina Mwambola ambaye ni afisa wa ustawi wa jamii na yuko kule mjini Mwanza. Na kwanza, ningetaka utueleze Mwambola, hali ikoje kuhusiana na ukatili dhidi ya watoto kwanza, na ni hatua zipi labda zimechukua? Watoto wamekuwa wakibakwa sana hasa katika familia, wazazi wanashiriki kabisa. Baba mzazi anabaka watoto, anaanza na mtoto mkubwa mpaka wa mwisho, na wengine wanafanya mpaka ulawiti kwa watoto wa kiume, kitu ambacho tumekuwa zamani, tulikuwa tunasikia kwamba vinafanyika tukiamini ni watoto wanafanyiwa na watu kama bodaboda, wapita njia, hata kwa kina baba mdogo na kina mjomba, lakini sasa hivi tumejikuta mpaka wazazi wanafanya ukatili ni mambo kweli mabaya na kweli yenye kukera zaidi, yameingia hadi kwenye nyumba, kwenye jamii. Lakini Kristina, je, unafikiri nini kinapelekea pia mauaji miongoni mwa wapenzi na wanandoa? Wako ni wanandoa, lakini mwanandoa mmoja labda inatokea sio mwaminifu, lakini sasa bahati mbaya au nzuri unakuta wameuawa wote wawili, mmoja kaua mwenzie na kau, akajiua naye. Kwao tunashindwa kupata uhalisia kwa sababu uh, uhalisia tunaweza tukaupata kwa mtu mhusika mwenyewe, lakini hao watu wanapokuwa wameondoka, asilimia kubwa mnakuja kuprove kwenye simu, wanakutana na miss call bana mbili, wanakutana na nini, labda hicho kitu ambacho kinaendelea. Na watu wawale, mashahidi kidogo, wanasema huyu alikuwa akituhumiwa kuwa na mahusiano na watu wengine, kitu ambacho wanaume kinawapa shida kidogo, wanaweza wakajikuta kwamba wanaua wanawake na basi, kwa ujumla, unaona kama ni hali ya maisha ugumu wa maisha, labda msukumu wa kiuchumi unaopelekea watu uh, pia uh, kujipata katika mambo ma, ma, masuala kama hayo uh, inaweza kaa moja ya sababu, lakini kwa sababu fursa zipo za kufanya kazi na ukapata japo chakula ukapata kuishi. Mimi naona vitu vingi vinahusishwa na imani za kishirikina ambayo ndo chanzo kikubwa ki sana, si kwamba watu kuwa na tamaa ya maisha, awe na maisha ya haraka, apate utajiri wa haraka, ndo unaowapelekea huko, lakini si kwamba watu ni ugumu wa maisha, kwa sababu fursa zipo ka Tanzania, unaweza ukafanya biashara na ukapata hata ndogo ndogo, ukapata kula na watoto pia wakala, lakini tamaa ya maisha ya watu kutaka maisha ya haraka na utajiri wa haraka unawapelekea asilimia kubwa watu kujihusisha na hizi imani za kishirikina ambazo zinapelekea labda waganga wanawaambia, kaake watoto pale na mtoto mdogo ufanye nini, ndo wanajikuta wanafanya hivyo vitu. Asanti sana Christina Mwambola, na kazi mnayoifanya ni kazi nzuri, na tunatumai kwamba uhamasisho ambao unaendelea hata kwenye mashule utasaidia labda watoto hawa kuweza kutangaza kila wa sande wanapoona kwamba mambo hayaendi vizuri. Maanake visa hivi vimekuwa vingi, vinahitaji elimu hata kwenye mashule ama kwa hakika. Kamao visa hivi vimekuwa vingi sana, na kuna hitajika zaidi kufanyika huko nchini Tanzania na Afrika Mashariki kwa jumla, eh, kuondokana na ya hii. Kweli unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, mambo yakiendelea vizuri kabisa. Tumetoka kusikia mambo hayo ya labda wanasema ushirikino unapelekea ukatili wa kingono na mauaji ya kimapenzi, na ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina hata kwenye vipindi vingine vyetu. Basi endelea kusikiliza VOA Express. Nadia huyo Mukami akiwa na hotele Brown <muchas> Cheza, cheza mama we cheza. Msikilizaji, ni mwanamuziki huyo si mwingine Nadia Mukami eh, kutoka kule nchini Kenya, akishirikiana ah, naye mzee wa kazi Otile Brown na kitu hicho kolo. Kama unavyomjua Nadia eh, ana sauti moja matata kwelikweli, na anafanya vitu sio mchezo, kama a anatisha kweli yule dada. Bila shaka na unajua, aliwahi kuja hapo Washington wakati fulani Kenya na vijana nao sasa wanazungumza nafasi yao katika uchaguzi huo unaokuja, hasa ushirikiano wao na. Basi kutaka kujua jinsi wanavyoshiriki, nimezungumza na Emanuel nime ni Kitosi kutoka chuo kikuu cha Kenyatta. Na kwanza Emanuel Kitosi, atugusie tu juu ya ushiriki wa vijana anavyoona yeye, akilinganisha na miaka iliyopita katika masuala ya uchaguzi, inavyoona kwa sasa, kwa kweli, kati ya vijana naona ni kwamba kidogo tumelegea, kwa sababu uh, ni kama wengi kati ya vijana ambao hata kwa sasa wanaangalia uchaguzi waoni umuhimu wake vile, kwa sababu ya siku zile za awali. Kwa wengi wako na hali ya ni kama hawaielewi vizuri, kwa sababu hata wakati kulikuanga na usajili wa wapiga kura vijana waliweza kujitokeza kwa njia ndogo sana. Uh, walikuwa wanatarajia kiwango fulani, lakini hata asilimia kumi na saba kusikisha wapiga kura wapya kati ya vijana haikuwezekana. Na hata sasa hivi ukiangalia jinsi hata uchumi ulivyo, uh, vijana wengi lile ambalo wanajaribu kuangazia ni jinsi wataweka shilingi kwa mfuko. Sasa hata katika hafla zote za siasa unakuta kwamba vijana zaidi wanatumika kuweza kusukuma ajenda za wale viongozi, kuweza kufanya siasa, kufanya vurugu, mambo kama hayo na pengine basi tukiangalia kwa vijana wenyewe kujitokeza kugombea, ushiriki wao ukoje katika upande huo? Vijana tumewaona wakijitokeza, lakini haswa ni wale wanamziki, kwa hivyo hujui kama ni kiki wanatafuta ama kweli wanajituma, kwa sababu wataka kufanya mabadiliko yote. Kunao vijana ambao wamejaribu kuingia katika kinyang'anyiro mm -hmm. mmoja au lingine, lakini pia umepata kwamba pale ambapo ni kama kuna mambo ambayo yanahitajika ili uweze kuwa kwa, kwa siasa kuna ile funding, kuna pesa ambayo inahitajika ili uweze kufanikisha hata ajenda yako kama mwanasiasa, unapata kwamba hapo vijana wengi wamepata ni kama kidogo hawajatoboa kuweza kusonga mbele hapo. Alafu pia ukiangalia kwamba siasa saa hii vile zinaelekea kwa sasa, utapata kwamba kuna wale ambao wanajiita vijana, lakini kwa kweli si vijana, umri umepita pale. Lakini kwa hivyo unapata bado bado bado bado katika idadi ambayo uh, ya wanasiasa ambao unaangazia, hata ukiangazia kwa sasa, wengi wao huwezi sema kwamba vijana wamewakilishwa vilivyo. Haya, Emmanuel Kitonsi huyo kutoka chuo kikuu cha Kenyatta uh, nchini Kenya kule hali ilivyo ya uchaguzi. Basi vijana ndo hivyo tena, kama wanavyoambiwa e, changamoto zipo nyingi katika ushiriki wao kwenye uchaguzi wa mwaka huu, kwa mujibu wa Imanuel Kitonsi. Nam ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka tunasikika kupitia Sauti ya Mwananchi, Redio Nakuru Kenya, Mwenedu Redio Voice Sasa, Redio Bungoma Kenya, Tanzania ni Dodoma FM, Nuru FM Iringa, miongoni mwa redio zingine nyingi. Hebu tupate habari muhimu za dunia. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amepongeza kazi ya wanajeshi wake katika mkoa wa mashariki Donbas na kusema Russia haikutarajia upinzani mkali huku, nalo jeshi la Russia likidai kuchukua udhibiti wa takriban majimbo yote ya Donbas wiki kadhaa baada ya kuanza mashambulizi mashariki mwa Ukraine. Waziri wa ulinzi wa Russia Sargei Soigu amesema kwamba vikosi vyake sasa vinadhibiti asilimia 97 ya jimbo la Luhansk. Zelenski amesema kupitia ujumbe wa video jana usiku kwamba ulinzi wa kishujaa zaidi wa mkoa wa Donbas unaendelea. Mfalme Filipi wa Ubelgiji lamerudisha kinyago cha kitamaduni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ishara ya nia njema wakati wa ziara yake ya kwanza katika koloni hilo la zamani la Ubelgiji tangu a mfalme nao mwaka 2013. Ziara hiyo inatazamiwa karibu katika nchi zote mbili, ambapo ushawishi wa utawala wa koloni wa Ubelgiji kuanzia mwaka 1885 hadi elfu moja 1960 ambao ulisababisha mamilioni ya vifo vya Wakongo unaonekana kuwa mkubwa. Hapo mwaka elfu mbili na ishirini Filipe alikuwa afisa wa kwanza wa Ubelgiji kujutia kile alichokiita mateso na fedheha iliyoletwa kwa wananchi wa Kongo. Kesi kubwa zaidi kuhusu sheria za usalama wa kitaifa ya Hong Kong imeanza Jumanne, huku wanaharakati ya 47 wanaounga mkono demokrasia na wabunge wakifikishwa mahakamani. Watuhumiwa hao wanashtakiwa kwa njama za mapinduzi chini ya sheria ya usalama wa taifa ya jiji hilo ambalo inatoa adhabu ya juu zaidi ya kifungo cha maisha jela. Kufuatia maandamano dhidi ya serikali mwaka wa 2019, Beijing iliweka sheria ya usalama wa kitaifa wa Hong Kong ili kuumiza upinzani wa kisiasa. Sheria hiyo ambayo inakataza kabisa vitendo vinavyoonekana kuwa ni kujitenga, kupindua, kula njama za kigeni na pia ugaidi na jumuiya ya kiuchumi ya ukanda wa Afrika ya Magharibi, ECOWAS, imesema kwamba inasikitishwa na uamuzi wa serikali ya mpito ya Mali kuongeza kipindi cha mpito cha kurejea katika utawala wa kiraia kwa miezi 24 wakati mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiendelea. Kikosi tawala cha Mali ambacho kiliingia madarakani kwa mara ya kwanza katika mapinduzi kwa ya Agosti 2020 kiitwa amri Jumatatu ya kurekebisha ratiba ya miezi 24 itakayohesabiwa kuanzia Machi 2022. Yenye wanachama 15, ambayo imekuwa ikishinikiza kuongezwa kwa muda mfupi kwa walau miezi 16, iliwekwa vikazo vikali mwezi Januari baada ya serikali kuu kusema kwamba haitaandaa uchaguzi wa kidemokrasia mwezi uliofuata. na na zikyu, ni, we, na kwambia kitu kizito kizito unamsikia Kofi Olomide bla bla bla mambo yanateremka vizuri. Huyu ni vitu, kweli. Anatembea na, dunia kama kweli, kweli, na, sijui kama nakosea nikisema alikuwa hapa hivi hivi karibuni karibuni bila stu, shaka alitembelea studio zetu nilimuona japo nilikuwa nimeshaondoka ofisini lakini nikaona picha moja mbili tatu nikaangalia nikasema pale tsn ni VOA lakini anaendelea kutamba kweli kweli, ni blablabla Kofi Olomide, kiashiria kamili kwamba tumeshaingia wakati wa barazani. Barazani, bila tu, shaka tuliuliza nini kwenye barazani? Barazani tunasema kwamba timu ya taifa ya wanawake chini ya umri wa miaka 17 Serengeti Girls ya Tanzania imefuzu kushiriki kombe la dunia. Je, unadhani kuna juhudi za kutosha zinafanyika kuinua soka la wanawake kwenye ukanda wa Afrika ya Mashariki? Aha, kabla kuelekea kusoma ujumbe ama jumbe nyingi ambazo zimeandamana kwenye Facebook, kwanza tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, jina lako na sehemu unakotokea, na vilevile utoe mchango wako. Karibu sana kwenye VOA Express. Asante sana, e bwana, kwa majina anaitwa Abdumariki Bionabusha, natokea mkoa wa Kagera. Naam, endelea. Uh, kwanza mimi mi, nipende kuwapongeza timu uh, hii ya wanawake ambayo imefanyika tukaweza kupata kombe la uh, kwenda shirikisho la dunia. Uh, ni kwamba ni jambo zuri sana kwa sababu uh, ni kwamba kama watu walikuwa wana mwamko pia ni ishara tosha ya kuweza kuwa mwamko na kuweza kujenga, wala sio nchi moja kujenga nchi zingine, mataifa na mataifa, kuhakikisha kuona kwamba ni jinsi gani kwamba watu kama wanawake wanaweza, kwa sababu ni jambo la kumshukuru Mungu. Katika kama nchi yetu ambayo ni ya Tanzania, tumeweza kuona kwamba wanawake ni jinsi gani ambayo wamefanya jambo kubwa sana. Unaona, kwanza naweza kuleta umwamko kwa mataifa mengine, na wenyewe kuweza kuiga, kama nchi yetu ya Tanzania ambao tumeweza kupata wanawake ambao wanaweza kushiriki kombe la dunia. Bila shaka bila shaka, nikushukuru sana kwa maoni yako msikilizaji, na moja kwa moja basi, kama unaona kuna maoni mengi sana kwenye Facebook yametumwa na wasikilizaji weki, nianze naye Priscas Anaeli Sambai, niwatajie majukumu mema hapo studio. Asante sana nakushukuru kwa kushiriki tunaye Priscas anasema akiwa Nzega, bado nchi zetu za ukanda wa Afrika Mashariki hazijaweka zaidi kwenye hazijawekeza zaidi kwenye michezo. Anasema kinachotokea pale anasema ni uzalendo tu wa vijana wetu. Ngasa Hamisi anasema kwanza wanawake wajitume na wasikatishane tamaa, katika Serengeti Girls na kombe watachukua na ndio kila kitu, na waendelee kumwomba Mungu. Haya, huyu ni Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania anasema juhudi zilikuwa zikitumika za kiasi, ila kwa juhudi za wachezaji, makocha, na kadhalika ndio zimewasaidia kufika walipofika. Hivyo kwa sasa kuna haja ya kuongeza juhudi zaidi ili kuinua soka la wanawake kwenye ukanda wa Afrika ya Mashariki. Emmanuel Makapanga anasema kwamba jitihada ni za mtu binafsi, lakini kwa upande wa serikali zetu wanasubiri mpaka waona mafanikio ndio huanza kujipenyeza na kujitoa pale, nafikiri na kutoa labda ufadhili baada ya mtu kujitokeza. Naam, haya basi, naye huyu mwingine ni Emmanuel John Donald Nyaguru anasema Mwenyezi Mungu amejalia amefika hapo, lakini kusema kwamba juhudi za serikali hamna, labda kuwatambulisha bungeni tu ndio alichokiona kikubwa kimefanyika. Anasema Sedekia Rubeni anasema kwamba hapa Tanzania timu zetu za taifa za wanawake sio mbaya sana kwa kweli, huwa zinasogea kuliko za kiume, na anasema yuko kule Kasulu, Kigoma, Tanzania bila shaka bila shaka basi moja kwa moja msikilizaji naona umefika wakati wa kupata kibao cha muziki kama tusemavyo express bila muziki hujasukuma hili gurudumu la express kamao sasa kamao wewe unakumbuka diamond platinum alivyotoka kwa mara ya kwanza unajua wimbo gani ulimtoa huyu kijana mbagara <laughs> wale wanaokumbuka diamond akitoka watu wakijiuliza huyu kijana ni nani basi hii ngoma ilitamba kwelikweli kweli. kweli. Pochunguwa penzi langu na mwenzio, jinsi gani vile nimeumia moyoni, hata kupendwa sitamani. Utama mapenzi mwenzako, umekula kwa ngoma mwenzio, sitamani hata raha tena. Misioni nasikia visoso na mtoto anaitwa mama, vile akinuna mpaka tabasamu fanana sana Diamond, tangu mwanzoni yule alikuwa anavuta vibao, yani sio mchezo, kila, kila ngoma kwa kweli, alikuwa ni ana talanta ana kipaji cha hali ya juu kwa kweli, na ni kweli kabisa kwa sababu wakati ngoma hii inatoka kamau, nakumbuka hapa Washington DC nimekaa na baadhi ya mapromota walikuwa wanasema, angalia hii nyimbo, huyu mtoto ni hatari kweli kweli. Hiyo ni miaka michache iliyopita, wakasema huyu atafika mbali, leo wakasema, kama ni Afrika Mashariki, ata Afrika kwa ujumla mwangalieni huku kwa kina, na imekuwa hivyo miaka kadhaa baadaye. Na nikikutana naye nitamuuliza Diamond, hivi ulivyotoa hii nyimbo, unafikiri hii ngoma itamtoa itashika moto na itakutoa au nini ulikuwa unafikiria hichi kiti? Mm, mambo amekuwa kweli, anatanda vizuri na kweli wameinua bendera ya Afrika juu kabisa, ni yote <laughs> anafanyikia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, na leo ikiwa ni siku ya Jumatano ja, Unaangalia vitu vya mzee mzima muda mrefu, kwamba roboti zimekuwa zikitumika kwenye kutengeneza vifaa mbalimbali. mm -hmm. ili kutengeneza roboti ambazo zinatumia teknolojia ya kisasa na hali ya juu, lazima utumie program za kompyuta ambazo zinatumika, zina uwezo mkubwa kwa sasa kuliko zile za zamani. Sasa basi kuna ripoti ya mwandishi wa Sauti America, Shirley Schlender. Yeye ameangazia hii teknolojia, na BMJ Murithi anayefuatilia ripoti hiyo na kutusimulia hapa studio jinsi mambo yalivyo. Huenda huu ukaonekana kama mchezo wa mtoto, lakini hili mkono wa roboti kunyanyua vitu ifaavyo, kunahitajika ujuzi mwingi. Nathan Brooks ni afisa mkuu wa teknolojia wa kampuni ya Picnic katika jumuiya ya utafiti na maendeleo. Huku ni kama kuna vifaa vingi dukani, kama vile utepe lyo na gundi. Mashine ni nzuri kwa kazi za kurudiwa na zinazohitaji usahihi. Makampuni ya software yanabuni mashine hizo zikiwa na ustadi mkubwa kwa kuandikia maelezo. Mkono wa roboti unaweza kuvuna mazao, kufanya kazi baharini na zaidi, kama anavyoeleza mtaalamu wa maswala ya roboti Kurt Scott. What single thing are they doing? And it's like, well, what single thing do I do with my hand? Ni kitu gani unachokifanya na? Ni kama kwa hakika, ni kitu kipi nitakifanya na mkono wangu? Wanadamu wana ujuzi mkubwa wa kunyanyua vitu na roboti hazijafika kiwango hicho, na kwa hivyo basi tunachojaribu kufanya ni kupata roboti zilizo bora katika kunyanyua na kusafirisha vitu. Picnic Robotics, kampuni ya mjini Boulder, jimbo la Colorado, inatengeneza software ambayo inarahisisha operesheni za mkono wa roboti kwa njia isiyo ya moja kwa moja au hata kuufunza majukumu mkono huo any... kimsingi, programu hii inakuwezesha kuuelekeza karibu mkono wowote wa roboti ambao uko huko nje, na uupeleke mahala popote, na uanze kufanya kazi nao na uanze kuunda vifaa bila kufikiria sana kuhusu jinsi ya kuviratibu. Wanafunzi waliotembelea kampuni ya Picnic ambao ni wahandisi wa siku zijazo wa roboti, wana matumaini ya mustakabali wenye mafanikio makubwa, kama anavyoeleza mmoja wao, Heidi. really cool can... inapendeza sana kuwa na ever... roboti ambayo labda inaweza kufanya kila kitu kwa ajili yako. Makampuni ya teknolojia mara nyingi huweka siri kodi zao za software lakini Picnic ni kati ya zile zinazotoa programu huria kodi ambazo watumiaji wengi wanaweza kuziona na kuziimarisha. Mhandisi wa roboti wa Picnic Abishalini Silverman anasema kiwango cha msingi cha Picnic cha programu huria ni bure, unaweza kuipata mtandaoni so, na kuna mafunzo mengi, kwa hivyo unaweza kujaribu nyumbani, wala hauhitaji roboti unaweza kufanya mambo mengi kwa kuiga. Na wakati wahandisi kote ulimwenguni wanaendelea kuongeza ujuzi katika kodi za roboti, kwa sasa tayari mashine hizi zina uwezo wa kufanya kazi zaidi kuliko hapo awali. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Sare sana mzee wa kazi, BMJ Muridhi, kakumaga vitu vizito kabisa hivyo kwenye teknolojia. Umesikia mwenyewe mambo ya roboti ajani. Safi sana safi sana. Na tunapoelekea kuka, kukaribia kumaliza Vu Express kwa kawaida lazima tuangalie baadhi ya maswala yanayotanda sana kwenye mitandao ya kijamii na nitaanza moja kwa moja. Sawa, maswala naona yanazungazunguka sana yako nchi Kenya kwanza, mm -hmm. kuna swala ambalo limekataa kuondoka kwenye vinywa vya watu kuhusiana na nguo za mitumba ama nguo kuukuu <laughs> ambazo zilitajwa na mgombea urais wa upande wa azimio Raila Odinga nchini Kenya wakati akizindua ya manifesto yake, lakini kidogo hakusema hasa kwamba <laughs> nguo za kuukuu zote ni za watu wafu, lakini ni kama ali, waliguza pale neno waliposema kwamba ah, wengine wanavalia nguo za watu wafu sasa swala so, hilo limekataa kuisha, maanake limechukua mrengo wa kisiasa, wakisema kwamba ni biashara inayoajiri watu wengi sana. E, inakuaje sasa, tena hauzingatii maskini? Kampeni yako inaonekana ni ya matajiri, sio watu ambao wanavaa. Sasa mambo yamebadilika, lakini kuna wale pia wanasema alikuwa hmm, pia naamsha watu kiakili kwamba tunahitaji kuwa na viwanda vya ndani vya nguo ili vichukue nafasi ya nguo au mavazi yanayotoka kutoka mataifa nje. Kwa hivyo mazungumzo yamezidi sana na ni jambo ambalo kume wamekuwa na majibizano mengi hasa kwenye mitandao ya kijamii, au wakisema hivi, na wengine pia wakienda kutoa ushauri na saha, wanaelezewa wewe unatoa ushauri kama nani? Kuna wengine wanasema ho, oh, tuwe na viwanda vya ndani anauliza wesi, ulikuwa maskini wakati ukiwa mdogo, wakati wewe ulivaa? <laughs> mema <laughs> Sasa ni jambo ambalo limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, bila shaka. Vilevile kama u kama unavyofahamu hivi sasa michuano e, inaendelea ya kutafuta nafasi ya timu kushiriki kombe la mataifa ya Afrika mechi zinaendelea kila kona katika makundi mbalimbali mbali. E, timu zikitafuta kwenda mbele. Wanachopolopolo wa Zambia wameshinda goli mbili kwa moja kwa Komoro kule Lusaka. Timu ya Komoro wengi walikuwa na matumaini nayo, kama unavyojua ilifanya vizuri kwenye michuano iliyopita ya kombe la mataifa ya Afrika, lakini ilipigwa kule Zambia. Lakini vilevile mechi ambayo imekuwa ikizungumzwa kama hiyo ni mechi ya Rwanda na Senegal. Mechi hii imekuwa na dakika tisini bila, bila, zikiwekwa dakika za nyongeza nane. Yani, ngoma imeenda mpaka dakika tisini na nane ndio mm -hmm, Senegal wakapata penalti, Sadio Mane akapachika mm -hmm. akapa bao sasa Sadio Mane amekuwa kwenye midomo ya watu wengine, akisema kama ni mchezaji mzuri sana, huku wengine wakilalamika imekuwaje, Rwanda wamejitahidi, halafu dakika ya mwisho kabisa <laughs> ya nyongeza wanafungwa goli. Kwa hiyo huku Rwanda mambo, ni mambo mengi yanayotokea. Mambo ya sport, mechi hayatabiriki lakini Kabla tu eh, kumaliza vi Express, hebu tuangalie swali tulilouliza tukauliza: Je, unadhani jeshi la pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki litaweza kuzuia mashambulizi ya waasi nchini DRC mara moja? Naona watu wamejibu kweli kweli. Arori Kevin anasema, je, ninawauliza nyinyi mnadhani Marekani na jeshi lao la NATO waliweza kuzuia mashambulizi ya waasi nchini Afghanistan? Ndio, naye anauliza huyo. Hai, Wachira Mbugu zinasema wote wako chini ya mfumo ya wakoloni, watawezaje? Huo umoja uliundwa na wazungu, lakini ni ngumu. Haya, tuangalie Mchere Posaninga anasema haiwezi. Kinachotakiwa wala wazungu wanaochimba madini Kongo, DRC, waondoke, ndio vita itaisha. Ugumu uliopo, huenda mikataba yao ni ya muda mrefu ya kuchimba madini Haya. Basi msikilizaji, muda unakimbia express, ndio inabudi kukamilisha muda wake hapa studio. Chomoke langu jina Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa nikiwa na mwenzangu