yahay mid aad u hooseeya hii Metico... ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jina langu jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Juni 7 mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo 107.5 FM Nairobi, pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com na no washirika wetu. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, kinara wa mrengo wa Azimio la Umoja nchini Kenya, Raila Odinga azindua manifesto yake akieleza anayokusudia kufanya iwapo atachaguliwa kuwa rais wa tano kwenye uchaguzi wa Agasti 9 nchini Kenya. Je, wachambuzi wanasemaje? Kuna baadhi ya mambo ambayo manifesto yenyewe imependekeza ambayo ni straightforward yanaweza tekelezwa kwa njia moja kwa uh, moja yanakaa praktiko. Bada hata hivyo, kuna yale ambayo kidogo, uh, unaweza sema yazingatia kikamilifu hali ilivyo. Na katika taarifa nyingine, wajumbe wa kigeni wakiwemo wale kutoka Marekani na Ujerumani wakutana na waziri wa sheria wa Burundi ili kulalamikia madai ya kushuka kwa haki za binadamu nchini humo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza. Sande Shomari hapa akusomea habari muhimu za dunia. Shambulizi la Jumapili dhidi ya kanisa Katoliki la Mtakatifu Francis katika mji wa Owo nchini Nigeria liliuwa watu 22 na kujeruhi 50. Afisa wa shirika la kitaifa la kudhibiti dharura alisema hii leo Jumanne, washambuliaji wasiojulikana waliwashambulia waumini kwa bunduki na vilipuzi wakati wa misa ya jumapili ya siku ya Pentekoste. Mamlaka hazikuwa zimetoa takwimu zozote za, za majeruhi hapo awali, na ripoti za vyombo vya habari zilisema zaidi ya watu hamsini waliuawa. Na jambo la kawaida kwa takwimu zinazokinzana za waathiriwa kujitokeza baada ya maafa nchini Nigeria. Mamlaka haijatoa taarifa yoyote kuhusu utambulisho wa washambuliaji au nia yao. Marekani imetangaza leo Jumanne mipango kadhaa ya serikali pamoja na sekta binafsi iliyokusudiwa kuimarisha maendeleo na usalama katika Amerika ya kati kama sehemu ya mpango ulioundwa kushughulikia sababu kuu za kwa nini watu wanahamia Marekani. Makamu wa rais Kamala Harris amekuwa akiongoza mpango huo ambao walijumuisha kukutana na viongozi wa biashara siku ya Jumatatu usiku kabla ya kutangaza dola bilioni 1.9 katika miradi mipya ya kibinafsi kutoka kwenye biashara na mashirika kumi. Matangazo hayo yanakuja huku Marekani ikiwa mwenyeji wa viongozi wa mkutano wakuu wa Amerika wiki hii huko Los Angeles, California, lakini isipokuwa machache makuu Mwandamanaji mmoja alipigwa risasi na kuuawa katika mji wa Omdurman nchini Sudan siku ya Jumatatu na vikosi vya usalama, madaktari wanasema, na kumfanya kwa mwandamanaji wa mia moja kuuawa katika maandamano ya kupinga mapinduzi tangu Oktoba. Mwandamanaji huyo ni kifo cha pili baada ya kuondolewa kwa hali ya hatari Mei 29 kuna uwezekano mkubwa aliuawa kwa kupigwa risasi, ilisema kamati kuu ya madaktari wa Sudan. Maandamano yameendelea tangu mapinduzi ya kijeshi mwezi Oktoba, yaliyoandaliwa na kamati za upinzani za vitongoji. Wengi wa waliouawa katika maandamano hayo ni vijana. Viongozi wa kijeshi wameahidi kuchunguza kuhusu vifo hivyo. Na Benki ya Dunia imesema hii leo Jumanne kwamba uchumi wa Kenya unakadiriwa kukua kwa asilimia tano nukta tano mwaka huu ikilinganishwa na ukuaji wa kiwango cha asilimia saba nukta tano mwaka jana, huku mdororo huo ukihusishwa na athari za vita vya Ukraine. bmj Murithi anatuarifu zaidi. Katika utabiri wake wa hivi karibuni kuhusu Kenya, benki ya Dunia inakadiria kwamba pato la jumla la taifa hilo la Afrika Mashariki litakuwa kwa wastani wa asilimia 5.2 e, katika mwaka wa fedha wa 2023/2024. Uchumi huo mkubwa zaidi katika eneo la Afrika Mashariki ulidorora kwa mara ya kwanza katika takriban miongo mitatu hapo mwaka wa 2020 wakati pato la taifa liliposhuka kwa asilimia 0.3 huku janga la COVID-19 likiathiri sekta muhimu kama vile utalii. Ripoti hiyo imesema kwamba bei ya juu ya bidhaa itaongeza gharama za kuagiza, wakati makadirio ya kushuka kwa ukuaji wa kimataifa yatapunguza mahitaji ya mauzo ya nje ya Kenya. Benki hiyo pia ilisema hatari za ndani kwa ukuaji ni pamoja na uwezekano wa kuzorota kwa thamani ya shilingi ya Kenya kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu. Benki ya Dunia ilisema deni la Kenya linatarajiwa kushuka hadi asilimia sitini na tisa nukta tisa ya pato la taifa katika mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne kutoka asilimia sitini na saba nukta tano mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu. Naendelea na kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC utawala wa kijeshi wa mali utachukua miezi ishirini na minne kuanzia machi elfu mbili na ishirini na mbili kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya agosti elfu mbili na ishirini msemaji wake alisema jumatatu ikiwa ni hatua ya hivi karibuni katika mazungumzo na jumuia ya kikanda ya ecowas kuondoa vikwazo vinavyodumaza uchumi viongozi wa kijeshi wa nchi hiyo ya afrika ya magharibi wamekuwa chini ya shinikizo la kurejesha demokrasia tangu walipopindua serikali na kushindwa kutimiza ahadi ya kuandaa uchaguzi mwezi Februari na kusababisha vikwazo kutoka jumuiya ya kimataifa ya Afrika ya Magharibi ECOWAS. Muda wa mpito umewekwa kwa miezi kuwa miezi ishirini na minne, msemaji wa serikali ya mpito Abdulahi Maiga alisema kwenye televisheni ya taifa, na tarehe ya kwanza ikiwa Machi ishirini na sita elfu mbili na ishirini na mbili Mchoraji Diebedo Francis Kere anayetambulika duniani kote kwa ubunifu wake na miundo endelevu alitunukiwa kama shujaa nchini Burkina Faso mwishoni mwa juma katika ziara yake ya kwanza ya mji wa nyumbani kwake baada ya kupata tuzo ya juu zaidi ya taaluma hiyo kutoka kwenye eneo la eneo la juu la gari. Kere mshindi wa kwanza mwa Afrika na mweusi wa tuzo ya usanifu ya Pritzker alitangaza medali yake ya dhahabu kwa umati wa watu uliokuwa ukishangilia kando ya barabara alipokuwa akielekea Gando, katika kona ya kusini mashariki yenye vumbi la nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. Wenyeji walimkumbatia na kumpokea kwa muziki na dansi. Eneo la Gando alikuwa na shuli. Wakati Kere mwenye umri wa miaka hamsini na saba alipokuwa akikuwa mtoto, wa chifu kijiji hicho aliondoka akiwa na umri mdogo wa kwenda shule katika mji wa karibu wa Tenkodogo na alikuwa wa kwanza katika jamii yake kupata elimu. Alirudi kutembelea shule mbili alizobuni ambazo zilijengwa kwa vifaa vya ndani na nguvu kazi, huku msisitizo ukiwa katika kupambana na joto kali la mkoa huo. Polisi wa Dubai wamesema hii leo Jumanne wamewakamata ndugu wawili wa familia ya Gupta walikuwa wakitafutwa kwa madai ya kupora fedha za serikali na alikuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma kwa macho kwa Atul kwa na Rajesh Gupta ambao wameishi kwa miaka mingi katika ufalme. Ilikuwa ni tukio kuu la hivi karibuni lokamatwa na mamlaka katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Dubai hasa mbrefu, kwa muda mrefu imekuwa ikiwakaribisha matajiri bila maswali sana katika vitongoji vyake vya kifahari huku UAE sasa ikiongoza shirika la kimataifa la polisi wa Interpol, nchi hiyo imekabiliwa na maswali mapya kuhusu ukaguzi wake usio wa kina katika biashara haramu ya mzunguko wa fedha na kusita kuwarudisha washukiwa hao. Hilo limeongezeka wakati fedha za Rusia zikiingia katika taifa hilo la peninsula ya Kiarabu, huku ukiwa na vita vya Moscow dhidi ya Ukraine na Korea Kusini na Marekani zilifanya maandamano ma, ma, ma, mazoezi ya nguvu ya anga yaliohusisha ndege ishirini za kivita siku ya Jumanne, maonyesho ya hivi karibuni ya wa washirika wake wa nguvu za kijeshi, huku ukiwa na dalili kwamba Korea Kaskazini inaweza kufanya majaribio ya nyuklia hivi karibuni. Mazoezi hayo yaliyofanyika kwenye bahari karibu na pwani ya magharibi ya Korea Kusini yalitokana na kurusha makombora manane ya masafa marefu ya Korea Kaskazini Jumaapili, kulingana na taarifa ya wizara ya ulinzi ya taifa ya Korea Kusini. Picha zilizotolewa na jeshi la Korea Kusini zilionyesha ndege hizo iruka kwa umbile la umbo la pembe tatu. Zoezi hilo lilihusisha ndege 16 za kivita za Korea Kusini, ikiwani pamoja na F35A F15K na wapiganaji wanne wa, wa, wa ndege za F-16 kutoka jeshi la anga la Marekani kulingana na so. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba kiongozi wa muungano wa kisiasa wa Azimio la Umoja nchini Kenya, Raila Odinga, amezindua manifesto yake kuelekea uchaguzi mkuu wa Agasti 9 na kuahidi kupunguza kwa ushuru ili kudhibiti gharama ya nishati na hali ngumu ya maisha nchini katika siku mia moja za kwanza za utawala wake, iwapo atachaguliwa kuwa rais. Odinga ameahidi kuwa serikali yake kamwe haitastahimili ufisadi wa aina yoyote kando na utawala bora. Odinga pia ameahidi mapinduzi ya kiuchumi, mageuzi ya kijamii na uboreshwaji wa elimu. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Bwana Odinga, mwanawe makamu wa rais wa kwanza wa Kenya Jaramogi Oginga Odinga, ambaye anafanya jaribio la tano la kugombea urais baada ya kufanya hivyo mwaka wa 1997 chini ya chama cha kisiasa cha National Development Party NDP, na mwaka 2007 chini ya chama cha Orange Democratic Movement ODM, mwaka 2013 chini ya muungano wa mageuzi na demokrasia CORD, na mwaka 2017 chini ya muungano wa National Super Alliance. Katika manifesto yake ya vitushi kumi iliyozinduliwa Jumatatu, ameahidi kupunguza gharama ya nishati kwa kupunguza ushuru wa mafuta na gesi pamoja na hali ngumu ya maisha katika siku mia moja za kwanza iwapo watachaguliwa kuwa rais. What we are trying to offer is not something that is impractical. Kando na utawala bora, Odinga pia ameahidi mapinduzi ya kiuchumi, mageuzi ya kijamii na uboreshwaji wa elimu kuboresha mazingira ya kufanyia biashara, kufufua utajiri unaodorora wa viwanda kupitia msururu wa mageuzi, kwa nia ya kuondoa karaha ambazo zimedumaza ukuaji wa sekta hiyo na kuwa kikwazo kwa kunawiri kwa soko la ajira. Katika kunawiri viwanda na kujenga vipya katika kila jimbo, Odinga ameahidi kuwa sera ya serikali yake itaboresha kanuni za ushuru, fedha na kanuni nyinginezo kusaidia sekta hiyo, pamoja na kubuni sera mpya ya utengenezaji wa bidhaa ili kukuza maendeleo ya raia wa Kenya na kuwa kichangiaji cha asilimia 30 kwa mapato ya Taifa. Bwana Odinga anaeleza kuwa serikali yake itaunda sera na afisi maalum ya kusimamia deni la taifa, kupunguza ukopaji usiokuwa lazima na badala yake kutumia makusanyo ya ushuru ya ndani kuendeleza miradi ya serikali. Odinga ameeleza kuhusu mipango yake kwa wafanyabiashara wa mitumba na kueleza kwamba utawala wake unataraji kufufua viwanda vya nguo ili kuwawezeshea soko la bidhaa zinazotengenezwa nchini kuliko kuwezesha uagizaji na uingizaji wa bidhaa hizo kutoka mataifa ya nje. Anavyoeleza waziri wa kilimo Peter Munyam, tuache mambo ya kutumia raw material, amini kuuza eh, vitu viet, vyetu vya kilimo ikiwa vile imetoka kwa shamba tuweze kuongezea value, ndio wakulima na wale washikandao wengine wanahusika kwa sekta ya kilimo waweze kupata Pesa sahihi kwa mfuko. Bwana Odinga, ambaye ameahidi kuendeleza na kukamilisha miradi iliyoanzishwa chini ya utawala wa Rais Kenyatta, ameeleza kuwa ataanzisha na kutekeleza mpango wa maendeleo na ustawi wa jamii kwa kusambaza shilingi elfu sita kila mwezi kwa raia maskini na wasiokuwa na kazi ili kuwalinda dhiri ya athari ya maisha magumu inayosababishwa na mfumuko wa bei za bidhaa. Je, wafuatiliaji wa uongozi nchini Kenya wanaelezaje kuhusu manifesto hii ya Bwana Odinga? Anaeleza Paul Masese. Kuna baadhi ya mambo ambayo manifesto yenyewe imependekeza ambayo ni straight forward, yanaweza tekelezwa kwa njia moja kwa moja, yanakaa practical bada hata hivyo, kuna yale ambayo kidogo uh, unaweza sema yakizingatia kikamilifu hali ilivyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. kutoka nchini Kenya. Sasa tuelekee huko Burundi, ambapo mabalozi wa nchi za kigeni wanasema kwamba ukiukwaji wa haki za binadamu umekidhiri zaidi, hasa kutokana na kutowajibika kwa vyombo vya sheria, wakati waziri wa sheria akikanusha hayo na kudai kwamba matamshi hayo yanatolewa na mashirika ya kiraia kwa lengo la kuchafua jina la serikali. Marivandi hicho Burundi basi anatuarifu zaidi kutoka Kigali. Katika mkutano uliongozwa na waziri wa Burundi wa sheria Domini Banyangimbona kwa niaba ya wanabalozi wanaowakilisha nchi za kigeni nchini Burundi ili kutathmini kwa makini hali halisi ya uhushumishwaji wa haki za kibinadamu nchini Burundi, balozi wa Marekani mjini Bujumbura Melanie Harris amesema kwamba haki za kibinadamu zinakiukwa kutokana na kutowajibika kwa vyombo vya sheria. Uh, particular... nchini Burundi mahakama na majaji hawana uhuru kamili wa kuheshimisha haki za kibinadamu kwa sababu kuna viongozi mashuhuri serikalini ambao wana uwezo mkubwa wa kuwazuia majaji na vyombo vya sheria kuwajibika. Akijibu madai hayo, waziri wa Burundi wa sheria amehakikisha kwamba vyombo vya sheria vya Burundi vinajihusisha ipasavyo na majukumu yake ya kuwatendea haki wananchi wote. Ninawahakikishia kwamba majaji wa Burundi wako huru. Mimi sikubaliani hata kidogo na wanaotaja kuwa majaji hawana uhuru katika kazi yao. Labda wanaotoa kauli hiyo wana malengo mengine. Kwa upande wake, balozi wa Ujerumani nchini Burundi amedhihirisha kuwa ripoti za uhakika zimefichua kwamba nchini Burundi watu wamekuwa wakiua wakiholela bila hata hivyo kuwafikisha mahakamani washakiwa wa, wa mauaji hayo ili wahukumiwe kwa mujibu wa sheria. Uh, nous sommes confrontes en tant qu'ambassade d'Allemagne avec uh, des rapports reguliers. Kwenye ubalozi wa Ujerumani, tunapokea mara kwa mara ripoti za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu zinazotaja kwamba kuna watu wanaouawa na maiti zao zinagunduliwa na kuzikwa bila kufanya uchunguzi wowote. Waziri wa Burundi wa Sheria ametupilia mbali shutuma hizo za mwanabalozi huyu wa Ujerumani nchini Burundi na kutaja kwamba utashi wa serikali ya Burundi ni kukabilia Kuhusu ripoti za watu wanaouawa bila kufanywa uchunguzi wa kuwafichua wahalifu, siwezi kusema kwamba ni visa vingi vya kupindukia nchini Burundi. Serikali inajitahidi kwa hali na mali kuwaadhibu wahalifu. Katika hali ya kuyapatia ufumbuzi matatizo hayo yanayotajwa mara kwa mara katika sekta ya sheria, waziri wa Burundi wa sheria amefahamisha kwamba serikali ya Burundi ilibuni tume maalum na huru yenye madaraka kupambana na ukiukwaji wa haki za kibinadamu nchini Burundi. Hata hivyo asasi za kiraiya nchini Burundi zinaonya kwamba tume hiyo maalumu haina uhuru wowote wa kushutumu hadharani visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu vinavyotendwa na viongozi wa taasisi za serikali, aidha na maafisa wa jeshi na polisi vya Burundi. Sauti Amerika, Kigali — Ungana nami Kenes Bwire, Jumamosi saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki kwa kipindi maalum Jarida, habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa Washington DC. Vita vya Rusia na Ukraine vimetatiza usambazaji wa chakula kwa kiwango kikubwa kote ulimwenguni. Afrika sasa inakabiliwa na uhaba mkubwa wa takriban tani bili, milioni thelathini za chakula, ambapo Benki ya Maendeleo ya Afrika hivi karibuni imetangaza kutenga fedha kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa chakula barani humo. Hata hivyo, wakati kilimo kikiwa njia kuu ya uzalishaji, kuna wasiwasi waiwapo mpango huo utafaulu kutokana na kwamba sekta ya kilimo hasa barani Afrika haipewi kipaumbele sana. Idi Wesu anatufahamisha zaidi kutoka Dar es Salaam. Dola bilioni moja nukta tano zimetengwa ili kuongeza uzalishaji kupitia kituo cha uzalishaji wa dharura Afrika, wa chakula Afrika, chini ya benki hiyo kinataraji kuwapatia wakulima wadogo wadogo wa Afrika takriban milioni ishirini mbegu zilizoidhinishwa. Pia itaongeza upatikanaji wa mbolea ya kilimo na kuwawezesha kuzalisha kwa haraka tani milioni 38 za chakula na endapo mpango huo utafanikiwa, kutakuwa na ongezeko la dola bilioni kumi na mbili katika uzalishaji wa chakula kwa kipindi cha miaka miwili pekee. Ni lengo jema ambalo utekelezwaji wake, hata hivyo, bado unawatia mashaka baadhi ya wadau wa kilimo. Lucas Malembo ni mshauri wa masuala ya kilimo, anasema yanahitajika maamuzi ya dhati kwa mataifa ya Afrika ili kufanikisha mpango huo wa AFDB. Uh, viashiria vya mgogoro wa Ukraine ambao na, na Urusi ambao vinasemwa leo kama sababu ya kupanda kwa maisha kwa Afrika havikuanza ghafla. Malembo anaamini wa wakati mikakati ya namna ya kufanikisha mpango huu ikiendelea, ni lazima kutumia nguvu kazi ya vijana kwa kuwashawishi kufanya kilimo cha kisasa. Tija watakayoipata itabadili mitazamo yao kwa sasa, ambapo kwa sehemu kubwa wanaamini kilimo ni shughuli baada ya kushindwa njia zingine za maisha. Leo huwezi ukamwambia kijana aende akakae shambani miezi mitatu, pengine zao la muda mfupi, aja apate milioni tano au milioni kumi, lakini wakati huo huo umemruhusu ama umeruhusu kuleta vitu kwa lazima tu, tu, tu, tuangalie namna gani tutawashawishi vijana na tubadilishe mtazamo. Jacqueline Machangu Mocho, afisa programu wa mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo IFAD hapa Tanzania Anasema taarifa sahihi kuhusu kilimo ni miongoni mwa mambo muhimu ambayo wakulima hivi sasa wanahitaji kupata kwa urahisi. Hivyo, wakati huu kukiwa na mkakati wa kukuza uzalishaji wa chakula, ni vyema hayo yakawekwa katika mipango. Kwa hiyo tunarudi tena pale pale kwenye mambo mambo ya, mambo ya kidijitali, uh, kuweza kumsaidia mkulima zaidi aweze ku-access information na azitumie sasa kwa manufaa yake yeye mwenyewe. Kwa mujibu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, bei ya ngano barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45, huku bei ya mbolea ikiongezeka kwa asilimia mia tatu tangu vita hiyo hianze. Afrika ina uhaba wa mbolea takriban tani za ujazo milioni mbili. Endapo mpango huu wa AfDB utafanikiwa, inatarajiwa kuzalisha tani milioni 11 za ngano, tani milioni 18 za mahindi tani milioni sita za mchele na tani milioni mbili nukta tano za soya. Idi Wesu, Sauti ya Amerika, Dar es Salam. Leo katika dunia ya wanawake, tunaangazia harakati za uchaguzi mkuu nchini Kenya zikiwa zimepamba moto kwa ajili ya upigaji kura uliopanga kufanyika Agosti 9. Wanawake wanaowania viti katika nafasi mbalimbali wanakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo uhaba wa fedha kuweza kupambana vikali na wagombea wanaume ambao wana nguvu ya pesa na pia wamejipanga vyema katika kampeni wanawake. Ili kuweza kukabiliana na hali hiyo, wameanzisha mifumo ya kuchangisha pesa pamoja na kupata misaada ya fedha ili kufanikisha kampeni zao. Mwandishi wetu Salma Mohamed akiwa Mombasa anatufahamisha zaidi katika makala hii. Nasema tim ni mbili, lakini nikiangalia naona tim ni moja na ni kwa sababu ya kinara wetu Raila. Kampeni za kugombea viti mbalimbali mbali vya kisiasa nchini Kenya zimeshika kasi. Wanasiasa wanaonekana wakizunguka katika maeneo ambayo wanawania nafasi hizo, iwe mijini na mashambani, wakiwarai wapiga kura kuwachagua siku ya uchaguzi itakapofika, ikiwa ni pamoja na kufanya kampeni kali kwa kutumia mifumo mbalimbali, ikiwemo mitandao ya kijamii. Odinga maisha yake yote amepigania haki za Wakenya akiwa ndani ya serikali na hata nje. Juhudi hizi zote zinagharimu fedha: kuchapisha mabango, kulipia matangazo ya kibiashara, na ikiwa ni pamoja na kuongea na wananchi ambao ni wapiga kura, kuelezea sera zao na mikakati yao endapo watachaguliwa. Maimuna Faruka anagombea kiti cha udiwani katika bunge la jimbo la Kilifi. Kama vile wanasiasa wengine, yuko mbioni kuwashawishi wapiga kura. Mimi siasa nilianza kitambo, miaka ishirini iliyopita, sikuanza leo. Nimejikuta tena nimesimama tena baada ya 20 years, nilitulia lakini nimesimama tena hivyo. Changamoto kubwa ninayopata ni kosefu wa fedha, pesa ndio shida. Sina pesa na sini peke yangu, wanawake wengi hawana pesa, wanalilia fedha, hawana pesa. Kabla ya kuingilia katika siasa, Maimuna alikuwa akifanya biashara za rejareja, hana uwezo mkubwa wa kifedha, swala ambalo limetatiza kampeni zake. Sasa ametafuta msaada kwa wahisani kugharamia mahitaji yake. Alafu na chama changu ambao nimesimama nacho ni, ni chama cha Kanu, wamesema watatupatia support, so tunasubiria mpaka sasa, so far tujapata support yoyote. Halafu jamaa zangu, ndugu, marafiki, majirani wote wamesimama nami katika hili swala, wamefurahia kwa wanasimama, na pia wameniunga mkono na wananisaidia man, man, manake, mwenye mia tano mwenye elfu yani wanachanga, so wananipa moyo sana. Kulingana na sheria ya vyama vya kisiasa nchini Kenya, mgombea ana haki ya kupata ufadhili kutoka kwa yeyote, ingawa hashurutishwi kufichua ni nani anayemfadhili. Pia sheria haijaweka wazi ikiwa chama chake kinatakiwa kumfadhili. Bizi Pora Kitoni ni mwanaharakati wa wanawake chama cha Kanu. Sijasikia ama sijaona yale imewekwa kando kusema hii itakuwa, lakini pengine kuna mtu atakuja kutusaidia na tutasaidia wale we, we, wanao u... Wani viketi. Kulingana na takwimu za taasisi ya Uholanzi kuhusu demokrasia ya vyama vingi WFD, mwaka 2021 2022 gharama ya kugombea mfano kiti cha useneta nchini Kenya, mgombea mtarajiwa anahitaji dola laki mbili kugombea kiti cha mbunge wa kike kuwakilisha jimbo katika bunge la kitaifa, gharama yake inasadikiwa kiasi cha dola laki moja na elfu ishirini mgombea ubunge atahitaji takriban dola laki moja na mgombea udiwani anahitaji takriban dola elfu arobaini Lakini chama changu cha, cha Kano iliweza kuidhinisha hiyo kiwango. Wamama walemafu wale ni watatu wa wamejitokeza, na vichana wawili, na wale wamejitokeza kuwania kiti cha bunge ni wamama saba. Kiti cha senate ni wamama tatu, Women Representative, ni wa mama kumi na moja na wa MCAs mashinane wameelifuka sana. Tumepata wale wameshapata cheti zao wa mama hamsini na nane. Kwa wagombea wengi wanawake, gharama hii ni ya juu sana, ikilinganishwa na uwezo wa kifedha wanawake walionao nchini Kenya. Hali hii inaweka wazi hali ya kutokuwepo usawa katika siasa za Kenya, japo vyama kadhaa vya kisiasa Kenya vilipunguza ada kwa wanawake wanaogombea viti vya kisiasa katika vyama vyao. Hii ni licha ya marekebisho ya sheria yaliyofanywa kwenye sheria ya vyama vya kisiasa ambayo haijaanza kutekelezwa rasmi. Salma Mohamed, makala Wanawake, VOA Jioni. Basi tunapoelekea kukamilisha matangazo yetu, huu hapa ni mktasari wa habari na mwenzangu Sande Shomari. Shambulizi la Jumapili dhidi ya kanisa Katoliki la Mtakatifu Francis katika mji wa Owo nchini Nigeria liliwa watu 22 na na kujeruhi 50. Afisa wa shirika la kitaifa la kudhibiti dharura alisema siku ya Jumanne. Marekani imetangaza leo Jumanne mipango kadhaa ya serikali pamoja na sekta binafsi iliyokusudiwa kuimarisha maendeleo na usalama katika Amerika ya Kati, kama sehemu ya mpango ulioundwa kuweza kushughulikia sababu kuu za kwa nini watu wanahamia Marekani. Mchoraji Diebedo Francis Kere anayetambulika duniani kote kwa ubunifu wake na miundo endelevu aitunukiwa kama shujaa nchini Burkina Faso mwishoni mwa juma katika ziara yake ya kwanza ya mji wa nyumbani kwake baada ya kupata tuzo ya juu zaidi ya taaluma hiyo. Mwandamanaji mmoja alipigwa risasi na kuuawa katika mji wa Omdurman nchini Sudan siku ya Jumatatu na vikosi vya usalama, madaktari wanasema, na kumfanya kuwa mwandamanaji wa mia moja kuuawa katika maandamano ya kupinga mapinduzi tangu mwezi Oktoba. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, produsa Aida Issa, msimamizi BMJ Murithi kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo ulimwenguni.