Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Marekani imemshutumu rais wa Tunisia Kais Said kwa kile imekitaja kama kukandamiza taasisi za kidemokrasia nchini humo baada ya kuwafuta kazi majaji kadhaa katika hatua inayoonekana kama ya kujimbilikizia mamlaka zaidi. Said ambaye pia amevunja tume ya uchaguzi na kusema kwamba atabadilisha katiba mwezi huu, amewashutumu majaji kwa ufisadi na kuwalinda magaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema kwamba hatua ya Said kufuta kazi majaji ni sehemu ya hatua za kutisha ambazo amechukua kuvuruga taasisi huru za kulinda demokrasia ya Tunisia. Amesema kwamba Marekani inaendelea kuitaka Tunisia kuhakikisha kwamba kuna mchakato huru unaokuza demokrasia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba anapanga kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi kutoka Siria na kuunda sehemu ya ulinzi maalum kwenye eneo la mpakani. Wakazi kaskazini mwa Siria wameanza kujitayarisha kwa mapigano mapya kati ya wanajeshi wa Uturuki na wapiganaji wa kikurdi nchini Siria. Wasiwasi umeongezeka kutokana na mashambulizi ya kila mara na kurushwa kwa makombora kati ya wapiganaji wa Siria na wapiganaji wanaoungwa mkono na Uturuki. Wachambuzi wanasema kwamba rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anatumia fursa ya kuendelea kwa vita vya Ukraine kuendeleza malengo yake nchini Siria. Mpango Turuki, wa Uturuki kushambulia wapiganaji wa kikurdi nchini Siria watishia kusababisha wimbi kubwa la wahamiaji katika sehemu hiyo yenye wapiganaji wa Islamic State. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett ameshitumu Iran kwa kile alichodai kama kuidanganya jumuiya ya kimataifa kuhusu silaha zake za nyuklia wakati wa kikao na mjumbe wa shirika la umoja wa mataifa la kufuatilia nguvu za nyuklia. Mkuu wa shirika la kimataifa kuhusu nguvu za nyuklia Rafael Grossi ameitembelea Israel ambayo imekuwa ikishutumu Iran kwa kutengeneza silaha za nyuklia na inaunga mkono kurudia mkataba wa nyuklia mwaka 2015 kati ya Iran na nchi nyingine zenye nguvu duniani. Benet ameelezea wasiwasi kuhusu hatua ya Iran kuendelea kutengeneza nguvu za nyuklia, huku akisema huku akisema uongo kwa jumuiya ya kimataifa na kueneza habari potofu. Amesisitiza umuhimu wa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka dhidi ya Iran kwa kutumia nguvu zote, ili kuzuia kuendelea kutengeneza nguvu za nyuklia. Zaidi ya watu elfu nne na mia tano wameripotiwa kwa mato katika mazingira ya kutatanisha nchini Ethiopia. Katika siku za karibuni watu hawa wamekamatwa katika eneo la Mahara kati ya tarehe 23 mwezi Mei hadi sasa, na wanaharakati wanasema huenda idadi kamili ya waliokamatwa ikawa ya juu kuliko inavyoripotiwa. Miongoni mwa watu ambao wamekamatwa ni wanaharakati, waandishi wa habari na watu wanaodaiwa kuwa wakosoaji wa serikali. Wanaharakati wanaishutumu serikali ya Ethiopia kwa kulenga watu kutoka jamii ya Mahara inayodaiwa kuwa tishio kwa utawala wa sasa. Baada ya vita vya Tigrei, kabila la Mhara ni la pili kwa ukubwa baada ya Tigrei nchini Ethiopia. na Rais wa Marekani Joe Biden amelitaka bunge kuchukua hatua na kukabiliana na mashambulizi ya risasi ambayo amesema yamegeuza shule, maduka ya jumla na sehemu nyingine ambazo huwa na watu wengi kila siku kwa uwanja wa mauaji. Biden amesema kwamba yametosha na kuonya kama wabunge watashindwa kuchukua hatua wapiga kura wanastahili kuonyesha ishara zao kupitia upigaji kura wakati wa uchaguzi wa katikati ya awamu utakaofanyika mwezi Novemba. Biden alikuwa akizungumza kutoka White House Alhamisi jioni ambapo alikiri kuwepo upinzani wa kisiasa kuhusiana na namna ya kudhibiti mashambulizi ya risasi yanayotekelezwa na raia na ambayo imesababisha vifo vya watu kadhaa nchini Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sande Shomari, kwa heri kwa sasa. ni kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire, karibu kwenye maoni ya waandishi wa habari pamoja na wahariri kuhusu maswala mbalimbali yaliyotokea wiki hii kutoka sehemu mbalimbali duniani. Kutoka Nairobi Kenya, kwenye laini ya simu ninaye Michael Were Muhusia, mtangazaji wa runinga ya K24 pamoja na Milele FM. Kutoka Dar es Salaam Tanzania, ninaye Halifa Said ambaye ni mwandishi wa mtandao wa Chanzo Media Online. Karibu wangwana, kwa mara nyingine. Wiki hii mambo mengi yametokea, lakini tutaangazia maswala manne. Tutaangazia mgogoro wa DRC na Rwanda, tuangazie siasa za Kenya, tuangazie vita vya Ukraine na tumalizie na miaka sabini ya malikia Elizabeth akiwa katika uongozi wa ufalme nchini Uingereza. Tuanze na mgogoro wa Rusia na Ukraine kubwa sana wangwana, wiki hii ni kwamba umoja wa Afrika au una imani kwamba unaweza ukazungumza na kiongozi wa Rusia, Vladimir Putin, na kuruhusu chakula, hasa nafaka, ngano, mafuta, mbolea kuondoka Ukraine na kufikia masoko mengine ya duniani. Kubwa sana ni kwamba nchi za Afrika ndizo zimeathirika zaidi. Nianze na wewe Muhusia, Putin atawasikiliza viongozi wa umoja wa Afrika? Asante uh, sana Kenneth. Uh, ni hatua moja kubwa sana ambao wanafanya viongozi wa bara la Afrika ikizingatiwa kwamba kubwa zaidi tunategemea kilimo, uh, ikiwa ni uti wa mgongo katika mataifa mengi barani Afrika na iwapo uh, uh, kwa vyote vile tunakosa vifaa kwa maana pembejeo kutoka maeneo kadhaa na hususan kule nchini Ukraine, ina maana kwamba tutakuwa pabaya, uh, licha ya kuwa tuna mvua za kutosha na pia vilevile uwezo wa nguvu kazi katika harakati za watu kuzalisha vyakula, lakini ni kwa mtazamo wake mwenyewe Putin kuona je, ana mahusiano yepi na bara la Afrika, ndio ama ndicho kitu ambacho kita labda pengine kumchochea kufanya maamuzi iliyochanya, lakini kama ni mmojawapo wa mbinu zake eh, katika vita hivi dhidi ya Ukraine, basi kuna mlima mkubwa wa kuukwea kwa viongozi wa Afrika niseme, utakuwa ni mfupa mgumu wa kuguguna na wao wenyewe, labda pengine wajiandae kwa uh, misururu ya mazungumzo mara kwa mara na kiongozi huyo. Ah, tunafahamu vilevile vile kwamba Afrika, nchi za Afrika, zimekuwa mnunuzi mkubwa wa vitu kutoka Rasha, hasa silaha, risasi, bunduki, ndege za vita na mambo mengine kama hayo. Halifa, unadhani kwamba Putin ataona kwamba kweli soko langu lipo Afrika, nawauzia silaha, nimeongeza ushawishi wangu pamoja na kundi la mamuluki la Wagner ambalo limeingia katika nchi za Niger, Mali, Burkina Faso na kwingineko, basi niwasikilize hao viongozi wa Afrika na nifanye jinsi wanavyotaka, niruhusu hivi vitu vifike masoko yao? Asante sana, mimi naamini Uh, kwamba hivyo ndivyo itakavyokuwa uh, na si kwa sababu uh, ya maslahi ya kiuchumi tu ambayo uh, kiuchumi na kiushawishi ambayo Urusi inategemea au ina, inategemea ku, kupata kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika, lakini hata uungwaji uh, uh, mkono wa kidiplomasia kwenye majukwaa ya kimataifa na vyombo vya kimataifa kama Umoja wa Mataifa. Uh, kwa hiyo maana yake ni kwamba hapo Umoja wa Afrika unakwenda kuonana na Putin na kumwambia kwamba bwana, sikiliza, sisi tumekuwa na wewe tangu uh, ili jambo limeanza, e, tumekataa uh, ku, ku, uh, ku- kulani uvamizi wako wa Ukraine. Uh, tumepingana na uamuzi wa kukufukuza kwenye baraza la haki za la, la, la, la, la, la binadamu la Umoja wa Mataifa, na hii imekuja kwa gharama, kwe, gharama kubwa kwetu sisi, na sasa tunakuja uh, kukuomba au kukutaka kwamba hiki kinachofanyika kiachwe, kwa sababu kina athiri sisi, na haitakuwa uh, wazo zuri kwa kutoka kwa wananchi wetu sisi kuendelea kusimama na wewe Kwe, katika ngazi za kimataifa, lakini wewe unachukua hatua ambazo zinaathiri chumi zetu, zinaathiri uh, uh, wananchi wana wetu. Kwa hiyo ni kama vile Umoja wa Afrika kusema kweli upo kwenye nafasi nzuri sana kuliko uh, muunganiko wowote wa au kuliko nchi yoyote duniani uh, kuweza kumweleza Putin nini cha kufanya uh, kwa sababu kama tunavyoona ni kwamba ana ushawishi ana, anaungwaji mkono kwenye baadhi ya serikali za, za, za Afrika. Kwa hiyo umoja wa Afrika unaenda kukutana na Putin kutoka kwenye nafasi ya uimara na sio kutoka kwenye nafasi ya udhaifu, kwamba wanaweza hata, sidhani kama wanaweza akafanya hivyo, lakini wanaweza akatumia hata kitisho, kwa mfano kusema kama hili halitobadilika basi sisi tutalazimika uh, kutengana na wewe na kuchukua uamuzi ambao uh, utakuathiri wewe kwa namna moja uh, au nyingine. Hii leo um, vyombo vya habari vimeripoti kwamba Rusia inajitayarisha kufanya mazoezi ya silaha za nyuklia, saa chache baada ya Marekani kusema tutatoa silaha zenye uwezo wa kunasa mifumo ya roketi ya Rusia inayovurumishwa na kuangushwa mashariki mwa Ukraini. Vilevile hii leo ripoti zinasema Rusia imefanya makubwa sana katika harakati zake za kudhibiti mashariki maukrain hizi zote zinapoendelea, mhusia akubali Putin wanavyotaka wa Afrika sataona amepoteza. Kwa mtazamo wangu, uh, ana wakati mgumu sana, maanake Marekani tayari amekwisha penyeza mianzi ya pua lake, na nimeona wanatumia karibu dola milioni mia saba katika harakati za kufanikisha kuleta silaha mbalimbali kwa faida ya Ukrain, uh, na pia vilevile mataifa mengine ambayo ni jirani inajaribu kuipa ama kuiunga mkono. Aa, kusema la kweli ana kazi ngumu aa, Putin kwa ajili ya kuweza kuwadhibiti wapinzani wake, e, sana sana Marekani, na wakati huo huo e, kufanya mambo hayo mawili kwa wakati mmoja, kujaribu kuikumbatia bara la Afrika na labda pengine barani Asia, mataifa ambayo ama bara ambayo yameonekana kutojihusisha pakubwa na vita hivi. Kwa hiyo lazima kwa vyote vile ata kaza macho kuweza kujua ni vipi atafaidi bara la Afrika. Maana hata mchango wa bara la Afrika wenyewe labda pengine ni kwa kununua silaha tu, kwa mtazamo wangu, kununua silaha kutoka huko eh, kwa shughuli za kibiashara, lakini vinginevyo Afrika kama soko inawaniwa na kila mtu mpaka Uchina na Marekani. Kwa hiyo yeye lazima tathmini ta, ta ah, namna jinsi mambo atakavyokuwa, eh, eh, nataka niseme nataka niseme kwamba nadhani hivi kusema kwamba uh, Urusi au Putin uh, uh, yupo katika wakati mgumu uh, nadhani si, si, si dhani kama ni sahihi, kwa sababu inadogosha tatizo uh, mimi ninavyoona, sidhani kama Urusi ina ina wakati mgumu eh, wenye wakati mgumu hapa ni Ukraine. eh, kwa sababu uh, uh, na, na, tukianza kuamini hivyo uh, unajua ni kama ile kujipa matumaini kwamba ah, Urusi ipo kwenye wakati mgumu, kwa hiyo tukiendelea kuipatia silaha Ukraine kesho kutwa vita hivi vitaisha. Hapana, mi nadhani tu, tu tuondoshe uh, focus kutoka kwenye Uh, Urusi kuwa kwenye wakati mgumu uh, tuweke focus yetu kwenye Ukraine kwamba Ukraine, na kusema ukweli, kama tutakuwa ukweli, Ukraine ndio ambayo ipo kwenye wakati mgumu, kwa sababu ndiyo ambayo imevamiwa na ndio ambayo mpaka hivyo muda tunavyoongea inaendelea kukaliwa kimabavu. Kwa hiyo hii maana yake ni nini? Hii maana yake tukizingatia tuki, tuki, tuki, tuki, ukweli kwamba Ukraine ndio ambayo yenye wakati mgumu, inaweza kwa namna fulani Uh, ku- ku- ku, kuinform sijui kusema yani ku- kuboresha mbinu zetu jinsi tunavyoliangalia na kulitatua hili jambo. Kwa hiyo uh, pengine tunaweza tukaendelea kuipatia Ukraine silaha lakini, bado kama nilivyozungumza kwenye kipindi cha, cha cha nyuma kwamba bado tuendelee kusisitiza kwamba hizi pande mbili ni lazima zikutane, ni lazima uam, uh, maamuzi yoyote, atakayofanyika, ya ufanyike uamuzi wa kidiplomasia kumaliza hii vita na na vitu kama hivyo. Lakini kuendelea kusema kwamba kusema uh, Urusi yupo kwenye wakati mgumu, Putin ana wakati mgumu, nadhani hiyo inatuhamisha kwenye kwenye kwenye tatizo la msingi, na inaweza kwa namna moja au nyingine kutunyima fursa ya kuja na majibu mazuri au suluhu nzuri za kutatua mgogoro unaoendelea hivi sasa. Haya vikwazo pia vinaendelea kwa mtazamo wangu, sidhani uh, kama naye pia vilevile yuko salama uh, kusema la kweli, maanake kutengwa na dunia sio jabo dogo na katika hata masuala ya kibiashara pia vile, unatengwa na dunia nzima, labda pengine marafiki wachache hapa na pale. Kwa hiyo athari pia vilevile zipo, ndio pakubwa wameathirika ni Ukraine, lakini haimaanishi kwamba pia vilevile Urusi iko salama. Kuna vitu vingi sana vya uh, kiuchumi na mambo mengine ambayo yanafungamana na maendeleo ya nchi dunia kwa ujumla, huenda pengine ikaiathiri. Kwa sasa ni kichwa ngumu tu lakini ndani kilindini mwanafsi yake anajua pia vilevile sio kazi lile mama. Haya, maoni ya waandishi hayo. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kwa undani, wangwana, jirani zetu DRC na Rwanda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimejibizana kwa maneno wiki hii, maneno makali nusura yatishie kidiplomasia. DRC inadai kwamba Rwanda ndio wanafadhili makundi ya waasi hususan M23 ambalo linaisumbua mashariki mwa nchi. Rwanda inasema hapana, kuna kundi linaitwa FDLR. Hili ndilo ambalo lilisababisha mauaji ya kimbari mwaka 1994. E, Rwanda inasema hili pia linafadhiliwa na DRC. DRC inasema tumekamata wanajeshi wawili wa Rwanda walikuwa ndani ya mipaka yetu. Rwanda inasema mulirusha makombora ya kanguka ndani ya Rwanda. DRC inasema basi ndege yenu isikanyage kwetu. Rwanda inasema basi, kama ni hivyo, tutajilinda vipasavyo. Wangwana, mnaona tunaelekea wapi? Katika mzozo wa DRC ni ngumu kujua yupi anasema ukweli na yupi anasema uongo. Uzuri hata hivyo ni kwamba ajuzi tu hapa, uh, Uh, jumuiya ya Afrika Mashariki imemwingiza uh, demokrasia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama mwanachama wake mpya uh, na hiyo inafanya kwamba DRC pamoja na Rwanda kuwemo ndani ya uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki nadhani na uh, ni muhimu sana kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki uh, kuangalia kinachoendelea kutokea huko Kongo uh, kwa ukaribu na kuona kama uh, serikali za hizi nchi mbili ikiwemo Tshisekedi wa wa wa DRC wa na Kagame wa, wa, wa Rwanda kukaa pamoja na kutafuta namna ambavyo uh, nchi hizi mbili pamoja na kushirikiana na, na, na, na nchi wanachama wengine wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania na hata ukanda mzima wa SADEK kuona namna gani wanaweza wakashirikiana kutokomeza tishio la kiusalama ambalo linazikabili nchi zote mbili kwa kiasi kwa kiasi fulani. were Felix Tshisekedi ambaye ni rais wa jamhuri ya, ya de, de, demokrasia ya Congo ameruhusu jeshi la Uganda kuenda kupambana dhidi ya uh, wale ambao tunawaita uh, ma, ma, ma, magaidi. Unaangalia Uganda uh, ukia, upande pia wa Burundi pia uh, ndiaheshimia ameruhusiwa uh, kupeleka wanajeshi wake kuwafukuza wale magaidi, lakini sasa Uh, ikija kwa upande wa Rwanda amekanyagiwa, hapana, hajaruhusiwa ama kupewa idini kwa ajili ya kuvuka upande wa pili. Nadhani kwa mtazamo wangu, Chisekedi uh, ameyumba, ame kiasi. Huwezi ruhusu majeshi ya uh, taifa jirani kuingia kwenye eneo lako na kuanza kuvamia wale ambao tunaita labda pengine waasi. Ina maana kwamba utakuwa unachochea na labda pengine ku fanya mambo kuwa makubwa zaidi na kuharibu hata usalama wa ukanda mzima. Jambo la msingi ni wao kuja Nairobi, maanake eh, mkutano wa amani unajadiliwa kwa namna jinsi ya kuyeyusha kabisa M23 na wale ADF ambao wapo kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na aunde jeshi la Afrika Mashariki kwa ajili ya kuenda kutuliza amani na sio taifa kwenda kizi yake kama ilivyo kwa sasa. Naamini ni mambo tu ambayo ni ya kujadiliana, lakini kubwa zaidi labda yapo mataifa ama watu, watu sehemu fulani ambao pia wana na na, na, hamu na madini kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa hiyo hawezi penda kuona amani kitawala. Hata hivyo tukalie hapo hapo Nairobi kwake were muhusia Tunaingia yeah. Msimu wa siasa unaelekea kileleni unaelekea upeo wake. Mengi yameandikwa sana baada ya Uhuru Kenyatta kutoa hotuba yake wakati wa sherehe za Madaraka, ambayo ni sherehe za kitaifa, na tunafahamu ndiyo fursa ya mwisho kitaifa kuongoza maadhimisho ya kitaifa kwa Uhuru Kenyatta, mtoto wa rais wa kwanza wa Kenya Mzee Jomo Kenyatta, kuhutubia taifa. Rais Uhuru Kenyatta akaamua kumtenga naibu wake, kuvunja kanuni na kumtenga naibu wake asizungumze. Halafu tuanze nawe, kabla tuende kwa jamaa aliyo kwenye makao makuu ya siasa hizi, maoni yako ni yapi kuhusu hatua hii ya Kenyatta? Inawezekana ni kweli kwamba uh, rais Kenyatta ametaka kumalizia uh, ungwe yake vizuri, bila ya watu kutumia jukwaa hilo kuchafuana ku, ku, lakini si kwamba pia inawezekana uh, inathibitisha uh, ule upande ambao yeye tayari Uhuru Kenyatta ameuchukua kwa kutamani kuona kwamba rais mpya anayekuja Kenya uh, ni uh, bwana Odinga na uh, na makamu wa rais mama Martha Karua, kwa sababu nadhani hicho ndicho ambacho amekuwa akikisema, na amesema ame, kwamba inawezekana uh, kwamba uh, Kenya baada ya mwezi wa nane ikawa na makamu wa kwanza aa, wa rais mwanamke akimaanisha Mama Martha Karua. Nadhani kuna uwezekano huo pia, ndicho nachoweza kusema mimi kwamba ni kuipigia, kuipigia chapuo kambi ya Bwana Odinga kwa kidiplomasia, kwa bila kutumia maneno bila kutumia maneno sodakta. <laughs> Mhusia mmetafsirije waandishi wa habari haya Mwanzo kabisa wanajua, uh, Kenya inaingia katika uchaguzi mkuu tarehe tisa mwezi wa nane mwaka huu, na kila mmoja anavutia upande wake katika harakati za kuelekea Ikulu, na siasa siku zote unaambiwa ni maslahi, it's about interest. Kila mmoja anavutia upande wake. Kwa hiyo uh, hapo uh, wakati wa sherehe za Jamhuri, ifahamike fika kwamba sherehe za Jamhuri ni sherehe za kijeshi na jeshi ndo siku zote huwa inawajibika pakubwa kuonyesha mwamba wao zana zote za vita, labda pengine kiasi cha haja, kwa baada ya kupata bendera rasmi kutoka kwa Mwingereza. Ina maana kwamba walikuwa wanajitangaza na, na ni kawaida sana. Inafikia tarehe mosi mwezi wa sita uh, kila mwaka lazima washerehekee. Ni sherehe rasmi ya kijeshi na ambapo amiri jeshi mkuu ni rais wa nchi, na kwa mfano ulio hai kwa sasa ni Muheshimiwa Uhuru Muigai Kenyatta. Kwa hiyo haikuwa ni lazima mtu mwingine yeyote aja azungumze. Yeye alikuwa na nafasi ya kufanya hivyo akipenda, unaona. Na aliyempa nafasi ya kufanya hivyo ni rais wa Sierra Leone, maanake wote ni marais na lazima heshima hiyo iwepo, kwa sababu alikuwa ni mgeni wake rasmi katika sherehe hizo, naye pia vilevile vile, ni amiri jeshi mkuu wa uh, wanajeshi wa taifa la Sierra Leone. Kwa hiyo imezua gumzo hapa na pale, lakini ile taratibu iliyowekwa kwa namna jinsi sherehe ilikuwa iongozwe iliundwa na jeshi yenyewe. Kwa hiyo huwezi ukaingilia ukasema kwamba imemnyima nafasi, amemnyima waziri mkuu wa zamani nafasi, mara makamu wake, hapana. Yeye ndiye amiri jeshi mkuu wa jamhuri ya Kenya. mm -hmm. Sherehe ilikuwa ni sherehe ya kijeshi, na mambo yafanyike kijeshi <laughs> mambo yalifanyika kijeshi. Na kwa kumalizia katika hili eh, kumradi eh. Eh, yeye mwenyewe hii siyo ya mwisho, maanake kama ni kupeana nafasi watapewa wakati wa sikukuu ya jamhuri eh, ama sikukuu ya mashujaa. Hiyo ni sawa, hili ya wananchi ya raia, lakini sherehe za kijeshi, mambo inakwenda kijeshi. Hey, Uganda tulikuwa tunasema ya wanajeshi waachie wanajeshi sababu sijachokoza Uganda, lakini ni mfano wa kupigiwa Afrika Mashariki <laughs> ya wanajeshi waachie wanajeshi wafanye kijeshi. Tukamilishe na Uingereza wakoloni wetu hawa. Malkia Elizabeth anaadhimisha miaka sabini katika uongozi wa ufalme. Machache tu, uh, kwa Elizabeth uongozi wake akiwa na umri wa miaka tisini na sita. Unasemaje Halifa? Okay, sisi hapa Tanzania tunasema uh, kama kuna kumbukumbu kumbu kubwa ambayo Rais Samia Suluhu Hassan ataiacha kwenye urais wake ni kuwapatia watu uh, katiba mpya, kwa sababu ndicho ambacho wanaendelea kukidai na nadhani kwa Malikia, uh, Elizabeth Uh, kitu kikubwa cha thamani ambacho anaweza kuwapatia uh, Waingereza kwa maoni yangu <laughs> na kwa dunia kwa ujumla ni kuondokana na huu utaratibu wa tawala za kifalme. Uh, hizi ni ni taratibu ambazo kusema kweli zimepitwa na wakati uh, sahizi, uh, na tumeona kuna hilo wimbi Barbados imejitoa kuwa na malkia inataka kuwa na jamhuri, watu wachague uh, kiongozi wa taifa lao head of state. Kwa nadhani pengine kesho kesho kutwa uh, bibi Elizabeth anaweza akaamka akasema unajua nini, nimepata mawazo, huu utaratibu si mzuri, na tu tuwape tu, tu, tu wananchi wa Uingereza uh, uh, fursa ya kuchagua uh, kiongozi wao wa nchi badala ya ku pata kiongozi wa nchi kupitia mfumo wa urefishanaji ambao ni kama yeye atamtoesha mwingine. Huu ni utaratibu umepitwa na na wakati kusema kweli. Inashangaza kuona kwamba bado kuna mataifa ambayo yanatumia mfumo hizi za kitawala. Ni mifumo ya kizamani na ambayo haiendani na na, na, na, na na wakati wetu kusema kweli, jamii iliyostarabika, jamii ambayo tunahimiza watu, wananchi kuwa na sauti kubwa ya kuamua hatima ya maisha yao ya mataifa yao. Sasa huwezi kusema kwamba wewe ni taifa linaloamini kwamba mwananchi ana nafasi muhimu katika kuamua hatma ya nchi yake, lakini bado unamnyima fursa ya kuamua nani awe kiongozi wa taifa lake. Inakuwa ni kama kuna ukinzani fulani kati ya kitu kinachosemwa na kile kinachotekelezwa, kinachotekelezwa wele uh, amekuna chumvi uh, Margaret Elizabeth, malkia Elizabeth uh, Mary uh, Windsor mwenyewe Alexander huyo uh, kwa majina yake, amekuwa malikia. Alitangazwa uh, malkia akiwa hapa nchini Kenya mwaka elfu moja mia kenda hamsini na mbili wakati baba yake mfalme wa tano George akiaga kutokana na saratani ya mapafu. Yeye mwenyewe alikuwa katika safari ya kuelekea kule sehemu za Australia, uh, New Zealand na kadhalika, lakini akipitia Kenya. Kwa hiyo amedumu na kusudia takriban wale ambao tunawaita mawaziri wakuu e, takriban kumi na watatu enzi zake hizo. Kinapoingia alikuwepo e, Margaret Thatcher kipindi hiko ama Winston Churchill, kumradi mradhi Thatcher wamekuja miaka ya tisini. Kwa hiyo ni mtu ambaye kuhakika ameendeleza utamaduni wa utawala kiufalme. E, nchini Uingereza ni utamaduni ambao umekuwepo kwa muda mrefu. Uingereza na jeuri lake, kama alivyoweka Mwalimu Kambarage Nyerere kwamba wametawala dunia, na wao wenyewe wana uwezo wa kupata mkondo wa utawala ulio bora kwa faida ya wananchi wake. Kubwa zaidi ni kwamba hawavurugi sana, wao siku zote ni kuendeleza utamaduni wao kwa ajili ya kufanikisha ndoto na malengo ya wananchi wao Scotland eh, na kadhalika lakini kubwa zaidi ni kuendeleza uh, mahusiano na mataifa mengine uh, kote duniani kama jumia jumia uh, madola. Kwa hiyo ndio umri wake umesonga. Amepoteza mzee uh, wake takriban miaka miwili iliyopita, lakini naamini kwamba utamaduni utaendelea vivo hivyo tu. Amemaliza miaka hamsini sasa, ni, uh, ni platinum baada ya golden jubilee ni platinum, ina maana kwamba uh, amejitahidi kariwezo wake na sasa yupo katika njia ya kuelekea kule Meka kwa maana ya kuondoka ulimwenguni na labda mrithi wake kwa sasa anaandaliwa polepole kuchukua mikoba yake. Wangwana, nawashukuru sana kwa mchango wenu kufanikisha kwa undani hi leo. Asante kutoka Nairobi, Kenya, nimekuwa naye Michael Were Muhusia ambaye ni mtangazaji na mtayarishaji wa vipindi wa runinga ya K24 na Milele FM Nairobi. Kutoka Dar es Salaam nimekuwa na Halifa Said ambaye ni mtangazaji mtayarishi wa vipindi wa mtandao wa Chanzo. Ni kushukuru sana msikilizaji kwa muda wako kusikiliza kwa undani, jukwaa la waandishi na wahariri, maoni ya waandishi kuhusiana na maswala mbalimbali yanayotokea wiki nzima. Wiki hii tumezungumzia vita vya Ukraine ama uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, Umoja wa Afrika ukisema upo tayari kufanya kazi ya mpatanishi kumaliza mgogoro huo na kuhakikisha chakula kinaingia Afrika. Tumezungumzia pia mgogoro wa kidiplomasia kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na Rwanda, DRC ikiishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M 23 huku Rwanda ikiishutumu DRC kuunga mkono waasi wa FDLR. Tumezungumzia vilevile vile siasa za Kenya na malikia wa Uingereza kuadhimisha miaka sabini akiongoza ufalme wa nchi hiyo. Naitwa Kenes Bwire, asante kwa muda wako. Uwe na usiku mtulivu.