kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 31 mwezi nao ni wa mei mwaka ni wa 2022 mambo yakiwa sawa kabisa hapa studio 15 nalo jina langu ni harrison kamau la kwangu Knes Bwiri. Msikilizaji, hii leo tunaadhimisha siku ya uraibu wa sigara. Unajua sigara na no. wengi wanasema ni siku ya tumbaku duniani, lakini mojawapo ya bidhaa ambazo zinatumika sana kutoka kwa tumbaku ni sigara. Wale watu ambao, kuna wengine lazima avute hiyo kitu aachilie moshi ndiyo akwambie naweza nikapata kiamsha kinywa. Sasa athari zake zitakuwa ni zipi? Ndiyo maswala yatakuwa tunazungumzia, baadhi ya maswala yatakuwa tunazungumzia katika kipindi hiki. Mengine pia kuna mauaji yanayoendelea upande wa mashariki mwa Kongo. Tutaangalia hali ikoje, nini kinaendelea hasa karibu na mji wa Goma, na ikiwa pia ndani ya VOA Express kama ilivyoada, kuna barazani kama mwenzangu alivyosema, mambo ya tumbako. Tutasikia maoni yako wewe msikilizaji na maoni kutoka uh, sehemu mbalimbali kuhusiana na swala hilo, miongoni mwa mengine. Kumbuka kwamba pia Express haimaliziki bila kibao cha muziki. Hayo ni machache tu yaliyo tuliyokuandalia hivi leo, lakini naona moja kwa moja tuende kwenye swala kuu cool. Suala so, kuu unaposafiri na sisi msikilizaji, kwenye VOA Express ni kwamba tunaadhimisha siku ya tumbaku duniani. Uh, wataalam wanasema kwamba athari zake zimekuwa nyingi zaidi. Kando na uchafuzi wa mazingira, wanasema ule uchafuzi pekee unaotokana na tumbaku, Harison, ni karibu theluthi mbili ya hewa ya carbon inayotoka kwenye ndege zinazosafiri. Sio ndege wanyama Zile za, ku, za, za kupaa za mm, kusafiri yani, carbon dioxide inaotolewa kutokana na wewe ama mwingine ama mimi kuvuta ile sigara na tumbaku yenyewe, athari zake zimekuwa kubwa, sio tu kwa maisha binadamu, lakini vile vile tumbaku, uzalishaji wake umeanza kuathiri hata kilimo. Watu wameanza kuacha ukulima wa mahindi na mimea mingine muhimu tumbaku, ili wapate pesa ya haraka nchini Tanzania. Mwandishi wetu Amir anasema kwamba athari zake vile vile zinaonekana zaidi, na hasa kuzungumza na Daktari Rajab Mbaruki, ambaye kwa kweli anaanza kwa kuzungumzia kwamba elimu inahitajika kwa kiwango kikubwa, ikiwemo na serikali katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kuchukua hatua kukabiliana uzalishaji na matumizi ya tumbaku ni kutoa elimu kwa jamii. Upande mwingine ni kupunguza pia uzalishaji wa tumbaku, kuongeza kodi ya zao la tumbaku ama biashara, kwa maana ya sigara, kwa maana zikiwa bei ghali, pia inaweza kusaidia watu wakaacha kutumia tumbaku. Ingawaji hapa kuna mambo mengi, kuna mambo ya uchumi na biashara, lakini tuseme kwa ujumla ni watu wakipewa elimu juu ya madhara ya sigara, moja kwa moja jamii inaweza ikaacha matumizi ya tumbaku. Ni Dr. Rajab Mbaruki ambaye vile vile anazungumzia hatari iliyopo kuendelea kutumia tumbaku ikiwemo ugonjwa wa moyo, kisukari, presha, tunakusudia shinikizo la juu la damu, matatizo ya nguvu za kiume, tatizo ya afya ya akili. Lakini pia tafiti zimeonyesha kwamba mtu ambaye havuti sigara au ukiacha uvutaji wa sigara unakuweka salama kwa asilimia hamsini ya kuto kupata tatizo la mshtuko wa moyo hati atak. Hey, inatisha hiyo, yani hatari iliyopo kwa binadamu kutumia sigara ama bidhaa za tumbaku ni kubwa zaidi. Raia wanasemaje nchini Tanzania? Ramadhani Ejeruko ni mmoja wao. Sasa la ajabu ni kuona jambo hilo hilo ambalo linaleta lina madhara kwa watu, lakini wao wameliacha, wakaacha sigara ambayo inaleta madhara kwa watu iendelee kuwa ni sehemu ya maisha ya watu, na kuweka sheria nyingi ambazo hazina msingi, kama vile sisivute sigara mbele za watu. Ina madhara mengi, lakini kumbe mnafahamu kwamba hili jambo lina madhara, kwa nini serikali yetu haizuii kabisa uzalishaji wa sigara? Yaani mtu akilima tumbaku ashitakiwe, akilima tumbaku awe yeye hana usalama katika ile zao likio marufuku. Na wale hmm, kamao, lakini kweli kama unaambiwa kwamba ukivuta hii kitu mbele ya watu unahatarisha maisha ya watu wengine, mnatengewa sehemu binafsi, sehemu kando, kamao unaenda kamaliza shughuli zako kule. Si mwenyewe ujiulize hii kitu kweli ni kitu inanipa, um, inaniongezea maisha ama inanipunguzia? Ni kitu, ni kitu hatari kusema ukweli kwa sababu uchafuzi wa hali ya hewa zile ni carbon carbon mm -hmm. dioxide na kusema ukweli moshi wenyewe ni sumu mm -hmm. na ni hatari sana kwa binadamu. Unajua akiingiza ikitoka kwa mapua unasikia Fuuu. kwenye maswala ya pumu, na tunapoendelea kuzungumzia kuhusu siku hii ya leo ni kwamba mengi yanafanywa na kuna maadhimisho tofauti yanayoendelea kote ulimwenguni kuhusiana na siku hii mm. Kwa wakati kukiwa na vita dhidi ya tumbako, gere Diamond anamshirikisha Tanasha. Tunarejea katika eh, stori nyingine ya pili ambayo inagonga Afrika Mashariki baada ya mapumziko mafupi tu. ni mambo ya view express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi pale Diamond akiwa na Tanasha anasema gere Mambo ndivyo yalivyo, na tukirejea, bado pia ni maneno yenye kuhuzunisha ambayo tumeguzia pale mbele, ni kuhusiana na mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea katika sehemu kubwa ya mashariki mwa Congo kukaribia mji wa Goma. Kuna wala wakazi ambao tunaendelea kuwatafuta kwa laini ya simu, inakuwa kuna matatizo kidogo, sijui kama ni labda pengine ni sehemu yenyewe usalama au mambo kama eh, hayo eh, mara nyingi kunatokezea matatizo kama hayo nchini DRC lakini, lakini, kwa kwa kama unavyofahamu ni kwamba kando na mapigano ambayo yameathiri watu wengi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kukimbia kutokana na mashambulizi ya kundi la M23 kwa upande mmoja, lakini pia ni mzozo ambao umeingiza nchi jirani ya Rwanda. Kweli kabisa, na labda pengine nikueleze tunapowatafuta wale ni kwamba mapigano yanasemekana kuendelea na mauaji yanaendelea kuongezeka kwa, na kwa mujibu wa gazeti ama shirika la habari la AFP ni kwamba kuna vifo zaidi ya 24 ambavyo vimetokea hivi karibuni kabisa kutoka kundi hilo ambalo mwenzangu Bwiri uh, ametaja la M23 na wanakabiliana kuendelea kukabiliana na jeshi la nchi hiyo ama jeshi la serikali. Na ilivyo sasa hivi, na tuliokuwa nao ama tukitaka kuzungumza nao ni vijana ambao wanaeleza mm. hali ya vijana wenzao na maisha yalivyobadilika ya wengi. Wanasema kwamba ajira na pia mizozo na kukosa utulivu wa uh, hata, hata lishe inakuwa ni shida, wakati wengi wao wa wakisemekana kutorokea katika mji wa Goma ambao ndio mji mkubwa ulio karibu na vijiji ambavyo mauaji yanaendelea kutokea. Lakini sasa lililoko ni kwamba pia kuna ugumu mwingi wa maisha kutokana na kwamba wengi wako safarini, Bwire. Yaani kila wakati kukiwa na mashambulizi, wakati wote watu, watu, watu wako njiani wakikimbia na pia njia za uchukuzi, hamna magari, hamna wengi, wanasemekana kutembea kwa miguu, mauaji huku yakiendelea, nazo lawama zikiwa ni kwamba ni huyu akilaumu yule, na sasa unaona mzozo wenyewe umeshaingia na kuingia katika kwenye nchi jirani ya Rwanda, kuna mzozo ambao unaanza kutokota, wakati uh, swala hilo likiwa bado halijatatuka, na sasa katika yeah, matangazo mengine yetu, tukienda tukiwapata, watatufahamisha zaidi hali halisi ilivyo, ili tueleze tuweze kuj, kujua tunapozungumza sasa hivi hali ikoje? Je, imetulia? Mauaji yanaendelea? Kuna suluhisho? Kuna usemi wote kutoka kwa upande wa serikali yote, kuwa na hakika kwamba tutasema kwa kina katika matangazo yetu ya yeah. Yeah, umezungumzia mzozo baina ya nchi mbili, ni kwamba DRC inadai kwamba hao uh, wapiganaji wa M23 wanafadhiliwa na serikali ya Rwanda lakini Rwanda nayo vile vile inasema kuna kundi lingine linaitwa FDLR kwamba linafadhiliwa na serikali ya DRC. Mzozo ambao umpelekea Harrison hadi sasa ni kwamba e, Rwanda imesitisha safari zake za ndege kuelekea nchini DRC, na vizu ni vizuri tu nikufahamishe kwamba kuna makundi wapiga ya wapiganaji takriban 120 mengi yakiwa katika upande wa mashariki mwa Congo, na makundi hayo ndio yamekuwa wakifanya mashambulizi mara kwa mara, mengine yakiwa ndani ya nchi na mengine yakiwa katika nchi jirani. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana kukabiliana na makundi hayo ambayo yana jina tofauti na yenye mirengo tofauti yote yakizingatia tena maswala tofauti. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari za kimataifa. Kiongozi wa sera za mambo ya nje kwenye Umoja wa Ulaya Joseph Borrell. Leo amesema kwamba vikwazo dhidi ya Rasia na hasa kwenye ununuzi wa mafuta unaofanywa na mataifa wanachama wa umoja huo vitahakikisha kwamba taifa hilo linapungukiwa na fedha za kuweza kuendeleza vita. Borel ameongeza kusema kwamba ingawa EU haina uwezo wa kuzuia Rasia kuwauzia wateja wake mafuta, itakuwa vigumu sana kuyauzia mataifa wanachama wa EU wakati ikilazimika kuuza kwa bei nafuu. Viongozi wa EU Jumatatu wamekubaliana kupiga marufuku uagizaji wa theluthi the mbili ya mafuta kutoka Rasia. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ambaye ni rais wa Senegal, Magisali, ameonya viongozi wa Umoja wa Ulaya kwamba uamuzi wao wa kuondoa Rasia kutoka mfumo wa mawasiliano ya fedha y SWIFT utahatarisha kusafirishwa kwa chakula katika bara hilo. Rais Sala ameonya kwamba vikwazo vipya vya EU vyenye lengo la kutaka kuilazimisha Russia kusitisha uvamizi wake nchini Ukraine havitasaidia. Akizungumza kupitia video kwa viongozi wa EU mjini Brussels, Sala amesema kwamba nchi za Afrika zina wasiwasi kwamba hatari zisizotarajiwa kutokana na kuzuia malipo kupitia SWIFT zitavuruga mfumo wa kulipia chakula kinachohitajika Afrika. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakamilisha mkutano wa siku mbili hivi leo na majadiliano kuhusu nishati, ulinzi na usalama wa chakula, ambao ni masuala muhimu kwenye vita vya Ukraine. Baada ya kufikia makubaliano ya msingi kuhusu marufuku ya mafuta ya Russia, nchi za Ulaya pia zitapeleka takriban dola bilioni kumi za misaada inayohitajika sana nchini Ukraine. Mabalozi wa nchi za Ulaya wanaandaa maelezo mapya ya vikwazo vikali zaidi vya Umoja wa Ulaya ikiwemo kukata takriban robo tatu ya ununuzi wa mafuta kutoka Russia yanayosafirishwa kwa njia ya bahari kwa takriban asilimia 90 ya ununuzi wote kufikia mwisho wa mwaka, baada ya Ujerumani na Poland kukubali kumaliza uagizaji mafuta kupitia mabomba yao. Na Israeli imetia saini mkataba wa biashara huru na umoja wa falme za Kiarabu, ikiwa ni nchi ya kwanza ya Kiarabu kufanya hivyo kutokana na kuanzishwa upya uhusiano wa kidiplomasia uliowasahihishwa na marekani mwaka elfu mbili ishirini balozi wa mmoja wa falme za kiarabu nchini israel mohamed al haji amepongeza mkataba huu akieleza ni mafanikio ya kipekee na ya kihistoria amesema biashara kati ya nchi hizo mbili zitaleta faida kubwa kwa kuweza kuingia kwenye masoko ya nchi hizo kwa haraka na kupunguza ushuru kwa pande zote wakati nchi hizo zinafanya kazi pamoja kuimarisha biashara kubuni nafasi za kazi na kuimarisha ushirikiano Kiashiria kamili hmm, kwamba barazani inaanza kupiga hodi. Ah, mambo ni mazito mazito, miongoni tu kama ya vibao alivyoimba mwanamuziki huyu Lina, na utunzi wake ni utunzi mzuri, na mpangilio pia unapendeza, sauti nzuri, na kikikuwa kiashiria kamili <laughs> kwamba tunajitosa kwenye barazani. Na kwenye barazani, ah, tuliuliza wakati dunia inaadhimisha siku ya kupinga matumizi ya tumbako, je, matumizi katika eneo lako yakoje? Maoni ni mengi, yametumwa, yamemiminika, na kabla ya kusoma yaliyoko, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu ambaye namwomba ataje jina lake, aseme sehemu anakotokea pamoja na mchango wake. Karibu. Asante uh, sana. Mimi kwa majina kamili naitwa Robert Mwanzi, niko katika eneo la Village Market katika jiji kuu la Nairobi nchini Kenya na nyumbani ni kule eneo la Vihiga. So hili hali la matumizi ya tumbaku limekuwa limetuletea hali ya matatizo mengi sana, hasa katika kijiji changu chenye natoka huko sehemu za Ilungu Bunyore, katika jimbo kuu la Vihiga. Watoto wengi wameingia katika matumizi ya tumbaku, imekuwa ni kama jambo la kawaida, na haswa ili, hii tumbaku imesababisha kwamba watoto wanaitumia ili tu kiwe kama kifumba macho kwa watu ambao wanaona, lakini wanaitumia ndiposa wee uone kwamba wanatumia tumbaku kama ni sigara, lakini haswa wanatumia mihatarati, hasa sana matumizi ya bangi imekidhiri sana katika maeneo hayo na imefanya weo nadhani kwamba wanavuta tumbaku, kumbe wanatumia bangi, ambayo imefanya imeleta madhara makuu katika eneo hilo, yamefanya watoto wengi wamewacha shule, wengine wamekaa, ukiangalia akili yao imekuwa ni kama uh -huh. akili isiyotimamu kwa sababu ya matumizi hayo na haswa mpaka hata wengine unaona imesababisha kuwa na maradhi ya kifua kikuu no. na hasa hata saratani ndiposa ni, mm-hmm. huwa naona kwamba jamii ya ulimwengu ingeweka mikakati kwamba matumizi ya tumbaku yaweze kutokomea kabisa, na hata kama hata itauzwa iwekwe katika ile hali ambayo haitakuwa ya kuvutia, yaani ukiona hata kama ni imewekwa mahali katika paketi ama nini iwe kwamba haina ule mvuto, yaani ukiona tu unaona ni kitu ambacho hakitamaniki. Mm -hmm. Ni fursa ili tuweze kufufua kizazi, lakini kizazi cha sasa, mm -hmm. Hii tumbako inaenda kuchangia na huenda itatumaliza, kwa sababu utapata elimu afya mm, na mambo mengine mote, hii tumbako imefanya kabisa, tumekuwa katika upungufu wa elimu ah, na yeah, afya na hata watenda kazi na wakosa. Asante sana, shida juu ya shida. Yaani yeye anasema mambo mazito, lakini anazungumzia kwamba vijana wana wanajidanganya wana kwamba wanavuta tumbaku ile hali ndani yake, tena wanachanganya na bangi. Lakini kuna mgombea wa urais huko anasema atahalalisha bangi. Uh, uh, kando na hayo, anasema ingekuwa ni vyema zaidi kama yani ile tumbaku inapowekwa kwenye paketi ionyeshe hatari zake. Wewe kama no. unapoenda kununua uone wamechora pale mtu mapafu yameharibika, yameoza, daktari ah, navyo nasema nawacha ikae kando, unaogopa. Asanti sana kwa mchango huo kwa njia ya simu. Pia labda tusome mawili matatu kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Namwona Obigogo anasema, yuko wapi? Hajasema yuko wapi, lakini anasema tumbaku ni moja ya sababu ambalo Serikali inasimamia mashamba haya sasa. Kwa nini mseme siku ya kupigwa matumizi ama kupinga matumizi ya tumbaku, ili hali ni onyo hatari kwa afya yako? Kwa hiyo, mnatenga mvutaji. Basi huyu naye anasema kwamba serikali pia mashamba yapo ya tumbaku, lakini mm. pia kwa upande mwingine, mnasema kwamba ba ipigwe marufuku. Goligota Magabe Mkono anasema hapa Geita, kwenye machimbo hakuna mwenye elimu hata kidogo, wanawasha sigara katikati ya umati ya watu, anayevuta anavuta, anayefanya shughuli zake anafanya. Ina bora serikali ichukue e, hatua za haraka kukabiliana na hili jazari. Hasani Rashidi anasema yuko, kuna Mtwara, anasema hali bado inaendelea, bila shaka elimu haijatosha kwa watumiaji na wazalishaji wa tumbaku. haya Ma twende katika uko tayari tudansi. Sasa ni kijana anaitwa Darasa. Hmm, skiza misemo hapo, inakuja Darasa ni m, m, kijana mzuri wa misemo. tunarudi kukwambia darasa kijana wa misemo umeisikia, ameipanga yule, sio mchezo jamaa, anajua kupanga darasa pangan. <laughs> Yani kwa kweli yule jamaa um, ana talanta ya hali ya juu sana lazima, huo unaweza kutafsiri mambo yake, ndio elewa, anasema anaandika vizuri sana ndioeleo. Mm, hapakui tu inavyopakuliwa tu fwa Pana, yote hayo ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Naona upande wa pili kule wenzangu wamefurahia kweli kweli, wanasema mambo yanaanguka mazito ndani ya studio, na popote ulipo, natumai pia mambo yako sawa kama yalivyo hapa ndani ya studio. Tuseme tu Aida Issa anachezacheza kule sana, anachapa dance. Sikutaka kumtaja lakini umeshamtaja wewe, ndio umemtaja lakini sawa <laughs> ushauri basi tushauri amina chombo amezungumza na kijana kwa jina anaitwa ali ni kijana mwenye umri wa miaka kumi na tatu kijana huyu anasema ameachana na kuvuta tumbaku sijui alianza kuvuta akiwa na umri gani miaka kumi na tatu ameachana na uvutaji wa sigara tumsikize tusizungumze mengi sana kwa siku nilikuwa nawezavuta sigara nane saba, lakini sasa ikawa mimi wakati wote hata nikipata shilingi ishirini ama shilingi hamsini, ilikuwa kunaweza niona katika mfuko nimejaza ma ma tropical na mapikei wakati wote na bite, na ile hamu ya kuacha kutumia nilikuwa koneko nayo, maanake nilikuwa sitaki tena mimi kutumia basi practice vile na nikafaulu. mm -hmm. Kila kitu ni wewe mwenyewe ujikubali, alafu unaitafanya kazi it works if t una washauri vipi vijana wenzako hasa wale ambao sasa hivi yani, mtoto tu akiinukia anaanza kuvuta sigara? Kushauri mimi nikipendelea kwanza, wenzangu vijana wenzangu ni wajikubali kwanza wenyewe, alafu nwachane ni avoid na hii mambo ya friends Eh, places maanake zile sehemu ambazo unajua nitafika tu pale, hata kama una pesa utavuta. Ni wewe unaepukana nazo, zile maskani maskani, unaepukana nazo, na wewe mwenyewe ujikubali kuwa imi, kama mimi nataka kuacha kuvuta sijara, basi hakuna mtu ambaye atakuja atakuvutisha sijara kwa lazima, itabidi ni wewe mwenyewe. Alafu sana sana pia unajaribu pia exercise kwa wingi zile kuona uko boring idols nini, nakwenda za ku ground kwenda ku exercise mazoezi kidogo kwa bahari, mazoezi kidogo na hizo biting, biting, hizo kwa wingi, mara nyingi ile hamu itakatika tu. Lakini um, kama kama kuna vitu vingine ambavyo kila mtu anatambua kwamba havina um, maana, sita kutumia maana itakuwa ni negative sana ni, kuna ni, kuna uraibu, haina so... faida kubwa Ipigwe tu marufuku. Ah, unajua, kwa mtumizi labda kama hajaona madhara yake bado, lakini sameambiwa na daktari kwamba ukivuta hii kitu oe kifo. Umesha kwenda mahali unakuta pameandikwa msikojoe hapa <laughs> Hapo ndio ukojoa zaidi sasa. Hapo ndio watu wanasimama zaidi so, ni hulka ya binadamu hapo, ni hulka ya binadamu. Sasa ndivyo mambo yalivyo. Hebu tuangalie baadhi ya mambo tuangalie baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na uh, story moja ambayo naona imetia fora sana ni nchini Kenya, ambapo jamaa mmoja tu, afisa wa ngazi ya chini kwenye wizara uh, ya elimu ametapeli serikali <laughs> uh, Amefanya hivyo kwa kusajili shule ambaye haipo kabisa uh -huh na stakabadhi zote akaziletea wizara ya, ya, elimu mm. Na mara moja akapata fedha kama wenzake wenye kumiliki mashule mm. Na walipokuja kugundua sakata, jamaa alikuwa ameshapata milioni kumi na moja ameweka kwenye akaunti yake, na ni, ni, ni afisa wa ngazi ya chini sana. Sasa alafu sasa eh, kabla uendelee, wale waliotoa pesa pia walipoona hiyo kwa vyombo vya habari waliiona eh. kama taarifa eh. Sasa jamaa mwenyewe mara moja alienda akajipima ploti, akanunua ploti Nairobi upande wa Mavoko na nini, na na nini, gari gari moja kubwa kubwa, mm, kubwa kubwa. Sasa sasa, sijui niliona gari kubwa, ni V8 V8, V8 ile kubwa sana. Jambo la kushangaza, na swali ambalo wengi wanauliza, Bwire, itakuwaje kwamba hakuna maafisa waliokuja kudhibitisha kwamba shule ndio ndio hii waanze kutoa fedha s itakuwaje, umewekelea stakabadhi hapo, umesema nina shule na mara moja fedha zinaanza unaanza kupewa msaada wa serikali, mbona hakuna ukaguzi? Mara moja fedha zinaanza kupewa msaada, hakuna ukaguzi, peke yake sasa kila mtu, watikua... Una mtu alikagua <laughs> nani alikagua? Sasa hilo ndio swali kuu na watu wengi wanauliza, je, hakuna wakaguzi wa serikali wa kuangalia au hata wa kaunti kuhakikisha kwamba huyu ni mmiliki wa shule kamili. Sasa La... hana, shule. Labda wako busy na election, lakini hakuwa peke yake, uchunguzi ukiendelea kwa peke yake. Swala lingine li linaloendelea, uh, katika jumuia ya Afrika Mashariki ambalo linagonga vichwa vya habari ni maswala ya DRC wengi wanazungumzia ile hatua iliyochukuliwa nchini Kenya katika kutafuta suluhu la mgogoro ilifikia wapi? Linafukuta kwenye mitandao ya kijamii, mambo ni mazito. Tunapo tunapoelekea kukamilisha VOA Express video, tuangalie swali tu, swali ambalo tuliuliza tukasema je, mivutano kati ya Rwanda na DRC inaweza kusababisha mataifa mengine kuingilia kati? maoni yamemwagika kweli kweli kupitia kwenye mtandao wa Facebook. Hayawezi yakaisha kulingana na muda tulionao, lakini tutasoma machache tu mm -hmm. Kuna Meshak Dautelle anasema sisi wa Kongo tunaona wakati wa Rwanda kufundishwa adabu umefika rangi mwaka wa elfu moja mia tisa tisini na sita wanasema kwamba Wakongo waliuawa zaidi ya elfu sabini na ni lazima kiasi hicho kirudie. Uh, anasema, wa si, uh, anasema hajaeleweka vizuri, lakini anavyosema ni kama ni wakati wa kufunza Rwanda uh, adhabu. Maoni yake akisema yeye mwenyewe mashirubu sichivula, hasemi yupo wapi, lakini anasema sisi wana Afrika Mashariki huwa hatufanyi hivyo, hatuingilii migogoro ya watu, kila mtu anapambana na shughuli zake. Haya, mwingine anasema saje, Meshak anasema ndio hadi muda huu mataifa mengine kama vile Kenya, Sudani ya Kusini, Uganda, uh, Eritria, Somalia na Cote d'Ivoire na vilevile vile Zambia Hawako tayari kujiunga na rwanda na kupiganisha DRC. Tunakamilisha VOA express kutoka Washington DC. Kenns Bwire la kwangu, nimeshirikiana na Harizon Kamau, mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Aida Isa, msimamizi Sande Shomari. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa, tutarejea hewani itakapotumia saa moja na nusu afrika mashariki.