In in... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hivi leo katika habari za dunia ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Senegal, Macky Sall, ambaye ni mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika, Jumapili ametoa wito kufanyika majadiliano baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda, wakati mvutano ukiendelea baina mataifa ya mataifa hayo mawili kuhusu wasi wa kundi la M23. Diaraci si Jumamosi ilizuia ndege za Rwanda kwenda Congo kwenda kwenda Kongo katika kujibu kile kinachosema kuwa ni Kigali kuunga mkono kundi la M23 linalofanya operesheni katika maeneo ya mashariki ya nchi hiyo. Kinshasa inalaumu Rwanda kutokana na mashambulizi ya hivi karibuni, ingawa Rwanda imekanusha madai hayo ikisema kuwa mapigano yanayoendelea ni ya ndani nchini DRC. Kwa upande wake, jeshi la Rwanda limetaka wanajeshi wake wawili kuachiliwa, ambao inadai walitekwa katika mpaka wake wa DRC. Katika ukurasa wake wa Twitter Sale amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu mvutano unaoendelea Rwanda na DRC. Ametoa wito kwa pande zote kuhakikisha kunakuwa na hali ya utulivu na kufanyike suluhu kwa njia ya amani kuhusiana na mzozo unaoendelea huku kukiwa na msaada kutoka Jumuia ya Afrika. Baba Mtakatifu Francis anatarajiwa kuendelea na ziara yake katika baadhi ya nchi za Afrika licha ya kuwa na matatizo ya kiafya ambaye amemtaka kutumia fimbo na gari ya kusukuma wagonjwa wheelchair. Katika wiki za karibuni, Vatican imetoa programu yote jana kwa ajili ya safari ya baba mtakatifu Julai mbili hadi saba huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Sudan Kusini. Kumekuwa na uzushi kwamba ziara ya baba mtakatifu katika nchi za Afrika inaweza kuahirishwa, wakati safari yake ya Lebanon ikitarajiwa kufanyika mwezi Juni. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki mwenye umri wa miaka 85 amekuwa akipata matibabu kwa ajili ya maumivu ya goti. Hata hivyo, wataalamu wa Vatican wanaona kwamba afya ya baba mtakatifu itakuwa bora zaidi wakati wa ziara hiyo, ingawa maafisa wamesema pembeni kwamba anaweza kutumia gari ya kusukuma wagonjwa mara chache akiwa katika ziara hiyo. Francis atatumia siku nne DRC akitembelea mji mkuu wa Kinshasa na Goma mashariki mwa nchi hiyo. Programu hiyo pia inajumuisha baba mtakatifu kutembelea waathiriwa wa ghasia mashariki mwa nchi. Ziara yake ya Julai tano hadi saba huko Juba katika mji mkuu wa Sudan Kusini imekuwa ikicheleweshwa kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Julai itakuwa ni maadhimisho ya miaka kumi na moja tangu Sudan Kusini ilipojitenga na Sudan, ambapo vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka miaka miwili baadaye, mwaka elfu mbili kumi na tatu na kusababisha vifo vya watu laki nne. Pande hizo mbili zilitiliana saini mkataba wa amani mwaka 2018 lakini njaa na mapigano yaliyokuwa na mauaji bado ni vya kawaida katika taifa hilo changa duniani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Makamu wa rais wa zamani wa Nigeria, mkongwe wa kisiasa Atiku Abubakar atagombea tena kiti cha urais mwaka ujao, baada ya chama kikuu cha upinzani kumchagua kama mgombea wake kusimama katika kinyang'anyiro hicho, kuziba nafasi ya rais aliyokuwa madarakani Muhamadu Buhari. Abubakar mwenye umri wa miaka sabini na tano alipoteza ushindani wake kwa Buhari katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo alidai uliibwa. Lakini Buhari hata kuwepo katika ushindani huo kuwania nafasi ya urais mwaka ujao, wakati mihula yake miwili ya miaka minne inakamilika. Chama cha Peoples Democratic Party PDP ambacho kilitawala Nigeria baada ya utawala wa kijeshi ulipomalizika mwaka 1999 aliondolewa madarakani na chama cha Buhari cha APC mwaka PDP kinagombea kurejea tena madarakani katika taifa hilo linaloelezwa kuwa ni la uchumi mkubwa wa Afrika. Upigaji kura ulianza Jumamosi jioni na Abubakar alipata kura 371 akimshinda mpinzani wake wa karibu Nayesom Ezono Wike, gavana wa jimbo la Rivers lenye ushahidi mkubwa wa, lenye uzalishaji mkubwa wa mafuta ambaye alipata kura 237. Katika hotuba yake ya kukubali matokeo ya Abubakari aliahidi kukomesha hali ya kutokuwa na usalama nchini na kukufufua uchumi wa taifa hilo, miongoni mwa ahadi nyingine alizotoa, na ameahidi kufanya kazi kwa karibu na wapinzani wake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na maafisa wengine wakuu wamejadili kurekebisha masharti makali yaliyowekwa kwa ajili ya kuzuia kuenea ugonjwa wa COVID 19 wakati wakiendelea kushikilia madai kuwa ugonjwa huu unapungua nchini humo. Majadiliano haya yalifanyika leo, yameonyesha kuwa hivi karibuni italegeza vizuizi vikali vilivyowekwa baada ya kukiri hivi karibuni kuwa mlipuko wa Omicron umesababisha wasiwasi wa hali ya chakula na uchumi. Shirika la habari la Central News la Korea limesema na wanachama wengine wa polypudo walichunguza swala la utaratibu kwa ufanisi na haraka, na na na kutengeneza kanuni za miongozo ya ya kupambana na janga kutokana na hali ya sasa. Wachambuzi wa mambo, Korea Kaskazini inapunguza idadi ya vifo ya viwango vya vifo ili kuzuia uharibifu wowote wa wa kisiasa im nyumbani kwake. Mwisho wa habari za dunia. Nitarejea baada ya muda mfupi ili kukusomea muhtasari wa habari. <mucho> Habari za jioni, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule muda mwafaka wa kufuata kipindi ukipendacho cha Salamu na Muziki kutoka Sauti ya Amerika, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa 1 na nusu jioni Afrika Mashariki na saa 12 jioni na nusu majira ya Afrika ya Kati. Leo uko nami Patrick Nduimana, lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu leo Saria, ni Bakari Saria na gita ni B-Boy Power Family Group kutoka Kocha Kindo Moshi anasema salamu zake anazipeperusha kwa Jani Musa Padri Moshi, Mawazo Malema wa Kasekese, Modi Katalai Chelsea, Magembise, Mama Yusra, Charles Mjeshi, Jafari Kopo, Hussein Machui, Frank Shayo, Khalifa Munisi, Muharami Mabula, Bakari Hamisi Mnalaga, Meriam Bubakari, Ibrahimu Juma Mbuzi. Ehe, salamu nyoya na Joshua Ntango, ni kutoka kwa Bakari Saria Biboy Michael Myombe wa Morogoro, Tanzania, anasema salamu kwa kaka yake Morohani Tikson Myombe wa Msia, Mbozi na Kilshan Myombe na Peter Myombe wa Igamba. E, David Sechenga kutoka Wagumu tunadumu Mweheza, Tanga, Tanzania, anasema salamu zake anapenda nizipeperushe kwa hawa wafuatao: Allen Sechenga Msuya Simon Mkilimanjaro wa pekee Athumani Hashim, Athumani Salim, Mwanjuma Samueli Ernesti Ao, mtoto wa Kinyaturu na wote wadau wa vio Iswahili popote pale walipo. Memwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba Tanzania: habari za studio, ndugu mtangazaji, si jambo. Anasema salamu zake kwa mama yake mzazi, yupo Kishanje, Bukoba, mke wake yupo Nyakato, Bukoba, bila kuwasahau Junibat Katabarwa, Deme kabiazi shukuru Sekerabanja na Vincent JJ Kaji, popote walipo e Joshua Onsongo kutoka Isoge Skim Nyamira Kenya, salamu kwa Eric Osoro, John Onsongo, Amos Kamori, Lucas Omwenga, mwalimu Robert Onsongo, Nimeva Kemunto, Fred Nyandieka, Mosima Fanisi, Wariosiri, Bernard Asanyo, Soweto Getembe, Jerusha Onsongo Plan B Hiley Eliaja Samuel Agisa Sali Adisa daktari Nyabuto Ochoki Obi gogo gogo wa Udumuka Ifunda anasema shon jema kwa Lawi Dembe Onesmo Jelios Mengo Adili Kalinga Junior, Juma Ngimba Junior Lamek Ja Rastafari Mkoshi Hamisi toto la Utawambogo Gaitan Ngibuch Simba damu Fezi Felix Zayamoni, Filipo Mnyama wa Ndenzi Lambozi, Dennis Mnganyizi wa Kitaya Bukoba, salamu zake kwa Namala Joas, Vicen J. J. Kaji, Ngalama Maluta, Iliyependa Mwenyika, Philbert Jonathan Kenshambi, Joshua Mjukuu wa Nila, Shukuru Sekerabanja, Deme Demedeo Kabyazi, Mimwani Kenneth, Juma Okazuri Moshi, Eva Mrosso, Dogo Azam Kalangyo, Ranius Maginus Mwanayanga Datihusi Dehusi anasema anawakilisha akiwa jiji la miamba Mwanza. Letitia Silogile wa Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania anasema salamu zake kwanza ni kwako we mtangazaji, nashukuru marafiki zake Fikiri Dario Gakala, Abubakar Ngeresi, Amina Mlacha, Devota Danieli, Dorika Dadeo, Tina Matelula, Ngusa Mleba, Rutahiwa Busisi, Philbal Jonathan Keshambi, Fitina Paul Wilfred Tambwe Masanja Ngasa Masanja Kulwa mzee wa Sola Magembise Mkuu Ishilinde Majaliwa Busisi Frank Shayo pamoja na Jafari Kopo. Kabla ya kuendelea kusomea ujumbe wako, pata ngoma hii Playboy yake Fireboy DML. Ni msanii kutoka Nigeria, jina la kihalisi ikiwa ni Adedamola Adefolahan. Playboy na Fireboy. Naupokea ujumbe wa Agapiti Puka kutoka Arusha, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikie Mandela Mushi wa Kenya, Benjamini Puka wa Himo Kilimanjaro, Davidi Sechenga wa Tanga, Eva Mroso wa Kilimanjaro, Kaliste Kadafa wa Yombo, Vedasto Romani wa Nzega, Joseph Jila wa Kirumba, Padrimoshi wa Kotela, Pascal Malia wa Arusha, Alfred John John wa Singida. Ujumbe pata salamu, jibu salamu. Fadhili Abu Wabuza kwa Lulenge, Dar es Salam, Tanzania, salamu zake kwa Miraji mwana wa Kibinda, Lusi Dominik, Lovnes Fadhili, Inosensi ya Mizambwa, sambamba na Lamek Fadhili. Abu anawapenda sana. Mohamed Salimu Dinya Wakondoa Baura anawakilisha Wasakatonge salamu club, salamu zake kwa Emmanuel Messi, Asia Dinya, Salumu Chumu Ali, Mrangi Gigiri, Mresa Abubakar Geresi, Hamisi Mrangi, Musa Mjengi, Salimu Mwenjuma, Nezara Mafita, Isa Hamadi Taine, Salomo Mabote, Mkuruti Misanya, Hussein Dinya, Doto Mahona, Amadi William yataka moyo, Epifania Magingo, Mohamed Jafari, Emanuel Charles Mc Masai, Lina Marenge, Emanuel Shirima. Ujumbe vyo iswahili, ni mtambo mkubwa sana sawa, kabisa. Kariuk ndesh, ndesh, huyu hapa zake zimfikie Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi, Ruth Gidhio kama ufoto Pondesh na Ngure, ujumbe tuishi hii nyumba ya VOA na ni kabisa. Asante Kayukndesh. Konsol Hazard Elisha kutoka Bukavu DRC anasema anawasalimu wafuasi wote wa VOA kwa ujumla na familia yake yote ikiwemo baba na mama yake na ndugu na marafiki zake anawapenda sana ikiwemo kaka yake promi J akiwa nchini Burundi na rafiki yake Fidel akiwa nchini DRC kama Nyola, anasema wote anawapenda sana. Ali Mrangi Gigiri Mresa, mdau asiyechuja wa Masange, Kondoa, Tanzania, kwa sasa yupo Mabibo, Dar es Salaam TZ. hodi hodi, hapa studio VOA karibu. Anasema salamu zake za kwanza ni kwako mtangazaji wa zamu, na shukuru pia kwa bifatuma Hamisi. Pia baba mzazi mzee Mresa Husen Gigiri akiwa Masange Kondoa, pia mama mzazi Hawa Husen Haji Ngulo akiwa Filimo Kondoa, pia wanangu Rahma Ali Gigiri Mresa, Fatuma Ali Gigiri Mresa wakiwa Malindi Lusoto Tanga, Mbaga Karimu wa Mbezi Dar es Salaam, salamu zake ziende kwa watangazaji wote wa zamu. Nashukuru kwa niaba yao, Karigo Mshana, Bakari Saria, Joshua Onsongo, Kingi Majuto na Saenda Mabula Magesha. Kabla ya kuendelea kusomea ujumbe wako, tuwape fursa wasikilizaji wetu ambao wanataka kutuma salamu kwa njia ya simu. naitwa Fedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. full respect. Salamu zangu ni kwa Jenifa Romani, mama yangu mzazi, Krasana Romani na Profesa Romani se akiwa Kingachi, Aneti Romani, Jenifa Romani, Priskusi Anaele Chambaya Wanzega, Inosenti Judiga kuanzega Joseph Temba na watangazaji wote hapo studio na ujumbe ujumbe wakipata salamu warudishe salamu. Kwa jina naitwa Ngalama Maruta, napatikana maeneo ya Isolo Magu, hapa Mwanza Tanzania, inapenda e kutuma salamu zangu leo Jumapili kwa namala jiasi kasoleduhindu kila akiwa kule DRC Kongo, kabanzi jiane kinga mwaminifu alafu kuna huyu mkui Shidinde, kuna Daudi Kubashadembe, kuna Emmanuel John Machungwa, alafu na wengine wengi marafiki zangu popote pale waliko, na wapenda sana akina Simon shauri wawaombeni kule Mburu Manyara. Pamoja sana ndugu mtangazaji, kwa jina naitwa Philbert Jonathan Kinshambi, na napatikana maeneo ya Shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Salamu zangu leo ziwasikie afatao, nianze na mke wangu Dorika Tadeo Mrs. Philbert Rigius Katombo Matikiti Muhamedi utaiiwa salam busisi Johannes Johni Bita Mage Mbise retia Shirogire wengine awe Nazareth Mwakitembe enes msolini yupo pale Mwanza na baba mzazi, mzazi Jonathan Ntege Kenshambi. Ujumbe salamu nusu ya kuonana atuzikumbukana wadau. Baada ya ujumbe wa wasikilizaji wetu kwa njia ya simu, tuungane na wasanii hawa kutoka nchi jirani Bruce Melody kutoka Rwanda na Eddie Kenzo wa huko Uganda wanakuja na kibao chao Nyola. Kwa sasa na upokea ujumbe wake Charles Man Afrida. Anasema, hamjambo ni Charles Man Afrida kutoka Goma, DRC. Salamu zake zifikie mke wake Chanseline na watoto wake Shankar na Sharma, pia kwa mama yake mzazi Mukiza Bonifrida, na wote wanaomfahamu. Joshua, mjukuu wa Nila, kutoka Mkuyuni Mwanza, Tanzania, anasema hujambo mtangazaji wa Zamu, si jambo kwanza kabisa napenda sana kushukuru kwa kupata nafasi hii ya kutuma salamu zangu kwa mke wangu kipenzi, mama yangu kipenzi, Denis Mganyizi, Mkui Shilinde, Gazungu Filipo, Memba Vincent, JJ Kaji, Maria Bura, Masanja Kuyanja, msanii wa nyimbo za asili, Filibert Jonathan, Kenshambi Masanja, Ngosha Mtanzania. Ujumbe anawatakia wiki njema. Abuhu Magembya Mwenda Walegeza mwendo uyuwi Tabora, salamu zake ziende kwa Mtaro Majenya, Abubakari Ngeresi, Frank Shayo, Patrick Mangu, Maria Bura, Dutumpela na kaka ya Tosi Magembya. Mwanzalima Nkinda aka kijana mwaminifu kutoka Ntobo Meatu, Simiyu, Tanzania, salamu zake ziwafikia wafuatao: Timothy Jamaila akiwa Bariadi, Mobagulalila Misinzo akiwa Maswa, Bahame bote Hame akiwa Ntobo Meatu, Mkui Shilinde Gazungu akiwa Maswa, Lenga Chapati akiwa Bariadi, Daudi Nkuba Shagembe akiwa Maswa, Abubakar Ngeresi akiwa Arusha, Samuel Shila Mpendachai akiwa Maswa, Kasore Ruhindukira akiwa DRC Congo, Vincent JJ Kaji akiwa Kagongwa, Saibug akiwa Somanda Bariadi, Emmanuel John Machungwa akiwa Isaka Kahama. ujumbe kwao Ukisikia salamu basi jibu salamu kupitia vyo iswahili. Salamu ni upendo. Sawa kabisa, kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Niwashukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Issa. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana. Nawaachia wimbo huu stress free wake Dibanji kutoka huko Nigeria. Sina la ziada nawatakia usiku mwema usiokuwa na stress. Kwaheri ya kuonana. Kisafi kabisa hicho ambacho ndio kinatupeleka ukingoni wa matangazo haya, na kwanza ni kusomee muktasari wa habari. Baba Mtakatifu Francis anatarajiwa kuendelea na ziara yake katika baadhi ya nchi za Afrika licha ya kuwa na matatizo ya kiafya ambayo amemtaka kutumia fimbo na gari la kusukuma la wagonjwa wa wilcha katika wiki za karibuni. Vatican imetoa programu yote jana kwa ajili ya safari ya baba mtakatifu itakayoanza Julai mbili hadi saba huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Sudan Kusini. Kumekuwa na uzushi kwamba ziara ya Baba Mtakatifu katika nchi za Afrika inaweza kuahirishwa, wakati safari yake ya Libanon ikitarajiwa kufanyika mwezi Juni. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki mwenye umri wa miaka 85 amekuwa akipata matibabu kwa ajili ya maumivu ya goti. Makamu wa Rais wa zamani wa Nigeria, mkongwe wa kisiasa, Atiku Abubakar atagombea tena kiti cha urais mwaka ujao, baada ya chama kikuu cha upinzani kumchagua kama mgombea wake kusimama katika kinyang'anyiro hicho, kuziba nafasi ya rais aliyeko madarakani Muhamadu Buhari. Abubakari mwenye umri wa miaka 75 alipoteza ushindani wake kwa Buhari katika uchaguzi wa mwaka 2019 ambapo alidai uliibwa, lakini Buhari atakuwepo katika ushindani huo kuwania nafasi ya urais mwaka ujao Wakati mula yake miwili ya miaka minne inakamilika. Chama cha People's Democratic Party PDP ambacho kilitawala Nigeria baada ya utawala wa kijeshi ulipomalizika mwaka 1999 kiliondolewa madarakani na chama cha Buhari cha APC mwaka 2015. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na maafisa wengine wakuu wamejadili kurekebisha masharti makali yaliyowekwa kwa ajili ya kuzuia kuenea ugonjwa wa COVID-19 wakati wakiendelea kushikilia madai kuwa ugonjwa huo unapungua nchini humo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.