Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamao. Chama cha kitaifa cha wamiliki bunduki nchini Marekani kinaendelea na kongamano lake la kila mwaka leo Ijumaa mjini Houston jimbo la Texas, siku chache tu baada ya kijana mmoja mwenye bunduki kuingia katika shule ya msingi katika mji wa Uvalde katika jimbo hilo hilo na kuua watoto 19 na, na walimu wawili. Gavana wa Texas Greg Abbott ambaye alitarajiwa kutoa hotuba ya hotu baya moja kwa moja kwenye kongamano amejiondoa kwa ratiba hiyo, na badala yake atazuru mji wa Uvalde na kuhutubia kongamano hilo kwa njia ya kimitandao. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump hata hivyo bado anatarajiwa kuzungumza katika hafla hiyo ya siku tatu ya kundi la kutetea haki za bunduki. Wakati wa huo huo mamlaka ya kutekeleza sheria ya Texas inakabaliwa na maswali magumu kuhusu muda uliochukuliwa kabla ya maafisa wa usalama kufika katika shule ya msingi ya Rob kukabiliana na mvamizi huyo Salvador Ramos. Shambulizi hilo la shule ya msingi ya Rob katika mji wenye idadi kubwa ya jamii ya Kilatino linaingia katika rekodi mbaya zaidi ya ile ya mauaji ya watoto ishirini na watu wazima sita katika shule nyingine ya msingi ya Sandy Hook ya Newton katika jimbo la Connecticut hapo Desemba mwaka wa. Maombolezi yanaendelea hivi leo nchini Senegal kufuatia vifo vya watoto 11 vilivyosababishwa na moto ulioteketeza chumba cha hospitali ya watoto wachanga katika mji wa Tivaon ulioko magharibi mwa nchi hiyo. Alhamisi rais wa Senegal Macky Sall alimfuta kazi waziri wake wa afya Abdoulaye Diouf Sarr kufuatia shinikizo kutoka kwa umma baada ya mkasa huo. Kwa mujibu wa amri ya kiutendaji ya serikali, nafasi ya Sar itachukuliwa na marike mese Gomdiae, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya. Maafisa wanasema hitilafu ya umeme ndiyo ilisababisha moto kuzuka Jumatano jioni. Mea wa mji wa Tivon demba Diop amesema moto huo ulisambaa kwa haraka sana. Amekanusha madai ya ndugu wa watoto hao kwenye hospitali na kwenye mitandao ya kijamii kwamba watoto hao wachanga walikuwa wameachwa peke yao, akisema mkunga na muuguzi walikuwepo jumatano jioni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Washirika wa Rusia wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine mapema leo wamesema wamechukua udhibiti kamili wa mji muhimu wa Lyman ambako vita vilikuwa vikiendelea na Ukraine ilionekana kukubali hilo huku Mosco ikiendelea na uvamizi mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha wiki kadhaa tangu vita dhidi ya Ukraine kuanza. Lyman, eneo la kituo kikuu cha reli, imekuwa sehemu ambapo majeshi ya Russia yamekuwa yakistukisha kutoka kaskazini, mmoja ya pande tatu ambazo majeshi hayo yamekuwa yakitokea ili kushambulia eneo la viwanda la Donbas na Ukraine. Waukraine waliojitenga katika eneo la Donetsk ambapo wanaunga mkono Rasia wamesema kwamba sasa wamechukua udhibiti kamili wa eneo hilo. Oleksei Arestovich, mshauri wa rais wa Ukrain Volodomir Zelenski, alionekana kuthibitisha madai hayo ya Rasia katika mahojiano jana usiku, na akasema kwamba inaonekana kuwa Mosco ilikuwa ikiboresha mbinu zake baada ya kutimuliwa kutoka mji mkuu wa Kiv mwezi Machi na pia kwenye mji wa pili kwa ukubwa wa Kakiv Mapema mwezi huu, vikosi vya rasia vinapiga hatua kubwa zaidi ya uvamizi katika eneo la mashariki la Donbas. Wachambuzi wa maswala ya kijeshi wa nchi za magharibi wanasema rasia huenda ikashinda vita katika eneo hilo, ila inategemea iwapo majeshi yake yanaweza kuendeleza shinikizo hilo au kuishiwa na nguvu. Na washirika wa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Achaj Tawedera wamependekeza mabadiliko ya katiba ambayo yatamruhusu kuendelea kugombea nafasi ya urais, hatua ambayo imepelekea maandamano kutoka kwa upinzani. Wanaunga mkono mpango wa kuondoa ukomo wa mihula ya urais walisema ulikusudiwa kuifanya nchi hiyo kuwa sawa na majirani zake na haikuwa njama ya kutaka rais Towadera mwenye umri wa miaka 65 kuendelea kubaki madarakani. Wanaharakati na makundi ya waangalizi yanasema mwelekeo huo unaofisha imani katika demokrasia na umechangia kukidhiri kwa mapinduzi ya kijeshi katika nchi za Afrika Magharibi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, sasa nampisha mwenzangu BMJ Muridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho kama kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji na leo ikiwa ni ijumaa kama ilivyo ada tunakuletea jukwaa la waandishi ambapo waandishi wetu hilo watazungumzia maswala kadhaa ikiwa ni pamoja na mashambulizi yaliyotokea katika jimbo la Texas hapa Marekani na vilevile vile hali ya usalama kule DRC, pamoja na ziara ya Rais Biden katika bara Asia na kumalizia na mwaka wa 59 tangu kubuniwa kwa Umoja wa Afrika. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ mridhi. Nam msikilizaji, katika jukwaa la waandishi hivi leo, wageni wetu ni mwandishi Douglas Mutua, mwandishi wa kujitegemea kutoka hapa hapa Marekani katika jimbo la Virginia, na vilevile vile tuko naye Tom Dahiro, mwandishi wa siku nyingi huyu kutoka kule Kigali, Rwanda, na vilevile tutakuwa naye Khalifa Saidi, mwandishi wa habari wa Redio Chanzo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Douglas, habari kubwa ambayo tumekuwa nayo hapa Marekani ni shambulizi ambalo kama unavyojua, limetokea kule Texas, jimbo la Texas, katika mji Uvalde ama Uvalde. Yale yaliyotokea kule na mengi bila shaka yamezungumzwa, tumeripoti kuhusu hali hii ambapo watoto wapatao kumi na tisa na watu wawili wazima walipoteza maisha yao. E, e, lakini nataka ni- ninje kwako, kama mwandishi kwanza, habari hii imeripotiwa vipi na vyombo vya habari hapa Marekani nadhani kawaida, kama kama inavyotokea, ukitokea uh, ufiatulianaji wa risasi ama ama watu wakipigwa risasi na kuuawa hapa Marekani, kila wakati huwa ni, ni ni habari kuu na inaibua hisia uh, za huzuni na inaripotiwa kwa muda kwa muda, wiki moja, unapata ndizo habari kuu na hivyo ndivyo ilivyotokea katika kisa hiki, lakini baada ya muda unapata hakuna ah, anayejali jadi, kwa sababu pia ni swala la kisiasa, umiliki wa, wa silaha. Nani a, a, a, awe na silaha ipi ama, ama ya aina gani, nani asiwe nayo, ni haki ya, ki, ya kikatiba, mambo kama hayo. Kwa jinsi ya jinsi jinsi habari zilivyo, ama kisa hicho kilivyoripotiwa kilip, kilip, kwenye habari nafikiri ni, ni kwa kwa kwa kiwango kilichotarajiwa na kwa na, na, na kweli ni, ni ni janga la sita <laughs> halijatangazwa rasmi kwamba janga la kitaifa, lakini kwa kweli ni tukio ambalo limeitikisa lime, lime nchi na hapo, umetaja umesema uh, kwamba eh, linakuwa linachukua mwelekeo wa uh, kisiasa kila kunapotokea shambulizi kama hili. Haya yalitokea, kulikuwa na uchaguzi wa awali ama tunasema primaries kule Georgia na katika majimbo mengine. Sijui kama hili, kwa vyovyote vile ni suala ambalo lilipatiwa uzito siku hiyo au wote walielekea kule da, kule Texas baada ya shambulizi hili yalifanywa, yeah, yote mawili wakalipa waka hili uzito kiasi, na, na, na lile lile la uchaguzi pia likapata mgao wake, maana pia uchaguzi wa mchujo kama huo ni ni mwelekeo ni, ni, ni kama ishara ya tunakoelekea kisiasa. Kwa hivyo nadhani ni ni yalishughulikiwa kwa kiasi, kwa, kwa kiasi sawa, yani tupatie yale ambayo yameibuka kutokana na shambulizi hili. Uh, umegusia hapo kidogo kuhusu siasa lakini mgawanyiko huu ambao huwepo kila wakati eh, sasa uko kwa kiwango gani baada ya shambulizi hili lililotokea juzi? Uh, nadhani mgawanyiko upo na utaendelea kudumu kwa sababu uh, kama kwa mfano kuna kuna hii dhana kwamba wanao wanaotetea sh, wa, wa, wa, wa, uh, umiliki wa silaha ni watu wa chama cha Republican, lakini pia utapata sheria hizi zime, sheria za udhibiti wa wa umiliki wa silaha zimekosa kupitishwa bungeni kwa sababu pia kuna viongozi wa upande wa chama cha Democrat ambao pia wanasema hawataki kupokonywa silaha zao, hawataki kudhibitiwa. Kwa hivyo ni ni suala la kisiasa ndiyo. Wakuu wanaoongoza upande una, unaopinga, unaopinga uh, udhibiti ni ni, ni ni wanachama wa Republican ama viongozi wa chama cha Republican, lakini pia wanaungwa mkono na, na Demokrat. Lakini ikizingatiwa kwamba tuna, tuna uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu, uchaguzi wa nusu ya mhula basi suala hili la umiliki wa silaha ama udhibiti wa silaha ambazo zinahitaji kutumika, watu wanahitaji kumiliki na wasi, wasizohitaji kumiliki, litakuwa ni swala kuu katika uchaguzi huu pia nam. Baada ya maelezo hayo, tuungane sasa na mwandishi wa habari wa zamani eh, wa siku nyingi kule Rwanda, Tom Dahiro. Tom, eh, unasikia kwamba yale ambayo tumekuwa tukizungumza kabla ya uh, Rwanda kuingia kwenye picha hiyo ni kwamba uh, hawa waasi wa M23 wamesababisha hali ya sintofahamu, kwa mujibu wa maelezo tuliyopata kutoka vyombo mbalimbali vya habari. Lakini sasa Rwanda ikaingia kwenye picha hii e, kwa sababu inaelezwa kwamba kuna makombora yaliyorushwa yakavuka mpaka yakaingia e, mpaka Rwanda. Nini kinachosemwa hapo Tom? hmm. Mzozo wa ndani ya Kongo, mzozo unaohusisha ili kundi la emu ishirini na tatu na serikali ya Kongo, mzozo kusema ni mzozo ambao ha, haujapata ha, ufunguzi mwafaka, na, na ndio maana yaliporusha ay makombora tarehe ishirini na tatu serikali ya Rwanda iliomba, iliomba kuwepo na na uchunguzi ufanywe ili ukweli wa kwa nini ilitokea na ni nani mhusika kwa sababu uh, una, kama unavyojua kumekuwepo um, kumekuwepo na na madai na, na, na madaina, wa, kuna vitu kuna viashiria kuwa ni ukweli kuwa kuna ma, majeshi ya hili kundi la FDR hawa Interahamwe wamekuwa wakipigana waki, waki, bega kwa bega na, na, na, na, na, na, na maaskari wa serikali ya Kongo sasa. Nadhani tarehe ishirini na tatu iliyotokea haya makombora kurushwa Rwanda, ilikuwa nadhani ni wakati mzuri wa kujiuliza kuna nini kinachotokea katika kitu hicho, kitafutiwe ufumbuzi sasa kabisa. na, Aku, kwa mujibu wa yale ambayo yanaelezwa ni kwamba kundi hilo umelitaja la M23 linatekeleza mashambulizi licha ya kuwepo kwa juhudi kubwa tu za kutaka kuleta hali ya amani hapo, e, kwenye mpaka kati ya DRC si na majirani wake N na nakumbuka kwamba takriban wiki tatu hivi sasa zimepita, e, kulikuwa mkutano kule Nairobi ambao ulizungumzia suala hili wale waasi e, pia waliwakilishwa. Nilikuwa nataka nisikie tu kauli yako kwa sababu ni mambo umefuatilia kwa miaka mingi. E, ku, ku, ni, unaona kama juhudi hizi zitazaa matunda kwa ujumla wake. Unajua, mashariki mwa, mwa, mwa, mwa DRC ni sehemu ambayo imekuwa inatokota na kuna vikundi kadhaa ambavyo makundi na, na, ya ADF wanakundi hawa wanaitwa FDLR, wanakundi hao inaitwa Maimai Nyatura, wana makundi kadha wa kadha. Sasa kitu ambacho haki nadhani na, na hakizungumzi ni ni vipi makundi haya yanaweza kuingizwa katika mchakato wa kisiasa ili kumalizika, kwa sababu ukiangalia, inakuwaje? Makundi yanayopiga vita nchi zao Uganda, Rwanda yanakuwa yako pale, na haya majeshi ya Umoja wa Mataifa hayazungumzii matatizo haya nadhani ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati mzuri wa kukaa chini na kusema kuwa lakini hili tatizo ambalo limekuwepo kwa miaka li, kadhaa li, li, li, li, litaishia wapi au litamalizika vipi. Kwa sababu ku, kuto kuwepo kwa vita haina maana kuna amani, kuna kuwepo na tatizo ambalo halina ufumbuzi. Na nini, nini nafasi nafasi ni ipi ya Rwanda katika mchakato wote huu yanayotokea katika nchi ya jirani hii yamekuwa yakizungumzwa uh, kati, kati ya nchi na nchi na katika uh, mazungumzo yanayofanyika kwa uh, kiukanda ki, nadhani sio kwamba kuwa ni jambo jipya na ni jambo ambalo halifahamiki. Ni jambo ambalo linafahamika, isipokuwa tatizo ni kwamba mgogoro wa ndani usipo una, una, una, mara nyingi unaposukumwa na kuufanya kama ni mgogoro wa kutoka nje. Uh, ni sawa na mtu kuugua halafu anaficha ugonjwa. Nyerere e, zamani ndio waliwahi kusema k, kutoa methali ya kizanaka, anasema nyawavisabisoburuweri kiriro kirimbura, unaficha ugonjwa, kifo kina kuumbua. Sasa nadhani ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati mzuri na ni muhimu kuwa jambo hili lizungumzwe na lizungumzwe kinaga ubaga. Nije kwako kwa Halifa Saidi, ni yapi masuala muhimu ambapo, kama unavyojua wiki hii e, kumekuwa na maadhimisho ya siku ambayo inaitwa siku ya Afrika e, na labda utatueleza kwa nini inaitwa hivyo, lakini matukio muhimu ambayo yameangaziwa labda ni yapi? Okay, so ni siku ya Afrika kwa sababu uh, uh, ni siku inayoadhimisha uh, kuanzishwa kwa umoja wa nchi huru za Afrika ambao saa hizi umebadilishwa jina unaitwa Umoja wa Afrika na uh, kwa kiasi kikubwa mijadala mikubwa imejikita kwenye kutathmini safari ya bara la Afrika uh, tangu kupata uhuru wa uh, miaka ya sitini, katika uh, hatua ambazo mataifa ya Afrika yamepiga kiuchumi, uh, kisiasa na, na kijamii, lakini kuna mambo ambayo yanawatia watu wasiwasi Uh, mkubwa ikiwemo suala la mapigano yanayoendelea uh, uh, kwenye baadhi ya nchi uh, tishio la, la, la ugaidi linaloendelea huko nchini Msumbiji uh, lakini na suala zima la uhuru uh, uh, wa bara la Afrika lenyewe kuweza kujitegemea na kujiamulia mambo yake yenyewe. Tumeona hapa juzi kati mpaka hivi sahizi, uh, mivutano inayoendelea kati ya Marekani uh, China Umoja wa Ulaya, huyu akisema huyu anamshutumu huyu hivi, na yule anamshutumu huyu hivi, kuhusiana na, na, na, na, na shughuli zao barani Afrika. Na hii haileti picha nzuri kwa uh, kwa Waafrika wenyewe, kwa sababu wao wanaonekana wanajihisi, wanaonekana kama vile ni watoto ambao hawajui nini wana, wanachokifanya na kwamba ni lazima Marekani au moja wa Ulaya au China iwaamulie na iwaambie kwamba huyu ni rafiki mzuri, hiyo si rafiki nzuri. Kwa kumekuwa na mijadala mingi inaendelea kwenye maadhimisho ya siku hii, na kusema kweli, mijadala itaendelea kuwepo hata baada ya siku hii kumalizika kuadhimishwa. Viongozi wamekutana katika mji wa Malabo huko Equatorial Guinea, na moja ya masuala e, pamoja na hayo uliyoyazungumzia, ambayo wameyapa kipaumbele ni kuhusu hali ya njaa barani Afrika, na pia kuna a, mazungumzo ambayo yanaelezwa yatafanyika hapo kesho. E, Jumamosi ambapo wataangazia sana a, juhudi za kupambana na ugaidi barani ya Afrika e, ukijua mambo ya saheo kule Msumbiji kule Somalia e, sijui unadhani kwa nini masuala haya mawili yanapewa kipaumbele kwenye mazungumzo yanayo katika wakati ambapo kuna maadhimisho ya siku ya Afrika? A, nadhani ni kwa sababu ya uh, uh, ukubwa na, na, na tishio la like, kiusalama ambalo uh, lina, lina, linatolewa na na matukio haya mawili. Na ukumbuke kabisa kwamba, uh, kusema kweli, tatizo la uhaba wa chakula na tatizo la ugaidi si matatizo mawili, unaweza ukasema ni tatizo moja, kwa sababu hata ukija ukiangalia kwenye sababu ambazo zinawapelekea watu kujihusisha na vikundi kama hivi vya kigaidi, ni kwa sababu ya ya, ya kukosa fursa uh, ya kuhisi kutelekezwa na serikali zao uh, kuhisi kwamba serikali zao haziwajali, na hivyo wana Uh, wanadhani njia sahihi ya wao ku, ku, ku, kupata maendeleo yao binafsi uh, ni kujiunga kwenye vikundi hivi ambavyo wana- wanapata chochote. Kwa hiyo haya ni masuala ambayo ndiyo uh, kipaumbele, kwa sababu ndipo ambapo usalama uh, wa, wa, wa, wa, wa Afrika kama bara ndipo uh, unaamuliwa. Ukiweza kushughulika na suala la ugaidi, ukiweza kushughulika na suala la uhaba wa chakula, kwa kiasi kikubwa sana suala la amani na usalama Uh, uh, litaimarika lita na, na amani na usalama ni muhimu kwa sababu bila ya amani na usalama, maana yake ni kwamba hata sekta nyingine mm -hmm. uh, za uchumi wa nchi au hata uh, nyanja nyingine za, za maisha ya kawaida inaweza zikawa zikawa ngumu. Kukiwa na vita uh, kilimo hakifanyiki, biashara hakifanyiki, hakuna kitu kinaweza kikafanyika. Kwa hiyo haishangazi kuona kwamba viongozi wanaipa kipaumbele sana swala la ulinzi na usalama, kwa sababu hapo ndipo hatari ilipo mwisho kabisa. Uh, Halifa Saidi, ni kirudi kwako uh, Je, suala hili la uh, vita kati ya Russia na Ukraine, uvamizi unaoendelea wa Russia kule Ukraine uh, hivi leo uh, Russia imetangaza kwamba imedhibiti eneo muhimu kule Don, Donetsk na kwamba wanaona kama wanashinda vita hivyo uh, nipe tu kauli yako kuhusu hili kwa sababu najua umekuwa ukifuatilia. Je, kuna E, dalili kwamba huenda e, Ukraini uh, uh, uh, uh, licha ya kwamba inaelezwa kwamba imepambana vilivyo, ikawa ndo inapoteza nafasi ya kushinda katika vita hivi kwa ujumla wake. Ukraine, okay, Ukraine inaweza ikapoteza nafasi ya kushinda, lakini vita haiendi kuisha. uh, uh, dalili kwamba uh, Urusi inaelekea kushinda na kwamba kuna maeneo imeyachukua haimaanishi kwamba hii vita itaisha kesho kesho kutwa au hata mwakani. Kusema kweli aa, kama uzoefu unavyotufundisha kama historia inavyotufundisha, watu ambao wanakaliwa kwa mabavu, watu ambao wanavamiwa na mataifa mengine wako tayari kupigania uhuru wao, wako tayari kupigania usalama wao, hata kama ni mtu mmoja atabaki. Na kusema kweli nishalizungumza siku nyingi Urusi inajua vizuri hili, na hata tukiangalia uzoefu wa Marekani yenyewe ambayo imevamia kwa mabavu huko Vietnam, Afghanistani na wapi, hakuna uvamizi wowote wa, wa nchi moja kwa dhidi ya nchi nyingine ambao umewahi kufanikiwa kwenye hii dunia tuliyo nayo. Kwa hiyo Urusi inaweza ikajipa matumaini na watu wanaweza wakawa na matumaini kwamba okay, uh, uh, vita vinaenda kuisha, lakini si sioni hilo likitokea. Na alafu pia lazima tufikirie maana ya kuisha kwa vita ni nini? <laughs> E, tukisema kwamba vita vya Urusi na Ukraine vinaisha maana yake nini? maana yake ni kwamba Ukraine haitaendelea kuwepo? maana yake ni kwamba Ukraine watajiunga na shirikisho la Urusi? Uh, inamaanisha nini tukisema kwamba vita vya Ukraine na Urusi vimeisha? Kwa hiyo mimi si dhani kwamba uh, hatua ya Urusi kuchukua baadhi ya maeneo mm -hmm. kunaashiria mwisho wa vita hivi. Mi nachoona ni kwamba uh, hiyo itakuwa ni kichocheo kingine zaidi uh, cha kupeleka hii vita mbele, kwa sababu Waukrain hawatokubali na wataendelea kupambana kwa kuhakikisha kwamba wanarejesha maeneo ambayo Urusi imeyachukua. Nija kwako Douglas Mutua, stori kubwa hapa Marekani e, na sio Marekani tu, kwa sababu ni ya kimataifa. Ni ziara ya Rais Joe Biden aliyoifanya kule Asia. E, labda kwa kifupi tu nini uh, ambacho umekielewa alienda ali kukifanya kule? Binafsi nadhani uh, nilivyoelewa ni kwamba alikwenda kuonyesha kuonyesha kwamba uh, Marekani ngali na washirika na washirika ambao uh, wapo barani Asia, wataendelea kushirikiana nayo ili, bila shaka, kulindana iwapo iwapo kutatokea visa vya labda kushambuliwa na, na, na taifa jingine kama ilivyotokea pale Ukraine ilivyo, ilivyo, iliposhambuliwa na, na Urusi. uh, uh, zaidi ni kujaribu kueneza ushawishi wa Marekani katika bara hilo, na unapata kwamba kuna kuna hofu kwamba uh, Uchina huenda ikashambulia kisiwa cha Taiwan ambacho ni chake lakini kinajitawala, na Marekani rais mwenyewe amesema, Rais Biden mwenyewe amesema kwamba iwapo Uchina itajaribu kushambulia Taiwan, basi majeshi ya Marekani yatailinda, yata, yata, yatailinda Taiwan. Ni, ni tamko ambalo kwa kweli limeleta labda mihemko ya kidiplomasia ki kati ya Marekani na Uchina na na ni ni ni mojawapo ya mambo ya yaliyotakiwa ya, ya, ya, ya, ya, ya kufanywa na Marekani, yaani kwamba serikali ya sasa ya Marekani ionyeshe kwamba inaangalia yanayoendelea, uh, uh, uh, uh, pale Ukraine na yanayoendelea Asia, ili nayo Uchina ijue kwamba ikithubutu, kutatokea machafuko. Na wakati akiwa kule South Korea uh, kuna hali ambayo ambayo iliibuka hapo, ikawa ni kama anazungumza moja kwa moja E, akielekeza ujumbe wake kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Lakini pia kulikuwa na swala lingine ambapo Marekani na nchi zingine zimekuwa zikiiuliza Korea Kaskazini ikubali e, chanjo ambazo zinatolewa na mataifa hasa ya Magharibi e, za COVID-19. E, na a, pia inaelezwa kwamba nchi hiyo au uongozi wa nchi hiyo hauja Eh, kubali kuchuku kupokea eh, chanjo hizo na vifaa vingine ambavyo vinatolewa kama msaada na mataifa haya. Vipi uhusiano sasa kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwa sasa? Bila shaka uhusiano kati ya Korea Kaskazini na Marekani ulibadilika pale, uh, rais uh, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alipoondoka mamlakani. Alikuwa na uhusiano wa karibu na viongozi wa, wa taifa hilo, lakini utawala wa Biden ni tofauti, una, una, una sera tofauti. Bila shaka uhusiano ni ule ule wa kuheshimiana, kwa sababu Korea Kaskazini inaunda silaha za kinyuklia, makombora ambayo ina kisiwa yanaweza kupiga baadhi ya sehemu za, za Marekani, ya kirusho kutoka huko. Yaani yani, yani, ni uhusiano ambao sitasema, sitasema ni uhusiano mzuri, ni uhusiano wa wa kuhasimiana na ndio sababu ukiona Korea Kaskazini kikataa zile chanjo, ni kwa sababu inajua zinakuja na ama ushawishi mwingine au kuna njama fiche ambayo ambayo Korea Kaskazini haielewi na haitaki kuelewa, kama tayari zimefika. Pia ni suala la siasa za kimataifa kwamba e, Korea Kaskazini imekuwa kama mkaidi mkaidi wa kweli, dhidi dhidi ya Marekani, alafu sasa ifike wakati iwe imeshindwa na kukabiliana na, na, na matatizo ya korona i, ipokee msaada kutoka kwa hasimu wake ama adui wake. Yani ni, ni, ni suala la kisiasa pia. Eh, kabla hatujaondoka hapo uh, Korea Kaskazini na Kusini eh, kuna rais mpya wa Korea Kusini sijui na, unaonaje uhusiano ambao uh, labda alikuwa nao uh, yule rais wa zamani Moon Jae-in na rais aliyemtangulia rais Biden na sasa Biden akachukua mamlaka, e, wakaendelea na Moon Jae-in kuwa rais wa e, Korea Kusini. Sasa kuna huyu mpya e, je, unaona kama kutakuwa na tofauti yoyote kisera kati ya Marekani na Korea Kusini kwa sababu kuna uongozi mpya? Nadhani hakutakuwa na tofauti kubwa, uh, kwa sababu taifa la kof, Korea Kusini ni taifa ambalo liko li imara sana ni, uh, kwa kweli ni kama ni kama mataifa mengi ya magharibi kwa sababu lina lina mifumo ambayo inafanya kazi. Kwa hivyo kiongozi anayekuja pale eh, hatarajiwi hata kuja kubadilisha mambo sana. Kwa mfano hatarajiwi hata kuja kubadilisha mambo aifanye Korea Kusini iwe adui wa Marekani. Na kwa kweli kwamba Biden ametembea Korea Kusini ni ni njia moja ya kuonyesha kwamba uhusiano bado ni uleule ule hao mataifa yataendelea kushirikiana hasa katika masuala ya biashara na teknolojia na ulinzi pia, manake Marekani ina ngome kubwa sana ya kijeshi Korea Kusini Douglas eh, eh, kule Japan, raisi pia, rais Biden pia amefanya ziara kule. Eh, nini ambacho unaweza kukielezea, labda kwa msikilizaji angependa kujua, kwa nini Japan na alikuwa eh, Asia, lakini kachagua nchi hizo mbili eh, Korea Kusini na Japan? Mataifa ya Korea Kusini na Japan ni, ni, ni mataifa ambayo yameendelea sana, hasa kwa uh, upande wa teknolojia. Pia tawala za mataifa hayo ni za, ni za kidemokrasia kwa kiasi fulani. Uh, kwa mfano kama Japan ni mshindani mkuu wa, wa Marekani uh, kiteknolojia. Kwa kweli Japan ina, inaitangulia Marekani, imeendelea zaidi uh, kiteknolojia kwa hivyo lakini pia kuna ule urafiki ambao ulizuka ama ulitokea baada ya vita vikuu vya dunia uh, vita vya pili vya dunia. Unapata kuna kuna ule urafiki ambao unahitaji kudumishwa. Lakini pia ukiangalia hapa Marekani pia kumekuwa na, na suala la uh, ubaguzi wa rangi. Watu wa Asia wamekuwa wakishambuliwa, wakivamiwa, wengine wasikia wanauawa, mambo kama hayo. Kumekuwa na hali ya taharuki kati ya uh, kwa kweli si kati ni miongoni mwa uh, jamii ya Waasia ambao wana, wanaishi Marekani. Sasa nafikiri ma, uh, serikali ya Biden pia inajaribu kuonyesha Japani kwamba tungali tuna, uh, tuna, tuna, tuna tuna urafiki tungali tunawaunga mkono tungali tunawapenda. Ah, hakuna uhasama unaotokea kati ya jamii zetu ni, ni, ni, wa, ni wa kiwango cha chini na tunataka kudumisha urafiki na kufikia hapo. Tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tulikuwa na waandishi Khalifa Saidi kutoka Tanzania, Douglas Mutua kutoka hapa Marekani na Tom Dahiro kutoka kule Rwanda. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Hadija Riami, mimi naitwa BMJ Muridhi, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduni, na kutakia wikend njema, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa.