sauti kwa mimi naitwa Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 26 mwaka 2022 Tunasikika kupitia redio wa shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya na kwenye mtandao wa www voa swahili com <muchilis> Kwenye matangazo yetu hivi leo, naibu rais wa Kenya William Ruto amwomba rais Uhuru Kenyatta msamaha kufuatia wawili hao kuonyesha waziwazi tofauti zao za kisiasa baada ya kuchaguliwa kwa awamu ya pili mwaka wa 2017. Je, wachambuzi wanasema nini? Huenda akaona kwamba ilikuwa ni kejeli kwa sababu wakati mwingi wamekuwa wakiongea taikani ekutano ya hadhara na kitaifa, wana unyenyekevu, wana upole na ustaarabu, lakini wakimalizana, wakienda katika hafla zao za kampeni, wanarejelea maneno ya yasiyo ya ya adabu. Kwa hivyo huenda bwana Kenyatta aliamua kukuzulia mbali wito huo. Katika taarifa nyingine, wabunge wa, wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura ya kuweka masharti makali ya kuchunguza mtu kabla ya kununua bunduki hapa Marekani. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Kenes Bwire. Wanajeshi wa Rusia wametekeleza mashambulizi katika zaidi ya miji 44 eneo la Donbas, mashariki mwa Ukrain, na kuharibu nyumba kadhaa. Maafisa wamesema kwamba wanajeshi wa Rusia wanalenga kuwazingira wapiganaji wa Ukraine na idadi yao imekuwa kubwa kuliko wa Ukraine katika baadhi ya sehemu. Wanajeshi wa Rusia wanajaribu kudhibiti Donbas kwa niaba ya wapiganaji wanaoungwa mkono na Rusia baada ya kushindwa kudhibiti mji mkuu wa Kiev au mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv kufuatia mapigano ya miezi mitatu. Eneo hilo lenye viwanda lina mikoa ya Luhanski na Donetski. Rusia imetuma maelfu ya wanajeshi katika eneo hilo wanaoshambulia wapiganaji wa Ukraine kutoka kila upande katika miji ya Severodonetsk na Luhansk. Mshauri wa Wizara ya Ndani ya Ukraine Vadym Denysenko amesema kwamba hali ni tete sasa Donbas, wakati makundi 25 ya wanajeshi wa Rusia wanajaribu kuzingira wapiganaji wa Ukraine. Rusia inaendelea kushinikiza mataifa ya magharibi kuondoa vikwazo vilivyowekewa kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine, ikidai kwamba vikwazo hivyo ndivyo vinavyozuia usafirishaji wa mamilioni ya tani za nafaka na mazao mengine ya kilimo kutoka Ukraine kuelekea soko la kimataifa. Ukraine ni mojawapo ya wazalishaji wakuu wa ngano, mahindi na mafuta duniani, lakini vita na hatua ya Rusia kuzuia usafirishaji wa mazao hayo vimepelekea kupanda kwake kote duniani. Lakini msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba nchi za magharibi ndizo zimeweka vizuizi kadhaa kwa nafaka na mazao ya shambani kusafirishwa kutoka Ukraine. Maafisa wa nchi za magharibi wamefutilia mbali madai hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba hakuna vikwazo vimewekewa kwa usafirishaji wa nafaka na mazao mengine ya shambani. Rais wa Senegal Macky Sall amesema kwamba watoto kumi na mmoja wamefariki kutokana na moto waliokuwa wamelazwa katika hospitali ya watoto nchini humo. Katika ujumbe wa Twitter, rais Sall amesema kwamba amesikitika kutokana na tukio hilo na kuwaonea huruma mama na familia za watoto hao. Maafisa wamesema kwamba hitilafu ya nguvu za umeme ndiyo umesababisha moto huo katika hospitali ya mam Abud Azizi Dabak mjini Tivaone ulio umbali wa kilomita 120 kutoka mji mkuu wa Dakar. Tukio hilo limejiri mwaka mmoja baada ya watoto wachanga kufariki kutokana na tukio la moto katika mji wa Lingar, kaskazini mwa Senegal. Vifo kadhaa vya watoto wachanga vimetokea katika siku za hivi karibuni na kusababisha wasiwasi kuhusu mfumo wa afya wa watoto katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayotambulika kuwa na hospitali bora zaidi katika eneo hilo. Mapema mwezi huu, maafisa waligundua mtoto aliyekuwa hai akiwa amewekwa katika chumba cha kuhifadhi maiti. Mtoto huyo alifariki baadaye. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amezungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Kenya Rachel Omamo. Mazungumzo hayo yameangazia namna ya kukabiliana na athari za kuongezeka kwa bei ya chakula Afrika. Mazungumzo kati ya Blinken na Omamo yanakuja baada ya mkutano wa New York uliohusu usalama wa chakula duniani ambapo mawaziri walikubaliana kuchukua hatua kupata suluhu la haraka. Blinken amesisitiza kwamba Marekani itasalia kuwa mshirika mkubwa katika kutafuta suluhu la ukosefu wa chakula duniani. Mawaziri hao wawili wamezungumzia umuhimu wa Kenya na Marekani kushirikiana katika sekta mbalimbali mbali. India imetetea hatua yake ya kupiga marufuku uuzaji wa ngano nje ya nchi na kusema itasaidia hali inayojitokeza ulimwenguni kufuatia vita vya Ukraine. India ilipiga marufuku uuzaji huo wa ngano wiki mbili zilizopita wakati kukiwa na wasiwasi kwamba wimbi la joto liliharibu mazao nchini humo na kupelekea bei kupanda marudufu. Harrison Kamau anasoma ripoti kamili. Waziri wa biashara na viwanda wa India Piyush Goyal amesema Jumatano kwamba maafisa wake walikuwa na wasiwasi kuhusiana na kudhibiti bei ya nafaka hiyo. Goyal, wakati akihutubia kikao cha kimataifa cha uchumi mjini Davos, Switzerland, alisema kwamba mataifa ishirini na mawili ya Ulaya yameweka sheria za uzaji wa nje ili kuhakikisha usalama wa ndani wa chakula na kwamba mara kwa mara mataifa yamelazimika kuchukua hatua zisizo za kawaida ili kulinda maslahi ya watu wake. Hatua ya India ya kupiga marufuku uzaji wa nje wa ngano linalenga kudhibiti bei za ndani za bidhaa hiyo kwenye taifa hilo ambalo sawa na mataifa mengine linakabiliana na kushuka kwa dhamani ya sarafu yake ambayo kufikia mwezi Aprili ilikuwa kwenye asilimia 78, kikiwa kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha miaka minane. Serikali ya India mapema leo imetangaza kupunguza upelekaji wake wa sukari kwenye mataifa ya nje hadi tani milioni kumi pekee, hatua inayolenga pia kudhibiti bei za ndani. India ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa sukari ulimwenguni na wa pili katika kuuza kwenye mataifa ya kigeni baada ya Brazil. Kwenye mahojiano na shirika la habari la NDTV, mkuu wa shirika la kimataifa la fedha Kristalina Georgieva amesihi India kubatilisha msimamo wake, akiongeza kwamba taifa hilo ni muhimu katika kuhakikisha usalama wa chakula ulimwenguni. Hii ni Sauti ya Amerika. Waasi wa M23 wanakaribia kuteka kambi kubwa ya wanajeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo baada ya siku kadhaa za mapigano. Afisa wa jeshi ameambia shirika la habari la AFP kwamba mapigano makali yameendelea katika kambi ya jeshi ya Rumangabo, Rushuru, Kivu Kaskazini, kilomita 44 kutoka mjini Goma. Msemaji wa jeshi la DRC Jenerali Silivia Nekenge amesema kwamba mapigano yanaendelea tangu asubuhi. Wakazi wa Rumangabo wameripoti kusikia milio ya risasi siku nzima, jeshi la DRC likipigana kudhibiti kambi ya Rumangabo. Jeshi la DRC vilevile vile limethibitisha kwamba waasi wa M23 wameshambulia kambi za jeshi la serikali za Nyiragongo na Rushuru. Kulingana na taarifa ya jeshi la DRC, waasi wa M23 wamefiatua zaidi ya roketi 20 katika sehemu ya Rumangabo na Tale na sehemu zilizo karibu. Serikali ya Gambia imesema kwamba imekubali mapendekezo ya tume ya ukweli na maridhiano kwamba rais wa zamani wa nchi hiyo Yahya Jammeh anastahili kufunguliwa mashtaka ya mauaji na makosa mengine ya uhalifu wakati alipokuwa madarakani. Mwanasheria mkuu Dauda Jalo amesema kwamba mwendesha mashtaka maalum atasimamia kesi za matumizi mabaya ya madaraka wakati wa utawala wa Jammeh kati ya mwaka 1994 na 2017 kesi hizo zimeorodeshwa katika ripoti ya tume ya ukweli na maridhiano iliyozinduliwa mwaka uliopita. Tume hiyo huru ilisema kwamba Jame na watu waliokuwa nao serikalini walihusika na makosa ya uhalifu 44 yakiwemo mauaji na unajisi dhidi ya waandishi wa habari, wanajeshi na wanasiasa wa upinzani. Rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza kwamba kura ya maoni kuhusu katiba mpya itafanyika Julai 25. Kulingana na taarifa rasmi ya serikali, kutakuwa na swali moja watakaloulizwa wapiga kura, iwapo wanakubali katiba mpya. Taarifa hiyo imesema kwamba vituo vya kupigiwa kura vitafunguliwa saa kumi na mbili asubuhi na kufungwa saa nne usiku. Tangazo hilo limekuja baada ya rais Kais Sayed kuitaja kamati ya ushauriana ama ya ushauri kusimamia utekelezaji wa katiba mpya licha ya pingamizi za kutaka hatua hiyo kubatilishwa vyama vikuu vya upinzani vimesema kwamba vitasusia majadiliano ya kupitishwa kwa katiba mpya. Kais Saied ametekeleza mabadiliko makubwa yanayolenga kumpa madaraka zaidi ikiwemo kufuta taasisi kadhaa za na kulivunja bunge la nchi hiyo. Na boti lilokuwa limebeba wahamiaji mia nane kutoka Haiti wakielekea Marekani limelazimika kutua kwenye pwani ya kati ya Cuba katika kile kinaonekana kama kundi kubwa zaidi la wahamiaji kuwahi kuondoka Haiti inayokumbana na migogoro kadhaa. Shirika la msalaba mwekundu katika mkoa wa Villa Clara limesema kwamba wahamiaji 842 wamepewa makao ya muda katika kambi ya watalii. Wahamiaji hao waliwasili Jumanne katika mji wa Villa Blanca, kilomita 300 mashariki mwa Havana. Miongozi mwao ni watoto 70 na wanawake 97. Wamesema kwamba waliitisha msaada baada ya kuachwa baharini na nahodha wa boti hilo. Walinzi wa pwani ya Marekani pamoja na walinzi wa nchi zingine wameripoti kukamata boti kadhaa zilizokuwa zimebeba zaidi ya wahamiaji mia moja wa Haiti katika miezi ya hivi karibuni. ni idhaa kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba naibu rais wa kenya william ruto mapema leo amemwomba rais uhuru kenyatta msamaha baada ya wawili hao kuonyesha waziwazi tofauti zao za kisiasa baada ya kuchaguliwa kwa awamu ya pili mwaka wa 2017 ruto amekiri kwamba huenda alikosa kutimiza matarajio ya kenyatta kwa miaka kumi iliyopita na kuomba asamehewe kwa hilo hata hivyo kenyatta ameonekana kupuuza ombi hilo lakini akaeleza kuwa yuko tayari kumkabidhi madaraka rais atakayechaguliwa na raia katika uchaguzi wa Agosti 9. Kenneth Bwire, Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Wakati wa mkutano wa awamu ya 19 wa kila mwaka wa maombi ya kitaifa Alhamisi Ulioandaliwa na bunge la Kenya jijini Nairobi, Ruto ambaye amekuwa akichana chana baadhi ya miradi ambayo serikali ya Kenyatta imekuwa ikiitekeleza ikiwemo bandari ya Mombasa, usafirishaji wa mizigo kwenye reli ya kisasa ya SGR na ujenzi wa bandari kavu ya Naivasha, amemwomba Kenyatta msamehe kwa mapungufu yake. My friend, Bwana Ruto amekiri kuwa huenda amekosa kutimiza matarajio ya rais Kenyatta kwa muda wa miaka kumi ambayo chama cha Jubilii kimekuwa madarakani na kumtaka Kenyatta amsamehe kwa mapungufu hayo. I also know that serving as deputy president I may have fallen short. Najua kuwa kama naibu rais, huenda nilikosa kufikia matarajio ya bosi wangu rais Uhuru Kenyatta. Rafiki yangu mzuri, naomba unisamehe. For your forgiveness. Ruto amemweleza Kenyatta kuwa wakati nchi inaingia katika kipindi cha uchaguzi mkuu, ni vyema pasiwepo na chuki au vizingiti vinavyoweza kulemaza kunawiri kwa amani nchini. Aidha, Ruto vilevile ameeleza kuwa amewasamehe wote waliomchukiza na aliowachukiza. Nawaomba msamaha na kila mtu ambaye amenikosea pia namsamehe kila mtu With a clean heart. Hata hivyo Kenyatta ambaye hakukaa kwenye meza moja na naibu wake, ameonekana kuyapuuza na badala yake kusisitiza kuwa yupo tayari kumkabidhi madaraka rais atakayechaguliwa na raia wa Kenya katika uchaguzi wa Agosti 9. Kenyatta, kipindi chote alichozungumza, hakugusia maombi ya naibu wake, licha ya kuonekana mchangamfu wakati wote wa hafla hii ya maombi ya kitaifa. Kenyatta aidha amesema kuwa kuwa ana matumaini kuwa taifa litahimili dhoruba la kipindi hiki cha uchaguzi na na kuibuka salama na kuwataka Emphasize... mawimbi ya siasa zetu yanazidi kwenda kasi siku baada ya nyingine, lakini hata tunapojitosa kwenye pambano lijalo, tunajua kuwa kazi ya kujenga nchi ni ya kupitishwa kutoka kizazi hadi kingine. Kwa hivyo vizazi na vizazi vya viongozi vinahitajika kukabidhi madaraka bila kuvunja utamaduni huo na nakusudia kufanya hivyo. Mahusiano ya kisiasa kati ya Kenyatta na naibu wake Ruto yamekuwa baridi kwa muda sasa, na tofauti hizo za kisiasa zimejitokeza dhahiri baada ya kuapa na mpasuko ndani ya chama tawala Jubilee. Lakini kunyamazia Kenyatta ombi la naibu wake kuna ashiria nini? Swali hili limemuuliza Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Huenda akaona kwamba ilikuwa ni kejeli kwa sababu wakati mwingi wamekuwa wakiongea hata kutama hadhara na kitaifa, wana unyenyekevu wana upole na ustaarabu, lakini wakimalizana, wakienda katika hafla zao za kampeni, wanarejelea maneno yasiyo ya, ya adabu. Kwa hivyo huenda Bwana Kenyatta aliamua kupuuzilia mbali wito huo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi, baada ya kuondoka nchini Kenya. Sasa tuingie hapa Marekani, ambapo leo wabunge wanapiga kura kuweka masharti ya kumchunguza mtu wakati wa mauzo ya bunduki, baada ya tukio baya sana la ufiatuliaji risasi lililofanyika mapema wiki hii jimboni Texas, mwandishi wa VOA Catherine Gibson anaripoti kuwa mauaji hao yamechochea tena mjadala kuhusu udhibiti wa bunduki, lakini fursa ya wanasiasa kupitisha mabadiliko makubwa ni ndogo sana. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Watoto 19 na watu wazima wawili waliuawa katika tukio hilo la ufyatwaji risasi kwenye shule ya msingi huko Texas Jumanne. Mauaji hayo yamefungua tena mjadala wa kitaifa kuhusu kanuni za umiliki wa bunduki. Gavana wa Texas mRepublican Greg Abbott alikabiliana na mpinzani wake mDemokrat Beto O'Rourke ambaye anadai kulegeza kwake kanuni za bunduki ndio kumesababisha janga hili totally. Gavana <laughs> alisema kijana mwenye umri wa miaka 18 Salvador Ramos ambaye ndiye aliuwa hao watu hakuonyesha dalili zozote kabla ya tukio hilo, na Abbott ametaka ungaji mkono zaidi uwepo katika huduma za afya ya akili badala ya kuweka sheria kali kuhusu umiliki wa bunduki. I hate to say this, but... nachukia kusema hivi, lakini kuna watu wengi zaidi wanapigwa risasi kila mwishoni mwa wiki huko Chicago kuliko ilivyo kwenye shule hapa Texas, na tunahitaji kufahamu kwamba watu wanadhani kwamba, ndio kama tukiweka sheria kali sana za umiliki wa bunduki, basi tutakuwa tumesuluhisha mambo. Chicago na Los Angeles na New York hawakubaliani na hilo. Rais wa Marekani Joe Biden amelitaka bunge lenye udhibiti mdogo wa wademokrat kupitisha kanuni mpya. name... Kwa jina la Mwenyezi Mungu tutafanya kile tuwezalo, kama sio kusitisha moja kwa moja mabadiliko ya kimsingi kiwango, kwa kiwango cha janga hili. Wademokrati walisema walikuwa wanataka kuchukua hatua haraka kupitisha kanuni mpya. Janga la bunduki Marekani halifanani kwa vyovyote na watu wa rika hilo katika mataifa mengine duniani. Hakuna Marekani ambaye yuko salama kutokana na hilo, na watu Marekani wa Marekani wamechoshwa sana na hili lakini alielezea juhudi kama hizo zimesisitishwa katika siku zilizopita. Hapa tunazungumzia sekta ya bunduki. Sekta ya bunduki inataka kusimamisha majadiliano S yoyote kuhusu mabadiliko ya sheria baada ya tukio hili la ufyatuaji risasi, kwa sababu wanafahamu huu ni wakati ambapo umma unataka mabadiliko ya sera. Wakati wa Republican wamekiri kuhusu ukubwa wa janga hili. Kwa kweli inasikitisha sana kufikiria maisha ya vijana wadogo wasio na hatia ambao wamepoteza maisha yao na ukatili mbaya usio na maana hata kidogo. Walitahadharisha dhidi ya kuwawekea kiwango wa Marekani kuhusu haki yao ya kikatiba ya kumiliki bunduki. Upinzani wa mara kwa mara umeshindwa kulisukuma bunge kupitisha kanuni mpya kila wakati kunapokuwa na ufyatuaji wa risasi. Dhana kind of ni kwamba kama kuna sera ambayo inatetea aina yoyote ya mageuzi, ni kama vile kunyang'anya na kupitisha mageuzi kama yale ya New Zealand. Hayo si mapendekezo yanayozungumziwa. Kuna hatua nyingi za kisheria ambazo zimependekezwa na huenda zikasababisha baadhi ya vikwazo kwa watu ambao wanajaribu kutenda vitendo kama hivi. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa mwaka 2021 na kituo cha Pew, nusu ya Wamarekani wanaona kuwa ghasia za bunduki ni tatizo kubwa sana, na idadi kubwa ya wa Wademokrat na Warepublican wanapendelea kuwepo na uchunguzi wa kibinafsi wa kina na kuonyesha mauzo ya bunduki. Khadija Riani, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba matangazo yetu pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com na kwenye majukwaa yote ya kimitandao. Ukamwe unaoendelea kwenye pembe ya Afrika ni matokeo ya hali ya hewa mbaya inayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kwa wafugaji wa Ethiopia ambao wameona mifugo zaidi ya milioni moja ikiangamia ni ishara kwamba njia yao ya maisha haiwezi kudumishwa na kizazi kijacho. Linda Givetach anaripoti kutoka Gode, Ethiopia, naye Sande Shomari anasoma ripoti yake. Mizoga ya ng'ombe iliyotawanyika katika mashamba imekuwa jambo la kawaida sana katika eneo la Somalia nchini Ethiopia. Licha juhudi za mwisho za kulisha ng'ombe wake kwa nyasi kutoka kwenye paa lake la nyasi, Adis Ahmed Omar. Anasema wote waliangamia. Familia yake sasa ni miongoni mwa Ethiopia milioni 7.2 ambao hawapati chakula cha kutosha, kulingana na Umoja wa Mataifa. Anasema alipokuwa mdogo, ukame ulikuwa unatokea mara moja na walikabiliana na hali hiyo, lakini ukame huu kwa sasa ni wa kudumu na wa mara kwa mara na uko nje ya uwezo wao wa kumudu. Matukio ya ukame sio tu ya kudumu, yanazidi kuwa mara kwa mara. Baadhi ya wafugaji wa zamani katika kambi ya wakimbizi nje ya mji wa Gode walipoteza mifugo yao mwaka 2017 wamekuwa wakazi wa kudumu wa eneo hilo baada ya kuacha maisha yao ya kuhamahama na badala yake kufuga wanyama wadogo kama vile mbuzi na kupanda mazao. Abdiwali Muhamed Salad ni chifu wa kijiji E, ka, kitare, anasema ni bora kutafuta riziki nyingine kuliko mimo, ufugaji. Elimu katika maisha mengine, ina maana ya kilimo. Anasema kilimo mseto ni chaguo linalopatikana kwao katika siku zijazo, kama njia ya kujikimu. Mabadiliko ya hali ya hewa yanakadiriwa kuleta hali mbaya zaidi katika miaka ijayo, na ukame na mafuriko tofauti. Hilo pia litachangia mmomonyoko wa udongo na uharibifu na kupunguza ardhi iliyopo kwa ajili ya malisho. Ndani ya mwaka huu, wataalam wanasema kuna uwezekano wa asilimia 61, msimu ujao wa mvua katika eneo hilo kushindwa na kuharibu wafugaji zaidi. Abubakar Sali Babiker yupo katika jumuiya ya hali ya hewa duniani nchini Ethiopia. It is very ni changamoto kubwa kwao kuendelea so na maisha yale yale, yale ya kutegemea rasilimali za asili right. Kwa hiyo siku zijazo ni giza, kwa bahati mbaya kusema way kusama, way, lakini ndio ambapo wanahitaji kukabiliana na hali mpya ya mabadiliko ya hali ya hewa. Katika eneo la kaskazini mwa Afar, wafugaji wanasema hawapaswi kuacha mila zao, badala yake wanataka msaada zaidi kutoka kwa serikali kulinda ardhi ya malisho na kuandaa programu za kutoa chakula cha dharura na dawa kwa mifugo. Ingawa wengi wanasema wangekaribisha mustakabali mbadala kwa watoto wao ambao sasa wanakabiliwa na njaa, lengo lao ni kuishi tu leo. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia tume ya umoja wa Afrika kuadhimisha siku ya Afrika hapo Mei 25 na kuzungumzia mafanikio yake ya kushawishi maendeleo ambayo yamelifanya bara la Afrika kuwa na kauli mbiu mahususi ya kuashiria changamoto inazokumbana nazo katika mazingira ya dunia. Kauli mbiu ya AU mwaka huu wa 2022 ni kuimarisha ustahimilivu katika lishe na usalama wa chakula kwenye bara la Afrika, kuimarisha mifumo ya kilimo kwa ajili ya chakula, afya na mtaji wa maendeleo ya kiuchumi. Pia tutamulika mzozo wa chakula ambao haukutegemewa lakini umesababishwa na vita vya Russia na Ukraine, ikiwa pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta. Adija Riyami anatupasha zaidi. Mzozo wa vikwazo vya magharibi kwa Mosco vinavuruga usambazaji wa ngano mbolea na bidhaa nyingine na kusababisha matatizo mbalimbali kwa bara la Afrika, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa na janga la virusi vya korona. Afisa wa programu ya maendeleo ya Umoja Mataifa PNUD Achim Steiner katika mahojiano yake huko Davos wiki hii alisema kuna zaidi ya watu milioni mia mbili ambao wanakabiliwa na njaa kali sana duniani. Concern. And so in the united nations we estimate that as of may of this year we have well over 200 million people facing acute hunger katika Umoja wa Mataifa tunakadiria kuwa kuanzia mwezi Mei mwaka huu tuna zaidi ya watu milioni mia mbili wanaokabiliwa na idadi kadhaa ya watu, huenda katika siku za usoni ikaongezeka zaidi. Kwa mfano kuna ukame Afrika Mashariki, huko pembe ya Afrika pia. Kwa hiyo hali ni mbaya sana, na mwelekeo wa usalama wa chakula duniani si mzuri. Nchi nyingi za Afrika zinategemea kwa kiasi kikubwa kuagiza chakula na mbolea kutoka nje, yaani kutoka Russia na Ukraine ambao ni wauzaji wawili wakubwa wa, wa, wa ngano, mahindi na mafuta ya alizeti. Kupanda kwa bei ya mafuta kunatokana na vita na pia kuongeza gharama ya mafuta ya petroli na dizeli. Katika baadhi ya nchi za Afrika mpaka asilimia themanini ya ngano inatokea Rusia na Ukraine. Siku so, zote there tunatakiwa to kukumbuka kuwa kuna nchi ambazo zinategemea asilimia thelathini arobaini mpaka hamsini ya ngano yake, kwa mfano kutoka Ukraine kuna nchi kadhaa za Afrika za Kiarabu, hizi zitaathiriwa haraka sana. Lazima kutakuwa na hali ya kujaribu kukabiliana na mzozo huu. Pili, mamilioni ya watu wanatozwa bei kubwa ili kununua bidhaa zao za msingi za chakula kila siku, ili kuweza kujikimu. Kwa sababu ya matokeo haya, bei ya bidhaa duniani imepanda, na ina maana kuwa hawawezi tena kumudu mlo wao ujao pamoja na kumbukumbu kumbu hiyo ya siku ya Afrika, kuna mkutano usio wa kawaida wa viongozi wa umoja wa Afrika ambao unafanyika huko Malabo. Katika mkutano huo, Umoja wa Afrika ambao unasherehekea miaka ishirini mwaka huu unafanya kikao kisicho cha kawaida huko Malabo, Equatorio Guini, kati ya Jumatano na Jumamosi mosi. Kikao hicho kitasimamiwa na Makisal ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa AU. Mikutano miwili ya viongozi inatarajiwa kufanyika Ijumaa na Jumamosi mosi. Masuala ya afya, hali ya hewa, chakula na mizozo ya usalama yatakuwa ni kiini cha majadiliano. Jumamosi imetengwa mahususi kuzungumzia mapambano dhidi ya ugaidi iwe ni Sahel, Msumbiji au Somalia, lakini pia ukosefu wa uthabiti wa kisiasa ambao nchi kadhaa unakabiliana nazo katika muda wa miaka miwili iliyopita na kuibuka kwa mapinduzi huko Afrika Magharibi. Wakati viongozi wanakutana Malabo, ofisi ya uwakilishi wa vijana katika Umoja wa Afrika inasema inataka kuwashawishi vijana wa Kiafrika kuhusu bara hilo na ughaibuni ili kuunga mkono na kuhamasisha mabadiliko chanya, mijadala inayojumuisha wote na hatua madhubuti kwa maendeleo ya Afrika. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Sasa basi, kabla ya kukamilisha matangazo ya leo, hebu tupate muktasari wa habari. Waasi wa M23 wanakaribia kuteka kambi kubwa ya wanajeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya siku kadhaa za mapigano. Kulingana na taarifa ya jeshi la DRC, waasi wa M23 wamefyatua zaidi ya roketi 20 katika sehemu ya Rumangabo na Tale na sehemu zilizo karibu. Wanajeshi wa Rusia wametekeleza mashambulizi katika zaidi ya miji 4 eneo la Donbas mashariki mwa Ukraine na kuharibu nyumba kadhaa. Maafisa wamesema kwamba wanajeshi wa Rasia wanalenga kuwazingira wapiganaji wa Ukraine na idadi yao imekuwa kubwa kuliko wa Ukraine katika baadhi ya sehemu. Rasia inaendelea kushinikiza mataifa magharibi kuondoa vikwazo vilivyowekewa kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine, ikidai kwamba vikwazo hivyo ndivyo vinavyozuia usafirishaji wa mamilioni ya tani za nafaka na mazao mengine ya kilimo kutoka Ukraini kuelekea soko la kimataifa, lakini waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba hakuna vikwazo vimewekewa kwa usafirishaji wa nafaka na mazao mengine ya shambani. Rais wa Senegal Macky Sall amesema kwamba watoto kumi na moja wamefariki kutokana na moto waliokuwa wamezaliwa katika hospitali ya watoto nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amezungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Kenya, Rashel Omamo. Mazungumzo yao yameangazia namna ya kukabiliana na athari za kuongezeka kwa bei ya chakula Afrika. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, prodyusa Aida Issa, msimamizi Sandey Shomari, kutoka Washington jina langu Harrison Kamau, nime na nimeshirikiana naye Kenneth Bwire, kwa pamoja tukikutakia mema popote ulipo.