Akutoka studio Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani. Leo ikiwa ni Alhamisi, tarehe 26, mwezi ni wa Mei, mwaka ni wa 2022 ambapo tumechangamka kweli kweli, ikiwa ni saa kumi na nusu za jioni saa za Afrika Mashariki. Popote ulipo, natumai kwamba mambo yako fiti sana, tunaposafiri kwa takriban nusu saa kwa mambo mengi ambayo tumekuandalia kutoka mbali na karibu. Na baadhi ya yale tuliyonayo leo, jina langu likiwa Harrison Kamau, ni pamoja na maombi yaliyofanyika nchini Kenya ya viongozi wa kisiasa pamoja na wadau wengine huko jijini Nairobi moja kwa moja. Pia msikilizaji, kamao hayuko peke yake ndani ya studio, nikiwa nimekwisha jana tele kama pishi la mchele. Alhamisi ya leo, langu jina Sunday Shomari. Msikilizaji, mambo ni mazuri kabisa pa Washington, huko nje hali ya hewa safi kabisa. Ni saa tatu na nusu za asubuhi, inakwenda katika thelathini na moja sasa, tukiwa tayari kupa vitu vingi, pia michuano ya Basketball Africa League Inasemaje? imekwisha ingia fainali. Wataalam wanacheza kwenye fainali ni kina nani? Eh, katika, katika, haya, vile, vile, vile kusahau, kwenye na nini cha kutarajia, tutaangalia katika matangazo haya, vilevile bila kusahau kuangalia naojiri kwenye mitandao ya kijamii, hali kadhalika yanayofanywa na rais wa marekani Joe Biden kuhusiana haya mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea Marekani. Na usisahau kwamba VOA express haimaliziki bila muziki, kwa hivyo ndani ya VOA express kwa kweli kibao lazima kitaanguka, lakini bila kupoteza wakati, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya ambapo asubuhi ya leo viongozi wakiwemo rais, naibu rais na wagombea wengine kwenye kinyang'anyiro cha urais na viti vingine, pamoja na viongozi wakuu serikalini, walikutana kwa maombi ya asubuhi ambayo hufanyika kila mwaka, na katika maombi mengi yalitokea ikawa kwamba naibu rais aliomba msamaha kwa rais Uhuru Kenyatta, namzungumzia naibu William Ruto, na vilevile vile, akapata kumwalika pia Mpinzani wake au mgombea mwenza wa, wa hasimu wake wa kisiasa Raila Odinga, na basi kufuatia hilo nimezungumza naye ama tunaye Francis Wangome akiwa Nairobi, na kidogo tu ningetaka kujua kutoka kwake, je, yeye ye, amechukuliaje suala la na naibu rais William Ruto kumwomba msamaha rais Uhuru Kenyatta wakati wa maombi ya asubuhi nchini Kenya kwenye mgahawa wa Safari Park. Eh, kule kuomba msamaha kwa mheshimiwa Ruto kunaonyesha eh, kitu ambacho kinaitwa uungwana na tena kukubali kwamba kama kuna jambo ambalo limefanya makosa mahali fulani. Kwa hivyo swala kama hilo ni swala la kiungwana, na wakati mheshimiwa eh, Ruto anapoomba msamaha mbele ya rais ni kuonyesha kwamba kila mtu anaweza kuwa kielezo chema katika jamii. Kwa hivyo ni jambo ambalo lina busara sana kufanya hivyo. Basi, Wangome, kwa nini unafikiri, uh, rais kwa upande wake hakumwomba Ruto msamaha? Una, unajua kama e, jambo ambalo liko rohoni mwa mtu kuna tofauti wakati mtu anapoomba msamaha na ni jambo ambalo hakutarajia kabisa. E, labda pengine yeye mwenyewe anaona hajamkosea kwa njia yoyote, au pengine unajua, katika, katika maisha kuna wale wanasemekana kwamba e, wanapima wana, wana ama kutafakari jambo hilo kwanza Labda pengine hivyo ndivyo ningesema, na sijui pengine hatua ya Ruto ya kumwalika hasimu wake Martha Karua ambaye ni mgombea mwenza wa mpinzani wake Raila Odinga bila kutarajiwa, basi pale hilo lilichukuliwaje? Hata inaonekana kwamba ni swala alilopigwa na butoa sana kuona kwamba eh, ule mwaliko ulikuwa wa kushtukiza tu ambapo, ambapo palikuwa pametokea eh, ile jambo hakutarajia kwamba huyu agenialika kwamba ni hasimu wa, wa, wa kisiasa, na na wajaji kwamba kabisa kabisa hamtaki kabisa. Na kwa hivyo sasa, yale matarajio yake, e, hayakuwepo kabisa kabisa, lilikuwa jambo la ya kushtukiza sana. Unajua Sande, mm. pale aliposimama kuzungumza naibu rais William Ruto mm -hmm, mara moja, bila kutarajia, Martha Karua alimwambia basi, uh, tutaondokana na itifaki zote, na akamwita mara moja, hakufuata mikakati, akamwambia njoo kuzungumza sasa. Yule kwanza alishtuka, akashindwa je ditasema nini, na nimeshtukizwa tu kuambia hakutarajia kamwe, na ndivyo unasikia akisema kwamba labda pengine ni mwamko mpya wa kisiasa, wakati ikijulikana kwamba joto la kisiasa limeendelea kupanda nchini Kenya tukitarajia amani kwenye kampeni na hatimaye kwenye uchaguzi mkuu tarehe nane mwezi tarehe tisa mwezi wa oh, nane. bila shaka, bila shaka. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ngoma ni Dimension fully focus, wakiwa na BN pale. Unaisikia sauti ya jamaa huyu wa sauti Sol kutoka kwa umbali. Dimension <laughs> ni mwelekeo wa mambo yakibadilika kila mahali, yawe ni ya kisiasa, ya kijamii na mengine mengi. Lakini ndivyo mambo yalivyo. Pia dimension ya stori inabadilika pia hapa ndani ya VOA Express. Wakati tukiondoka nchini Kenya na kuingia hapa Marekani mara moja, Sunday bila shaka bila shaka, hapa Marekani, rais wa Marekani Joe Biden alitia saini amri ya kiutendaji siku ya Jumatano kuboresha wajibikaji katika jeshi la polisi, hatua ambayo ina maana e, kwa maana fulani e, wachambuzi wakisema kuwa pia ina mipaka, na kwa mujibu wa CNN haya mambo yameendelea na kusainiwa. Basi hilo linajiri katika kumbukumbu ya mwaka wa pili wa kifo cha George Floyd, Marekani mweusi aliyeuawa na polisi huko Minnesota, ambayo iliakisi changamoto katika kushughulikia ubaguzi wa rangi, matumizi ya nguvu kupita kiasi, na usalama wa umma, wakati baraza la Congress limekwama kuchukua hatua, swala ambalo hata kocha wa timu ya mpira wa vikapu Golden State Warriors alipigia kelele na kulaumu viongozi walioko Washington, maseneta kwamba hawachukui hatua baada ya tukio baya la upigaji wa risasi risasi kutokea huko wiki hii uh, uh, jimbo ni Texas, bila shaka na kama utukio hili ambalo e, kwa kweli limeathiriwa na janga la tukio Texas, ikiwa e, ni wanasema ni shambulio la watu wengi e, limeua watoto 19 na walimu wawili na kugusa wengi hapa Marekani. Basi uh, kufuatia hilo uh, rais Biden na makamu wake uh, Kamala Harris walitoa wa matamshi yao wakijaribu kuwafariji walioadhiriwa na shambulizi la risasi pamoja na wale ambao wameteseka kutokana na unyanyasaji wa polisi na kuahidi kwamba mabadiliko yanaweza kutokea hatimaye, licha ya migawanyiko iliyoko ndani ya bunge. Bila shaka, na pia familia ya George Floyd ilikuwapo hapo ikulu ya Marekani wakati rais akitangaza kwamba kile anachofanya katika kumbukumbu zao ni muhimu huku wabunge wakishindwa kuafikiana kuhusu jinsi ya kurekebisha sera za polisi na kuhusu juhudi za kupunguza mashambulizi haya ya risasi ya watu wengi na njia za kuendeleza katika kutafuta suluhisho. Na vivia, anapojaribu kujenga makubaliano, Biden anasema anajaribu kuleta usawa kati ya polisi na vikundi vya haki za kiraia, wakati ambapo wasiwasi unaongezeka juu ya uhalifu na jinsi hali inavyoendelea katika maeneo mbalimbali. Ni kweli kabisa, ukiangalia kwa kina, ni kwamba maagizo mengi ya Rais Biden yanalenga mashirika ya serikali na kutekeleza sheria, kwa mfano kuwahitaji kukagua na kurekebisha sera za matumizi ya nguvu. Pia itaunda uh, hifadhi data ili kuwe na data ya kusaidia kufuatilia utovu wa nidhamu miongoni mwa maafisa wa serikali na hasa wale wa usalama, kulingana na ripoti kutoka ikulu ya Marekani. Ni hatua ambayo kweli inalenga kuimarisha usalama wa kijamii hapa Marekani. Na ndilo swala ambao, Nigeria, Marikani, e, na swala hilo ndilo suala ambalo linajiri hapa Marekani kutokana na yale ambayo yametokea. Kwahiyo taendelea kufuatilia suala hilo msikilizaji. Sasa moja kwa moja tuende kwenye taarifa au habari za kimataifa <muchas> Wanajeshi wa rasia wametekeleza mashambulizi katika zaidi ya miji 40 katika jimbo la Donbas mashariki mwa Ukraine na kuharibu nyumba nyingi. Maafisa wanasema kwamba wanajeshi wa rasia wanalenga kuwazingira wapiganaji wa Ukraine na idadi yao imekuwa kubwa kuliko wa Ukraine katika baadhi ya sehemu. Basi wanajeshi wa Rasia wanajaribu kudhibiti Donbas kwa kuwasaidia wapiganaji wanaoungwa mkono na Rasia baada ya kushindwa kudhibiti mji mkuu wa Kiev au mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv kufuatia mapigano ya miezi mitatu. Sasa wanajeshi wa Japani na Marekani wamefanya mazoezi ya pamoja ya ndege za kijeshi katika anga ya bahari ya Japan saa chache baada ya Rusia kufanya mazoezi ya pamoja na China ya ndege za kurusha mabomu wakati rais wa marekani Joe Biden alipokuwa Tokyo. Mazoezi ya Japan na Marekani yalihusisha ndege nane za kivita ambazo zipo Japan, ikiwemo ndege nne za Marekani f16 na nne za Japani f15. Mazoezi hayo ya pamoja yamelenga kuthibitisha uwezo wa kijeshi wa pamoja wa nchi hizo mbili pamoja na kuimarisha ushirikiano kati ya Japan na Marekani. Rais wa Senegal Makisal amesema kwamba watoto wachanga 11 waliozaliwa katika hospitali ya watoto mjini Tivawane wamefariki kutokana na moto. Katika ujumbe wa Twitter, Sal amesema kwamba amesikitika kutokana na tukio hilo na kuonea huruma mama na familia za watoto hao. Maafisa wanasema kwamba hitilafu ya nguvu za umeme ndio imesababisha moto huo katika hospitali ya Mame Abdu Aziz Saidabaka mjini Tivanawe, ulio umbali wa kilomita 120 kutoka mji mkuu wa Dakar. Tukio hilo limejiri mwaka mmoja baada ya watoto wachanga kufariki kutokana na tukio la moto katika mji wa Lingwere kaskazini mwa Senegal. Na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi akiwa na wajumbe 20 ameanza ziara kwenye visiwa vya Solomons. Wang Yi atafanya ziara katika nchi nane, inayokuja wakati kuna hali ya wasiwasi kuhusiana na harakati za kijeshi na kifedha za Beijing katika kanda ya Pasifik ya Kusini. China imesema kwamba ziara hiyo inazingatia historia ya muda mrefu kuhusu urafiki kati ya Beijing na nchi hizo za visiwa, lakini Australia imejaribu kukabiliana na ziara hiyo kutuma waziri wake wa mambo ya nje Penny Wong iwemue kwenye visiwa vya Fiji kuonyesha uungaji wake mkono kwa visiwa vya Pasific. Eh, baada ya kuwa kwamba ameweza kupata nyimbo yake kuchezwa mara milioni mia moja kwenye Boomplay eh? Revan, najena no yuko lebo ya Wasafi Records no, akiwa na Diamond Platnumz, lakini sasa ametamba kwenye hili jukwaa ambayo ni jukwaa kubwa eh, la kustream muziki kwa njia ya mtandao Africa, Boomplay Africa. Sasa Raymond ameweka rekodi kwa sababu nyimbo yake imetamba mara milioni mia moja. Amewapiga bao hata wenzake wa ndani ya Wasafi kwenye hiyo kitu yeah. Basi nikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani nao umeanza kuadia polepole, na kama ulivyotazama kwenye mtandao wetu wa Facebook, tuliuliza katika kuadhimisha siku ya Afrika ambayo ilikuwa ni jana, ikiadhimisha siku ya muungano wa Afrika ilivyobuniwa miaka 59 iliyopita, tuliuliza je, Afrika nini cha kufanya kuhusisha vijana katika maendeleo ya nchi? Maoni mengi yametolewa kupitia mtandao huo huo na pia kwenye laini ya simu. Kuna wale ambao tayari kabisa wako tayari kushiriki. Kwenye laini ya simu tuna moja Awapo wasikilizaji, karibu sana, sema jina, sehemu nakotokea na uchangie mada hii. Naitwa Ngasa Hamisi Waipiagula, Kahama, Tanzania, nami nachangia kwamba vijana waache kukaa mtaani wakilaumu serikali, wachape kazi ili kujiwekea akiba baadaye. Sasa pengine uh, miongoni mwa masuala ambao ungependekeza vijana wajitume wa ni ni yapi baadhi Mta, kama mtaani wajitume waji kuna mikopo inatolewa ya kuna biashara nyingi ndogondogo ndogo za kufanya ili wawe bize na kazi kuliko kuendelea kukaa. Kama wapo vijijini wajicite katika kilimo. Na labda pengine niwe na swali moja tu kwako, la moja kwa moja: miaka hamsini na tisa baada ya kubuniwa kwa umoja wa Afrika, je, unaona kama mataifa Afrika, ya Afrika yanaelekea kwenye hatua za kuungana kama bara moja la Afrika na kweli umoja ule ukadhihirika? Umepata swali langu? Kwamba, nimeuliza, je, unaona kama umoja wa Afrika unaonekana ukifanya kazi barani Afrika? Je, kuna umoja wa mataifa ya Kiafrika miaka hamsini na tisa baadaye <laughs> inaonekana <laughs> yeah, yeah, yeah, ma, mawasiliano yanakuwa ni matatizo, hanipati kwa upande wa pili. Labda sande tusome mawili matatu kutokana na bila shaka, hoja bila shaka barazani. Haya basi, mi nianze naye Hamisi Ngasa akiwa Tanzania anasema okay, basi moja kwa moja sijampata tumeshazungumza naye huyu. Nampata Joshua mjukuu wa Nila kutoka Mkuni, Tanzania. Ye, yeah, anasema kwamba binafsi mi naona kuwaondolea vijana dhana potofu ya kwamba kila anayesoma lazima aajiliwe serikalini, kujiajiri kama wao pia, waweze kushirikiana kujitafutia mipango yao ya maendeleo. Namwona Joshua mjukuu wa Nila anasema kwamba metoka sasa hivi, amechangia kuchangia kweli kweli, mm-hmm. Na sasa namwona Sayeda Mabula Magesha, anasema vijana wanapaswa kujishughulisha na shughuli za kujiajiri maana zipo nyingi na wasitegemee kuajiriwa na serikali. Haya, namwona mwingine huyu, ni Hosea Kangimba, yuko Bukoba, anasema kikubwa ni kuwashirikisha vijana katika mambo mbalimbali mbali, kwa mfano pia wapewe nafasi za uongozi. Yang Yang huu Rotiken hakusema yuko wapi, lakini anasema kila nchi ipande banki ya vijana wake, but ndivyo anasema, ibaki kwenye mikono ya serikali kuu, kwa sababu nchi nyingi zina ufisadi mwingi. Haya, na huyu unayekamilisha know, naye ni Sabo Ben, anasema kwanza kabisa wajue kuhitimu chuo kikuu sio suluhu, na pili anasema waache kuchagua kazi, si lazima waanze juu na tatu, wajiepushe na madawa ya kulevya na wajiepushe pia na unywaji wa pombe kupita kiasi. hayo ni baadhi tu ya yale ambayo naona, maoni mengi sana na vizuri sana kuchangia kuendelea kupitia mitandao yetu ya Facebook, na usisahau kwamba www VOA Swahili, kuna mengi zaidi kutuhusu. Na naona wakati wa kibao, kama nilivyokuahidi, VOA express haikuendi bila muziki kwa umbali. Naona Dibanja, stress free ndio ngoma ya leo, ikianguka vizuri hapa studio 15 pata mambo Mkongwe huyo ni msikilizaji, si mwingine D'banj. Kama unajua ujamaa, alifanya vitu vikubwa sana sana jana kwenye Africa Day kule uh, Nigeria, ambaye kama unavyojua ametamba sana, nyimbo zake na na na, anaendelea kutamba, na unavyosikia ni kwamba sauti yake bado ina uzito wake, na miondoko ya ya kiafrika ndani ya ngoma ngoma hiyo, utasikia kweli kuna utamu wake. Ngoma za Afrika siku zote zinasikia pale zinapigwa hizo trumpeti, e, unasikia ngoma Hmm. Na basi tukiwa tuko kwenye hao masuala ya Afrika na ngoma ya Afrika ikiondoka kwa staili yake polepole, najua kuna mambo mazito yanayoendelea kufanyika Afrika. Yes, nikizungumzia sure kidogo kuhusu spoti mpira wa vikapu kule Rwanda mambo yanakwendaje? kwazamanaake wengi wanauliza, sasa huko hali vipi? Kweli kabisa, mambo yanaendelea moto moto katika ligi ya mpira wa kikapu barani Afrika ya vilabu. Hii ni BAL, Basketball Africa League na kama unavyojua tayari tumekushafahamu timu ambazo zimeingia fainali ya michuano hii, ambapo bingwa mtetezi za Maleki wamekusha tolewa kwenye kuingia fainali, yaani wamenyang'anywa ubingwa, lakini hawajatolewa kabisa. Watagombea nafasi ya tatu. Sasa basi, nimezungumza na eh, mdau wa basketball ambaye pia ni rais mstaafu wa chama cha uh, ushirikisho la basketball kule Tanzania, Bwana Fares Magesa ambaye amekuwa kufuatilia sana michuano hii na kwanza kabisa nikataa kujua anapokea vipi, anaonaje mtanange wa fainali utakavyokuwa kati ya timu ambazo zinakutana e, timu ya Tunisia Monastir na Petro de Luanda ya kule Angola. Hali itakuwaje, Fares, tuambie. ah, fainali ya bao mwaka huu kukweli, ine, kwa kweli kwanza imeshangaza wengi kwa maana ya kwamba watu wakutarajia bingwa mtetezi timu ya Zamalek itatolewa katika hatua ya nusu finali, lakini ndio ikawa hivyo, amefungwa na hiyo US Monastir ya Tunisia. Semana nane kwa semana moja. Kwa hiyo ni matarajio yetu kwamba mimi sasa, ukiniuliza eh, fainali hii ni ngumu kutabiri eh, lakini eh, timu zote mbili hizi kati ya Monastir ya Tunisia na Petro de Rwanda zina nafasi sawasawa ya kuweza kuchukua ku, ku, ubingwa, kwa kila mtu ana nafasi sawa eh, kwama mimi sasa nitaitakia kila la heri Petro de Rwanda japo eh, najua safari ni ngumu lakini eh, tuseme tu kwamba ukiangalia e, wana mchezaji wao mahiri kabisa ule dundae shilde e, aliweza kufunga mchezo wa nusu fainali point kumi na nane. Kwa hiyo anaweza akaisaidia akaiongoza vizuri timu yake. Na vipi, je, kuhusu mechi ya mshindi wa tatu itakayofanyika Ijumaa hapa, e, tutaona kitu gani au utarajie nini katika timu hizi? Nadhani Zamalek asira zote atazipeleka huko sasa. <laughs> kuhakikisha kwamba anaitoa FP ya Kameruni. Uh, kwa hiyo kwa sababu hata yeye hakutarajia kwa kweli atatolewa katika hatua ile ya nusu fainali. Kwa hiyo naamini eh, dhahama yote sasa ataiamishia huko, lakini pia eh, kwa hatua hii kwa kweli ya nusu fainali, kila timu eh, iliyofika mpaka fainali ni timu kali, kwa hiyo Eh, bado vile vile ni, ni vigumu kutabiri eh, katika mchezo huo ambao utachezwa kesho kati ya ya Zamalek na FIP nani anaweza anaweza lakini akafanya vizuri. Sawa kabisa, basi tuendelee kuona itakavyokuwa, kama Zamalek watabaki walao na hiyo nafasi ya tatu baada ya kunyang'anywa ubingwa kwenye michuano hii. Huyo ni Faris, Magesa nife eh, rais mstaafu wa shirikisho la basketball, Tanzania halikadhalika mdau wa mpira wa kikapu akitoa utabiri wake kuona jinsi E, michuano hii ya fainali ya mwaka huu itakavyokuwa kule Kigali Rwanda, na Jumamosi ndio mtanange wa fainali. Bingwa mpya atapatikana, kama kwa sababu sasa tayari bingwa mtetezi amekusha tolewa, kwa hiyo hapa ni pengine Tunisia, wale vijana wa Tunisia Monaster mm -hmm. au wale vijana wa Rwanda, wa Rwanda kule Angola Petro, mmojawapo ndiye atakayetawazwa wa bingwa, kama unavyojua tu na na e, watu wetu kule Angola, kule Angola Rwanda wakifuatilia, tutawapa watazamaji na wasikilizaji wetu mambo yanavyoendelea. Kweli hakika umesha nena vizuri Sunday. Ni idhaa ya Kiswahili, kipindi ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea poa kabisa, na tunapokaribia kukabilisha, hatuwezi tukaondoka hapa studioni bila kutaja baadhi ya maswala yanayotia fora na kuvuma sana kwenye mitandao ya kijamii. Labda moja kwa moja Sunday nianze yeah, na jambo ambalo tulikuwa tumeliguzia hapo mbele za George Floyd aliyeuawa kule mjini Minneapolis, Minnesota, yeah, um, miaka miwili iliyopita, na leo ni maadhimisho ya Kufa kwake, lakini anafanyika wakati kukiwa na tukio la mauaji ya watoto ambao wameuawa Jumanne kule Texas. Sasa kuna mengi sana yanotanda hasa kwenye mtandao wa Twitter. Um, baadhi baadhi ya ya ya ya wanaokumbuka George Floyd ni ni ni aliyekuwa rais wa wa wa Marekani Barack Obama, lakini wakati wa hotba yake amesema kwamba anawakumbuka pia watoto watoto, uh, watoto wale wa Texas. Sasa yeye kuna baadhi wanamkashifu, wanasema unayafunika mambo ya Floyd ambayo alikuwa ni kama vuguvugu na mauaji ya watoto. Mauaji ya watoto ni mabaya, lakini usiyachanganye pia na vuguvugu vuguvugu linaloendelea la George Floyd la haki kwa watu weusi kote Marekani. Kuna mwingine naye anasema miaka miwili imepita. Huo ni muda mrefu. Sasa mimi ninachofikiria ni mambo ya vifo au kupoteza maisha kwa watoto wa kule Texas anaitwa Jojo, ndivyo anavyosema. Ah, mwingine anasema kwamba Dante for Real, akiwa ndani ya nini ya, ya Twitter anasema kwamba yeye ameisha choka kwa sababu mambo mengi yanayosemwa hayaleti mabadiliko yoyote. Tu ni baadhi ya hali ilivyo, na moto umewaka kwenye mitandao kijamii kuhusiana na mambo hayo ya George Floyd. Bila shaka bila shaka hayo mambo ya George Floyd yanaendelea kupamba moto, lakini vilevile eh, nikiangalia kwingineko kamao hapa ni swala zima la eh, mtanange kule kwenye miswala ya michezo. Kama unavyoona hali inaendelea kuwa nzito kwelikweli, na huko Tanzania ni kuelekea nusu fainali eh, ya michuano ya kombe la shirikisho la Azam Sports kati ya Simba na Yanga. Sasa hapa kuna shughuli kweli kwelikweli, kiasi kwamba wanasema ee, kiongozi wa Simba Mo Dewji ametisha kikao cha ghafla ili kuona wanajipangaje katika hiyo mechi yao kubwa ambayo inatarajiwa Jumamosi hii kule uwanja wa Kirumba Mwanza. Watu wa Mwanza wanasubiri kwelikweli, maana timu hizi zinapopambana kamao, inakuwa ni dabi ya aina no. yake inayozungumza tu sio Tanzania, lakini Afrika ya Mashariki na kama unavyojua hivi karibuni Eh, washabiki wa timu ya Yanga wameonekana kuwa na moto mkubwa kwelikweli wakiwa eh, waki na timu yao inafanya vizuri, ikielekea kama vile inaweza kuchukua ubingwa wa nchi. Kwa hiyo wanaingia pale eh, wakiwa na munkari kweli kweli, na mara ya mwisho timu hizi zilipocheza zilitoka sare kama au. Kwa hiyo hapa basi, eh, washabiki wa timu zote mbili wanaangalia kwa hakika kutaka kujua nini hasa eh, kitatokea kwenye michuano hiyo. Kwa hiyo inasubiriwa tuone hali itakavyoendelea kuwa huko kwenye mtanange huo. Safi sana, asante. Naona mda nao unakimbia kweli kweli ndani ya Vio Express, mambo yanavyofuruka ndani ya Vio Express. Unashangaa kidogo, mmeanza na punde si punde, tena mnaendelea kumaliza. Lakini bila shaka kumaliza, lakini pia kama kama hujamaliza umegusia hapa kitu kimoja. Kuna hali imetokea wanasema si kwa kawaida huko maeneo ya India, ambapo wamejikuta eh, hii sasa inasambaa kwenye mtandao. Mke na mume wamejikuta kwenye matatizo baada ya wakati wanafunga ndoa, mpenzi wa zamani wa yule biharusi akapeleka kitu kama bomu kikamlipukia yule binti na ikawaje? Akajeruhiwa, akajeruhiwa. Sasa harusi ikawa matatizo, ee. Kitumbua, yeah. Kitumbua, kitumbua kikaingia nini? Kikaingia mchanga. Kikaingia mchanga. Ah, bahati mbaya na pole kwao. Sasa swali la leo tukimalizia sande, ikiwa siku ya Afrika hapo jana tuliuliza, je, juhudi gani zifanyike katika nchi za Afrika ili kujitosheleza kwa chakula bila shaka. Maoni yakateremka kabisa, na muona Evans Mrema anasema yuko kule Kilimanjaro East, anasema utegemezi wa sera mbovu, tuko na ardhi kubwa kwa kilimo ila hatulimi. Haya, mimi nikutane naye huyu Lamek ja Rastafari mkushi anajiita, anasema Kigamboni ni mafinga ndiko aliko, lakini anasema Afrika inapaka kujiweka kwenye jitihada kubwa kwenye pembejeo za kilimo, huko ndiko wajikita anasema Rodiat Fuvu anasema iachane kabisa na ushirika na nchi za magharibi na Marekani, bali jikite katika kujitegemea kwa viwanda, elimu, kilimo na fedha. Isibweteke kwa kutegemea misaada na mikopo kutoka World Bank na IMF, wala Ulaya na Marekani, maana mikopo ni moja ya njia ya bara la Afrika kubaki nyuma. Haya, namwona King Majuto wa Geita anasema cha kufanya ni viongozi wa nchi kuwawezesha wakulima kuwapatia mahitaji na vifaa vya kilimo, vifaa vya kilimo, kilimo vya kisasa, sio tu vifaa anavyosema. King Majuto, wengi wamejibu: Paluku, Benezeti, Simon Francisi, wengine Stanley Angelo, Kiando, Tim Rohan. Lakini muda unakimbia, tunakamilisha Express. Msikilizaji upande wa pili, namwona yuko pale, Aida Isa. Ndani ya nyumba ni Sunday Chomai, nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Tunakutakia siku njema kutoka Washington DC. <laughs>