idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Jumanne Mei 24, mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo redio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com kwenye matangazo yetu hivi leo, wawaniaji huru wa urais nchini Kenya washutumu tume ya uchaguzi ya IBC kwa kile wanachotaja kuwa ni kuweka vizuizi kadhaa visivyofaa vizu ili kuwazuia kugombea katika uchaguzi wa urais hapo Agosti 9. Na katika taarifa nyingine, wakazi walio kwenye mpaka wa DRC na Rwanda wamekimbia nyumba zao kutokana na mapigano kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali FARDC na kutorokea mjini Goma. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu hapa Kennis Bwire. Wanajeshi wa Rasia wameanza mashambulizi makubwa hii leo katika miji miwili mashariki mwa Ukraine katika vita vinavyoweza kuamua mafanikio au kushindwa kwa Rasia katika kampeni yake kuu ya kutaka kudhibiti mashariki mwa Ukraine. Mashambulizi yameongezeka katika miji ya Severodoneski katika ukanda wa mashariki wa mto Seversiski Donets na mji wa Lischanski katika ukanda wa magharibi wanajeshi wa Russia wanashambulia miji hiyo kutokea sehemu tatu. Vita vya Ukraine vimeingia mwezi wa tatu, na maafisa katika mji wa pili kwa ukubwa wa kalki wanatarajiwa kufungua huduma za treni za chini ya ardhi kama ishara ya ushindi, ambako maelfu ya watu wamekuwa wakiishi kwa miezi kadhaa kutokana na mashambulizi ya mabomu. Mashambulizi makali pia yanaendelea katika sehemu za kusini ambapo Moscow inajaribu kuteka eneo la Donbas lenye mikoa miwili ya Donetski na Luhanski. Mili ya watu mia mbili imepatikana chini ya mabaki ya jengo lililoharibiwa kutokana na mashambulizi ya wanajeshi wa Rusia nchini Ukraine. Wafanyakazi waliokuwa wakichimba chini ya mabaki ya jengo hilo lililokuwa linakaliwa na watu mjini Mariupol walipopata mili hiyo ambayo tayari ilikuwa imeanza kuoza na kutoa harufu mbaya. Mji wa Mariupol ulikumbwa na mapigano makali yaliyomalizika wiki iliyopita baada ya wapiganaji 2500 waliokuwa katika kiwanda cha kutengeneza chuma cha Azov kuondoka. Wanajeshi wa Russia wamedhibiti sehemu zingine za mji huo. Idadi kubwa ya watu elfu mia moja waliosalia mjini humo hawana chakula, maji wala umeme. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba karibu watu 21 wameuawa na wanashutumu Rasha kwa kujaribu kuficha ukweli kwa kutumia mitambo ya kuchoma maiti. Kuna ripoti kwamba idadi kubwa ya watu waliouawa walizikwa katika makaburi ya pamoja. Jeshi la Rwanda limeshutumu jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwa kufyatua kombora ndani ya Rwanda lililojeruhi raia kadhaa. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanale Ronald Rivanga amesema kwamba maafisa wa jeshi wanashirikiana na maafisa wa jeshi la DRC kuchunguza kisa hicho kilichotokea katika wilaya ya Msanze. Rwanda inataka uchunguzi wa kina kufanyika. Baadhi ya maafisa wa Rwanda wameshutumu jeshi la, rwa, eh, la DRC kwa kuunga mkono makundi ya wapiganaji yanayotekeleza mashambulizi mashariki mwa Congo, ambapo kuna utajiri mkubwa wa madini. Rwanda imetaja madai ya kuunga mkono makundi ya waasi nchini Congo jinsi ambavyo imetolewa na jeshi la DRC kuwa yasiyokuwa ya msingi. Mapigano makali yanaendelea kati ya wanajeshi wa DRC na wapiganaji wa kundi la M23. Suala la Afrika Kusini kutoegemea upande wowote kwenye vita vya Rusia na Ukrain ni mojawapo ya maswala muhimu yanayotarajiwa kwenye mazungumzo kati ya chancellor Ujerumani Olaf Scholz na rais Cyril Ramafosa wakati wa kukamilisha ziara ya siku tatu nchini Afrika Kusini. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Pretoria kabla ya kuanza mazungumzo yao ya faraga, viongozi hao pia wamedokeza kuhusu baadhi ya matukio barani Afrika. Harison Kamau anasoma ripoti kamili. Ziara ya Sholz inafanyika wakati vita vya Ukraine vikiendelea kwa takriban miezi mitatu na kusababisha kupanda kwa bei za mafuta na vyakula kote ulimwenguni, likiwemo bara la Afrika. Afrika Kusini imekataa kuchukua msimamo wowote na hasa kukemea Russia kutokana na uvamizi dhidi ya Ukraine na badala yake kuomba kufanyika kwa mazungumzo kati ya mataifa yote mawili. Scholz amesema kwamba ni muhimu kuzungumzia suala hilo na Ramafosa. Suala lingine muhimu kati ya viongozi hao ni kupunguza kutegemea makaa ya mawe kwenye baadhi ya viwanda nchini humo. Ujerumani ni moja ya mataifa aliyoahidi dola bilioni 8.5 wakati wa mkutano wa mazingira wa COP 26 mwaka jana, ili kusaidia Afrika Kusini kupunguza kutegemea nishati kutokana na makaa ya mawe. Kufikia sasa, bado hakujatolewa tamko lolote kuhusiana na fedha hizo. Afrika Kusini imekuwa ikishuhudia kupotea kwa huduma za umeme mara kwa mara katika miaka ya karibuni kutokana na viwanda vya makaa ya mawe kushindwa kuzalisha umeme wa kutosha. Kiongozi huyo ameahidi kusaidia nchi hiyo yenye uchumi mkubwa barani Afrika kufanya mabadiliko kuelekea nishati mbadala. Kiongozi huo pia amesema kwamba wakati akitokea Senegal na Niger kwamba atasaidia mataifa hayo katika kujiimarisha kibiashara na vilevile vile kijeshi. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOM. Idara ya upelelezi wa jinai FBI imesema kwamba visa vya watu kupiga wenzao wa risasi nchini Marekani viliongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 mnamo mwaka 2021 ikilinganishwa na mwaka 2020. Visa 61 viliripotiwa ikiwa ni mara mbili ya ilivyorekodiwa miaka mitano iliyopita. Watu 103 waliuawa na 144 kujeruhiwa mwaka 2021. Hesabu hiyo haijumulishi watu waliokuwa wakitekeleza mashambulizi hayo ya risasi. Ripoti hiyo imetolewa siku tisa baada ya kijana mwenye umri wa miaka kumi na tisa kuua watu kumi na kujeruhi wengine watatu katika jamii inayokaliwa sana na watu weusi katika mtaa wa Buffalo mjini New York. FBI inachunguza kisa hicho kama cha uhalifu wa chuki na kilichochochewa na ubaguzi wa rangi. Mapato kutokana na madini yanayosafirishwa nje ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yameongezeka kwa kiwango kikubwa mwaka elfu mbili ishirini na moja ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini. Mapato kutokana na madini ya shaba yameongezeka kwa asilimia kumi na mbili nukta tatu tani milioni moja, nukta nane zikiuzwa katika soko la kimataifa mapato kutokana na madini ya cobalt yameongezeka kwa asilimia 7.4 kutokana na tani 9311 kuuzwa kwa soko la kimataifa kilo 31698 za dhahabu zilichimbwa nchini drc ikiwa ni ongezeko la asilimia 2.5 takwimu hizo zimetolewa na wizara ya madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc ni mzalishaji mkubwa wa madini ya shaba na inaongoza kwa uzalishaji wa cobalt kote duniani Madini ya cobalt yanatumika kwa kutengeneza betri za magari yanayotumia umeme. Waziri mkuu wa Somalia amemsimamisha kazi waziri wa mambo ya nje kwa kutoa idhini ya kusafirisha mkaa kutoka nchini humo hadi Oman, hatua inayokiuka vikwazo vya kimataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipiga marufuku uuzaji wa bidhaa kwa Oman mwongo mmoja uliopita ili kupunguza ufadhili kwa kundi la wapiganaji wa Kiislamu la Al Shabab linalopigana na serikali ya Somalia. Ofisi ya waziri mkuu Mohammad Hussein Rob imesema kwamba kando na kumsimamisha kazi Abdusaid Mse Ali, imeamuru kufanyika ukaguzi wa kina na uchunguzi kuhusu usafirishaji wa mkaa kutoka Somalia hadi Oman. Juhudi za kupata taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya nje ya Somalia hazijafanikiwa. Hakuna taarifa zaidi kuhusu kiasi cha mkaa uliokuwa ukisafirishwa kutoka Somalia kuelekea Oman. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba wawaniaji huru wa urais nchini Kenya wameshutumu tume ya uchaguzi nchini humo ya IBC kwa kile wanachokitaja kuwa ni kuweka vizuizi kadhaa visivyofaa ili kuwazuia kugombea katika uchaguzi wa urais wa hapo Agasti 9. Basi wawaniaji hao wanaeleza kuwa masharti hayo ya kuwataka kuwasilisha saini na nakala na kadi za utambulisho za wafuasi wanaowaidhinisha kuwania urais ni swala lisilowezekana. Basi kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, baadhi sasa wanataka kuelekea mahakamani kutaka mahakama kufuta uchaguzi mkuu. Hatua ya tume ya uchaguzi nchini Kenya IBC kuwatema wagombea 11 wa urais kwa kushindwa kuwasilisha rasmi majina ya wagombea wenza katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 imewaweka wasiwasi wagombea huru 4 wa ambao sasa tume hiyo inaeleza kuwa ni lazima waafiki matakwa yote yaliyoainishwa kisheria kugombea urais. IBC imewaeleza wagombea wa kujitegemea kuwa ni sharti wawasilishe cheti cha kuidhinishwa kugombea na msajili wa vyama vya kisiasa kinachothibitisha kuwa mgombea huyo hakuwa mwanachama wa chama chochote cha kisiasa kwa muda wa miezi mitatu iliyopita kabla ya uchaguzi mkuu. Pia wanahitajika kuwasilisha nakala na ya kielektroniki na iliyochapishwa ya orodha ya angalau wafuasi elfu mbili kutoka zaidi ya nusu ya majimbo na ithibati ya kuwa na ofisi ya kitaifa. IBC vilevile vile inawataka wagombea hao huru wa urais kuwasilisha fomu ya kielektroniki ya angalau wafuasi 48000 pamoja na nakala za kadi za utambulisho za wafuasi hao walioambatanisha sahihi kuidhinisha kugombea kwao. Unatuambia tutes id copies 48000 na kama hiyo id moja itakuwa iko na shida inamaanisha inatolewa Inamaanisha tunatakana kuleta 100,000 copies of ID. Aidha, wagombea huru wanahitajika kuwasilishia IBC kabla ya Jumanne kukamilika ratiba ya kampeni, ithibati ya kutokuwa na uraia pacha, shahada ya chuo kikuu kinachotambulika, pamoja na fomu iliyojazwa ipasavyo ya nia ya kugombea iliyotolewa na tume hiyo ya uchaguzi. Nazlin Umar ambaye ni mwaniaji huru wa urais anaeleza kuwa hivi ni vizingiti visivyofaa ambavyo IBC imeviweka makusudi kuwadhibiti kuwa ni ya urais. Mimi nimezuilika na, na tunaudhika pamoja na wengine kwa independent candidates kudhulumiwa katika hii uchaguzi ujayo August kwa sababu IBC imetengeneza regulation yake wenyewe, si ati kuna act of parliament ama katiba. Nixon Jeremia Kukubo, ambaye pia ni mwaniaji huru wa urais kama Nazlin Omar anatarajiwa kuwania kwa mara ya pili, anaeleza kuwa haridhikii maelekezo ambayo IBC imeyatoa. Mimi naona kama ni kunyanyaza sisi kama independent candidate, wagombea huru, kwa sababu ile nia ambayo IBC inajaribu kutuwekea sisi, tunaona kama ni njama na kila mara sisi tumeanza kugundua kwamba wanataka kufanya elekshon ya matajiri peke yake. Jumatatu, IBC imemwondoa kwenye sajili ya wagombea wa urais Musalia Mudavadi na spika wa bunge la kitaifa nchini Kenya, Justin Muturi, ambao walikuwa wamewasilisha majina yao awali kuwania kiti hicho kabla ya kutangaza kumuunga mkono naibu rais William Ruto. Kati ya Mei tarehe 29 na Juni 6, IBC itakuwa inawakagua wawaniaji kutathmini wapo wameafiki vigezo vilivyoainishwa kisheria kugombea urais. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa moja kwa moja hadi Kibumba kilomita 25 kaskazini mwa mji wa Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maelfu ya wakazi wa eneo lililoko mpakani na Rwanda wametoroka nyumba zao kutokana na mapigano kati ya kundi la wasi la M23 na jeshi la serikali, na wanasemekana kukimbilia kwenye mji wa Goma tangu mida asubuhi hivi leo. Astel Malivika anatufahamisha zaidi kutoka eneo hilo. Wakibeba mbuzi, watoto, godoro na mavazi, hata wengine chakula, wanawake na watoto, vijana, wasichana na wazee wasiojiweza kutoka mji mdogo wa Kibumba wote wamehama nyumba zao na kukimbilia mjini Goma na wengine Kanyaruchinya, baada ya waasi wa M23 kushambulia kambi za jeshi tiifu kwa serikali zinazopatikana mpakani mwa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, yaani jeshi la FARDC. Hapa Kibumba, Kanyamahoro, na kutana na watu wanaokimbia kila mmoja akibeba vitu vyake mkononi ama mgongoni, ikiwa ni kilometa 25 kaskazini mwa mji wa Goma, pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga. Tunatoka hapa Kivumba asasi ndio ililia usiku wa leo mabomu hivyo hivyo, na wasodao moyo wali wanaumia sana, ndio tunaona vyema tukimbie, sababu tukikaa hapo tunaweza kufa sisi wote ya kwanza yalianja saa tisa za asubuhi na mengine saa moja za asubuhi, wakielezea wakazi hawa, iliyokuwa mbaya zaidi na utumiaji wa silaha nzito nzito. Alfos Maneno Kalema ni kiongozi makamu wa vijana pa Kibumba bale yenye balikuya kuwatakee basoda ya Congo hatuye penye balienda njo popilasi nasema, hapana vyenye vitatokea mwawi busiku hatubijue ilifo tukimie njo populasi, na siku, bijue, populasi ya Kibumba na bumba banakimbia banajielekeza Goma. Kuomba guvernema ya Congo itafute nguvu yoyote ili mavita za kuleta kila siku kila siku nazo ziweze kuisha. Populasi ilishachoka na mavita, hali ikiwa imerudi tulivu katika mji wa Bunagana ulioshambuliwa na waasi hapo jana na wananchi kukimbilia katika distriki ya Kisoro. Laurent Munama nimekutana naye katika mji wa Bunagana, na saa hii najua kama tuko tayari mzuri, hakuna tena shida yoyote. Watu wa M23 wa wakuje warudi. Tumesikia kwamba waaskari wetu hawatawatatiza hata shida yoyote. Hata hivyo, nimezungumza naye Sabu Sanane kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Bunagana. Hii hali ya vita uh, wenye wanaendelesha vita hawana hawana shabaha hawana shabaa isipokuwa kuvuruga usalama wa nchi na kuacha wakaaji hawafanye uh, miradi ya maendeleo. Waasi wa M23 kwa upande wao wakiendelea kuomba serikali kuzungumuza kuliko kutumia silaha, kwani mapigano siyo suluhisho kwa hali iliyopo kwa sasa mashariki mwa Kongo, hasa kutatua tatizo la M23 na serikali, kwani wanachokitaka ni utekelezwaji wa makubaliano ya Nairobi ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Sauti Amerika Kibumba idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Kando na matangazo haya ya saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, vilevile kuna matangazo ya VOA Express ambayo hukujia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, na vilevile kwa undani saa tatu kila siku za usiku saa za Afrika Mashariki. Na leo BMJ Muridhi atakuja saa tatu mojawapo ya maswala yakiwa ni mapigano yanayoendelea huko mashariki mwa DRC. Vilevile anapatikana kwenye majukwaa yote ya kimitandao, VOA Swahili kwenye Facebook, kwenye Twitter na vilevile vile kwenye Instagram. Basi sasa tuelekee moja kwa moja hadi huko Haiti, ambapo mamia wananchi na wanaendelea kukimbia makazi yao kutokana na mapigano kati ya magenge ya wa wahuni wanaohasimiana kwa wiki tatu katika mji mkuu wa Port au Prince huku magenge yao yakichukua udhibiti wa mitaa mbalimbali ya mji huo kwa kutumia nguvu na ukatili, kulingana na idara ya kulinda usalama wa raia nchini Haiti. Vita hivyo kwa muda wa wiki mbili vimesababisha karibu vifo vya watu kumi, darzeni kadhaa wakijeruhiwa na maelfu kukimbia makazi yao. Abdishakur Abud anatufahamisha zaidi. Ghasia hizo zimewashtusha na kuatia hofu wakazi wengi wanaohisi nchi yao inatumbukia tena katika hali mbaya inapojaribu kurudisha hali ya kawaida maisha hasa baada ya mauaji ya Rais Jovenel Moise Julai saba mwaka jana, na Umoja wa Mataifa ukianza kutafakari juu ya umuhimu wake kuendelea kubaki nchini humo kwa muda mrefu. Wataalamu wanasema ukubwa na muda wa mapambano unaoendelea, pamoja na nguvu magengi yanapata hivi sasa na ardhi wanaodhibiti, zimefikia kiwango ambacho hakijapata kushuhudiwa nchini humo. Magengi yamelazimisha shule, biashara na hospitali kufungwa, wanapovamia mtaa mmoja hadi mwingine na kuchukua udhibiti wa njia muhimu za mji mkuu kuelekea majimbo mengine ya nchi hiyo. Kulingana na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, kuna karibu raia 92 na watu 96 wanaodhaniwa ni wanachama wa magengi wameuliwa kati ya Aprili 26 na Mei 6. Mirlande Esperance, mkazi wa mtaa wa Bute Boyer, anasema kuna karibu watu 48 waliuliwa katika mtaa wake, ikiwa ni pamoja na mumewe na mamake. Tuliporudi nyumbani, kulikuwepo na mapigano makali ya bunduki na hatukutoka tena nje. Kila mtu alikuwa anapiga kelele, tulifunga milango yetu, na baada ya muda tukapanga kukimbia. Hapo nikauliza majirani ikiwa wamemwona mume wangu wakaniambia waliona kundi la watu likichukuliwa na wanachama wa gengi waliotia moto upande wa pili wa jengo. Wakaniambia mume wangu alikuwa miongoni mwa watu hao. Nikauliza ikiwa wamemuona mamaangu, wakaniambia mama yangu aliteketezwa ndani ya nyumba. Magengi haya ya wahuni yanawaandikisha watoto na kuwapatia silaha na kuunda ushirika na magengi mengine madogo ili kudhibiti maeneo zaidi na udhibiti wa mamlaka. Magengi wanaripotiwa kuwabaka pia watoto hadi miaka kumi na kutia moto darzeni ya nyumba na kuwalazimisha karibu watu elfu tisa kukimbia makazi yao na kutafuta hifadhi za muda ndani ya makanisa na bustani za umma, kulingana na maafisa wa Umoja wa Mataifa. Mkurugenzi mkazi wa idara ya huduma za dharura ya Umoja wa Mataifa, Christian Krikborn, anasema baadhi ya familia wanapewa hifadhi na huduma katika makambi yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Tunajikuta na watu waliokoseshwa makazi, wanawake, watoto watu wazima na walemavu wanaopatiwa hifadhi katika hali mbaya na ambao hatuwezi kuwapatia huduma zinazostahiki kwa wakati huu. Waziri Mkuu Ariel Henri kwa sehemu kubwa hajasikika kuhusu ghasia hizo, huku mkuu mpya wa polisi wa Haiti Franc Elbe akisema darzeni ya wanachama magengi wa magengi wamekamatwa na 94 wameuliwa tangu alipochukua mamlaka miezi sita iliyopita. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo shirika moja linaloongozwa na mwanamke mjasiriamali linatengeneza taulo za wanawake na wasichana kutokana na mabaki ya bidhaa za kilimo. Suala la upatikanaji wa taulo za wanawake kwa wanawake na wasichana wa Kiafrika linaelezwa ni gharama, na kawaida hutumika mara moja tu. Hiyo ina maana baadhi ya hizo ambazo ni plastiki huchukua mamia ya miaka mia kuoza. Ili kusaidia kukabiliana na tatizo hili la mazingira, shirika hilo limeamua kutengeneza taulo za gharama nafuu kutokana na mabaki ya kilimo ambayo hayatumiki tena. Adija Riami anaisoma ya ripoti ya Juma Majanga kutoka Thika nchini Kenya. Ukiangalia kutoka mbali unaweza kufikiria Mary Nyarwai anatupa tu uchafu wa kilimo huko nyumbani kwake Thika, nje ya viunga vya Nairobi. Kwa kweli hicho anachokifanya ni kutengeneza taulo za wanawake maarufu kama mapedi kutokana na mabaki ya bidhaa za kilimo ambazo hazitumiki tena. Baada ya kukabiliana na ugumu na kupata mapedi yenye ubora salama kwa ajili yake mwenyewe, Nyaruai alidhani suluhisho ni kutumia zile ambazo tayari kuna mali ghafi za kuzitengeneza. Maize is a staple in Africa and this, this is waste. Mahindi so ni chakula kikuu barani to... Afrika like to... na huwa kinatupwa kwa hiyo, kwa kawaida, nakwenda na kukusanya mahindi kutoka sokoni na pia bidhaa nyingine za kilimo ambazo zimetupwa, majani na nanasi. Kwa hiyo nakusanya kutoka kwenye mashamba. Kwa hivyo ninapochanganya vitu hivyo viwili, unakuwa na pedi ambazo ni nzuri na laini sana zinakupa hali ya faraja na pia zinanyonya vizuri, na pia ni endelevu na ni jambo zuri sana. Mara anapozikusanya taka za kilimo, zinapitia mchakato mrefu wa kuzivunja na kuwa nyuzi nyuzi za asili na baadaye kutengenezwa kwa mali ghafi ya hali ya juu kwa ajili ya utengenezaji wa pedi za kinamama. Kampuni ya Nyaruai inaitwa Nyungu Afrika, maana yake tumbo la Afrika. Mapedi yake yanapata tathmini nzuri sana. Nyambura Maina ni mmoja wa wateja wa Nyaruhai. Nilikuwa na hisi kama vile the nilikuwa the kwenye mawingu, kwa sababu bidhaa ni mali ghafi na ni tofauti kabisa. Mapedi yake ni laini sana, yananyonya vizuri, ni mwokozi wa maisha yako mwenyewe. Mwaka elfu mbili kumi na tisa kulikuwa na vilio kila mahali nchini Kenya kwenye mitandao ya kijamii, wakihoji ubora wa baadhi ya mapedi ambayo yalikuwa yanauzwa. Wizara ya afya ya Kenya inasema ilijaribu kuendeleza viwango vya ubora wa mapedi vya kinamama ambayo yalitengenezwa na kuuzwa nchini Kenya ili kuwalinda wateja pamoja na mazingira. Dr. Kefa Ombacho alihusika katika maendeleo ya muundo rasmi wa kazi Kenya uliojulikana kama environmental sanitation and hygiene. The strategy, uh, was broadly. At, uh, mkakati wa kiasi kikubwa uliangalia suala la usafi wa mtu binafsi. Hivi sasa ni jambo kubwa au kitu kipya katika mkakati ambao tunaoangalia katika kuwawezesha watu binafsi kuweza kuchukua hatua. Nyaruai ana matumaini uvumbuzi wake unaweza kuwasaidia wanawake wa Kenya sio tu katika afya zao, lakini pia katika hali yao ya kifedha lakini kwa sababu is Afrika ina idadi kubwa sana ya wanawake ambao wanatengwa na wasio stahili, hapa ndio kuna maskini wa hedhi ambao kwa hakika unawaumiza wanawake wetu. Haya ni mabadiliko, hii ni sekta ndogo, kwa hiyo inaweza kuwa na kitu kama hiki katika maeneo mengi ni kuwapatia tu mafunzo wanawake, unajua jinsi ya kutafuta mali hafi, ni kuzishughulikia na kutengeneza mapedi. Ni jambo jema ni kwamba mapedi hayatengenezwi na plastiki, ambayo ina maana hayaumizi mazingira. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Safi sana, yote ni ndani like, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka kesho tunacho kipindi cha afya naye Meri Mgawe hapa ndani ya studio 15 Washington DC. Sasa basi tupate muktasari wa habari. Jeshi la Rwanda limeshutumu jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kufyatua kombora ndani ya Rwanda lililojeruhi raia kadhaa. Baadhi ya maafisa wa DRC wameshutumu jeshi la Rwanda kwa kuunga mkono makundi ya wapiganaji yanayotekeleza mashambulizi mashariki mwa Congo, ambapo kuna utajiri mkubwa wa madini. Rwanda imetaja madai ya kuunga mkono makundi ya waasi nchini Congo kuwa yasiyokuwa ya msingi. Wanajeshi wa Rasia wameanza mashambulizi makubwa hii leo katika miji miwili mashariki mwa Ukraine katika vita vinavyoweza kuamua mafanikio au kushindwa kwa Russia katika kampeni yake kuu ya kutaka kudhibiti mashariki mwa Ukraine. Wanajeshi wa Russia wanashambulia miji hiyo kutokea sehemu tatu. Vita vya Ukraine vimeingia mwezi wa tatu, na maafisa katika mji wa pili kwa ukubwa wa kaki wanatarajiwa kufungua huduma za treni za chini ya ardhi kama ishara ya ushindi ambako maelfu ya watu wamekuwa wakiishi kwa miezi kadhaa kutokana na mashambulizi ya mabomu. Mili ya watu mia mbili imepatikana chini ya mabaki ya jengo lililoharibiwa kutokana na mashambulizi ya wanajeshi wa Rusia nchini Ukraine. Wafanyakazi waliokuwa wakichimba chini ya mabaki ya jengo hilo lililokuwa linakaliwa na watu mjini Mariupol walipopata mili hiyo ambayo tayari ilikuwa imeanza kuoza na kutoa harufu mbaya. Idara ya upelelezi wa jinai FBI imesema kwamba visa vya watu kupigwa risasi wenzao nchini Marekani viliongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 mnamo mwaka 2021 ikilinganishwa na mwaka 2020. Visa 61 viliripotiwa ikiwa ni mara mbili ya ilivyorekodiwa miaka mitano iliyopita hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya hivi leo aida isa mwelekezi kutoka washington jina langu harrison kamau na nimeshirikiana naye kenneth bwire kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo hapa ulimwenguni